ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง XN ครับ  (อ่าน 2762 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
ขอคำแนะนำเรื่อง XN ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 19:22:45 PM »
0
คือ รพ.ผมผู้ป่วยส่วนใหญ่จะเป็นตรวจสุขภาพประจำปี ซึ่งโดยปกติจะ xray ด้วยฟิล์มเล็ก(Mass Chest)และยังไม่มีการรายงานผลการตรวจลงในโปรแกรม HOSxP แต่ตอนนี้กำลังจะทำแต่ติดปัญหาเรื่องจะออกเลข XN(เพื่อต้องการ Request ให้แพทย์สามารถบันทึกผลการอ่านฟิล์มได้) ให้ผู้ป่วยที่ถ่ายด้วย Mass Chest อย่างไร ด้วยเหตุผล
1.ฟิล์มใหญ่ทั่วไป สำหรับผู้ป่วยทั่วไป หรือ case ที่ฟิล์มเล็กแล้วมีปัญหา สั่งถ่ายใหม่ด้วยฟิล์มใหญ่ จะใช้เลข XN ปกติ(ออกครั้งเดียวใช้ตลอดไปไม่เปลี่ยนตามปี)
2.Mass Chest ต้องการใช้เลข XN อีกชุดหนึ่งที่แตกต่างจากฟิล์มใหญ่ เนื่องจากต้องเอาเลขที่ติดอยู่กับฟิล์มมาออกเป็นเลข XN สำหรับ Mass Chest ถ้ากำหนดเองกลัวจะซ้ำกันกับฟิล์มใหญ่ แต่พอจะกำหนดเองโดยใช้อักษร Mนำหน้าก็ไม่สามารถทำได้ โปรแกรมไม่ยอมรับตัวอักษร และเลข xn นี้จะเริ่มใหม่ทุกปี(ไม่มีการเก็บเหมือนฟิล์มใหญ่)
ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ด้วยหากใครมีทางออกดีๆ จะแนะนำขอบคุณครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22