ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Server Master and Slave ครับ  (อ่าน 5737 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
ถามเรื่อง Server Master and Slave ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 21:26:11 PM »
0
 ;D :D ถามเรื่อง Server Master and Slave ครับ
   case
   1. กรณีถ้า เครื่อง Server Master เกิดล่มต้องปิดการใช้งานไป 5 วัน 
ระหว่าง 5 นี้จะใช้เครือง Server Slave แทน 
   2.เมื่อเครื่อง Server Master กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมวันที่ 6  จะทำอย่างไร
ให้เครื่อง Server Master มีข้อมุล Update เหมือน Slave อะครับ 

ออฟไลน์ akachai

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Re: ถามเรื่อง Server Master and Slave ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 21:43:33 PM »
0
ก็ set sever ตัวเก่าให้เป็น slave แทน แล้ว initial import จาก server ที่ใช้งานแทนอยู่ ต่อด้วย run replication ให้ข้อมูล update เท่ากัน ครับ
1 ใน สมาชิกผู้ขอใช้ฟรี ประทับใจชาวHosXp ทุกคนมาก ๆ

Re: ถามเรื่อง Server Master and Slave ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 21:55:05 PM »
0
 ;D :D Thank  ;D

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:04:33 AM »
0
อ.อ็อดสามารถนำข้อมูลที่รอด เป็นรายวันเข้าได้ครับ

ปล.แต่ผมไม่ทราบว่าทำได้อย่างไร ต้องถาม อ.อ็อด
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:21:46 AM »
0
อ.อ็อดสามารถนำข้อมูลที่รอด เป็นรายวันเข้าได้ครับ

ปล.แต่ผมไม่ทราบว่าทำได้อย่างไร ต้องถาม อ.อ็อด

;D :D นำเข้าเฉพาะส่วนที่ Update ดีเหมือนกันน่าจะเร็วกว่านะ แล้วทำไงละ ::)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:26:47 AM »
0
ก่อนใช้ตัว Slave ให้ Clear ข้อมูล replicate_log ใน slave ก่อนครับ

พอจะ Switch มาใช้ Master ก็ใช้  Remote replication agent ช่วยทำการ นำ Transaction log ที่เกิดขึ้นใน Slave ไป execute ใน server เดิมครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:35:22 AM »
0
ก่อนใช้ตัว Slave ให้ Clear ข้อมูล replicate_log ใน slave ก่อนครับ

พอจะ Switch มาใช้ Master ก็ใช้  Remote replication agent ช่วยทำการ นำ Transaction log ที่เกิดขึ้นใน Slave ไป execute ใน server เดิมครับ

;D :D ขอบคุณมากครับ  รบกวนท่านเทพ Linux ช่วยอธิบายวิธีแบบละเอี่ยดหน่อยได้ป่าวครับ แบบว่าน้องใหม่ Linux อะครับ