ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน อ.MN หน่อยครับเรื่องเครื่องอ่านSMCและโปรแกรมHOSxP  (อ่าน 3504 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixer_79

• Hero Member
  • กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
รบกวน อ.MN หน่อยครับเรื่องเครื่องอ่านSMCและโปรแกรมHOSxP อาจารย์ครับไหนๆอ.MNก็ให้ใช้ เครื่อง SMC แล้ว..อยากให้อ.ช่วยเขียนให้ทุกจุดบริการสามารถใช้เครื่อง SMC หรือเครื่องScanลายนิ้วมือ ได้ทุกจุดได้ไหมครับ คือผมมีความคิดที่จะให้ทุกจุดสามารถสแกนลายนิ้วมือแทนบัตรโรงพยาบาล..รบกวนช่วยเขียนให้หน่อยนะครับ
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
0
รบกวน อ.MN หน่อยครับเรื่องเครื่องอ่านSMCและโปรแกรมHOSxP อาจารย์ครับไหนๆอ.MNก็ให้ใช้ เครื่อง SMC แล้ว..อยากให้อ.ช่วยเขียนให้ทุกจุดบริการสามารถใช้เครื่อง SMC หรือเครื่องScanลายนิ้วมือ ได้ทุกจุดได้ไหมครับ คือผมมีความคิดที่จะให้ทุกจุดสามารถสแกนลายนิ้วมือแทนบัตรโรงพยาบาล..รบกวนช่วยเขียนให้หน่อยนะครับ
หมายถึงจุดลงทะเบียนรับบริการใช่มั้ยครับ ตอนนี้ก็ใช้ได้แล้วนะครับ เพราะทุกจุดที่รับลงทะเบียนบริการก็ใช้หน้าจอเดียวกันครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
0
ที่มีใน 3.53.9.3  ก็ดีมาก ๆ แล้ว...ติด  Trial  version  เท่านั้นเอง...ครับ  :) :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

0
ที่ผมหมายถึงคือ ถ้าไปที่จุดรับบริการอื่นเช่น ห้องยาหรือห้องแพทย์ ผู้ป่วยก็เพียงเข้าไปสแกนลายนิ้วมือ ข้อมูลหน้าตรวจรักษาข้องแพทย์ก็เด้งขึ้นมาพร้อมชื่อและข้อมูลผู้ป่วยแพทย์เพียงลงข้อมูลตรวจรักษาไม่ต้องมานั่งคีย์HNอีกครั้งเวลาที่ผู้ป่วยเข้าห้องตรวจ อย่างน้อย ขอห้องตรวจแพทย์ ที่ใช้หน้าจอแพทย์นะครับ ถ้าจะให้ดีก็ขอทุกจุดก็ได้ครับ
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
0
ที่ผมหมายถึงคือ ถ้าไปที่จุดรับบริการอื่นเช่น ห้องยาหรือห้องแพทย์ ผู้ป่วยก็เพียงเข้าไปสแกนลายนิ้วมือ ข้อมูลหน้าตรวจรักษาข้องแพทย์ก็เด้งขึ้นมาพร้อมชื่อและข้อมูลผู้ป่วยแพทย์เพียงลงข้อมูลตรวจรักษาไม่ต้องมานั่งคีย์HNอีกครั้งเวลาที่ผู้ป่วยเข้าห้องตรวจ อย่างน้อย ขอห้องตรวจแพทย์ ที่ใช้หน้าจอแพทย์นะครับ ถ้าจะให้ดีก็ขอทุกจุดก็ได้ครับ
ตะกี้ก็โทรคุยกันพักใหญ่แล้ว เป็นแนวคิดที่ดีครับ Re-check อีกครั้งเวลาเข้าตรวจ ช่วยลดอุบัติการณ์ตรวจคนไข้ผิดคนเนื่องจากถือใบสั่งยามาผิดใบได้ครับ   
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

0
อ.MN ครับ ผมลองเข้าไปดูเมนูการใช้งานของแต่ละหน่วยงานแล้ว เป็นมีเพียงห้องบัตร ใช้ได้ทั้ง SMCและเครื่องสแกนลายนิ้วมือ และ จุดคัดกรองมีปุ่มให้ เครื่องสแกนลายนิ้วมือ แต่จุดบริการอื่นอื่น ไม่มีปุ่ม เมนูเหล่านี้เลย อยากให้อาจารย์เพิ่มปุ่ม การใช้ SMC และเครื่องสแกนลายนิ้วมือ กับทุกจุดบริการหน่อยนะครับ เพราะจะเป็นประโยชน์ในการให้บริการแก่ผู้ป่วย และป้องกันการรักษาคนไข้ผิดคน และทำให้ลดการใช้บัตรประจำตัวผู้ป่วย เจ้าหน้าที่มีความสะดวก และทางโรงพยาบาลผู้บริหารมีแนวคิดในการลดขั้นตอนในการบริการผู้ป่วย ช่วยกรุณาพิจารณาและทำให้หน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ