ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอ due (Drug Use Evaluation) report form ครับ  (อ่าน 9732 ครั้ง)

ออฟไลน์ grawat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
รบกวนขอ due (Drug Use Evaluation) report form ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 09:47:29 AM »
0
อยากให้ อ.ชัยพร  ปรับฟอร์ม ให้มีการบันทึก  DUE  ยาที่ต้องทำ DUE  ครับ  คือ  อยากให้แพทย์หรือเภสัชกร ผู้สั่งใช้ยา  ต้องลงติ๊ก  รายการที่จะต้องมีการสั่งใช้   เช่น  1. เหตุผลในการเลือกใช้   2. มีการปรับยาตาม  crcl   3.ติดตามการใช้งานจนครบ 2 สัปดาห์    เป็นต้น  ครับ

เพื่อให้ง่ายต่อการเก็บข้อมูล  และการนำเสนอรายงานยา ที่ต้องมีการติดตามการใช้ยาอย่างใกล้ชิดครับ

รบกวน อ. ด้วยครับ  ต้องการมาก ๆ เลยครับ
จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: รบกวนขอ due (Drug Use Evaluation) report form ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 20:52:17 PM »
0
ไม่รู้ว่าสร้างด้วย UE ได้ไหมครับ
บรรดาเซียน UE ช่วยตอบหน่อยครับ (หรือจะทำให้ด้วยเป็นตัวอย่างก็ดีครับ)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: รบกวนขอ due (Drug Use Evaluation) report form ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 21:41:38 PM »
0
ระบบ DUE มันมีอยู่แล้วนะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 22:31:00 PM »
0
ตามที่ อ.MN บอกเลยครับ จริงๆ ใช้ระบบ UE ก็น่าจะทำได้แต่อาจจะมี case ที่หลุดได้ เนื่องจากต้องให้เจ้าหน้าที่มาคอยกรองข้อมูลเลือกผู้ป่วยเอง และยุ่งยากกรณีที่ไม่ได้ลงข้อมูล ณ วันที่ผู้ป่วยมารับบริการ (กรณีผู้ป่วยนอกครับ)  ::) ::)
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 23:16:09 PM »
0

มีอยู่แล้ว แต่ใช้งานยากครับ

ถ้าเลือกให้มีการ pop up ตอนที่แพทย์สั่ง ดีแล้วครับ

แต่พบปัญหาในการลงข้อมูล  เพราะเป็นการพิมพ์ free text แพทย์ไม่อยากคีย์ จำไม่ได้ว่ามีเหตุผลหรือเงื่อนไขอะไรบ้างในยาแต่ละตัว    นำมาประมวลผลยาก

อยากให้แพทย์หรือเภสัชกร ผู้สั่งใช้ยา  ต้องลงติ๊ก  รายการที่จะต้องมีการสั่งใช้   เช่น  1. เหตุผลในการเลือกใช้   2. มีการปรับยาตาม  crcl   3.ติดตามการใช้งานจนครบ 2 สัปดาห์    เป็นต้น  ครับ

เพื่อให้ง่ายต่อการเก็บข้อมูล  และการนำเสนอรายงานยา ที่ต้องมีการติดตามการใช้ยาอย่างใกล้ชิดครับ

เห็นด้วยมาก อยากได้มานานแล้วครับ  เช่น ยา A ควบคุมเพราะ indication ในการใช้ ATB   แต่ยา B ควบคุมเพราะค่าใช้จ่ายสูง  ยาแต่ละตัวไม่เหมือนกัน  ถ้าแต่ละรพ. สามารถตั้งค่าได้ว่า ยา A จะควบคุมรายการไหนบ้าง คล้ายๆกับ UE  แต่ทำยังไงให้ pop up เวลาแพทย์สั่งได้เลยครับ

รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 14:42:30 PM »
0
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)