ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า นำ script *.pas *. dfm จาก source มาใส่ใน script ของ sql tool ใน hosxp  (อ่าน 8168 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
ถ้า นำ script *.pas *. dfm จาก source มาใส่ใน script ของ sql tool ใน hosxp จะ execute ไม่ได้ หรือ
สร้างใหม่ด้วย delphi แต่ใช้ function ของ kskdmu มันใช้ไม่ได้ เช่น validhncode 
หรือมันใช้ไม่ได้อยู่แล้วหรือ เปล่าครับ
คือถ้าใช้ได้ ผมก็จะได้สร้างงานผ่านทาง script แทนการสร้างใน delphi ครับ

doramon

Re: ถ้า นำ script *.pas *. dfm จาก source มาใส่ใน script ของ sql tool ใน hosxp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 21:26:58 PM »
0
ยังไม่เข้าใจว่าจะทำอะไรครับ

ส่งรูปมาเพิ่มได้หรือเปล่าครับ

แต่หน้าจะได้นะตรับ script ที่สายฟ้า

dusit

Re: ถ้า นำ script *.pas *. dfm จาก source มาใส่ใน script ของ sql tool ใน hosxp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 21:15:09 PM »
0
คือ เขียนโปรแกรมไว้ *.pas *.dfm แล้ว แต่อยากให้ run/compli ใน ตัวสายฟ้า ในหน้า script แล้ว execute  ได้เลย เพื่อเป็น user script ให้ ผู้ใช้งานใช้ได้เลยกรณีที่เราจะพัฒนาอะไรเพิ่มเติมลงใน hosxp ครับ เห็นมีคนเคยโพส์ไว้ ผมเลยเอา source code ที่ d/l ของ hosxp มาลองใส่เข้าไปดู run ไม่ผ่าน
ก็ลองสร้างใหม่เลย  ก้อ คัดลอก *.pas *.dfm ก็ run ไม่ผ่าน ตามรูปครับ

คือถ้าทำได้ admin ก็สามารถ สร้าง form มาใส่และใช้งานได้  โดยไม่ต้องสร้างและคอมไพล์ด้วย delphi มาเป็นอีกตัวนึง เพื่อให้ผู้ใช้สลับ 2 โปรแกรม กรณีที่ รพ ของเรา ต้องการอะไรเพิ่มที่ รพ อื่น เขาไม่ต้องการ แต่เราต้องการ ทำนองนี้คับ

ตัวอย่างสมมุติ ว่า ผมสร้าง form แก้ไข icd10 ให้ เวชระเบียนปรับปรุงได้เอง ด้วย delphi แล้วก็ ทำ exe ให้ run
ถ้าแบบนี้คงไม่ต้องสลับ ไปมาทันที
แต่ถ้า จนท รพ ผม ต้องการ ทะเบียนผู้เสียชีวิตที่  run autonumber ไปตามปี-ลำดับ ผมทำ exe มาอีกตัว ก็ต้องใช้ 2 ตัว hosxp 1 ตัว  อีก อัน คือ exe ที่ทำมาแยกต่างหาก

หรือ กรณี ที่ จนท. ต้องการ ระบุ สถานะผู้ป่วยใน แล้วมีสถานะเพิ่มขึ้นมา บอกว่าคนไข้คนนี้ มาซ้ำ ภายใน 28 วัน
ก็อยากให้อยู่ใน hosxp เลย เพราะมันมีข้อมูลอยู่แล้ว ใส่ ไป แล้ว เขาจะรู้ว่าคนนี้ มาซ้ำ และเขาอาจจะไปทำอะไรต่อ เช่นคลิกขวาที่คนนั้น แล้วเข้าไประบุ สาเหตุ หรือะไร ที่ทำให้เขากลับมา 28 วัน

ปกติ ก็ต้อง ไปดูในรายงาน จะมีอยู่แล้ว สำหรับ readmit แต่เมื่อ readmit แล้ว เขาอยากไปทำอะไร ต่ออีก กับข้อมูล ก็อยากทำให้เขาทำใน hosxp ได้เลย

ผมเลยคิดว่า script นี้ ทำได้ครับ จะได้ให้เขาทำงานต่อใน hosxp อย่างเดียวเลย ไม่ต้องมาใช้ ตัวช่วยอื่นอีก
ทำนองนี้ครับ

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 08:56:31 AM »
0
concept เหมือนที่ผมต้องการเลยครับ

จัดการได้ภายในโปรแกรม HOSxP โปรแกรมเดียวเลยครับ

อ.MN ทำ user script และ custom form มาให้แล้วครับ

แต่ user script ไม่มีการตรวจสอบเรื่องสิทธิการใช้งาน

คือเข้าเมนูมาก็เห็นและเรียกได้ทุกรายการ

อาจต้องจัดการเรื่องสิทธิการเข้าถึงเอาเองครับ

รูปที่ 2 น่าจะลองตรวจสอบ code ดูครับ

ผมเคยทำเล่นๆ ดูก็ run ได้นะครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:03:47 AM โดย SrwooD »
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:28:32 AM »
0
สุดยอดทั้งสองคนเลย  :D ;D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:49:10 AM »
0
concept เหมือนที่ผมต้องการเลยครับ
ผมเคยทำเล่นๆ ดูก็ run ได้นะครับ
 ;D ;D ;D

ผมขอเป็นแนวป๋าดัน   ส่ง อ. SrWood เข้าประกวด  HOSXP  CONTEST  2009  อีกคนครับ.... :D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x