ผู้เขียน หัวข้อ: หัวหน้าห้องบัตรฝากมา มีระบบยกเลิกปุ่มนี้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7207 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
หัวหน้าห้องบัตรฝากมา  มีระบบยกเลิกปุ่มนี้หรือเปล่าครับ

เวลาหาอะไรไม่เจอก็จะไปเอาอันนี้มาใช้

ทำให้คนไข้ได้สิทธิ์เก่ามาใช้งานตลอดเลยครับ

:'(

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
ปกติ มันจะ ถูก default ที่ สิทธิประจำตัวผู้ป่วยก่อน หนิครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

doramon

• บุคคลทั่วไป
ปกติ มันจะ ถูก default ที่ สิทธิประจำตัวผู้ป่วยก่อน หนิครับ ;)

ต้องมีแฟนห้องบัตร จะเข้าใจ 

ปัญหาคือผู้ป่วยสิทธิ์เปลียนไปแล้ว จากบัตรทองไปเป็น สิทธิ์ ประกันสังคม 

แต่สิทธิ์การใช้บริการยังไปเลือกสิทธิ์บัตรทอง จากสิทธิ์เก่าได้ เพราะว่ามันเร็วกว่าการ key  :'(

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8

ปัญหาคือผู้ป่วยสิทธิ์เปลียนไปแล้ว จากบัตรทองไปเป็น สิทธิ์ ประกันสังคม 

แต่สิทธิ์การใช้บริการยังไปเลือกสิทธิ์บัตรทอง จากสิทธิ์เก่าได้ เพราะว่ามันเร็วกว่าการ key  :'(
คงจะจริงด้วยครับ
สงสัยต้องไปหากิ๊กที่ห้องบัตร ;D :D ;D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3

สงสัยต้องไปหากิ๊กที่ห้องบัตร ;D :D ;D ;
อ้าวแล้วคนที่ไปด้วยเมื่อวานไม่ใช่ห้องบัตรเหรอ เยอะจนจำผิดเลยเรา ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17

เอ...อ.อ๊อดเข้าใจจนละเอียดขนาดนี้ สงสัยอ.อ๊อดจะมี fan อยู่ห้องบัตรแน่ ๆ เลย  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ

สงสัยต้องไปหากิ๊กที่ห้องบัตร ;D :D ;D ;)

;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
  • Respect: +2
มือใหม่นะครับ  ปกติโรงพยาบาลผมจะให้ใส่ประจำตัวตอนลงทะเบียน OPD CARD ก่อนให้เรียบร้อย  เวลาส่งตรวจก็ให้ใช้สิทธิ์ประจำตัว  พร้อมกับเช็คหน้าเว็บนะครับ  สิทธิ์ก็หลุดน้อยด้วยครับ
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
หน้าจอที่แสดงสิทธิเวลาส่งตรวจ เป็นข้อมูลในการประกอบการตัดสินใจว่าจะส่งตรวจโดยใช้สิทธิไหนนะครับ ผมขออธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ
1.สิทธิช่ิองด้านบนสุดเป็นสิทธิที่นำเข้ามาจากฐานข้อมุลบัตรทองจากโปรแกรม welfare
2.สิทธิตรงกลางเป็นสิทธิประจำตัว ที่บันทึกโดยเจ้าหน้าที่ห้องบัตร/เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เมื่อทราบว่าผู้ป่วยมีสิทธิอะไรแน่ชัด
3.สิทธิด้านล่างเป็นสิทธิของการเข้ามาใช้บริการในครั้งที่ผ่านมา

เวลาส่งตรวจ เจ้าหน้าที่ที่ส่งตรวจต้องพิจารณาโดยดูข้อมูลสิทธิที่แสดงประกอบครับ และมีหลักในการพิจารณาคือ ข้อมูลการเข้ารับการมารับบริการของผู้ป่วยประกอบกับสิทธิที่มี โดยให้พิจารณาที่สิทธิติดตัวก่อน(ช่องที่2) หากข้อมูลสิทธิติดตัวไม่มีให้พิจารณาสิทธิจากฐาน hipdata(ช่องที่1)  แต่ถ้าหากสิทธิช่องที่ 1 และ 2 ไม่ตรงกันควรมีการตรวจสอบสิทธิจากทางหน้าเวปของ สปสช.อีกครั้ง เพราะหากไม่มีการอัพเดตข้อมูลใน hipdata ข้อมูลสิทธิในช่องที่ 1 ก็จะไม่ได้ช่วยอะไรมาก

ส่วนสิทธิช่องที่ 3 เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาหากว่า สิทธิช่องที่ 1 และ 2 ไม่ีมีข้อมูลเพื่อดูว่าประวัติย้อนหลังผู้ป่วยมารับบริการด้วยสิทธิอะไรบ้าง และหลังจากที่มีข้อมูลที่ยืนยันได้แน่นอนแล้วควรเข้าไปแก้ไขสิทธิติดตัว (ช่องที่ 2 )ให้มีข้อมูลที่เป็นปัจจุบันด้วยครับ

เจ้าหน้าที่ที่ส่งตรวจ จำเป็นมากครับที่จะต้องมีความเข้าใจในการส่งตรวจที่ถูกต้อง บางกรณีเช่น ผู้ป่วยมีสิทธิบัตรทอง มีข้อมูลแสดงในช่องที่ 1 และ 2 แต่มาขอทำใบรับรองแพทย์เพื่อไปทำใบขับขี่ กรณีอย่างนี้ต้องส่งเป็นสิทธิชำระเงินเพราะผู้ป่วยไม่ได้ใช้สิทธิบัตรทอง (ไม่ได้อยู่ในชุดสิทธิประโยชน์) อย่างนี้เป็นต้นครับ

เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
หน้าจอที่แสดงสิทธิเวลาส่งตรวจ เป็นข้อมูลในการประกอบการตัดสินใจว่าจะส่งตรวจโดยใช้สิทธิไหนนะครับ ผมขออธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ
1.สิทธิช่ิองด้านบนสุดเป็นสิทธิที่นำเข้ามาจากฐานข้อมุลบัตรทองจากโปรแกรม welfare
2.สิทธิตรงกลางเป็นสิทธิประจำตัว ที่บันทึกโดยเจ้าหน้าที่ห้องบัตร/เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เมื่อทราบว่าผู้ป่วยมีสิทธิอะไรแน่ชัด
3.สิทธิด้านล่างเป็นสิทธิของการเข้ามาใช้บริการในครั้งที่ผ่านมา

เวลาส่งตรวจ เจ้าหน้าที่ที่ส่งตรวจต้องพิจารณาโดยดูข้อมูลสิทธิที่แสดงประกอบครับ และมีหลักในการพิจารณาคือ ข้อมูลการเข้ารับการมารับบริการของผู้ป่วยประกอบกับสิทธิที่มี โดยให้พิจารณาที่สิทธิติดตัวก่อน(ช่องที่2) หากข้อมูลสิทธิติดตัวไม่มีให้พิจารณาสิทธิจากฐาน hipdata(ช่องที่1)  แต่ถ้าหากสิทธิช่องที่ 1 และ 2 ไม่ตรงกันควรมีการตรวจสอบสิทธิจากทางหน้าเวปของ สปสช.อีกครั้ง เพราะหากไม่มีการอัพเดตข้อมูลใน hipdata ข้อมูลสิทธิในช่องที่ 1 ก็จะไม่ได้ช่วยอะไรมาก

ส่วนสิทธิช่องที่ 3 เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาหากว่า สิทธิช่องที่ 1 และ 2 ไม่ีมีข้อมูลเพื่อดูว่าประวัติย้อนหลังผู้ป่วยมารับบริการด้วยสิทธิอะไรบ้าง และหลังจากที่มีข้อมูลที่ยืนยันได้แน่นอนแล้วควรเข้าไปแก้ไขสิทธิติดตัว (ช่องที่ 2 )ให้มีข้อมูลที่เป็นปัจจุบันด้วยครับ

เจ้าหน้าที่ที่ส่งตรวจ จำเป็นมากครับที่จะต้องมีความเข้าใจในการส่งตรวจที่ถูกต้อง บางกรณีเช่น ผู้ป่วยมีสิทธิบัตรทอง มีข้อมูลแสดงในช่องที่ 1 และ 2 แต่มาขอทำใบรับรองแพทย์เพื่อไปทำใบขับขี่ กรณีอย่างนี้ต้องส่งเป็นสิทธิชำระเงินเพราะผู้ป่วยไม่ได้ใช้สิทธิบัตรทอง (ไม่ได้อยู่ในชุดสิทธิประโยชน์) อย่างนี้เป็นต้นครับ

ใช้ตามท่านเดชา..เช่นกันครับ....เห็นด้วยว่าหากมีการเช็คจากเว็ปแล้วจะต้องไปแก้สิทธ์ประจำตัวด้วยครับ....และใช้สิทธิประจำตัวก่อน...จะให้ดีเช็คสิทธิ จากเว็ป 100% เลยครับ..... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม  พี่เดชา...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ the205

• Full Member
  • the205
  • Respect: 0
    • http://www.pthos.org
 ;D
เชิงระบบ  ที่รพ.ก็ทำตามที่ คุณเดชา เช่นกัน ครับ โดย งานประกันจะนำเข้าข้อมูลสิทธิ จาก Hipdata ให้ทุกเดือน(ช่อง 1)และข้อมูลจาก Smart card+รูปภาพผู้ป่วยที่ได้จาก smart card ด้วย ทุกเดือน ครับ

ในส่วนห้องบัตร  จนท.ออกบัตร  ก่อนออกบัตรทั้งบัตรเก่าและบัตรใหม่
1).ให้เลือกใช้สิทธิ ในช่อง 1 บนสุด เนื่องจาก จะได้จาก Hipdata ทุกเดือน   
2).กดปุ่ม NHSO ทุกครั้ง เพื่อดูรายละเอียด ในเวปเปรียบเทียบกันกับใน เครื่อง ว่าตรงกันไหม 99.99% จะตรงกัน หากไม่ตรงกัน ให้ยึดตาม ข้อมูลที่ได้จาก การกดปุ่ม NHSO  เอาเลขสิทธิมาใส่ แล้วค่อยพิมพ์บัตร

ทุกรายก่อนพิมพ์บัตร ห้องบัตร ที่รพ.จะทำตามขั้นตอนนี้ครับ   

แต่มีพิเศษอีกนิดนึงครับ หากอยากให้ ข้อมูลสิทธิ ที่ได้จากการกด ปุ่ม NHSO ให้มันถูกเก็บไว้ในตารางหรือในระบบ ต้องไปแก้ไข ตารางสิทธิให้รหัสสิทธิ ตรงกับ สปสช. ผมกำลังจะทำครับ  ที่รพ. พนมไพร เห็นพี่สังเวียนทำแบบนี้และครับ  น่าสนใจดีครับ สิทธิทีได้จากเวป ก็จะถูกบันทึกในระบบให้เลยครับ รู้สึกว่า ต้องเป็น version
3.52.7.x  ขึ้นไปนะครับ ประมาณนี้ครับ

รพ.โพนทอง  จ.ร้อยเอ็ด 043-572424
Start : ส.ค.2548  รพ.60 เตียง
ServerA :  IBM Xeon Xseries236  Ram 4G
Server B: IBM Xeon SystemX3200   Ram 4G
MYSQL 5.1.22-rc ,HOSXP v.3.55.7.14
Centos 5 , Client50

แยกเก็บภาพ scan http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0

mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0