ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านได้ข่าวกันไหม ลิขสิทธิ์ วินโดว์เริ่มออกตรวจจับกันแล้ว แล้วเราๆท่าน ๆ ?????  (อ่าน 81726 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ผมตั้งงบไว้เครื่องละ 17,000 บ. (ไม่มี Windows) กรรมการยังบอกว่าแพงเลยครับ ถ้าไปซื้อ เครื่องละ 24500 บ. คงไม่ต้องงบว่าไม่แน่งบประมาณ
ขี้เหนียวจังครับ ผมกะใช้ brand ไปเลย ไม่เอาเครื่องประกอบครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
ผมตั้งงบไว้เครื่องละ 17,000 บ. (ไม่มี Windows) กรรมการยังบอกว่าแพงเลยครับ ถ้าไปซื้อ เครื่องละ 24500 บ. คงไม่ต้องงบว่าไม่แน่งบประมาณ
ขี้เหนียวจังครับ ผมกะใช้ brand ไปเลย ไม่เอาเครื่องประกอบครับ
เห็นด้วยครับ เครื่อง Brand + OS ปัจจุบันนี้ผมว่าไม่แพงหรอกครับ ยิ่งเปิดซองสู้กันแล้วราคาก็พอจะสู้ไหวครับ คุณภาพก็ขึ้นกับคุณลักษณะที่กำหนดไว้
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
เมื่อกี้ Sell เข้ามาส่งแผ่น Windows 7 starter ให้ครับ เลยลองคุยกับเค้าดู
เค้าบอกว่าเป็นหนังสือ ขอความร่วมมือเท่านั้น ถ้าจะเข้าตรวจจริง ก็คง
จะตรวจเฉพาะหน่วยงานของ เอกชน และร้านค้าต่างๆ เท่านั้น ครับ

แต่ให้ความร่วมมือเค้าไป ก็ไม่เสียหายครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ไปเจอมาที่หน้า Web SIPA เชียงใหม่ น่ากลัวจังครับ
http://www.sipachiangmai.org/
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

อันนี้ใครได้อ่านแล้วบ้างครับ

ออฟไลน์ farmonline

• Sr. Member
  • Nobody Perfect
  • Respect: 0
    • Piyanat Blog
เท่าที่ทราบนะครับ (ผิดขออภัย)
   OEM คือ License ที่มีอายุ 2 ปี ครับ ติดเครืี่องนั้นเครื่องเดียวเอาไปใช้กับเครื่องอื่นๆไม่ได้ครับ

ราคา license ปัจจุบัน ตอนนี้ไม่มี license ของ windows XP หรือ office 2003 ให้ใช้กันแล้ว ต้องใช้ windows pro 7 กัน office 2007 down grade ครับ และ ตามกฏหมายแล้ว เราสามารถ down grade ได้ย้อนหลังแค่ 2 รุ่น นั่นหมายถึงว่า เราถอยไปใช้ xp ได้ แม้ว่าจะมี license ของ Pro 7 ก็ตาม แต่ทว่าหาก pro 7 ไม่ได้รับความนิยม แล้วมี OS version ใหม่ออกมาอีก ถัดจาก Pro 7 สมมุติว่าเป็น Pro 8 หากเราซื้อ license ของ Pro 8 แต่ os ที่เราใช้จริงคือ XP ละก็ถือว่าผิดกฏหมายเหมือนกันครับ

ราคาที่ได้มาเมื่อวันที่ 4 พย มีดังนี้ครับ
  WinPro 7 SNGL OLP NL Legalization GetGenuine  license ละ 5,900 บาท (ราคานี้ไม่มีโปรโมชั่นของหน่วยงานรัฐบาลครับ)

OfficeStd 2007 OLP NL Gov  license ละ 9,050 บาท (ราคานี้เป็น โปรโมชั่น ของ หน่วยงานรัฐครับ)

การที่เรามี license อยู่บ้างแต่ไม่ทั้งหมดก็จะดีกว่า ไม่มีเลยครับ เพรายังไงเราสามารถแก้ตัวได้ว่ากำลังเริ่มจัดซื้ออยู่ครับ   หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับข้อมูลส่วนนี้นะครับ

ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
เท่าที่ทราบนะครับ (ผิดขออภัย)
   OEM คือ License ที่มีอายุ 2 ปี ครับ ติดเครืี่องนั้นเครื่องเดียวเอาไปใช้กับเครื่องอื่นๆไม่ได้ครับ

ราคา license ปัจจุบัน ตอนนี้ไม่มี license ของ windows XP หรือ office 2003 ให้ใช้กันแล้ว ต้องใช้ windows pro 7 กัน office 2007 down grade ครับ และ ตามกฏหมายแล้ว เราสามารถ down grade ได้ย้อนหลังแค่ 2 รุ่น นั่นหมายถึงว่า เราถอยไปใช้ xp ได้ แม้ว่าจะมี license ของ Pro 7 ก็ตาม แต่ทว่าหาก pro 7 ไม่ได้รับความนิยม แล้วมี OS version ใหม่ออกมาอีก ถัดจาก Pro 7 สมมุติว่าเป็น Pro 8 หากเราซื้อ license ของ Pro 8 แต่ os ที่เราใช้จริงคือ XP ละก็ถือว่าผิดกฏหมายเหมือนกันครับ

ราคาที่ได้มาเมื่อวันที่ 4 พย มีดังนี้ครับ
  WinPro 7 SNGL OLP NL Legalization GetGenuine  license ละ 5,900 บาท (ราคานี้ไม่มีโปรโมชั่นของหน่วยงานรัฐบาลครับ)

OfficeStd 2007 OLP NL Gov  license ละ 9,050 บาท (ราคานี้เป็น โปรโมชั่น ของ หน่วยงานรัฐครับ)

การที่เรามี license อยู่บ้างแต่ไม่ทั้งหมดก็จะดีกว่า ไม่มีเลยครับ เพรายังไงเราสามารถแก้ตัวได้ว่ากำลังเริ่มจัดซื้ออยู่ครับ   หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับข้อมูลส่วนนี้นะครับ

... ที่ทราบก็ประมาณที่ท่าน farmonline แจ้งให้ทราบเหมือนกันครับ ...  :D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ทางออกที่น่าจะเหมาะสม ...

สำหรับ OS
- กำลังจะซื้อ ก็ซื้อ OEM เลย
- ที่ซื้อแล้วก็หา solution ที่เหมาะกับองค์กร อันนี้น่าจะโทรคุยกับ Micro$oft ดีกว่า (แต่โทรติดยากจริง ๆ ติดแล้วก็ไม่รับสายปล่อยให้คุยกับใครก็ไม่รู้ ผู้หญิงอะไรก็ไม่รู้ ถามอะไรก็ไม่ตอบ จะให้เราฟังอย่างเดียว  ;D)
- ท่านใดที่มี Server ก็ต้องซือ 2 อย่าง License Server เอง และ CAL : Client Access License อีก (เอา $ ทุกอย่าง) อันนี้ถ้าคิดจะใช้ก็เปลี่ยนเป็น Linux ซะ ยกเว้นเลี่ยงไม่ได้

สำหรับ Office
- OpenOffice.org น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี น่าตาเหมือน Micro$oft Office เลย ไฟล์ .docx, xlsx ฯลฯ ที่เวอร์ชันต่ำกว่าของ MS Office เปิดไม่ได้ แต่ OpenOffice.org เปิดได้หมดเลย

สำหรับอื่น ๆ
- PhotoShop ---> PhotoScape
- PDF Writer ---> CutePDF
ใครมี Free Software ที่ใช้กันนอกจากนี้ก็แนะนำด้วยครับ  ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

Photoshop >> Gimp
Download หนังสือได้ที่นี่ครับ
http://61.7.253.244/media/Gimp_CompleteBook.pdf

Blender3D
Download หนังสือได้ที่นี่ครับ
http://61.7.253.244/media/Blender_Manual.pdf

Software Opensource อื่นๆ อยู่ในชุด Chantra 4.2
http://www.mirror.in.th/osarchive/chantra/stable/4.2/

ของฟรีดีๆก็มีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ farmonline

• Sr. Member
  • Nobody Perfect
  • Respect: 0
    • Piyanat Blog
ลองหันมาใช้ Cloud computing ดูไหมครับพวก Google Apps

http://www.google.com/apps/intl/en/business/index.html#utm_campaign=en&utm_source=en-ha-apac-sea-google&utm_medium=ha&utm_term=cloud%20computing

มีทั้ง word Excel Powerpoint เลย
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
สรุป  หน่วยงานราชการไม่โดน  เพราะแค่ของความร่วมมือ  ส่วนเชิงพานิชย์โดน  ใช่เปล่าครับ....
ตามนี้ใช่ใหม่ครับ        แล้วข่าวนี้ล่ะครับ.....

http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9520000137720
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
สรุป  หน่วยงานราชการไม่โดน  เพราะแค่ของความร่วมมือ  ส่วนเชิงพานิชย์โดน  ใช่เปล่าครับ....
ตามนี้ใช่ใหม่ครับ        แล้วข่าวนี้ล่ะครับ.....

http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9520000137720

ตัวจริงเข้าจะให้เวลาแก้  ครับ

1. ซื้อของจริง
2. เลิกใช้

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital

ตัวจริงเข้าจะให้เวลาแก้  ครับ

1. ซื้อของจริง
2. เลิกใช้

อ. อ๊อด พอจะ list ชื่อที่ BSA จะตรวจเช็คให้ดูได้ป่ะครับ
นอกจากของ Micro$oft แล้วมีอะไรอีกบ้าง
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ sumkiat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
ในหน่วยงานรัฐ ยังไม่มีใครโดยจับสักราย มีแต่เอกสารขู่ และแจ้งราคา software
รพ.มะการักษ์ 240 เตียง
เริ่มระบบ HOSxP 1 ธค 48  , HOSxP: 3.56.9.30
Server : Ram 128 GB. centos 6.4 (64 bit) , MySQL 5.5.31

ออฟไลน์ @ชายคนหนึ่ง@

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลบางกล่ำ
ถ้าจะซื้อเครื่องลิขสิทธิ์ รพ.เล็กๆ อย่าง รพช. จะเอางบที่ไหนซื้อ ใครจะสนับสนุน หรือจะหันหน้าไปซบ Opensource แล้วโปรแกรมต่างๆ ของกระทรวงที่จะใช้งานหละ ...

เรื่องนี้ผมว่ากระทรวงน่าจะมีบทบาทมากกว่านี้ในการดำเนินการแก้ไขในอนาคต เกี่ยวกับโปรแกรมต่างๆ ที่จะพัฒนาเพราะกระทรวงเองก็ยังอ้างอิงของไมโครซอฟต์อยู่อีกในการพัฒนาระบบหรือโปรแกรมต่างๆ ...

Tammarat Kaden : Bangklam Hospital
นักวิชาการคอมพิวเตอร์

Master Server : CentOS 6.5 64Bit IBM x3250 M4
Memory 20GB  HDD  500GB
MariaDB 10.4.7

Slave Server : CentOS 6.4 64bit Dell Power Edge T110 ll
Intel(R) Xeon(R) CPU E31220 @ 3.10GHz cpu MHz 1600 Memory 4GB HDD  1TB

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้ามันจำเป็นก็ต้องซื้อแหละครับ กระทรวงก็ออกหนังสือแจ้งขอความร่วมมือมาหลายครั้งแล้ว
ราคาแค่ 3-4000 บาท/license ซื้ออย่างอื่นอาจเสียมากกว่านี้ ยังซื้อได้
ผมซื้อเครื่องใหม่พร้อม OS ลิขสิทธิ์มาหลายปีแล้ว เราต้องอธิบายผู้บริหารให้ทราบถึงผลดี/เสีย
ถ้าขอซื้อแล้วไม่ให้ก็บันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร ให้ลงนามมาว่าไม่ให้ซื้อ เวลามีปัญหาทางกฎหมายก็เอามายื่นเลยครับ
ยังไง ผอ. ก็จำเลยที่ 1 เราอาจรอด ถูกกันไว้เป็นพยาน  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)