ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ฐานข้อมูลการระบุตัวตนร่วมกันเป็น 1 เดียว :: One Database Authentication  (อ่าน 7516 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีปี 2553
หยุดหลายวันผมเลยนำข้อมูลของระบบที่ทำไว้ มาแบ่งปันสำหรับผู้สนใจ ซึ่งน่าจะเป็นการแชร์ประสบการณ์มากกว่า ไม่มีสาระสำคัญอะไรคับ
ผมได้ทำระบบนี้ไว้ให้กับ ที่ทำงานใช้ เหตุเพราะสะดวกทั้ง admin และ user คับ

การใช้ฐานข้อมูลในการตรวจสอบตัวตนร่วมกันเป็น 1 เดียว   
    จะเห็นได้ว่าระบบงานใหม่ที่สร้างขึ้นมาหรือนำมาใช้ล้วนแล้วแต่ต้องมีการระบุตัวตนทั้งสิ้นทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยของข้อมูลและความถูกต้องของแต่ละระบบ
    แต่หากมองในมุมของผู้ใช้จะเห็นว่าภาระการจดจำหรือการใช้งานค่อนข้างลำบาก หรือ ไม่เป็นไปตามระบบที่ถูกนำมาใช้ เช่นการลืมรหัสผ่าน หรือการกำหนดรหัสผ่านซึ่งไม่สามารถปกปิดได้เลยหรือคาดเดาได้ง่าย เช่นบางโปรแกรม ใช้ admin admin ซึ่งผู้ใช้จะลดภาระโดยการติดกระดาษไว้ที่บริเวณจอภาพ ทำให้การป้องกันเข้าถึงข้อมูลไม่ได้ใช้อย่างถูกวัตถุประสงค์ ดังนั้นการให้ผู้ใช้ ใช้ login + password ชุดเดียวกันอาจช่วยลดภาระการจดจำและการลืมรหัสผ่านได้ เนื่องจากไม่ต้องจำหลายตัว ประกอบกับแก้ไขได้เอง

วัตถุประสงค์
เพื่อลดภาระการใช้ข้อมูลการระบุตัวตนให้แก่ผู้ใช้งานให้น้อยลง
เพิ่มความปลอดภัยให้กับข้อมูลสุขภาพและการบริการผู้ป่วย
เพิ่มความน่าเชื่อถือของข้อมูลและการระบุตัวตน

กลุ่มเป้าหมาย
  ผู้ใช้งานในระบบดังต่อไปนี้
ระบบ HIS user (Opduser HosXP)
ระบบอินทราเน็ต e-service (Intranet web application)
ระบบ Back office (Appplication & Web Base)
ระบบ Internet Account (Radius Authen + Pfsense)

แนบเป็น *.Jpg ไว้ครับ เพื่อคนไม่มี powerpoint จะได้เปิดได้คับ

โหลดไปแล้วหากมีประโยชน์ ขอกด 1 thank  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2010, 16:40:19 PM โดย Invisible-Hidden-Mode »

doramon

Re: ใช้ฐานข้อมูลการระบุตัวตนร่วมกันเป็น 1 เดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 16:59:26 PM »
0
สุดยอด   ;D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: ใช้ฐานข้อมูลการระบุตัวตนร่วมกันเป็น 1 เดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 19:52:35 PM »
0
แล้ว tool ที่ใช้ มีให้ทดลองไหมครับ

แต่อยากไ้ด้ โค็ดของ tool มากกว่า เพราะผมใช้ endian ไม่ได้ใช้ pfsen

แต่ถ้าได้ทั้ง 2 คู่เลยก็ดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

dusit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 20:07:42 PM »
0
แล้ว tool ที่ใช้ มีให้ทดลองไหมครับ

แต่อยากไ้ด้ โค็ดของ tool มากกว่า เพราะผมใช้ endian ไม่ได้ใช้ pfsen

แต่ถ้าได้ทั้ง 2 คู่เลยก็ดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หลักการคงคล้ายกันคับ คือ ทำอย่างไรให้ ระบบ authentication มาเรียก mysql แทนเรียกจาก ตัวของ authen ที่นำมาใช้เองคับ
เช่น ถ้า อ.บอย ใช้ endian ก็ต้องไปแก้ไขตัวที่ อ. ใช้เป็นตัวจัดการ authen คับ ไม่แน่ใจว่า อ.ใช้ ชิลลี่ สปอต ทำนองนั้นป่าวคับ  เทียบกับผมใช้ free radius แทน ซึ่งถูกให้ส่งมาจาก pfsense อีกทีนึงคับ
แล้วเราก็ไปทำ web app php จัดการ login+pass แทนคับ
ที่ผมใช้ login+pass จาก intranet เพราะ ว่า user ใช้ web intranet จนจำได้แล้วจึงไม่ได้เปลี่ยนไปอย่างอื่น กลัวเขาจะลำบากที่จะใช้หน้าเว็บใหม่คับ

ตามที่แจ้งคับ แชร์ งานกันคับ 
"ผู้ใช้คือพระเจ้า"  :D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 20:32:43 PM »
0
ตามที่แจ้งคับ แชร์ งานกันคับ 
"ผู้ใช้คือพระเจ้า"  :D

คำนี้กินใจจริงๆ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• Sr. Member
  • เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
  • Respect: 0
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 23:32:38 PM »
0
เยี่ยมครับ ได้ ความรู้
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 09:41:17 AM »
0
แนวคิดสุดยอด   ;D ;D ;D
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

dusit

แนวคิดสุดยอด   ;D ;D ;D

ใช้ได้จิงเลยคับเลยเอามาแลกเปลี่ยนเผื่อมีที่อื่นทำแบบเดียวกัน ..

ออฟไลน์ K.Nuttawat

• Jr. Member
  • **
  • ถ้าวันนี้ถูกต้อง ก็ไม่ต้องกลัวพรุ่งนี้
  • Respect: 0
น่าสนใจมากครับ เพราะ User คือพระเจ้า ไม่ยอมปรับเข้าหาเทคโนโลยี 
ว่าที่ อดีต Admin รพ. 30 เตียง ^_^