ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความคิดถึง ...  (อ่าน 8283 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ด้วยความคิดถึง ...
« เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 12:31:43 PM »
0
     สวัสดีครับหายไปนานมาก เท่าที่จำได้ก็หายไปเกือบเดือนที่ไม่ได้มา post อะไรอีกเลย แต่ก็ยังแวะเวียนมาอ่านกระทู้อยู่เสมอครับ
     มีใครเลยคนมาถามผมว่าตอนนี้จะใช้โปรแกรม Anti-Virus ตัวไหนชัวร์ที่สุด คงเป็นคำถามที่สมาชิกหลายคนก็อยากถามนะครับ หลังจากที่ได้ไป review จากหลายเว็บทั้งในและนอก อันนี้ผมสรุปเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ขอเน้นของฟรีก่อน
     antivirus : Avira Antivir (ร่มแดง) และ AVS(Active Virus Shield)
     antispyware : spybot
     firewall : zone alarm, comodo
     ส่วนของเสียเงิน ที่ผมมอง security suite ได้แก่ KIS, Bitdefender Internet Security 10 ถ้าแยกไม่ร่วม firewall ผมสนใจ KAV, Bitdefender Anvirusplus 10 (ตัวนี้เป็นตัวเดียวที่กล้ากล่าวอ้างถึงการตรวจจับ rootkit), NOD32 (ตัวนี้ได้ดีตรงที่เล็กและเบามากกว่าสองตัวแรก) แต่ถ้าพูดถึง antispyware แบบเสียตังส์ ผมสนใจ spyware sweeper (ตัวนี้ผมไม่ค่อยมีปัญญาใช้ครับ เพราะติดเรื่องยาแก้ไอ) ส่วน firewall ก็ยังคงเป็น zone alarm ครับ แต่อาจเพิ่มในส่วนเวอร์ชั่นที่มี antispyware ขึ้นมาอีกตัว แต่ไม่ต้องเอา antivirus นะครับ เพราะไม่ค่อยได้เรื่องสักเท่าไร
     ยังมีใครอยากใช้ KIS แล้วยังคิดเรื่องคีย์อยู่ไหมครับ วันนี้ผมมี license key มาแจก การันตีความชัวร์ ใช้มาเกือบเดือนแล้วไม่โดน blacklist อีกเลย ครับ อยากได้ก็เชิญดาวน์โหลดไปเลยครับ

ต่อมาที่จะแจกอีกก็เลขเด็ดของ PowerDVD7.2 ไม่รู้มีใครลองใช้แล้วหรือยัง มีอะไรดี ๆ ขึ้นมาเยอะครับ ลองไปหา download ดูตัวโปรแกรมประมาณสองร้อยเศษ

มีอีกครับ โปรแกรมวิเศษสำหรับมิตรรักแฟนเพลงของ Tuneup Utilities ตอนนี้ก็เดินทางมาถึงเวอร์ชั่น 2007 (6.0.1255) ครับ ผมคิดว่าเป็นโปรแกรม Utilities ที่น่าใช้มากเลยนะครับ เพราะโดยส่วนตัวแล้วตอนนี้ใช้โปรแกรมนี้ร่วมกับ PerfectDisk ในการทำความสะอาดและdefragฮาร์ดดิสก์ครับ

สุดท้ายครับ อยากแนะนำโปรแกรมทำแผนภูมิเพื่อการนำเสนออีกสักตัว ไม่รู้ว่ามีใครรู้จัก Crystal Xcelsius Professional 4.5 บ้างไหมครับ หลัก ๆ คือการนำไฟล์ตารางข้อมูลจาก Excel มาทำเป็นแผนภูมิชนิดต่าง ๆ ทั้งสองมิติและสามมิติ และยังสามารถทำได้ทั้งแผนภูมิภาพนิ่ง หรือแม้กระทั่งแผนภูมิเคลื่่อนไหวได้ เมื่อเสร็จแล้วสามารถแปลงให้กลายเป็นไฟล์ .swf หรือ flash file นั่นเองครับ  ฟังแล้วน่าสนใจไหมครับ ก็เชิญเลยครับที่ www.xcelsius.com ส่วนยาแก้หวัดก็อยู่ด้านล่างครับ

วันนี้ต้องขอโทษนะครับที่ไม่ได้ให้โปรแกรมตัวเต็มเนื่องจากแต่ละตัวใหญ่ ๆ ทั้งนั้น แต่ผมคิดว่าคงไม่เกินความสามารถของสมาชิกทุกคนที่อยากได้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Manit

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: ด้วยความคิดถึง ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 10:26:10 AM »
0
วันนี้คอมที่โรงพยาบาลติดไวรัสครับ อาการ

ที่ Titlebar เวลาใช้โปรแกรม IE จะปรากฏคำว่า @Annew Forever Love@ ไม่สามารถ กด Control + Alt + Del เพื่อเปิด Tarkbar ได้ ไม่สามารถใช้ Command RUN ได้ และที่สำคัญมันสร้าง Folder เองได้ด้วยลบก็ไม่ออก

ที่เครื่องลง avs อยู่ ทำอะไรมันไม่ได้เลยครับ ขอคำแนะนำหน่อย
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:00:51 AM »
0
เดี๋ยวนี้ไวรัสส่วนใหญ่เมื่อติดแล้วจะฝังอยู่ในตัว Operating และจะสั่งให้Loadตัวเองทำงานตอน startup
ทำให้เราลบมันไม่ได้ เพราะ windows จะไม่ยอมให้ลบ Files หรือโปรแกรมที่กำลังทำงานอยู่ ผมจะใช้วิธี
ถอด Harddisk ไป Scan ในเครื่องอื่นที่มีโปรแกรมกำจัด Virus ที่เราได้อัพเดทข้อมูลไวรัสใหม่ล่าสุดแล้ว
ก็จะสามารถ Clean หรือ Delete ได้ครับ ท่านใดมีวิธีอื่นๆ ที่น่าสนใจ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ;D ;D
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:14:34 AM »
0
MINIPE ผมจะใช้ windowsxp  ที่  boot จาก CDROM 

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:37:42 AM »
0
ผมอยากได้  ยาแก้ไอ ของ MySQL_Turbo_Manager_Enterprise v.3.6 -v 3.7
     ใครมีบ้างครับ   .......ขอบคุณครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS