ผู้เขียน หัวข้อ: คำสั่ง Update ข้อมูล ในตารางเดียวกันเขียนอย่างไรครับ  (อ่าน 9424 ครั้ง)

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
ลองดูตามรูปครับ
อ.ท่านไหน ตอบได้ รับรางวัล 200 point พร้อม thank ครับ ;) :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: คำสั่ง Update ข้อมูล ในตารางเดียวกันเขียนอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:16:15 AM »
0

จะใช้เงื่อนไขจากอะไรครับ ในการจะให้ใครเป็นคนเช็ค คนจ่าย

หรือเอาใครก็ได้เพื่อไม่ให้เป็นค่าว่าง เฉย ๆ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: คำสั่ง Update ข้อมูล ในตารางเดียวกันเขียนอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:22:29 AM »
0
ลองส่งเข้าประกวดด้วยคำสั่ง

update rx_operator inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn set rx_opertor.check_staff=rx_operator_2.check_staff where rx_operator.check_staff is null

ลอง test ก่อนนะครับ  ;D ;D
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:29:34 AM »
0
ถ้าข้อมูลมี field    check_staff อย่างเดียว ไม่มี pay_staff และ confirm_staff
ให้ นำข้อมูลนั้น
update ใส่ ฟิลด์ check_staff ที่ มีข้อมูล pay_staff และ confirm_staff เพื่อให้สมบูรณ์
โดยข้อมูลที่ใส่นั้น ต้องเป็น vn เดียวกัน

ที่เกิดปัญหานี้  เพราะ ยังไม่ได้อัพฐานข้อมูล
version 3.52.11.17 เวลาบันทึกจัดยา จ่ายยา มากกว่า 1 ครั้ง
จะเกิดมากกว่า 1 record
ตอนนี้หาทางรวม และ ทดสอบ version ใหม่อยู่ครับ
 ;D :D

ปล.รบกวนด้วยนะครับ  ;D :D แหะๆ
ไม่งั้นก็มีอีกวิธี ต้องสร้างตารางที่ 2 มาจับคู่กันแทน ;D ;)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:33:16 AM »
0
ตามด้วย pay_staff update

update rx_operator inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn set rx_opertor.pay_staff=rx_operator_2.pay_staff where rx_operator.pay_staff is null
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:42:22 AM »
0
เดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับ ตอนนี้ กำลังอัพเกรดตัวทดสอบอยู่
ยังลองไม่ได้ ซักพักจะลองแล้วมาแจ้งให้ทราบครับ พร้อมรางวัล  ;D
ปล.ขอบคุณ อ.nahos และ  อ.pop_hosxp ด้วยครับ   ;D

ปล.ส่วน pay_staff ผมคงไม่อัพเดท
รายการไหนที่ไม่สมบูรณ์ ผมจะลบทิ้ง เพราะมันเบิ้ลกันอยู๋ อิอิ   8) 8)
็HOSxP XE

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:11:50 AM »
0
     ;D ;D ช่วยตรวจสอบครับ
ลองส่งเข้าประกวดด้วยคำสั่ง

update rx_operator inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn set rx_operator.check_staff=rx_operator_2.check_staff where rx_operator.check_staff is null

ลอง test ก่อนนะครับ  ;D ;D

ตามด้วย pay_staff update

update rx_operator inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn set rx_operator.pay_staff=rx_operator_2.pay_staff where rx_operator.pay_staff is null

update rx_operator inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn set rx_opertor.check_staff=rx_operator_2.check_staff,rx_opertor.pay_staff=rx_operator_2.pay_staff  where rx_operator.check_staff is null or  rx_operator.check_staff ="" 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:30:46 AM »
0
 :'( :'( :'( :'( ยังไม่ได้ครับ

ใช้คำสั่งนี้ครับ ทดสอบเพียงแค่ vn เดียว ก็เหมือนเดิมครับ :'( :'(
update rx_operator
inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn
set rx_opertor.check_staff=rx_operator_2.check_staff
where rx_operator.vn = '530201073156' and  rx_operator.check_staff is null
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:50:24 AM »
0
 ;D ;D  ผมทำสีแดงไว้ให้แล้วนี้ครับกระทู้ด้านบน  ที่คุณ pop_hosxp พิมพ์ ตัว a ตกไป 1 ตัว ครับ 

inner join rx_operator as rx_operator_2 on rx_operator.vn=rx_operator_2.vn
set rx_operator.check_staff=rx_operator_2.check_staff
where rx_operator.vn = '530201073156' and  rx_operator.check_staff is null

หรือไม่ก็เอาแบบนี้ก็ได้
update rx_operator ro1
inner join rx_operator as ro2 on ro1.vn=ro2.vn
set ro1.check_staff=ro2.check_staff
where r01.vn = '530201073156' and  ro1.check_staff is null

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:00:46 AM »
0
เหมือนเดิม  :D ;D :D ;D ไม่ได้ครับ
็HOSxP XE

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:03:39 AM »
0
:'( :'( :'( :'( ยังไม่ได้ครับ

ใช้คำสั่งนี้ครับ ทดสอบเพียงแค่ vn เดียว ก็เหมือนเดิมครับ :'( :'(
set rx_opertor.check_staff=rx_operator_2.check_staff

เอ and  rx_operator.check_staff is null
ถ้า มันมีค่า null แล้ว rx_operator_2.check_staff น่าจะ null แล้วจะเอาค่าจากอะไรมาใส่ละครับ
ลอง

set rx_operator.check_staff=rx_operator_2.pay_staff
where  rx_operator.check_staff is null

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:11:35 AM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:07:41 AM »
0
เอาแบบนี้ดีกว่า  o  กับ 0 มันคล้ายกันอยู๋ 55

update rx_operator r1
inner join rx_operator as r2 on r1.vn=r2.vn
set r1.check_staff=r2.check_staff
where r1.vn = '530201073156' and  r1.check_staff is null

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:09:33 AM »
0
set rx_operator.check_staff=rx_operator_2.check_staff
where rx_operator_2.vn = '530201073116' and  rx_operator_2.pay_staff =''

ได้แล้วครับ มั่วไปมั่วมาจึงได้มาครับ ;D :D ;D
สำคัญตรงสีแดงๆครับ มะช่าย is null ครับ 55555
ขอบคุณทุกแนวคิด ที่ช่วยให้สำเร็จครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:40:40 AM โดย TanKit(กิจ) »
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:10:40 AM »
0
where rx_operator_2.vn = '530201073116' and  rx_operator_2.pay_staff =''

ได้แล้วครับ มั่วไปมั่วมาจึงได้มาครับ ;D :D ;D

อิอิ พิมพ์ผิดพลาดไปตัวหนึ่งอย่างนี้จะได้คะแนนมั้ยเนี่ย  ;D ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:28:57 AM »
0

อิอิ พิมพ์ผิดพลาดไปตัวหนึ่งอย่างนี้จะได้คะแนนมั้ยเนี่ย  ;D ;D

;D ;D ได้ครับ คะแนน Goodidea