ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดตั้งโปรแกรม hosxp บน ubuntu desktop ได้ไหมครับ  (อ่าน 4266 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ไม่อยากติดตั้งที่ window xp นะครับเพราะไม่อยากมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์นะครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: จะติดตั้งโปรแกรม hosxp บน ubuntu desktop ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 11:22:46 AM »
0
ต้องรบกวนให้อาจารย์ MN compile สำหรับ linux ใน version ใหม่ ๆ ด้วย และให้พวกเราทดสอบ เพราะตอนนี้เห็น version 0.2 ไม่รู้ว่าจะเหมือน 3.52.7.20 หรือ 3.52.7.22 ตอนนี้หรือเปล่า ไม่เคยลองเหมือนกัน
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
  • Respect: 0
Re: จะติดตั้งโปรแกรม hosxp บน ubuntu desktop ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 13:45:16 PM »
0
ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

1.ผมก็เคยคิดนะครับ...ว่าจะติดตั้ง บน Ubuntu
คิดว่าอาจาร์ย...คงทำได้แน่นอน

2. ในเรื่องของลิขสิทธิ์  อันนี้เราก็รู้ๆๆ กันอยู่ว่าแต่ละองค์กร  ว่าเป็นอย่างไร
     ถ้าเจ้า่ของลิขสิทธิ์ ( แต่เราไม่ได้แสวงหาผลกำไร หรือประโยชน์ นะครับ  มุมมองในด้านของจริยธรรม )

3. สำหรับคนที่เก่งคอม IT ไม่มีปัญหาในการใช้ครับ( เรารู้ เราก็ว่าใช้ได้ )
---------------------------------------------------------------
แต่ในมุมมองของผู้ใช้สิครับ....เขาจะเห็นด้วยกับเราใหม ( แน่ใจแล้วใช่ใหมครับ ว่าคนที่จะใช้ จะใช้เฉพาะ HOS-XP เท่านั้น )
ทั้งหมอและพยาบาล เป็นผู้ใช้ อีกอย่าง....ในเรื่องของเอกสาร งานต่างๆ  ( เช่น HA HNQA IC RM ฯลฯ )
ล้วนแล้วแต่ต้องพิมพ์บน Office XP และก็ 2003-2007 ถ้าจะให้เจ้าหน้าที่ใช้ OFFice org ที่มากับ Linux คงไม่ถนัดแน่ ถ้า่จะแปลง งาน ก็แปลงได้.........แต่เขาจะแปลง มันอาจจะเกิดความยุ่งยากนะครับ....( อาจจะเป็นความคิดส่วนตัวผมก็ได้ เดี๋ยวเรื่องยากๆๆ ก็จะตามมาเป็นระลอก ) เพราะว่าเราชินการกับใช้ ของ วิลเกตต์ ฮะๆ

มีเครื่องเดียว แต่สารพัดประโยชน์  เป็นระบบ 5 G ( 1.เล่นเกมส์ 2.ดูหนัง  3.ฟังเพลง 4.อินเตอร์เน็ต 5.พิมพ์งาน )
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 16:05:10 PM »
0
 ;D
อ้างถึง

1.ผมก็เคยคิดนะครับ...ว่าจะติดตั้ง บน Ubuntu

2. ในเรื่องของลิขสิทธิ์  อันนี้เราก็รู้ๆๆ กันอยู่ว่าแต่ละองค์กร  ว่าเป็นอย่างไร
     ถ้าเจ้า่ของลิขสิทธิ์ ( แต่เราไม่ได้แสวงหาผลกำไร หรือประโยชน์ นะครับ  มุมมองในด้านของจริยธรรม )

3. สำหรับคนที่เก่งคอม IT ไม่มีปัญหาในการใช้ครับ( เรารู้ เราก็ว่าใช้ได้ )
---------------------------------------------------------------
แต่ในมุมมองของผู้ใช้สิครับ....เขาจะเห็นด้วยกับเราใหม ( แน่ใจแล้วใช่ใหมครับ ว่าคนที่จะใช้ จะใช้เฉพาะ HOS-XP เท่านั้น )
ทั้งหมอและพยาบาล เป็นผู้ใช้ อีกอย่าง....ในเรื่องของเอกสาร งานต่างๆ  ( เช่น HA HNQA IC RM ฯลฯ )
ล้วน แล้วแต่ต้องพิมพ์บน Office XP และก็ 2003-2007 ถ้าจะให้เจ้าหน้าที่ใช้ OFFice org ที่มากับ Linux คงไม่ถนัดแน่ ถ้า่จะแปลง งาน ก็แปลงได้.........แต่เขาจะแปลง มันอาจจะเกิดความยุ่งยากนะครับ....( อาจจะเป็นความคิดส่วนตัวผมก็ได้ เดี๋ยวเรื่องยากๆๆ ก็จะตามมาเป็นระลอก ) เพราะว่าเราชินการกับใช้ ของ วิลเกตต์ ฮะๆ

มีเครื่องเดียว แต่สารพัดประโยชน์  เป็นระบบ 5 G ( 1.เล่นเกมส์ 2.ดูหนัง  3.ฟังเพลง 4.อินเตอร์เน็ต 5.พิมพ์งาน )
;D ;D ;D :D ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 19:37:05 PM »
0

ล้วนแล้วแต่ต้องพิมพ์บน Office XP และก็ 2003-2007 ถ้าจะให้เจ้าหน้าที่ใช้ OFFice org ที่มากับ Linux คงไม่ถนัดแน่ ถ้า่จะแปลง งาน ก็แปลงได้.........แต่เขาจะแปลง มันอาจจะเกิดความยุ่งยากนะครับ....( อาจจะเป็นความคิดส่วนตัวผมก็ได้ เดี๋ยวเรื่องยากๆๆ ก็จะตามมาเป็นระลอก ) เพราะว่าเราชินการกับใช้ ของ วิลเกตต์ ฮะๆ

ลองคิดมุมกลับดูครับ  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)