ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อมต่อ Endian Firewall Server โดยผ่าน web browser ไม่ได้ทั้งๆที่ใช้ net ได้  (อ่าน 18052 ครั้ง)

ออฟไลน์ janncs18

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
เชื่อมต่อ Endian Firewall Server โดยผ่าน web browser ไม่ได้ทั้งๆที่ใช้ net ได้

หลายละเอียดเพิ่มเติม
-ยังไม่ได้ทดสอบเข้า EFW จากเครื่องอื่น
-เด๋วขึ้นรูป error ให้ดู
นายธาดา สังคะฤก
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลนิคมคำสร้อย( 30 เตียง )
ผป.นอก>>>  200-300 ราย   /  วัน
ผป.ใน  >>>  300    ราย  /  เดือน
server>>>>   Ram 2 GB   SCSI  73 GB
HosXP >>>>3.53.4.27
master>>>>windows server2003 + mysql 5.1.3
slave   >>>>

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
เรียก IP Green Interface ผิดรึเปล่าครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
เรียก IP Green Interface ผิดรึเปล่าครับ

ต้องขอคำปรึกษาจากคุณ M  บ้างแล้วครับ
       กำลังศึกษาอยู่เลยครับ
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ยินดีครับ ยินดี  มีอะไรแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ
อ. หลายยๆ ท่านในนี้ก็ใช้ Endian กันอยู่หลายคนเหมือนกันครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
นอกเรื่องนิดนะครับ ใช้ ตัวนี้ สามารถ กำหนด ให้แจก ip  auto ได้ไหม ครับ

อ่านๆ ในเน็ต มี แบบต้อง ไปกำหนด เอา แบบผม ไล่ไม่ไหว นะครับ หลายเครื่อง
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
 ;D ;D เลือกแบบ DHCP ครับ มีอยู่ใน Endian แล้วครับ

นอกเรื่องนิดนะครับ ใช้ ตัวนี้ สามารถ กำหนด ให้แจก ip  auto ได้ไหม ครับ

อ่านๆ ในเน็ต มี แบบต้อง ไปกำหนด เอา แบบผม ไล่ไม่ไหว นะครับ หลายเครื่อง

สามารถทำได้ครับ จะกำหนดช่วงที่แจก IP ก็ได้
แล้วยังสามารถ Fixed IP ของแต่ละเครื่องโดยใช้ mac address ของแต่ละเครื่อง
โดยที่ไม่ต้องเดินไปเซ็ตทีละเครื่องเลยครับ  ผมก็ทำอยู่

กำหนดเครื่องภายใน รพ. เป็นช่วง Fixed นอกเหนือจากนั้นก็ปล่อย DHCP อีกนิดหน่อยเพื่อตรวจจับ
ว่าใครเอาเครื่องส่วนตัวมาใช้ ก็เป็นการดูแลเรื่องระบบความปลอดภัยได้อีก ระดับนึงนะครับ

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
โอ้ว ขอบคุณ ครับ ตอบไว จริงๆ ;D
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ลองดูที่สายแลนสิครับว่าเส่ยบแน่นหรือเปล่า
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ เด็กใหม่

• Newbie
  • *
 Endian Firewall Server ใช้ดีครับถ้าทำถูก
 ใช้ดีกว่า plawan ครับ เนื่องจากพัฒนามาจาก ipcop
Server Oracle-Enterprise-R6-U4+MySQL-5.5.30
Slave PC CoreI7 Ram64G HD2TBxBuffer64MB ประกอบ
เครื่องลูกข่าย Windows Vista+7+8 64bit+ระบบ HOSxP&HOSxP PCU Online(VPN)

endian firewall 2.3 ใครใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ
  ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ มีภาพเอามาแนะนำกันบ้างน่ะครับ ;D ;D ;D
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ janncs18

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้เครื่องอื่นเข้าได้ตามปกติครับ

แต่กำลังหาว่าจะให้ endian มันโหลดหน้าเว็บเพจที่เราสร้างไว้ ตอนมันแสดงหน้า error

ช่วยแน่ะนำด้วยครับ
นายธาดา สังคะฤก
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลนิคมคำสร้อย( 30 เตียง )
ผป.นอก>>>  200-300 ราย   /  วัน
ผป.ใน  >>>  300    ราย  /  เดือน
server>>>>   Ram 2 GB   SCSI  73 GB
HosXP >>>>3.53.4.27
master>>>>windows server2003 + mysql 5.1.3
slave   >>>>

ตอนนี้ใช้เครื่องอื่นเข้าได้ตามปกติครับ

แต่กำลังหาว่าจะให้ endian มันโหลดหน้าเว็บเพจที่เราสร้างไว้ ตอนมันแสดงหน้า error

ช่วยแน่ะนำด้วยครับ

ลองดูตรามนี้นะครับ ใช้ SSH หรือ Putty เข้าไปดูนะครับ
 >> /usr/share/squid/errors/english <<

ไม่รู้ว่าถูกตามที่ตั้งคำถามไว้รึเปล่า   ;)

ออฟไลน์ thesis555

• Newbie
  • *
ต้องจดครับ เอาไปใช้ได้ ๆ ๆ อิอิ
สนับสนุนให้คนไทยรักกัน By seo : รถมือสอง : รับทำบัญชี ปทุมธานี

ออฟไลน์ SnipeR

• Full Member
  • "เรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"
    • www.tuthospital.go.th
เชื่อมต่อ Endian Firewall Server โดยผ่าน web browser ไม่ได้ทั้งๆที่ใช้ net ได้

หลายละเอียดเพิ่มเติม
-ยังไม่ได้ทดสอบเข้า EFW จากเครื่องอื่น
-เด๋วขึ้นรูป error ให้ดู

สรุปแล้วได้ยังครับ ผมยังอ่อนเรื่องบอร์ด แต่ผมคิดว่า เรียก ip ไม่ถูกครับ อาจจะเป็นเรื่องง่ายๆตรง http มันมี s ด้วยนะครับ และก็พวกเลข ip ใส่ให้ครบนะครับ ไม่รู้ว่าจะใช่ไหม ผมก็ใช้ Endian Firewall เหมือนกันครับ มีอะไรแนะนำก็บอกด้วยนะครับ
Tha-U-then Hospital
www.tuthospital.go.th
E-mall & Msn : kamikazeto@hotmail.com    
Tel : 0810488867 - 12Call     
HOSxP V.3.55.1.19
Main:Server OS Oracle Linux CentOS 6.2  MySQL 5.5.19
Acer AR380F1 SAS 146x3Gb 15000rpm Ram 8Gb
Slave : IBM : x3650 Server  Intel Xeon Quadcore 2.0 Ghz  SAS Drive 3x146Gb 15000rpm Ram 8Gb  667Mhz
อัฟเดทระบบล่าสุด 21-01-2555  ขึ้นระบบครั้งแรกเมื่อ 01-012552

0
การ ตั้งค่าต่างๆ ในเว็บ thaiadmin.org อ่ะครับ มี อ.หลายๆ ท่านเค้าแลกเปลี่ยนความรู้ จนกลายเป็นตำรา หนึ่งเล่มแล้วครับ
      ลองไปดูน่ะครับ ผมโหลดมาดู แล้ว ยังไม่ได้ดูเลยครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
0
การ ตั้งค่าต่างๆ ในเว็บ thaiadmin.org อ่ะครับ มี อ.หลายๆ ท่านเค้าแลกเปลี่ยนความรู้ จนกลายเป็นตำรา หนึ่งเล่มแล้วครับ
      ลองไปดูน่ะครับ ผมโหลดมาดู แล้ว ยังไม่ได้ดูเลยครับ

เห็นด้วยครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ 12oclock

• Newbie
  • *
    • สำนักงานบัญชี
0
เอาด้วย ๆ ๆ

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
0
ลองดูที่เวป linuxthai.org ซิครับเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star