ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดจากห่องชำระเงินครับ  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
เหตุเกิดจากห่องชำระเงินครับ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 15:04:00 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่า คนไข้มารักษาตัวที่โรงพยาบาลโดยใช้สิทธิประกันชีวิตซึ่งมีวงเงิน 18000 บาท
แต่ค่ารักษา ทั้งหมด 35000 บาท เหลืออีก 17000 บาทคนไข้เลยขอให้สิทธิ พรบ.ซึ่งมีวงเงินให้ 15000 บาท
และคนไช้จะชำระเงินเอง 2000 บาท ปัญหาคือไม่รู้จะออกใบเสร็จทั้งสามยอดอย่างไรใครพอมีวิธีการช่วยชี้แนะหน่อยครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: เหตุเกิดจากห่องชำระเงินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 15:13:40 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่า คนไข้มารักษาตัวที่โรงพยาบาลโดยใช้สิทธิประกันชีวิตซึ่งมีวงเงิน 18000 บาท
แต่ค่ารักษา ทั้งหมด 35000 บาท เหลืออีก 17000 บาทคนไข้เลยขอให้สิทธิ พรบ.ซึ่งมีวงเงินให้ 15000 บาท
และคนไช้จะชำระเงินเอง 2000 บาท ปัญหาคือไม่รู้จะออกใบเสร็จทั้งสามยอดอย่างไรใครพอมีวิธีการช่วยชี้แนะหน่อยครับ
1. เพิ่มสิทธิ คนไข้ให้ครบ 3 ทั้งสามสิทธิ
2.ใช้เมนูหน้าจอการเงินครับ จะมีปุ่ม ค่าใช้จ่ายสรุป>>>>แสดงรายละเอียดรายการ แล้วก็เริ่มกำหนดแต่ละรายการเลยครับ ว่ารายการแต่ละรายการ ขึ้นกับสิทธิไหน  :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
Re: เหตุเกิดจากห่องชำระเงินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 16:07:32 PM »
0
เพิ่มสิทธิคนไข้ในต้องทำอย่างไรครับ ??? ???
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
  • Respect: 0
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:20:55 PM »
0
(ตามภาพ)
กดที่ปุ่ม สิทธิอื่นๆ
จากนั้น แก้ไขสิทธิ ให้สิทธิ ประกันฯ เป็นสิทธิหลัก
แล้วกดปุ่ม เพิ่มสิทธิ พรบ. เข้าไป
ส่วนชำระเงิน จะเพิ่มหรือไม่ก็ใช้ได้เจ้าค่ะ
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ pabon

• Full Member
    • www.pbhc.moph.go.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 19:12:07 PM »
0
ขอบคุณครับ ท่านแทนกิจ กับน้าหลิว กำลังหาอยู๋เลย ;D
ว่าแต่ เห็นน้าหลิวตอบกระทู้บ่อยจัง สงสัยท่าจะว่างช่วงนี้ รับนกกรงหัวจุกสักสองสามตัวไหมครับ ;D
ทำได้ ครับทำได้
ขึ้นระบบโดย BMS 24 ตค.52
ruck90@hotmail.com
server IBM 3550 Ram 10 GB  HOSXP ver53.3.28
 Centos 5.3 64 bit  MSQL5.1.37

IBM X3400  RAB 2 Gb
http://www.pbhc.moph.go.th

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:46:50 AM »
0
ขอบคุณครับ ท่านแทนกิจ กับน้าหลิว กำลังหาอยู๋เลย ;D
ว่าแต่ เห็นน้าหลิวตอบกระทู้บ่อยจัง สงสัยท่าจะว่างช่วงนี้ รับนกกรงหัวจุกสักสองสามตัวไหมครับ ;D

ต่อไปจะเห็นนะหลิวบ่อยๆ เจ้าค่ะ...แฮ่ๆ  ;D ;D
นกกรงยังอยากได้เหมือนเดิม มาเมื่อไหร่หิ้วมาซักสองสามตัวนะเจ้าคะ ^__^
~  N a L i e w  ~

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:40:42 AM »
0
ขอบคุณครับจะลองใช้ดูนะครับ