ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรหัสยา 24 หลัก  (อ่าน 11515 ครั้ง)

ออฟไลน์ treera

• Full Member
  • Respect: 0
ขอรหัสยา 24 หลัก
« เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 21:46:55 PM »
0
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอรหัสยา 24 หลัก ที่เป็นตาราง drugitem for hosxp หน่อยครับ
พอดีผมลงเวอร์ชั่น .28b ของอาจารย์แล้ว upstucture table แล้ว ม่มี did เลยครับ

treerasak
SERVER : IBM  HD 60Gb
database:MySQL  5.1.X 
RAM   512 mb 
Client: celeron 3.4G ram 512 mb

ขึ้นระบบเอง 01/12/2549

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอรหัสยา 24 หลัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 21:49:49 PM »
0
สวัสดีครับอาจารย์ ผมขอรหัสยา 24 หลัก ที่เป็นตาราง drugitem for hosxp หน่อยครับ
พอดีผมลงเวอร์ชั่น .28b ของอาจารย์แล้ว upstucture table แล้ว ม่มี did เลยครับ

มันต้องกำหนดเองนีครับ

ไปเลือกที่ละตัว

???

ออฟไลน์ auto_iit5

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 22:48:25 PM »
0
ต้องลงเองทีละตัวครับ ถ้าจะเอา drugitem จากที่อื่นไปใช้งาน

เงื่อนไขคือ DID ใน drugitem เดิม ต้องตรงกันกับ DID ใน drugitem ใหม่

ไม่งั้นข้อมูลรายการยาที่เคยให้กับรายเก่าที่เคยรับบริการก่อนเปลี่ยน drugitem

จะหายครับ ทาง อ.ปัว จ.น่าน เคยทดลองแล้วครับ และเคยเสนอให้ อ.MN

พัฒนาการบันทึก OPD card เป็นไฟล์ image + ชื่ออัตโนมัติ เพื่อจัดเก็บประวัติ

กันข้อมูลประวัติรักษาสูญหายและง่ายในการสืบค้นจากไฟล์ที่จัดเก็บครับ

Mr.Jaras
MSN : auto_iit5@hotmail.com
อบรม Admin โดยทีม สสจ.ร้อยเอ็ด 27-29/05/2552
HOSxP-PCU 13 แห่ง ขึ้นระบบเอง 01/04/2552
อบรม HOSxP-PCU โดย BMS ชะอำ 17-19/08/2552
HOSxP_PCU 3.52.6.7 + Update
CentOS 5.5x86_64+ Percona-Server-51-5.1.59 ,Server Core2 Quad 8400 ,HDD SATA 500 G ,RAM 4 G

ขอบคุณ"ปัญหา"ที่ทำให้เรารู้จักคำว่า"ประสบการณ์"

ออฟไลน์ tom_007

• o_O" ToM
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลคำม่วง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 20:51:44 PM »
0
ดูจากเว็บนี่เพิ่มก็ได้น่ะครับ

http://www.thcc.or.th/
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
MySQL 5.1.43-51 Ram 64 G.
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ witxp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 15:54:04 PM »
0
ถ้าซื้อยาคนละยี่ห้อ (Trade name) จะใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ เพราะรหัส 24 หลักสำหรับยาแต่ละยี่ห้อ รหัสไม่เหมือนกันนะครับ เช่น Paracetamol ขององค์การเภสัชกรรม ของ Central ของ V&V ของ MasaLab ก็จะมีรหัส 24 หลักต่างกันครับ เพราะฉนั้นถ้า แต่ละ รพ.ซื้อยาต่างกัน จะเอารหัสไปใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ

รหัส24หลักให้เภสัชช่วยทำให้ง่ายสุดครับ เพราะเขาจะทราบดีว่ายาตัวไหนซื้อจากใครรหัสอะไร

ตามกระทู้นี้เลยครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10914.0
ดูจากนี่เพิ่มเติมก็ได้ครับ http://dmsic.moph.go.th/download.php
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ skypec

• Hero Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 16:21:07 PM »
0
ลองหาในโปรแกรม hosxp :) มันมีอยู่แล้วครับ
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:17:30 AM »
0
ช่วยตอบนะครับ
เนื่องจากแต่ละโรงพยาบาลใช้ยาที่มีชื่อสามัญตัวเดียวกัน  แต่ชื่อการค้าต่างกันทำให้แต่ละโรงพยาบาลไม่สามารถที่จะใช้รหัสมาตรฐานเป็นตัวเดียวกันกับที่จะก๊อบมาทั้งหมดได้  แต่ผมมีวิธีที่จะทำให้ลงรหัสมาตรฐานได้รวดเร็วขึ้น คือ รายการยาประมาณ 600  รายการสามารถลงเสร็จภายใน 2 วัน ครับ  คือ
1.  ให้ลงตามเลขทะเบียนตำรับยาครับ  เช่นยาActifed tab รพ.ผมซื้อจากบริษัท ไทยนครพัฒนา  มีชื่อการค้าว่า Nasolin tab  เลขทะเบียนคือ 2A 23/33  ให้ลงตามเลขทะเบียนเลยครับง่ายสุด  หรือ

2. ในกรณีที่ไม่มีเลขทะเบียนยาค่อยค้นหาจากชื่อการค้า และบริษัทผลิตครับ(เช่น ยาที่องค์การเภสัชฯ ผลิตบางตัวจะไม่มีเลขทะเบียนยาครับ)

น่าจะประมาณนี้ครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ witxp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 09:17:10 AM »
0
กรณียาที่ค้นหาแล้วไม่มีในฐานข้อมูล ผมได้สอบถามไปที่ ภก.ประทิน รพ.พระนั่งเกล้า และ ภญ.ไพทิพย์ ที่กระทรวง ผู้รับผิดชอบการจัดทำรหัสมาตรฐานด้านยาของกระทรวง ได้รับคำตอบว่า ให้ส่งชื่อการค้า่่่และเลขทะเบียนยา ที่หาไม่พบมาให้ด้วย ส่วนยาที่ผลิตเองของโรงพยาบาล ให้ส่งข้อมูลโดยมีรายละเอียดดังนี้ ชื่อยา, ส่วนประกอบ(Active ingredient), ความแรง, dosage form อย่าลืมชื่อโรงพยาบาลด้วยครับ

ผมจะประสานงานและส่งต่อให้พี่ทั้งสองท่านอีกทีนึงครับ จะ post ใน webboard นี้หรือส่งมาทาง mail ก็ได้ครับที่ teerawit007@hotmail.com

วิธีที่ท่าน niwat ช่วยแนะนำเป็นวิธีที่หาได้รวดเร็วและแม่นยำกว่าการหาด้วยวิธีอื่นครับ แต่ต้องยอมเสียเวลาจดเลขทะเบียน (Reg No.) ของยาทั้งหมดนิดนึง และเวลาค้นหาอย่าลืมเว้นวรรคให้ถูกต้องด้วยนะครับ เช่น 2A 23/33  ;D
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP