ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.mn ช่วยพัฒนาในส่วน การโอนผลวินิจฉัยผู้ป่วยใน มายังผู้ป่วยนอก ด้วยครับ  (อ่าน 5402 ครั้ง)

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
 ;D ;D ;D อาจจะดูแปลกไปหน่อยนะครับ เพราะในระบบที่ อ.MN ทำไว้มีแต่โอนผลวินิจฉัย OPD > IPD เมื่อ Admit แต่ในระบบโรงพยาบาลที่ผมทำงานอยู่ กรณีที่ผู้ป่วย Admit จะไม่ถูกลงวินิจฉัยที่ OPD เนื่องจากแพทย์จะไม่ลงวินิจฉัยใน HOSxP ให้เลย การลงวินิจฉัยผู้ป่วย OPD จึงเป็นหน้าที่ของเวชระเบียนที่จะต้องลงในตอนบ่ายหรือเย็นๆ ก็จะเหลือผู้ป่วยที่ Admit จะไม่ได้ลงผลการวินิจฉัยในส่วนผู้ป่วยนอกเลย
หากสามารถทำได้อยากให้ อ.MN ช่วยพัฒนาในส่วนของการโอนผลการวินิจฉัยผู้ป่วยใน กลับมาเป็นวินิจฉัยผู้ป่วยนอก เมื่อมีการลงผลการวินิจฉัยผู้ป่วยในแล้วให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ  ;D ;D ;D 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:56:18 AM โดย pikepid »
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
ส่วนตัวผมนะครับ  การโอนจาก opd >>>ipd   หรือ  ipd>>>opd   นั้น อาจจะไม่ถูกต้องมากนัก  เพราะบางทีการ diag   ที่  opd   จะนำไปใช้ ใน  ipd  ไม่ได้  เพราะเป็นการตรวจคนและเวลา   สถานที่      บางที แพทย์ที่   opd 
dx.  dyspepsia    พอเข้า  ipd   อาจเป็น  dx.  pu   หรือ เป็นอย่างอื่น ก็ได้  เพราะมีการตรวจที่ละเอียดมากขึ้น
ซึ่งตรงนี้น่าจะมีการบันทึก ที่ แยกกัน จะมารวมกันไม่ได้

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ส่วนตัวผมนะครับ  การโอนจาก opd >>>ipd   หรือ  ipd>>>opd   นั้น อาจจะไม่ถูกต้องมากนัก  เพราะบางทีการ diag   ที่  opd   จะนำไปใช้ ใน  ipd  ไม่ได้  เพราะเป็นการตรวจคนและเวลา   สถานที่      บางที แพทย์ที่   opd 
dx.  dyspepsia    พอเข้า  ipd   อาจเป็น  dx.  pu   หรือ เป็นอย่างอื่น ก็ได้  เพราะมีการตรวจที่ละเอียดมากขึ้น
ซึ่งตรงนี้น่าจะมีการบันทึก ที่ แยกกัน จะมารวมกันไม่ได้

โดยส่วนตัวเห็นด้วยครับ พูดกับผู้ปฏิบัติหลายครั้งแล้วนี่ถ้าผม Code ICD10 เป็นผมทำให้แล้วนะ แต่ก็ติดปัญหาหลายอย่างครับทั้ง Flow การให้บริการ แพทย์บางท่านไม่ลงผลการวินิจฉัยในใบสั่งยาให้ด้วยซ้ำครับในกรณีที่ Admit ผู้ป่วย เพราะฉะนั้นผลการวินิจฉัยจะมีเฉพาะตอนที่เป็นผู้ป่วยในแล้ว ก็ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงดี ก็ต้องเอาผลวินิจฉัยผู้ป่วยในมาลงเป็นผู้ป่วยนอกอยู่ดีครับ  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ตอนนี้โอนแล้วนะครับ แต่อาจจะโอนตอนจำหน่ายครับ เฉพาะผู้ป่วยที่ไม่มี diag ของ OPD ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Bluebird

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
ทำไม ICD10 บางตัว ลงใน IPD แล้ว ไปดูหน้าเมนูบันทึกลงผลวินิจฉัยไม่มี ICD10 ปรากฏ แต่พอไปดูหน้าตรวจรักษามี
ตัวอย่าง ICD10 O600  ลองดูครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ตอนนี้โอนแล้วนะครับ แต่อาจจะโอนตอนจำหน่ายครับ เฉพาะผู้ป่วยที่ไม่มี diag ของ OPD ครับ
เห็นด้วยครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ทดสอบแล้วครับ โอเคตามที่อาจารย์บอกเลยครับ ขอบคุณมากครับ แต่จะได้บาง Case เฉพาะที่มีการลงวินิจฉัยก่อนจำหน่าย แต่ความจริงแล้วยังมีอีกหลาย case ที่แพทย์ยังไม่สรุปผลการวินิจฉัย จึงต้องมาลงวินิจฉัยหลังจากที่จำหน่ายผู้ป่วยแล้วครับ   

ออฟไลน์ howtodo

• Respect: 0
    • สื่อน้ำท่วม
ยังคงสงสัยอยู่
ค่าใช่จ่ายที่เป็นผู้ป่วยนอก เมื่อ admit แล้ว เลือกให้โอนไปผู้ป่วยใน
แล้ว ในการส่งออก 18  แฟ้ม  จะไม่มีขึ้นใช่หรือเปล่า
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา