ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านครับระหว่าง Server IBM กับ Server HP ควรเลือกซื้อตัวไหน Work กว่าครับ  (อ่าน 16585 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
 ;D ;D ท่านครับระหว่าง Server IBM กับ Server HP ควรเลือกซื้อตัวไหน Work กว่าครับ
1.กำลังจะซื้อ Server ท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ใช้ได้ทั้งคู่แหละครับ เลือกเอาที่ spec เหมาะสมกับราคาหน่อยก็แล้วกัน
ตอนนี้ ibm ก็ลงมาทำตลาดล่าง ปล่อย server ราคาถุกออกมาให้ใช้งานหลายรุ่น แต่ต้องดูดี ๆ บางครั้งอุปกรณ์อย่างอื่นไม่มี เช่น HDD เป็นต้น
พิจารณา spec ดี ๆ นะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
 ;D ;D ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
ถ้าผมเลือก คงเป็น HP
ไม่รู้สิ
เคยใช้อยู่ มันก็โอเค ไม่งอแง

อย่างที่ท่าน udomchok บอกหล่ะครับ
ดู spec กับราคา ที่เหมาะสมกัน
เลือกรุ่นที่ upgrade ได้ก็ยิ่งดีครับ
 ;D :D ;) :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
เอาแบบ อ.อ๊อดซิครับเครื่องประกอบเปลี่ยนใหม่ทุกปี ราคาไม่แพง specใหม่ตลอดด้วย ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
เอาแบบ อ.อ๊อดซิครับเครื่องประกอบเปลี่ยนใหม่ทุกปี ราคาไม่แพง specใหม่ตลอดด้วย ;D

ไม่แนะนำสำหรับ รพ.ที่มีกะตัง

;D ;D ท่านครับระหว่าง Server IBM กับ Server HP ควรเลือกซื้อตัวไหน Work กว่าครับ
1.กำลังจะซื้อ Server ท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ผมชอบ HP มากกว่าครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ kwh

• Sr. Member
  • Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
สมัยที่ผมเรียน เอกคอม อาจารย์ผู้ดูแลระบบของมหาวิยาลัย ให้คำแนะนำผมว่า

HP กับ IBM ที่ใช้ อุปกรณ์ รุ่นเดียวกัน  HP จะมีความสามารถ เข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่า IBM ครับ

ผมเลยตัดสินใจใช้ HP   ;D

โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ขอเสนอนะครับ ก่อนอื่นต้องดูว่าเราจะชื้อ Server มาทำอะไรบ้าง ยกตัวอย่างผมนะครับ serverแท้ เครื่องแรกที่ซื้อเพื่อนำมาทำเป็น server hosxp ตอนขี้นระบบให้ ปี ก.ย. 49 สเปก hp ml350g4 แรมที่มากับสเปกเครื่อง 512 mb ผมสั่งเพิ่มอีก 512 รวมเป็น 1 g  ต่อมาปี 50 HA เข้าขั้น 2 ผมจะอัพเกรดเครื่องเก่าให้ เรท 5 ซึ่งต้องมี HD 3 ลูกเป็นอย่างน้อย ค่าอัพเครื่อง 5 หมื่น ผมเปลี่ยนแผนเลยเอาเป็นซื้อใหม่ เพื่อทำ แค่ เรท 5 ราคา 96500 บาท สเปกเครื่อง HP ml350G5 ram 2 gb Hd 143 GB 3 ตัว ๆ ส่วนปัจจุบันรอบ 2 ปีนี้ กำลังปรับแผนเพื่อ Ram ให้เป้น 4 gb. เป็นอย่างน้อยกันงบไว้ 2 หมื่น ส่วน ยี่ห้อ แนะนำ HP กับ IBM ram 4 gb. เป็นอย่างน้อย HD 143 g 3ตัวเอาไว้ทำ เรท 5 ครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
ผมว่าน่าใช้ทั้งสองยี่ห้อครับ แต่ที่ผ่านมาใช้ HP ตลอดครับ เหตุผลก็คือ ผอ. สั่งครับ  ;D ;D ;D ใช้ดีไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ และเวลาซื้อก็จะรอเวลาช่วงที่มีการลดแลกแจกแถมครับ
ช่วงนี้ IBM System X3500 กำลังมี Promotion แถม HDD SAS 146x3 15K + RAM 2 GB ราคาไม่ถึงแสน
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
    • -
ทั้งสองยี่ห้อมีภาพลักษณ์ที่ดีต่อในใจผู้ใช้อยู่แล้วครับ ผมก็เคยเชื่อเช่นนั้น แต่ว่าในยุคสมัยที่เปลี่ยนไป เทคโนโลยีก้าวหน้ามากครับ และการบริหารของแต่ละบริษัทมีการเปลี่ยนแปลงลดต้นทุน อุปกรณ์ข้างในบางที่ก็มาจากที่เดียวกัน เปลี่ยนแต่แบรนด์ข้างนอกก็มีครับ แต่ละยี่ห้อก็มีจุดดี จุดด้อยแตกต่างกันไป เลือกให้เหมาะกับบริบทและงบประมาณที่เหมาะสม รพ.เราครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
HP ครับ ตั้งแต่ ปี 49 ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ ยกเว้น HDD. ใกล้จะเต็มแล้วครับ(เพิ่มแรม ไปเรื่อยๆ ครับ) ;D ;D ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
สนับสนุนทั้ง IBM และ HP แบบหลายท่านที่ผ่านมาครับ โดยส่วนตัวเคยใช้ทั้ง IBX และ HP ครับ ถ้าโรงพยาบาลกำลังทรัพย์มีมากก็ซื้อ IBM แต่ถ้าไม่มีก็ลองหา HP ดูจากภาวะงานทีทำอยู่ครับ ว่าระบบรับจำนวนผู้ป่วยเท่าไรต่อวัน และภาวะงานดีกว่าครั้ง และอย่าลืมศึกษา Spec ก่อนซื้อครับ แต่สุดท้ายไม่อยากบอกเลยผมเองยังใช้ HP Pavilant ML 100 (อย่างว่างบน้อยก็อย่างนี้แหละครับ)อยู่เลยครับ Run ระบบมาเกือบ 3 ปีแล้ว ยังไม่เคยปิดหรือเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรเลย ยกเว้น เพิ่ม ram และ Hdd ใกล้ เต็มแล้ว ;D ยังไม่รู้เอางบตรงไหนไปซื้อใหม่ แบบว่าอยากได้เหมือนท่านอื่นๆที่เขามีงบบ้างจัง :'(
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
IBM Server
IBM เป็น Brand ที่อยู่ในสายตาว่าอยู่ในอันดับ 1 ของตลาด Server ทั้งโลกนี้ รวมถึงประเทศไทย เขาเคลมว่าเขาเป็นเจ้าแห่งเทคโนโลยี่ เป็น Brand เดียวที่มีเครื่องระดับสูง อาทิเช่น Mainframe ที่ใช้กันในองค์กรใหญ่ ระดับธนาคาร หรือเป็น Brand เดียวที่ทำ Server ระดับมากกว่า 16 CPU แล้วยังบอกอีกว่างบประมาณในการทำ Reseach ด้านเทคโนโลยี่ของเขามีค่ามากกว่า GDP ทั้งประเทศไทย (อืมม... ขนาดนั้น) ฟังดูน่าสนใจไหมครับ
ก็ถือว่าเป็น Brand ที่ดี คุณภาพดี มีข้อดีประจำตัวเยอะ อาทิเช่น มีฟีเจอร์บางอย่างที่ Brand อื่นไม่มี เยอะแยะมากมาย มี IBM Director ที่ควบคุม Server ได้ทั้งหมด มี Light Path ทีเช็คได้แม้กระทั้งอุปกรณ์กำลังจะเสีย หรืออุปกรณ์ที่ดูแข็งแรง และยังเป็นเจ้าแห่งเทคโนโลยี่ด้าน Server มีทั้ง Shipset ของตัวเองที่ทำให้ CPU, Memory, Harddisk เหมือนคนอื่นแต่วิ่งได้แรงกว่าเป็นต้น หรือแม้กระทั้งมี CPU ของตัวเองที่แรงกว่า Intel หลายเท่านัก แต่นั้นก็เป็นเครื่องในระดับ Highend ทีเดียว
ข้อเสียของ IBM เท่าที่พบ คงเป็นเรื่องของราคาที่จะสูงกว่ายี่ห้อล่างๆพอสมควร แต่ก็ใกล้เคียงกับยี่ห้อที่ใกล้เคียงกัน ไม่ว่าจะตัวเครื่อง อุปกรณ์ Upgrade จะมีการทำให้ไม่มีการใส่ Harddisk Internal ต้องเป็น SWAP ตลอด ดังนั้นจะใส่ Harddisk ได้ก็ต้องซื้อ Harddisk เขา เพราะจะมี Tray Slide ติดมากับ Harddisk ด้วยเสมอ แต่ยังดีที่ยังมีแรม Kingston ที่ทำมาเพื่อ IBM โดยเฉพาะก็จะทำให้ถูกไปได้พอสมควร

HP Server
HP เป็นอีก Brand ที่เป็นคู่แข่งตัวสำคัญของ IBM เนื่องจาก HP เป็น Brand ที่ยิ่งใหญ่ ในประเทศไทย HP Server ได้รับความนิยมกันมาก จะเห็นว่านอกจาก IBM แล้วในกลุ่มธนาคารก็จะใช้ HP Server เหมือนกัน ลองไปสังเกตุเครื่องอับ book เครื่อง ATM บางธนาคารก็ใช้ HP บางธนาคารก็ใช้ IBM ข้อดีของ HP ที่เห็นหลักๆคือ HP นั้นจะทำ Server มาตอบสนอง Need ได้ดี เขาจะเหมือนรู้ใจเราไปหมด HP มีความครบถ้วนของอุปกรณ์เพราะเขามีหมดไม่ว่าจะเป็น PC , Notebook, Printer , Scanner, Switchin ฯลฯ เหมือนมาที่เดียวได้ทุกอย่างครบทั้งองค์กร
HP นั้นยังทำราคา Server ได้ในราคาถูกด้วย อย่างที่บอกมักจะรู้ใจเรา แล้วก็ทำ Promotion โดน โดน ออกมาให้เราได้ในราคาต่ำจริงๆ เหมือนจะ Focus เป็นรุ่นๆตัวๆไป ดังนั้นมันก็เป็นทั้งข้อดีที่ทำให้เราได้ Server ราคาถูก และข้อเสียที่ทำให้เราอาจจะต้องการอะไรนอกเหนือจากนั้นลำบาก เพราะราคาจะกระโดดสูงมาก
ส่วนด้านเทคโนโลยี่นั้นก็ต้องยอมรับว่าคงสู้ IBM ไม่ได้ เพียงแต่เขาจะพยายามจับนั้นจับนี่มาให้ตรง Need เช่น เขาเห็นว่าคนต้องการใช้ Tape Backup มากขึ้นในขนาดเยอะ และใช้เทคโนโลยี่สูง เขาก็จับ Server ML110 มาใส่ HDD SATA หลายๆลูกจนได้ 1.5 TB แล้วก็ใส่ Software แปลงร่างให้ Server มาเสียบกับตัวนี้กลายเป็นเห็นว่าไอ้ Harddisk ที่ใส่ไปเป็น Tape Drive ซะงั้น ทำงานเหมือน Tape Drive ทุกอย่าง ในราคาต่ำอีกต่างหาก ก็ถือว่าสุดยอด ซึ่ง IBM ไม่ทำ อย่างนี้เป็นต้น ก็ค่อนข้างหาอะไรที่เป็น Need ได้โดนใจมากกว่า
ส่วนข้อเสียที่พบ คงเป็นเรื่องของบริการที่ในประเทศใช้เบอร์โทรที่ต่อติดยาก แล้วบางทีต้องรอสายนาน และการบริการที่ถ้าออกไปไกลเมือง อาจจะต้องเสีย Charge ค่าบริการไกล zone ดังนั้นก็จะมีข้อเสียตรงนี้หลักๆ รวมถึงถ้าต้องการ Spec ที่นอกเหนือ Promotion ก็จะทำให้ราคาสูง และหาของไม่ได้ ซึ่งส่วนใหญ่นั้นคือ CPU, Harddisk ที่แตกต่างจากชุด Standard ส่วน Memory ก็ Upgrade ได้อยู่แล้วเป็นต้น
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
ใช้ HP 3 เครื่อง   ;D ;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

ใช้ HP 3 เครื่อง   ;D ;D ;D
ใช้ IBM มา 3 ปี  แล้วครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
    • http://www.pphhos.com
ใช้  IBM มา 2 ปี กำลังจะใช้ HP อยู่ครับ   เพิ่มอีกตัว นึ่ง :D
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

doramon

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าดีคนละแบบครับ 

แต่ที่ รพ มีแต่ HP  เขาให้มาครับ 

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
มีอีกตัวครับ เป็น compaq prolient  ;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP