ผู้เขียน หัวข้อ: โมโหครับ เขาว่าโปรแกรมเรา  (อ่าน 45938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
โมโหครับ เขาว่าโปรแกรมเรา
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 20:40:55 PM »
0
 ???ไม่รู้ว่ามายังไง แต่แถวจังหวัดผม ได้ยินบ่อยว่า hosxp & hosxp_pcu มีค่าลิขสิทธิ์แพง ซึ่งเขายังไม่รู้ว่าชุมชนเราเป็นยังไง ยังไม่เคยมีสัมผัส (จริงๆ ผมสงสาร อ.mn มากกว่า ว่าจะหาเลี้ยงน้องๆ ได้อย่างไร) พวกไม่รู้อะไรนี่ เซ็งครับ แค่นี้ครับ อยากระบายเฉยๆ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
Re: โมโหครับ เขาว่าโปรแกรมเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 20:49:18 PM »
0
ผมว่าแพงหรือไม่แพงมันไม่สำคัญครับ สำคัญที่การพัฒนาโปรแกรมต่อไปเรื่อยๆๆ อย่าไม่หยุด เพื่อตอบสนองความต้องการของกระทรวง สปสช และสนย ( ;D ;D ;D)
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:05:45 PM »
0
???ไม่รู้ว่ามายังไง แต่แถวจังหวัดผม ได้ยินบ่อยว่า hosxp & hosxp_pcu มีค่าลิขสิทธิ์แพง ซึ่งเขายังไม่รู้ว่าชุมชนเราเป็นยังไง ยังไม่เคยมีสัมผัส (จริงๆ ผมสงสาร อ.mn มากกว่า ว่าจะหาเลี้ยงน้องๆ ได้อย่างไร) พวกไม่รู้อะไรนี่ เซ็งครับ แค่นี้ครับ อยากระบายเฉยๆ

ใจเย็นๆๆ ครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:25:53 PM »
0
อ้างถึง
ใจเย็นๆๆ ครับ   Grin Grin Grin
;D ;D ;D หมายความตามนั้้นครับ ผมก็เคยได้ยินมาบ่อยไปแต่ก็คิดว่า "จงให้อภัยกับผู้ไม่รู้" เขาจะว่าโปรแกรมไหนดีเลิศก็ตามใจเขาครับ ส่วนเรา ๆ คลุกคลีมากับโปรแกรมนี้เราย่อมรู้ดีว่าเป็นยังไง ชุมชนแห่งนี้เป็นยังไง ช่วย อ.manoi พัฒนาโปรแกรมต่อไปแล้วกัน ปล่อยให้เวลาเป็นตัวพิสูจน์ด้วยตัวของมันเอง (ส่วนมากคนที่พูดไม่เคยมีโอกาสได้ใช้โปรแกรมหรอกครับ ฟังเขามาแล้วก็มาขยายความเอา) ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:32:58 PM »
0
โมโห ด้วยครับ อิอิ
คอยดู HOSxP ใช้ครอบคลุม ทั้งอำเภอ ทั้งจังหวัด ทั้งเขต ทั้งประเทศ
วันนั้นหล่ะจะหนาว 5555  :D ;) :D ;) ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:54:19 PM »
0
HOSxP / HOSxP PCU เป็น Free Software ครับ ไม่คิดค่าลิขสิทธิ์  (ใช้ได้ฟรีครับ ใช้ฟรี)  ถ้าสามารถ Download นำไปติดตั้งและขึ้นระบบด้วยทีม รพ.เองได้ ไม่ต้องเสียเงินครับ  แต่หลายๆ รพ.ขึ้นระบบด้วยตนเองไม่ได้ เพราะมันขึ้นยากเหลือเกิน โปรแกรมไม่ได้ใช้ยากครับ แต่เปลี่ยนคนให้เปลียนโปรแกรมนั้นมันยาก ก็เลยเป็นที่มาของบริการขึ้นระบบ HOSxP โดย BMS   และที่คิดคือค่าแรงพนักงานครับ ไม่ใช่ค่าลิขสิทธิ์ ซึ่งดูเหมือนว่าจะแพง หลายๆ รพ.ที่เราไปขึ้นระบบให้ ก็บ่นมาทำนองนี้เหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงแพง (ทำไมต้องเสียเงิน)

ลองมาดูเนื้องานครับ

1. ติดตั้งระบบ Linux / MySQL / ตรวจสอบข้อมูลพื้นฐาน / เขียน Tools migrate ข้อมูลเก่า / เตรียมแบบฟอร์มที่ต้องใช้ทุกระบบ งานนี้ต้องใช้ staff อย่างน้อย 3 คนช่วยกันทำและตรวจสอบ อย่างน้อย 3 วันครับ
2. งานฝึกอบรม งานนี้ต้องใช้ Staff ที่มีประสบการณ์มาทำงานฝึกอบรม 1 ทีมมีประมาณ 5 คนครับ ใช้เวลาอย่างน้อย 5 วัน สอนทุกระบบ
3. งานดูแลการขึ้นระบบ งานนี้ก็ใช้ Staff อย่างน้อย 1 ทีมเช่นเดียวกัน ใช้เวลาอย่างน้อย อีก 5 วัน กว่าระบบจะใช้งานได้เข้าที่เข้าทาง
4. งานตรวจเยี่ยมหลังการขึ้นระบบ งานนี้จะทิ้งช่วงไปแล้วสักพัก เพื่อตามเก็บปัญหา

งานขึ้นระบบไม่ใช่งานที่ง่ายเลยนะครับ ลองถาม Admin ของรพ. ที่ขึ้นระบบเองดูก็ได้ครับว่ามันเป็นอย่างไร ดังนั้นในแต่ละ site ที่ BMS ไปขึ้นระบบให้ จะมี Project manager คอยดูแลและประสานงานกับผู้ใช้งาน / ผู้บริหาร เพื่อกำกับการขึ้นระบบให้ราบรื่น มี Team leader คอยควบคุมทีมงาน  และรพ.ไหนที่ขึ้นระบบแล้วมีปัญหา ผมจะเข้าไปช่วยดูแลเองด้วย   (บาง site ทำไปทำมาก็ขาดทุนไปซะอย่างงั้น )

จะเห็นได้ว่า ราคา ที่เราคิดกับ รพ. นั้น จริงๆ แล้วมันคือค่าแรงงานของพนักงานนั้นเองครับ (มีค่าเดินทาง / ที่พัก / เบียเลี้ยงด้วย)  มีหลายครั้งที่เราพยายามจะปรับราคาลง  เพื่อให้ถูกใจ รพ. และลดเวลาทำงานลง แต่ทราบหรือเปล่าครับว่าผลลัพท์ที่ได้นั้นไม่ดีเอาเสียเลย  (ในช่วงแรกๆ ที่เราคิดราคา ต่ำๆ ไงครับ) พนักงานทุกคนเหนื่อย แถมต้องตามแก้ปัญหา รพ.เก่า ในขณะที่ทำงานที่ใหม่ มันไม่ดีเลยครับ และมีหลายๆ รพ. แนะนำว่า ทำไมไม่คิดราคาในแบบที่เราคิดว่าขึ้นระบบได้ให้มันสมบูรณ์และดีไปเลย ถึงแพงก็ให้มันแพงไป  นั่นจึงเป็นที่มาของราคาที่เพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว ตามเวลาที่เราเพิ่มให้กับ รพ.เท่าตัวจากของเดิม เช่นกัน  ผมยอมถูกบ่นว่าคิดราคาแพง ดีกว่าโดนด่าว่าขึ้นระบบไม่เรียบร้อยครับ  มีหลาย รพ. พอเห็นราคาที่เราเสนอไปแล้วก็ ใช้ตัวเลือกอื่นที่ไม่ใช่ BMS ซึ่งผมก็เห็นใจครับ เพราะบาง รพ.ก็ไม่มีเงินจริงๆ แต่ก็อยากใช้ HOSxP ซึ่งเป็นสิ่งที่เราภูมิใจ แต่หลายครั้งที่เรายอมลดราคาและปรับงานลดลงตามราคา แต่งานที่ได้ ก็ตามราคาเหมือนกันครับคือมันต่ำลงกว่าที่ควรจะเป็น และ รพ.ก็ไม่ชอบผลลัพท์เสียด้วย เราประชุมกันหลายครั้งและพยายามหาข้อสรุปกันหลายครั้ง ว่าจะลดราคาลงแล้วทำเหมือนเดิมดีมั้ย (ลดคน / ลดเวลาลง) แต่การลดคนหมายถึงพนักงานต้องเหนื่อยมากขึ้น เพราะเนื้องานเท่าเดิม ลดเวลาลงหมายถึงเหนื่อยมากขึ้นเช่นกัน สุดท้ายก็จะไม่มีใครอยากทำงานกับ BMS เพราะงานหนักเกินไป  กว่าจะฝึกพนักงานแต่ละคนให้เป็นงานได้ก็ใช้เวลาพอสมควรเลยนะครับ

ช่วงนี้มี รพ. หลายแห่ง ที่ปฏิเสธจะใช้บริการจาก BMS เพราะติดปัญหาเรื่องราคา และเลือกใช้ตัวช่วยอื่น (ซึ่งมีหลายตัวช่วย)  จนบางครั้งผมเองก็หนักใจ พนักงานถามผมว่า ถ้าเป็นอย่างงี้ไปเรื่อยๆ ผมจะทำอย่างไร เพราะ เราจะไปแข่งกับทีมอื่นที่ใช้คนแค่ 2-3 คนได้อย่างไร ในเมื่อเราต้องใช้คนถึง 6 คน ต้นทุนและความรับผิดชอบมันไม่เท่ากัน และเงื่อนไขการใช้โปรแกรมผมก็ยึดคำสัญญาตั้งแต่แรกว่ามันเป็น Free software และมันก็จะ Free ไปเรื่อยๆ ผมจะไม่เปลี่ยนแนวคิดนี้  เราก็พยายามคิดหาบริการอื่นมาช่วย อย่างแรกที่หลายท่านเห็นและช่วยอุดหนุน นั้นคือหลักสูตรฝึกอบรม ที่มีออกมาเป็นระยะๆ  ถัดมาก็คือบริการดูแลระบบ (Maintenance) ซึ่งก็ไม่บังคับเช่นกัน หลายที่ก็บ่นมาเรื่องราคาเหมือนกัน และเราก็รับมาปรับปรุงและพยายามจัดทำให้เหมาะสม และที่กำลัง In trend ตอนนี้คือ Data center และ รพ.ตำบล

มีหลาย รพ. ที่ขึ้นระบบ HOSxP โดยทีมอืน (Underground team ? ) และไปไม่รอด ขึ้นระบบไม่สำเร็จ ทราบหรือเปล่าครับว่าเค้าโทษว่าโปรแกรม HOSxP ไม่ดี ทำให้หลายๆ รพ.เข้าใจผิดตามไปด้วย บางแห่งไม่รู้ด้วยซ้ำว่าใครเป็นคนพัฒนา

แต่เราจะพัฒนา HOSxP ให้ดีที่สุด นั้นเป็นสิ่งที่ผมให้สัญญาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 22:31:53 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:56:10 PM »
0
คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ น่ะครับ ;D
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ Neo28

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:05:05 PM »
0
    ยังไงผมก็ HOSxP ครับรักแล้วรักเลยไม่เปลี่ยนใจครับ
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:07:59 PM »
0
HOSxP / HOSxP PCU เป็น Free Software ครับ ไม่คิดค่าลิขสิทธิ์  แต่ที่คิดคือค่าแรงพนักงานครับซึ่งดูเหมือนว่าจะแพง หลายๆ รพ.ที่เราไปขึ้นระบบให้ ก็บ่นมาทำนองนี้เหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงแพง (ทำไมต้องเสียเงิน)

1. ตรวจสอบข้อมูลพื้นฐาน / เขียน Tools migrage ข้อมูลเก่า / เตรียมแบบฟอร์มที่ต้องใช้ทุกระบบ งานนี้ต้องใช้ staff อย่างน้อย 3 คนช่วยกันทำและตรวจสอบ อย่างน้อย 3 วันครับ
2. งานฝึกอบรม งานนี้ต้องใช้ Staff ที่มีประสบการณ์มาทำงานฝึกอบรม 1 ทีมมีประมาณ 5 คนครับ ใช้เวลาอย่างน้อย 5 วัน สอนทุกระบบ
3. งานดูแลการขึ้นระบบ งานนี้ก็ใช้ Staff อย่างน้อย 1 ทีมเช่นเดียวกัน ใช้เวลาอย่างน้อย อีก 5 วัน กว่าระบบจะใช้งานได้เข้าที่เข้าทาง
4. งานตรวจเยี่ยมหลังการขึ้นระบบ งานนี้จะทิ้งช่วงไปแล้วสักพัก เพื่อตามเก็บปัญหา

งานขึ้นระบบไม่ใช่งานที่ง่ายเลยนะครับ ลองถาม Admin ของรพ. ที่ขึ้นระบบเองดูก็ได้ครับว่ามันเป็นอย่างไร ดังนั้นในแต่ละ site ที่ BMS ไปขึ้นระบบให้ จะมี Project manager คอยดูแลและประสานงานกับผู้ใช้งาน / ผู้บริหาร เพื่อกำกับการขึ้นระบบให้ราบรื่น  และรพ.ไหนที่มีปัญหา ผมจะเข้าไปช่วยดูแลเองด้วย   แถมบาง site ทำไปทำมาก็ขาดทุนไปซะอย่างงั้น

จะเห็นได้ว่า ราคา ที่เราคิดกับ รพ. นั้น จริงๆ แล้วมันคือค่าแรงงานของพนักงานนั้นเองครับ (มีค่าเดินทาง / ที่พัก / เบียเลี้ยงด้วย)  มีหลายครั้งที่เราพยายามจะปรับราคาลง  เพื่อให้ถูกใจ รพ. และลดเวลาทำงานลง แต่ทราบหรือเปล่าครับว่าผลลัพท์ที่ได้นั้นไม่ดีเอาเสียเลย  (ในช่วงแรกๆ ที่เราคิดราคา ต่ำๆ ไงครับ) พนักงานทุกคนเหนื่อย แถมต้องตามแก้ปัญหา รพ.เก่า ในขณะที่ทำงานที่ใหม่ มันไม่ดีเลยครับ และมีหลายๆ รพ. แนะนำว่า ทำไมไม่คิดราคาในแบบที่เราคิดว่าขึ้นระบบได้ให้มันสมบูรณ์และดีไปเลย ถึงแพงก็ให้มันแพงไป  นั่นจึงเป็นที่มาของราคาที่เพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว ตามเวลาที่เราเพิ่มให้กับ รพ.เท่าตัวจากของเดิม เช่นกัน  ผมยอมถูกบ่นว่าคิดราคาแพง ดีกว่าโดนด่าว่าขึ้นระบบไม่เรียบร้อยครับ  มีหลาย รพ. พอเห็นราคาที่เราเสนอไปแล้วก็ ใช้ตัวเลือกอื่นที่ไม่ใช่ BMS ซึ่งผมก็เห็นใจครับ เพราะบาง รพ.ก็ไม่มีเงินจริงๆ แต่ก็อยากใช้ HOSxP ซึ่งเป็นสิ่งที่เราภูมิใจ แต่หลายครั้งที่เรายอมลดราคาและปรับงานลดลงตามราคา แต่งานที่ได้ ก็ตามราคาเหมือนกันครับคือมันต่ำลงกว่าที่ควรจะเป็น และ รพ.ก็ไม่ชอบผลลัพท์เสียด้วย เราประชุมกันหลายครั้งและพยายามหาข้อสรุปกันหลายครั้ง ว่าจะลดราคาลงแล้วทำเหมือนเดิมดีมั้ย (ลดคน / ลดเวลาลง) แต่การลดคนหมายถึงพนักงานต้องเหนื่อยมากขึ้น เพราะเนื้องานเท่าเดิม ลดเวลาลงหมายถึงเหนื่อยมากขึ้นเช่นกัน สุดท้ายก็จะไม่มีใครอยากทำงานกับ BMS เพราะงานหนักเกินไป  กว่าจะฝึกพนักงานแต่ละคนให้เป็นงานได้ก็ใช้เวลาพอสมควรเลยนะครับ

ช่วงนี้มี รพ. หลายแห่ง ที่ปฏิเสธจะใช้บริการจาก BMS เพราะติดปัญหาเรื่องราคา และเลือกใช้ตัวช่วยอื่น (ซึ่งมีหลายตัวช่วย)  จนบางครั้งผมเองก็หนักใจ พนักงานถามผมว่า ถ้าเป็นอย่างงี้ไปเรื่อยๆ ผมจะทำอย่างไร เพราะเงื่อนไขการใช้โปรแกรมผมก็ยึดคำสัญญาตั้งแต่แรกว่ามันเป็น Free software และมันก็จะ Free ไปเรื่อยๆ ผมจะไม่เปลี่ยนแนวคิดนี้  เราก็พยายามคิดหาบริการอื่นมาช่วย อย่างแรกที่หลายท่านเห็นและช่วยอุดหนุน นั้นคือหลักสูตรฝึกอบรม ที่มีออกมาเป็นระยะๆ  ถัดมาก็คือบริการดูแลระบบ (Maintenance) ซึ่งก็ไม่บังคับเช่นกัน หลายที่ก็บ่นมาเรื่องราคาเหมือนกัน และเราก็รับมาปรับปรุงและพยายามจัดทำให้เหมาะสม และที่กำลัง In trend ตอนนี้คือ Datacenter และ รพ.ตำบล

มีหลาย รพ. ที่ขึ้นระบบ HOSxP โดยทีมอืน (Underground team ? ) และไปไม่รอด ขึ้นระบบไม่สำเร็จ ทราบหรือเปล่าครับว่าเค้าโทษว่าโปรแกรม HOSxP ไม่ดี ทำให้หลายๆ รพ.เข้าใจผิดตามไปด้วย บางแห่งไม่รู้ด้วยซ้ำว่าใครเป็นคนพัฒนา

แต่เราจะพัฒนา HOSxP ให้ดีที่สุด นั้นเป็นสิ่งที่ผมให้สัญญาครับ
ขอบคุณครับ อ.manoi  สำหรับ คำมั่นสัญญา และโปรแกรมดีๆ HOSxP  ทีสร้างชุมชมแห่งมิตรภาพนี้ขึ้นมา
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:28:23 PM »
0
HOSxP / HOSxP PCU เป็น Free Software ครับ ไม่คิดค่าลิขสิทธิ์  (ใช้ได้ฟรีครับ ใช้ฟรี)  ถ้าสามารถ Download นำไปติดตั้งและขึ้นระบบด้วยทีม รพ.เองได้ ไม่ต้องเสียเงินครับ  แต่หลายๆ รพ.ขึ้นระบบด้วยตนเองไม่ได้ เพราะมันขึ้นยากเหลือเกิน โปรแกรมไม่ได้ใช้ยากครับ แต่เปลี่ยนคนให้เปลียนโปรแกรมนั้นมันยาก ก็เลยเป็นที่มาของบริการขึ้นระบบ HOSxP โดย BMS   และที่คิดคือค่าแรงพนักงานครับ ไม่ใช่ค่าลิขสิทธิ์ ซึ่งดูเหมือนว่าจะแพง หลายๆ รพ.ที่เราไปขึ้นระบบให้ ก็บ่นมาทำนองนี้เหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงแพง (ทำไมต้องเสียเงิน)

1. ตรวจสอบข้อมูลพื้นฐาน / เขียน Tools migrage ข้อมูลเก่า / เตรียมแบบฟอร์มที่ต้องใช้ทุกระบบ งานนี้ต้องใช้ staff อย่างน้อย 3 คนช่วยกันทำและตรวจสอบ อย่างน้อย 3 วันครับ

งานขึ้นระบบไม่ใช่งานที่ง่ายเลยนะครับ ลองถาม Admin ของรพ. ที่ขึ้นระบบเองดูก็ได้ครับว่ามันเป็นอย่างไร ดังนั้นในแต่ละ site ที่ BMS ไปขึ้นระบบให้ จะมี Project manager คอยดูแลและประสานงานกับผู้ใช้งาน / ผู้บริหาร เพื่อกำกับการขึ้นระบบให้ราบรื่น  และรพ.ไหนที่มีปัญหา ผมจะเข้าไปช่วยดูแลเองด้วย   แถมบาง site ทำไปทำมาก็ขาดทุนไปซะอย่างงั้น

ช่วงนี้มี รพ. หลายแห่ง ที่ปฏิเสธจะใช้บริการจาก BMS เพราะติดปัญหาเรื่องราคา และเลือกใช้ตัวช่วยอื่น (ซึ่งมีหลายตัวช่วย)  จนบางครั้งผมเองก็หนักใจ พนักงานถามผมว่า ถ้าเป็นอย่างงี้ไปเรื่อยๆ ผมจะทำอย่างไร เพราะเงื่อนไขการใช้โปรแกรมผมก็ยึดคำสัญญาตั้งแต่แรกว่ามันเป็น Free software และมันก็จะ Free ไปเรื่อยๆ ผมจะไม่เปลี่ยนแนวคิดนี้  เราก็พยายามคิดหาบริการอื่นมาช่วย อย่างแรกที่หลายท่านเห็นและช่วยอุดหนุน นั้นคือหลักสูตรฝึกอบรม ที่มีออกมาเป็นระยะๆ  ถัดมาก็คือบริการดูแลระบบ (Maintenance) ซึ่งก็ไม่บังคับเช่นกัน หลายที่ก็บ่นมาเรื่องราคาเหมือนกัน และเราก็รับมาปรับปรุงและพยายามจัดทำให้เหมาะสม และที่กำลัง In trend ตอนนี้คือ Datacenter และ รพ.ตำบล

เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพรครับ ผมเป็น รพ.หนึ่งที่เรียกใช้บริการ BMS ในการขึ้นระบบ HOSxP ตอนปี 49 ผมยังจำได้เลยครับ มี อ.ตั๊กกับ อ.เกรียง มา 2 คน ตอนนั้นเป็นโครงการแรกที่ทำจัดทำโครงการเอง เขียนเองเสนอเอง งบประมาณตอนที่ผมเขียนตอนนั้นประมาณ 60,000 บาท   ;D ;D ;D เขียนโครงการพอดีไปนี้เลยเขาเนี้อตัวเอง ;D ;D ;D ดีที่ อ.ตั๊กกับ อ.เกรียง เป็นคนง่ายๆ สบายๆ เป็นกันเอง ตอนนั้น รีสอร์ท โรมแรม ที่อำเภอก็ไม่ค่อยมีเลยให้ไปนอนกับทันตแพทย์แถมฝากทันตกรรมเลี้ยงข้าวเลี้ยงน้ำแทนอีกต่างหาก  ;D ;D ;D คิดมาแล้วขำ ขำ ตัวเอง แต่ดีใจมากครับพอมาถึงทุกวันนี้ ผมรู้แล้วว่า รพ.ผมตัดสินใจได้ถูกต้องแล้วที่เรียกใช้โปรแกรม HOSxP และบริการ BMS ครับ ปีหน้าคิดไว้ในใจคนเดียวว่าจะทำ datacenter ที่อำเภอพรเจริญ ให้ สอต.ทุกแห่ง และ รพ.ใช้เพียงโปรแกรมเดียวคื่อ HOSxP ตอบสนองความต้องการของ สสจ. สปสช สนย และกระทรวง ..... อ.ชัยพร สู้ต่อไปนะครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ bit48010010

• Respect: +1
    • www.hodhospital.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:45:06 PM »
0
โรงพยาบาลผมไม่เห็นมีใครบ่นเลย มีแต่คนชอบด้วยซ้ำ มีแต่คนขอรายงานไปใช้ประโยชน์แล้วกลับมาชมทั้งนั้น
DELL R710
server centos 6.0
MySQL 3.5.2.27
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:49:03 PM »
0
อ.ชัยพร มีความตั้งใจมากในการพัฒนา hosxp พวกเราคงต้องช่วยกันหลายๆทางครับ หลายโรงพยาบาลที่ไม่เข้าใจเพราะส่วนหนึ่งเขาไม่รู้จัก อ.ชัยพร และชุมชนแห่งนี้ดีพอ บางแห่งก็มองแค่ผู้ซื้อกับผู้ขาย เมื่อจ่ายแล้วต้องบริการเต็มที่ เมื่อมีปัญหาการหาแพะโดยโยนมาให้ hosxp หรือ ฺทีม BMS ก็เป็นเรื่องปกติครับ แต่สำหรับพวกเราในชุมชนแห่งนี้ผมว่าเราแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และช่วยเหลือกันมาตลอด ต้องช่วยกันขยายสิ่งดีๆเหล่านี้ให้โรงพยาบาลที่ยังไม่เข้าใจได้รู้ และช่วยกันสนับสนุนครับ

เป็นกำลังใจให้อาจารย์และทีมงาน และยินดีสนับสนุน hosxp ในทุกๆทางครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 23:52:45 PM »
0
คำว่า "ดี" ของเขากับเราอาจไม่เหมือนกันครับ จะดีไม่ดีเวลาและเสียงของมหาชนเท่านั้นเป็นเครื่องพิสูจน์ ที่ผ่านมาผมยอมรับว่ากระแส Hosxp ซึ่งมีจุดแข็งตรงที่เป็นของฟรี ใครสามารถนำไปใช้ได้ (ถ้าใช้ได้แล้วไม่มีปัญหา) แต่ผมก็เชื่อว่าของฟรีไม่มีในโลก โลก opensource ก็ต้องมีโลกของ commercial เข้ามาอุ้มชูไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ผมเองก็ยังเชื่อว่า ทางทีมงานของ BMS เองและตัวพี่ MN เองก็ต้องใช้ทุนทรัพย์ในการพัฒนาระบบต่อไปเรื่อย ๆ และผมเองก็เชื่อว่าหากทางทีมงาน BMS มีการพัฒนาระบบให้มีประสิทธิภาพอย่างต่อเนื่อง มันก็คุ้มที่จะเสียและคุ้มที่ลงทุน เพราะเท่าที่ทราบราคาผมดูแล้วก็สมเหตุสมผลนะไม่แพงจนดูโอเวอร์เกินไป เมื่อเทียบกับโปรแกรมอื่น ๆ ที่ได้เห็นมา
ปล.หวังว่าอนาคตรพ.ผมคงได้มีโอกาสร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการต่อยอดและพัฒนาระบบให้กับทาง Hosxp นะครับ วันนี้เอาตัวฟรี download ให้หัวหน้าดู แกก็ยอมรับในภาพรวม แต่ถ้าเป็นไปได้ หากมีโอกาสได้พัฒนาร่วมกันใหม่ คงมีไอเดียต่าง ๆ ที่อยากให้ทำอีกเยอะครับ :)

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 00:17:51 AM »
0
ที่กำลัง In trend ตอนนี้คือ Data center และ รพ.ตำบล  นี่แหละครับคือสื่งที่ HOSxP มีจุดเด่นกว่าโปรแกรมอื่น ๆ ผมเคย เสนอให้ สสจ เชียงใหม่ เปลื่ยนโปรแกรมเดิม CM_POP ที่ใช้อยู่จังหวัดเดียวในประเทศไทย มาเป็น HOSxP-PCU แต่ได้รับคำตอบจาก จนท.งานสารสนเทศว่า ห้าม สอ. เปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นเด็ดขาด ทำให้ผมจะต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า ผมจะต้องใช้แผน ป่าล้อมเมือง (ยืมนามแฝงของ ปางมะผ้ามาใช้) โดยขั้นตอนแรก จะทำการลง HOSxP-PCU ให้ได้ ใน คปสอ.ของผมก่อน และรับประกันคุณภาพด้วยว่า Point ต้องสมบูรณ์ และได้มากกว่า ที่อื่น ถ้าอำเภออื่นเห็น Point ของ สารภีจาก สปสช. เขาก็จะเห็นผมงานเราเอง จากนั้นผมจะเชิญ อ.ชัยพร มาทำการติดตั้งระบบ Datacenter ให้ผมอีกครั้งหนึ่ง ผมได้พิสูจน์ในระดับโรงพยาบาลมาแล้ว รพ.สารภี (30 เตียง) ร.พ ฮอด (60 เตียง) ร.พ สันป่าตอง(120 เตียง ร.พ แม่วาง(30 เตียง) ได้ point จาก สปสช. เป็นระดับต้น ๆ ของจังหวัดเชียงใหม่ ร.พสันป่าตอง (120 เตียง) ได้ point ใกล์เคียงกับ รพ.นครพิงค์(รพท 519 เตียง http://www.nkp-hospital.go.th/nkpPage/history.php) ร.พ ใหนมีปัญหาผมจะเข้าไปช่วยทันที รพ.สารภี ที่ผมทำงานอยู่แค่ 30 เตียง ได้ point มากกว่า ร.พ ขนาด 120 เตียง มาแล้ว (ตามไฟล์แนบที่ผมนำมาแสดงให้ดู) ปีงบ 2553 ผมจะพิสูจน์ต่อไปว่า HOSxP ของ อ.ชัยพร ทีให้ ร.พ สารภี ได้ Point มากกว่าเดิม ดันระดับ 1 แสน point ขึ้นไป และผมจะเป็นกำลังให้ อ.ชัยพร อยู่เสมอ และขอให้ อ.ชัยพร พัฒนาโปรแกรม ต่อไป และฝันของผมคือ อยากให้ อ.ชัยพร ได้ทำการติดตั้งระบบ Datacenter ทั้งจังหวัดเชียงใหม่ ตอนนี้ได้เชิญชวน คปสอ. ฮอด สันป่าตอง แม่วาง เข้าร่วมใช้ HOSxP-PCU ด้วยกัน แล้วจะขอให้ อ.ชัยพร มาทำการติดตั้ง Datacenter ให้รวมพร้อมกันทีเดียวเลย จะได้คุ้มค่าเหนือยของ อ.ชัยพรด้วย   HOSxP และ HOSxP-PCU จะพิสูจน์ตัวเองต่อไป สู้ ๆๆๆ

รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:02:26 AM »
0
point แบบนี้ดูข้อมูลจากที่ไหนครับ   รพ.สารภี  point เยอะ ยิ่งค่า rw เฉลี่ย 1 นิดๆ  เงินได้เยอะนะครับ ส่วนหนึ่งมาจาก HOSxP   ;D
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 02:42:51 AM »
0
point แบบนี้ดูข้อมูลจากที่ไหนครับ   รพ.สารภี  point เยอะ ยิ่งค่า rw เฉลี่ย 1 นิดๆ  เงินได้เยอะนะครับ ส่วนหนึ่งมาจาก HOSxP   ;D

จากที่นี่ครับ http://chiangmai.nhso.go.th/op_pp/   เป็นข้อมูลให้ตรวจสอบครับ มีเฉพาะของ สปสช.เขต 1 เชียงใหม่ พอดีมีหลายแห่งตรวจสอบข้อมูลแล้ว พบว่าข้อมูลส่งเข้า สปสช.ทุกเดือนแต่ หายไป 1 เดือนบ้าง 2 เดือนบ้าง ทาง ร.พ หลายแห่ง โทร สอบถาม สปสช.กันยกใหญ่ สปสช.เชียงใหม่ จึงปิด link ชั่วคราวก่อน รอประมวลผลจาก สปสช. ส่วนกลาง พร้อมกับ ทุก เขตเลย
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:04:54 AM »
0
แพงหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่า
1.เขามีเงินเท่าไร
2.เขาเห็นประโยชน์หรือคุณค่าของโปรแกรมมากน้อยแค่ไหนครับ
เหมือนกับเวลาที่เราไปซื้อของบางอย่างเราเลือกแบบไม่ลังเลเลยเพราะเราอยากได้ เรามีเงินพอ เราเห็นว่ามีประโยชน์ มีคุณค่าต่อเรา
ผมดูแลระบบมา2-3โปรแกรมแล้วครับ บางทีผู้บริหารระบบIT ไม่เข้าใจว่ามันเหนื่อยยากขนาดไหน ในการพัฒนาโปรแกรม ในการติดตั้งดูแลระบบ ของอย่างนี้ไม่ลงมาทำไม่รู้หรอกครับ บางทีอดีต Admin อย่างเราอยากให้ซื้อแต่เขาอาจไม่อยากซื้อก็ได้ครับ เพราะเขาไม่เข้าใจ อยากประหยัดเงิน แต่หารู้ไม่ว่า ผลเสียมันมีมากกว่าที่เห็น

ผมคิดว่าเราใช้โปรแกรมของเขาแม้จะเป็นโปรแกรมฟรี แต่อย่างน้อยเราควรช่วยให้ทีมงานผู้พัฒนาอยู่ได้ ด้วยการสนับสนุนทีมงานบ้างไม่มากก็น้อย

ความแตกต่างอย่างหนึ่งที่เห็นของ HOSxp ที่ต่างจากโปรแกรมอื่นที่เคยใช้มาคือ ชุมชนที่อบอุ่นช่วยเหลือกันตลอดเวลาอย่างนี้ อาจารย์ MN ที่พัฒนาโปรแกรมอย่างต่อเนื่องและมีทีมงานที่เข้มแข็ง ไม่ทำๆ ล่มๆ ตามแล้วมาบ้างไม่มาบ้างเหมือนโปรแกรมอื่นๆ

ผมเข้าใจดีครับว่าความเหนื่อยยากในการพัฒนาโปรแกรมและสร้างทีมงานมันมีความยากขนาดไหน ค่าดูแลและติดตั้งโปรแกรมไม่แพงจนเกินไปเลยครับในมุมมองของผม เพียงแต่ว่ามุมมองของเรากับผู้บริหารระบบ IT อาจจะมีความต่างกัน ทั้งมุมมองและวิธีการบริหารจัดการ
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:18:44 AM »
0
็ขอเป็นกำลังใจให้ อ.mn และทีมงานทุกคน ครับ ในฐานะ Admin HOSxP สิ่งที่จะช่วยให้ HOSxP เติบโตไปข้างหน้าได้คือสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับ HOSxP ให้กับคนที่ไม่รู้ได้รู้จัก ช่วยเหลือกันเมื่อยามมีปัญหา และสนับสนุน Product ฺBMS ใหม่ๆตามกำลังที่มีครับ
ปีนี้ Datacenter + Report Center
ปีหน้า MA แบบ Customize ครับ
 ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:43:55 AM »
0
HOSxP / HOSxP PCU เป็น Free Software ครับ ไม่คิดค่าลิขสิทธิ์  (ใช้ได้ฟรีครับ ใช้ฟรี)  ถ้าสามารถ Download นำไปติดตั้งและขึ้นระบบด้วยทีม รพ.เองได้ ไม่ต้องเสียเงินครับ  แต่หลายๆ รพ.ขึ้นระบบด้วยตนเองไม่ได้ เพราะมันขึ้นยากเหลือเกิน โปรแกรมไม่ได้ใช้ยากครับ แต่เปลี่ยนคนให้เปลียนโปรแกรมนั้นมันยาก ก็เลยเป็นที่มาของบริการขึ้นระบบ HOSxP โดย BMS   และที่คิดคือค่าแรงพนักงานครับ ไม่ใช่ค่าลิขสิทธิ์ ซึ่งดูเหมือนว่าจะแพง หลายๆ รพ.ที่เราไปขึ้นระบบให้ ก็บ่นมาทำนองนี้เหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงแพง (ทำไมต้องเสียเงิน)

1. ติดตั้งระบบ Linux / MySQL / ตรวจสอบข้อมูลพื้นฐาน / เขียน Tools migrate ข้อมูลเก่า / เตรียมแบบฟอร์มที่ต้องใช้ทุกระบบ งานนี้ต้องใช้ staff อย่างน้อย 3 คนช่วยกันทำและตรวจสอบ อย่างน้อย 3 วันครับ

งานขึ้นระบบไม่ใช่งานที่ง่ายเลยนะครับ ลองถาม Admin ของรพ. ที่ขึ้นระบบเองดูก็ได้ครับว่ามันเป็นอย่างไร ดังนั้นในแต่ละ site ที่ BMS ไปขึ้นระบบให้ จะมี Project manager คอยดูแลและประสานงานกับผู้ใช้งาน / ผู้บริหาร เพื่อกำกับการขึ้นระบบให้ราบรื่น มี Team leader คอยควบคุมทีมงาน  และรพ.ไหนที่ขึ้นระบบแล้วมีปัญหา ผมจะเข้าไปช่วยดูแลเองด้วย   (บาง site ทำไปทำมาก็ขาดทุนไปซะอย่างงั้น )

ช่วงนี้มี รพ. หลายแห่ง ที่ปฏิเสธจะใช้บริการจาก BMS เพราะติดปัญหาเรื่องราคา และเลือกใช้ตัวช่วยอื่น (ซึ่งมีหลายตัวช่วย)  จนบางครั้งผมเองก็หนักใจ พนักงานถามผมว่า ถ้าเป็นอย่างงี้ไปเรื่อยๆ ผมจะทำอย่างไร เพราะ เราจะไปแข่งกับทีมอื่นที่ใช้คนแค่ 2-3 คนได้อย่างไร ในเมื่อเราต้องใช้คนถึง 6 คน ต้นทุนและความรับผิดชอบมันไม่เท่ากัน และเงื่อนไขการใช้โปรแกรมผมก็ยึดคำสัญญาตั้งแต่แรกว่ามันเป็น Free software และมันก็จะ Free ไปเรื่อยๆ ผมจะไม่เปลี่ยนแนวคิดนี้  เราก็พยายามคิดหาบริการอื่นมาช่วย อย่างแรกที่หลายท่านเห็นและช่วยอุดหนุน นั้นคือหลักสูตรฝึกอบรม ที่มีออกมาเป็นระยะๆ  ถัดมาก็คือบริการดูแลระบบ (Maintenance) ซึ่งก็ไม่บังคับเช่นกัน หลายที่ก็บ่นมาเรื่องราคาเหมือนกัน และเราก็รับมาปรับปรุงและพยายามจัดทำให้เหมาะสม และที่กำลัง In trend ตอนนี้คือ Data center และ รพ.ตำบล

ขอขอบคุณ และ เป็นกำลังใจให้ อ.mn ครับ  ;)
ผมได้เรียนความรู้เยอะมากจาก HOSxP ถึงแม้อนาคต
ไม่รู้ว่าจะทำงานตรงนี้ไปตลอดหรือไม่ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมจะจดจำไปตลอดชีวิต
คงเป็นเรื่องราวดีๆ ที่เกิดขึ้น ในช่วงเวลาที่ได้ใช้โปรแกรมที่ชื่อว่า "HOSxP"

ผม พยายามคุยให้ทางรพ.โพธาราม
สนับสนุน BMS เพิ่มขึ้นครับ เห็นใจ อ.mnครับ;)

ปล. อ.mn พักผ่อนบ้างนะครับ  :D ;D :D ทำงานหนักขนาดนี้เป็นห่วงสุขภาพอ.mn ครับ
BMS จงเจริญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2009, 06:47:06 AM โดย TanKit(กิจ) »
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 08:58:59 AM »
0
ผมรัก......... hosxp
ผมรัก.........บ้านหลังนี้
ผมรัก.........ผมศรัทธา......ผมเชื่อมั่นในตัว อ.MN
เป็นกำลังใจให้ตลอดไป .......รักเธอหมดใจ(hosxp)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 09:58:46 AM »
0
2.เขาเห็นประโยชน์หรือคุณค่าของโปรแกรมมากน้อยแค่ไหนครับ
เหมือนกับเวลาที่เราไปซื้อของบางอย่างเราเลือกแบบไม่ลังเลเลยเพราะเราอยากได้ เรามีเงินพอ เราเห็นว่ามีประโยชน์ มีคุณค่าต่อเรา
ผมดูแลระบบมา2-3โปรแกรมแล้วครับ บางทีผู้บริหารระบบIT ไม่เข้าใจว่ามันเหนื่อยยากขนาดไหน ในการพัฒนาโปรแกรม ในการติดตั้งดูแลระบบ ของอย่างนี้ไม่ลงมาทำไม่รู้หรอกครับ บางทีอดีต Admin อย่างเราอยากให้ซื้อแต่เขาอาจไม่อยากซื้อก็ได้ครับ เพราะเขาไม่เข้าใจ อยากประหยัดเงิน แต่หารู้ไม่ว่า ผลเสียมันมีมากกว่าที่เห็น

ผมคิดว่าเราใช้โปรแกรมของเขาแม้จะเป็นโปรแกรมฟรี แต่อย่างน้อยเราควรช่วยให้ทีมงานผู้พัฒนาอยู่ได้ ด้วยการสนับสนุนทีมงานบ้างไม่มากก็น้อย

ความแตกต่างอย่างหนึ่งที่เห็นของ HOSxp ที่ต่างจากโปรแกรมอื่นที่เคยใช้มาคือ ชุมชนที่อบอุ่นช่วยเหลือกันตลอดเวลาอย่างนี้ อาจารย์ MN ที่พัฒนาโปรแกรมอย่างต่อเนื่องและมีทีมงานที่เข้มแข็ง ไม่ทำๆ ล่มๆ ตามแล้วมาบ้างไม่มาบ้างเหมือนโปรแกรมอื่นๆ

ผมเข้าใจดีครับว่าความเหนื่อยยากในการพัฒนาโปรแกรมและสร้างทีมงานมันมีความยากขนาดไหน ค่าดูแลและติดตั้งโปรแกรมไม่แพงจนเกินไปเลยครับในมุมมองของผม เพียงแต่ว่ามุมมองของเรากับผู้บริหารระบบ IT อาจจะมีความต่างกัน ทั้งมุมมองและวิธีการบริหารจัดการ
นี่แหละดี ผู้บริหารที่บอกว่าให้ความสำคัญด้าน IT  จะได้รู้ว่าให้ความสำคัญจริง หรือเปล่า

ค่าใช้จ่ายก็สมราคา และความสามารถ จ้างเขียนมากกว่านี้เยอะ โครงการ 5000 ล้านเงียบเลย 55 แค่ทำ TOR 200 ล้าน หึหึ

เปลี่ยนคนเปลี่ยนยากกว่าเปลี่ยนโปรแกรม  ติดตั้ง  up  แต่ละทีติดที่คน มองปัญหาให้เป็นอุปสรรคอยู่เรื่อยไม่หาทางแก้คอยแต่จะไม่เอาทำไม่ได้ หาทางแก้ขัดไปให้ก่อนก็ไม่เอาต้องการแบบ 100 %  มันไม่มีหรอก 555 admin
สุดท้าย  แพงก็ดีมีคุณค่าดี   ถูกก็ดีจ่ายตังค์น้อยดี
             ยากก็ดีเป็นประสบการณ์ท้าทายความสามารถ  ง่ายก็ดีสบาย

ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ anutta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 16:13:59 PM »
0
ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ อุปสรรคยิ่งมีมากยิ่งทำให้ แข็งแกร่งขึ้น ครับ
"แต่เราจะพัฒนา HOSxP ให้ดีที่สุด นั้นเป็นสิ่งที่ผมให้สัญญาครับ"
เป้าหมายชัดเจนแบบนี้เป็นเรื่องน่ายินดีอย่างยิ่งครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ความจริง...คือ ทุกโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ซักวันหนึ่งก็ต้องถึงจุดสูงสุดหรือจุดอิ่มตัว(รองรับทุกความต้องการ) อาจจะ 10 ปี หรือ 20 ปี จนไม่รู้จะใส่อะไรเข้าไปได้อีกแล้ว แต่สิ่งที่จะยังคงอยู่ในความทรงจำของผู้คนคือประโยชน์และความรู้ที่ได้รับจากตัวโปรแกรม จะคงอยู่ตลอดไปชั่วนิรันดร์ HOSxP ก็คงเป็นเช่นนั้นครับ
เพราะฉนั้นการถ่ายทอดความรู้ จึงเป็นสิ่งที่ยั่งยืนครับ ไม่มีวันจบสิ้น จากรุ่นสู่อีกรุ่นไปเรื่อยๆ  แนวทางในการจัดอบรมที่ BMS ทำอยู่เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ สำหรับผู้ที่มีความประสงค์ที่จะสนับและเป็นกำลังใจ ก็จะได้ส่งบุคลากรเข้ารับการอบรมกับทาง BMS
   ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมมองว่า ซักวันหนึ่ง อาจจะประมาณ 5 - 10 ปีต่อจากนี้คงมีการใช้งานกันแพร่หลายไปทั่วทั้งประเทศ (ใช้งานเกือบทั้งหมดทุกหน่วยบริการสุขภาพ อย่างน้อยๆก็น่าจะประมาณ 60-70 % ของทั้งประเทศ) ถึงเวลานั้นการพัฒนาคงต่อไปได้อีกซักระยะ ก็น่าจะถึงจุดอิ่มตัวครับ product เสริมดีๆอีกหลายตัวที่BMS พัฒนาขึ้นก็จะยังสามารถ ถ่ายทอดความรู้ให้ผู้คนได้อีกหลายแสนคนครับ
แต่ถึงอย่างไรซักวันหนึ่ง ในประเทศไทยก็ต้องถึงจุดอิ่มตัวครับ โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าจะให้ยั่งยืนไปอีกเป็น ศตวรรษ (100 ปี) ต้องออกหาตลาดต่างประเทศครับ ซึ่งจะได้ทั้งเงินตราต่างประเทศเข้าประเทศแล้ว ยังทำให้ประเทศชาติมีชื่อเสียงไปด้วยครับ ซึ่งปัจจุบันก็มีหน่วยงานสนับสนุนมากมาย (เงื่อนไขแล้วตามแต่ละหน่วยงาน)
ผมว่า HOSxP เป็นโปรแกรมที่ดีน่าใช้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และ ทีมงาน ขอเป็นส่วนหนึ่งในการสนับสนุน Software ดีๆของคนไทยครับ

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 16:54:09 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ อ.mn เช่นกันครับ ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 17:55:57 PM »
0

นี่แหละดี ผู้บริหารที่บอกว่าให้ความสำคัญด้าน IT  จะได้รู้ว่าให้ความสำคัญจริง หรือเปล่า

ค่าใช้จ่ายก็สมราคา และความสามารถ จ้างเขียนมากกว่านี้เยอะ โครงการ 5000 ล้านเงียบเลย 55 แค่ทำ TOR 200 ล้าน หึหึ

เปลี่ยนคนเปลี่ยนยากกว่าเปลี่ยนโปรแกรม  ติดตั้ง  up  แต่ละทีติดที่คน มองปัญหาให้เป็นอุปสรรคอยู่เรื่อยไม่หาทางแก้คอยแต่จะไม่เอาทำไม่ได้ หาทางแก้ขัดไปให้ก่อนก็ไม่เอาต้องการแบบ 100 %  มันไม่มีหรอก 555 admin
สุดท้าย  แพงก็ดีมีคุณค่าดี   ถูกก็ดีจ่ายตังค์น้อยดี
             ยากก็ดีเป็นประสบการณ์ท้าทายความสามารถ  ง่ายก็ดีสบาย

เป็นกำลังใจให้อาจารย์อีกคนครับ

โครงการ 5000 ล้านเหลอครับ ชั่วอายุเราจะได้ใช้ไหมครับ  55555
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ grab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 20:03:58 PM »
0
เคยมีคนเขาว่า microsoft ไม่ดี แพงก็แพง..แถมติดตั้งเครื่องต่อเครื่อง..ทุกวันนี้ผมก็ใช้ micorsoft...ฮา...ดีนะที่เขาไม่ท้อ..ฮา..ผมเคยเจอเหมือนกัน..คำว่า "ไอ้(ขออภัย)HosXP ไม่เคยอยู่ในหัวผม.และจะไม่ได้อะไรจากผมด้วย "ผมก็เคยตอบว่าก็เรื่องของคุณ เพราะคุณก็จะไม่ได้อะไรจาก HosXP เหมือนกัน.."มีถามว่า HosXP_PCU มีตัวเต็มไหม..ตัวที่ใช้อยู่ เหมือนทำอะไรก็ไม่ค่อยได้ ต้องจ่ายเพิ่มให้เท่าไหร่" ผมก็เลยเปืด Hosxp.net ให้ดู แล้วให้เขาสมัครสมาชิกซะ .. แล้วไม่ต้องถามผมว่าเท่าไหร่..ผมบอกเขาว่า เราเป็นครอบครัว มีอะไรเราพูดคุยปรึกษากัน ไม่มีปิดบัง.. พื้นที่ของผม เริ่มต้นจากเราไปนั่งกินนอนอยู่ 101 กลับมา จว.ให้เวลา 2 wks. ถ่ายโอนข้อมูลจาก THO เข้า Hosxp_Pcu ให้หมด .. สุด ๆ เหมือนกันครับ ตอนนั้น tools ก็ไม่มี HosXP ก็เพิ่งรู้จัก เงื่อนไข ต้องขึ้นHosXP_PCU ให้ได้ทั้ง จว.ในวันปีใหม่ เป็นไง เอาฤกษ์ฉลองกันทั้งประเทศเลย..1 wks เต็ม ๆ ขออนุญาต รื้อ HosXP_PCU ทั้งหมด (ขอบคุณ อจ.นพ.ชุษณะ มะกรสาร และทีมงานพิจิตร) ที่ออกแบบ THO Database ไว้ให้เราได้ใช้งานมาก่อนนั้น..ยิ่งกว่าตาบอดคลำช้าง อีก..โห..ตาราง ทำไมเยอะมากมายขนาดนี้ .. ตัวช่วยอะไร ดี ๆ หามาใช้หมด ทดลองคีย์ทุกรูปแบบ แล้วตามไปดูว่า ไปเกิดเหตุการณ์ในตารางไหน อย่างไร 7 วันผ่านไป เพิ่งได้ village, house , Person อ้าว ยังมี house servey อีก ไหง ไม่ตรงทฤษฎี Normallization เลย จาก 1 แตกเป็น 28 records ถ้าให้เขาคีย์ใหม่ ก็บ้านละ 56 คลิ๊ก มีซะ 1000 บ้าน ก็คลิ๊กกันมันล่ะ ในเมื่อ ฐานเดิมมันมีอยู่แล้ว น้อง ๆ ก็บอกพี่ เอาเข้าให้ได้นะ แล้วเอา ข้อมูลสุขภาพของแต่ละคนเข้าด้วยนะ ..มันละครับ..อึ้งสนิท ไป วันเต็ม ๆ คิดไม่ออกจะเอาเข้ายังไง จะเขียนเป็นโปรแกรมใหม่ ก็ใช้แค่ครั้งเดียว ยัดใส่ตารางมันดื้อ ๆ ซะเลย เขียนเป็น ฟังก์ชัน สำหรับ icode ของแต่ละตาราง มีทั้ง เพิ่มหลัก ลบหลัก +-*/ มีทั้งหมด ให้เป็นค่าที่น้อยที่สุดไม่มีซ้ำกัน จนวันสุดท้าย ส่งมอบงานให้ จว.  เกือบครบทุกงาน ยกเว้น service เก่าให้เริ่มคีย์ใหม่ต่อเลยไม่มี error แน่นอน วันนั้นเริ่มอบรม จนท.สอ. ก็จัดกันเอง ร่วงเลยครับ วันหนึ่งนอนไม่เกิน 3 ชั่วโมง 2 wks เต็ม ๆ จนถึงวันนี้..ปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นมาแต่ระยะ เราก็พยายามปรับแก้ไขกันตลอด..เราจะไม่ถอย จะไม่ถอย จะไม่ท้อ...สู้  สู้ต่อ....ครอบครัวใหญ่ขนาดนี้..ไม่สิ้นหวังง่าย ๆ หรอก..พวกเราจะใช้โปรแกรมให้เกิดประโยชน์สูงสุด ต่อหน่วยงาน..ถึงแม้จะไม่ใช่โปรแกรมที่ดีที่สุด แต่ก็เป็นโปรแกรมที่ตอบสนองเราได้ไม่น้อยหน้าใคร..จริงไหมครับ

ออฟไลน์ chinaga

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 20:19:27 PM »
0
แนวคิดเกียวกันกับข้อความนี้ครับ เป็นกำลังใจให้ ทีมงาน hosxp ให้คงอยู่ตลอดไปครับ
หากความรู้ไม่ได้รับการถ่ายทอดมันคงอยู่ตลอดไปได้ แต่ถ้าเก็บไว้ก็จะหายไปกับกาลเวลาครับ

ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ อุปสรรคยิ่งมีมากยิ่งทำให้ แข็งแกร่งขึ้น ครับ
"แต่เราจะพัฒนา HOSxP ให้ดีที่สุด นั้นเป็นสิ่งที่ผมให้สัญญาครับ"
เป้าหมายชัดเจนแบบนี้เป็นเรื่องน่ายินดีอย่างยิ่งครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ความจริง...คือ ทุกโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ซักวันหนึ่งก็ต้องถึงจุดสูงสุดหรือจุดอิ่มตัว(รองรับทุกความต้องการ) อาจจะ 10 ปี หรือ 20 ปี จนไม่รู้จะใส่อะไรเข้าไปได้อีกแล้ว แต่สิ่งที่จะยังคงอยู่ในความทรงจำของผู้คนคือประโยชน์และความรู้ที่ได้รับจากตัวโปรแกรม จะคงอยู่ตลอดไปชั่วนิรันดร์ HOSxP ก็คงเป็นเช่นนั้นครับ
เพราะฉนั้นการถ่ายทอดความรู้ จึงเป็นสิ่งที่ยั่งยืนครับ ไม่มีวันจบสิ้น จากรุ่นสู่อีกรุ่นไปเรื่อยๆ  แนวทางในการจัดอบรมที่ BMS ทำอยู่เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ สำหรับผู้ที่มีความประสงค์ที่จะสนับและเป็นกำลังใจ ก็จะได้ส่งบุคลากรเข้ารับการอบรมกับทาง BMS
   ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมมองว่า ซักวันหนึ่ง อาจจะประมาณ 5 - 10 ปีต่อจากนี้คงมีการใช้งานกันแพร่หลายไปทั่วทั้งประเทศ (ใช้งานเกือบทั้งหมดทุกหน่วยบริการสุขภาพ อย่างน้อยๆก็น่าจะประมาณ 60-70 % ของทั้งประเทศ) ถึงเวลานั้นการพัฒนาคงต่อไปได้อีกซักระยะ ก็น่าจะถึงจุดอิ่มตัวครับ product เสริมดีๆอีกหลายตัวที่BMS พัฒนาขึ้นก็จะยังสามารถ ถ่ายทอดความรู้ให้ผู้คนได้อีกหลายแสนคนครับ
แต่ถึงอย่างไรซักวันหนึ่ง ในประเทศไทยก็ต้องถึงจุดอิ่มตัวครับ โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าจะให้ยั่งยืนไปอีกเป็น ศตวรรษ (100 ปี) ต้องออกหาตลาดต่างประเทศครับ ซึ่งจะได้ทั้งเงินตราต่างประเทศเข้าประเทศแล้ว ยังทำให้ประเทศชาติมีชื่อเสียงไปด้วยครับ ซึ่งปัจจุบันก็มีหน่วยงานสนับสนุนมากมาย (เงื่อนไขแล้วตามแต่ละหน่วยงาน)
ผมว่า HOSxP เป็นโปรแกรมที่ดีน่าใช้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และ ทีมงาน ขอเป็นส่วนหนึ่งในการสนับสนุน Software ดีๆของคนไทยครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 20:34:14 PM »
0
HOSxP / HOSxP PCU เป็น Free Software ครับ ไม่คิดค่าลิขสิทธิ์  (ใช้ได้ฟรีครับ ใช้ฟรี) 
.
.
.

ผมชอบคำนี้จัง
เป็นกำลังใจให้ครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 22:53:10 PM »
0
 ;D รู้สึกอบอุ่นมากครับ กับครอบครัว Hosxp ของพวกเรา
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 08:11:04 AM »
0
เป็นกำลังใจให้ อ.mn และทีมงานทุกคน

โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ icon_teams

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 10:12:35 AM »
0
ผมมองว่าน่าจะเป็นคำถาม...? บวกคำแนะนำนะครับ  ยังไง..ก็ฟังเอาไว้ไม่เสียหลาย...นโยบายผู้บริหารก็เป็นเหตุและผลของท่านๆๆ..ผู้บริหารแต่ละหน่วยที่ต้องบริหารงานให้เกิดประโยชน์ต่อหน่วยงานให้มากที่สุดจะใช้หรือไม่ใช้ก็สุดแต่จะมองว่าคุ้มค่าหรือไม่หรือต้องการจัดการฐานข้อมูลให้สนองความต้องการใช้อย่างไร...? ด้วยครับ
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ swoky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 10:23:24 AM »
0
สู้ต่อไปนะจีบัน   ;D
นายสังเวียน อ้วนกันยา
admin: รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด
Tel. 089-4190746

ออฟไลน์ perjer4675

• ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 10:45:36 AM »
0
 ;D ;D ก็แบบที่อาจารย์ MN บอกครับท่านสามารถ download โปรแกรมและทำการติดตั้งเองโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ ส่วนที่เป็นการติดตั้งจากบริษัทหากท่านได้ลองทำงานในส่วนนี้ท่านก็จะรู้ว่ามันเป็นยังไง มันมีขั้นตอนมากมายเหมือนที่อาจารย์ MN ได้บอกไปครับ

:o สุดท้ายนี้ผมอยากนั่งกินเหล้ากับคนที่พูดว่าให้โปรแกรมจังครับจะได้อธิบายชัดๆ นะครับ  แต่ติดที่อยู่ช่วงเข้าพรรษาครับ อิอิอิ  :o

ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

ออฟไลน์ BMS MA Team

• *TaK Ka TaN*
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 12:22:18 PM »
0
:o สุดท้ายนี้ผมอยากนั่งกินเหล้ากับคนที่พูดว่าให้โปรแกรมจังครับจะได้อธิบายชัดๆ นะครับ  แต่ติดที่อยู่ช่วงเข้าพรรษาครับ อิอิอิ  :o

อันนี้น่าสน  ที่สำคัญ อย่าลืมชวน น้าเจดีย์ด้วยนะ  เดี๋ยวแกจะโกรธเอา
- BMS Maintenance -

ออฟไลน์ perjer4675

• ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 13:45:26 PM »
0

อันนี้น่าสน  ที่สำคัญ อย่าลืมชวน น้าเจดีย์ด้วยนะ  เดี๋ยวแกจะโกรธเอา

อันนี้ก็ไม่รู้ว่าน้าเจดีย์เขา จะงดเหล้าเข้าพรรษาเหมือนผมหรือเปล่า นะครับ
ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:27:32 PM »
0

อันนี้ก็ไม่รู้ว่าน้าเจดีย์เขา จะงดเหล้าเข้าพรรษาเหมือนผมหรือเปล่า นะครับ
ไปด้วยสิคับ 5555
็HOSxP XE

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:42:51 PM »
0
อ้างถึง
สุดท้ายนี้ผมอยากนั่งกินเหล้ากับคนที่พูดว่าให้โปรแกรมจังครับจะได้อธิบายชัดๆ นะครับ  แต่ติดที่อยู่ช่วงเข้าพรรษาครับ อิอิอิ
อ้างถึง
อ้างถึง
;D ;D ;D ผมดื่มเหล้าเข้าพรรษาครับ ออกพรรษาก็งดเป็นบางวัน แห่ะ ๆ ๆ ๆ หมายความว่าชวนได้ทุกเมื่อครับ โดยเฉพาะถ้าพี่เกรียงเป็นคนจ่ายผมจะมีความสำราญในการดื่มมั่ก ๆ ไม่ดื่มก็นั่งคอยจ่ายก็ได้ครับพี่เกรียง ข้อแม้ง่าย ๆ     1. ไม่เลือกว่าจะเป็นร้านไหน
             2. ไม่เลือกว่าจะเป็นเหล้ายี่ห้อไหน
             3. ไม่เลือกประเภทกับแกล้ม
             4. ห้ามชวนกลับบ้าน
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:47:26 PM »
0
น้าครับ ตรงลายเซ็น น้า นี่โหลด โปรแกรมอะไรอ่ะครับ ผมโหลดมาแล้ว ;D :D ;D
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 19:28:47 PM »
0
 ;D ;D ;D ตามนี้ครับ
This tool removes Desktop Hijack malware: Advanced Antivirus, AdwarePunisher, AdwareSheriff, AlphaCleaner, AntiSpyCheck, AntiSpyware Expert, Antispyware Soldier, AntiVermeans, AntiVermins, AntiVerminser, AntiVirGear, Antivirus 2009, Antivirus 2010, AntiVirus Lab 2009, Antivirus Master, Antivirus Sentry, Antivirus XP 2008, AntivirusGolden, AVGold, Awola, BraveSentry, IE Defender, Internet Antivirus, MalwareCrush, MalwareWipe…
Search:
* Double-click SmitfraudFix.exe
* Select 1 and hit Enter to create a report of the infected files. The report can be found at the root of the system drive, usually at C:\rapport.txt
Clean:
* Reboot your computer in Safe Mode (before the Windows icon appears, tap the F8 key continually)
* Double-click SmitfraudFix.exe
* Select 2 and hit Enter to delete infect files.
* You will be prompted: Do you want to clean the registry ? answer Y (yes) and hit Enter in order to remove the Desktop background and clean registry keys

associated with the infection.
* The tool will now check if wininet.dll is infected. You may be prompted to replace the infected file (if found): Replace infected file ? answer Y (yes) and hit Enter to restore a clean file.
* A reboot may be needed to finish the cleaning process. The report can be found at the root of the system drive, usually at C:\rapport.txt
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:19:17 AM »
0
ขอบคุณครับน้า !!! เอ้ย พี่เจดีย์ ;D ;D ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ sudjai

• teamwork
    • http://pochaihospital.org
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:22:05 AM »
0
เป็นกำลังใจให้ อาจารย์ชัยพร ทีมงาน และพี่น้องชุมชน HOSxP สู้ต่อไปครับทุก ๆ ท่าน
MRS11  Phochai Hospital  Roi-Et
Tel.0819649149 , 043567231-2 ต่อ 105
E-Mail: sudjaisee@gmail.com
Admin จำเป็นคราบๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Knott

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 08:19:46 AM »
0
สักวัน พวกที่ดูถูกต้องเห็นของเราดีครับ ผมเชื่อแบบนี้   ;D ;D ;D

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ อย่างน้อยๆ ตอนนี้ hosxp ก็มี 30% ของประเทศแล้วมั้งครับ  ;) ;)
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 09:51:13 AM »
0
;D ;D ;D ตามนี้ครับ
This tool removes Desktop Hijack malware: Advanced Antivirus, AdwarePunisher, AdwareSheriff, AlphaCleaner, AntiSpyCheck, AntiSpyware Expert, Antispyware Soldier, AntiVermeans, AntiVermins, AntiVerminser, AntiVirGear, Antivirus 2009, Antivirus 2010, AntiVirus Lab 2009, Antivirus Master, Antivirus Sentry, Antivirus XP 2008, AntivirusGolden, AVGold, Awola, BraveSentry, IE Defender, Internet Antivirus, MalwareCrush, MalwareWipe…
Search:
* Select 1 and hit Enter to create a report of the infected files. The report can be found at the root of the system drive, usually at C:\rapport.txt
Clean:
* Reboot your computer in Safe Mode (before the Windows icon appears, tap the F8 key continually)
* Select 2 and hit Enter to delete infect files.
* You will be prompted: Do you want to clean the registry ? answer Y (yes) and hit Enter in order to remove the Desktop background and clean registry keys

associated with the infection.
* The tool will now check if wininet.dll is infected. You may be prompted to replace the infected file (if found): Replace infected file ? answer Y (yes) and hit Enter to restore a clean file.
* A reboot may be needed to finish the cleaning process. The report can be found at the root of the system drive, usually at C:\rapport.txt
 ;D ;D ;D
ผมยังใช้ version ที่เป็น DOS อยู่เลย
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 15:27:20 PM »
0

... อืมมม  ไม่ได้เข้า WEB HOSxP  หลายวัน.....

... ต้องขอบคุณท่าน Terminator2009 ด้วยที่ตั้งกระทู้  ซึ่งเรื่องที่ท่าน Terminator2009 ได้ยินมา ผมเองก็คิดว่าหลายท่านคงได้ยินมาเช่นกัน
    และได้เห็นคำชี้แจงของ อ.ชัยพร  ที่ผมเองต้องบอกว่าอยากเห็นมานานแล้วครับ อยากให้ อ.ชัยพร ได้มีโอกาสบอกหรืออธิบายให้กับอีกหลายๆ ท่าน ได้ทราบถึงความยากลำบากของ อ.ชัยพร  บ้าง

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมกับ อ.ชัยพร ไม่ได้มีความสนิทสนมกันเป็นการส่วนตัวมาก่อน เพียงแต่ชื่นชมในความเป็นคนที่เก่งมากๆ ของอาจารย์  และพอมีโอกาสได้พบได้คุยกับอาจารย์บ้าง ก็ทำให้รู้ถึงความเป็นคนใจดีและความทุ่มเทของอาจารย์ ที่มีต่อ HOSxP   
    แต่จากเท่าที่ได้สัมผัสกับ อ.ชัยพร มา  อาจารย์แกจะเป็นคนพูดน้อยครับ  เคยถามอาจารย์เหมือนกันว่า  ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ ก็มีโรงพยาบาลที่ใช้ HOSxP โดยที่ไม่ผ่านการขึ้นระบบจาก BMS แต่ก็มีการมาขอให้ช่วยเพิ่มเติม ช่วยแก้ปัญหาให้ อาจารย์รู้สึกอย่างไร  แกก็แค่ยิ้มๆ แล้วบอกว่า "ผมไม่มีอะไร" (ทุกวันนี้ อ.mn ก็เลยไม่ค่อยมีอะไรจริงๆ ครับ เรื่องเงินเรื่องทองน่ะ  555)  แล้วก็บอกต่อว่า "ผมไม่เคยแยกว่า รพ.นั้น ผ่าน BMS   รพ.นี้ ไม่ผ่าน BMS"  ซึ่งก็ยืนยันได้ถ้าใครที่เข้าใช้งาน WEB HOSxP บ่อยๆ  ถ้าอาจารย์ว่างมาตอบกระทู้ อาจารย์จะไม่เคยเลือกโรงพยาบาลหรือว่าคำถามจากใครเลย    และอาจารย์ก็ยินดีด้วยครับถ้า รพ. ใหนสามารถขึ้นระบบได้เอง และไม่เคยติดใจด้วยถ้าไปจ้าง(หรือช่วยโดยมีค่าตอบแทน)บุคคลอื่นมาขึ้นระบบให้   เพียงแต่ว่าก็ควรที่ต้องรับผิดชอบกับผลงานด้วย มีอะไรผิดพลาดก็ไม่ควรจะโยนให้ HOSxP หรือ BMS(คงยากเหมือนกันที่จะหาคนที่ยืดอกยอมรับว่าตัวเองทำผิดพลาด)     ถ้าถามต่อไปอีกว่าถ้าในที่สุดแล้ว หลายสิ่งหลายอย่าง อาจารย์ไม่ไหวจริงๆ  อาจารย์จะเลิกพัฒนา HOSxP หรือเปล่า  คำตอบที่เคยได้ยินคือ " HOSxP คือชีวิตของผมเหมือนกัน "  .......

ส่วนที่มีการพูดกันว่าค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายให้  BMS  นั้นสูงเกินไป  บางทีเป็นเพราะเราแค่โทรไปถามราคา อาจจะจาก รพ. ที่เคยขึ้นระบบกับ BMS หรือรู้ราคามาจากที่มีการพูดต่อๆ กันมา  แล้วก็บอกว่าแพงจัง  โดยที่ยังไม่ทราบรายละเอียดหรือได้พูดคุยกับ อ.ชัยพร เลยครับว่ารายละเอียดจริงๆ เป็นอย่างไรบ้าง   เพราะว่าตอนนี้สำคัญที่สุดคือต้อง save เงินบำรุงไว้เป็นค่าตอบแทนของพวกเราก่อน( ;D)
     หรืออีกด้านหนึ่ง อาจเป็นเพราะว่า HOSxP และบริการจาก BMS เราไม่สามารถมองเห็นเป็นตัวเป็นตนได้   สมมุติอย่างนี้นะ ถ้าเราจ่ายเงิน 1 แสน เพื่อซื้อ Server  เราก็จะเห็นได้ว่าเรามีเครื่อง Server ตั้งอยู่  เราจ่าย 1 ล้านซื้อเครื่อง x-ray เราก็เห็นเครื่อง x-ray ตั้งอยู่
    แต่ถ้าเราเปลี่ยนไปมองที่ผลของการที่เราจ่ายเงินไปว่าเราได้อะไรตอบแทนกลับมาบ้าง  เราเสียเงินซื้อ server เราได้อะไรจาก server บ้าง หรือเราเสียเงินชื้อสิ่งของบางอย่าง เราได้อะไรจากของสิ่งนั้นบ้าง   เราจ่ายเงินให้ BMS ไปเราได้อะไรตอบแทนกลับมาบ้าง   นอกเหนือไปจากสิ่งที่โรงพยาบาลเราได้รับแล้ว การที่เราสนับสนุนคนไทยคนหนึ่ง หรือคนในวงการสาธารณสุขของเราคนหนึ่ง  ที่มุ่งมั่นที่จะทำ software ดีๆ สักตัวหนึ่ง และเราก็ได้ใช้ประโยชน์จากสิ่งนี้ด้วย    ซึ่ง Application ทางด้านสาธารณสุขของเรานั้น บางที่คนที่มีความรู้ด้านการเขียนโปรแกรมดีๆ แต่ถ้าไม่มีความเข้าใจในระบบงานสาธารณสุขของเราเป็นอย่างดี  ก็ใช่ว่าจะสร้างขึ้นมาง่ายๆ นะครับ  ถ้ายิ่งจะให้ใช้ประโยชน์ได้ดียิ่งลำบาก  และก็ไม่สามารถที่จะหยุดการพัฒนาได้ ตราบเท่าที่ความต้องการของเราหรือผู้กำหนดนโยบายยังมีอยู่ รวมถึงสภาวการณ์ต่างๆ ที่มีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา  อย่างที่เราเห็นกันอยู่ทุกวันนี้     เราลองมองดูครับว่าตอนนี้มี Free Software กี่ตัวที่ไม่มีงบประมาณจากที่อื่นหรือหน่วยงานอื่น มาสนับสนุนในการพัฒนาเลย  แต่มีความสามารถเหมือน HOSxP
    ส่วนใครที่สามารถขึ้นระบบได้เอง หรือขึ้นระบบโดยเสียเงินน้อยกว่า  รพ. ที่ขึ้นระบบโดย BMS   ก็ขอร้องว่าอย่าได้มีการ(ขอใช้คำว่า)เสียดสี กระแนะกระแหน หรืออื่นๆ  กับโรงพยาบาลที่เขาต้องจ่ายเงินมากกว่าเราเลยครับ    ที่จริงเราควรจะต้องขอบคุณพวกเขาด้วยซ้ำไป เพราะโรงพยาบาลเหล่านี้ทำให้โรงพยาบาลเล็กๆ หรือโรงพยาบาลที่ฐานะทางการเงินไม่ดี ได้มีโอกาสใช้โปรแกรมที่มีการพัฒนาอยู่อย่างต่อเนื่องไปด้วย 

แม้แต่เรื่องการจัดการอบรมจาก BMS  บางครั้งเมื่อมีการไปขออนุญาต  อาจมีคำพูดมาจากงานด้านการบริหารหรือการเงิน  มาว่าแพงเกินไป   เพราะปกติเวลาที่ จนท.ในโรงพยาบาล จะไปอบรมส่วนใหญ่จะฟรี เพราะจะมีเจ้าภาพ(เช่น สปสช.)ซึ่งเขาจะได้รับงบประมาณมาจ่ายแทนให้เราอยู่แล้ว  แล้วเราก็คงไม่เคยสอบถามเขาหรอกครับว่างบประมาณต่อหัวต่อวันของเราน่ะเท่าไร   ปกติการจัดการอบรมที่เป็นการให้ความรู้ เช่น อบรมการเกี่ยวกับ Linux โดยวิทยากรที่มีความรู้จริง โดยเอกชนที่เคยเห็น ค่าสมัครก็ประมาณวัันละเกือบๆ 3 พันแล้วครับ
    อีกอย่างที่จะเป็นตัวบอกว่าค่าอบรมจะแพงหรือไม่แพง ก็อยู่ที่ตัวผู้เข้ารับการอบรมด้วยครับ  ถ้าเราเข้าอบรมแล้วตั้งใจอบรมแล้วนำสิ่งที่ได้ มาปฏิบัติ/แสดงให้ทางโรงพยาบาลเห็นว่าสิ่งที่เราได้มา มันมีประโยชน์คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปจริง  เขาก็คงเห็นได้เองครับว่าเงินที่เสียไปน่ะ ไม่แพงเลย    ส่วนตัวแล้วผมชอบการอบรมเรื่อง HOSxP มาก  เพราะเท่าที่ได้เข้าร่วมผู้เข้ารับการอบรมส่วนใหญ่จะตั้งใจกันมาก พักกันเดี๋ยวเดียวก็เริ่มกันต่อ เลยเวลาก็ไม่ว่ากัน เฝ้าเก็บความรู้กันเต็มๆ   ส่วนการอบรมงานด้านสาธารณสุขอื่นๆ บางงาน  บางทีนะต่อนบ่ายเหลืออยู่หน่อยเดียว 5555

สำหรับความคิดส่วนตัวของผมนะ  ในวันนี้ถ้า อ.ชัยพร จะมีรายได้ที่มาจาก HOSxP สักสิบหรือร้อยล้าน ผมว่าคงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร  และผมอยากให้เป็นอย่างนั้นจริงๆ
    ตอนนี้ ที่โรงพยาบาลก็กำลังจะใช้ระบบ Inventory ของ BMS ครับ   กำัลังให้ BMS ส่งใบส่งของเพื่อทำเรื่องจ่ายเงินให้อยู่  มีคำถามเรื่องค่าใช้จ่ายจาก ผอ. เหมือนกันเนื่องจากมีใบเสนอราคาของตัวอื่นที่ราคาถูกกว่ากันอยู่มากเข้ามาที่ รพ. ด้วย แถมมีที่เป็นของฟรีอยู่อีก  แต่ด้วยการอธิบายกับ ผอ. บวกกับความใจดีของ อ.ชัยพร   ตอนนี้ ผอ. ผม ไม่มีความลังเลที่จะจ่ายเงินเลยครับ ทั้งที่จริงตอนนี้สภาพการเงินของ รพ. ก็ไม่ค่อยดีเท่าไร

เฮ้อ ...  นั่งบ่นอะไรไม่รู้ ยืดยาวเลยเรา   คือส่วนตัวแล้วค่อนข้างเข้าใจและเห็็นใจ อ.ชัยพรมาก  ทุกวันนี้นอกจากต้องพัฒนาปรับปรุง HOSxP แล้ว  ยังต้องทำให้ BMS และน้องๆ ทีมงาน  เดินต่อไปได้อีก  บางครั้งก็ต้องเจอปัญหาอุปสรรคเยอะแยะมากมาย   
     มีคนเคยพูดทำนองว่า บางครั้งหัวหน้าหรือเจ้าของน่ะไม่มีเงินกินข้าวเพราะต้องให้ผู้ร่วมงานหรือลูกน้องมีกินก่อน โดยที่ผู้ร่วมงานหรือลูกน้องก็ไม่ได้รับทราบ บางทีลูกน้องกินในภัตตาคารด้วยซ้ำ   คือจะบอกว่าคนที่เป็นหัวหน้าเขาบางครั้งต้องแบกรับอะไรมากมายโดยที่คนอื่นอาจไม่ทราบหรือเราไม่สามารถบอกให้เขาทราบก็ได้ 

สำหรับผมตอนนี้ก็คงทำได้แค่ มีคำพูดที่ว่า "เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และ ทีมงาน BMS ทุกท่านเสมอครับ"  และสำหรับท่าน Terminator2009 นะครับ ผมรู้สึกดีมากเลยครับ ที่ท่าน Terminator2009 ใช้คำว่า "โปรแกรมเรา" ..  ;) ..
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 21:55:24 PM »
0

... ต้องขอบคุณท่าน Terminator2009 ด้วยที่ตั้งกระทู้   

สำหรับผมตอนนี้ก็คงทำได้แค่ มีคำพูดที่ว่า "เป็นกำลังใจให้ อ.ชัยพร และ ทีมงาน BMS ทุกท่านเสมอครับ"  และสำหรับท่าน Terminator2009 นะครับ ผมรู้สึกดีมากเลยครับ ที่ท่าน Terminator2009 ใช้คำว่า "โปรแกรมเรา" ..  ;) ..

อ่านบทความของ อ.khuad ซะเคลื้อมเลย ซึ่งตรงกับความในใจของหลายท่านมากๆครับ รวมทั้งผมด้วย แต่จริงๆ แล้วผมตั้งกระทู้ด้วยความโมโหจริงๆ ตั้งเสร็จแล้ว นั่งคิดว่ามันแรงไปหรือเปล่านะ แต่ก็ได้ฟังหลายๆท่านแล้วสบายใจขึ้นเยอะครับ  ที่ผมว่าโปรแกรมเรา ผมคิดว่าพวกเราทุกคนช่วยกันทำ ช่วยกันทดสอบกันจริงๆ จนได้เป็นโปรแกรมระดับประเทศไปแล้ว ผมคิดว่านะ

ออฟไลน์ kongkrailas hospital

• โรงพยาบาลกงไกรลาศ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 18:51:52 PM »
0
ผมก็เป็นอีคนหนึ่งครับที่ใช้โปรแกรม และขึ้นระบบกันเอง มีปัญหาก็แก้ไข อันไหนเกินความสามารถ ก็พึ่งพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในชุมชนแห่งนี้แหละครับ และถ้าไม่มี อ.ชัยพร และทีมงาน เราคงไม่มีโปรแกรมดีๆ แบบนี้ และชุมชนดีๆ แห่งนี้ แน่ๆ ขอเป็นกำลังใจและจะช่วยสนับสนุน BMS ตลอดครับ
สิริชัย ไกรกิจราษฎร์
ผู้ดูแลระบบ รพ.กงไกรลาศ
Master Server : Dell T610 Xeon4core8tread RAM 40Gb HDD SCSI 300*4 RAID 6
Slave :  IBM X3500 Xeon4Core 2.2 GHz RAM 6G HDD SCSI 146Gb*3, RIAD5, HosXP 3.55.8.14 MySQL 5.1.56 Percona,redhat5.8 64bit
Client  : Windows7 Pro SP3  50 station
ขึ้นระบบเองครับ เมื่อ

ออฟไลน์ nuayny

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 22:58:44 PM »
0
   โรงพยาบาลผมเป็นอีกโรงพยาบาลหนึ่งที่ขึ้นระบบเองมา 3 อาทิตย์แล้วยอมรับว่าเหนื่อย ๆ มากเหนื่อยตอนที่จะทำอย่างไรที่จะปรับ HOSxP ให้ตรงตามใจของผู้ใช้งาน และชอบเอาไปเปรียบกับโปรแกรม เก่าซึ่งเป็น Dos ว่าช้ากว่าโปรแกรมเดิมมาก ..(ผมละโคตรเซ็งเลย..) บางทีก็พูดว่าจนผมท้อ..(จะลบDATABASE ทิ้งหลายครั้งแล้ว)..สาเหตุที่เปลี่ยนมาใช้โปรแกรม HOSxP เพราะมีปัญหาที่ว่าระบบเดิมไม่รองรับการทำรายงานจากเครื่อง..จะเอารายงานทีต้องไป copy database จากเครื่อง server แล้วนำเข้าโปรแกรม Access ทำ Query ถึงจะได้รายงานมา  คนที่ทำได้มีอยู่ 2 คน คือคนที่เขียนโปรแกรมกับงานเวชระเบียน(เพราะรู้DATABASE อยู่คนเดียวว่าใช้ตัวใหนบ้าง) กว่าจะได้รายงานนะเหรอ รอไปเถอะ .......พอผู้บริหารโดน Force มาก ๆ ก็มีคำสั่งให้ผมไปหาโปรแกรมมา เน้น ถูก ดี มีservice  ผมไปหามา 3 โปแกรม HoSxP , Hospital-xxx และอีกโปรแกรมหนึ่งราคาถูกมากผมเอาโปรแกรมมา ให้คณะกรรมการตัดสินใจโดยยกข้อดีของแต่ละโปรแกรมสุดท้ายตัดออก เหลือ 2 โปรแกรมคือ HOSxP และ Hospital-xxx ยอมรับว่าสูสีกันมาก เลยส่งตัวแทนแต่ละงานไปดูงานทั้ง 2 โปรแกรมเลยซึ่งผลออกมาชอบไม่ชอบแตกต่างกันไป  ...ผมให้ทุกคนลองเลือกดูโดยที่ผมยังไม่ออกความคิดเห็นเพราะว่าถ้าเกิดเป็นผมเลือกเองเดี๋ยวเกิดไม่ถูกใจกันเดี๋ยวงานเข้า(แต่โดยส่วนตัวผม HOSxP แน่นอน เพราะเป็นโปรแกรมที่ผมลองลงที่เครื่องแล้ว ตั้งค่าในSystem Setting ตามกระทู้ในบอร์ดแล้วผมใช้งานได้จริง..ตอนนั้นคิด เออ มันง่ายดีแฮะ...และที่สำคัญมัน เป็น MySQL เข้าทางเลยเพราะปกติเขียนwebbase php+MySQL อยู่แล้ว..ส่วนHospital-xxx นั้นเป็นJAVAยอมรับว่ายากครับเพราะตอนที่ผมเรียนมันเพิ่งมาผมเรียนไม่ทันดันจบซะก่อนเลยใช้ไม่เป็นครับ)....เป็นอันว่ายังตัดสินใจไม่ไดก้ว่าจะใช้โปรแกรมใหน..ผู้บริหารก็เลยให้ผมไปหาข้อดีข้อเสียของแต่ละโปรแกรมและให้ลองถามที่อื่น ๆ ในจังหวัดว่าใช้โปรแกรมแบบใหนกัน.....จังหวัดผม7 อำเภอใช้HOSxP 4 ไม่ใช้ซะ 2 ....พอประชุมรอบถัดมาผมPresent HOSxP เครื่องทดลองเล่นโปรแกรมให้ดูจากเครื่องจริง ๆ เลย ส่วนHOSPITAL-xx นั้นผมใช้เป็นPaper Present เพราะผมทำไม่เป็น   ต่อมาเรื่องจำนวนโรงพยาบาลที่ใช้ของแต่ละโปรแกรม  ต่อมาผมเปิดwebbord ของแต่ละโปรแกรมให้ดู ว่าแต่ละกระทู้กล่าวว่าอย่างไรกันบ้างดูความเข้มแข็งของชุมชน   และสุดท้ายการพัฒนา ว่ามีการ Update บ่อยใหมและเปิดโอกาสให้สมาชิกได้มี่สวนร่วมในการพัฒนาโปรแกรมใหม.....แล้วผมก็ปล่อยให้คณะกรรมเขาตัดสินใจกัน.....ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเลือกโปรแกรมใหน....เมื่อตัดสินใจได้แล้วคำแรกที่ผมเสนอผู้บริหารคือ ใช้บริการของบริษัทครับ...ผู้บริหารให้ผมถามราคามา แล้วเรียก bMS มา Servey เมื่อเข้าที่ประชุมผมแพ้ 3 ต่อ 8 เสียง 3เสียงคือตัวแทนคณะกรรมการ  8 เสียงคือผู้บริหาร......เหตุผลเพราะตอนPresent ผมดันทำของจริงให้ดูเขาเลยคิดว่าผมทำได้...งานเข้าของจริง.......ผมใช้ระยะเวลาในการทำทั้งหมดติดตั้งserver config ลงข้อมูลพื้นฐาน สอนการใช้งานรวมทั้งหมดเกือบ 8 เดือน ได้บ้างไม่ได้บ้าง เชิญผู้เชี่ยวชาญมาบ้าง ปรึกษาผู้รู้บ้าง โทรศัพท์/ดูในกระทู้...ยอมรับครับว่าเหนื่อยมาก ท้อมาก เคยขอลาออก 2 ครั้ง แต่ก็โดนกล่อมซะอยู่หมัด......ตอนทำว่ายากแล้ว..ตอนขึ้นระบบแล้วนี้ยากกว่าเป็น 100 เท่าบริหารโปรแกรมน่ะไม่ยากเลย แต่บริหารคนใช้สิยากกว่า.......(เนี่ย..เขียนมือง่ายกว่าเยอะเลย......เออ อีตอนเมิงจะเอารายงานเนี่ยไม่ใช้มือหานะใช้แต่ปากหารายงาน....เซ็งโคตร).............ตอนนี้ผมเลยเสนอผู้บริหารว่าไม่ว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่ต้องส่งผมไปอบรมทำรายงานกับทีม BMS จันทรบุรี แต่โดนท้วงเพราะว่าระบบขึ้น ใหม่ ๆ ห้ามป่วยห้ามลา ห้ามขาด  ผมเลยบอกกลับทันทีว่าถ้าอย่างนั้นต้องซื้อ Package BMS Care ไม่อย่างนั้นรายงานออกไม่ได้เพราะผมทำไม่เป็น..ฟันธง ผอ.เลยให้ผมหาราคามา  ...คราวนี้ผมจะไม่พลาดอีกแล้วถ้าซื้อ Packge สำเร็จผมก็จะได้หายเหนื่อยซะที................

....ฝากสำหรับคนที่จะขึ้นระบบใหม่/หรือคิดจะขึ้นระบบเอง ผมขอแนะนำว่า ใช้บริการ BMS เถอะครับ ดีที่สุด ถูกต้องที่สุด ทุกคน HAPPY ไม่มีใครเหนื่อยด้วย.....แม้แต่ผมเองถ้าย้อนเวลาได้..ผมจะทำทุกวิถีทางเพื่อที่จะเป็นลูกค้า BMS..ได้จงได้...................

อยากจะมีHOSxPใช้อย่างใครเขา
                               ติดที่เราความรู้น้อยด้อยเกินกว่า
                               แต่จะขอสู้ไปด้วยใจที่ศรัทธา
                               ให้โปรแกรมพัฒนาไปตลอดHOSxP

......Nuayny..... :) ;) :D ;D
@......

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 23:10:38 PM »
0
   โรงพยาบาลผมเป็นอีกโรงพยาบาลหนึ่งที่ขึ้นระบบเองมา 3 อาทิตย์แล้วยอมรับว่าเหนื่อย ๆ มากเหนื่อยตอนที่จะทำอย่างไรที่จะปรับ HOSxP ให้ตรงตามใจของผู้ใช้งาน และชอบเอาไปเปรียบกับโปรแกรม เก่าซึ่งเป็น Dos ว่าช้ากว่าโปรแกรมเดิมมาก ..(ผมละโคตรเซ็งเลย..) บางทีก็พูดว่าจนผมท้อ..(จะลบDATABASE ทิ้งหลายครั้งแล้ว)..สาเหตุที่เปลี่ยนมาใช้โปรแกรม HOSxP เพราะมีปัญหาที่ว่าระบบเดิมไม่รองรับการทำรายงานจากเครื่อง..จะเอารายงานทีต้องไป copy database จากเครื่อง server แล้วนำเข้าโปรแกรม Access ทำ Query ถึงจะได้รายงานมา  คนที่ทำได้มีอยู่ 2 คน คือคนที่เขียนโปรแกรมกับงานเวชระเบียน(เพราะรู้DATABASE อยู่คนเดียวว่าใช้ตัวใหนบ้าง) กว่าจะได้รายงานนะเหรอ รอไปเถอะ .......พอผู้บริหารโดน Force มาก ๆ ก็มีคำสั่งให้ผมไปหาโปรแกรมมา เน้น ถูก ดี มีservice  ผมไปหามา 3 โปแกรม HoSxP , Hospital-xxx และอีกโปรแกรมหนึ่งราคาถูกมากผมเอาโปรแกรมมา ให้คณะกรรมการตัดสินใจโดยยกข้อดีของแต่ละโปรแกรมสุดท้ายตัดออก เหลือ 2 โปรแกรมคือ HOSxP และ Hospital-xxx ยอมรับว่าสูสีกันมาก เลยส่งตัวแทนแต่ละงานไปดูงานทั้ง 2 โปรแกรมเลยซึ่งผลออกมาชอบไม่ชอบแตกต่างกันไป  ...ผมให้ทุกคนลองเลือกดูโดยที่ผมยังไม่ออกความคิดเห็นเพราะว่าถ้าเกิดเป็นผมเลือกเองเดี๋ยวเกิดไม่ถูกใจกันเดี๋ยวงานเข้า(แต่โดยส่วนตัวผม HOSxP แน่นอน เพราะเป็นโปรแกรมที่ผมลองลงที่เครื่องแล้ว ตั้งค่าในSystem Setting ตามกระทู้ในบอร์ดแล้วผมใช้งานได้จริง..ตอนนั้นคิด เออ มันง่ายดีแฮะ...และที่สำคัญมัน เป็น MySQL เข้าทางเลยเพราะปกติเขียนwebbase php+MySQL อยู่แล้ว..ส่วนHospital-xxx นั้นเป็นJAVAยอมรับว่ายากครับเพราะตอนที่ผมเรียนมันเพิ่งมาผมเรียนไม่ทันดันจบซะก่อนเลยใช้ไม่เป็นครับ)....เป็นอันว่ายังตัดสินใจไม่ไดก้ว่าจะใช้โปรแกรมใหน..ผู้บริหารก็เลยให้ผมไปหาข้อดีข้อเสียของแต่ละโปรแกรมและให้ลองถามที่อื่น ๆ ในจังหวัดว่าใช้โปรแกรมแบบใหนกัน.....จังหวัดผม7 อำเภอใช้HOSxP 4 ไม่ใช้ซะ 2 ....พอประชุมรอบถัดมาผมPresent HOSxP เครื่องทดลองเล่นโปรแกรมให้ดูจากเครื่องจริง ๆ เลย ส่วนHOSPITAL-xx นั้นผมใช้เป็นPaper Present เพราะผมทำไม่เป็น   ต่อมาเรื่องจำนวนโรงพยาบาลที่ใช้ของแต่ละโปรแกรม  ต่อมาผมเปิดwebbord ของแต่ละโปรแกรมให้ดู ว่าแต่ละกระทู้กล่าวว่าอย่างไรกันบ้างดูความเข้มแข็งของชุมชน   และสุดท้ายการพัฒนา ว่ามีการ Update บ่อยใหมและเปิดโอกาสให้สมาชิกได้มี่สวนร่วมในการพัฒนาโปรแกรมใหม.....แล้วผมก็ปล่อยให้คณะกรรมเขาตัดสินใจกัน.....ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเลือกโปรแกรมใหน....เมื่อตัดสินใจได้แล้วคำแรกที่ผมเสนอผู้บริหารคือ ใช้บริการของบริษัทครับ...ผู้บริหารให้ผมถามราคามา แล้วเรียก bMS มา Servey เมื่อเข้าที่ประชุมผมแพ้ 3 ต่อ 8 เสียง 3เสียงคือตัวแทนคณะกรรมการ  8 เสียงคือผู้บริหาร......เหตุผลเพราะตอนPresent ผมดันทำของจริงให้ดูเขาเลยคิดว่าผมทำได้...งานเข้าของจริง.......ผมใช้ระยะเวลาในการทำทั้งหมดติดตั้งserver config ลงข้อมูลพื้นฐาน สอนการใช้งานรวมทั้งหมดเกือบ 8 เดือน ได้บ้างไม่ได้บ้าง เชิญผู้เชี่ยวชาญมาบ้าง ปรึกษาผู้รู้บ้าง โทรศัพท์/ดูในกระทู้...ยอมรับครับว่าเหนื่อยมาก ท้อมาก เคยขอลาออก 2 ครั้ง แต่ก็โดนกล่อมซะอยู่หมัด......ตอนทำว่ายากแล้ว..ตอนขึ้นระบบแล้วนี้ยากกว่าเป็น 100 เท่าบริหารโปรแกรมน่ะไม่ยากเลย แต่บริหารคนใช้สิยากกว่า.......(เนี่ย..เขียนมือง่ายกว่าเยอะเลย......เออ อีตอนเมิงจะเอารายงานเนี่ยไม่ใช้มือหานะใช้แต่ปากหารายงาน....เซ็งโคตร).............ตอนนี้ผมเลยเสนอผู้บริหารว่าไม่ว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่ต้องส่งผมไปอบรมทำรายงานกับทีม BMS จันทรบุรี แต่โดนท้วงเพราะว่าระบบขึ้น ใหม่ ๆ ห้ามป่วยห้ามลา ห้ามขาด  ผมเลยบอกกลับทันทีว่าถ้าอย่างนั้นต้องซื้อ Package BMS Care ไม่อย่างนั้นรายงานออกไม่ได้เพราะผมทำไม่เป็น..ฟันธง ผอ.เลยให้ผมหาราคามา  ...คราวนี้ผมจะไม่พลาดอีกแล้วถ้าซื้อ Packge สำเร็จผมก็จะได้หายเหนื่อยซะที................

....ฝากสำหรับคนที่จะขึ้นระบบใหม่/หรือคิดจะขึ้นระบบเอง ผมขอแนะนำว่า ใช้บริการ BMS เถอะครับ ดีที่สุด ถูกต้องที่สุด ทุกคน HAPPY ไม่มีใครเหนื่อยด้วย.....แม้แต่ผมเองถ้าย้อนเวลาได้..ผมจะทำทุกวิถีทางเพื่อที่จะเป็นลูกค้า BMS..ได้จงได้...................

อยากจะมีHOSxPใช้อย่างใครเขา
                               ติดที่เราความรู้น้อยด้อยเกินกว่า
                               แต่จะขอสู้ไปด้วยใจที่ศรัทธา
                               ให้โปรแกรมพัฒนาไปตลอดHOSxP

......Nuayny..... :) ;) :D ;D

อ่านแล้วซึ้งครับ ต่อสู้มาอย่าง ยาวนาน :'( :'( :'(
็HOSxP XE

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 00:39:32 AM »
0
ได้อ่านเรื่องราวของคุณ nuayny เล่นเอาผมเห็นภาพเลยครับ ตอนนี้ที่รพ.ผมก็กำลังเตรียมการย้ายจาก TrakCare เข้าสู่ระบบใหม่ ซึ่งยังไม่รู้ว่าจะออกมาเป็นอะไร .... เพราะพึ่งมีการสาธิตตัวอย่างและเยี่ยมดูไซด์งานไปแค่ตัวเดียวเองคือ SSB ส่วน Hosxp ก็เข้าคิวอังคารหน้า
ผมคิดว่าการพัฒนาเรื่องพวกนี้ ผู้บริหารต้องยอมรับและยอมเสีย ไม่งั้นคนทำงานเหนื่อยครับ อย่างเรื่องราวของคุณ nuayny อ่านแล้วน่านับถือครับ เป็นผมไม่เอาด้วยละ เงินก็ไม่ยอมให้ แล้วจะเอาของดี ... ถ้ายอมลงทุนให้ก็ว่าไปอย่าง
ไหน ๆ ก็ได้พูดเรื่องโปรแกรมอีกครั้ง ผมอยากบอกว่าทีมงาน Hosxp ยังขาดการประสานงาน ... ความรวดเร็วในการตอบรับ ที่กล้าพูดเช่นนี้เพราะเจอกับตัวเอง ไม่ได้ต้องการว่าอะไรในส่วนของโปรแกรมนะครับ เพราะอยากบอกว่า Hosxp คือโปรแกรมแรกที่ผมคิดถึงหลังผู้อำนวยการเรียกเข้าไปคุยถึงแผนการย้ายระบบใหม่ และ BMS คือบริษัทแรกที่ผมโทรไปหา แต่กลับเป็นบริษัทที่ตอบรับการมาสาธิตที่รพ.หลังสุด ผมพึ่งได้ยืนยันตอบรับการมาสาธิตโปรแกรมเมื่อวันพฤหัสบดี และวันศุกร์ที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่รับสายพูดจากทำให้ผมรู้สึกว่าเขาไม่สนใจหรือไม่อยากติดต่อกับผม และ BMS เป็นบริษัทเดียวที่มีข้อแม้ว่าสาธิตแค่ครั้งเดียว หากผมจะสาธิตระบบตัวอย่างให้กับตัวแทนเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานต่าง ๆ ดู ผมต้องทำเอง เจ้าหน้าที่บอกว่าอาจจะส่งทีมงานมาให้คำปรึกษาในวันสาธิตหนึ่งถึงสองคนเท่านั้น แต่ในขณะที่บริษัทอื่น ๆ ที่ผมติดต่อด้วยไม่ปฏิเสธ ทำให้ในใจผมติดภาพลบอยู่บ้างเล็ก ๆ นะครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากส่งเสริม Hosxp นะครับ แต่เจอแบบนี้ผมก็เซ็งเหมือนกัน เพราะการติดต่อทั้งครั้งแรกและครั้งที่สองเพื่อยืนยันวันสาธิตโปรแกรมก็เป็นฝ่ายผมที่ต้องติดต่อไป ... อีกใจก็ให้ความเป็นธรรมก็คิดว่าอาจเป็นเพราะตอนนี้ทีมงานรับงานเยอะ เลยไม่มีเวลาติดต่อลูกค้า หรืออาจคิดว่าโรงพยาบาลผมจะไม่เอาจริง ๆ เลยไม่อยากมาก็ไม่รู้ เอาละแต่ก็ไม่เป็นไร นัดกันไว้แล้ว วันอังคารเจอกัน
อ่าน ๆ เรื่องราวของทุกคน มุมมองแรกที่ผมมอง ผมยอมรับนะครับว่าสังคม Hosxp เกาะกลุ่มกันเหนียวแน่นจริง ๆ อาจเป็นเพราะศรัทธาที่ทุกคนมีให้กับทีมงานโดยเฉพาะอย่างยิ่งพี่ MN. ผมอยากบอกว่าผมนับถือพี่จริง ๆ ครับ พี่เป็นคนเก่งมากและเป็นคนที่ยึดมั่นในอุดมการณ์ ไม่ปล่อยให้ทุนเข้าครอบงำอุดมการณ์ของตัว แต่อย่างที่ผมเคยพูดไว้ครับอย่างไรซะโลก open source ยังไงก็ต้องมีโลกของ commercial เข้ามาอุ้มชู ฉะนั้น Hosxp จะเจริญเติบโตขึ้นไปได้มันก็ต้องมีทุนมาสนับสนุนต่อไป แต่มุมมองอีกด้านที่ผมมอง บางครั้งการลงทุนกับโปรแกรม ERP ในองค์กรใหญ่ ๆ เขาไม่ได้มองกันเรื่องราคาเพียงอย่างเดียว แต่เขามองว่าเขาได้อะไรจากการลงทุน  เมื่อวันศุกร์ผมไปดูงานที่รพ.พญาไทศรีราชา ที่นี้เขาลงทุนกับระบบคอมพิวเตอร์ไปว่ากันหลักร้อยล้านครับ เข้าไปห้องเซิร์ฟเวอร์ของเขา เห็นแล้วต้องแอบอิจฉาครับ เซิร์ฟเวอร์ใหม่หกตัวที่เขาพึ่งลงเมื่อต้นปีที่ผ่านมาทุกตัวเป็น Quad Core Xeon แรมบางตัวก็ 4 บางตัวก็ 8 ตัว DB Server หนักหน่อย 16GB  ยิ่งตัว backbone switch เห็นแล้วแต่น้ำลายหก เพราะมันคือ Cisco Catalyst แต่จำซีรีส์ไม่ได้ admin ของเขาบอกเหมือนกัน เป็น fiber switch 1Gb/sec 8 port 2 module แต่เมื่อได้ฟังผู้อำนวยการและรองผู้อำนวยการฝ่ายสาระสนเทศของเขาบรรยายถึงสิ่งที่เขาได้จากการลงทุน ผมว่ามองว่าเขาภูมิใจและรู้สึกว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามาก ผมถึงคิดครับว่าโปรแกรมดีอาจไม่จำเป็นต้องแพง และโปรแกรมแพงก็อาจไม่ดี มันอยู่ที่เรามองและอยู่ที่เราใช้ให้เกิดประโยชน์ การจะประเมินว่าโปรแกรมดีไม่ดีอย่างไรนั้นก็ก็ต้องมองหลายมุมหลายด้าน คนใช้ Hosxp ก็ยอมต้องเชื่อว่า Hosxp ดี เพราะมันตอบสนองต่องานของผู้ใช้ได้ดี แต่อยากให้เรามองมุมอื่น ๆ อีกหลายด้าน เมื่อไม่นานมานี้ ผมเองได้เอา Hosxp ไปให้อาจารย์ด้านคอมพิวเตอร์ที่ผมนับถือช่วยวิจารณ์  ก็ได้รับคำวิจารณ์มาก็ไม่น้อย ซึ่งอย่างที่ผมเคยพูดไว้ในกระทู้แรก ว่าหากได้มีโอกาสร่วมงานกับทาง BMS ผมคงมีไอเดียที่ช่วยปรับปรุงและพัฒนา Hosxp ต่อไป เพราะผมเองก็มองเหมือนหลายคนว่า Hosxp ยังมีช่องโหว้และจุดที่ควรพัฒนาอีกเยอะ เพื่อให้เข้าถึงโรงพยาบาลในทุกระดับ
ปล.คำวิจารณ์ต่าง ๆ คือสิ่งที่ผมได้สัมผัสและจับต้องด้วยตัวเอง ทั้งจากการติดต่อสื่อสารและจากการสัมผัสโปรแกรมเวอร์ชั่น community ส่วนตัวจริง ๆ ที่จะใช้บริการ BMS ผมยังไม่เคยสัมผัส จนกว่าวันอังคารหน้าถึงจะได้เห็น ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 01:27:51 AM »
0
เป็นกำลังใจให้พี่ เกสัชกรครับ
โดยส่วนตัวเคยสัมผัส SSB มาบ้างครับ ไม่อยากเปรียบเทียบ แต่รู้ว่าแพง(มาก ;D ;D) ตอบสนองงานของผู้ใช้พอประมาณ และยังไม่สามารถทำระบบ reconciliation ได้ ::) ::)
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:06:22 AM »
0
สู้ๆครับ พี่น้อง เข้าใจพี่น้องเช่นกันครับ .... ผมเอง ขึ้นระบบเองมาตั้งแต่ ปี48 ยกเลิก Statมาใช้HOSxP  ก็ตั้งแต่ ตุลา 49 เพราะฉนั้นไม่ต้องบอกว่า เจอกับอะไรมาบ้าง ช่วงที่ขึ้นระบบ เชื่อผมไหมว่าผมทำคนเดียว(รพ.150+เตียง) วางระบบ Config server Training  ก็ค่อยๆทำมาเรื่อยๆ  จนถึงปัจจุบันนี้เหละ 

เพราะฉนั้น ตอนนี้ผมไม่เคยกลัวปัญหาอะไรที่จะเกิดขึ้นอีกแล้ว เจอมาทุกประเภท เคยโดนบ่นโดนด่าก็เคย ไม่ได้นอน/นอนดึกก็บ่อย โดนโทรตามไม่รู้จักเวร่ำเวลาก็เคย....

แต่เมื่อถึงเวลาหนึ่งแล้วย้อนกลับไปดูในสิ่งที่เราทำก็ นึกขำอยู่ว่าทำไปได้ไงเนี้ย บอกใครใครจะเชื่อ ..
ปัจจุบันมี Server 7 ตัว  มีน้องทำ Support อีก 1 และเดือนหน้ากำลังจะมีน้องมาช่วยดูระบบอีก 1 
1 HOSxP Master
2.HOSxP Slave
3.LIS Server
4.Web Server
5.Proxy Server
6.DNS/DHCP/FTP Server
7.CCTV Server
อนาคต กำลังจะทำ Datacenter และ ระบบ PACs ของเอ็กเรย์อีก ก็ไม่รู้ว่างานจะเข้าอีกมากน้อยเค่ไหน ไหนจะช่วย PCU/สอ อีก....เฮ้อ...จ้างเราคุ้มจริงๆ....

ถามว่ารู้สึกท้อไหม.หรือเหนื่อยไหม....บอกได้เลยว่านับครั้งไม่ได้... ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังจะขึ้นระบบ หรือว่าขึ้นระบบแล้ว ...ปัญหามีให้แก้  ทุกอย่างมีทางแก้และ เราทำได้ หากตั้งใจ สู้ครับ...

.....ความอดทน เป็นสิ่งที่ขมขื่น...แต่ผลของมันหวานชื่นเสมอ..... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก