ผู้เขียน หัวข้อ: สิทธิเงินสด(ค้างชำระ)สามารถพิมพ์ใบแจ้งค่าบริการได้ไหมครับ  (อ่าน 4611 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
สิทธิเงินสด(ค้างชำระ)สามารถพิมพ์ใบแจ้งค่าบริการได้ไหมครับ เนื่องจากสิทธิประกันชีวิต ผู้ป่วยไม่ต้องจ่ายเงิน แต่ต้องกำหนดสิทธิไว้เป็นเงินสด แล้วค้างชำระ(จะเคลียร์ออกเมื่อ บ.ชำระเงิน)เพื่อต้องการลดค่ายา 10% (เนื่องจากถ้ากำหนดไว้เป็นลูกหนี้สิทธิไม่สามารถลงส่วนลดได้) แต่ว่า บ.ประกันต้องการให้มีใบแจ้งค่าบริการให้ลูกค้าลงลายมือเพื่อรับรองการมาใช้บริการและให้แสดงส่วนลดลงในใบแจ้งค่าบริการด้วย ไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าทำได้จะทำด้วยวิธีไหน ขอคำชี้แนะด้วยครับ  ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
สิทธิเงินสด(ค้างชำระ)สามารถพิมพ์ใบแจ้งค่าบริการได้ไหมครับ เนื่องจากสิทธิประกันชีวิต ผู้ป่วยไม่ต้องจ่ายเงิน แต่ต้องกำหนดสิทธิไว้เป็นเงินสด แล้วค้างชำระ(จะเคลียร์ออกเมื่อ บ.ชำระเงิน)เพื่อต้องการลดค่ายา 10% (เนื่องจากถ้ากำหนดไว้เป็นลูกหนี้สิทธิไม่สามารถลงส่วนลดได้) แต่ว่า บ.ประกันต้องการให้มีใบแจ้งค่าบริการให้ลูกค้าลงลายมือเพื่อรับรองการมาใช้บริการและให้แสดงส่วนลดลงในใบแจ้งค่าบริการด้วย ไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าทำได้จะทำด้วยวิธีไหน ขอคำชี้แนะด้วยครับ  ;D
แสดงว่า รพ.มี การติดต่อประสานงาน เรียกเก็บกับทางบริษัทประกันด้วยสิครับเนี่ย ถ้ากำหนดรายละเอียดของสิทธิประกันชีวิต เป็นลูกหนี้สิทธิ แล้วไปกำหนดตรงรายการส่วนลด ค่าเป็นเป็น 10% จะไม่สะดวกกว่าหรือครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

คือว่าต้องการแสดงส่วนลดลงในใบแจ้งหนี้ด้วยอ่ะครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
จะลองทดสอบกับฐานสำรองดูก่อนนะครับ เป็นประเด็นที่น่าสนใจเหมือนกันครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ผมลองกำหนดตาม อ.เดชา แนะนำแล้ว(V.3.52.2.11) ได้ผลดังนี้
1.กำหนดเป็น "ลูกหนี้สิทธิ" แล้วกำหนดส่วนลดในสิทธิ  เมื่อเข้าสู่ระบบห้องชำระเงินแล้ว ช่องส่วนลดขึ้นลด 10% จริง แต่ยอดเงินไม่ลดตาม(จำนวนเงินเท่าเดิม) ส่วนลดเป็น 0 บาท
2.ถ้ากำหนดเป็น เงินสด สามารถใส่ส่วนลดได้ ยอดเงินถูกต้อง แต่ปัญหาคือไม่สามารถพิมพ์ใบแจ้งค่าบริการได้
ข้อเสนอแนะ : อยากให้แก้ไขตาม 1. ให้ยอดเงินถูกต้องตามจำนวนส่วนลด  หรือไม่ตามข้อ 2. ให้สามารถพิมพ์ใบแจ้งค่าบริการ(ค้างชำระ)ได้ในกรณีที่เป็นเงินสดแล้วทำรายการค้างชำระ พอบันทึกแล้วก็น่าจะพิมพ์ใบแจ้งออกมาในขั้นตอนนี้ได้ ขอบคุณครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
คือว่าต้องการแสดงส่วนลดลงในใบแจ้งหนี้ด้วยอ่ะครับ ;D

เข้าใจปัญหาพี่เลย

แต่ตอบไม่ถูก เพราะว่ามีแต่ ฟรี    ;D

น่าจะเป็น ลง ชำระเงิน  เพื่อให้ได้ส่วนลด ที่ถูก ต้อง

แล้วไปใช้ วิธีแก้ปัญหาที่ report เอาครับ

แบบนี้ต้อง อ.ขวด อ.นาจ อ.กอร์ฟ ครับ 

1.คือว่าประกัน ของผมยังไม่มีครับ คิดเผื่อว่ากำลังจะรับครับลองมาศีกษาดูเพราะว่าเขาต้องการแบบนี้ แต่ก็มีไม่มาก ส่วนใหญ่จะเป็นพวกนักดำอนุรักษ์ของกรมศิลปกร ครูอัตราจ้าง(ร.ร.ในค่ายทหาร) แต่ก็ไม่เยอะเท่าไหร่ นานๆ จะมาซักที เพราะยาราคาหลวงมันก็ถูกแสนถูกอยู่แล้วอะครับ(แต่ผู้บริหารสั่งให้ลองพิจารณาความเป็นไปได้หากจะรับของ บ.ประกัน อื่นๆ ด้วย) จึงต้องมาพิจารณาส่วนลดตามที่ บ.ประกัน(บาง บ.)ต้องการ
2.เรื่องการพิมพ์ใบแจ้งค่าบริการกรณีเงินสดค้างชำระ อันนี้ไม่ต้องคิดส่วนลดมาเกี่ยวข้องก็ได้ แต่ผมคิดเผื่อกรณีเงินสดทั่วไป ที่แพทย์สั่งยาแล้วผู้ป่วยมีเงินไม่พอจ่ายจะสามารถแบ่งจ่ายและยอดที่เหลือเป็นยอดแจ้งค้างชำระแล้วพิมพ์ใบแจ้งให้ผู้ป่วยลงนามไว้เป็นหลักฐาน นะครับ