ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยอดจ่ายยา  (อ่าน 3783 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
ขอคำแนะนำเรื่องยอดจ่ายยา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 13:19:13 PM »
0
คือผมจะสร้าง report จำนวนจ่ายยาวัตถุออกฤทธิ์ ได้ยอดจ่ายเอามาจากตาราง opitemrece ได้ฟอร์มออกมาตามรูปที่แนบ แต่ยังมีข้อสงสัยอยากจะรบกวนสอบถามและขอคำแนะนำจากท่านสมาชิก ดังนี้ครับ
1.กรณีที่แพทย์สั่งจ่ายยา แล้วผู้ป่วยไม่มารับยา จะมีผลต่อยอดการจ่ายยาในตาราง opitemrece หรือไม่ครับ
2.หากห้องจ่ายยามีการยืนยันการจ่ายยาทุก case(ปัจจุบันยังไม่ได้ทำครับ  ;D)ยอดที่มีการจ่ายจากการบันทึกยืนยันการจ่ายจะเอามาจากตารางไหนครับ หรือว่าเราจะเอายอดการจ่ายยาจริงๆ จากตารางไหนครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ได้ฟอร์มออกมาแล้วแต่ไม่แน่ใจเรื่องยอดที่ออกมาครับ รบกวนด้วยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 13:21:25 PM โดย navyNP »
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ขอคำแนะนำเรื่องยอดจ่ายยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 18:48:17 PM »
0
อ้างถึง
1.กรณีที่แพทย์สั่งจ่ายยา แล้วผู้ป่วยไม่มารับยา จะมีผลต่อยอดการจ่ายยาในตาราง opitemrece หรือไม่ครับ

ไม่มีผลครับ คือแพทย์สั่งจ่ายเท่าไหร่ จำนวนจ่ายก็เท่านั้น (โปรแกรมจะรู้ได้อย่างไรละครับว่าผู้ป่วยไม่มารับยา)

อ้างถึง
2.หากห้องจ่ายยามีการยืนยันการจ่ายยาทุก case(ปัจจุบันยังไม่ได้ทำครับ  Grin)ยอดที่มีการจ่ายจากการบันทึกยืนยันการจ่ายจะเอามาจากตารางไหนครับ
ใช้ตัวนี้ได้ครับ
อ้างถึง
select r.vn  from rx_operator r,ovst o where o.vn = 'XXXXXXXXXX' and o.vn = r.vn and r.pay='Y'
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:28:17 PM »
0
ข้อ 1. ผมหมายถึง สมมุติว่าแพทย์จ่ายยาชนิดเดียวกันให้ผู้ป่วย 2 คน คนละ 50 เม็ด แต่ผู้ป่วยคนหนึ่งไม่มารับยา แล้วจำนวนยาในตาราง opitemrece จะเป็น 100 หรือ 50 ล่ะครับ เพราะถ้าเป็น 100 ก็แสดงว่าจำนวนจ่ายใน report ก็ผิดจากความเป็นจริงครับ เพราะในรายงานที่จะส่งคือต้องการจำนวนที่ห้องยาจ่ายยาไปจริงๆ ครับ ไม่ต้องการยอดจากที่มีการสั่ง(จากแพทย์)ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:33:19 PM โดย navyNP »
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:50:03 PM »
0
เป็น 100 ครับ   

1. ผู้ป่วยไม่มารับยา  ถ้าผู้ป่วยไม่มารับยา ใช้เงื่อนไข จาก rx_operator.pay='Y' ได้ คือมีการยืนยันจ่ายยาจากห้องยา  (จริง ๆ ก็น่าจะลบ visit นี้ออกจากระบบผู้ป่วยไม่มารับบริการ หรือเปล่า)

แต่

2.ผู้ป่วยมารับยา แต่ไม่รับยาตัวนั้น  ต้องลบยาตัวนั้นออกจากรายการสั่ง ไม่ใช่หรือครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:31:16 PM »
0
ครับ ขอบคุณครับ หมอเจษ ก็น่าจะเป็นตามที่แนะนำนั่นแหละครับ คือสรุป ถ้าต้องการให้มียอดการจ่ายยาเกิดขึ้นจริงๆ ก็ต้อง(รพ.ผมผู้ป่วยจิตเวชเยอะ แล้วไม่มารับยาพบบ่อยๆ คือตรวจเสร็จแล้วกลับบ้านเลยไม่มาเอายาเลยซักรายการครับ)
1.ต้องมีการยืนยันการจ่ายยาทุก case(จึงจะทราบยอดว่าจ่ายยาไปจริงเท่าไหร่ และที่ไม่มารับยาเท่าไหร่)
2.ต้องเพิ่มเงื่อนไขในฟอร์มว่า where rx_operator.pay='Y' (โดยเอา rx_operator.vn=opitemrece.vn)
3.ถ้าทำตามข้อ 2.ไม่รู้ว่าจะได้ยอดผู้ป่วยในหรือเปล่า เพราะรู้สึกว่าตารางไหนซักอันนี่แหละที่ผู้ป่วยในไม่มี vn
  แต่ไม่เป็นไรครับค่อยๆ ตามแกะเอา น่าจะได้ไอเดียแล้วล่ะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ;D

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:41:12 PM »
0

ข้อ 1. ผมหมายถึง สมมุติว่าแพทย์จ่ายยาชนิดเดียวกันให้ผู้ป่วย 2 คน คนละ 50 เม็ด แต่ผู้ป่วยคนหนึ่งไม่มารับยา แล้วจำนวนยาในตาราง opitemrece จะเป็น 100 หรือ 50 ล่ะครับ เพราะถ้าเป็น 100 ก็แสดงว่าจำนวนจ่ายใน report ก็ผิดจากความเป็นจริงครับ เพราะในรายงานที่จะส่งคือต้องการจำนวนที่ห้องยาจ่ายยาไปจริงๆ ครับ ไม่ต้องการยอดจากที่มีการสั่ง(จากแพทย์)ครับ ;D

1. ผู้ป่วยไม่มารับยา  ถ้าผู้ป่วยไม่มารับยา ใช้เงื่อนไข จาก rx_operator.pay='Y' ได้ คือมีการยืนยันจ่ายยาจากห้องยา  (จริง ๆ ก็น่าจะลบ visit นี้ออกจากระบบผู้ป่วยไม่มารับบริการ หรือเปล่า)
แต่
2.ผู้ป่วยมารับยา แต่ไม่รับยาตัวนั้น  ต้องลบยาตัวนั้นออกจากรายการสั่ง ไม่ใช่หรือครับ

ความเห็นของผม...หากผู้ป่วยไม่มารับยา ก็ยังต้องคงรายการยาไว้ ไม่ต้องเพิ่มเรื่องการคืนยา โดย key รายการยาเดิม แต่ใส่จำนวนติดลบลงไป เพื่อให้ทราบว่ามีการสั่งยา แต่ผู้ป่วยไม่มารับยา
จะได้เป็นประวัติการมารักษาด้วย ว่าแพทย์เคยสั่งยาอะไรบ้าง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)