ผู้เขียน หัวข้อ: คืนยา OPD ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 5767 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
คืนยา OPD ทำอย่างไรครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 18:30:11 PM »
0
รบกวน อ.ทั้งหลายด้วยครับ กรณีที่ผู้ป่วย OPD แพทย์สั่งยาไปแล้ว 30 วัน(จิตเวช) ผู้ป่วยกินยาไปแล้ว 2 เม็ด แล้วรู้สึกว่ามีอาการแพ้ยา หยุดยาเอง วันนี้กลับมาพบแพทย์(ผ่านไป 1 สัปดาห์) แพทย์วินิจฉัยว่าแพ้ยา จึงเปลี่ยนยาตัวใหม่ให้ ก็เลยต้องการที่จะคืนยาเดิมที่เหลือ(เนื่องจาราคาแพง และเบิกไม่ได้) กรณีตัวอย่างนี้ ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนปฏิบัติได้หรือไม่ อย่างไร ขอคำชี้แนะด้วยครับ  ;D(ส่วนเรื่องการคืนยา IPD ที่รับปากคุณหลิวไว้ว่าจะโพสต์รูปขึ้นมาให้ ขอเวลาทดสอบเพื่อความแน่ใจอีกครั้งครับ ไม่แน่ใจว่าเป็น bug ของเวอร์ชั่นหรือเปล่าจึงใส่จำนวนติดลบไม่ได้ครับ)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
  • Respect: 0
Re: คืนยา OPD ทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 21:17:38 PM »
0
อาจใช้ วิธี key รายการยานั้น แล้ว ใส่ จำนวน ติดลบ และ เพิ่ม ใน วิธีการใช้ยาว่า ยารับคืน อาจเพิ่ม เป็น Custom Drugusage (*** )  ว่า เนื่องจากแพ้ยา 

อย่าลืม ไปลงบันทึกการแพ้ยา ด้วยนะครับ  นะ ครับ ท่าน

ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 23:13:14 PM »
0
โอ๊ะ โอ๋ ! วันนี้แวะเข้ามาได้อย่างไร ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ สบายดีมัยครับป๋า ;D
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ เช่น
1.ต้องยกเลิกใบเสร็จรับเงิน(เก่าที่มีการพิมพ์ออกไปแล้ว)
2.รายการที่หักคืนเป็น visit ใหม่ในปัจจุบัน หรือ ต้องย้อนกลับไปในวันที่สั่งยา
3.แล้วใบสั่งยาเดิมที่มีการจัดยาไปแล้ว ต้องทำอย่างไรบ้าง
ฯลฯ ขอคำแนะนำด้วยครับ  ;D ;D ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 00:11:19 AM »
0
หวัดดี ครับ ท่าน NP - APK   ไม่ได้คุยกันนานมาก  ผมสบายดี เป็นช่วง ๆ ครับ งานยังหนักอยู่
มีข้อแนะนำ
      1. โดยหลักการแล้ว  ถ้าเหตุการณ์เกิดต่างวันกัน ( OPD )ไม่ควร กลับไปยกเลิกไบเสร็จ เพราะ จะกระทบ ระบบ บัญชี ที่ปิดยอดไปแล้ว  ซึ่งการเงิน คงไม่ยอม
      2.  รายการที่หักคืน จะต้อง ลง visit ใหม่ จึงจะ บันทึกได้ การตรวจรักษา หรือสั่งยาได้ ( ควรให้แพทย์ ตรวจก่อน ครับ )
      3. ใบสั่งยาเดิม ก็จะถูกหัก รายการ ยา จากใบสั่งยาใหม่ที่จำนวนติดลบ  และ ข้อมูลในระบบ คอมฯ ก็จะหักลบเอง แต่ถ้าเหตุการณ์ เกิด ในวันเดียวกัน  ก็ ควรยกเลิกใบเสร็จ และ แก้ไขรายการยาที่ key ไปแล้ว
      ควรเพิ่ม หมายเหตุ ใน note หรือ ข้อมูลการแพ้ยา
       4.การคืนเงินให้คนไข้ ถ้าต่างวันกัน คงยาก น่าจะจัดยาอย่างอื่น  ที่มีราคาใกล้กัน เป็นการชดเชย  ครับ

หวังว่าท่าน Nipon  สบายดี ใช่ไหม ครับ

ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 06:14:54 AM »
0
ขอขอบคุณ อ.สุชัย มากครับสำหรับคำแนะนำและแนวทางปฏิบัติเพิ่มเติม ;D
นึกว่า อ.วางมือไปซะแล้ว(เพราะมีลูกน้องเก่งๆ หลายท่าน)
ส่วนตัวผมก็สบายดีครับ งานหนักขึ้น เนื่องจาก
1.ผู้ช่วย(จำลอง)จะไม่อยู่อีกแล้ว(ไปราชการอีก 1 ปี)
2.กำลังจะ review ระบบใหม่อีกรอบ
3.กำลังจะเพิ่มระบบตรวจสุขภาพ
4.งานบ้านเพิ่มขึ้นอีก(อันนี้เป็นไฟล์บังคับครับ เพราะมีตัวเล็กเพิ่มขึ้นอีก 1 คน ครับ;D)
หมายเหตุ : ตัวเล็กนะครับ ไม่ใช่บ้านเล็ก ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:59:39 AM »
0

4.งานบ้านเพิ่มขึ้นอีก(อันนี้เป็นไฟล์บังคับครับ เพราะมีตัวเล็กเพิ่มขึ้นอีก 1 คน ครับ;D)
หมายเหตุ : ตัวเล็กนะครับ ไม่ใช่บ้านเล็ก ;D ;D ;D

... พี่นิพนธ์ อย่าบอกนะว่าตัวเล็กน่ะพึ่งจะมีเพิ่ม  แต่บ้านเล็กนะมีมานานแล้ว ...  ;D  ;D  ;D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:00:58 AM »
0
5 5 มิกล้าหรอกครับ อ.ขวด คือยังไม่อยากสิ้นชีวิตก่อนจะเกษียณอายุราชการนะครับ  ;D ;D ;D