ผู้เขียน หัวข้อ: นวก.คอมฯเงินเดือน 8,130  (อ่าน 71507 ครั้ง)

ออฟไลน์ manya

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: นวก.คอมฯเงินเดือน 8,130
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 09:58:51 AM »
0
เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ  ขออนุญาตฝากข้อคิดดีๆ สำหรับคนทำงาน แทนกำลังใจนะค่ะ

เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับพระรูปนี้เลยเอามาให้เพื่อสร้างกำลังใจสำหรับคนทำงานทั้งหลาย
โดยเฉพาะ admin ผู้ปิดทองหลังพระ
โดยพระมหาสมปอง ตาลปุตฺโต

อาตมาอ่านเจอกลอนในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง ที่ผู้เขียนระบายไว้ได้สาแก่ใจมากเลย

เร็ว ก็หาว่าล้ำหน้า
ช้า ก็หาว่าอืดอาด
โง่ ก็ถูกตวาด
พอฉลาด ก็ถูกระแวง
ทำก่อน บอกไม่ได้สั่ง
ทำทีหลัง บอกไม่มีหัวคิด
เฮ้อ !! นี่แหละชีวิตคนทำงาน

ข้างต้น น่าจะเป็นกลอนที่โดนใจบรรดาคนทำงานหลายๆ คน เพราะสะท้อนความรู้สึกกดดันอย่างชัดเจน
ซึ่ง จากการได้พูดคุยกับโยมที่เข้ามาปรึกษาหารือถึงสาเหตุที่ทำงานกันอย่างไม่มี ความสุขก็มีปัจจัยมากมาย เช่น ทำงานที่ตัวเองไม่ถนัด ทำงานที่ไม่ชอบ โดนหัวหน้างานกดขี่ หรือรู้สึกว่าหน้าที่ที่ตัวเองได้รับมอบหมายนั้นต่ำต้อย ฯลฯ
โดย จะว่าไปแล้ว บริษัทก็เหมือนกับบ้านหลังที่สองของเรา บางคนใช้ชีวิตในบริษัทมากกว่าที่บ้านซะอีก เพราะต้องตื่นขึ้นมาทำงานตั้งแต่ตี ๔ ตี ๕ กลับถึงบ้านก็ ๒-๓ ทุ่ม วันหนึ่งมี ๒๔ ชั่วโมง หากต้องใช้ชีวิตในการทำงาน (รวมนั่งรถไป-กลับ) วันละ ๑๐ กว่าชั่วโมงแล้ว ถ้าโยมไม่มีความสุขกับงานที่ทำ จึงเป็นเรื่องที่น่าเห็นใจมากๆ

อาตมาชอบใจคุณยามที่บริษัทแห่งหนึ่งมาก เคยถามเขาว่า ไม่เบื่อเหรอ เปิดประตูทั้งวัน เขาตอบกลับอย่างฉะฉานว่า

' ไม่ เบื่อหรอกครับท่าน เพราะคนจะเข้าไปที่นี่ได้หรือไม่ได้ มันอยู่ที่ผม ถ้าผมไม่เปิดประตู ไม่อนุญาตหรือบอกไม่ให้เข้า เขาก็ไม่ได้เข้านะ อย่างพระอาจารย์มาบรรยายที่นี่ ผมไม่ให้เข้าก็ได้ ... แต่ผมให้เข้าครับ' ( แล้วไป)

อาตมา จึงไม่แปลกใจเลย เวลาไปทำธุระที่บริษัทนี้ทีไร มักเห็นเจ้าหมอนี่ ทำหน้าที่ตัวเองอย่างกระตือรือร้น ก็เพราะเขามีทัศนคติที่ดีต่อหน้าที่ เห็นความสำคัญของตัวเอง จึงทำให้เขาทำงานได้อย่างมีความสุข (แถมมีมุขอำกลับอาตมาอีกต่างหาก)

ดังนั้นอาตมาจึงอยากจะหนุนใจญาติโยมที่กำลังรู้สึกย่ำแย่กับงานของตัวเองว่า
ถ้าเราทำงานจนเมื่อยมือเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีมือให้เมื่อย
ถ้าเราเดินไปเดินมาจนปวดขาเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีขาให้ปวด
ถ้าเราเห็นหัวหน้า แล้วเซ็งเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีหัวหน้าให้เซ็ง
ถ้าเราเห็นงาน แล้วเราเบื่องานเหลือเกิน
ก็จงดีใจเถอะ ที่มีงานให้เบื่อ

เพราะหลายคนพอไม่มีงานให้ทำ ก็จะประท้วงกัน อยากทำงาน ! อยากทำงาน ! ดัง นั้นเมื่อคุณโยมมีโอกาสทำแล้ว ก็จงทำให้ดีที่สุด เริ่มต้นด้วยการเปลี่ยนทัศนคติต่องานที่ทำก่อน เห็นความสำคัญของหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายให้ได้ ทำมันอย่างเต็มที่และดีที่สุด เหมือนดั่งคุณยามที่อาตมายกมาเป็นตัวอย่างข้างต้น

อาตมาเคยอ่านเจอคำแนะนำของท่านพระธรรมปิฎก (ป.อ.ประยุตฺโต) ในหนังสือเล่มหนึ่ง ท่านเขียนชี้แนะไว้ว่า

งานมีผลตอบแทนสองชั้นด้วยกัน
ผล ตอบแทนชั้นที่ ๑ คือ ตอนเงินเดือนออก นี่คือความสุขชั้นที่หนึ่ง ซึ่งหลายๆ คนมีความสุขในการทำงานแค่วันนั้นวันเดียว แต่ถ้าเราสามารถพัฒนาตัวเองไปพร้อมกับงานได้ มันก็จะก้าวไปสู่อีกระดับ อันนำมาซึ่งผลตอบแทนหรือความสุขชั้นที่ ๒ นั่นเอง

หนึ่งเดือน คุณโยมอยากมีความสุขเพียง ๑ ชั้น หรือ ๒ ชั้น ก็เลือกเอาตามใจชอบเลย

ออฟไลน์ icon_teams

• Sr. Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:02:56 AM »
0
ตำแหน่งขึ้นกับคุณสมบัติ
คุณสมบัติ มีผลกับค่าจ้าง
ตำแหน่งต้องมี Jop งาน
งานต้องมีรายละเอียดปฏิบัติปลีกย่อย
งานราชการต้องมีกฏ มีเกณฑ์ หลักการบริหาร ระเบียบราชการแผ่นดิน หากเข้าใจความเป็นราชการท่านก็จะรู้ว่าอะไร เป็นอะไร..เปรียบเทียบง่ายๆ ทำงานเอกชน 5 ปีวุฒิ ป.ตรี เงินเดือน 30000 ข้าราชการทำงาน 10 ปี ป.ตรีเงินเดือน 15000 ก็ถือว่าบุญ...แร้วววว.. เงินเดือนมันมีขั้น มีระดับ เลื่อนตามใจ..คงเป็นไปได้ยาก...หากไม่ฉีกระเบียบทิ้ง..ซะ  :'(
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ skypec

• Hero Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 14:23:46 PM »
0
สู้ๆ สู้ต่อไป คนสู้ชีวิต  :) :)
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 13:02:02 PM »
0
สู้น่ะครับ
   ผมก็ได้เพิ่มแย้ว
        หมืนแร้วครับ :)
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ Tang

• Full Member
    • www.naphohos.com
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 15:25:42 PM »
0
สู้ไปนะครับ  อย่าท้อ คิดซะว่าเป็นกำไรให้เรา

คือตอนแรกผมทำงานอยู่บริษัทแห่งหนึ่งมีชื่อเสียงมากเงินเดือน 35 K++ (ตำแหน่ง System admin)
ลาออกมาในเรื่องครอบครับ (พ่อไม่สะบาย) มาอยู่กับแกจนวาระสุดท้าย  ถ็ถือว่าคุ้มกับการที่เราให้เวลา
กับคนที่เรารัก  บริษัทเรียกตัวกลับ  ผมตัดสินใจไม่กลับ  เลยตัดสินใจเป็น นวก. ให้ รพ. ได้ 8 เดือนทำทุกอย่า
ตั้งแต่โรงพยาบาลไม่มีอะไรเลย  เดียวนี้ถือว่าขึ้นมาสู่มาตรฐานแล้ว และยังคงต้องพัฒนาต่อไป  และที่ตัดสินใจ
อยู่ต่อคือได้อยู่กับครอบครัว (ลูก 2 ขวบ และเมีย) เราต้องสร้างความอบอุ่นให้กับครอบครับถือว่าเป็นกำไรชีวิตแล้ว  ตุลา นี้ผมจะได้รับจากโรงพยาบาล 1X,XXX ได้มากได้น้อย ก็ไม่ต่างกันครับ  ขอให้ นวก. ทุกท่านมาร่วมกันพัฒนา โรงพยาบาล, กระทรวงสาธารณสุข และ ประเทศของเราดีกว่านะครับ  (องค์กรแพทย์สภากำลังช่วย
ทางด้าน IT อยู่ครับใจเย็นไว้นะครับ) รอท่านอื่นต่อนะครับ  ......(เราต้องช่วยกัน  ไม่มีใครเก่งทุกด้าน จริงไหมครับ) รักเพื่อนร่วมอาชืพทุกคนครับ..
โรงพยาบาลนาโพธิ์ (เริ่มใช้ HOSxP 10 กุมภาพันธ์ 2552) www.naphohos.com

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 15:58:36 PM »
0
จงอย่าท้อแท้ครับ  ผมก็เคยเจอหลายๆเรื่องราวจากการทำงานในโรงพยาบาลครับ

แต่กำลังใจจากคนที่เข้าใจในงานของเราก็ยังมีครับก็คือสังคมแห่งนี้ครับ

ที่นี่จะรับฟังทุกอย่างเกี่ยวกับการทำงานแล้วทุกคนก็ช่วยให้กำลังใจกันครับ

ผมเคยแล้วครับตอนแรกมาได้ 7600 บาท หักประกันอีก300+ ก็แย่เหมือนกันครับ

ตอนนี้ผมก็ได้  8700 บาท +1200 (เบี้ยเลี้ยง) + ot เวรละ600 บาท(เดือนนึงได้1-2เวรเองครับ)
นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 00:26:45 AM »
0
..ดูแลแค่ให้เครื่องใช้ได้ ฐานข้อมูลไม่พัง Network ใช้ได้ ก็คิดว่า O แล้วนะ  OT ไม่มี ไฟตกตอนตี 2 โทรตามครับพี่น้อง ตังค์ไม่ได้ เจ๊บอก  "ทำ แปปเดี๋ยวก็เสร็จ (ทำช้าก็ว่าอีก) OT ต้อง 4 ชมขึ้นนะ" ทีหลังพังอีกโทรตามอีก "ไม่ว่างพี่เมา ตกปลาอยู่อ่าวนาง ไปถึงก็เช้าพอดี ค่อยทำเวลางาน " สม OPD Gard กองปานเลย สิ้นสัญญาก็ลาละครับ  ระบายอีกนิด  เปลี่ยนเถอะ  จาก MySQL เป็น Oracle จะเจ๋งกว่าไหม  เร็วแรงไม่มีปัญหา ถ้าคิดจะลงทุน ดูแลง่ายเข้าใจง่าย (ส่วนตัวนะ  Pro Oracle  อิอิ)

อ.MN ไม่ได้ตอบ ผิด กระทู้ ครับ   Oracle ก็ใช้ กับ HOSxP ได้แต่มีค่า ลิขสิทธิ์ 

ปกติ ถ้าทำเป็น High performance แล้ว (Innodb) ไฟตกก็ไม่น่าจะทำให้ระบบมีปัญหาได้นะครับ (ถ้า server ยัง restart ได้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2009, 00:28:57 AM โดย suchai »
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 12:04:14 PM »
0
 ;Dผมมีทางออกให้หลายๆ ท่านครับ (ตามที่เห็นปัจจุบัน)  หาแฟนหมอซะ ก็สิ้นเรื่อง (หมอผู้ฉิงไงครับ) เหอ เหอ เหอ เยอะครับ คลายเครียด ;D ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ hk11227

• นี่แหล่ะชีวิต.....
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 13:29:40 PM »
0
รวมเงินประจำตำแหน่งนะ อยู่ได้ไหมครับ   ผมอยู่ได้ สบาย สบาย........ลองดูครับ ลองหาวิธีดู ทำแบบผมก็ได้  ;) ;) ;) :-* :-* :-*
มีเงินประจำตำแหน่งด้วยหรือ ครับ     8) 8)ระวังเดี่ยวมาคนมาระบายอีกเพียบ 8) 8)
หัวอกเดียวกันเยอะครับ
ค่าตอบแทนประจำตำแหน่ง ยังไม่ได้ แต่เห็นมีหนังสือ แล้วนี่ (ดีใจไว้ก่อน) แต่นะจะได้ กันทุกคนนะ ตำแหน่ง นวก.คอม
ถ้าค่าประจำประจำตำแหน่ง ของนวก.คอม  อยู่ในสายที่ 5 ครับ ให้หนังสือ เรื่องสายงานตำแหน่งของกระทรวงสาธารณสุข ว128 หรือเปล่า ผมอ่านแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าเฉพาะข้าราชการหรือเปล่า

อ๋อ.....เป็นค่าตอบแทนเจ้าหน้าที่ที่ปัฏิบัติ ของรพ.ชุมชน และ ที่ปฎิบัติงาน ในสถานีอนามัยครับ

ได้แล้วครับค่าตอบแทนประจำตำแหน่ง (ทดแทนข้าราชการ) 1,200 บาท + เงินเดือน 8,410 บาท ค่านู้น นี่ นั้น อีกหากินกับหมอ พยาบาล นั้นแหละครับ เดือนนึง หมื่นห้า หมื่นหก ก็พออยู่ได้ (เดือนตุลาก็ปรับอีก ) คิดหลาย ๆ วิธีซิ ครับ ซ่อมคอม ขายคอมไป เงินดีนะครับ .............................. สู้ ๆ อย่าเพิ่งหนีกันไปไหนเสียก่อน งานแบบนี้นะดีแล้วครับ ผมเคยทำงานบริษัทมาก่อน ( งานด้าน แบบกราฟฟิก แพ็คเก็จจิ้ง )ผมรู้ดี ว่าระเบียบต้อง เปะ เปะ งานราชการยัง ยื้ดยุ่นได้บ้าง ลาก็ง่ายกว่าตั้งแยอะ  :-* :-*
โรงพยาบาลห้วยคต อ.ห้วยคต จ.อุทัยธานี  ต่อลาภ นาคทอง (ต่อ)  Tel 056-518005 >>>> เริ่ม HOSXP V3 1 ส.ค.51.
 HOSXP XE4 2559>>26 พฤษภาคม 2016 >>ขอบคุณ ขอบคุณ อ.ทุกท่านที่คอยให้คำปรึกษา

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Respect: +2
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 16:08:11 PM »
0
อาจารย์ทำให้ต้อง Restrart Service ด้วยอะคับ  ;D
รู้สึกจะโผล่ผิดช่องหรือป่าว พักผ่อนเยอะๆ นะครับ
แล้วมาฟัง ผมบ่นต่อ ;D

เงินเดือน 7893 + ค่าตอบแทน 900 หัก ปกส 400 หัก ฌกส 300 หัก สหกรณ์ 500
หัก ค่าน้ำมันรถ หักค่าครองชีพ บอกตรง ๆ ไม่เหลือครับ เหลือน้อยนิด ก็ให้ดำรงชีวิตได้ถึงสิ้นเดือน
ทางออก ไม่มีคับ
มึนตึ้บ
โอทีไม่มี ถ้าจะมีก็นานๆ ครั้งถ้าเครื่องพังหรือระระบบเจ้ง เอานิยายไม่ได้ และก็ไม่อยากได้ด้วย เพราะมันวัดว่าเราดูแลไม่ดี
เซ็ง
เดี่ยวมาบ่นต่อ  ;D
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 16:21:32 PM »
0
สู้ไปนะครับ  อย่าท้อ คิดซะว่าเป็นกำไรให้เรา

คือตอนแรกผมทำงานอยู่บริษัทแห่งหนึ่งมีชื่อเสียงมากเงินเดือน 35 K++ (ตำแหน่ง System admin)
ลาออกมาในเรื่องครอบครับ (พ่อไม่สะบาย) มาอยู่กับแกจนวาระสุดท้าย  ถ็ถือว่าคุ้มกับการที่เราให้เวลา
กับคนที่เรารัก  บริษัทเรียกตัวกลับ  ผมตัดสินใจไม่กลับ  เลยตัดสินใจเป็น นวก. ให้ รพ. ได้ 8 เดือนทำทุกอย่า
ตั้งแต่โรงพยาบาลไม่มีอะไรเลย  เดียวนี้ถือว่าขึ้นมาสู่มาตรฐานแล้ว และยังคงต้องพัฒนาต่อไป  และที่ตัดสินใจ
อยู่ต่อคือได้อยู่กับครอบครัว (ลูก 2 ขวบ และเมีย) เราต้องสร้างความอบอุ่นให้กับครอบครับถือว่าเป็นกำไรชีวิตแล้ว  ตุลา นี้ผมจะได้รับจากโรงพยาบาล 1X,XXX ได้มากได้น้อย ก็ไม่ต่างกันครับ  ขอให้ นวก. ทุกท่านมาร่วมกันพัฒนา โรงพยาบาล, กระทรวงสาธารณสุข และ ประเทศของเราดีกว่านะครับ  (องค์กรแพทย์สภากำลังช่วย
ทางด้าน IT อยู่ครับใจเย็นไว้นะครับ) รอท่านอื่นต่อนะครับ  ......(เราต้องช่วยกัน  ไม่มีใครเก่งทุกด้าน จริงไหมครับ) รักเพื่อนร่วมอาชืพทุกคนครับ..

เห็นด้วยครับ  อยู่บ้านมี พ่อ , แม่ , น้อง ,แฟน   แสนจะมีความสุข
ดีกว่าไปทนทุกข์อยู่ในห้องเล็ก ๆ ในกทม. 
ถึงแม้จะอยู่บ้านนอก  ถ้าดิ้นรนอีกสักนิด   งานนอกก็น่าจะช่วยได้นะครับ
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 17:16:40 PM »
0
จริงๆผมได้น้อยกว่า 8130 ครับหากทำงานที่อื่นผมก็ได้มากกว่าแต่ว่าสายงานที่ทำอาจเป็นทำในฐานะ system admin แต่ถ้าทำงานไนนี้โอกาศพัฒนาก็มีอยู่ เช่น การเขียนโปรแกรมด้วย dephi  เหมือนอาจารย์ดุสิต อาจารย์อาร์ม ซึ่งนั้นก็แปลว่านอกจากจะเป็น admin แล้วก็เป็น โปรแกรมเมอร์ในตัว (อันนี้ผมคิดเอาเองตรับ) อีกอย่างเวลามีปํญหาก็มีพี่ admin จากใน บอรด์นี้ช่วยแก้ปํญหาให้ตรับ  หากทำงานที่อื่นจะเป็นอย่างนี้หรือเปล่าเพราะหากไม่มีเครือข่ายเวลาเจอปํญหาที่เราไม่เคยเจอมันจะลำบากครับ 
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 21:25:53 PM »
0
อ่านคำสอนของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่ในหลวงแล้วมีกำลังใจขึ้นมากเลยเรา
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ nuayny

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 21:41:22 PM »
0
26 ตค.53 นี้ ผมคงต้องออกจากวงการ HOSxP ซะแล้วเพราะว่าได้งานใหม่แล้ว ต้องยอมรับครับว่า อายุมากขึ้น ปีนี้ก็ 30 บริบูรณ์ครับ ยังรู้สึกเคว้งคว้างอยู่เลยเพราะว่าตำแหน่ง นวก.คอมฯในโรงพยาบาลชุมชนไม่มีและคงไม่มีทางมีได้แน่นอนเงินเดือนก็แค่ 8540 ครับ  ....วันนึงลองมานั่งคิดว่าถ้าเราอายุมาก ๆแล้วเกิดถูกโรงพยาบาลไล่ออก แล้วเราจะไปสมัครงานที่ใหนคงไม่มีใครรับเพราะตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวถ้าเกิดปีนเกลียวผู้บริหารเมื่อไรมีสิทธิกระเด็นได้ทุกเวลา ก็เลยลองไปสัมภาษณ์งานดูปรากฏว่า ได้ ครับตำแหน่ง programmer analyst เงินเดือน 30,000 กว่าบาทมีรถรับส่งฟรีทำให้ผมสามารถทำงานไป-กลับบ้านได้อย่างสบายแถมหยุดเสาร์-อาทิตย์ซะด้วยเซ็นต์สัญญษยาวถึงอายุ 60 ปีเลย    ถึงมันจะใช้งานเราหนักเยี่ยงทาสยังงัยก็คุ้ม ...ผมตัดสินใจในทันทีครับโดยที่ไม่ต้องคิดเลย เขายังติงเลยนะครับว่าอายุเฉียดฉิวมาก.....ถ้ามาช้ากว่านี้อีกหน่อยเขาคงไม่รับ(ตอนสมัคร 29 ปี 11 เดือนพอดีครับ )
.....ที่ผมเล่าให้ฟังนี้เพื่ออยากจะบอกพี่ ๆ น้อง ๆ หลาย ๆ ท่านว่าถ้าท่านมีโอกาสจงก้าวไปข้างหน้าเถอะครับอย่าลังเลที่จะรอว่าจะมีการบรรจุให้เพราะตำแหน่งอย่างเราคงเป็นท้าย ๆ เลยครับอย่าลืมว่าเราไม่ได้อยู่กระทรวงICT นะครับเราอยู่ สาธารณสุข มันเป็นของพวกหมอ-พยาบาลเขา อย่างเราก็คงเป็นได้แค่ลูกจ้างต่อไป.......ถ้ามีโอกาสก็ขยับขยายเถิดครับ

...ถามอีกครั้งถ้าเกิดต้องมีการเอาคนออก ระหว่างลูกจ้างชั่วคราว (ห้องยา พยาบาล  lab เวชกิจฉุกเฉินคอมพิวเตอร์ )คุณว่าเขาจะเอาใครออก....... ??? ??? ???  น่าคิดนะครับ
@......

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 22:26:14 PM »
0
 ;D ;D ;D ไปซะแล้วพี่ nuayny ก็ขอให้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานใหม่นะครับ นี่แหละเขาเรียกว่า "ชีวิต" มีโอกาสก็คว้าไว้ครับกำหนด"ชีวิต"เราเองดีกว่า ผมก็อยากทำอะไร ๆ หลายอย่างแต่ตอนนี้กำหนด"ชีวิต"ตัวเองไม่ได้คงต้องเป็น jdadmin1 ภาคแรกเป็นเจ้าเฝ้าบอร์ดไปอีกนานครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 22:37:31 PM »
0
26 ตค.53 นี้ ผมคงต้องออกจากวงการ HOSxP ซะแล้วเพราะว่าได้งานใหม่แล้ว ต้องยอมรับครับว่า อายุมากขึ้น ปีนี้ก็ 30 บริบูรณ์ครับ ยังรู้สึกเคว้งคว้างอยู่เลยเพราะว่าตำแหน่ง นวก.คอมฯในโรงพยาบาลชุมชนไม่มีและคงไม่มีทางมีได้แน่นอนเงินเดือนก็แค่ 8540 ครับ  ....วันนึงลองมานั่งคิดว่าถ้าเราอายุมาก ๆแล้วเกิดถูกโรงพยาบาลไล่ออก แล้วเราจะไปสมัครงานที่ใหนคงไม่มีใครรับเพราะตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวถ้าเกิดปีนเกลียวผู้บริหารเมื่อไรมีสิทธิกระเด็นได้ทุกเวลา ก็เลยลองไปสัมภาษณ์งานดูปรากฏว่า ได้ ครับตำแหน่ง programmer analyst เงินเดือน 30,000 กว่าบาทมีรถรับส่งฟรีทำให้ผมสามารถทำงานไป-กลับบ้านได้อย่างสบายแถมหยุดเสาร์-อาทิตย์ซะด้วยเซ็นต์สัญญษยาวถึงอายุ 60 ปีเลย    ถึงมันจะใช้งานเราหนักเยี่ยงทาสยังงัยก็คุ้ม ...ผมตัดสินใจในทันทีครับโดยที่ไม่ต้องคิดเลย เขายังติงเลยนะครับว่าอายุเฉียดฉิวมาก.....ถ้ามาช้ากว่านี้อีกหน่อยเขาคงไม่รับ(ตอนสมัคร 29 ปี 11 เดือนพอดีครับ )
.....ที่ผมเล่าให้ฟังนี้เพื่ออยากจะบอกพี่ ๆ น้อง ๆ หลาย ๆ ท่านว่าถ้าท่านมีโอกาสจงก้าวไปข้างหน้าเถอะครับอย่าลังเลที่จะรอว่าจะมีการบรรจุให้เพราะตำแหน่งอย่างเราคงเป็นท้าย ๆ เลยครับอย่าลืมว่าเราไม่ได้อยู่กระทรวงICT นะครับเราอยู่ สาธารณสุข มันเป็นของพวกหมอ-พยาบาลเขา อย่างเราก็คงเป็นได้แค่ลูกจ้างต่อไป.......ถ้ามีโอกาสก็ขยับขยายเถิดครับ

...ถามอีกครั้งถ้าเกิดต้องมีการเอาคนออก ระหว่างลูกจ้างชั่วคราว (ห้องยา พยาบาล  lab เวชกิจฉุกเฉินคอมพิวเตอร์ )คุณว่าเขาจะเอาใครออก....... ??? ??? ???  น่าคิดนะครับ

ยินดีกับเงินเดือนใหม่ด้วยครับ
ถ้ามันมีทางก้าวหน้ากว่านี้  ผมก็คงออกเหมือนกัน  ^_^
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ itim2101

• สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพิษณุโลก
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 22:41:15 PM »
0

ถ้ามันมีทางก้าวหน้ากว่านี้  ผมก็คงออกเหมือนกัน  ^_^
[/quote]

อยู่ด้วยกันนานๆก่อนน้อง
Mr.Komkrit Noenpoempisute Tel. 0-8469-8463-0
พิษณุโลก
mail : itim2101@gmail.com

กลับมาแล้วครับ..จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด
คนเคยใช้ HOSxP PCU

ออฟไลน์ nongpangs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 22:52:09 PM »
0
 :) :)ถึงแม้จะท้อแท้กับภาระงานและค่าตอบแทนแต่เชื่อว่าทุกคนก็ยังมีความพยายามทำหน้าที่ของตัวเองอย่างดีที่สุดใช่ไหม๊ค่ะ :D :D
:D :Dบางครั้งอาจจะหมดกำลังใจทำให้ความพยายามก็พาลจะหดและหายไปด้วยใช่ไหม๊เอ่ย ;) ;)แต่ก็อย่างว่าอีกนั่นแหละค่ะ สู้ สู้เพื่อคนที่เรารัก(รวมหมดทั้งครอบครัว ญาติสนิท มิตร สหายและรวมไปถึงผู้ที่มารับบริการที่เขาไม่เคยรู้หรอกว่าที่เขาได้รับบริการที่สะดวกหลายขั้นตอนเพราะเราอยู่เพื้องหลังแต่เห็นหน้าเราแล้วเขาส่งยิ้มแบบบริสุทธิ์ให้)แต่อย่าลืมรักตัวเองกันด้วยนะเพราะไม่ว่าใครจะรักเรามากเท่าไหร่ก็ไม่เท่ารักตัวเองนะคะ(อีกอย่าง กินน้ำกันเยอะๆหน่อยนะ******น้ำคือชีวิต:::ตามพระราชดำรัชของในหลวง*******)
ไม่รูหรอกว่าเกี่ยวอะไรกับหัวข้อหรือเปล่า   งง!ตัวเองเหมือนกัน ;D ;D ;D ;D ;D ;D(ตอนนี้วันนี้และเดี๋ยวนี้ได้เงินเดือน7,746บาทยังไม่หัก ปกส ออกนะ::::ตำแหน่งเจ้าหน้าที่คอมพิวเตอร์ อนาคตที่ยังไม่แน่ก็ยังไม่ทราบเพราะคิดว่ามันยังคตเคี้ยวมองไม่เห็นอยู่)
ชีวิตที่มีเมฆหมอกบดบังไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีวันได้พบกับแสงสว่าง

ออฟไลน์ Vegeta

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 23:26:20 PM »
0
ยินดีด้วยครับ ที่ได้งานใหม่
ส่วนผมคงลำบาก อายุก็เกิน 30 คงหายาก อีกทั้งภาระครอบครัว
ผมทำงานมา 7 ปี เงินเดือนก็ยังไม่ถึงหมื่น โอทีเดือนละ 2-3 เวร ยังดีที่ได้ค่าตอบแทนเจ้าหน้าที่ 1800
ทุกวันนี้ทำงานมากกว่า หน้าที่ ต้องทำงานด้วยใจ จริงๆ ถึงอยู่ได้
พวกท่านๆ ก็รู้ ว่างานที่เราทำมันหนักขนาดใหน ที่ต้องแบกความรับผิดชอบทั้งระบบของ รพ. ไว้ทั้งหมด
แต่สิ่งตอบแทนมันช่างทำร้ายจิตใจและดูถูกความสามารถเราจริงๆ
สิ่งที่เขามองเพื่อประเมินเรา มองด้วยสายตาเห็นเท่านั้น โดยไม่มองประสิทธิภาพ คุณภาพ ผลงานรวมทั้งความตั้งใจและทุ่มเทของเรา

ทุกวันนี้บอกตามตรงว่าเหนื่อยจริงๆ ครับ
หากท่านได้งานที่ดีกว่า ไปเถอะครับ โชคดีครับ
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 23:47:26 PM »
0
ทำงานให้มีความสุข อยู่กับงานที่เราชอบ  ก็มีค่าแล้วครับ
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:55:20 AM »
0

อยู่ด้วยกันนานๆก่อนน้อง
[/quote]

ก็คงจะอยู่ต่ออีกหลายปีอยู่นะพี่ป๊อป   ไม่รีบเท่าไหร่คับ  อายุยังไม่  25    อิอิ
เจอเงินเดือนขึ้นปีนี้ต้องหยุดคิดก่อนเลย  ว่าจะอยู่หรือจะไป  555+
สรุปเลยเรียนเสาร์อาทิตย์เอาคับพี่

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 13:53:39 PM »
0
ผมว่านะ งานก็หนัก ใครมีโอกาสหางานอื่น ก่อนก็น่าจะไปเลย รีบๆ หางงานก่นอที่อายุจะเกิน  มาทำงานที่ไม่มีตำแหน่งรองรับ  ก็ลำบากใจคับ  ทำงานหนัก  ก้สอบ  กพ  เป็น ครู (เงินเดือนเยอะกว่าใครๆขึ้นง่ายดี) นวก  คอมที่อื่นๆ ที่เป็นตำแหน่งราชการไปเลย คับ  ดีกว่ามาโดนบีบบังคับอยู่อย่างงี้  (ออกแนวรุนแรงๅ)  เงินเดือนก็ขึ้นให้น้อย เรตการจ้างก็แล้วแต่ อำเภอใจ ของโรงพยาบาลในเขต หรือโชนนั้นๆ  ซึ่งไม่เป็นมาตารฐานหรือว่า  ไม่สามารถครองชีพ ได้ (จะตายเอาให้ได้ เงินไม่พอ)

หางานอื่นทำ ลาออกให้เขารู้สึกสะเทือนบ้าง ใครที่จะลาออกนะ ขอแนะนำ ให้ลาออกหลัง  เดือน มกราคม  กุมภาพันธ์ เลย  เพราะเมษาจะส่งรายงานประจำ 6 เดือน เอาให้วุ่นเลย นะ 5555  เขาจะได้หาคนมาทำงานแทน ทันแต่ไม่รู้ระบบงานเดิม ไง อิอิ
อันนี้แนวทางเลือกอันที่ 1  5555+

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 14:06:13 PM »
0
ทางเลือกอันที่ 2  ต้องเริ่ม ระบบงานให้เป้ฯระบบ  ให้แสดงให้เห็นว่าเราทำงานหนักมาก  ชี้แจงงานให้เป้ฯระบบ  ว่าวันนึงๆ เราทำอะไร ไปบ้าง เก็บชิ้นงานที่เราทำ  ทำใบภาระกิจ ที่เราทำงแต่ล่ะงานไว้  จะได้เห็บเป็ฯ รายงานส่วนตัว

เอาไปรายงานกับหัวหน้า ว่าเราทำงานนอกเวลา  ก็มีเช่น upgrade structure หรือ cugrade version  อย่างงี้ หากเขาไม่สนใจ ลองอัพเกิด มันตอน เก้าโมง เช้าเลย   5555  เคยทำ ล่ะ แต่เป็ฯตอนบ่ายๆ  เน่าทั้งระบบ  อันนี้มะได้ตั้งใจ นึกว่าจะไว   

หาก หากหากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ (ขอย้ำ)  คนไหนที่ทำงานนอกเวลา ให้เขียนเบิกโอทีเป็นรายๆ ปฏิบัติไป  คือเขียนขอเบิกโอที  พร้อมสรุปงานที่ได้ทำ ไป กะระยะเวลา ประมาณ 8  ขม  ใหครบ 1 คาบวัน   จะได้ 1 โอที  เขียนให้ หัวหน้าเลย บอกให้หัวหน้าเซนต์ รับรองการทำงาน จากนั้น ก็ ไปเขียนส่งเบิก (ต้องไม่เกิน15วันทำการของเดือน )แล้วย้ำนะ ว่าต้องเขียน หากไม่เขียนเองก็จะไม่ได้ ไม่ต้องมาบ่นให้ได้ยินอีก  5555  อันนี้รับรองได้ แน่ๆๆ แต่ทำอะไร ไว้ต้องจดให้หมด นะ (อย่าทำพังล่ะ ระวังกันหน่อย นะ )  รวบรวมงานที่เราทำนอกเวลา  เอามาเบิกตอนสิ้นเดือน ทีเดียวนะ  คับ  อย่าอาย กลัวว่าเขาไม่ให้  หากเขาไม่ให้  บอกให้หัวหน้าทำแทนเลย  บอกว่านอกเวลาจ้างแล้ว  555
หรือ ต่อรอ เวร ออนคอล  ให้เป็น ค่าเรียกล่ะเท่าไหร่ เลย  เรียกมาครั้ง ล่ะ 250  เลย หากไม่ให้ กรุก็ไม่มา ประมาณนี้ ต้องเด็ดขาดไปเลย  ต่อรองบ้าง มิเช่นนั้นเขาก็จะเป็นว่าเรามี มหาน้ำใจอันงดงานฝังรากลึกอยู่ในอก อันน้อยนิดของท่านอยุ่ อย่างงี้ตลอดไปโดยที่พวกเขาไม่ทรายว่าท่านทำอะไรลงไปบ้างในระบบ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ patoona49

• เทพ..ถาม..แห่งบึงกาฬ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 14:20:47 PM »
0
 :-\เป็นอาชีพที่สำคัญมากแต่เค้าไม่เห็นความสำคัญของเราในค่าตอบแทนในการใช้ชีวิตและความกดดันต่างๆ

ถ้าเปรียบเทียบกับพยาบาล......มีหลายงานหลายปัญหาแต่ก็มีหลายคน..พูดได้ว่าเยอะที่สุดใน รพ...เิงินก็เยอะ..
ถ้าเปรียบเทียบกับหมอ.....มีหลายเคส..แต่หมอก็ยังมีหลายคน..แถมยังมีพยาบาลมาตรวจช่วยอีกในบางครั้ง...เรื่องเงินไม่ต้องพูด....
ถ้าเปรียบเทียบกับห้องจ่ายยาก็อยู่แต่ตรงนั้น..หลายคน..ไม่ค่อยได้รับปัญหาอะไรมากนัก..เงินก็เยอะนะ
...
เราซิครับ...ปัญหา 108  ...แต่เราคนเดียวต้องรับปัญหากับเจ้าหน้าที่ทั้งโรงพยาบาล...คอมทั้งโรงพยาบาล...ความกดดันทั้งโรงพยาบาล...เงินนะเหรอ...จิ้งหรีด....เศร้า :'(  ไม่ยุติธรรมเลย :'(
- Freedom Master
- อิสระ  พลสรรค์
- โรงพยาบาลปากคาด อ.ปากคาด จ.บึงกาฬ
- www.pakkadhos.com
- ขนาด 30 เตียง กว่าๆ
- ขึ้นระบบ HOSxP เดือน เมษายน 2552
- ขาดประสบการณ์ ต้องการท่านอาจารย์ครับ
- ไม่เก่งสักกะอย่าง แต่ทำได้ทุกอย่างด้วยวิชามาร ...อิอิ

ออฟไลน์ NtvHospital

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 14:58:16 PM »
0
:-\เป็นอาชีพที่สำคัญมากแต่เค้าไม่เห็นความสำคัญของเราในค่าตอบแทนในการใช้ชีวิตและความกดดันต่างๆ

ถ้าเปรียบเทียบกับพยาบาล......มีหลายงานหลายปัญหาแต่ก็มีหลายคน..พูดได้ว่าเยอะที่สุดใน รพ...เิงินก็เยอะ..
ถ้าเปรียบเทียบกับหมอ.....มีหลายเคส..แต่หมอก็ยังมีหลายคน..แถมยังมีพยาบาลมาตรวจช่วยอีกในบางครั้ง...เรื่องเงินไม่ต้องพูด....
ถ้าเปรียบเทียบกับห้องจ่ายยาก็อยู่แต่ตรงนั้น..หลายคน..ไม่ค่อยได้รับปัญหาอะไรมากนัก..เงินก็เยอะนะ
...
เราซิครับ...ปัญหา 108  ...แต่เราคนเดียวต้องรับปัญหากับเจ้าหน้าที่ทั้งโรงพยาบาล...คอมทั้งโรงพยาบาล...ความกดดันทั้งโรงพยาบาล...เงินนะเหรอ...จิ้งหรีด....เศร้า :'(  ไม่ยุติธรรมเลย :'(

สายงานเราเปรียบกับหมอหรือพยาบาลไม่ได้ เพราะเค้าต้องรับผิดชอบชีวิตคน จะเป็นจะตายก็อยู่ที่มือหมอ ค่าตอบแทนก็ต้องสูงไปด้วย ในทางกลับกัน ถ้าหมอเกิดพลาดท่า ก็จะโดนไม่ใช่น้อย อันนี้ก็น่าเห็นใจ เรียนมาเครียด ทำงานเจอเคสหนักๆก็เครียดอีก ดีไม่ดีก็โดนฟ้องศาล
     ส่วนในสายงานเรา ถ้ามองอีกมุม อยู่คนเดียวก็อาจจะดี (ถ้าให้ดีต้อง2คน) เราบริหารจัดการเอง ทั้งหมด ไม่ต้องวุ่นวาย  ;D เรื่องการแก้ปัญหา เราก็มีตัวช่วยหลายๆอย่าง โปรแกรมรีโมท ไม่ต้องเดินให้เมื่อยขา แต่เดินบ้างก็ดีเค้าจะได้เห็นหน้า เดี๋ยวจะหาว่าเราไม่ทำงาน  :D, การแก้ปัญหาอื่นๆเราก็หาในชุมชน HosXP หรือ รพ.ไกล้เคียงได้  อยู่ที่การจัดการนะครับในมุมมองผม
    ***ดูว่าตำแหน่ง หรือJobงาน กับค่าจ้าง อยู่ในเกณฑ์ มาตรฐาน และเรารับมันได้หรือไม่ สู้ๆนะครับยิ้มเข้าไว้ :D :D ;)

Somdej Praborom Rachineenat Hospital Nathawee Songkhla

Ms:  Server IBM x3650 M3 Xeon 6Core 5660 2.80GHz,Ram 32G(ECC-Original ram),HD-SAS146G 15Krpm x 4(RAID10)
CentOS 6.4 x64 ,Mysql Percona 5.5.33

SL:  Server IBM x3650 M2 Xeon 4Core 5520 2.26GHz,Ram 8G(ECC-Original ram),HD-SAS146G 10Krpm x 4(RAID10)
CentOS 6.4 x64 ,Mysql Percona 5.5.33

IMG:Server IBM x3550 M3 Xeon 4Core 5620 2.40GHz,Ram 4G(ECC-Original ram),HD-SAS1.2TB 10Krpm x 3(RAID5)
CentOS 6.5 x64 ,Mysql Percona 5.5.33

HosXP 3.56.12.16
INET 3BB Leaseline 40M + Adsl 10M ,Endian Firewall 2.2 rc2
NetWork SRW2048-K9-EU ,HP V1405-24G
UPS Emerson Liebert True Online GXT3-3000RT,APC Smart Online SURTD3000RMXLI
NAS LinkStation Buffalo 2TB x2
KVM Switch ATEN CS-1734A
X-RAY WEBPACS
LAB LIS

RunSystem 2006-06-14 ,Implement By อ.ชัยพร+ทีมงาน ขอบคุณทีมงาน BMS

ออฟไลน์ classical

• โรงพยาบาลเชียรใหญ่
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 16:25:28 PM »
0
  กระทู้นี้ ดีครับ ได้รับ ฟังเรื่องราว  ความเป็นอยู่ของ พี่ๆ น้องๆ  IT ในระบบสาธารณสุข
...........................................................................................................................

มันมีข้อน่าคิดอยู่ว่า   

ทำไมสายงาน IT  ของหน่วยงานอื่นๆ ที่ไม่ใช ระบบสาธารณสุข

เขาถึงให้ความสำคัญกับบุคคลาการ ด้านนี่อย่างมาก

ไม่ต้องถึงขนาดต้องอยู่ศูนย์ Nectec

เอาแค่ ตาม โรงงาน หรือ บริษัทฯ ทั่วไป  ครับ

แล้ววันนี้  องค์กรณ์ที่เขาให้ความสำคัญ กับ บุคคลากรด้านนี้

ระบบ IT ของพวกเขา ก้าวไปไกลมาก
  ...............................................................

ของผมเอง โชคดีที่ ผอ.  หัวหน้างาน  และ ผู้บริหาร  และ  User ในโรงพยาบาล เข้าใจ และ มองเห็นคุณค่า

อาจจะว่าเข้ามาถูกจังหวะ และ เวลา ของโรงพยาบาล 

...............................................................

ที่เขียน เพราะอยากให้ เผื่อ ผู้บริหาร หรือ หัวหน้างานด้าน IT ได้อ่านและ ไตร่ตรอง แบบช้าๆ

อย่าเข้าข้างตัวเอง แล้ว กดค่าแรงลูกน้อง  อยากใช้คำว่า เราคน IT ด้วยกัน ควรจะหาช่องทางหรือโอกาส

ผลักดันในเรื่องเหล่านี้กัน

อย่างตอนนี้ ถ้าจะไปหวัง มีกรอบ อัตรากำลัง ข้าราชการ เพื่อบรรจุ ก็คงยาก หรือ เป็นไปไม่ได้

แต่ยังมีช่องทางอื่นอีกไหม อย่างน้อยก็ใจเขาใจเราครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

สู้เขา ทาเคชิ
รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 17:24:22 PM »
0
ผมว่านะ งานก็หนัก ใครมีโอกาสหางานอื่น ก่อนก็น่าจะไปเลย รีบๆ หางงานก่นอที่อายุจะเกิน  มาทำงานที่ไม่มีตำแหน่งรองรับ  ก็ลำบากใจคับ  ทำงานหนัก  ก้สอบ  กพ  เป็น ครู (เงินเดือนเยอะกว่าใครๆขึ้นง่ายดี) นวก  คอมที่อื่นๆ ที่เป็นตำแหน่งราชการไปเลย คับ  ดีกว่ามาโดนบีบบังคับอยู่อย่างงี้  (ออกแนวรุนแรงๅ)  เงินเดือนก็ขึ้นให้น้อย เรตการจ้างก็แล้วแต่ อำเภอใจ ของโรงพยาบาลในเขต หรือโชนนั้นๆ  ซึ่งไม่เป็นมาตารฐานหรือว่า  ไม่สามารถครองชีพ ได้ (จะตายเอาให้ได้ เงินไม่พอ)

หางานอื่นทำ ลาออกให้เขารู้สึกสะเทือนบ้าง ใครที่จะลาออกนะ ขอแนะนำ ให้ลาออกหลัง  เดือน มกราคม  กุมภาพันธ์ เลย  เพราะเมษาจะส่งรายงานประจำ 6 เดือน เอาให้วุ่นเลย นะ 5555  เขาจะได้หาคนมาทำงานแทน ทันแต่ไม่รู้ระบบงานเดิม ไง อิอิ
อันนี้แนวทางเลือกอันที่ 1  5555+

รู้สึกจะเก็บกดมากนะเนี่ย   ;D

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 17:28:07 PM »
0

ยินดีด้วยครับ  ;D :D ;D
พูดซะน่าคิดเลย  :( :(
สงสัยกระทู้นี้ จะเป็นกระทู้ที่มีความสำคัญและ มีการพูดถึงยาวนาน นับสิบปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 17:32:04 PM โดย TanKit(กิจ) »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 19:11:55 PM »
0
ยินดีด้วยครับ  :) :) :)

สิ้นเดือน ตุลาคม นี้ เงินที่เขาให้พิเศษมา บางคนก็ได้ 900 บางคนก็ได้ 1200
ก็จะได้เป็นเดือนสุดท้ายแล้ว (รับของเดือนกันยายน)

สู้กันต่อไปครับ ....
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ SIWIT

• ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 22:55:56 PM »
0
ได้เดือนสุดท้ายแล้วหรอครับซวยโคตรจะได้ 1,800 ปีนี้แหละ
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:35:17 AM »
0

สิ้นเดือน ตุลาคม นี้ เงินที่เขาให้พิเศษมา บางคนก็ได้ 900 บางคนก็ได้ 1200
ก็จะได้เป็นเดือนสุดท้ายแล้ว (รับของเดือนกันยายน)

โรงพยาบาลผมยังจ่ายเงินก่อนนี้ต่อนะครับ คุณเข้มมีหนังสือสั่งยกเลิกไหมครับ ขอหน่อย

ขอบคุณมากครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ bacho_hospital

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:03:48 AM »
0
เจ็ดพันสอง  สู้โว้ย...(ไม่สู้ก้อไม่มีจะ แด**)
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 13:08:07 PM »
0
 ;D ล้วนเป็นปัญหาที่ต้องได้รับวัคซีนเฉพาะโรค โดยด่วนเพราะอยู่ในขั้นวิกฤต กันหลายคน  ;D

ขอให้อาจารย์ทำโพลล์ ปัญหาในกระทู้นี้ และปักหมุดไว้เผื่อผู้บริหารได้ ในหลายๆ ระดับจะได้เข้าใจปัญหานี้มากขึ้นครับ

หมายเหตุ : 1. ไม่ควรปล่อยให้กระทู้นี้ผ่านไปเฉยๆ ;)
                  2. ขอโหวตให้กระทู้นี้เป็น กระทู้แห่งศตวรรษ  ;D

รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 13:19:38 PM »
0
คงต้อง forword เข้า กพร. หรือ 1111 หรือ สำนักนายกฯ ครับ..เพราะ  BMS เป็นเอกชน  ส่งผ่านเรื่องนี้ตรง ๆ ไม่ได้อ่ะครับ...ผมเข้าใจว่าเช่นนั้น..แต่คงแสดงออกความคิดเห็นได้ ในส่วนการแบ่งปันประสบการณ์ครับ... D :D

;D ล้วนเป็นปัญหาที่ต้องได้รับวัคซีนเฉพาะโรค โดยด่วนเพราะอยู่ในขั้นวิกฤต กันหลายคน  ;D

ขอให้อาจารย์ทำโพลล์ ปัญหาในกระทู้นี้ และปักหมุดไว้เผื่อผู้บริหารได้ ในหลายๆ ระดับจะได้เข้าใจปัญหานี้มากขึ้นครับ

หมายเหตุ : 1. ไม่ควรปล่อยให้กระทู้นี้ผ่านไปเฉยๆ ;)
                  2. ขอโหวตให้กระทู้นี้เป็น กระทู้แห่งศตวรรษ  ;D

Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 13:30:45 PM »
0

อ้าว เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย  900   1200   1800 เค้าจะไม่จ่ายแล้วเหรอครับ  >:( >:( >:(
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 14:01:58 PM »
0
 ;D ;D ;D ตายแล้วท่านพี่ เข้ม นั่นมันค่าเหล้า เอ้ย!! ค่าข้าวนะนั่นน่ะ ถ้ายุบไปตาเหลือกลานเลย เราต้องเหยียบให้มิดปิดให้เงียบแล้วล่ะ เป็น นวก.นี่มันหดหู่ขนาดนี้เชียวเหรอเนี่ยแต่ก็มันส์ดีครับเพราะประสบการณ์ในสายวิชาชีพนี้มันช่างเย้ายวนและหาซื้อเป็นเงินเป็นทองไม่ได้จริงๆ อีกอย่างก็ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆนี่ล่ะครับได้รับรู้ปัญหาต่างๆทั้งหน้าที่การงานและอื่นๆมันช่างคล้ายกันแท้ๆ ยังมีตำแหน่งอื่นที่มีเงินเดือนและค่าตอบแทนน้อยกว่าเราอยู่นะแล้วบางคนก็เป็นเพื่อนร่วมงานของเรานี่เองเขาก็พยายามดิ้นรนต่อสู้กับปัญหาเหมือนอย่างเราอยู่และเป็นไปอย่างนั้น นั่นล่ะมนุษย์ อิอิ สู้ๆครับเพื่อนๆ

สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:19:40 PM »
0

;D เพียงกด Enter เบา ๆ แล้วปิดโทรศัพท์
หลบไปนอนซักตื่น จะเกิดอะไรขึ้นครับกับ คำสั่งนี้  ;D  ;D 

ข้างบนล้อเล่นนะครับ เอาไว้เอาจริง ค่อยว่ากัน  ;D

วันนี้ได้ ส่งปัญหา และกระทู้นี้เข้า สปน.สธ แล้วนะครับ หวังว่า สวรรค์ท่านคงได้ยิน

ออฟไลน์ Man100KG

• **
  • ~ หนุ่มน้อยร้อยกิโล ~
    • www.thanyarak.go.th
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:05:42 PM »
0

;D เพียงกด Enter เบา ๆ แล้วปิดโทรศัพท์
หลบไปนอนซักตื่น จะเกิดอะไรขึ้นครับกับ คำสั่งนี้  ;D  ;D 

ข้างบนล้อเล่นนะครับ เอาไว้เอาจริง ค่อยว่ากัน  ;D

วันนี้ได้ ส่งปัญหา และกระทู้นี้เข้า สปน.สธ แล้วนะครับ หวังว่า สวรรค์ท่านคงได้ยิน

งานเข้าแน่ๆเลยคับ กล้ามากกๆๆ   ;D ;D
Mr. Chaiwat Lueangsatitkul ( น้องนิว )
Thanyarak Institute
Tel. 087-810-1713
chaiwat_lua@hotmail.com == MSN
Server ประกอบนะคับ เลยไม่รู้ยี่ห้ออะไร
Server == Intel Xeon 3.4 GHz
Ram == 8 GB
HDD == 1 TB
CentOS == 5.5     (64Bit)
MySQL == percona-5.1.42-9
HOSxP == 3.54.2.2
เริ่มใช้งาน == ยังอยู่ในช่วงทดลอง
Website== http://www.thanyarak.go.th/
ผู้ให้การสนับสนุน==อ.ชัยพร,อ.นาจ,อ.อ๊อด,อ.กิจ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:18:18 PM »
0
เพื่อความภาคภูมิใจ.เราก็ร่วมกันเปิดประเด็นกระทู้ forword ไปบอร์ดต่าง ๆ หากเห็นว่าภาระงานของเราในหน่วยราชการมากจน น่าจะพิจารณากรอบอัตรากำลัง พนักงานราชการ ใน รพ.อำเภอครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ u10908

• http://nonghonghospital.com/
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:33:21 AM »
0
คนที่ไม่ใช่ admin แต่ทำงานแทน admin ก็มี เพราะไม่จบป.ตรี
ก็มีเยอะนะ
ขึ้นระบบ มีนาคม 2552 โดยทีม BMS
-----------------------------------------------------
สมิตรา  สงวนเชื้อ
ตำแหน่ง จพ.สถิติ

ออฟไลน์ nanacha3115

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:14:50 AM »
0
ปัญหาจะเหมือนกันทุกที่ และมีที่มาไม่ต่างกัน ผลักดันให้หัวหน้างาน ผู้บริหาร องกรค์  เห็นความสำคัญและเข้าใจน่าจะเป็นเรื่องที่ดีสำหรับลูกจ้างชั่วคราวอย่างเรา  ช่วยดันค่ะ และเป็นกำลังใจให้ค่ะ ;D ::)
RATNA : นวก.คอมพิวเตอร์ รพช.หนองกี่ ( ขนาด 60 เตียง )
server : IBM  xeon ,Ram 8 Gb,Cenos5.0 ,Mysql 5.1.30
ขึ้นระบบ  : 20 กรกฎาคม 2552 โดยทีมงาน  BMS คุณเอก
**** ไม่มีสิ่งไหนที่มนุษย์ อย่างเราเรา จะทำไม่ได้   หากมีความพยายาม****

ออฟไลน์ insure

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 22:56:52 PM »
0
ผมได้1050ครับแต่ใช้เวลาทำงาน9ปีครับ...เริ่มต้นด้วยเงินเดือน3800บาทต่อเดือนกินรายวันลาก็หักเงินทุกวันนี้ยังไม่ได้เป็นพนักงานราชการเลยล่าสุดคิดว่าได้เพราะส่งชื่อแต่ได้คำตอบว่าตำแหน่งการเงินสำคัญกว่า...งง..แล้วไม่มีนักคอมคอยดูแลระบบแล้วจะได้เงินมาไหมนะะสงสัยจังทำไมกระทรวงสาธารณสุขถึงไม่ให้ความสำคัญในสายงานนี้บ้างทั้งๆที่ข้อมูลแลกเงินไม่ใช่หรอ..อะไรๆก็ขอรายงาน..ด่วนที่สุด ณ บัดNOWอยากให้มีการรวมตัวในสายงานนี้บ้างจังหวังเป็นอย่างมาก..

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:38:51 AM »
0
วันที่ 30 กันยายน พ.ศ. 2554 ปีที่ 21 ฉบับที่ 7610 ข่าวสดรายวัน
ขรก.เฮเงินเดือนใหม่-ปวช.ได้หมื่นกว่า ปรับระบบ กว่า2ล.คน เริ่ม ม.ค. 55

ข้าราชการรอเฮ ก.พ.-คลังเคาะแล้วปรับเงินเดือนทั้งระบบ ให้สอดคล้องเงินเดือนใหม่วุฒิปริญญาตรี 15,000 บาท เริ่ม 1 ม.ค.2555 ปวช.ทำงาน 1 ปีภายใน 2 ปี ได้เงินเดือน 10,690 อายุงาน 10 ปี รับ 17,110 ปวส.รับ 12,010 ถึง 19,810 ปริญญาตรีรับ 16,310 ถึง 23,810 ปริญญาโท 18,710 ถึง 26,610 ปริญญาเอก 24,810 ถึง 33,210 โดยปีแรกใช้งบเพิ่มอีก 8 พันล้าน ปีที่ 2 ใช้อีก 15,000 ล้าน เพิ่มเติมจากปรับขึ้นเงินเดือนปริญญาตรี 15,000 บาท ที่ใช้งบ 18,800 ล้านบาท
เมื่อวันที่ 29 ก.ย. มีรายงานข่าวเปิดเผยว่า จากการประชุมร่วมกันระหว่างสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน(ก.พ.) กรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง และผู้เกี่ยวข้องจากหน่วยงานต่างๆ เมื่อวันที่ 28 ก.ย.ที่ผ่านมา ได้ข้อสรุปร่วมกันถึงการปรับฐานเงินเดือนข้าราชการทั้งระบบ เพื่อให้สอดคล้องกับการปรับขึ้นเงินเดือนข้าราชการที่มีวุฒิปริญญาตรีเข้าใหม่ เดือนละ 15,000 บาท ตามที่คณะรัฐมนตรี(ครม.) มีมติไปเมื่อ 20 ก.ย.ที่ผ่านมา
ทั้งนี้ที่ประชุมจะนำเสนอแนวทางการปรับฐานเงินเดือนข้าราชการทั้งระบบเข้าสู่การพิจารณาของครม. วันที่ 4 ต.ค.นี้ ซึ่งไม่ใช่การปรับขึ้นแค่ 6% ตามข่าวที่ออกมาก่อนหน้านี้ เพราะการขึ้น 6% เป็นตัวเลขของการปรับขึ้นเงินเดือนทั้งระบบราชการในแต่ละปี
สำหรับแนวทางการปรับฐานเงินเดือนนั้น ทางก.พ.จะเสนอครม.ปรับฐานเงินเดือนข้าราชการทั้งระบบในช่วง 2 ปี เริ่ม 1 ม.ค. 2555 เหมือนกับข้าราชการปริญญาตรีเข้าใหม่ คาดว่าปีแรกใช้งบประมาณเพิ่มขึ้น 8,000 ล้านบาท เหตุที่ใช้น้อย เพราะเหลือปีงบประมาณเพียง 9 เดือน ส่วนปีที่ 2 ใช้งบประมาณเพิ่มขึ้นอีก 15,000 ล้านบาท ตรงนี้เป็นส่วนเพิ่มเติมจากการปรับขึ้นเงินเดือนปริญญาตรี 15,000 บาท ที่ใช้งบประมาณ 18,800 ล้านบาท
"ตอนแรกแนวคิดในการปรับฐานเงินเดือนข้าราชการทั้งระบบจะดำเนินการ 4 ปี เหมือนข้าราชการปริญญาตรีเข้าใหม่ แต่จะปรับเปลี่ยนใหม่ให้เหลือ 2 ปี เพื่อให้เห็นผลเร็ว และเป็นการซื้อใจข้าราชการทั้งระบบกว่า 2 ล้านคน แต่การปรับขึ้น 2 ปีจะเป็นภาระงบประมาณมากกว่า หากเป็นการปรับขึ้นในช่วง 4 ปี ปีแรกจะใช้งบประมาณเพิ่มขึ้น 1,000 ล้านบาท ปีที่ 2 อยู่ที่ 2,000 ล้านบาท ปีที่ 3 อยู่ที่ 4,000 ล้านบาท และปีที่ 4 อยู่ที่ 5,000 ล้านบาท" รายงานข่าวระบุ
สำหรับข้อเสนอการปรับฐานเงินเดือนนี้จะเริ่มตั้งแต่ข้าราชการวุฒิปวช.-ปริญญาเอก โดยในส่วนข้าราชการวุฒิปวช.ที่มีเงินเดือนต่ำสุดของข้าราชการที่ทำงานมา 1 ปี คือ 6,400 บาท และต่ำสุดของที่ทำงานมา 10 ปี คือ 14,000 บาท โดยขั้นตอนของการปรับฐานเงินเดือนสำหรับผู้ทำงานมา 1-3 ปี ในวันที่ 1 ม.ค.2555 ซึ่งเป็นการปรับขึ้นปีแรกจะได้ปรับขึ้นเงินเดือน 1,200 บาท ในปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,380 บาท ส่วนข้าราชการวุฒิปวช.ที่ทำงานมา 3-4 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,000 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,000 บาท ทำงานมา 5-6 ปี ปีแรกปรับขึ้น 800 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 700 บาท ทำงานมา 7-8 ปี ปีแรกปรับขึ้น 600 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 400 บาท ทำงานมา 9-10 ปี ปีแรกปรับขึ้น 400 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 100 บาท
รายงานข่าวเปิดเผยอีกว่า ส่วนกลุ่มวุฒิปวส.นั้น เงินเดือนต่ำสุดของข้าราชการที่ทำงานมา 1 ปี คือ 7,670 บาท และต่ำสุดของที่ทำงานมา 10 ปี คือ 16,710 บาท โดยขั้นตอนของการปรับฐานเงินเดือนคือ หากทำงานมา 1-2 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,290 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,590 บาท ทำงานมา 3-4 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,000 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,200 บาท ทำงานมา 5-6 ปี ปีแรกปรับขึ้น 800 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 900 บาท ทำงานมา 7 ปี ปีแรกปรับขึ้น 600 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 600 บาท ทำงานมา 8 ปี ปีแรกปรับขึ้น 400 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 300 บาท ทำงานมา 9-10 ปี ปีแรกปรับขึ้น 200 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 100 บาท
ส่วนกลุ่มวุฒิปริญญาตรี เงินเดือนต่ำสุดของข้าราชการที่ทำงานมา 1 ปี คือ 9,140 บาท และต่ำสุดของที่ทำงานมา 10 ปี คือ 19,910 บาท โดยขั้นตอนของการปรับฐานเงินเดือนคือ หากทำงานมา 1 ปี ปีแรกปรับขึ้น 2,540 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 3,320 บาท ทำงานมา 2-3 ปี ปีแรกปรับขึ้น 2,100 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 2,800 บาท ทำงานมา 4 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,700 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 2,300 บาท ทำงานมา 5-6 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,300 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,800 บาท ทำงานมา 7-8 ปี ปีแรกปรับขึ้น 900 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,300 บาท ทำงานมา 9 ปี ปีแรกปรับขึ้น 500 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 800 บาท ทำงานมา 10 ปี ปีแรกปรับขึ้น 100 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 300 บาท
สำหรับกลุ่มวุฒิปริญญาโท เงินเดือนต่ำสุดของข้าราชการที่ทำงานมา 1 ปี คือ 12,600 บาท และต่ำสุดของที่ทำงานมา 10 ปี คือ 23,110 บาท โดยขั้นตอนของการปรับฐานเงินเดือนคือ หากทำงานมา 1 ปี ปีแรกปรับขึ้น 2,700 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 2,300 บาท ทำงานมา 2 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,800 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 2,000 บาท ทำงานมา 3-4 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,500 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,700 บาท ทำงานมา 5 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,200 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,400 บาท ทำงานมา 6 ปี ปีแรกปรับขึ้น 900 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,100 บาท ทำงานมา 7 ปี ปีแรกปรับขึ้น 600 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 900 บาท ทำงานมา 8 ปี ปีแรกปรับขึ้น 300 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 600 บาท ทำงานมา 9-10 ปี ปีแรกปรับขึ้น 100 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 300 บาท
ส่วนกลุ่มวุฒิปริญญาเอก เงินเดือนต่ำสุดของข้าราชการที่ทำงานมา 1 ปี คือ 17,010 บาท และต่ำสุดของที่ทำงานมา 10 ปี คือ 28,110 บาท โดยขั้นตอนของการปรับฐานเงินเดือนคือ หากทำงานมา 1-2 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,690 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,800 บาท ทำงานมา 3-5 ปี ปีแรกปรับขึ้น 1,200 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 1,200 บาท ทำงานมา 6-8 ปี ปีแรกปรับขึ้น 800 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 600 บาท ทำงานมา 9-10 ปี ปีแรกปรับขึ้น 400 บาท ปีที่ 2 ปรับขึ้น 600 บาท
ทั้งนี้หลังจากปรับฐานเงินเดือนในปีที่ 2 แล้วนั้น ข้าราชการเก่าที่จบปวช.ที่ทำงานมา 1 ปี เงินเดือนจะอยู่ที่ 10,690 บาท ส่วนที่ทำงานมา 10 ปี อยู่ที่ 17,110 บาท วุฒิปวส.ที่ทำงานมา 1 ปี เงินเดือนจะอยู่ที่ 12,010 บาท ส่วนที่ทำงานมา 10 ปี จะอยู่ที่ 19,810 บาท วุฒิปริญญาตรีที่ทำงานมา 1 ปี เงินเดือนจะอยู่ที่ 16,310 บาท ส่วนที่ทำงาน 10 ปี จะอยู่ที่ 23,810 บาท
วุฒิปริญญาโท ที่ทำงานมา 1 ปี เงินเดือนจะอยู่ที่ 18,710 บาท ส่วนที่ทำงาน 10 ปี จะอยู่ที่ 26,610 บาท วุฒิปริญญาเอก ที่ทำงานมา 1 ปี เงินเดือนจะอยู่ที่ 24,810 บาท ส่วนที่ทำงาน 10 ปี จะอยู่ที่ 33,210 บาท

โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:43:17 AM »
0
ลูกจ้างชั่วเงินนอกงบประมาณ (เงินบำรุง)เหงา ต่อไป   ??? ??? >:( >:( >:(
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

• HOSxP
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:49:56 AM »
0
อย่าง เราๆ ท่านๆ ที่เป็นลูกจ้างหละครับ

ออฟไลน์ ploykot

• www.lkbh.go.th
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:40:08 PM »
0
ผมทำงานตามเงินเดือนครับ ความสามารถถึงแต่เงินเดือนไม่ถึงผมไม่ทำครับ
โรงพยาบาลลานกระบือ อำเภอลานกระบือ จังหวัดกำแพงเพชร ครับ
ขึ้นระบบประมาณเดือนสิงหาคม 54
เฟสบุ๊ค
http://www.facebook.com/kotnarak
www.lkbh.go.th
ฝากตัวด้วยครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบท่าไร ต้องการคำแนะนำมากครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:35:44 PM »
0
ผมทำงานตามเงินเดือนครับ ความสามารถถึงแต่เงินเดือนไม่ถึงผมไม่ทำครับ

อืม..บางที น้ำใจที่ดี อาจยิ่งใหญ่ กว่า เงินเดือนนะครับ...ถ้าเราสามารถช่วยกู้สถานการณ์บางอย่างได้ดี แล้วเราไม่ลงมือทำ  ก็คล้าย ๆ เจออุบัติเหตุกลางทาง แล้วเราไม่เข้าไปช่วย แม้อยู่ในสถานะดำเนินการได้...นานาทัศนะครับ.. ??? ??? ???

ออฟไลน์ gweeped

• ขอบคุณทุกคน กับสังคมดีๆ ใน HosXP
    • TAKBAI HOSPITAL FANPAGE
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:36:58 AM »
0

ตรงข้างเลยแฮะ ทำงานเกินความรู้ที่มี (เวลามีอะไรแปลกๆให้ทำก็ต้องไปศึกษาเอา) ทำเกิน Job Description ไปเยอะ
แต่ต้องทำ เพราะไม่ทำโดนด่า แต่ทำได้เค้าก็ชม เรื่องเกินเงินเดือน คิดว่าทุกวันนี้ทำไม่คุ้มเงินเดือนด้วยซ้ำเพราะ บางวันก็ว่างมากๆ แต่บางวันก็วุ่นวาย แต่ก็หวังลึกๆๆๆๆๆๆ ว่าเมื่อไหร่เงินเดือนจะเพิ่มซะที ทุกวันนี้ก็ได้เงินค่าครองชีพ แต่กว่าจะได้ก็ 6 เดือนครั้ง นานเกิ้น!
Nirafeeda Binnima
Systems Admin
Takbai Hospital
MASTER SERVER :
IBM System x3550 M4
CentOS 6.3
MySQL version 5.6.15-56
SLAVE SERVER :
HP Proliant DL160 Gen8
CentOS Linux 5.3
MySQL version 5.6.15-56
ขึ้นระบบโดย BMS TEAM ปี 47
เริ่มงานและเริ่มรู้จัก HosXP 1 กค. 2011

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:45:22 PM »
0

ตรงข้างเลยแฮะ ทำงานเกินความรู้ที่มี (เวลามีอะไรแปลกๆให้ทำก็ต้องไปศึกษาเอา) ทำเกิน Job Description ไปเยอะ
แต่ต้องทำ เพราะไม่ทำโดนด่า แต่ทำได้เค้าก็ชม เรื่องเกินเงินเดือน คิดว่าทุกวันนี้ทำไม่คุ้มเงินเดือนด้วยซ้ำเพราะ บางวันก็ว่างมากๆ แต่บางวันก็วุ่นวาย แต่ก็หวังลึกๆๆๆๆๆๆ ว่าเมื่อไหร่เงินเดือนจะเพิ่มซะที ทุกวันนี้ก็ได้เงินค่าครองชีพ แต่กว่าจะได้ก็ 6 เดือนครั้ง นานเกิ้น!

ก็ยังดีน่ะครับที่ได้ เงินค่าครองชีพ ค่าตอบแทน เพราะบางที่ตั้งแต่ทำงาน จน บัดนาว
ก็ยังไม่มีข่าวว่าจะให้ เห็นแต่ที่อื่นได้กันค่าครองชีพ..1200 1800  :o :o :o :o :o

แล้ว ... พอมองดูที่เราทำ...  ??? ??? ??? ???   :-\ :-\ :'( :'( :'( :'( :'(

แต่ก็ทำงานเต็มที่ครับ มีงานหนักดีกว่าไม่มีไรทำ...  ;D ;D ;D
คิดบวก++++++ ไว้จะสบายใจ แต่ถ้า ++ แล้ว ตังเพิ่มก็ดีน่ะครับ เจ้านายยยยย
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ bomkeen

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 15:21:44 PM »
0

แล้วเอาอะไรมาเป็นเกณ ครับว่างานไหนเกินงานไหนไม่เกิน

พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา