ผู้เขียน หัวข้อ: dispense mode OPD ยกเลิกใบสั่งยาไม่ได้  (อ่าน 5550 ครั้ง)

ออฟไลน์ toey023

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
dispense mode OPD ยกเลิกใบสั่งยาไม่ได้
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 16:32:05 PM »
0
จาก รพ.ดำเนินสะดวก กำลังจะใช้ hosxp คืนนี้ จากการทดลองใช้ dispense mode ห้องจ่ายยาผู้ป่วย ยังหาวิธีการยกเลิกใบสั่งยาผู้ป่วยนอกไม่ได้ค่ะ เจ้าหน้าที่ขึ้นระบบก็หาไม่พบ รบกวนอ.ชัยพร ช่วยแก้ไขด่วน โทรถามจาก รพ.สมุทรสาคร ที่ใช้ mode นี้เหมือนกัน ก็ทราบว่าเป็นปัญหาที่สมุทรสาครเช่นเดียวกัน แต่ผู้ป่วยในยกเลิกได้ค่ะ หากอาจารย์ไม่เข้าใจคำถาม ติดต่อ ภ.ฉัตราภรณ์ 081-3449242 ค่ะ
เภสัชกรชำนาญการ
รพ.ดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี

ไม่ใช่ admin ค่ะ แต่ดูแลข้อมูลส่วนของห้องจ่ายยา

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
Re: dispense mode OPD ยกเลิกใบสั่งยาไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 16:39:12 PM »
0
ใช้เวอร์ชั่นไหนครับ
แล้ว mode 2  แก้ได้ไหม

ต้องดูที่ห้องแพทย์ด้วยน่ะครับ  เวลาที่แพทย์บรรทึก  ตรงหน้าต่างที่มีเลือกคลืก
พิมพ์เอกสารต่าง ๆ  แล้วเลือกจุดส่งต่อ 
มันจะมี checkbox  สองช่อง  ไม่ต้องคลิกครับ
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: dispense mode OPD ยกเลิกใบสั่งยาไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 18:16:24 PM »
0
จาก รพ.ดำเนินสะดวก กำลังจะใช้ hosxp คืนนี้ จากการทดลองใช้ dispense mode ห้องจ่ายยาผู้ป่วย ยังหาวิธีการยกเลิกใบสั่งยาผู้ป่วยนอกไม่ได้ค่ะ เจ้าหน้าที่ขึ้นระบบก็หาไม่พบ รบกวนอ.ชัยพร ช่วยแก้ไขด่วน โทรถามจาก รพ.สมุทรสาคร ที่ใช้ mode นี้เหมือนกัน ก็ทราบว่าเป็นปัญหาที่สมุทรสาครเช่นเดียวกัน แต่ผู้ป่วยในยกเลิกได้ค่ะ หากอาจารย์ไม่เข้าใจคำถาม ติดต่อ ภ.ฉัตราภรณ์ 081-3449242 ค่ะ
เตย ลองใช้ mode 2 ไปก่อน
แล้วทำไมต้องยกเลิกใบสั่งยาล่ะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 00:30:57 AM »
0
เพิ่มให้แล้วครับใน 3.53.5.14
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 22:00:01 PM »
0
ขอบคุณค่ะ ที่เพิ่มกำหนดสูตรยาให้แล้ว แต่ยังไม่ได้ทดลองใช้ เพราะ 2 วันที่ขึ้นระบบนี้ยุ่งมากค่ะ แต่การลบใบสั่งยาวันนี้ลองใช้แล้วยังลบไม่ได้เลยค่ะ แต่ยังไม่ได้ไปบอกเจ้าหน้าที่ที่ขึ้นระบบเลย และยังมีอีกหลายเรื่องฝากเรื่องไว้ที่เจ้าหน้าที่ขึ้นระบบแล้วค่ะ

สำหรับพี่โก้ ก็ใบสั่งยาที่ป้อนข้อมูลผิดชื่่อแล้ว save ไปแล้ว มันก็ต้องยกเลิกค่ะ ไม่งั้นประวัติผู้ป่วยก็ผิดค่ะ ที่ รพ.เจ้าหน้าที่ป้อนข้อมูลแล้ว บางทีลืมดูชื่อคนไข้ ปล.แพทย์ key ยาเองไม่กี่คน ตอนนี้เพิ่งขึ้นระบบได้แค่ 2 วัน ถ้ามีอะไรสงสัยอาจต้องรบกวนพี่โก้นะคะ ใช้ mode 3 เป็น รพ.ที่ 3 สำหรับ OPD ถ้า IPD เป็น รพ.ที่ 2 55555 ตอนนี้นั่งทดลองใช้เองหลายเรื่องแล้ว

ไม่ใช่ admin ค่ะ แต่ดูแลข้อมูลส่วนของห้องจ่ายยา

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 06:09:01 AM »
0
จริงๆ แล้วการลบใบสั่งยา (Visit) มันต้องให้ห้องเวชระเบียนทำการลบให้ครับ ส่วนห้องยาปุ่มที่ผมทำให้ลบเป็นการลบเฉพาะรายการยาครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 21:52:36 PM »
0
ปุ่มที่อาจารย์ให้ไว้สำหรับหน้า IPD มันลบแล้วรายการยาก็ไม่หายค่ะ ตอนนี้อาศัย medication profile ของ mode 2 ในการลบอยู่ค่ะ