ผู้เขียน หัวข้อ: รพ.สต ใช้ HOSxP หรือ HOSxP_PCU  (อ่าน 4785 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tang

• Full Member
  • Respect: 0
    • www.naphohos.com
รพ.สต ใช้ HOSxP หรือ HOSxP_PCU
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:22:43 AM »
0
เรียนถาม อ.MN และ อ.เทพ ฯ ทุกท่านครับ
รพ.สต จะใช้  HOSxP หรือ HOSxP_PCU ดีครับ
เดิมเป็น สอ. พอเปลี่ยนเป็น รพ.สต แล้วแพทย์จะลงตรวจเหมือนกับโรงพยาบาลครับ
แต่บางตัว HOSxP_PCU ไม่เหมือนกับ HOSxP เราสามารถนำฐานข้อมูลโรงพยาบาลไปใส่ใน
HOSxP_PCU ได้ไหมครับ   ถ้าให้ใช้ทั้ง 2 ระบบผมคิดว่ามันจะทำงานซ้ำซ้อนอ่าครับ
ผมเห็นหลาย ๆ ที่ทำแล้วใช้ไม่เหมือนกัน   มีที่ไหนใช้แล้วดีบ้างครับ  ช่วยบอกด้วยเผื่อผมจะได้
ขอมูลไปแนะนำ ผอ. ได้ครับ   

โรงพยาบาลนาโพธิ์ (เริ่มใช้ HOSxP 10 กุมภาพันธ์ 2552) www.naphohos.com

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: รพ.สต ใช้ HOSxP หรือ HOSxP_PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:57:51 AM »
0
ใช้ HOSxP แต่ connect ฐาน HOSxP_PCU ก็ได้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: รพ.สต ใช้ HOSxP หรือ HOSxP_PCU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:29:07 PM »
0
อ้างถึง
เรียนถาม อ.MN และ อ.เทพ ฯ ทุกท่านครับ
รพ.สต จะใช้  HOSxP หรือ HOSxP_PCU ดีครับ
เดิม เป็น สอ. พอเปลี่ยนเป็น รพ.สต แล้วแพทย์จะลงตรวจเหมือนกับโรงพยาบาลครับ
แต่ บางตัว HOSxP_PCU ไม่เหมือนกับ HOSxP เราสามารถนำฐานข้อมูลโรงพยาบาลไปใส่ใน
HOSxP_PCU ได้ไหมครับ   ถ้าให้ใช้ทั้ง 2 ระบบผมคิดว่ามันจะทำงานซ้ำซ้อนอ่าครับ
ผม เห็นหลาย ๆ ที่ทำแล้วใช้ไม่เหมือนกัน   มีที่ไหนใช้แล้วดีบ้างครับ  ช่วยบอกด้วยเผื่อผมจะได้
ขอมูลไปแนะนำ ผอ. ได้ครับ   
;D ;D ;D ตามพี่ pop เลยครับ ใช้ HOSxP และใช้ HOSxP_PCU กับฐาน HOSxP ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ the205

• the205
    • http://www.pthos.org
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:53:26 PM »
0
ขอถามเพิ่มครับ

จัดการ ฐานข้อมูลยังไง ครับ เรื่องประวัติ เดิมที่ เคยมารับยา และการตรวจรักษาอื่นๆ เวลาแพทย์ออกรพ.สต.
ผมกะ จะ Dump ใส่ Notbook ให้พอจะได้ไหมครับ กลับมาค่อย Sync เข้า database อีกที  รพ.สต.ห่างกันประมาณ 15 กิโลเมตร

มีที่ไหน เปิดรพ.สต.แล้วและมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ หน่อยครับ หรือช่วยแนะนำที ครับ

รพ.โพนทอง  จ.ร้อยเอ็ด 043-572424
Start : ส.ค.2548  รพ.60 เตียง
ServerA :  IBM Xeon Xseries236  Ram 4G
Server B: IBM Xeon SystemX3200   Ram 4G
MYSQL 5.1.22-rc ,HOSXP v.3.55.7.14
Centos 5 , Client50

แยกเก็บภาพ scan http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0

mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 13:01:21 PM »
0
ขอถามเพิ่มครับ

จัดการ ฐานข้อมูลยังไง ครับ เรื่องประวัติ เดิมที่ เคยมารับยา และการตรวจรักษาอื่นๆ เวลาแพทย์ออกรพ.สต.
ผมกะ จะ Dump ใส่ Notbook ให้พอจะได้ไหมครับ กลับมาค่อย Sync เข้า database อีกที  รพ.สต.ห่างกันประมาณ 15 กิโลเมตร

มีที่ไหน เปิดรพ.สต.แล้วและมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ หน่อยครับ หรือช่วยแนะนำที ครับ

รพ.สต  เป็น หน่วยบริการ ของ  รพ เลยหรือเปล่าครับ   ถ้าไม่ใช้ สอ เก่า 

น่าจะต่อตรง รพ ไปเลย 

ใช้อุปกรณ์นี้ครับ

http://www.sys2u.com/product.php?ProductID=20091130-212623

ออฟไลน์ Tang

• www.naphohos.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 13:56:57 PM »
0
ขอบคุณครับ อาจารย์ทุกท่าน
ถ้าต่อตรงกับ รพ. ได้ก็ดีครับ  แต่เวลาส่งข้อมูล 18 แฟ้มต้องใช้ข้อมูลของโรงพยาบาลรึครับ
แล้วจะมีวิธีแยกไหมว่าอันไหนของ PCU รพ.สต หรือตัวไหน PCU โรงพยาบาล
เพราะการส่งรายงาน 18 แฟ้ม ทาง สอ. ส่งที่ สสจ.  ส่วนโรงพยาบาลส่งตรงที่ สปสช.

และอีกคำถามครับ  ถ้าใช้ HOSxP แต่ฐานข้อมูล HOSxP_PCU มันจะมีปัญหาไหมครับเพราะตัว
ตารางมันโครงสร้างไม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ   ช่วยกันด้วยนะครับเผื่อที่อื่นเตรียมตัวที่จะเปิด รพ.สต
โรงพยาบาลนาโพธิ์ (เริ่มใช้ HOSxP 10 กุมภาพันธ์ 2552) www.naphohos.com

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 13:01:47 PM »
0
ขอบคุณครับ อาจารย์ทุกท่าน
ถ้าต่อตรงกับ รพ. ได้ก็ดีครับ  แต่เวลาส่งข้อมูล 18 แฟ้มต้องใช้ข้อมูลของโรงพยาบาลรึครับ
แล้วจะมีวิธีแยกไหมว่าอันไหนของ PCU รพ.สต หรือตัวไหน PCU โรงพยาบาล
เพราะการส่งรายงาน 18 แฟ้ม ทาง สอ. ส่งที่ สสจ.  ส่วนโรงพยาบาลส่งตรงที่ สปสช.

และอีกคำถามครับ  ถ้าใช้ HOSxP แต่ฐานข้อมูล HOSxP_PCU มันจะมีปัญหาไหมครับเพราะตัว
ตารางมันโครงสร้างไม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ   ช่วยกันด้วยนะครับเผื่อที่อื่นเตรียมตัวที่จะเปิด รพ.สต

ใช้คู่กันเลย
เวลาอัพเวอร์ชั่นให้ใช้ HOSxP เป็นหลัก เวลาส่งออก 18 แฟ้ม เลือกเป็น รพ.+PCU  อำเภอผมใช้ร่วมมานานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 13:33:11 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11