ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มการบังคับให้จุดอื่นต้องลงน้ำหนักส่วนสูงด้วยครับ  (อ่าน 7628 ครั้ง)

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Sr. Member
  • Respect: +2
แนะนำให้อาจารย์เพิ่มตัวเลือกในการ บังคับจุดอื่น ๆ ลงน้ำหนัก ส่วนสูงด้วย เช่น ที่เมนูงาน ER
ในเมนู System setting
เพราะเมื่อผู้ป่วยมานอกเวลาแล้ว ข้อมูลมักจะไม่เรียบร้อยดีครับ

อีกประการ ขอเพิ่ม เลขหน้าบรรทัด ในหัวข้อ system setting ด้วยได้มั้ยครับ
จะได้หาจุด ปรับเปลี่ยนแก้ไขได้ง่ายขึ้น เมื่อได้รับคำแนะนำจากท่านอื่น ๆ ครับ
เช่น
1 OPD
  1.1.......
  1.2......
2.IPD
  2.1.....
  2.2.......
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ bannok

• Hero Member
  • Respect: +8
แนะนำให้อาจารย์เพิ่มตัวเลือกในการ บังคับจุดอื่น ๆ ลงน้ำหนัก ส่วนสูงด้วย เช่น ที่เมนูงาน ER
ในเมนู System setting
เพราะเมื่อผู้ป่วยมานอกเวลาแล้ว ข้อมูลมักจะไม่เรียบร้อยดีครับ

เห้นด้วยนะครับเพราะตอนนี้ บังคับได้แต่จุดคัดกรอง ให้ใส่ น้ำหนัก/ส่วนสูง ที่จุดอื่นๆไม่ครับ เช่น er เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยได้ใส่ให้ จะมีผลกับการส่งข้อมูล 18 แฟ้มรายวันครับ รบกวน อาจารย์ mn ช่วยดูด้วยครับ
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
  • Respect: 0
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
นึกว่าเป็นแค่โรงพยาบาลผมที่บังคับให้ลง น้ำหนักส่วนสูง แต่ er ยังไม่ต้องลงก็ได้
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ช่วยดันอีกคนครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ pabon

• Full Member
    • www.pbhc.moph.go.th
ดันอีกคนครับ
ทำได้ ครับทำได้
ขึ้นระบบโดย BMS 24 ตค.52
ruck90@hotmail.com
server IBM 3550 Ram 10 GB  HOSXP ver53.3.28
 Centos 5.3 64 bit  MSQL5.1.37

IBM X3400  RAB 2 Gb
http://www.pbhc.moph.go.th

ออฟไลน์ sayun

ครับ ดันด้วย  :)
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
การบังคับลงน้ำหนัก ส่วนสูง  จึงจะทำงานต่อ หรือบันทึกได้  มีทั้งข้อดี ข้อเสีย ครับ

.....มองในแง่ point ==> เงิน เข้ารพ. 
..........::  ดีครับ

.....มองในแง่ คุณภาพข้อมูล และการนำไปใช้ประโยชน์กับผป.
..........::  ไม่แน่ว่าดีจริงมั๊ย  หรืออาจจะเป็นโทษเลยก็ยังได้นะครับ

โดยเฉพาะในผป. ER กลุ่มที่นอนมารพ. ยืนไม่ได้ หรือเด็กเล็กๆ แบเบาะ  แล้วที่ ER ไม่สามารถชั่งนน. หรือวัดส่วนสูงได้จริงๆๆๆ

ถ้ามีการลง นน. ส่วนสูงเพื่อให้ได้แต้ม หรือบันทึกข้อมูลต่อได้  แล้วแพทย์นำข้อมูลดังกล่าวไปใช้จริง (เพราะคิดว่าวัดได้จริง)  เช่น คำนวนขนาดยาในเด็กเล็ก คำนวนค่าต่างๆ ในการประเมินผป. .....   ผลทีเกิดขึ้นน่าจะ แย่กว่าที่คิดไว้ แค่เรื่องแต้มครับ 

ก็อยากให้มองรอบด้านมากขึ้นหน่อยครับ  ก่อนที่จะบังคับมากเกินไป

:D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
การบังคับลงน้ำหนัก ส่วนสูง  จึงจะทำงานต่อ หรือบันทึกได้  มีทั้งข้อดี ข้อเสีย ครับ

.....มองในแง่ point ==> เงิน เข้ารพ.

.....มองในแง่ คุณภาพข้อมูล และการนำไปใช้ประโยชน์กับผป.
..........::  ไม่แน่ว่าดีจริงมั๊ย  หรืออาจจะเป็นโทษเลยก็ยังได้นะครับ

โดยเฉพาะในผป. ER กลุ่มที่นอนมารพ. ยืนไม่ได้ หรือเด็กเล็กๆ แบเบาะ  แล้วที่ ER ไม่สามารถชั่งนน. หรือวัดส่วนสูงได้จริงๆๆๆ

ถ้า มีการลง นน. ส่วนสูงเพื่อให้ได้แต้ม หรือบันทึกข้อมูลต่อได้  แล้วแพทย์นำข้อมูลดังกล่าวไปใช้จริง (เพราะคิดว่าวัดได้จริง)  เช่น คำนวนขนาดยาในเด็กเล็ก คำนวนค่าต่างๆ ในการประเมินผป. .....   ผลทีเกิดขึ้นน่าจะ แย่กว่าที่คิดไว้ แค่เรื่องแต้มครับ

ก็อยากให้มองรอบด้านมากขึ้นหน่อยครับ  ก่อนที่จะบังคับมากเกินไป
;D ;D ;D ตามนี้ครับ ผมไม่ซีเรียสกับบรรดาแฟ้มต่าง ๆ มากเท่าไหร่ อันไหนควรได้ก็เอาอันไหนมันยุ่งยากก็มองข้าม ๆ มันไป แค่ให้ระบบมันเดินไปได้แบบนิ่ง ๆ ก็ดีใจแล้วครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
อ้างถึง

ถ้า มีการลง นน. ส่วนสูงเพื่อให้ได้แต้ม หรือบันทึกข้อมูลต่อได้  แล้วแพทย์นำข้อมูลดังกล่าวไปใช้จริง (เพราะคิดว่าวัดได้จริง)  เช่น คำนวนขนาดยาในเด็กเล็ก คำนวนค่าต่างๆ ในการประเมินผป. .....   ผลทีเกิดขึ้นน่าจะ แย่กว่าที่คิดไว้ แค่เรื่องแต้มครับ

;D ;D ;D ตามนี้ครับ ผมไม่ซีเรียสกับบรรดาแฟ้มต่าง ๆ มากเท่าไหร่ อันไหนควรได้ก็เอาอันไหนมันยุ่งยากก็มองข้าม ๆ มันไป แค่ให้ระบบมันเดินไปได้แบบนิ่ง ๆ ก็ดีใจแล้วครับ ;D ;D ;D
ประเด็นคือ ต้องไปสร้างความเข้าใจกับจุดงานเอาครับ คือว่า ไปปรับพฤติกรรมผู้คีย์ดีกว่าครับ อิอิ
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ numkum

ถ้ามีการลง นน. ส่วนสูงเพื่อให้ได้แต้ม หรือบันทึกข้อมูลต่อได้  แล้วแพทย์นำข้อมูลดังกล่าวไปใช้จริง (เพราะคิดว่าวัดได้จริง)  เช่น คำนวนขนาดยาในเด็กเล็ก คำนวนค่าต่างๆ ในการประเมินผป. .....   ผลทีเกิดขึ้นน่าจะ แย่กว่าที่คิดไว้ แค่เรื่องแต้มครับ 

;) อันนี้ผมเสนอความคิดนะครับ ถ้าหากเราใช้ นน.,ส่วนสูง,รอบเอว หรือ BP
จากครั้งที่ผ่านมาของผู้มารับบริการ มาเป็นค่า default (อาจจะสมบูรณ์หรื่อไม่ก็ตาม โดยให้มันแสดงเลยครับ) แล้วเราค่อยคีย์ส่วนที่ขาดเพิ่มเติมได้มั๊ยครับ    :P :P
รพ.สต.น้ำขุม อ.ศรีนคร จ.สุโขทัย
Mail: numkoum@gmail.com
server:IBM X3100 RAM 6 GB
HOSxP,HOSxP PCU Upgrade ล่าสุด
ขึ้นระบบ 15 มกราคม 2553
โดยทีม Admin รพ.ศรีนคร

ออฟไลน์ peenan

เคยบังคับให้ต้องลง ได้วันเดียวโดนเลย ER โทรมาโวยก่อนเพื่อน
คงตามท่านเอกก่อนล่ะครับ มีอะไรขาดตกก็ป้อนข้อมูลย้อนกลับให้ทราบ
แค่แจ้งให้ทราบไม่ได้ประจาน (ตามconcept ท่านอ๊อดท่ายาง)
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ pabon

• www.pbhc.moph.go.th
จริงๆๆแล้วอยากบังคับในส่วนของห้องฟันกับงานส่งเสริมนะครับ
ไม่รู้จริงๆว่ามันบังคับในตรงเมนูไหน อิอิ ;D ;D
ทำได้ ครับทำได้
ขึ้นระบบโดย BMS 24 ตค.52
ruck90@hotmail.com
server IBM 3550 Ram 10 GB  HOSXP ver53.3.28
 Centos 5.3 64 bit  MSQL5.1.37

IBM X3400  RAB 2 Gb
http://www.pbhc.moph.go.th

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

ถ้ามีการลง นน. ส่วนสูงเพื่อให้ได้แต้ม หรือบันทึกข้อมูลต่อได้  แล้วแพทย์นำข้อมูลดังกล่าวไปใช้จริง (เพราะคิดว่าวัดได้จริง)  เช่น คำนวนขนาดยาในเด็กเล็ก คำนวนค่าต่างๆ ในการประเมินผป. .....   ผลทีเกิดขึ้นน่าจะ แย่กว่าที่คิดไว้ แค่เรื่องแต้มครับ 

คิดว่าความเห็นนี้คล้ายกันครับ....ส่วนตัว  เชื่อว่า อ.ชัยพร  ได้มองปัญหาที่เกิดขึ้นไว้แล้ว  ทั้งหมดจึงขึ้นอยู่กับว่าเรา  ต้องการสิ่งใด   ทั้งหมดอยู่ที่ จิตสำนึกของงานบริการ  ว่าต้องการคุณภาพข้อมูล และ สารสนเทศทางการแพทย์ที่มีคุณภาพมากแค่ไหน   ทั้งหมดอยู่ที่คน ครับ  มิใช่นำระบบมาบังคับคน  แต่คนต้องเห็นว่าระบบทำให้เกิดสิ่งที่มีประโยชน์ แล้วดำเนินการเองตามสมควรครับ..เพราะคนเปลี่ยนกันไปเรื่อย ๆ ตามแต่ละปี
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x