ผู้เขียน หัวข้อ: การส่งข้อมูลผู้ป่วยนอกจ่ายตรง  (อ่าน 287085 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
การส่งข้อมูลผู้ป่วยนอกจ่ายตรง
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 11:17:44 AM »
0
เมื่อวันที่ 29-30 ก.ค. 52 ได้มีโอกาสไปประชุมที่ สกส. (ร่วมกับโรงพยาบาล 34 แห่งแรก ที่มีการเบิกค่ารักษามากที่สุด [top 34]) ไม่ได้ไปในฐานะที่เบิกเงินเยอะนะครับ แต่ไปในฐานะคนทำข้อมูลให้กับอีหหน่วยงานหนึ่งที่จะเอาข้อมูลมาใช้ (สวปก. http://www.hisro.or.th/)
เลยได้รับทราบข้อมูล(ล่วงหน้า)เกี่ยวกับการปรับปรุงระบบเบิกจ่ายเงินสวัสดิการรักษาพยาบาลข้าราชการ ตามโครงการจ่ายตรงฯ
และได้สรุปให้ผู้ที่เข้าประชุมในวันที่ 30/7/52 ฟัง ตาม ppt ที่แนบครับ

ส่วนรายละเอียดโครงสร้างของข้อมูลจะ scan มาให้ดูกันอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 12:19:35 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: การส่งข้อมูลผู้่ปวยนอกจ่ายตรง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 12:33:51 PM »
0
ผมว่าน่าจะแจ้งไปกับผู้รับบริการ  เบิกจ่ายตรงให้รับทราบด้วยนะครับว่า

รพ ต้องรายงานการจ่ายยาทุกตัว 

คงลำบาก หมอ และ ห้องยา ที่ต้องอธิบายว่า ขอยาไม่ได้แล้วนะครับ  :'(

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การส่งข้อมูลผู้่ปวยนอกจ่ายตรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 10:21:17 AM »
0
โครงสร้างข้อมูลที่ต้องจัดส่ง
อาจจะเลอะเทอะไปหน่อย เพราะ scan จากเอกสารที่ผมจดมา
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 12:45:45 PM »
0

... ขอบคุณมากๆ ครับ พี่โก้ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 13:49:10 PM »
0
ขอบคุณมากครับ...

ทำให้รู้ตัวล่วงหน้าว่า มีงานเข้าแน่เลย.... admin ทั้งหลาย  ;D ;D :o :o
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 15:10:26 PM »
0

โครงสร้างข้อมูลที่ต้องจัดส่ง
อาจจะเลอะเทอะไปหน่อย เพราะ scan จากเอกสารที่ผมจดมา
;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kwh

• Sr. Member
  • Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 18:56:27 PM »
0
DID ผมยังลงไม่ครบเลย งานเข้าอีกแล้วครับท่าน  ส่วนมากเพราะรายการยาบางตัวซื้อ มามันไม่มีรหัส

ทามไงละครับทีนี้  :'(
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 18:59:19 PM »
0
ของเก่ายังแก้ไม่หมดเลยครับ  :'(
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 19:15:09 PM »
0
ขอบคุณครับ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 21:04:46 PM »
0
DID ผมยังลงไม่ครบเลย งานเข้าอีกแล้วครับท่าน  ส่วนมากเพราะรายการยาบางตัวซื้อ มามันไม่มีรหัส

กรณีที่รายการยาที่ ร.พ. ไม่มีใน drug catalog ของ สกส. ให้แจ้งไปทาง สกส. โดยด่วน แล้วเขาจะปรับให้ภายใน 3 วันทำการครับ
แต่ถ้าเราเริ่มทีหลังน่าจะไม่มีปัญหาเหล่านี้มากครับ เพราะโรงพยาบาลใหญ่ ๆ เขาจะแจ้งข้อมูลเข้าไปอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ

ถามว่า...แล้วทำไม สกส. ไม่ใช้รหัสยา 24 หลักล่ะ
ก็ตอบว่าการ update รหัสยา 24 หลัก เป็นไปได้อย่างช้าาาาาาาาาาา ๆ ทำให้ไม่ทันต่อการใช้งาน สกส. จึงต้องกำหนดรหัสยาเอง

ทีนี่รายการยาที่รอรหัส สกส. อยู่ล่ะ จะเบิกได้หรือไม่
ก็ตอบว่า สกส. จะแขวนรายการยานั้นไว้ก่อน จะกว่า ร.พ. จะส่งข้อมูลแจ้งรายการยาใหม่นี้เข้าไป ดังนั้นการเบิกจ่าบรายการนี้จะถูกแขวนไว้ไม่เกิน 3 วัน หลังจาก ร.พ. แจ้ง สกส. ครับ

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 22:00:28 PM »
0
น่าจะเสนอให้ อ.MN เพิ่ม field 'sks_drugcode' ในตาราง drugitems  เพื่อสำหรับเตรียมรองรับการส่งออกให้สกส.
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 22:04:03 PM »
0
กรณีที่รายการยาที่ ร.พ. ไม่มีใน drug catalog ของ สกส. ให้แจ้งไปทาง สกส. โดยด่วน แล้วเขาจะปรับให้ภายใน 3 วันทำการครับ
แต่ถ้าเราเริ่มทีหลังน่าจะไม่มีปัญหาเหล่านี้มากครับ เพราะโรงพยาบาลใหญ่ ๆ เขาจะแจ้งข้อมูลเข้าไปอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ
ถามว่า...แล้วทำไม สกส. ไม่ใช้รหัสยา 24 หลักล่ะ
ก็ตอบว่าการ update รหัสยา 24 หลัก เป็นไปได้อย่างช้าาาาาาาาาาา ๆ ทำให้ไม่ทันต่อการใช้งาน สกส. จึงต้องกำหนดรหัสยาเอง
ทีนี่รายการยาที่รอรหัส สกส. อยู่ล่ะ จะเบิกได้หรือไม่
ก็ตอบว่า สกส. จะแขวนรายการยานั้นไว้ก่อน จะกว่า ร.พ. จะส่งข้อมูลแจ้งรายการยาใหม่นี้เข้าไป ดังนั้นการเบิกจ่าบรายการนี้จะถูกแขวนไว้ไม่เกิน 3 วัน หลังจาก ร.พ. แจ้ง สกส. ครับ
โก้ครับ พี่ถามนิดนึงว่าทำไมสกส.ต้องกำหนดรหัสยาเอง ในเมื่อกระทรวงได้ทำไว้แล้วทำไว้เกือบหมดแล้วยกเว้นยาที่ออกใหม่ในท้องตลาด โดยทำร่วมกันระหว่าง สำนักพัฒนาระบบบริการสุขภาพ อย. องค์การเภสัชกรรม ถ้าทำแบบนี้ เราต้องทำงานซ้ำซ้อนอีกนะครับ เพราะรายงานรหัสมาตรฐานด้านยา 24 หลัก เข้ากระทรวงก็อีกแบบ สกส.ก็อีกแบบ คนรายงานก็แย่เลยซิครับ พี่ว่า สกส.เขารู้สึกไม่คล่องตัวมากกว่า ที่จะต้องมารอรหัส ที่จริงถ้าทาง สกส.ประสานกับ กระทรวงโดย พี่ ภก.ประทิน หัวหน้ากลุ่มงานเภสัชกรรม รพ.พระนั่งเกล้า นนทบุรี ที่เป็นคนพัฒนาและทราบรายละเอียดเรื่องนี้ดีที่สุด ก็น่าจะมีทางออกที่ดีกว่านี้นะครับ
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ witxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 22:19:05 PM »
0
ดูใน file pdf ที่โก้แนบมาแล้วอยากรู้ว่า SigCode รหัสวิธีใช้ยา เขาจะกำหนดอย่างไร เพราะมันมีเยอะมาก ตอน mapping กับ HOSxP ก็ยิ่งสนุกกว่าอีกนะครับ

ผมว่าบางที สกส.ก็ทำอะไรแปลกๆ อย่างเรื่องไม่ให้เบิกค่ายาสมุนไพร กับค่ายาวิตามิน ก็ได้คำแนะนำมาจาก สวรส.ด้วยครับ ทำให้ข้าราชการลำบาก ค่ารถ refer ก็ต้องออกเงินเอง ได้สิทธิน้อยกว่าบัตรทองในทุกวันนี้ สุดท้ายเชื่อไหมครับ พอสกส.ถังแตก เขาจะเปลี่ยนมาเป็นระบบเหมาจ่ายรายโรค คราวนี้รพ.แย่แน่
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 00:48:56 AM »
0
น่าจะเสนอให้ อ.MN เพิ่ม field 'sks_drugcode' ในตาราง drugitems  เพื่อสำหรับเตรียมรองรับการส่งออกให้สกส.

ไม่ต้องเพิ่มก็ได้ครับ เพราะตอนส่งข้อมูล claim สกส. ให้ส่ง local code เข้าไปครับ
local code หมายถึง code ยาของโรงพยาบลแต่ละแห่ง (ซึ่งไม่เหมือนกัน)
อธิบายเพิ่มเติม : ร.พ. ทำการ map รหัสยาของ ร.พ. เข้ากับรายการ drug catalog ของ สกส. เพียงแค่ครั้งเดียว (ผ่านโปรแรกมที่ สกส. จัดทำ) แล้วส่งข้อมูลนี้ให้ สกส. ดังนั้น สกส. จะมีรหัสยา

ของเราอยู่ในมือแล้ว คราวนี้พอเราส่ง claim ก็สามารถส่ง local code ไปได้ สกส.ก็จะไปจับคู่กับรหัสที่เราส่งไว้แล้ว สกส. ก็จะทราบบว่าในใบสั่งยานั้นมีรายการยาอะไรบ้าง

ลืมบอกไปว่าต้อง map ตามชื่อการค้าที่ ร.พ. จัดซื้อ (อันนี้ก็เท่ากับว่าใช้รหัส 24 หลักเลยที่เดียว...แต่ของ สกส. มีเพียง 6 หลัก) หากมีการเปลี่ยนแปลงบริษัท ร.พ. ต้องใช้โปรแกรมของ สกส. (ตัวเดิมที่ใช้ map รหัสทีแรก) ทำการจับคู่รหัสยา ส่งผ่านโปรแกรมนั้น (web service) เข้าไป สกส.

แล้วถ้าเป็นรายการยาใหม่ที่ยังไม่มีในบัญชีของ สกส. (drug catalog) ล่ะ ก็ให้ request ชื่อยาตาม trade name พร้อมบริษัทเข้าไปให้ สกส. ทราบ (คงผ่านทางโปรแกรม mapping นั่นแหละ) แล้ว สกส จะมีวิธีการรับทราบและกำหนดรหัสให้ภายใน 3 วันทำการ อ้อ...ร.พ.หลาย ๆ แห่ง คงไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ครับ ร.พ. ใหญ่ ๆ ร.พ.มหาวิทยาลัย คงจะ request เข้าไปมากกว่าเราครับ เราก็คอย update drug catalog เท่านั้นก็พอ เราก็จะสามารถ mapping รหัสยาได้ โดย(อาจจะ)ไม่ต้อง request รายการยากับ สกส. เลย ยกเว้นว่าซื้อยากับบริษัท กขค. จำกัด ที่ no name 555555 หรือรายการยาที่ผลิตเองในโรงพยาบาลครับ...อันนี้ต้อง request เข้าไปแน่ ๆ แต่ก็คงครั้งเดียวที่เริ่มผลิต

หลาย ๆ คนคงไม่เห็นด้วยที่จะใช้ trade name เพราะต้องจัดการอะไรอีกหลายอย่าง ยุ่งยาก....ผมก็เห็นอย่างนั้นครับ แต่มันมีเหตุผลในการทำครั้งนี้ จนต้องยอมตาม สกส. ครับ (เอาไว้วันหน้าจะมาบอกอีกทีครับ)

ปัญหาจะอยู่ที่ว่าเราจะ setup ระบบที่ห้องจ่ายยาอย่างไร ถึงจะทราบได้ว่ารายการยาที่ถึงมือผู้ป่วยจริง ๆ น่ะคือยาชื่อการค้าอะไร (lot ไหน....ถ้าบอกได้ก็ดี...เวลา อย.เรียกยาคืน เราจะได้ตามเอาคืนจากผู้ป่วยได้ด้วย...แต่คงยาก เอาแค่รู้ว่าเป็นยาของบริษัทไหนก่อนยังยากเลย เพราะส่วนใหญ่เราคงแบ่งรหัสยาแค่ original กับ local made เท่านั้น สำหรับ generic หนึ่ง ๆ) วิธีการตรงนี้แล้วแต่ ร.พ.จะบริหารจัดการครับ ว่าใครมีแนวคิด/วิธีจัดการอย่างไร
อาจจะต้องลงทุนมาก เช่น ใช้ bar code ช่วยตอนจ่ายยา เป็นต้น
แนวคิดของผมนะครับ
พอจะจ่ายยากับผู้ป่วยก็เอาตรวจสอบรายการยาที่หน้าจอกับรายการยาที่จ่ายว่าเป็น trade name เดียวกันหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ก็ต้องแก้ไขรายการยาในคอมฯให้ตรงกับที่จ่ายจริง ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายไม่ต้องห่วง ว่างจะมีการเปลี่ยนแปลงไป เพราะเป็นเงินเชื่ออยู่แล้ว หากเราเปลี่ยนได้ตอนจ่ายยาเลย ยอดเงินที่ส่งเบิกก็จะตรงกับรายการยาที่ใช้จริง

คราวนี้ถ้าเป็นยาที่เป็น foil หรือ strip pack หรือเป็นกล่องก็คงไม่น่าจะมีปัญหา เพราะเราจะเห็นชื่อการค้าอยู่แล้ว (อาจจะต้องไปใส่ชื่อการค้าไว้ในชื่อยา...หากใครใช้ generic name...ให้พอมองเห็นได้ที่หน้าจอตอนจ่ายยา) เภสัชกรที่จ่ายยาก็คงแก้ไขได้ หากรายการยาที่ key มาโดยแพทย์หรือเจ้าหน้าที่ห้องยา ไม่ตรงกับ trade name ที่กำลังจะจ่ายออกไป

แต่ถ้าเป็นยา pre-pack ล่ะ ไม่มีชื่อยา trade name อะไรก็ไม่รู้ (แล้วยังจะมาเอา lot no. อีก 55555) ผมก็มี idea ว่า คงต้องใช้ระบบบริหาร sticker ช่วยพิมพ์ pre-pack ของ HOSxP นี่แหละ...ใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ ดังนั้นจะต้องมีการเพิ่มข้อมูลบางอย่างเข้าในในระบบข้อมูลยา (drugitems) ซึ่งก็คือรหัส bar code ของ trade name นั้น ๆ (ตามความคิดตอนนี้คือเอาไปเพิ่มใน drug note หรือคำค้นหาน่ะครับ...เดี๋ยวมาดูว่าจะใช้อย่างไร)

กรณียา pre-pack ก็พิมพ์ sticker pre-pack มาจาก HOSxP ให้มี bar code (อันเดียวกับที่กล่อง/ขวด ของ trade name นั้น ซึ่งเก็บข้อมูลนี้ไว้ใน drugitems ด้วยแล้ว) และชื่อการค้าของยานั้นลงใน sticker pre-pack ด้วยเลย

เวลาจ่ายยา pre-pack ก็ ใช้ bar code reader ช่วยครับ รูดปรื๊ด...รูดปรื๊ด...(หรืออาจจะใช้แบบยิงก็ได้) ก็รู้แล้วเป็นยาอะไร ดังนั้น ตอนจ่ายยาเราก็สอบทานกับข้อมูลที่หน้าจออีกครั้ง หากไม่ตรง (ไม่ใช่ trade name ที่เราจะจ่ายจริง) ก็ไม่ต้องเสียเวลามา key ชื่อยา ยิง bar code หรือ รูดปรื๊ด...รูดปรื๊ด...เลยครับ 5555555 แต่อาจเสียเวลาตรงที่ต้องมาลงจำนวนและวิธีใช้ใหม่

กรณีที่รายการยาที่ ร.พ. ไม่มีใน drug catalog ของ สกส. ให้แจ้งไปทาง สกส. โดยด่วน แล้วเขาจะปรับให้ภายใน 3 วันทำการครับ แต่ถ้าเราเริ่มทีหลังน่าจะไม่มีปัญหาเหล่านี้มากครับ เพราะโรงพยาบาลใหญ่ ๆ เขาจะแจ้งข้อมูลเข้าไปอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ
โก้ครับ พี่ถามนิดนึงว่าทำไมสกส.ต้องกำหนดรหัสยาเอง ในเมื่อกระทรวงได้ทำไว้แล้วทำไว้เกือบหมดแล้วยกเว้นยาที่ออกใหม่ในท้องตลาด โดยทำร่วมกันระหว่าง สำนักพัฒนาระบบบริการสุขภาพ

อย. องค์การเภสัชกรรม ถ้าทำแบบนี้ เราต้องทำงานซ้ำซ้อนอีกนะครับ เพราะรายงานรหัสมาตรฐานด้านยา 24 หลัก เข้ากระทรวงก็อีกแบบ สกส.ก็อีกแบบ คนรายงานก็แย่เลยซิครับ พี่ว่า สกส.เขา

รู้สึกไม่คล่องตัวมากกว่า ที่จะต้องมารอรหัส ที่จริงถ้าทาง สกส.ประสานกับ กระทรวงโดย พี่ ภก.ประทิน หัวหน้ากลุ่มงานเภสัชกรรม รพ.พระนั่งเกล้า นนทบุรี ที่เป็นคนพัฒนาและทราบรายละเอียด

เรื่องนี้ดีที่สุด ก็น่าจะมีทางออกที่ดีกว่านี้นะครับ
เรื่องการกำหนดรหัสยาใหม่ ตามวิธีของ สกส. ไม่ใช้ 24 หลักที่กระทรวงทำ ตอนแรกผมก็ไม่เห็นด้วยครับ ทำให้เราต้องมากำหนดรหัสอีกมากมาย แต่เหตุผลที่ต้องยอมรับอันหนึ่งคือความทันสมัยของข้อมูลครับ ตามที่พี่ quote คำอธิบายของผมมาข้างต้นแหละครับ

ดูใน file pdf ที่โก้แนบมาแล้วอยากรู้ว่า SigCode รหัสวิธีใช้ยา เขาจะกำหนดอย่างไร เพราะมันมีเยอะมาก ตอน mapping กับ HOSxP ก็ยิ่งสนุกกว่าอีกนะครับ

ผมว่าบางที สกส.ก็ทำอะไรแปลกๆ อย่างเรื่องไม่ให้เบิกค่ายาสมุนไพร กับค่ายาวิตามิน ก็ได้คำแนะนำมาจาก สวรส.ด้วยครับ ทำให้ข้าราชการลำบาก ค่ารถ refer ก็ต้องออกเงินเอง ได้สิทธิน้อยกว่า

บัตรทองในทุกวันนี้ สุดท้ายเชื่อไหมครับ พอสกส.ถังแตก เขาจะเปลี่ยนมาเป็นระบบเหมาจ่ายรายโรค คราวนี้รพ.แย่แน่
SigCode ก็คงทำนองเดียวกับรายการยาตาม trade name ครับ เดี่ยวจะมีโปรแกรม (คงจะรวมอยู่ใน mapper นั่นแหละครับ) มาให้เรา map ให้ รวมทั้ง dfscode ด้วยครับ

ส่วนเรื่องที่ว่า "สกส.ก็ทำอะไรแปลกๆ อย่างเรื่องไม่ให้เบิกค่ายาสมุนไพร กับค่ายาวิตามิน" อันนี้ขอแก้ไขหน่อยครับ สกส. ไม่เกี่ยวครับ เป็นเรื่องของ กบก. ครับ ซึ่งก็คงอย่างที่พี่บอกครับ "ก็ได้คำแนะนำมาจาก สวรส." อันนี้ผมก็เพิ่งรู้มาไม่นาน และวันนี้บังเอิญไปประชุมต่อเนื่องมาจากเรื่องนี้่ด้วย ได้ฟัง สวสร. บอกว่าเป็นจำเลยในเรื่องนี้ไปโดยปริยาย

ต่อมา "พอสกส.ถังแตก เขาจะเปลี่ยนมาเป็นระบบเหมาจ่ายรายโรค" สกส. ถังไม่แตกครับ เพราะไม่เกี่ยวกับการจ่ายยาเงิน แต่ที่ถังแตกคือประเทศชาติครับ (กระทรวงการคลัง ...กรมบัญชีกลาง ผู้คุมเงินสวสัดิการข้าราชการ) อันนี้ใกล้เคียงครับ มีข่าวแว่ว ๆ มาว่าอาจกเกิดหลายมาตรการเพื่อความคุมค่าใช้จ่ายของ CSBMS ครับ เช่น capitation, drug cost sharing, negative list, reference price เอาเป็นว่าแต่ละตัวคืออะไร จะเกิดขึ้นเมื่อไร เดี๋ยวผมจะเอาโครงร่างวิจัยชิ้นหนึ่งมาให้ดูครับ พอดีได้รับเชิญให้ไปช่วยงานนี้ด้วย (จริง ๆ แล้วเขาอยากให้ไปทำเต็มเวลาเลย...สกส.ก็มาจีบ ให้ไปช่วยที่ สกส.อีก ...โอ๊ย รักพี่เสียดายน้อง ไม่รู้จะไปอยู่ตรงไหนดี เอาเป็นว่าอยู่ที่เดิมไปก่อน 5555555555)

สถานการณ์ตอนนี้เริ่มบานปลาย บานตรงปลายจริง ๆ ครับ งบฯผู้ป่วยนอกตอนนี้บานไปเกือบ 60,000 ล้านบาทแล้วครับ สำหรับปี 52 เนี่ย และแนวโน้มจะมากขึ้นเรื่อย ๆ ได้ยินมาว่าปีงบ 53 จะจำกัดไว้ที่ 70,000 ล้านบาทครับ (อันนี้อาจจะได้ capitation ครับ หากจำนวนผู้ป่วยสิทธิ 4.5 ล้านคน แล้วเหลือคนละหมื่นกว่าบาท/ปี 55555555...แต่ยังครับ...ยังไม่เกิด เพราะต้องรอศึกษาผลกระทบอีกหลายอย่าง)

ทำไมต้องห่วงเรื่องงบประมาณล่ะ??? คำตอบคือ คลังไม่สามารถหาเงินมาจ่ายได้มากมายขนาดนี้ตลอดครับ การปฏิรูประบบสวัสดิการรักษาพยาบาลข้าราชการจะต้องเกิดขึ้นแน่ ๆ แต่เมื่อไร อย่างไร ต้องรอดูครับ

เฮ้อ...แค่นี้ก่อนละกัน เดี๋ยวมีโอกาสแล้วจะเล่าให้ฟังอีกเยอะครับ ที่ผมได้มีโอกาสเข้าไปเกี่ยวข้องตั้งแต่เดือน ก.ค 52 ที่ผ่านมา คิดแล้วเหนื่อย........

ตัวย่อเหล่านี้ดูให้ดี ๆ นะครับ 5555555
สกส.
สวรส.
กบก.
สวปก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 00:55:58 AM โดย udomchok »

Re: การส่งข้อมูลผู้ป่วยนอกจ่ายตรง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 01:07:59 AM »
0
ลองดูแผนงานอันนี้นะครับ
ตรงความเป็นมาคงบอกได้ว่าทำไมต้องมีการดำเนินการสิ่งเหล่านี้ครับ
แต่ยังมีอีกครับที่ไม่อยู่ในเอกสารนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 12:21:14 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ roxas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 22:53:30 PM »
0

สถานการณ์ตอนนี้เริ่มบานปลาย บานตรงปลายจริง ๆ ครับ งบฯผู้ป่วยนอกตอนนี้บานไปเกือบ 60,000 ล้านบาทแล้วครับ สำหรับปี 52 เนี่ย และแนวโน้มจะมากขึ้นเรื่อย ๆ ได้ยินมาว่าปีงบ 53 จะจำกัดไว้ที่ 70,000 ล้านบาทครับ (อันนี้อาจจะได้ capitation ครับ หากจำนวนผู้ป่วยสิทธิ 4.5 ล้านคน แล้วเหลือคนละหมื่นกว่าบาท/ปี 55555555...แต่ยังครับ...ยังไม่เกิด เพราะต้องรอศึกษาผลกระทบอีกหลายอย่าง)

คือความคิดส่วนตัวผมว่านะ การจำกัดงบประมาณเป็นสิ่งจำเป็นจริง แต่ระบบการเหมาจ่ายตามโรคของผู้ป่วยในดูเป็นโมเดลที่ดีครับ อาจนำมาใช้กับผู้ป่วยนอกได้ แต่การมาจำกัด ห้ามสั่งโน่นห้ามสั่งนี่ ห้ามใช้ตัวนั้นตัวนี้ ไม่เป็นการเหมาะสมนัก

ส่วนค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น ผมเข้าใจว่าผู้วิจัยน่าจะมีนักเศรษฐศาสตร์เข้ามาร่วมอยู่แล้ว น่าจะชี้แจงได้ดีกว่าบอกว่ามันมากขึ้นๆๆ และน่าจะมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะพูดงี้ เราเองก็คิดได้ว่า ราคาต้นทุนค่ารักษาพยาบาล (ไม่รวมค่ายา เพราะค่ายาเองตัวเดิมมักจะถูกลง ตัวใหม่-สำหรับโรคใหม่ก็แพงขึ้น) ก็เพิ่มพูนอยู่แล้ว ยิ่งยุคนี้การตรวจรักษาต้องทำให้ครอบคลุม รอบคอบมากขึ้น อีกทั้งค่าเฉลี่ยอายุคนไทย โดยเฉพาะกลุ่มข้าราชการและญาติๆ ก็เพิ่มขึ้น การรักษาพยาบาลก็ต้องเพิ่มขึ้น (ยืดเยื้อกนมากขึ้น) จะมามองตัวเลขเงินว่าเพิ่มขึ้นอย่างเดียวคงไม่ได้

ที่จริง ถ้ามันลำบากมากนัก ล้มระบบสวัสดิการรักษาพยาบาลข้าราชการมันทิ้งทั้งยวง แล้วให้ไปใช้ประกันสังคมก็น่าจะดีครับ ลดงานส่งรายงานหลายระบบ แถมดีไม่ไดียุบข้าราชการทิ้งไปได้อีกหลายหน่วยงานด้วย ได้หลายต่อดี ประหยัดชาติไปเยอะ  ??? ??? ???
โรงพยาบาลสันติสุข
อำเภอสันติสุข จังหวัดน่าน

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 23:08:58 PM »
0
อีกระบบที่เสนอนะครับ คือ ถ้ามันลำบากมากนักก็อย่าไปทำเรื่องเบิกตรงเลยครับ ระบบเดิมที่ให้จ่ายเอง หรือใช้หนังสือรับรองสิทธิ์ก็ควบคุมได้ระดับนึงแล้ว

ไม่งั้นก็จำกัดของข้าราชการแต่ละคนไปเลยครับ แบบทหารผ่านศึก กำหนดไปเลยว่าแต่ละคนเบิกได้ปีละเท่าไหร่ เกินกว่านี้ก็จ่ายเอง หรือไปขออนุมัติต่างหาก

สุดท้าย ยุบซะ ไปใช้บัตรทองดีกว่า อะไรก็ได้

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 23:10:23 PM »
0
ทำใจดีสู้เสือไว้ ครับ ชนกลุ่มใดเป็นผู้บัญญัติกฏหมายก็เพื่อชนกลุ่มนั้นเสมอ

ฉะนั้นแล้วไชร้  กรมบัญชี สำนักงบประมาณ ก็ยังเป็นข้าราชการ และ
ยังมีพ่อมีแม่มีลูกมีสามีมีภรรยา พวกเขาเหล่านี้ก็ยังใช้สิทธิรักษาพยาบาลข้าราชการเบิกได้ ไปตลอดชีวิต
เขาผู้เขียนกฎเกณฑ์ ก็เป็นข้าราชการ คงไม่เขียนบทบัญญัติที่ฆ่าตัวเอง ฆ่าสามีภรรยาลูกเมียพ่อแม่ เป็นแน่แท้

หากจะเป็นเช่นนั้น มันผู้นั้นคงสิ้นคิดอย่างแน่นอน
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 00:28:58 AM »
0
 :D :D :D

อ.อู๋มาแบบเตรียมออกศึกยิ่งกว่าผมอีกนะคับ

เหมือนรู้ว่ามีศึกประชิดกรุงศรีแล้วณ บัดเดี๋ยวนี้

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:37:08 PM »
0
24-25 ก.ค. 55 ที่ผ่านมา กรมบัญชีกลางได้จัดประชุมชี้แจงให้กับ ร.พ. อีก 134 แห่งที่(ต้อง)เข้าร่วมโครงการ
ตอนนี้รวม รพศ./รพท. และ รพช. ขนาดใหญ่เข้าไปด้วย และ ร.พ.นอกสังกัด สธ. อีกจำนวนหนึ่ง เบ็ดเสร็จ 168 แห่ง (34+134)
มีการพูดถึงการส่งข้อมูลตามโครงสร้างที่เคยแจ้งไว้ (หรือดูจากเอกสารที่แนบ : ข้อกำหนดและรูปแบบของข้อมูลยาที่ส่งเบิก_version3.7.pdf)
โดยจะเพิ่มการระบุเหตุผลการสั่งใช้ยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติ (NPC : Non-essential drug Prescription Criteria) เข้าไปด้วย (ตามเอกสาร http://www.cgd.go.th/wps/wcm/connect/4923d4804b17e23990f4f3a1c59c4350/%E0%B8%A7+166.pdf?MOD=AJPERES)
โดยใช้เหตุผล 6 ข้อ คือ
1. เกิดอาการข้างเคียงในการใช้ยาในบัญชียาหลักแห่งชาติ (ADR) หรือแพ้ยา
2. ผู้ป่วยใช้ยาในบัญชียาหลักแห่งชาติแล้ว ผลการรักษาไม่บรรลุเป้าหมาย
3. ไม่มียาในบัญชียาหลักแห่งชาติให้ใช้ แต่ผู้ป่วยมีข้อบ่งชี้การใช้ยานี้ตามที่ อย. กำหนด
4. มี Contraindication หรือ drug interaction กับยาในบัญชียาหลักแห่งชาติ
5. ยาในบัญชียาหลักแห่งชาติราคาแพงกว่า
6. ผู้ป่วยแสดงความจำนง (เบิกไม่ได้)

ซึ่ง HOSxP เก็บเป็นเหตุผลการสั่งใช้ยานอกบัญชีไว้กับยาแต่ละตัว (drugitems_ned_reason) และเมื่อมีการตั้งค่าให้แสดง pop up เพื่อให้แพทย์เลือกเหตุผลที่ต้องการ (http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=15658.0) เหตุผลที่ถูกเลือกจะเก็บอยู่ใน ovst_presc_ned เป็น Text
แต่ในระบบใหม่ที่ต้องการให้ส่ง NPC ไป จะเป็นรหัส ได้แก่ IA, IB, IC, ID, IE และ IF แทนเหตุผลในแต่ละข้อ ตามลำดับ

ในระยะแรก (เริ่ม 1 ส.ค. 55) ให้ระบุไว้ในใบสั่งยา (หรือ OPD Card) คู่กับรายการยา(จะดีที่สุด)
หลังจากนั้น (1 พ.ย. 55) จะต้องส่ง NPC เข้าไปกับข้อมูลการเบิกจ่าย (ตามโครงสร้างใหม่) => 168 ร.พ. ต้องทำ
...
...
...

ออฟไลน์ friend5

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 19:55:16 PM »
0
แล้วใน HOSxP สามารถส่งได้แบบที่สกส  ต้องการ แบบใหม่นี้ แล้วใช่ไหมค่ะ  (อยู่ในกลุ่มเป้าหมายด้วยค่ะ)
ลายเซ็น:
Server: HP ProLiant ML350 G5 Dual-Core Xeon 2.0G. RAM 16 G. SCSI 73 G.x3 Raid5 
OS: CentOS 5.1_x64 Linux Server  MySQL 5.0.77_x64  HOSXP : 3.54.8.16
E-mail:jew_lew5@yahool.com
Nakhonnayok Hospital Tel.037-311151 # 118 (

ออฟไลน์ Rxlive2010

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:43:19 PM »
0
วันที่ประชุมได้เจอพี่โก้แล้วครับ..(ลืมขอถ่ายรูป อิอิ) ข้อมูลที่ได้มา คือ
1. file ที่ทาง สกส/สวปก ขอเพิ่มใน HOSxP มี fild ที่จะส่งเตรียมไว้แล้ว
2. ใน version ใหม่สามารถดึงออกมาได้เลย แต่ต้องเปิด setting บางอย่าง
ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกไหมนะครับ ขอพี่โก้เพิ่มเติมให้อีกทีนะครับ.. :D
ทีนี้ คำถามที่เกิด คือว่า
1.โรงพยาบาลที่ถูกเพิ่มเข้าไปใหม่ยังไม่ได้รูปแบบ drug catarog ที่จะให้ส่งไป สกส น่ะครับ (ตอนแรกเข้าใจว่าจะเอาตามเอกสาร version3.7 หน้า 10 มาเป็นแบบ..แต่ไม่แน่ใจน่ะครับ อยากขอคำยืนยันครับ เพราะถ้าใช้ตารางนี้ ถ้าตารางเดิมของโรงพยาบาลมันไม่ตรงกัน..หลายข้อ ต้องแก้ตามในเอกสารไหมครับ หรือส่ง drugitems ที่มีการใช้ทั้งตารางไปเลยได้ไหมครับ)
2. ตามรูปที่แนบมานี้น่ะครับ เราต้องเติมข้อมูลในยาแต่ละตัวไหมครับ เราตอนนี้ของผมยังว่างเปล่าอยู่เลย
3. สุดท้าย ทาง สกส/สวปก จะมีหนังสือชี้แจงวิธีการปฏิบัติที่เป็นทางการส่งให้ทางโรงพยาบาลอีกไหมครับ เพราะตอนนี้มีแต่เอกสารประกอบการประชุม แต่ไม่มีหนังสือคำสั่งหรือวิธีการที่จัดเจนออกมาให้โรงพยาบาลเลยครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
ปล.สำหรับ รพ.ผู้ร่วมชะตากรรม ก็ขอให้พลังจงอยู่กับท่านครับ..สู้ๆครับ (ถ้าการส่งข้อมูลมีแนวทางชัดเจน งานหนักจะอยู่ที่ขั้นตอนการคุยกับศิลปินใหญ่ในโรงพยาบาลครับ..(เอาคำจากที่ประชุมมาใช้น่ะครับ อิอิ)
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:17:15 AM »
0
ใจเย็น ๆ ครับ เมื่อวานที่ประชุมกับ BMS ผมคุยกับอ.ชัยพรแล้วครับ ทำมห้ทราบว่าเข้าใจผิดเล็กน้อย คิดว่า อ.ชัยพร ทำเสร็จไปแล้ว แต่จริง ๆ ยังไม่เรียบร้อยครับ เดี๋ยวต้นเดือนผมนัดกับทาง สกส. และ อ.ชัยพร ไปคุยกันเรื่องการปรับโปรแกรมให้รองรับการส่งข้อมูลรูปแบบใหม่ครับ

แต่ข้อมูลตามที่ Rxlive2010 ลงไว้ก็ต้องไปใส่ให้ครบด้วยนะครับ

ส่วน Drug Catalog จริง ๆ แล้วก็คล้าย ๆ กับบัญชีรายการยาของโรงพยาบาลนั่นแหละครับ แต่มีข้อมูลบางอย่างที่เพิ่มเข้ามา เดี๋ยวทาง สกส. คงแจ้งอีกครั้งครับ

ต้นเดือน ส.ค. 55 พา อ.ชัพรไปคุยกับ สกส. ได้ความอย่างไร แล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

แต่ตอนนี้ อ.ชัยพร ปรับโปรแกรมให้สามารถใส่ NPC รายตัวยาแล้ว และรายการไหนไม่ระบุ NPC ก็ไม่สามารถสั่งใช้ได้ทั้งหมด (มี NED 3 รายการ แต่ใส่ NPC ไม่ครบ 3 รายการก็ไม่สามารถผ่านไปได้นะครับ)
แต่ยังไม่ได้ปรับให้เลือก NPC จาก 6 รายการหลักที่เดียวกัน แปลว่าต้องเอา NPC ทั้ง 6 ข้อไปใส่ให้กับยา NED ทุกรายการครับ ...อันนี้งานหนักเลยครับ ถ้าไม่สามารถเขียน script ได้ ก็ต้องไปใส่เพิ่มทีละรายการครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 22:23:40 PM »
0
อ.ชัยพร ปรับแก้ตามนี้แล้วครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=26737.msg224701#msg224701

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 21:36:21 PM »
0
แต่ยังไม่ได้ปรับให้เลือก NPC จาก 6 รายการหลักที่เดียวกัน แปลว่าต้องเอา NPC ทั้ง 6 ข้อไปใส่ให้กับยา NED ทุกรายการครับ ...อันนี้งานหนักเลยครับ ถ้าไม่สามารถเขียน script ได้ ก็ต้องไปใส่เพิ่มทีละรายการครับ

เขียน script ไม่เป็น เลยนั่งทำกับมือ ... อิอิ ยานอกมี 200 กว่า ๆ ... สบายใจจริง ๆ  :D :D
ทดสอบแล้วก็ทำงานได้จริง

แต่ติดอยู่ตรงที่ (ผมทำไม่ได้เองแหล่ะ) ระหว่างยาที่มีเหตุผล 1 ข้อ กับ 2 ข้อ บรรทัดมันไม่ dynamic ครับ
รบกวนชี้ทางให้หน่อยครับ (ลองเขียน subreport แล้วไม่กระจ่างจริง ๆ)  :'( :'( :'(
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 00:20:54 AM »
0
แต่ติดอยู่ตรงที่ (ผมทำไม่ได้เองแหล่ะ) ระหว่างยาที่มีเหตุผล 1 ข้อ กับ 2 ข้อ บรรทัดมันไม่ dynamic ครับ
รบกวนชี้ทางให้หน่อยครับ (ลองเขียน subreport แล้วไม่กระจ่างจริง ๆ)  :'( :'( :'(
ผมใช้ memo ช่วยในการนำข้อมูลมาแสดงครับ ลองดูตัวอย่างครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:19:26 AM »
0
ขอถามเพิ่มเติมครับผม  ;D
1. ตอนนี้ อ. ได้เข้าไปคุยกับ สกส เรื่องการส่งออกข้อมูลหรือยังนะครับพี่ แล้วผลเป็นอย่างไรครับ
2. ตอนนี้ยังไม่มีหนังสือแนวทางออกมาจาก สกส เลยเรื่องวิธีการส่งหรือแนวทางปฏิบัติที่ให้รพ.ต้องทำน่ะครับ จะมีหนังสือหรือแนวทางออกมาอีกครั้งใช่ไหมครับ หรือ ให้ถือปฏิบัติไปเลย..ตามที่เข้าใจ (ปกติจะมีหนังสือชี้แจงมาน่ะครับ เห็นของการเงินกับเวชระเบียนผู้ส่งออกข้อมูล แต่ระอบนี้ยังไม่เห็นเลยครับ)
3. ถ้าใครมีตัวอย่าง หรือ แนวทางการส่ง drug catarog ขอดูหน่อยนะครับ ตอนนี้เตรียมการไปบางส่วนแล้วแต่ไม่ทราบ format น่ะครับ
4. สุดท้าย ครับ มีคำถามว่า ถ้าแพทย์ลงเหตุผลในใบสั่งยาแล้ว ห้องยาหรือผู้ key ข้อมูลเป็นผู้ลงเหตุผลของการใช้ยานั้นใน HOSxP ได้ไหมครับ..โดยไม่ต้องใช้หน้าจอสั่งยาของห้องตรวจแพทย์ครับ..เค้าถามเผื่อเป็นทางเลือกน่ะครับ  :) 
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:43:51 AM »
0
หน้าจอ บันทึกการจ่ายยาโหมด2
คลิกขวาที่รายการยาครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ nongyaihos

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:54:20 AM »
0
Thank a lot
นายนภา พรหมงาม(เล็ก) โรงพยาบาลหนองใหญ่ จ.ชลบุรี
Mail : Nongyaihospital@hotmail.com,ardhan_007@hotmail.com Tel.219310 ต่อ 104
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (9สอ.)
Server : IBM System x3650 M3 2.4Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.6 64bit,Mysql 5.1.42
Slave  : IBM System x3650 M3 2.4Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.6 64bit,Mysql 5.1.42
ขึ้นระบบเมื่อ 4 มิย. 2554
ขอบคุณ อ.ชัยพร (BMS)
โรงพยาบาลบ่อโร่
โรงพยาบาลแหลมงอบ

Re: การส่งข้อมูลผู้ป่วยนอกจ่ายตรง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 02:52:33 AM »
0
มาแจ้งความคืบหน้าต่อครับ
สำหรับร.พ.ที่ได้รับเกียรติเข้าร่วมโครงการในระยะที่สอง สกส. ได้แจ้งให้ส่งฐานข้อมูยาของ ร.พ. โดยใช้ชื่อว่า drugCatalog ตามรูปแบบที่แนมมานี้นะครับ
เดี๋ยวมีเวลาจะเขียน SQL ดึงข้อมูลจาก HOSxP ให้ครับ
หรือใครว่าง ๆ ลองทำมาแจกจ่ายบ้างก็ได้นะครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 03:01:44 AM »
0
ขอถามเพิ่มเติมครับผม  ;D
1. ตอนนี้ อ. ได้เข้าไปคุยกับ สกส เรื่องการส่งออกข้อมูลหรือยังนะครับพี่ แล้วผลเป็นอย่างไรครับ
2. ตอนนี้ยังไม่มีหนังสือแนวทางออกมาจาก สกส เลยเรื่องวิธีการส่งหรือแนวทางปฏิบัติที่ให้รพ.ต้องทำน่ะครับ จะมีหนังสือหรือแนวทางออกมาอีกครั้งใช่ไหมครับ หรือ ให้ถือปฏิบัติไปเลย..ตามที่เข้าใจ (ปกติจะมีหนังสือชี้แจงมาน่ะครับ เห็นของการเงินกับเวชระเบียนผู้ส่งออกข้อมูล แต่ระอบนี้ยังไม่เห็นเลยครับ)
3. ถ้าใครมีตัวอย่าง หรือ แนวทางการส่ง drug catarog ขอดูหน่อยนะครับ ตอนนี้เตรียมการไปบางส่วนแล้วแต่ไม่ทราบ format น่ะครับ
4. สุดท้าย ครับ มีคำถามว่า ถ้าแพทย์ลงเหตุผลในใบสั่งยาแล้ว ห้องยาหรือผู้ key ข้อมูลเป็นผู้ลงเหตุผลของการใช้ยานั้นใน HOSxP ได้ไหมครับ..โดยไม่ต้องใช้หน้าจอสั่งยาของห้องตรวจแพทย์ครับ..เค้าถามเผื่อเป็นทางเลือกน่ะครับ  :) 
1. สกส. ยังไม่ได้เรียก vendor เจ้าไหนเข้าไปคุยเลยครับ
2. - 3. ช่วงแรกนี้ส่งเฉพาะ DrugCat ไปก่อนครับ (ตามคำตอบข้างบน) ส่วนหนังสือจาก กบก. ที่จะแจ้งแนวทางปฏิบัติในการเก็บ/จัดส่งข้อมูล คงตามมาทีหลัง
4. ตั้งค่าให้โปรแกรมแสดง pop up ให้แพทย์เลือก NPC จากรายการที่เราใส่ไว้ หากแพทย์ไม่ได้ key เอง (ห้องยา key แทน) ก็ไปกำหนดให้แพทย์ลง NPC ในเอกสาร แล้ว จนท. ที่ key ใบสั่งยาก็มาใส่ NPC ในหน้าจอ key ยาเองได้ครับ (อ.ชัยพรปรับโปรแกรมเมื่อ 27/7/55 แล้วครับ) กำหนดใน system setting ให้ pop up ให้ใส่ NPC ที่ห้องยาได้เหมือนกับที่หน้าห้องตรวจแพทย์ครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:48:21 AM »
0

4. ตั้งค่าให้โปรแกรมแสดง pop up ให้แพทย์เลือก NPC จากรายการที่เราใส่ไว้ หากแพทย์ไม่ได้ key เอง (ห้องยา key แทน) ก็ไปกำหนดให้แพทย์ลง NPC ในเอกสาร แล้ว จนท. ที่ key ใบสั่งยาก็มาใส่ NPC ในหน้าจอ key ยาเองได้ครับ (อ.ชัยพรปรับโปรแกรมเมื่อ 27/7/55 แล้วครับ) กำหนดใน system setting ให้ pop up ให้ใส่ NPC ที่ห้องยาได้เหมือนกับที่หน้าห้องตรวจแพทย์ครับ

สำหรับเรื่องนี้ ... รพ. เตรียมเตรียมถือวิกฤติเป็นโอกาสเลยนะครับเนี่ยะ ที่จะเป็นการบังคับทางอ้อมให้แพทย์ใช้คอมฯ ให้ครบ 100% เลย ตอนนี้อ้างไว้อย่างเดียวก่อนครับ โปรแกรมที่ รพ. ใช้อยู่ในเวอร์ชันนี้ (3.55.7.14) ยังไม่รองรับให้ห้องยาคีย์เหตุผลแทนแพทย์ได้ โดยได้แรงสนับสนุนจากรองแพทย์ฯ กะว่าจะทำแบบนี้เลยนะครับ ถ้า อ.โก้ ไม่บอกก่อนว่า ห้องยาก็คีย์แทนแพทย์ได้ .. อิอิ แต่ก็นั่นแหล่ะครับ ถ้า รพ. ยังไม่ upgrade ก็ยังใช้ในส่วนของห้องยาไม่ได้ อย่างน้อยก็อ้างเหตุผลอื่นไปก่อนละกัน ... ว่ายังไม่สามารถ upgrade เป็นเวอร์ชันใหม่ได้ในตอนนี้ (ขออนุญาต อ.ชัยพร นะครับ ขออ้างนิดหนึ่งนะครับ)  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 20:12:18 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:31:47 AM »
0
ถ้า อ.โก้ ไม่บอกก่อนว่า ห้องยาก็คีย์ได้แทนแพทย์ได้ .. อิอิ แต่ก็นั่นแหล่ะครับ ถ้า รพ. ยังไม่ upgrade ก็ยังใช้ในส่วนของห้องยาไม่ได้ อย่างน้อยก็อ้างเหตุผลอื่นไปก่อนละกัน ... ว่ายังไม่สามารถ upgrade เป็นเวอร์ชันใหม่ได้ในตอนนี้ (ขออนุญาต อ.ชัยพร นะครับ ขออ้างนิดหนึ่งนะครับ)  ;D ;D
งั้นเดี๋ยวผมโทร.ไปบอกให้ก็ได้ครับ ว่าสามารถให้ห้องยา key แทน ได้  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:56:53 AM »
0

งั้นเดี๋ยวผมโทร.ไปบอกให้ก็ได้ครับ ว่าสามารถให้ห้องยา key แทน ได้  ;D ;D ;D ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

พี่โก้..แจกของ.. ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:11:30 AM »
0

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

พี่โก้..แจกของ.. ;D ;D

ขอบคุณในความหวังดีครับ แต่อย่าเลยครับ ...  :D :D
แต่ผมขอแบบนี้ได้ป่าวครับ ผมอยากจะเชิญทั้งสองท่านไปเที่ยวที่ รพ. สักวันสองวันดีมั๊ยครับ ... อิอิ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:59:53 AM »
0
ขอบคุณในความหวังดีครับ แต่อย่าเลยครับ ...  :D :D
แต่ผมขอแบบนี้ได้ป่าวครับ ผมอยากจะเชิญทั้งสองท่านไปเที่ยวที่ รพ. สักวันสองวันดีมั๊ยครับ ... อิอิ
เชิญไปเที่ยวน่ะไปได้ครับ แต่อย่าให้ไปทำงาจะ....มะอาว :-):-):-):-)

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:22:19 AM »
0
เอกสารประกอบการประชุมของ อ.สุชาติ ที่ สวปก. ยังไม่ได้เอาขึ้นให้ (ณ 14/8/55)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:28:50 AM »
0
เชิญไปเที่ยวน่ะไปได้ครับ แต่อย่าให้ไปทำงาจะ....มะอาว :-):-):-):-)

;D ;D  ปายด้วยครับ..ขอเป็นตัวแถม  ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:31:02 AM »
0

;D ;D  ปายด้วยครับ..ขอเป็นตัวแถม  ;D ;D
ผมไปเที่ยวให้ อ.เกื้อ ไปทำงาน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:38:24 AM »
0

ผมไปเที่ยวให้ อ.เกื้อ ไปทำงาน

ผมก็ว่าแล้ว ...  ;D ;D

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:40:13 AM »
0

... แวะรับผมไปเที่ยวด้วยครับ พี่โก้ ...  ;D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:44:10 AM »
0
เห็น อ. โก้ แนะนำว่า ให้ print out เฉพาะสิทธิเบิกได้จ่ายตังค์ กับเบิกได้จ่ายตรง เท่านั้น แต่ถ้าพิจารณาจากความต้องการของข้างบนโน้น ถ้าเขาจะดูปริมาณการสั่งใช้ยานอกฯ และเหตุผลของการใช้ยานอก ที่เขาเหล่านั้นต้องการให้ส่งไฟล์ไปให้ด้วย ตามเฟสสอง (พ.ย. 55) เราควรจะบันทึกทุกสิทธิใช่หรือไม่ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:51:24 AM »
0
เห็น อ. โก้ แนะนำว่า ให้ print out เฉพาะสิทธิเบิกได้จ่ายตังค์ กับเบิกได้จ่ายตรง เท่านั้น แต่ถ้าพิจารณาจากความต้องการของข้างบนโน้น ถ้าเขาจะดูปริมาณการสั่งใช้ยานอกฯ และเหตุผลของการใช้ยานอก ที่เขาเหล่านั้นต้องการให้ส่งไฟล์ไปให้ด้วย ตามเฟสสอง (พ.ย. 55) เราควรจะบันทึกทุกสิทธิใช่หรือไม่ครับ  ;D ;D
ถ้าดูความครอบคลุมให้บันทึกในโปรแกรมไม่ต้องพิมพ์ก็ได้ครับ(ในกลุ่มสิทธิที่ไม่ใช่พวกข้าราชการ) เพราะกองทุนอื่นๆไม่ได้ใช้ประกอบหลักฐานการเบิก และกองทุน UC เน้นผ่าน 21 แฟ้มกว่า สปสช จะหันมามองเรื่องนี้คงอีกนานครับแค่รหัสยา 24 หลักยัง uptodate ไม่ได้เลย
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:06:33 PM »
0
ถ้าดูความครอบคลุมให้บันทึกในโปรแกรมไม่ต้องพิมพ์ก็ได้ครับ(ในกลุ่มสิทธิที่ไม่ใช่พวกข้าราชการ) เพราะกองทุนอื่นๆไม่ได้ใช้ประกอบหลักฐานการเบิก และกองทุน UC เน้นผ่าน 21 แฟ้มกว่า สปสช จะหันมามองเรื่องนี้คงอีกนานครับแค่รหัสยา 24 หลักยัง uptodate ไม่ได้เลย

อืมม ... อยู่ที่กองทุนนี่เอง  :D

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 01:49:33 AM »
0
การส่งข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์ให้ สกส. อันนี้เฉพาะกรณีที่เบิกกับกรมบัญชีกลาง (ผ่าน สกส. เท่านั้น นะครับ)
ดังนั้นกองทุนอื่น ๆ ไม่เกี่ยว
ส่วนเบิกได้จ่ายตังค์เอง ก็ต้อง print ใบปรับรองตามปกติ ส่วนนี้ข้อมูลการใช้ยายังไม่มีช่องทางไหลไป กบก. ครับ อีกหน่อยอาขขะมี (งานเข้าแน่ 5555+++)

ส่วนเบิกต้นสังกัดอื่น ๆ รัฐวิสาหกิจ อปท. ฯลฯ ที่อิงระเบียบ กบก. ก็คงต้องพิมพ์ใบรับรองไปเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:31:59 AM »
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ  :D (ติดตามไปความหา mail ของโรงพยาบาลมาจนได้)
"ถ้าพีๆท่านใดอยากมาเที่ยวแม่สอดก็เชิญได้นะครับ..ชายแดน ASEAN ยินดีต้อนรับครับ"
มีคำถามต่อเนื่องอีกหน่อยครับ
1.จากแนวทาง drugcatarog ตรง packsize น่ะครับ ต้องระบุอย่างไรครับ เช่น ยาคุม 1 แผง 1 แผงมี 28 เม็ด ต้องระบุเป็น 28/แผง หรือ 1/แผงครับ (ถ้าดึง 1/แผงน่าจะง่ายกว่า แต่ถ้า 28/แผง ไม่รูจะดึง fild ไหนครับ)
2. DFCcode ต้องระบุอย่างไรครับ รหัส Dose Form Strength แอบงงครับว่ามันคืออะไร (เค้าบอกว่า "ระบุถ้ามี รูปแบบเป็นตามที่สถานพยาบาลมีการกำหนด" )เลยสงสัยว่าใน HOSxP มีหรือเปล่าครับ (เค้ามี dosage form ,
Strength, Content แล้ว ในความคิดก็น่าจะพอน่ะครับ)  ;)
สำหรับผู้ร่วมชะตากรรม(ดี)ทั้งหลายดำเนินการไปถึงไหนกันแล้วบ้างครับ ..ในที่ประชุมเห็นเค้าบอกว่าจะมี pocket money ให้หน่วยที่ส่งไปก่อนด้วย..คาดว่าเป็นยาหอมในที่ประชุม..ไม่รู้มีใครได้บ้างหรือมีทางจะได้ไหมครับ..จะได้ขอตามขบวนไปด้วยครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:43:32 PM »
0
เมื่อวาน (21/7/55) ได้รับ mail แจ้งมาใหม่มีการปรับปรุงโครงสร้างของ drugcat อีกนะครับ

เพิ่มข้อ 11(ISED) 15(updateflag), 16(Datechange) และ 17(DateEffective)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 13:48:47 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ Noppadol

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:48:11 PM »
0
เมื่อวาน (21/7/55) ได้รับ mail แจ้งมาใหม่มีการปรับปรุงโครงสร้างของ drugcat อีกนะครับ

ถึงยังไม่ได้ทำ แต่ก็ขอรับไว้ศึกษาครับ ขอบคุณครับ...........
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:50:07 PM »
0
รบกวน อ.ชัยพร อีกนิดครับ
ตามที่ กบก. ได้กำหนดให้ ร.พ.ต้องใส่ NED prescription criteria (NPC) ในรายการยา NED ทุกรายการ (ที่ได้รบกวนปรับการบันทึกในหน้าห้องตรวจและหน้าห้องยาแล้ว)
ตอนนี้ ร.พ. ขนาดใหญ่มีรายการยา NED มาก บางแห่งมากกว่า 200 รายการ การนำเหตุผล NPC ไปใส่ในรายการยา NED ทุกตัวเป็นเรื่องยากเหมือนกันครับ เพราะกว่าจะทำเสร็จต้องใช้เวลานานมากครับ
จึงอยากรบกวน อ.ชัยพรให้ปรับ dropdown ในหน้าที่ให้แพทย์/ห้องยา ลง NPC จากตาราง(ที่สร้างขึ้นใหม่) แทนจากการดึงใน drugitems_ned_reason เพื่อลดภาระในการบันทึก NPC ให้กับยา NED แต่ละรายการครับ

อีกเรื่องคือในหน้าที่พยาบาล order ยาน่ะครับ น่าจะให้มี pop up เช่นเดียวกับหน้าห้องตรวจ/ห้องยาครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 19:35:03 PM »
0
รบกวน อ.ชัยพร อีกนิดครับ
ตามที่ กบก. ได้กำหนดให้ ร.พ.ต้องใส่ NED prescription criteria (NPC) ในรายการยา NED ทุกรายการ (ที่ได้รบกวนปรับการบันทึกในหน้าห้องตรวจและหน้าห้องยาแล้ว)
ตอนนี้ ร.พ. ขนาดใหญ่มีรายการยา NED มาก บางแห่งมากกว่า 200 รายการ การนำเหตุผล NPC ไปใส่ในรายการยา NED ทุกตัวเป็นเรื่องยากเหมือนกันครับ เพราะกว่าจะทำเสร็จต้องใช้เวลานานมากครับ
จึงอยากรบกวน อ.ชัยพรให้ปรับ dropdown ในหน้าที่ให้แพทย์/ห้องยา ลง NPC จากตาราง(ที่สร้างขึ้นใหม่) แทนจากการดึงใน drugitems_ned_reason เพื่อลดภาระในการบันทึก NPC ให้กับยา NED แต่ละรายการครับ

อีกเรื่องคือในหน้าที่พยาบาล order ยาน่ะครับ น่าจะให้มี pop up เช่นเดียวกับหน้าห้องตรวจ/ห้องยาครับ

ขอบคุณครับ
เห็นด้วยครับ  เพราะเหตุผลการสั่่งใช้ตอนนี้ ถูก Fix มาแล้ว  คงไม่มีการเพิ่่มหรือเปลี่ยนแปลงมากครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"