ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนใช้ HOSxP (รพ.) ที่ PCU นอกโรงพยาบาลบ้างครับ  (อ่าน 5606 ครั้ง)

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
อยากสอบถามพี่น้องชุมชน HOSxP ว่ามีที่ไหนใช้ HOSxP (รพ.) ที่ PCU นอกโรงพยาบาลบ้างครับ ใช้แล้วเป็นยังไงบ้างมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ดู PCU บางแห่งที่ภูเขียวอาจจะต้องใช้ HOSxP แทน HOSxP PCU ครับ เนื่องจากหลายแห่งเตรียมขึ้นเป็น โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล (รพสต.) และผู้ใช้งานอยากจะใช้ HOSxP มากกว่า HOSxP PCU ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: มีที่ไหนใช้ HOSxP (รพ.) ที่ PCU นอกโรงพยาบาลบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 20:59:26 PM »
0
ผมใช้ร่วมกันมานานแล้วครับ เนื่องจาก hosxp มีอะไรที่มากว่า hosxp_pcu
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
    • -
Re: มีที่ไหนใช้ HOSxP (รพ.) ที่ PCU นอกโรงพยาบาลบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 23:59:07 PM »
0
เท่าที่ใช้ Hosxp-PCU มันค่อนข้างจะเหมาะกับบริบทของ รพสต.มากกว่าที่จะใช้ตัว Hosxp เพราะมีหลายอย่างที่แตกต่างกันเช่นระบบงานเชิงรุก และเชิงรับ ประเด็นมันอยู่ที่ว่าเราจะวางบทบาทหน้าที่ของ โรงพยาบาลตำบลเป็นอย่างไร ถ้าเนื้องานมันมีขอบข่ายเหมือนโรงพยาบาลย่อมๆ แน่นอนว่าระบบของ Hosxp ดูเหมือนน่าจะดีกว่า แต่อย่าลืมว่าโรงพยาบาลตำบลก็คือโรงพยาบาลตำบลครับ ไม่ใช่โรงพยาบาลชุมชน ถ้าเราวางระบบงานโรงพยาบาลตำบลแบบโรงพยาบาลชุมชน ที่แยกส่วน แยกแผนกชัดเจน การออกแบบโปรแกรมเขาทำตามบริบทของงานที่เราทำนะครับ

ว่ากันว่าโรงพยาบาลตำบลแท้จริงก็คือชื่อที่เปลี่ยนใหม่ และเป็นนโยบายที่ไม่ได้เข้าใจบริบทของ สอ.อีกนะแหละ แต่เห็นบางที่บางแห่งทำ(เหมือนจะได้ดี)ก็สั่งตูมมาให้ที่อื่นทำ ทั้งๆที่มีปัจจัยในความสำเร็จแตกต่างกันมาก ทั้งคน สิ่งของ งบประมาณ การบริหารจัดการ(ที่ดี)
โดยส่วนตัวผมคิดว่าเราให้ความสนใจกับตัว software กันมากไป ทั้งๆที่เป็นแค่ส่วนหนึ่งในการพัฒนาระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ
ผมก็ไม่รู้นะปิ๊กว่า Hosxp หรือ HosxpPCU  ตัวไหนจะเหมาะสมกว่า รพสต.ที่ว่า
ผมเพียงแต่อยากตั้งคำถามว่า "รู้จัก Hosxp PCU ดีหรือยัง"
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 02:11:05 AM »
0
เท่าที่ใช้ Hosxp-PCU มันค่อนข้างจะเหมาะกับบริบทของ รพสต.มากกว่าที่จะใช้ตัว Hosxp เพราะมีหลายอย่างที่แตกต่างกันเช่นระบบงานเชิงรุก และเชิงรับ ประเด็นมันอยู่ที่ว่าเราจะวางบทบาทหน้าที่ของ โรงพยาบาลตำบลเป็นอย่างไร ถ้าเนื้องานมันมีขอบข่ายเหมือนโรงพยาบาลย่อมๆ แน่นอนว่าระบบของ Hosxp ดูเหมือนน่าจะดีกว่า แต่อย่าลืมว่าโรงพยาบาลตำบลก็คือโรงพยาบาลตำบลครับ ไม่ใช่โรงพยาบาลชุมชน ถ้าเราวางระบบงานโรงพยาบาลตำบลแบบโรงพยาบาลชุมชน ที่แยกส่วน แยกแผนกชัดเจน การออกแบบโปรแกรมเขาทำตามบริบทของงานที่เราทำนะครับ

ว่ากันว่าโรงพยาบาลตำบลแท้จริงก็คือชื่อที่เปลี่ยนใหม่ และเป็นนโยบายที่ไม่ได้เข้าใจบริบทของ สอ.อีกนะแหละ แต่เห็นบางที่บางแห่งทำ(เหมือนจะได้ดี)ก็สั่งตูมมาให้ที่อื่นทำ ทั้งๆที่มีปัจจัยในความสำเร็จแตกต่างกันมาก ทั้งคน สิ่งของ งบประมาณ การบริหารจัดการ(ที่ดี)
โดยส่วนตัวผมคิดว่าเราให้ความสนใจกับตัว software กันมากไป ทั้งๆที่เป็นแค่ส่วนหนึ่งในการพัฒนาระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ
ผมก็ไม่รู้นะปิ๊กว่า Hosxp หรือ HosxpPCU  ตัวไหนจะเหมาะสมกว่า รพสต.ที่ว่า
ผมเพียงแต่อยากตั้งคำถามว่า "รู้จัก Hosxp PCU ดีหรือยัง"

ยอมรับครับพี่โด้ว่ายังไม่รู้จัก HOSxP PCU เท่าที่ควรบางอย่างที่ HOSxP PCU ยังทำไม่ได้ผมจะใช้ HOSxP แทนถ้าใช้ HOSxP PCU กับ PCU ขนาดใหญ่ซึ่งช่วงหนึ่งเคยมีหมอ เภสัช ออกไปให้บริการและแยกแผนกเหมือนโรงพยาบาลอาจจะไม่รองรับระบบงานทั้งหมด ครับพี่

ปล.พี่โด้อย่าลืมส่ง Form ที่ผมขอไว้ให้ด้วยนะครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 07:09:13 AM »
0
ผมจะรู้จักหรือไม่
แต่ใช้มานานร่วมกันทั้ง HOSxP และ HOSxP_PCU
ทั้งที่ รพ.เอง, สอ.ขนาดเล็ก, สอ.ขนาดใหญ่
ผมคิดว่าหลาย รพ.ก็ยังไม่เข้าใจว่า ทั้ง 2 โปรแกรมนี้แตกต่างกันอย่างไร
แต่ตัวผมก็พอมีความรู้บาง ลองผิดลองถูก ตั้งแต่ก่อนมีการจะดึง 18 12 PP แฟ้ม
ผมเป็นที่แรกของ จ.กาญจนบุรี ที่ใช้รวมกันทั้ง 2 โปรแกรม ทั้งอำเภอ และก็ สอ. อีก 3-5 อำเภอ
ที่ดูแลอยู่ และ 12 รพ.ก็ใช่ร่วมกัน ก็ดีกว่าใช้ HOSxP_PCU อย่างเดียว
เริ่มจาก 1 ที่จนเป็น 50 ที่และกำลังจะเป็น 130 ที่ ยังไม่รู้ว่าจะเป็นแบบไหน
ผมใช้ก่อนที่จะมี โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล (รพสต.) เลยครับก่อน 1 ปี
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 07:58:59 AM »
0
 ;D ;D ;D ไม่มีสิ่งไหนดีที่สุดครับ  เลือกให้เหมาะสมกับเรา นั้นคือสิ่งที่ดีแล้วครับ   ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2009, 08:01:04 AM โดย เจมส์@ศูนย์อนามัยที่ 11 »

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 15:36:34 PM »
0
อ้างถึง
ผมใช้ร่วมกันมานานแล้วครับ เนื่องจาก hosxp มีอะไรที่มากว่า hosxp_pcu
เห็นด้วยกับ อ.บอย ครับ ผมก็ใช้แบบนี้ครับ มันเป็นอะไรที่เข้ากันได้ดีมากครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 20:41:25 PM »
0
อ้างถึง
เห็นด้วยกับ อ.บอย ครับ ผมก็ใช้แบบนี้ครับ มันเป็นอะไรที่เข้ากันได้ดีมากครับ

ผมชอบคิดไปไกลเกินคนอื่นเขา
รพ. เล็กๆ ที่พัฒนาไปไกลกว่า รพ.ใหญ่หลายแห่ง(เฉพาะเรื่อง IT)

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:57:32 AM »
0
อ้างถึง

ผมชอบคิดไปไกลเกินคนอื่นเขา
รพ. เล็กๆ ที่พัฒนาไปไกลกว่า รพ.ใหญ่หลายแห่ง(เฉพาะเรื่อง IT)

;D ;D ;D แจ่มจิงพี่บอย idea for life