ผู้เขียน หัวข้อ: โมโหครับ เขาว่าโปรแกรมเรา  (อ่าน 45970 ครั้ง)

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: โมโหครับ เขาว่าโปรแกรมเรา
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:14:10 AM »
0
สุดยอดเลยครับพี่.... ;D ;D ;D
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 16:00:04 PM »
0
สู้ๆครับ พี่น้อง เข้าใจพี่น้องเช่นกันครับ .... ผมเอง ขึ้นระบบเองมาตั้งแต่ ปี48 ยกเลิก Statมาใช้HOSxP  ก็ตั้งแต่ ตุลา 49 เพราะฉนั้นไม่ต้องบอกว่า เจอกับอะไรมาบ้าง ช่วงที่ขึ้นระบบ เชื่อผมไหมว่าผมทำคนเดียว(รพ.150+เตียง) วางระบบ Config server Training  ก็ค่อยๆทำมาเรื่อยๆ  จนถึงปัจจุบันนี้เหละ 
ผม 210 เตียงครับ ค่อย ๆ ทำไปทีละเล็กละน้อยครับ ไหวแค่ไหน ทำแค่นั้น
ต้องยอมรับว่า admin ทุกคนเหนื่อยครับ ไม่ว่าระบบจะเป็นอย่างไร ขึ้นใหม่ เปลี่ยนแปลง ปรับปรุง admin คือคนที่เหนื่อยที่สุดอยู่ดี

เมื่อไม่นานมานี้ ผมเองได้เอา Hosxp ไปให้อาจารย์ด้านคอมพิวเตอร์ที่ผมนับถือช่วยวิจารณ์  ก็ได้รับคำวิจารณ์มาก็ไม่น้อย ซึ่งอย่างที่ผมเคยพูดไว้ในกระทู้แรก ว่าหากได้มีโอกาสร่วมงานกับทาง BMS ผมคงมีไอเดียที่ช่วยปรับปรุงและพัฒนา Hosxp ต่อไป เพราะผมเองก็มองเหมือนหลายคนว่า Hosxp ยังมีช่องโหว้และจุดที่ควรพัฒนาอีกเยอะ เพื่อให้เข้าถึงโรงพยาบาลในทุกระดับ
ปล.คำวิจารณ์ต่าง ๆ คือสิ่งที่ผมได้สัมผัสและจับต้องด้วยตัวเอง ทั้งจากการติดต่อสื่อสารและจากการสัมผัสโปรแกรมเวอร์ชั่น community ส่วนตัวจริง ๆ ที่จะใช้บริการ BMS ผมยังไม่เคยสัมผัส จนกว่าวันอังคารหน้าถึงจะได้เห็น ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
อยากได้คำแนะนำของน้อง "เภสัชกร" ครับ ว่า HOSxP ควรไปทางไหนอีกบ้าง มีจุดบกพร่องอย่างไรบ้าง
แม้ว่าอาจจะไม่ได้ใช้ HOSxP แต่หากมีส่วนร่วมในการพัฒนา HOSxP ก็คงจะดีไม่น้อยนะครับ

สิ่งที่ HOSxP มี แต่โปรแกรมอื่น ๆ อาจจะไม่มี คือสังคมนี้แหละครับ สังคมแห่งการแบ่งปัน สังคมแห่งความรัก (แม้จะไม่รู้จัก/เห็นหน้ากันมาก่อน) หาซื้อไม่ได้ครับ

อย่างอื่น ๆ อาจหาซื้อได้ง่าย ๆ อยากได้โปรแกรมดี ๆ เสถียรแล้ว มีเงินก็ลงทุนเลยครับ 10 ล้าน สบาย ๆ (เงินก็ไม่ใช่ของเรา  ;D ;D ;D ;D ;D ) แต่ถ้าจะ upgrade ล่ะ หาคนทำเองหรือว่าให้บริษัทช่วย แน่นอนหากต้องการให้บริษัทช่วยต้องจ่ายเพิ่มครับ อีกเท่าไรไม่รู้ แล้วแต่เนื้องานครับ

กับ HOSxP แม้ว่าโปรแกรมจะไม่ค่อยเสถียร (เพราะมีการปรับปรุงระบบแทบทุกวัน) แต่อยากได้อะไรก็ได้ครับ รอไม่นาน หากสิ่งที่ขอเป็นประโยชน์กับหลาย ๆ โรงพยาบาลแล้วล่ะก็ อ.mn ไม่รอช้าที่จะพัฒนาใส่ลงไปใน HOSxP ให้ทุกคนใช้ (แม้ไม่ได้ขอ)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 01:15:53 AM »
0
เรียนพี่อุดมโชคครับ .. ผมเองก็ไม่ใช่นักพัฒนาขั้นเทพหรือว่าเจ้าของ Hosxp ถึงจะบอกได้ว่า Hosxp จะไปทางไหน แต่ที่บอกว่า Hosxp มีเรื่องที่ควรปร้บปรุงเพราะมันเป็นเสียงสะท้อนจากบุคคลที่ผมนับถือและจากประสบการณ์ของผมที่ได้จับโปรแกรมต่าง ๆ มา ซึ่งก็คิดว่าอาจจะโดนไม่หรือโดนใจใครหลาย ๆ คน และคนที่จะกำหนดทิศทางได้ผมว่าน่าจะเป็นผู้ใช้ Hosxp นั่นแหละคือผู้กำหนดทิศทาง ดังนั้นขอให้ผมได้เป็นผู้ใช้ก่อนครับ ถึงเวลาตอนนั้นผมคงจะนำเสนอไอเดียว่า Hosxp ในมุมมองของผมควรมีทิศทางพัฒนาอย่างไร ส่วนเรื่องเสถียรภาพผมเองคิดว่าไม่ใช่เหตุผลเรื่องการบิวด์รายวันหรอกครับ แต่คิดว่าน่าจะมาจากโครงสร้างของโปรแกรมมากกว่าครับ ผมเองเคยฝากบอกพี่อ๊อดไปนานมากแล้วตั้งแต่ยุคเวอร์ชั่น 2 ว่าน่าจะให้พี่ MN. รื้อโครงสร้างใหม่ มีการวิเคราะห์งานระบบจริง ๆ จัง  ๆ โดยอ้างอิงรพ.ขนาดใหญ่เป็นหลัก แล้วเขียนแบบแปลนของโปรแกรม แยกระบบการทำงานออกเป็นส่วน ๆ ซึ่งอาจแยกการทำ Lib ออกเป็นส่วน ๆ หรือแหมกระทั่งพศ.นี้ การแยก Lib ออกเป็นส่วน ๆ ย้ายเอา Business Tier ไปวางไว้ที่ server เปิดบริการผ่าน web service หรือว่าสร้าง protocal ขึ้นมาเองก็ได้ แล้วเอา Presentation Tier ไว้ที่เครื่องลูกเพียงอย่างเดียวก็เป็นไอเดียวที่น่าสนใจครับ การ deploy ก็ทำง่าย การอัพเดทอาจไม่จำเป็นต้องอัพเดทที่เครื่องลูกแต่สามารถทำได้เพาะที่เซิร์ฟเวอร์ได้เลย ... ง่วงแล้ว นอนก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2009, 01:18:58 AM โดย เภสัชกร »

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 00:06:39 AM »
0
ท่าน เภสัชกรพูด เอ้ย เีขียนไว้ซะเห็นภาพเลยนะครับ  มีประโยชน์มากเลยครับ แต่ทิ้งท้ายไว้นี่สิ สั้นๆ ได้ใจความดีแท้ ;D :o ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 08:35:05 AM »
0
เรียนพี่อุดมโชคครับ .. ผมเองก็ไม่ใช่นักพัฒนาขั้นเทพหรือว่าเจ้าของ Hosxp ถึงจะบอกได้ว่า Hosxp จะไปทางไหน แต่ที่บอกว่า Hosxp มีเรื่องที่ควรปร้บปรุงเพราะมันเป็นเสียงสะท้อนจากบุคคลที่ผมนับถือและจากประสบการณ์ของผมที่ได้จับโปรแกรมต่าง ๆ มา ซึ่งก็คิดว่าอาจจะโดนไม่หรือโดนใจใครหลาย ๆ คน และคนที่จะกำหนดทิศทางได้ผมว่าน่าจะเป็นผู้ใช้ Hosxp นั่นแหละคือผู้กำหนดทิศทาง ดังนั้นขอให้ผมได้เป็นผู้ใช้ก่อนครับ ถึงเวลาตอนนั้นผมคงจะนำเสนอไอเดียว่า Hosxp ในมุมมองของผมควรมีทิศทางพัฒนาอย่างไร ส่วนเรื่องเสถียรภาพผมเองคิดว่าไม่ใช่เหตุผลเรื่องการบิวด์รายวันหรอกครับ แต่คิดว่าน่าจะมาจากโครงสร้างของโปรแกรมมากกว่าครับ ผมเองเคยฝากบอกพี่อ๊อดไปนานมากแล้วตั้งแต่ยุคเวอร์ชั่น 2 ว่าน่าจะให้พี่ MN. รื้อโครงสร้างใหม่ มีการวิเคราะห์งานระบบจริง ๆ จัง  ๆ โดยอ้างอิงรพ.ขนาดใหญ่เป็นหลัก แล้วเขียนแบบแปลนของโปรแกรม แยกระบบการทำงานออกเป็นส่วน ๆ ซึ่งอาจแยกการทำ Lib ออกเป็นส่วน ๆ หรือแหมกระทั่งพศ.นี้ การแยก Lib ออกเป็นส่วน ๆ ย้ายเอา Business Tier ไปวางไว้ที่ server เปิดบริการผ่าน web service หรือว่าสร้าง protocal ขึ้นมาเองก็ได้ แล้วเอา Presentation Tier ไว้ที่เครื่องลูกเพียงอย่างเดียวก็เป็นไอเดียวที่น่าสนใจครับ การ deploy ก็ทำง่าย การอัพเดทอาจไม่จำเป็นต้องอัพเดทที่เครื่องลูกแต่สามารถทำได้เพาะที่เซิร์ฟเวอร์ได้เลย ... ง่วงแล้ว นอนก่อนดีกว่า

การอัพเดทอาจไม่จำเป็นต้องอัพเดทที่เครื่องลูกแต่สามารถทำได้เพาะที่เซิร์ฟเวอร์ได้เลย

ผมว่าทำแบบนี้มันจะกินทรัพยากรของ Server มากเกินไปหรือเปล่าครับยิ่งเป็นโรงพยาบาลใหญ่ๆๆ ผมว่ามันจะมีปัญหานะครับ ผมว่าแค่เก็บตัว อ่าน เขียน ค้นหา ทำรายงาน ที่ต้องดึงจากฐานของ Server นี้ก็หนักแล้วนะครับ ยังจะมาให้เครื่องลูกใช้ตัวโปรแกรมจากเครื่อง Server มันจะหนักเกินไปนะครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 20:44:26 PM »
0
ตอบคุณ Neo : ผมมองว่าไม่นะครับ เพราะจริง ๆ แล้วมันก็คอนเซ็ปเดียวกับ web base app นั่นแหละครบ เพียงแต่เปลี่ยน presentation tier จาก web app เป็น win app ซึ่ง web app ใหญ่ ๆ เขาก็แยก web server กับ app server ออกจากกันอยู่แล้ว ไอ้เรื่องช้า ผมไม่กลัวครับ แล้วอีกอย่างเทคโนโลยีทุกวันนี้มันก็ไปไกลเยอะ server สมัยนี้ก็แรงเหลือรับประทาน แต่การแยก mid tier ออกจาก client นอกจากเรื่องความสะดวกใน deploy แล้ว ประโยชน์อื่น ๆ ก็เช่น เรื่องของค่าลิขสิทธิ์

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 21:40:26 PM »
0
ต่อนะครับ สิ่งที่เราต้องคิดอีกไม่ใช่แค่นี้นะครับ อย่าลืมว่าตอนนี้กระแส Virtualization, Cloud ก็มาแรง ทุกวันนี้ เราจะเริ่มเห็น SAAS หรือว่า web service เพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ อย่าลืมนะครับ datacenter พ.ศ.หน้าคงนี้ไม่พ้น web service อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 22:09:51 PM »
0
ตอบคุณ Neo : ผมมองว่าไม่นะครับ เพราะจริง ๆ แล้วมันก็คอนเซ็ปเดียวกับ web base app นั่นแหละครบ เพียงแต่เปลี่ยน presentation tier จาก web app เป็น win app ซึ่ง web app ใหญ่ ๆ เขาก็แยก web server กับ app server ออกจากกันอยู่แล้ว ไอ้เรื่องช้า ผมไม่กลัวครับ แล้วอีกอย่างเทคโนโลยีทุกวันนี้มันก็ไปไกลเยอะ server สมัยนี้ก็แรงเหลือรับประทาน แต่การแยก mid tier ออกจาก client นอกจากเรื่องความสะดวกใน deploy แล้ว ประโยชน์อื่น ๆ ก็เช่น เรื่องของค่าลิขสิทธิ์
ก็เข้าใจครับ.......แต่ว่าอย่าง รพ.ชุมชนที่ไม่ค่อยมีกำลังทรัพย์ คงได้แต่มองตาปริบๆ :'( :'(
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 23:31:50 PM »
0
อย่าคิดแบบนั้นซิ ถ้าเราเปลี่ยนความคิด แล้วช่วยกันระดมทุนช่วยอาจารย์ (รพ.ไหนพอมีเงินก็จ้างทีม BMS ขึ้นระบบ รพ.ไหนไม่ค่อยมีเงินก็จ้าง MA ก็ยังดี) ถ้าจังหวัดหนึ่งใช้ทั้งจังหวัด สสจ.เป็นเจ้าภาพ เหมือนสุพรรณบุรี หรือจังหวัดอื่น ๆ อีกหลายจังหวัด การจะได้เห็นอะไรที่ผมว่าไป คงไม่ใช่เรื่องใหญ่และเรื่องยากครับ เพียงแค่เราจะทำจริง ๆ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:27:27 AM »
0
อย่าคิดแบบนั้นซิ ถ้าเราเปลี่ยนความคิด แล้วช่วยกันระดมทุนช่วยอาจารย์ (รพ.ไหนพอมีเงินก็จ้างทีม BMS ขึ้นระบบ รพ.ไหนไม่ค่อยมีเงินก็จ้าง MA ก็ยังดี) ถ้าจังหวัดหนึ่งใช้ทั้งจังหวัด สสจ.เป็นเจ้าภาพ เหมือนสุพรรณบุรี หรือจังหวัดอื่น ๆ อีกหลายจังหวัด การจะได้เห็นอะไรที่ผมว่าไป คงไม่ใช่เรื่องใหญ่และเรื่องยากครับ เพียงแค่เราจะทำจริง ๆ
เห็นด้วยครับ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE