ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการตั้งค่า labที่แสดงผลในห้องคลอดครับ  (อ่าน 7062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tharuea_Hos

• Hero Member
  • IT NeverDie
  • Respect: 0
พอดีสงสัยเกี่ยวกับการตั้งค่าในตาราง labour_lab ที่เอาผลLab จาก Anc ที่ รพ. แสดงผลในผู้ป่วยคลอด ครับ ว่าต้องตั้งค่าอะไรบ้างใน table labour_lab
เพราะมันมีผลบอกว่าครั้งที่ 1 กับ ครั้งที่ 2 ครับ 
THARUEA HOSPITAL
centOs v.4.7
Mysql 5.1.30^
Hos xp v.3.55.6.8
ขึ้นระบบ เมื่อ 26 ส.ค. 51
(MRS 31)
http://www.tharueahospital.org

ออฟไลน์ wiratnkk

• Sr. Member
    • kkkhospital.com
ปกติไม่ต้องตั้งค่าอะไร ครับ แต่ผล lab ที่เกิดขึ้นเกิดจากการสั่งตรวจ ของคลินิคฝากครรภ์ ครับ และลงข้อมูลในส่วนการรับบริการฝากครรภ์ ข้อมูลจึงจะปรากฏในผู้ป่วยรอคลอด ครับ
 ไม่แน่ใจว่าตรงคำถามหรือไม่ ครับ
wiratn sriprom Khamkhuankaew hospital yasothon<<<mail naamsaikwkk@gmail.com>>> server IBM Pemtium 4  3.0  ram 20 G Centos6 Mysql 10.1.19 maria DB Client Xp

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
น่าจะหมายถึงการกำหนดตั้ง ค่ารายการ lab เพิ่มเติม สำหรับ การฝากครรภ์  เพื่อให้ผล lab มากรอกอัตดนมัติที่เมนูระบบการฝากครรภ์และระบบการคลอดครับ   ซึ่ง ตั้องตั้งค่าไม่ซ้ำกัน  เพื่อไม่ให้ผล lab ครั้งที่ 1 และครั้งที่ 2 ซ้ำกันน่ะครับ  เพราะต้องผูก icode ของ lab เข้ากับ  lab_anc_form เช่นให้มีรายการ lab  hct1_anc  และ hct2+anc ในการกำหนดรายการ lab ของรพ.  และออกแบบไว้ใน lab_form สั่งตรวจ  โดยที่ทั้ง 2 รายการมีรหัสรายการ lab ที่ต่างกันนะครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
ตาราง anc_lab เชื่อมกับตาราง lab_item      โดยจะต้องกำหนดค่า lab_item_code 
ซึ่งการกำหนดค่าที่ตารางนี้เมื่อผู้รับบริการมาฝากครรภ์ จนท.สั่งแลป และ ห้องแลปรายงานผลจะทำให้ผล Lab
ไปแสดงที่รายการ lab ของการฝากครรภ์โดยอัตโนมัติครับ

อีกส่วนคือ การกำหนดค่าที่
ตาราง Lab_labour เชื่อมกับ ตาราง anc_lab โดยจะต้องกำหนดค่า anc_lab_id และ lab_item_code
การกำหนดค่าตารางนี้ จะทำให้ผล Lab จากการฝากครรภ์ แสดงทีระบบงานของห้องคลอดด้วย

ยังมีข้อสงสัยเช่นเดียวกันกับผลครั้งที่ 1 และ 2 ซึ่งดูเหมือนว่าจะต้องออกแบบรายงานแลป เช่น VDRL ให้มีครั้งที่
1 และ ครั้งที่ 2 ครับ เพื่อให้เลข  Lab_item_code ไม่ซ้ำกัน
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเกี่ยวกับการตั้งค่า labที่แสดงผลในห้องคลอดครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 18:08:22 PM »
0
ขออนุญาตขุดนะครับ

คือว่า ปัญหาของผมคือ เมื่อตั้งค่าแล้ว มันดึงมาแค่ครั้งที่ 1 - -"
ครั้งที่สอง ไม่ดึงมาเลย ผมลองเปลี่ยนวิธีการสั่งแล็บแล้วนะครับ ลองสั่ง hct1 และ hct2 เป็นทั้ง รหัส labitem เดียวกัน
และก็ รหัส labitmต่างกัน ก็ไม่ได้อยู่ดี Y_Y
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ถามเกี่ยวกับการตั้งค่า labที่แสดงผลในห้องคลอดครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:26:47 AM »
0
ขออนุญาตขุดนะครับ

คือว่า ปัญหาของผมคือ เมื่อตั้งค่าแล้ว มันดึงมาแค่ครั้งที่ 1 - -"
ครั้งที่สอง ไม่ดึงมาเลย ผมลองเปลี่ยนวิธีการสั่งแล็บแล้วนะครับ ลองสั่ง hct1 และ hct2 เป็นทั้ง รหัส labitem เดียวกัน
และก็ รหัส labitmต่างกัน ก็ไม่ได้อยู่ดี Y_Y

ตรวจสอบ การให้ระหัส lab_id  ของ anc_lab  +  labour_lab  ให้รายการที่เหมือนกัน มี id เดียวกันครับ..จะได้เชื่อมโยงได้ปกติ..มิใช่เพียงกำหนด items_code  ที่ต่างกันเท่านั้น..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x