ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเติมหมึก laser hp 12A แบบ ทดลองเอง (แต่ใช้ได้เนียนๆเหมือนกันนะครับ  (อ่าน 14322 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
อย่างที่ได้บอกพี่ๆไปว่าทดลองเอง พอดีนั่งรออัพเดทนานเลย ลองทำดูเล่นๆ  ทดลองใช้พิมพ์ใบสั่งยามา อาทิตย์กว่าแล้วครับ เห็นว่ามันไม่เจ๊ง เลยเอามาแชร์กัน

หมึก 12 A  HP รุ่นอื่นไม่ทรายว่ได้ไหม เพราะที่ รพ. ไม่มี ใช่รุ่นเดียวเลย
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

เคยเห็น ตลับของเทียมมีรูให้อยู่แล้ว แต่ตลับหมึกของเทียมมัน คุณภาพไม่ดี ง่ายๆครับ คือเอาตลับหมึกของแท้ มาเจาะรู รูแรกเจาะด้านตามรูปนี้ สังเกตว่าสองด้านไม่เหมือนกัน รูนี้สำหรับทิ้งกากหมึกเก่า
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง

อีรูสำหรับเติมหมึกเข้าไป

ซื้อหมึกมา (แต่อันนี้เซลแถมมา) เพราะเห็นหมึกอันนี้เลยลองทำ

ใช้เข็มฉีดยา 50 ml เป็นตัวเติมครับ ส่วนจุกที่อุด ผมไปเอามาจากห้อง ER สี ส้มๆ น่าจะเป็นจุกของพวกสายน้ำเกลือหรือเข็มอะไรสักอย่างมาอุด พอดีเลย

ลองเล่นสนุกๆดูน่ะครับ เพราะจริงๆมันก็มีแบบที่เติมได้ แต่มันขูดราคาเราทั้งๆที่ของของเขาก็ของปลอม เลยฉุนมัน (ปลอมเองดีกว่า55555)

ออฟไลน์ Conan

• Full Member
  • เหนื่อยกับชีวิต แต่ก็ต้องทำให้ถึงที่สุด
  • Respect: 0
ก็ใช้หมึกของ  12A  เหมือนกัน  และก็เคยใช้วิธีเติมเองเหมือนกัน
แต่ปัจจุบันไม่ทำแล้ว  เพราะว่า
1. กลัวเกิดภาวะเสี่ยงต่อการเป็นโรคปอด (สำคัญ)
2. เครื่องที่ใช้ทั้ง ร.พ. ประมาณ  30  กว่าตัว ภาระงานเกี่ยวกับ IT  มากขึ้น  ทำให้ไม่มีเวลาเติม
3. ก็ไม่รู้นะเรียนแต่เรื่องคอมพิวเตอร์มา ซ่อมคอมฯ ได้  แต่ไม่ได้เรียนซ่อมปริ้นเตอร์
   เลยคิดว่าให้เป็นหน้าที่ของพวกที่เขาเรียนมาดีกว่า

ปัจจุบันเลยสั่งอย่างเดียว
Phatcharat Thumun,  Banna Hospital
EMS 1669   " เจ็บเมื่อไรก้อโทรมา "
ALS  นย. 260021

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
ไม่กล้าเติมครับ กลัวเป็นโรคปอดครับ
อิอิ
ระวังด้วยนะครับ เวลาเติมก็ ใส่ mask หน่อยก็ดีคับ เป็นห่วงนะ  :D ;D :D ;) :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ไม่กล้าเติมครับ กลัวเป็นโรคปอดครับ
อิอิ
ระวังด้วยนะครับ เวลาเติมก็ ใส่ mask หน่อยก็ดีคับ เป็นห่วงนะ  :D ;D :D ;) :D
ถูก ๆ ระวังหน่อยครับ
ของผมมีตู้ที่ัดัดแปลงจากตู้อบเด็ก (ตู้ที่เสียแล้ว) มาทำเป็นตู้สำหรับเติมหมึก มีช่องให้เอามือลอดเข้าไปได้
ที่สำคัญต้องเอวกากของเสีย (เศษผงหมึกที่เหลือจากการพิมพ์) ออกให้หมด และเป่าฝุ่นผงหมึกออกให้หมด ไม่งั้นอาจเกิดกระ (ไม่ใช่สิว...ฝ้า..นะ) บนกระดาษที่เราพิมพ์ก็ได้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ง่ะ ขอบคุณ พี่ๆทุกคนครับ หยุดกิึกเลยอ่ะ

ลืมคิดเรื่องสุขภาพไปเลย มัวแต่นึกสนุก  .."

พอดีช่วงตอนรอแบคอัพ มันฟุ้งซ่านน่ะครับ เลยเล่นสนุก ฮี่ๆๆ

ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับ เข้ามาเตือน

อย่างนี้จะไม่รัก hosxp.net ได้ไง  ;)

doramon

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากที่มาสอนครับ

แต่ว่าแบบ เจาะ ผมว่ามันทำให้เสียบ่อยครับ

แบบเปิดออกมาให้หมดใส่แล้วประกอบใหม่ดีกว่าครับ

แบบที่ นำมาขายกันครับ