ผู้เขียน หัวข้อ: ER Diagram เกี่ยวกับแม่และเด็ก  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ srproject

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ER Diagram เกี่ยวกับแม่และเด็ก
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 15:12:28 PM »
0
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังอยู่ในช่วงทำซีเนียร์โปรเจคน่ะครับ
หัวข้อของโปรเจคก็คือการพัฒนาระบบการส่งข้อมูลระหว่างสถานีอนามัยไปยัง รพ. ซึ่งใช้ HOSxP ครับ
แล้วก็ scope ของโปรเจคนี้อยู่ที่ "แม่และเด็ก" น่ะครับ

ผมลองหาข้อมูลของ table ต่างๆแล้ว ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะเกี่ยวกับ ANC ใช่หรือเปล่าครับ?
(พอดีว่าผมไม่ได้เรียนแพทย์ครับ แต่เรียนไอที อาจารย์เสนอโปรเจคนี้มา
ผมและเพื่อนเห็นว่าน่าสนใจ เลยอยากทำครับ)

ตอนนี้ผมก็ทดลองเล่นโปรแกรม HOSxP (Full version ที่ให้โหลดหน้า homepage) อยู่น่ะครับ
ก็ลองติดตั้งทั้ง client, server ใน Windows XP ไปก่อนครับ
แล้วก็(แอบตกใจเมื่อ)ลองเข้าไปค้นดู table พบว่ามี table เป็นพัน
เมื่อผมพยามจะมุ่งความสนใจไปที่ Hos.anc_บลาๆๆ แต่ก็ยังไปต่อไม่ถูกน่ะครับ มีโค้ดและศัพท์เฉพาะมากมาย

ดังนั้น ผมอยากจะขอความช่วยเหลือหน่อยน่ะครับ ว่าพี่ๆพอจะมี ER Ediagram และ Data Dictionary ที่เกี่ยวข้องกับ การทำคลอด, ฝากครรภ์, หรืออื่นๆเกี่ยวกับแม่และเด็กบ้างหรือเปล่าครับ เพราะผมไม่รู้จะหาจากไหนแล้วอะครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ER Diagram เกี่ยวกับแม่และเด็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 15:17:23 PM »
0
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ machai

• Hero Member
  • PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
Re: ER Diagram เกี่ยวกับแม่และเด็ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 15:17:58 PM »
0
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังอยู่ในช่วงทำซีเนียร์โปรเจคน่ะครับ
หัวข้อของโปรเจคก็คือการพัฒนาระบบการส่งข้อมูลระหว่างสถานีอนามัยไปยัง รพ. ซึ่งใช้ HOSxP ครับ
แล้วก็ scope ของโปรเจคนี้อยู่ที่ "แม่และเด็ก" น่ะครับ

ผมลองหาข้อมูลของ table ต่างๆแล้ว ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะเกี่ยวกับ ANC ใช่หรือเปล่าครับ?
(พอดีว่าผมไม่ได้เรียนแพทย์ครับ แต่เรียนไอที อาจารย์เสนอโปรเจคนี้มา
ผมและเพื่อนเห็นว่าน่าสนใจ เลยอยากทำครับ)

ตอนนี้ผมก็ทดลองเล่นโปรแกรม HOSxP (Full version ที่ให้โหลดหน้า homepage) อยู่น่ะครับ
ก็ลองติดตั้งทั้ง client, server ใน Windows XP ไปก่อนครับ
แล้วก็(แอบตกใจเมื่อ)ลองเข้าไปค้นดู table พบว่ามี table เป็นพัน
เมื่อผมพยามจะมุ่งความสนใจไปที่ Hos.anc_บลาๆๆ แต่ก็ยังไปต่อไม่ถูกน่ะครับ มีโค้ดและศัพท์เฉพาะมากมาย

ดังนั้น ผมอยากจะขอความช่วยเหลือหน่อยน่ะครับ ว่าพี่ๆพอจะมี ER Ediagram และ Data Dictionary ที่เกี่ยวข้องกับ การทำคลอด, ฝากครรภ์, หรืออื่นๆเกี่ยวกับแม่และเด็กบ้างหรือเปล่าครับ เพราะผมไม่รู้จะหาจากไหนแล้วอะครับ
รายงานตัว ด้วยน่าครับ  :) :) :)
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&