ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบส่งข้อมูล 16+9 แยก รพ.กับ pcu/สอ.  (อ่าน 4588 ครั้ง)

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
ทดสอบส่งข้อมูล 16+9 แยก รพ.กับ pcu/สอ.
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 12:48:35 PM »
0
รพ.ใช้ HOSxP และ ศูนย์แพทย์ ชุมชน ใช้ database HOSxP เดียวกันกับของโรงพยาบาล
ใช้วิธีลากสายLAN ไปที่ ศูนย์แพทย์ แต่แยกส่งข้อมูลแล้วพบว่าข้อมูล ซ้ำกันครับ
ทดสอบ HOSxP 3.53.5.4 ครับ
ลองส่งข้อมูล
โดยกด แยกข้อมูล ส่ง PCU อย่างเดียว 1 รอบ
ส่งข้อมูล ของ รพ.อย่างเดียว
ได้ผล ตามรูป

มี 2 แฟ้ม ที่แตกต่าง คือ nut กับ ser
นอกนั้นเหมือนกันทุกอย่าง

ไม่ทราบที่ไหนใช้อย่างไรบ้างครับ มีวิธีแก้ไขหรือไม่
 ;D :D ;D

ขอบคุณครับ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

Re: ทดสอบส่งข้อมูล 16+9 แยก รพ.กับ pcu/สอ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 15:22:28 PM »
0
ขอบคุณครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
  • Respect: 0
Re: ทดสอบส่งข้อมูล 16+9 แยก รพ.กับ pcu/สอ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 15:39:19 PM »
0
ถ้า รพ.หลัก  และ PCU ที่อยู่ใกล้เคียง ใช้ Database เดียงกัน  ใน version ปัจจุบัน ยังไม่สามารถส่งออก ข้อมูล 16+9 file แยกระหว่าง รพ. กับ PCU/สอ." ให้จากกันได้ ข้อมูล จะรวมกันไปหมด   ทำให้ไม่สามารถ ประมวลข้อมูล PCU ไม่ชัดเจน

ข้อมูล PCU / สถานีอนามัย  --> ส่งข้อมูล  มายัง ---> สสจ. ----> ส่งข้อมูล มายัง    สปสช. ........1

ข้อมูล งานบริการที่ รพ. ---> สปสช. ------- 2

ช้อมูลจาก 1 และ 2 ไป ชนกัน ที่ สปสช. ( เนื่องจากไม่ได้ แยกกัน ) -----> สปสช ตัด ข้อมูล PCU / สอ.

ผล คือ ผลงานแผนก  PCU , สสอ. น้อยลง  ได้ point น้อยลง

รบกวน อ. MN  พิจารณา อีกที ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 21:33:54 PM »
0
ขอบคุณครับ
เวลาส่งตรวจเลือกประเภทคนไข้ pcu หรือเปล่าครับ จำได้ตอน staff bms ว่าการส่งออกจากตรงนี้ครับ
ผมไม่เคยลองเหมือนกัน
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 21:52:25 PM »
0
ทำแล้วครับ แยก กัน ว่าเป็น คนไข้ PCU
็HOSxP XE

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 05:43:58 AM »
0
ถ้า รพ.หลัก  และ PCU ที่อยู่ใกล้เคียง ใช้ Database เดียงกัน  ใน version ปัจจุบัน ยังไม่สามารถส่งออก ข้อมูล 16+9 file แยกระหว่าง รพ. กับ PCU/สอ." ให้จากกันได้ ข้อมูล จะรวมกันไปหมด   ทำให้ไม่สามารถ ประมวลข้อมูล PCU ไม่ชัดเจน

ข้อมูล PCU / สถานีอนามัย  --> ส่งข้อมูล  มายัง ---> สสจ. ----> ส่งข้อมูล มายัง    สปสช. ........1

ข้อมูล งานบริการที่ รพ. ---> สปสช. ------- 2

ช้อมูลจาก 1 และ 2 ไป ชนกัน ที่ สปสช. ( เนื่องจากไม่ได้ แยกกัน ) -----> สปสช ตัด ข้อมูล PCU / สอ.

ผล คือ ผลงานแผนก  PCU , สสอ. น้อยลง  ได้ point น้อยลง

รบกวน อ. MN  พิจารณา อีกที ครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ..
ข้อมูลที่ รพ.ส่ง ข้อมูลโรงพยาบาลส่งตรงไปที่ สปสช. และ สสจ. โดย สสจ.จะมีโปรแกรมรวมอีกที เท่าที่ทราบเขาพิจารณาข้อมูลอย่างนี้นะครับ
-ส่วนของโรงพยาบาล สปสช.จะดูเฉพาะข้อมูลที่ส่งตรงไปให้ สปสช.และพิจารณาจัดสรรจากข้อมูลส่วนนี้
-ส่วนของ สอ./PCU ที่ส่งข้อมูลไปรวมที่ สสจ. เื่พื่อให้เป็นภาพรวมในระดับจังหวัด และเมื่อ สสจ.ส่งไป สปสช. เขาจะตัดส่วนของโรงพยาบาลออก ไม่ได้นำไปพิจารณาในการจัดสรรหรือเปล่าครับ
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 06:13:32 AM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ vniwat

• Sr. Member
  • Respect: +3
    • www.bandunghospital.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:59:42 AM »
0
ถ้า รพ.หลัก  และ PCU ที่อยู่ใกล้เคียง ใช้ Database เดียงกัน  ใน version ปัจจุบัน ยังไม่สามารถส่งออก ข้อมูล 16+9 file แยกระหว่าง รพ. กับ PCU/สอ." ให้จากกันได้ ข้อมูล จะรวมกันไปหมด   ทำให้ไม่สามารถ ประมวลข้อมูล PCU ไม่ชัดเจน

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ..
ข้อมูลที่ รพ.ส่ง ข้อมูลโรงพยาบาลส่งตรงไปที่ สปสช. และ สสจ. โดย สสจ.จะมีโปรแกรมรวมอีกที เท่าที่ทราบเขาพิจารณาข้อมูลอย่างนี้นะครับ
-ส่วนของโรงพยาบาล สปสช.จะดูเฉพาะข้อมูลที่ส่งตรงไปให้ สปสช.และพิจารณาจัดสรรจากข้อมูลส่วนนี้
-ส่วนของ สอ./PCU ที่ส่งข้อมูลไปรวมที่ สสจ. เื่พื่อให้เป็นภาพรวมในระดับจังหวัด และเมื่อ สสจ.ส่งไป สปสช. เขาจะตัดส่วนของโรงพยาบาลออก ไม่ได้นำไปพิจารณาในการจัดสรรหรือเปล่าครับ
..

สสจ.อุดรธานี ดำเนินการตามที่คุณเดชาพูดมานะครับ
ส่วน 18 แฟ้ม PCU ใน รพ. ก็ส่ง สสจ.
ผ่าน PROVIS เพื่อเป็นคะแนนการประเมิน คปสอ. แต่จังหวัดไม่นำส่ง สปสช.ครับ
นิวัฒน์ วงศ์ประทุม เจ้าพนักงานเวชสถิติ รพร.บ้านดุง จ.อุดรธานี
HOSxP ver 3.0
ขึ้นระบบ 1 เม.ย.51
HOSxP XE4.0
ขึ้น ระบบ บ.BMS 1 ตุลาคม 2558

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:22:00 AM »
0
..

เท่าที่ผมทราบ   ก็แบบนี้แหล่ะครับ.....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:51:57 AM »
0
ถ้าเป็นแบบที่ พี่เดชาว่า
งั้นก็ไม่เกิดปัญหา
ถูกต้องไหม ครับ
ก็ปล่อยให้ผ่านไปเพราะเค้าไม่ได้เอาข้อมูลที่ส่งจาก PCU ส่งสปสช.

จบข่าว!!
 :D ;D :D
bug admin  ;D :D ;D
็HOSxP XE