ผู้เขียน หัวข้อ: ip phone กับ ตู้สาขา  (อ่าน 11360 ครั้ง)

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
ip phone กับ ตู้สาขา
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 18:17:16 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่า  ที่ รพ.ตอนนี้ตู้สาขาของโทรศัพท์ภายในพัง แล้วจะเปลียนใหม่มี ตัวแทนมาเสนอแบบ ip phone (ไม่รู้เข้าใจกูกหรื่อป่าว) เห็น อ.อ๊อดเคยพูด  ไม่ทราบว่าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
 ??? ???

ตัวแทนบอกว่า

1.ใช้ server 2 ตัว  จริง 1 ตัว  สำรอง 1 ตัว
                         2.เชื่อมต่อแบบ ไฟเบอร์ออฟติก ทั้งหมด
                         3. รองรับคู่สายได้ 200 ขึ้นไป
                         4. มี่ตัวกระจายสัญญาญ ตามตึก
                         5. ยังไม่รวมตัวโทรศัพท์  ที่จะใช้เป็น ไวเลยแลน
                         6. ราคาประเมินประมาณ 700,000 บาท

อาจารย์ท่านไดพอจะให้ความกระจ่างแนะนำด้วยนะครับ  โดยเฉพาะราคา และ ข้อ 5  ว่าใช้แบบ ไวเลตแลน ผมละไม่เข้าใจเพระว่าปัญจุบันใช้อยู่ ไวเลตแลนก็ไม่ค่อยดีนัก ส่งข้อมูลก็ช้า  (ใช้ acc 300 mb) ยังไม่ทันใจเหมือนสายเลยครับ  ??? ???

Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: ip phone กับ ตู้สาขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 19:06:20 PM »
0
ลอง เปลี่ยนเป็น 3com 300Mb/1Gb ระบบดีกว่า lan 10/100M ครับ แต่ราคาสูง

ผมใช้ 300Mb/1Gb เร็วกว่าระบบ lan 10/100M กำลังลงบ้านพัก
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 19:55:23 PM »
0
เรื่องมีอยู่ว่า  ที่ รพ.ตอนนี้ตู้สาขาของโทรศัพท์ภายในพัง แล้วจะเปลียนใหม่มี ตัวแทนมาเสนอแบบ ip phone (ไม่รู้เข้าใจกูกหรื่อป่าว) เห็น อ.อ๊อดเคยพูด  ไม่ทราบว่าจะมีข้อดีข้อเสียอย่างแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
 ??? ???

ตัวแทนบอกว่า

1.ใช้ server 2 ตัว  จริง 1 ตัว  สำรอง 1 ตัว
                         2.เชื่อมต่อแบบ ไฟเบอร์ออฟติก ทั้งหมด
                         3. รองรับคู่สายได้ 200 ขึ้นไป
                         4. มี่ตัวกระจายสัญญาญ ตามตึก
                         5. ยังไม่รวมตัวโทรศัพท์  ที่จะใช้เป็น ไวเลยแลน
                         6. ราคาประเมินประมาณ 700,000 บาท

อาจารย์ท่านไดพอจะให้ความกระจ่างแนะนำด้วยนะครับ  โดยเฉพาะราคา และ ข้อ 5  ว่าใช้แบบ ไวเลตแลน ผมละไม่เข้าใจเพระว่าปัญจุบันใช้อยู่ ไวเลตแลนก็ไม่ค่อยดีนัก ส่งข้อมูลก็ช้า  (ใช้ acc 300 mb) ยังไม่ทันใจเหมือนสายเลยครับ  ??? ???

ใช้ลาย CAT5e  ทำก็ใช้ได้ครับ  ผมก็ทดสอบมาแล้วว่าใช้ได้ดีเลยครับ 500 เบอร์สบายๆๆ

ต้องใช้สาย และ hub จำนวนเพิ่มขึ้นตาม เบอร์เท่านั้นครับ

ไวเลตแลน  เร็วช้าไม่สำคัญ ครับ รุ่นเก่าก็ได้

อยู่ที่ สัญญาณ ไม่หลุดๆๆ ติดๆๆ ก็ ok แล้วครับ  ทดสอบใช้ ผ่าน O2  กับน้า เจดีย์  นานแล้ว ok

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 20:25:29 PM »
0
อ.อ๊อดอธิบายหลัการทำงานและอุปกรณ์ในการทำ IP Phone หน่อยครับ ยังไม่เข้าใจ น้าสนใจดี เราทำเองได้ไหมครับ ดูราคาที่น้องบอกมาแพงมากๆๆๆ 700000  :o :o
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

doramon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:00:53 PM »
0
อ.อ๊อดอธิบายหลัการทำงานและอุปกรณ์ในการทำ IP Phone หน่อยครับ ยังไม่เข้าใจ น้าสนใจดี เราทำเองได้ไหมครับ ดูราคาที่น้องบอกมาแพงมากๆๆๆ 700000  :o :o

ทำเองได้ครับ แบบเล่น ๆๆ

ยากตรง ทำให้เหมือน ตู้สาขา  ยากนิดหนึ่ง

จะพยายามทำเอกสารมาให้อ่านแล้วกัน

มีอบรมที่นี้ครับ  แต่ผมไม่มีเงินลงทะเบียน 
http://www.thaibsd.com/asterisk11/

ตัวอย่าง ความมหัศจรรย์การนำระบบ IP-PBX ไปใช้งานจริง
Showcase : Video Conference by Asterisk
Showcase : Asterisk Connect to GSM Gateway
เพิ่มเนื้อหา : การสร้าง SIP Trunk เพื่อเชื่อมต่อไปยังเครือข่ายโทรศัพท์บ้าน และมือถือ

จริงๆๆ  ว่าจะให้ อ.ชัยพร ทำไว้ที่บริษัท เหมือนกัน จะได้ให้ลูกค้า BMS ติดต่อ มาทาง เน็ตแทน จะไ้ด้ไม่ต้องเสียเงิน

ฝากพี่โก้  แนะนำ สุพรรรณ  ให้ใช้ด้วยแล้วกันครับ   5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 21:03:38 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:07:51 PM »
0

ทำเองได้ครับ แบบเล่น ๆๆ

ยากตรง ทำให้เหมือน ตู้สาขา  ยากนิดหนึ่ง

จะพยายามทำเอกสารมาให้อ่านแล้วกัน

มีอบรมที่นี้ครับ  แต่ผมไม่มีเงินลงทะเบียน 
http://www.thaibsd.com/asterisk11/

ตัวอย่าง ความมหัศจรรย์การนำระบบ IP-PBX ไปใช้งานจริง
Showcase : Video Conference by Asterisk
Showcase : Asterisk Connect to GSM Gateway
เพิ่มเนื้อหา : การสร้าง SIP Trunk เพื่อเชื่อมต่อไปยังเครือข่ายโทรศัพท์บ้าน และมือถือ

จริงๆๆ  ว่าจะให้ อ.ชัยพร ทำไว้ที่บริษัท เหมือนกัน จะได้ให้ลูกค้า BMS ติดต่อ มาทาง เน็ตแทน จะไ้ด้ไม่ต้องเสียเงิน

ฝากพี่โก้  แนะนำ สุพรรรณ  ให้ใช้ด้วยแล้วกันครับ   5555

ที่สุพรรณทำแล้วทั้งจังหวัด สสจ.ว่าจ้างบริษัทมาทำ หกแสนกว่า (แต่ไม่ค่อย work) โทร.ไปก็คุยได้ยินเสียงข้างเดียว โอ๊ย.....เบื่อ
ใช้มือถือดีกว่า ถึงตัวเลย
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:11:32 PM »
0

ที่สุพรรณทำแล้วทั้งจังหวัด สสจ.ว่าจ้างบริษัทมาทำ หกแสนกว่า (แต่ไม่ค่อย work) โทร.ไปก็คุยได้ยินเสียงข้างเดียว โอ๊ย.....เบื่อ

แสดงว่าต้องมีปัญหาการกำหนดที่ SERVER ครับแบบนี้ เลยเจอมาแล้ว  ต้องมีตัวช่วยด้วยครับ

skyphone ผสมไปด้วยครับ  แล้วจะคุยได้สบาย 

skyphone ผสมไปด้วยครับ  อันนี้ผมได้มาจาก อ.ชัยพร เรื่องการส่ง DW  ต้องมีระบบสำรอง
ผมเลยไปหามาว่า ip phone มันเชื่อมอันอื่นได้อีกหรือเปล่า  มีเพียบ เลย  ตัวช่วย

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:27:44 PM »
0
 ;D :D ;D สุพรรณ เค้าพัฒนา อย่างไว เลย อิจฉาครับ :D ;) ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:29:47 PM »
0
อ้างถึง
ทดสอบใช้ ผ่าน O2  กับน้า เจดีย์  นานแล้ว ok
;D ;D ;D คอนเฟิร์มตาม อ.อ๊อด บอกครับ ใช้งานได้ดีครับ(สนุกสนานมากมาย) ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

doramon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:33:32 PM »
0
อ้างถึง
ทดสอบใช้ ผ่าน O2  กับน้า เจดีย์  นานแล้ว ok
;D ;D ;D คอนเฟิร์มตาม อ.อ๊อด บอกครับ ใช้งานได้ดีครับ(สนุกสนานมากมาย) ;D ;D ;D

ใครจะเล่นอีกเดียว อาทิตย์นีเปิดใหม่ก็ได้ครับ  5555

แต่ว่าต้องไปกำจัดไวรัส เครื่อง server ที่บ้านก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 21:36:28 PM โดย doraemon »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:35:32 PM »
0
เล่นด้วยคน สอนผมด้วยนะ เล่นไม่เป็น อิอิ :D ;D :D ;)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:38:45 PM »
0
ขอเล่นด้วยคนครับ อ.อ๊อด ที่ปีมีนี้มีนโยบาลการคอนเซาว์หมอผ่านอะไรประมาณนี้คับแต่ยังไม่ได้ ถ้าทำ video confaren ได้ ผมทำเลย ขอเล่นด้วยคนนะครับ อ.อ๊อด  :o :o :o
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

doramon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 21:43:54 PM »
0
ขอเล่นด้วยคนครับ อ.อ๊อด ที่ปีมีนี้มีนโยบาลการคอนเซาว์หมอผ่านอะไรประมาณนี้คับแต่ยังไม่ได้ ถ้าทำ video confaren ได้ ผมทำเลย ขอเล่นด้วยคนนะครับ อ.อ๊อด  :o :o :o

Video Conference  คุยกับสาวใน รพ  นอก รพ บ้าง แต่ไม่เคยใช้พร้อมกันมากว่า 3 คู่สาย แบบ Video Conference  เลยไม่รู้ว่าช้าหรือเปล่า

แต่ปัญหาที่เจอคือ เน็ตล่ม ใช้ไม่ได้ 555

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:01:30 PM »
0

Video Conference  คุยกับสาวใน รพ  นอก รพ บ้าง แต่ไม่เคยใช้พร้อมกันมากว่า 3 คู่สาย แบบ Video Conference  เลยไม่รู้ว่าช้าหรือเปล่า

แต่ปัญหาที่เจอคือ เน็ตล่ม ใช้ไม่ได้ 555
[/quote]

ผมเคยได้เลยใช้ Video conference ครั้งหนึ่งกับ พรพ แบบ 3 ที่ 1 รพ.ผม 2 พรพ 3 ผอ.พรพ (อยู่ อิตาลี) ที่รพ.ผมใช้ ADSL 4 MB ก็พอได้นะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:12:50 PM »
0

อันนี้ ผมเจอบ่อยครับ แก้ปัญหาที่คนอื่นทำไว้
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:15:49 PM »
0
ผมกำลังจะนำเสนอการconsult คลีนิกผู้ป่วยเรื่อรังที่รักษาต่อที่ อนามัย ครับ (ใช้ cdma) โดยใช้ โปรแกรม skypeครับ ที่ไหนทำแล้วบ้างครับขอคำแนะนำ   ตอน test กับ เพื่อน ภาพ และเสียงดีในระดับที่น่าพอใจครับ  
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 22:25:21 PM »
0

[/quote]

ไม่ work เท่ากับ ตู้สาขาหรือครับ อาจารย์  แต่จะใช้เฉพาะภายในโรงพยาบาลนะครับ  ผมก็งงว่ามันเป็นเทคโนโลยี่ใหม่ ตัวแทนบอกว่า ภาคอีสานมีเค้าทำเป็นเจ้าแรก ส่วนภาคกลางมีอยู่ไม่กี่เจ้า 2-3  ผู้บริการ OK แล้วแต่ผมกลัวเอามาแล้วใช้งานแล้วมีปัญหา เพราะยังไม่เป็นที่แพร่หลาย  เพราะกลัวเสียเงินเปล่า
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 23:35:28 PM »
0
ผมกำลังจะนำเสนอการconsult คลีนิกผู้ป่วยเรื่อรังที่รักษาต่อที่ อนามัย ครับ (ใช้ cdma) โดยใช้ โปรแกรม skypeครับ ที่ไหนทำแล้วบ้างครับขอคำแนะนำ   ตอน test กับ เพื่อน ภาพ และเสียงดีในระดับที่น่าพอใจครับ  
ผมก็รอเวลาว่างครับ
ตอนนี้โดนเร่งเรื่องนี้ตลอด ไปดูงานที่หล่มสัก เพชรบูรร์ตั้งแต่ตุลา 51 ก็ถูกเล็งไว้แล้วว่าต้องใช้
ตอนนี้ให้ สอ. ลองเล่น skype ไปก่อน เหลือเพียงประสานงานในโรงพยาบาล ว่าใครจะมีหน้าที่รับ consult อันนี้แหละครับ ยากสุด ๆ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:51:03 AM »
0
 :D ;D
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 08:00:58 AM »
0

ไม่ work เท่ากับ ตู้สาขาหรือครับ อาจารย์  แต่จะใช้เฉพาะภายในโรงพยาบาลนะครับ  ผมก็งงว่ามันเป็นเทคโนโลยี่ใหม่ ตัวแทนบอกว่า ภาคอีสานมีเค้าทำเป็นเจ้าแรก ส่วนภาคกลางมีอยู่ไม่กี่เจ้า 2-3  ผู้บริการ OK แล้วแต่ผมกลัวเอามาแล้วใช้งานแล้วมีปัญหา เพราะยังไม่เป็นที่แพร่หลาย  เพราะกลัวเสียเงินเปล่า
[/quote]

ศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจ  :o :o :o

ออฟไลน์ sayun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 11:22:17 AM »
0
ข่าว CAT กับ สปสช.เขต กำลังจะใช้ระบบ นี้ ที่อุดรฯ รายละเอียดที่ฟังคร่าวๆ เชิงประชุมออนไลน์ และการปรึกษา ลดต้นทุนการจัดประชุม ค่าใช้จ่ายการเดินทาง การให้คำปรึกษา ประมาณนี้ต้องรอดูต่อไป  :D :D :D ส่วน skype ใช้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2009, 11:26:44 AM โดย sayun »
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 11:36:44 AM »
0
ผมว่าอยู่ที่การ set ระบบด้วยครับ ตามที่ อ.อ๊อด ว่าแหละครับ

ออฟไลน์ kongkrailas hospital

• Full Member
    • โรงพยาบาลกงไกรลาศ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 19:01:17 PM »
0
  พอดีผมมีโอกาศได้ไปงาน opensource ที่เชียงใหม่มาเมื่อกลางเดือนมิถุนายน ได้เห็นการนำเสนอ โปรแกรมAsterisk ซึ่งเป็น opensource ซึ่งมหาวิทยาลัยราชภัฎพิบูลสงคราม จ.พิษณุโลก เค้าได้นำมาใช้งานจริงมาแล้ว 2 ปี ใช้ pc ธรรมดาเป็น Asterisk server ก็สามารถใช้แทนตู้สาขาได้เลยนะครับสามารถรองรับ ได้หลายร้อยเลขหมายเลยทีเดียว แต่การ config ให้สามารถใช้งานได้ดีนั้นค่อนข้างยากครับ ก็เป็นอีกหนึ่งข้อมูลนะครับ 
สิริชัย ไกรกิจราษฎร์
ผู้ดูแลระบบ รพ.กงไกรลาศ
Master Server : Dell T610 Xeon4core8tread RAM 40Gb HDD SCSI 300*4 RAID 6
Slave :  IBM X3500 Xeon4Core 2.2 GHz RAM 6G HDD SCSI 146Gb*3, RIAD5, HosXP 3.55.8.14 MySQL 5.1.56 Percona,redhat5.8 64bit
Client  : Windows7 Pro SP3  50 station
ขึ้นระบบเองครับ เมื่อ