ผู้เขียน หัวข้อ: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า  (อ่าน 145218 ครั้ง)

ออฟไลน์ chk

• Hero Member
  • Respect: +2
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 16:05:35 PM »
0
 ;D  ใต้ดินอย่าไปทำเลยขอรับ  เพราะลำพังทำบนดินก็หลังจะหักอยู่แล้่ว  ;D

;D  ทีมใต้ดินก็อาวังนะ ช่วงนี้ แผ่นดินไหวบ่อย  อาวัง ดินถล่มละกัน  ;D

;D  คาดว่าระยะใกล้ ๆ นี้น่าจะต้องมีระบบรักษาความปลอดภัย  ให้กับสมาชิกโดยตรง   ;D

;D  เพื่อเหล่า ทีมงานและลูกเล็ก ๆ  ที่ต้องรับกรรมที่ไม่ได้ก่อ   ;D

;D  งัยเราก็อยู่ข้าง อ. MN อยู่แล้วนะ   ;D

;D  แต่ถ้ายังมีพวกผ่าเหล่า  เราก็เสนอ ให้ขึ้นแบล็คริส  ไว้   ;D

;D  เพราะสามารถตรวจจับ และกำราบให้อยู่ในกรอบกติกา  ;D

;D  พวกเราที่ทำงานกันตั้งแต่  ค่ำชนค่ำ จะได้มีกำลังใจนะขอรับ อ.MN  สู้  ๆ  ๆ   ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
Re: การนำ HOSxP ไปใช้งานเชิงการค้า
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 16:32:05 PM »
0
อืม.. สงสัยต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมาเตือนอีกแล้วครับ ช่วงนี้ staff ผมรายงานว่ามีคนแอบเอา HOSxP ไปทำเชิงการค้าอีกแล้ว...  ส่วนใหญ่ก็เป็นคนรู้จักกันทั้งนั้น ฝากช่วยออกความเห็นให้หน่อยซิครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดี

ขนาดผมเขียนเอาไว้ที่ตัวติดตั้งแล้ว ว่าห้ามเอาไปใช้เชิงการค้า ก็ยังมีคนกล้าทำอีก  ผมไม่เข้าใจเลยว่าการยอมเสียคุณค่าของความเป็นคน เพื่อแลกกับเงินนี่มันน่าภูมิใจเหรอครับ

ปัญหาตอนนี้ก็คือ 

1. รพ.ติดต่อ BMS  เพื่อให้ไปขึ้นระบบ
2. BMS เสนอราคา
3. รพ. คิดว่ามันแพงไป จึงไปติดต่อทีมใต้ดิน (หรืออาจะมีทีมใต้ดินติดต่อไป รพ.)  ในราคาที่ถูกกว่า และที่สำคัญมันผิดสัญญาอนุญาตครับ
4. รพ.ใช้ระบบไปสักพักก็มีปัญหา ติดต่อ BMS ให้ไปช่วย หรือ ทีมใต้ดินเหล่านี้ไม่มีความรับผิดชอบ โอนปัญหาของ รพ. มาไว้ที่ HOSxP.net

จริงๆ ตอนแรกผมอนุญาติในการไปช่วยขึ้นระบบ ถ้าเป็นแบบไม่มีการคิดค่าตอบแทน เป็นการช่วยเหลือกันอย่างบริสุทธิใจ  สำหรับ รพ.ที่ไม่ค่อยจะมีงบประมาณนี่ ผมยินดีอย่างยิ่งเลยครับ แต่พอมีกรณีเอาไปใช้เชิงการค้า ซึ่งพักหลังๆ นี่ก็เกิดขึ้นเรื่อยๆ ผมก็ชักไม่แน่ใจแล้วว่าผมควรจะจัดการอย่างไรกับทีมใต้ดินที่เอาเปรียบ BMS แบบนี้

ที่ผ่านมาผมพยายามรักษาให้ HOSxP เป็น Software เสรี ใครอยากใช้ก็ Download ไปใช้ ไม่ต้องมีขั้นตอนยุ่งยาก ถ้าทุกคนเคารพกฎที่วางเอาไว้ง่ายๆ HOSxP ก็จะเป็น Software เสรี แบบนี้ต่อไปตามเจตนารมย์ของผม

แต่สิ่งที่กลุ่มใต้ดินทำกับ HOSxP แบบนี้ ผมขอประนามครับ  และสำหรับทีมใต้ดินโปรดทราบว่า ในระบบสาธารณสุขของประเทศไทย ไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมายครับ ใครไปทำอะไรไว้ที่ใหน ที่ผ่านมาผมทราบเกือบหมด แต่ไม่อยากให้เป็นเรื่องใหญ่โตอะไร ได้แต่ขอร้องว่าอย่าทำ แต่ดูเหมือนว่าจะไม่มีผลอะไร ตอนนี้ยังไม่สายนะครับที่จะหยุด ก่อนที่มันจะสายเกินไปครับ
และการเสนอราคาแบบทางอ้อม ......ก็น่าคิดเหมือนกัน  .........สนับสนุนขึ้นระบบโดย BMS

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ Marketing BMS

• Newbie
  • *
  • จนท.การตลาด BMS
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:03:36 PM »
0
(╯3╰)╭ ╮(╯3╰)╭ ╮(╯_╰)      ลูกค้าหายหมดเลยยย  พี่ๆทั้งหลายให้หนูหาลูกค้าได้มั่งเถอะน่ะค่ะ     ╭ (= 0 =)y o(︶︿︶)o ˋ(′~‵)ˊ
BANGKOK MEDICAL SOFTWARE CO.,LD
Department : MARKETING
Office Tel : 02-8730291
Mobile Phone : 081-9155148,081-9155138,0863127347

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 17:12:58 PM »
0
อืม.. สงสัยต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมาเตือนอีกแล้วครับ ช่วงนี้ staff ผมรายงานว่ามีคนแอบเอา HOSxP ไปทำเชิงการค้าอีกแล้ว...  ส่วนใหญ่ก็เป็นคนรู้จักกันทั้งนั้น ฝากช่วยออกความเห็นให้หน่อยซิครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรดี

ขนาดผมเขียนเอาไว้ที่ตัวติดตั้งแล้ว ว่าห้ามเอาไปใช้เชิงการค้า ก็ยังมีคนกล้าทำอีก  ผมไม่เข้าใจเลยว่าการยอมเสียคุณค่าของความเป็นคน เพื่อแลกกับเงินนี่มันน่าภูมิใจเหรอครับ

ปัญหาตอนนี้ก็คือ 

1. รพ.ติดต่อ BMS  เพื่อให้ไปขึ้นระบบ
2. BMS เสนอราคา
3. รพ. คิดว่ามันแพงไป จึงไปติดต่อทีมใต้ดิน (หรืออาจะมีทีมใต้ดินติดต่อไป รพ.)  ในราคาที่ถูกกว่า และที่สำคัญมันผิดสัญญาอนุญาตครับ
4. รพ.ใช้ระบบไปสักพักก็มีปัญหา ติดต่อ BMS ให้ไปช่วย หรือ ทีมใต้ดินเหล่านี้ไม่มีความรับผิดชอบ โอนปัญหาของ รพ. มาไว้ที่ HOSxP.net

จริงๆ ตอนแรกผมอนุญาติในการไปช่วยขึ้นระบบ ถ้าเป็นแบบไม่มีการคิดค่าตอบแทน เป็นการช่วยเหลือกันอย่างบริสุทธิใจ  สำหรับ รพ.ที่ไม่ค่อยจะมีงบประมาณนี่ ผมยินดีอย่างยิ่งเลยครับ แต่พอมีกรณีเอาไปใช้เชิงการค้า ซึ่งพักหลังๆ นี่ก็เกิดขึ้นเรื่อยๆ ผมก็ชักไม่แน่ใจแล้วว่าผมควรจะจัดการอย่างไรกับทีมใต้ดินที่เอาเปรียบ BMS แบบนี้

ที่ผ่านมาผมพยายามรักษาให้ HOSxP เป็น Software เสรี ใครอยากใช้ก็ Download ไปใช้ ไม่ต้องมีขั้นตอนยุ่งยาก ถ้าทุกคนเคารพกฎที่วางเอาไว้ง่ายๆ HOSxP ก็จะเป็น Software เสรี แบบนี้ต่อไปตามเจตนารมย์ของผม

แต่สิ่งที่กลุ่มใต้ดินทำกับ HOSxP แบบนี้ ผมขอประนามครับ  และสำหรับทีมใต้ดินโปรดทราบว่า ในระบบสาธารณสุขของประเทศไทย ไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมายครับ ใครไปทำอะไรไว้ที่ใหน ที่ผ่านมาผมทราบเกือบหมด แต่ไม่อยากให้เป็นเรื่องใหญ่โตอะไร ได้แต่ขอร้องว่าอย่าทำ แต่ดูเหมือนว่าจะไม่มีผลอะไร ตอนนี้ยังไม่สายนะครับที่จะหยุด ก่อนที่มันจะสายเกินไปครับ
และการเสนอราคาแบบทางอ้อม ......ก็น่าคิดเหมือนกัน  .........สนับสนุนขึ้นระบบโดย BMS

สงสารน้องๆ BMS นะครับ
สนับสนุนขึ้นระบบโดย BMS  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 17:19:39 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 18:45:18 PM »
0

เคยได้ยินมาเหมือนกัน
เศร้าครับ ตอนที่ได้ยินว่ามีการจ้าง ให้ผู้....
ไปขึ้นให้ คิดถึง อ.manoi และ BMS เหมือนกันว่าจะอยู่ได้อย่างไร
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 19:09:48 PM »
0
ขอเป็น กำลังใจให้ อ.mn ครับ เอาแบบ log hcode เลย ครับ ลงทะเบียน ก่อนค่อยใช้ได้  ;D ;D
  น่าสนใจน่ะครับใครจะเอาไปใช้ให้แจ้งกับ BMS ก่อนแล้วจึงสามารถติดตั้งได้และใช้งานได้ครับ  แต่รูปแบบความสามารถของโปรแกรมยังเหมือนเดิมไม่มีเป็นเป็นเวอร์ชันจ่ายเงิน หรือเวอร์ชันฟรีแต่แค่อยากให้มีการลงทะเบียนก่อนการใช้งานซึ่ง  BMS เองก็จะรู้ว่าตอนนี้มี รพ.ที่ใช้ HOSxP อยู่เท่าไหร่และมีที่ไหนบ้างที่กำลังจะใช้โดยขึ้นระบบเอง     โดยเฉพาะกลุ่มที่รับจ้างขึ้นระบบให้แล้วไม่มีความรับผิดชอบนี้ผมขอประนามเช่นกันครับ เพราะคนกลุ่มนี้แค่ให้ รพ. พอใช้ได้หลังจากนั้นก็ไม่รับผิดชอบอะไรแล้วก็จะบอกว่าหากมีอะไรก็ให้ไปถามใน web ไม่มีการดูแลช่วยเหลือเมื่อเกิดข้อมูลสูญหายก็บอกว่าเป็นปัญหาของโปรแกรม   ผมจะ........... คนกลุ่มนี้จริง ไม่ช่วยสร้างยังจะมาทำลาย ขอให้................ ครับ    >:( >:(   

เป็นกำลังใจให้ BMS ครับ  ;)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ bmsKeang-Sonata

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 19:18:16 PM »
0
ขอเป็น กำลังใจให้ อ.mn ครับ เอาแบบ log hcode เลย ครับ ลงทะเบียน ก่อนค่อยใช้ได้  ;D ;D
  น่าสนใจน่ะครับใครจะเอาไปใช้ให้แจ้งกับ BMS ก่อนแล้วจึงสามารถติดตั้งได้และใช้งานได้ครับ  แต่รูปแบบความสามารถของโปรแกรมยังเหมือนเดิมไม่มีเป็นเป็นเวอร์ชันจ่ายเงิน หรือเวอร์ชันฟรีแต่แค่อยากให้มีการลงทะเบียนก่อนการใช้งานซึ่ง  BMS เองก็จะรู้ว่าตอนนี้มี รพ.ที่ใช้ HOSxP อยู่เท่าไหร่และมีที่ไหนบ้างที่กำลังจะใช้โดยขึ้นระบบเอง     โดยเฉพาะกลุ่มที่รับจ้างขึ้นระบบให้แล้วไม่มีความรับผิดชอบนี้ผมขอประนามเช่นกันครับ เพราะคนกลุ่มนี้แค่ให้ รพ. พอใช้ได้หลังจากนั้นก็ไม่รับผิดชอบอะไรแล้วก็จะบอกว่าหากมีอะไรก็ให้ไปถามใน web ไม่มีการดูแลช่วยเหลือเมื่อเกิดข้อมูลสูญหายก็บอกว่าเป็นปัญหาของโปรแกรม   ผมจะ........... คนกลุ่มนี้จริง ไม่ช่วยสร้างยังจะมาทำลาย ขอให้................ ครับ    >:( >:(   

เป็นกำลังใจให้ BMS ครับ  ;)

พี่เปาน่ารัก เจงๆคะ มีดูดคำด้วย    ขอขอบคุณท่านนะคะ ที่เป็นกำลังใจให้กับอ. MN ของเรา และเด็กตาดำๆ อย่างพวกเราคะ

ออฟไลน์ ake2114

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 20:09:43 PM »
0
เป็นกำลังใจให้กับอ. MN และเห็นใจทีม BMS ทุกท่าน
พงษ์ชาติ เชยอุบล นวก.คอมพิวเตอร์ (ลูกจ้างชั่วคราว) & ADMIN
โรงพยาบาลปากน้ำชุมพร
อำเภอเมือง จ.ชุมพร 86120
มือถือ 08-4290-0943
โทร 0-7752-1048 ต่อ 221
โทรสาร 0-7752-1048 ต่อ 100
Thailand.
pak_hospital@hotmail.com
CENTOS 5.7
Percona-Server-5.5.15-55
HOSxP_Upgrade_3.54.12.7

ออฟไลน์ admin30

• ioffer resume
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 20:22:57 PM »
0
ผมเคยเห็นโปรแกรม Karaoke ตัวนึง ทำดีมากเลยครับ

เอาเลขเครื่อง โทรไป Register ระบบก่อนค่อยให้งานได้

และตัว Setup  ลงได้แค่ 5 ครั้ง แบบนี้ดีไหมครับ
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 20:29:50 PM »
0

...  :-\  :-\  :-\ ....

... เป็นกำลังใจให้ อ.mn ครับ ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 20:31:19 PM »
0
เป็นกำลังใจให้นะครับ อ.ชัยพร และ BMS ทุกท่าน
 :)

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 20:36:31 PM »
0
เป็นเรื่องที่น่าเสียใจนะครับ สำหรับการนำผลงานของ อ.ชัยพร ไปทำแบบนี้ คงต้องช่วยกันมากขึ้นแล้วละครับ ทั้งเรื่องการอธิบายให้โรงพยาบาลต่างๆที่กำลังจะเปลี่ยนระบบให้เข้าใจถึงเจตนารมย์ของ อ.ชัยพรด้วย หลายปีมานี้ อาจารย์ทุ่มเทให้กับกับการพัฒนาโปรแกรมมาตลอด รายได้ที่ได้จากการขึ้นระบบและการดูแลระบบก็เป็นค่าใช้จ่ายต่างๆ และสำหรับทีมงาน BMS  ทุกคน.. ทุกโอกาสที่มีจะพยายามชี้แจงกับโรงพยาบาลต่างๆ ให้เข้าใจในเจตนารมย์ของอาจารย์และทีมงานครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 21:43:50 PM »
0
... จริงๆ แล้ว พวกเราด้วยกันหลายๆ ท่าน ที่อยู่กับ HOSxP มานาน
    นานจนบอกได้ว่าพวกเราผูกพันและรู้สึกว่าพวกเราเองเป็นส่วนหนึ่งของชุมชนแห่งนี้
    พวกเราด้วยกันหลายๆ ท่าน ที่ผมบอกนี้
    เคยมีการพูดคุย แลกเปลี่ยนกัน ตามโอกาสที่พวกเราพอจะได้มาเจอกันหรือมีการติดต่อกัน
    หลายท่านเข้าใจ หลายท่านรู้ หลายท่านทราบดีว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง

แต่ ในการพูดคุย แลกเปลี่ยนกันนั้น สิ่งหนึ่งที่พวกเรามีเหมือนกัน ตรงกัน คือความรู้สึกเป็นห่วง อ.mn
    ความที่แต่ละท่าน ผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก
    ก็เลยไม่ใช่แค่การเป็นห่วงธรรมดาครับ แต่เป็นห่วงมาก ...
    ก็นั่งคุย นั่งคิดกันไป ว่า ไอ้นั่นควรเป็นอย่างนั้น  ไอ้นี่ควรเป็นอย่างนี้  ......
    คิดกันไป เสนอความคิดกันไป ตามแต่ความรู้และประสบการณ์ชีวิตของแต่ละคนที่มี
    ถามว่าคิดกันเรื่องอะไร?  ก็คิดกันว่า
    จะทำอย่างไร   อ.mn ถึงจะได้รับในสิ่งที่ อ.mn ควรจะได้รับ  สำหรับสิ่งที่เรียกว่า HOSxP ที่ อ.mn  ทุ่มเทแรงกายแรงใจสร้างมันขึ้นมา 
    และก็ ไม่มีใครเลยสักคน ที่จะมีความคิด ความรู้สึกคลางแคลงใจในความเป็นตัวตนของ อ.mn  เลยแม้แต่น้อย 

แต่ว่า  บางสิ่งบางอย่างที่พวกเราหลายท่านได้รับรู้มา  ก็ไม่ได้เป็นเพราะปัจจัยเรื่อง  ราคา  ที่สูงหรือต่ำเพียงอย่างเดียวเท่านั้น  ที่เราพอจะบอกได้ว่ามันคือปัญหา
     ปัญหาที่ทำให้
     ต้องมีการขุดกระทู้มาเตือนกันดีๆ  แม้จะผ่านมาหลายปีแล้วก็ตาม
     ถึงแม้จะมี บางแห่ง บางที่ บอกว่า เรื่องนี้มันคือปัญหาใหญ่ของเขาก็ตาม

แต่ก็อาจจะมีปัจจัยด้านอื่นๆ ด้วย 
     ปัจจัยอื่น คืออะไร?

ถามว่าคุยกันแล้ว แสดงความคิดเห็นกันแล้ว ก็ปล่อยให้มันลอยหายไปกับสายลมหรือเปล่า
     จริงๆ การที่จะบอกแบบนั้น มันก็คงจะไม่ผิดไปสักทีเดียว  เพียงแต่...
     เมื่อเราคุยกันแล้ว ก็ถามกันว่า สิ่งที่พวกเราคิดตามแนวทางของเรานั้นนั้น  ควรที่จะให้เกิดการรับรู้ไปยังคนที่เราคิดว่าควรรับรู้ต่อไปหรือเปล่า
     สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมา คือ ความเงียบ .......
     นั่นคือคำตอบ  เป็นคำตอบที่ทุกคนรับรู้ได้ จากประสบการณ์ชีวิตของแต่ละคน

ตัวผมเอง ในตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจในตัวเองเลยครับ ว่าผมควรที่จะเขียนบอกเล่าเรื่องราวอะไรแบบนี้
     หรือเปล่า

แต่สิ่งที่ผมแน่ใจในตัวเองก็คือ
     ความชื่นชม ความศรัทธา ความอาทรห่วงใย ความหวังดี ที่มีให้กับ อ.mn
     ผมยังมีเหมือนเดิมเสมอไม่เปลี่ยนแปลง

... ยังคงเป็นกำลังใจให้ อ.mn เสมอครับ ....  :D ....

โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 21:46:33 PM »
0
ผมอยากให้ลองเสนอหาแนวทางออกร่วมกันช่วยแก้ปัญหานะครับ..
1.ทำหนังสือแจ้งเวียนไปยัง รพ.ทุกแห่งเพื่อให้ผู้บริหารหรือฝ่ายบริหารของแต่ละโรงพยาบาลได้รับทราบข้อมูลนี้ด้วย เพราะบางแห่งอาจจะไม่ทราบข้อมูลทั้งหมด คิดว่าเป็น HOSxP เป็นฟรีแวร์ และคิดแต่จะหาทางขึ้นระบบโดยจ่ายเงินน้อยๆ
2.เคยคิดอยากเสนอเรื่องการระดมทุนสนับสนุน BMS ไม่รู้นะิครับผมว่าบางทีวิธีการเดิมๆ มันก็ติดอยู่กับกรอบสุดท้ายอาจจะทำให้ HOSxP ต้องมีการล๊อคเพื่อป้องกันคนนำไปใช้ในเชิงการค้า  ที่ว่าระดมทุนผมหมายถึงการช่วยกันสนับสนุน BMS เช่น รพ.ละ 500-1,000 บาท /เดือน ซึงจำนวน รพ.ที่ใช้งานในปัจจุบันผมว่ามากพอที่แต่ละเดือนจะมีเงินเข้า BMS ในการบริหารจัดการได้พอสมควร ในขณะที่เราใช้มาตรการในการสื่อสารทำความเข้าใจกับ รพ.ต่างๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่าค่าขึ้นระบบสำหรับบาง รพ.ก็สูงจริงๆซึ่งเป็นภาระทางการเงินในปัจจุบันพอสมควร

3.ปรับเปลี่ยนวิธีการขึ้นระบบ โดยร่วมกันระหว่าง admin รพ.เครือข่ายในพื้นที่ใกล้เคียงร่วมกับทีม BMS บางส่วน หรือให้ทีม BMS สนับสนุนในเชิงเทคนิค/ข้อมูลผ่านการรีโมท เพื่อให้ค่าใช้จ่ายในการขึ้นระบบลดลง และช่วยกันระดมทุนแบบรายเดือนตามข้อ 2 แทน ซึ่งในส่วนทีมที่ไปช่วยขึ้นระบบก็ได้ค่าตอบแทนสำหรับการไปช่วยขึ้นระบบ ทีม BMS ก็ไม่ต้องลงทุนคนมาขึ้นระบบให้ รพ.เป็นจำนวนมาก

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้า มี รพ.ใช้ HOSxP 300 แห่งร่วมสนับสนุนอย่างต่ำๆเดือนละ 500 บาท เดือนหนึ่ง BMS ก็จะได้ ประมาณ 150,000 บาท ปีหนึ่งก็จะตกราวๆ 1,800,000 บาท ซึี่งถ้าขึ้นระบบแบบเดิม รพ.30 เตียงก็จะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 300,000 บาท/โรง ซึ่งก็เหมือนกับว่า BMS ขึ้นระบบเฉลี่ยประมาณปีละ 6 โรงสำหรับ รพ. 30 เตียง ซึ่งถ้าเป็น รพ.ขนาด 30-60 เตียง ไม่ค่อยยากเท่าไหร่นัก แต่ถ้าเป็น รพ.ทั่วไป ก็คงต้องให้เป็นทีม BMS โน้นแหละครับ

ในส่วนค่าใช้จ่ายรายเดือนๆละ 500-1,000 บาท (บางโรงอาจจะจ่ายได้มากกว่านี้)ก็คิดเสียว่าเป็นค่าอัพเดตโปรแกรม ค่ารายงานประจำเดือนที่พวกเราช่วยเขียนและแจกจ่าย ซึ่งผมคิดว่าเป็นราคาที่ รพ.ต่างๆ สามารถหามาจ่ายได้สบายๆอยู่แล้ว

การประนามทีมใต้ดิน การใช้มาตรการทางกฏหมายต่างๆ ก็ดี คนเหล่านี้ก็คงไม่สนใจ  เพราะเงินจำนวนหลักหลายหมื่่น หรือหลักแสนที่หามาได้ง่ายๆ คงบังตาคนเหล่านี่้เสียแล้ว..ซึ่งพวกเราก็คงต้องยอมรับว่าในสังคมก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดี น่าเสียดายครับที่เราจะมาให้คนไม่ดีเพียงเล็กน้อยมาทำลายทำให้ชุมชนที่อบอุ่นแห่งนีและเจตนารมย์ที่ดีของ อ.ชัยพรต้องสูญเสียไป

ลองช่วยกันเสนอแนวทางดูนะครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 21:53:19 PM โดย decha »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 22:05:55 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ อาจารย์ชัยพรครับ

.......

รพ.ผมก็ขึ้นด้วย BMS นะครับ ประมาณ ปลายกันยายน 49 น้องตั๊ก กับ น้องเกีียง มาขึ้นให้ ผมว่าการทำอะไรสักอย่างหนึ่งขึ้นมาให้คนใช้งาน อย่างโปรแกรม HOSxP มามันเป็นอะไรที่ยากนะครับที่ มีคนมานั้งเขียนโปรแกรม อัพเดทเวอร์ชันให้ รพ.ที่ใช้โปรแกรมเป็น ฟรีๆ วันหนึ่ง 2-3 เวอร์ชันก็มี ผมคิดว่าการขึ้นระบบกับบริษัท BMS ผมสบายใจกว่านะครับ เป็นโปรแกรมฟรี แต่ก็ช่วยอาจารย์ด้วยการจ้า
ทีมของบริษัทมาขึ้นดีกว่าครับ ถือเสียว่าเป็นการช่วยอาจารย์ว่าเราโปรแกรมมีปัญหาโทรปรึกษา โทรปรึกษาทีม BMS ซึ่งอยู่ใกล้กับอาจารย์ปัญหาที่เราเจอทีมก็คงจะแจ้งอาจารย์กับไขปัญาได้ไวกว่านะครับ ผมเสนอว่าทีม BMS ควรสำรวจ รพ.ที่ใช้โปรแกรม HOSxP อยู่ครับ แยกเป็นขึ้นโดย BMS กับ ขึ้นระบบเองหรือทีมอื่น เพื่อแยกระดับความเร่งด่วนในการแก้ไขปัญหา ว่าควรจะแก้ไขปัญหาให้กับ รพ.ที่ขึ้นกับ BMS ก่อน สิ่งหนึ่งที่ทีม admin พอจะช่วยได้คือการเข้าร่วมกิจกรรมของงาน BMS จัดเช่น งานประชุมวิชาการ BMS อย่างหนึ่งปีละครั้งก็ยังดี คิดเสียว่าไปช่วย อาจารย์ที่ช่วยแก้ไขปัญหาให้เรามีทั้งปีแล้ว

..........

เห็นด้วยกับพี่เดชาครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 22:17:55 PM »
0
ผมอยากให้ลองเสนอหาแนวทางออกร่วมกันช่วยแก้ปัญหานะครับ..

... ต้องขอบคุณพี่เดชา ด้วยใจจริงอีกครั้งครับ ...  :D ....

ออฟไลน์ A ROON CHAI

• โรงพยาบาลวัดสิงห์
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 22:29:03 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้อ.ชัยพรอีกแรงครับ  แม้จะเป็นแรงน้อยๆก็ตามครับ...

สิ่งที่ รพ.เล็กๆจะช่วยได้บ้าง นอกจากการใช้บริการขึ้นระบบจาก BMS โดยตรงแล้ว

ก็จะขอให้การสนับสนุนโดยการส่งจนท.เข้ารับการอบรมกับบริษัทเป็นครั้งคราวนะครับ

(ปีนี้มีโครงการส่งคนไปอบรมที่ BMSไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งครับ) แม้จะเป็นเพียงจุดเล็กๆก็ตาม

และขอให้พวกเราชาว HOSxP และที่กำลังจะใช้ HOSxP  ช่วยกันสนับสนุนให้BMS พัฒนาต่อไปได้

เพื่อสุดท้ายแล้วประโยชน์ก็จะตกแก่ชุมชน HOSxp แก่ระบบสาธารณสุข และแก่ผู้ป่วย

ให้สมดั่งเจตนารมย์ของ อ.ชัยพรนั่นเองครับ
อรุณชัย ชื่นนิ่ม (นักรังสีการแพทย์)
WATSING HOSPITAL CHAINAT.(Tel.056-461344) http://www.watsinghospital.com/
Master Server:IBM system X3550 M3, RAM: 16 GB.,SAS 146X2 GB.
Immage Server:hp proliant ML 110 G6, RAM: 4 GB.,SAS 300 GB.
Replicate(x2): IBM system X3200, RAM: 4 GB.,SAS 73X2 GB.
CentOS 6.3, MySQL 5.5.27-rel
Cient: WindowsXP SP3, HOSxP Version: 3.55.11.28
Start : 02/04/2008 by BMS's team(อ.ตะเกียง)
Active Package : HOSxP Activation Package - 2556(2013-11-06)

บริการ BMS Maintenance Package  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10605.msg107543#new
แนะนำตัวเอง   
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
"ถามอย่างไร..ให้ได้คำตอบ"  
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=3475.0

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:39:51 AM »
0
เห็นใจอ.MN และเป็นกำลังใจให้ครับ..และขอประนามพวกใต้ดินที่ให้HOSxPหาผลประโยชน์เข้ากระเป๋าตัวเอง
..อยากให้ขึ้น BLACKLIST กับกลุ่มผู้ที่ใช้HOSxPหาประโยชน์เข้ากระเป๋าตัวเอง..และหยุดSUPPORT โรงพยาบาลที่ที่ขึ้นโดยกลุ่มใต้ดิน
HOSxP เป็นชุมชนที่ให้ความช่วยเหลือโดยไม่หวังผลประโยชน์
โรงพยาบาลไหนต้องการขึ้นระบบผมว่าติดต่อ BMS ดีกว่านะครับ..ราคาผมว่าคงคุยกับทางBMS ได้
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 03:00:38 AM »
0
1.ทำหนังสือแจ้งเวียนไปยัง รพ.ทุกแห่งเพื่อให้ผู้บริหารหรือฝ่ายบริหารของแต่ละโรงพยาบาลได้รับทราบข้อมูลนี้ด้วย เพราะบางแห่งอาจจะไม่ทราบข้อมูลทั้งหมด คิดว่าเป็น HOSxP เป็นฟรีแวร์ และคิดแต่จะหาทางขึ้นระบบโดยจ่ายเงินน้อยๆ
2.เคยคิดอยากเสนอเรื่องการระดมทุนสนับสนุน BMS ไม่รู้นะิครับผมว่าบางทีวิธีการเดิมๆ มันก็ติดอยู่กับกรอบสุดท้ายอาจจะทำให้ HOSxP ต้องมีการล๊อคเพื่อป้องกันคนนำไปใช้ในเชิงการค้า  ที่ว่าระดมทุนผมหมายถึงการช่วยกันสนับสนุน BMS เช่น รพ.ละ 500-1,000 บาท /เดือน ซึงจำนวน รพ.ที่ใช้งานในปัจจุบันผมว่ามากพอที่แต่ละเดือนจะมีเงินเข้า BMS ในการบริหารจัดการได้พอสมควร ในขณะที่เราใช้มาตรการในการสื่อสารทำความเข้าใจกับ รพ.ต่างๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่าค่าขึ้นระบบสำหรับบาง รพ.ก็สูงจริงๆซึ่งเป็นภาระทางการเงินในปัจจุบันพอสมควร

3.ปรับเปลี่ยนวิธีการขึ้นระบบ โดยร่วมกันระหว่าง admin รพ.เครือข่ายในพื้นที่ใกล้เคียงร่วมกับทีม BMS บางส่วน หรือให้ทีม BMS สนับสนุนในเชิงเทคนิค/ข้อมูลผ่านการรีโมท เพื่อให้ค่าใช้จ่ายในการขึ้นระบบลดลง และช่วยกันระดมทุนแบบรายเดือนตามข้อ 2 แทน ซึ่งในส่วนทีมที่ไปช่วยขึ้นระบบก็ได้ค่าตอบแทนสำหรับการไปช่วยขึ้นระบบ ทีม BMS ก็ไม่ต้องลงทุนคนมาขึ้นระบบให้ รพ.เป็นจำนวนมาก

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้า มี รพ.ใช้ HOSxP 300 แห่งร่วมสนับสนุนอย่างต่ำๆเดือนละ 500 บาท เดือนหนึ่ง BMS ก็จะได้ ประมาณ 150,000 บาท ปีหนึ่งก็จะตกราวๆ 1,800,000 บาท ซึี่งถ้าขึ้นระบบแบบเดิม รพ.30 เตียงก็จะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 300,000 บาท/โรง ซึ่งก็เหมือนกับว่า BMS ขึ้นระบบเฉลี่ยประมาณปีละ 6 โรงสำหรับ รพ. 30 เตียง ซึ่งถ้าเป็น รพ.ขนาด 30-60 เตียง ไม่ค่อยยากเท่าไหร่นัก แต่ถ้าเป็น รพ.ทั่วไป ก็คงต้องให้เป็นทีม BMS โน้นแหละครับ

ในส่วนค่าใช้จ่ายรายเดือนๆละ 500-1,000 บาท (บางโรงอาจจะจ่ายได้มากกว่านี้)ก็คิดเสียว่าเป็นค่าอัพเดตโปรแกรม ค่ารายงานประจำเดือนที่พวกเราช่วยเขียนและแจกจ่าย ซึ่งผมคิดว่าเป็นราคาที่ รพ.ต่างๆ สามารถหามาจ่ายได้สบายๆอยู่แล้ว

การประนามทีมใต้ดิน การใช้มาตรการทางกฏหมายต่างๆ ก็ดี คนเหล่านี้ก็คงไม่สนใจ  เพราะเงินจำนวนหลักหลายหมื่่น หรือหลักแสนที่หามาได้ง่ายๆ คงบังตาคนเหล่านี่้เสียแล้ว..ซึ่งพวกเราก็คงต้องยอมรับว่าในสังคมก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดี น่าเสียดายครับที่เราจะมาให้คนไม่ดีเพียงเล็กน้อยมาทำลายทำให้ชุมชนที่อบอุ่นแห่งนีและเจตนารมย์ที่ดีของ อ.ชัยพรต้องสูญเสียไป

ลองช่วยกันเสนอแนวทางดูนะครับ ..

ที่เข้าใจนะครับ คิดว่าประเด็นหลักใหญ่น่าจะอยู่ที่
1.BMS ต้องการให้เป็นโปรแกรมตามเจนตนารมณ์ (สนับสนุนครับ)
2.   รพ.ที่้ต้องการขึ้นระบบ ต้องการลด cost
3.   มีใต้ดินเพื่อการค้าเกิดขึ้น

ดูทั้งสามอย่างจะไม่ลงตัวกัน

ก็เห็นด้วยกับข้อที่ 3 ของพี่เดชาครับ แต่ปัญหาคือว่า ตราบใดที่ถ้า รพ.ที่ต้องการขึ้นระบบต้องการใช้ใต้ดิน (เพื่อการค้า)

เพื่อลด cost ที่มากกว่าทางเลือกของบริษัทที่มีอยู่ ก็ไม่ได้ไม่ลงตัวอยู่ดี ดังนั้นเป็นไปได้บริษัทน่าจะมีทางเลือก

หลายๆทางเพิ่มขึ้นเพื่อตรงความต้องการมากขึ้น (ก็คือลด cost ที่เสนอให้รพ.ที่ขึ้นระบบ) และที่เห็นด้วยกับพี่เดชา

ก็คือว่าบริษัทจะอยู่ได้ก็ต้องลดต้นทุนของบริษัทลงด้วย ซึ่งวิธีพี่เดชาก็น่าสนใจครับ คืออาจจะให้มีการผสมกับ admin

รพ.เครือข่ายใกล้ๆที่ไม่แสวงผลทางการค้าและที่บริษัทให้การยอมรับ ร่วมกับบริษัท ในการลงระบบ (แต่จะเป็นรูปแบบ

การทำงานร่วมกันแบบไหนนี่ก็คิดยากนะครับ)

เชื่อว่าสุดท้ายถ้ารูปแบบบริการใหม่ตอบสนองความต้องการรพ.ได้ดี รพ.ก็คงต้องเลือกลงกับบริษัทในรูปแบบใหม่ครับ

แทนการใช้ใต้ดิน เพื่อสนับสนุนโปรแกรมดีๆต่อไป

ปล. ไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้าง ก็เลยช่วยคิดอีกทางนะครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 06:59:43 AM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ อ.mn อีกแรงครับ
ได้ยินข่าวมาบ้างเกี่ยวกับทีมใต้ดินครับ เหตุผลการเลือกใช้ทีมงานใต้ดินคงหนีไม่พ้นเรื่อง cost แต่ผมก็ไม่เชื่อว่าโรงพยาบาลที่เลือกใช้ทีมใต้ดินจะไม่มีงบประมาณจริงๆ 3 ปีที่ผ่านมาโรงพยาบาลหลายแห่งได้รับงบประมาณในการพัฒนาข้อมูล 18 แฟ้มจำนวนไม่น้อย หลายๆโรงพยาบาลไม่กล้าที่จะลงทุน HIS ไม่เคยซื้อ Software ใช้งานด้วยซ้ำไป จึงไม่ให้ความสำคัญกับลิขสิทธิ์ทางปัญญาของคนอื่น ผมคับข้องใจมากเกี่ยวกับการบริหารงบประมาณของบางโรงพยาบาลที่ยอมลงทุนเฉพาะที่ตัวเองได้ผลประโยชน์ใต้โต๊ะ BMS ไม่เคยเสนอผลประโยชน์ใต้โต๊ะให้ใครอันนี้เป็นเจตนารมณ์อันสูงส่งของ อ.mn บางโรงพยาบาลอาจยกฐานะทีมใต้ดินขึ้นระบบให้เป็นผู้ให้ความช่วยเหลือ เป็นผู้มีพระคุณด้วยซ้ำ โดยไม่เห็นคุณค่าคนพัฒนาโปรแกรมตัวจริง อันนี้รับไม่ได้จริงๆครับ
ทางออกมีหลายทางอย่างที่พี่เดชาบอกไว้ครับ อ.mn ก็เคยเสนอไว้เช่นกัน โดยให้ทีม Admin รพ. ร่วมกับ BMS ผมใช้วิธีนี้มาแล้วที่ รพ.เกษตรสมบูรณ์ ครับก็ช่วยกันระหว่างผมกับน้องๆ BMS แบบ Mini Team วิธีนี้เหนื่อยพอสมควรครับ ผมขอเสนอให้ทีมงานใต้ดินที่ต้องการขึ้นมาบนดินติดต่อไปที่ BMS เลยครับ อ.mn ให้โอกาสกับทุกคนครับมาร่วมกับ BMS เลยครับเหมือนที่ BMS ให้โอกาสกับ Admin ชัยภูมิหลายๆคนไปช่วย Implement ที่ โรงพยาบาลชัยภูมิ แบบนี้อยู่ในระบบทำแล้วสบายใจดีครับ
ยังไงชุมชนแห่งนี้ก็ยังเป็นพี่น้องกันครับ แบ่งปันกันเสมอครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ auto_iit5

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:47:51 AM »
0
 ;D บุญคุณต้องทดแทน ... จ.น่าน ในส่วน HOSxP-PCU ขึ้นระบบกันเองด้วยทีมที่ไปขอเรียนรู้กับ
ทีมพี่สุวิทย์ สสจ.ร้อยเอ็ด เริ่มต้นจาก 1 อำเภอ 13 สถานบริการ จนขยายไปจนครบ 15 อำเภอ 147 สถานบริการส่วนของ HOSxP  รพ. มีทั้งขึ้นระบบด้วย BMS ขึ้นระบบด้วยทีม admin ที่รวมกลุ่มกันช่วย รพ. อื่นๆ
 ถึงวันนี้ จ.น่าน มีผลงานที่เกิดจากโปรแกรม HOSxP , HOSxP-PCU เป็นที่น่าพอใจยิ่ง เราเลือกที่จะขอตอบแทน BMS โดยการขอใช้บริการลิขสิทธิ์  Datacenter จังหวัด  ;D นี่เป็นอีกทางเลือกนะครับ สำหรับอำเภอ จังหวัด ที่ไม่ได้เริ่มต้นด้วยการขึ้นระบบด้วย BMS ตอบแทนบุญคุณกันหน่อย อย่าให้ถึงขั้นที่ BMS ต้องขึ้น Black list หรือ ต้องมีการ Regis โปรแกรมให้ยุ่งยากเลย ถึงวันนี้แล้ว จะให้สถานบริการที่ไม่ได้ขึ้นระบบ BMS  เลิกใช้งาน หรือเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม มันคงไม่ใช่ทางออกของสังคมแห่งการแบ่งปันแห่งนี้ เอาเป็นว่า จังหวัดรู้ตัว ก้อหาทางตอบแทนกันหน่อยนะ อย่างให้ถึง ....ความแค้นต้องชำระเลย  ;D

ตอนนี้เหลือรอทำสัญญา Datacenter ละ แต่ Server ยังไม่ใครมายื่นซองเลย ใครสนใจมายื่นซองนะคับ
ลุ้นๆ ทำงานมา 13 ปี เริ่มจาก THO เคยคิดถึงระบบงานสำหรับสถานบริการในฝันไว้ วันนี้ฝันใกล้จะจริงละคับ
Mr.Jaras
MSN : auto_iit5@hotmail.com
อบรม Admin โดยทีม สสจ.ร้อยเอ็ด 27-29/05/2552
HOSxP-PCU 13 แห่ง ขึ้นระบบเอง 01/04/2552
อบรม HOSxP-PCU โดย BMS ชะอำ 17-19/08/2552
HOSxP_PCU 3.52.6.7 + Update
CentOS 5.5x86_64+ Percona-Server-51-5.1.59 ,Server Core2 Quad 8400 ,HDD SATA 500 G ,RAM 4 G

ขอบคุณ"ปัญหา"ที่ทำให้เรารู้จักคำว่า"ประสบการณ์"

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:37:27 AM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้อ.manoi ครับ
รพ.โพธาราม ขึ้นระบบมานานแล้ว ผมเริ่มทำงาน HOSxP ก็เป็นโปรแกรมแรกที่ผมสัมผัส
จะเป็นอีกแรงหนึ่งที่สนับสนุน
การสอนการใช้งานโปรแกรมHOSxP ,ขึ้นระบบงานใหม่ ,ระบบคลังยา
ระบบdatacenter
และส่งคนไปอบรม หลักสูตรที่BMSจัดขึ้น
เพื่อตอบแทน อ.manoi (ก็แหม ใช้โปรแกรมอ.manoi มาตั้งนาน)
ให้ HOSxP ยั่งยืนต่อไป ครับ

แต่จะสนับสนุนได้มากน้อย ขึ้นอยู่กับผู้บริหาร แต่ละโรงพยาบาลครับ
หรือทาง BMS ลดราคาได้อีกนิด ผมว่า โรงพยาบาลหลายโรงพยาบาลปฏิเสธไม่ได้หรอกครับ

ปล. หากพวกเราไม่ช่วยกันสนับสนุน แล้ว HOSxP จะอยู่ได้อย่างไร?
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:44:33 AM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้อ.manoi ครับ
รพ.โพธาราม ขึ้นระบบมานานแล้ว ผมเริ่มทำงาน HOSxP ก็เป็นโปรแกรมแรกที่ผมสัมผัส
จะเป็นอีกแรงหนึ่งที่สนับสนุน
การสอนการใช้งานโปรแกรมHOSxP ,ขึ้นระบบงานใหม่ ,ระบบคลังยา
ระบบdatacenter
และส่งคนไปอบรม หลักสูตรที่BMSจัดขึ้น
เพื่อตอบแทน อ.manoi (ก็แหม ใช้โปรแกรมอ.manoi มาตั้งนาน)
ให้ HOSxP ยั่งยืนต่อไป ครับ

แต่จะสนับสนุนได้มากน้อย ขึ้นอยู่กับผู้บริหาร แต่ละโรงพยาบาลครับ
หรือทาง BMS ลดราคาได้อีกนิด ผมว่า โรงพยาบาลหลายโรงพยาบาลปฏิเสธไม่ได้หรอกครับ

ปล. หากพวกเราไม่ช่วยกันสนับสนุน แล้ว HOSxP จะอยู่ได้อย่างไร?

เห็นด้วยครับ และคิดว่าถ้าเป็นแบบนี้ให้ BMS log register เพื่ออนุญาติการใช้งานกับรพ.ที่ลงระบบใหม่ไปเลยดีกว่า ถ้าทุกอย่าง รพ.นั้นๆ ลงตามเจตนารมณ์ได้รับการตรวจสอบจากบริษัทแล้วว่าได้ลงไม่ผิดไปจากเจตนารมณ์ แล้วค่อยเปิดอนุญาตให้ใช้งานได้ครับ ผมว่าเพิ่มอีกแค่ขั้นตอนเดียวตอนลงระบบมันก็ไม่ยุ่งยากมากนะครับและคิดว่าผู้ดูแลระบบคงไม่ใจแคบครับ ที่สำคัญผมว่ามันจะสบายใจด้วยกันทุกฝ่ายด้วย และก็เป็นการเพิ่มขั้นตอนมาเป็นการประกันว่าถ้าไปใช้บริการใต้ดินเพื่อการค้า ก็จะใช้โปรแกรมไม่ได้ครับและเป็นการประกันว่าเราจะได้มีโปรแกรมดีๆ แบบนี้เป็นทางเลือกของสังคมต่อไปด้วยครับ และสุดท้ายสนับสนุน BMS ด้วยครับ

ปล. ขอออกตัวเล็กน้อยครับ ว่าเสนอเป็นอีกทางเฉยๆนะครับ มันเป็นประเด็นละเอียดอ่อนมากๆ ผมเองจะ post แต่ละครั้งก็คิดแล้วคิดอีก เกรงว่าจะกระทบกระเทือนจิตใจฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง แต่ก็อด post ไม่ได้ เพราะไม่อยากให้เกิดบรรยากาศแบบนี้ในชุมชน HOSxP อยากให้มีทางออกที่ดีที่ Happy กันทุกคนและยังรักษาความเป็นชุมชน HOSxP ไว้ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 10:28:12 AM โดย champ_db »
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:48:42 AM »
0
ผมมีความคิดเห็นมาเสนอแนะอะคับ
คือ
1.  หากโรงพยาบาลที่ต้องการที่จะขึ้นระบบ ให้ทำหนังสือขอผ่านบริษัท BMS  ให้เป็นทางการซึ่งเหมือนเป็นการเคารพสิทธิ  ของผู้ผลิตโดยตรง  (รู้ว่าเป็น  free ware  ก็ยิ่งต้องเคารพมากยิ่งๆ )  เพื่อเปิดโอกาสให้ทางบริษัท  BMS ได้เสนอกลยุทธ์ วิธีการติดตั้งใช้งาน ที่เป็นระบบมาตรฐานใช้งานได้
2.  จำเป็นต้องทำหนังสือการเคารพสิทธิ์การใช้งาน  ทุกที่  เพื่อประโยชน์ของทุกฝ่าย  คือ  ทางโรงพยาบาลก็มีทางเลือกที่จะให้บริษัท BMS  ติดตั้งระบบโปรแกรมบริการให้ทางโรงพยาบาลเอง หรือว่าติดตั้งระบบผ่านทางความช่วยเหลือของ  Admin  โรงพยาบาลใกล้เคียง  (ให้ทางโรงพยาบาลที่ติดตั้งได้เห็นคุณค่าและนโยบาย วิถีแห่งความคิดที่จะให้โปรแกรมเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชน  ทุกโรงพยาบาล ทุกแหล่งที่ต้องการใช้โปรแกรม)
3.  ให้ทางบริษัท BMS  ทำแบบสอบถามถึง  กลวิธีที่ทางโรงพยาบาลหรือแหล่งที่ต้องการติดตั้งโปรแกรม
      -   ชื่อโรงพยาบาล อะไร  
      -  ผู้บริหารคือใคร  รับผิดชอบ  
      -  ผู้ที่รับผิดชอบโครงการปรับเปลี่ยนโปรแกรมบริการ
       -  admin   ของโรงพยาบาลชื่ออะไร  
      -  วันที่ที่จะขึ้นระบบ  วันไหน
       -  admin  ช่วยเหลือ คือใคร  
      -   tool  การโอนฐานข้อมูล  คืออะไร มาจากที่ไหน   ใครสร้าง  
       -  โปรแกรมบริการเดิม  คืออะไร  เหตุใดต้องเปลี่ยน  
     ฯลฯ
4. ให้ทางบริษัทได้ติดตาม ว่าทางโรงพยาบาลได้ขึ้นระบบหรือยัง  หากขึ้นแล้ว นำรายชื่อโรงพยาบาลพร้อมผุ้บริหาร  แป่ะหน้าเวบ  เพื่อสำรวจว่าได้มีการใช้โปรแกรมบริการของทางบริษัทแล้ว
5. ให้ทุก admin ได้แสดงชื่อที่อยู่  และชื่อโรงพยาบาล พร้อมทั้งชื่อผู้บริหาร  ในการแนะนำตัว ด้วยคับ
ปล  ที่ให้ทำหนังสือยืนยันเพื่อให้ระบุตัวตนของโรงพยาบาลหรือว่าแหล่งที่จะติดตั้ง และเป็นการแสดงเจตนารมณ์ว่าทางผู้บริหารได้รับรู้การกระทำของหน่วยงานตนเองแล้ว ทุกประการ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:01:49 AM »
0
1 .Donate..ครับ...สนับสนุน BMS ด้วย...แม้ว่าจะไม่มีกำลังทรัพย์แต่จะขึ้นระบบเอง..หรือทีมใต้ดิน..ก็น่าจะ...นะครับ...เป็นการแจ้งให้ผู้ัพัฒนาทราบด้วยว่่าหน่วยงานใดจะใช้...แม้จะ ฟรีซอฟแวร์ แต่..อ.ชัยพร..ต้องเสียค่าใช้จ่ายซื้อ Component มากนะครับ..องค์ความรู้ที่ต้องศึกษาอีก...หลายอย่างครับ.กว่าจะเป็นเวอร์ชัน 3 ...ผ่านมาหลายปีมากครับ...เพราะผมก็ใช้ตั้งแต่ ต.ค 2548
..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:32:51 AM »
0
คือ
1.  หากโรงพยาบาลที่ต้องการที่จะขึ้นระบบ ให้ทำหนังสือขอผ่านบริษัท BMS  ให้เป็นทางการซึ่งเหมือนเป็นการเคารพสิทธิ  ของผู้ผลิตโดยตรง  (รู้ว่าเป็น  free ware  ก็ยิ่งต้องเคารพมากยิ่งๆ )  เพื่อเปิดโอกาสให้ทางบริษัท  BMS ได้เสนอกลยุทธ์ วิธีการติดตั้งใช้งาน ที่เป็นระบบมาตรฐานใช้งานได้
2.  จำเป็นต้องทำหนังสือการเคารพสิทธิ์การใช้งาน  ทุกที่  เพื่อประโยชน์ของทุกฝ่าย  คือ  ทางโรงพยาบาลก็มีทางเลือกที่จะให้บริษัท BMS  ติดตั้งระบบโปรแกรมบริการให้ทางโรงพยาบาลเอง หรือว่าติดตั้งระบบผ่านทางความช่วยเหลือของ  Admin  โรงพยาบาลใกล้เคียง  (ให้ทางโรงพยาบาลที่ติดตั้งได้เห็นคุณค่าและนโยบาย วิถีแห่งความคิดที่จะให้โปรแกรมเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชน  ทุกโรงพยาบาล ทุกแหล่งที่ต้องการใช้โปรแกรม)
3.  ให้ทางบริษัท BMS  ทำแบบสอบถามถึง  กลวิธีที่ทางโรงพยาบาลหรือแหล่งที่ต้องการติดตั้งโปรแกรม
      -  ผู้ที่รับผิดชอบโครงการปรับเปลี่ยนโปรแกรมบริการ
       -  admin   ของโรงพยาบาลชื่ออะไร  
      -  วันที่ที่จะขึ้นระบบ  วันไหน
      -   tool  การโอนฐานข้อมูล  คืออะไร มาจากที่ไหน   ใครสร้าง  
       -  โปรแกรมบริการเดิม  คืออะไร  เหตุใดต้องเปลี่ยน  
     ฯลฯ
4. ให้ทางบริษัทได้ติดตาม ว่าทางโรงพยาบาลได้ขึ้นระบบหรือยัง  หากขึ้นแล้ว นำรายชื่อโรงพยาบาลพร้อมผุ้บริหาร  แป่ะหน้าเวบ  เพื่อสำรวจว่าได้มีการใช้โปรแกรมบริการของทางบริษัทแล้ว
5. ให้ทุก admin ได้แสดงชื่อที่อยู่  และชื่อโรงพยาบาล พร้อมทั้งชื่อผู้บริหาร  ในการแนะนำตัว ด้วยคับ
ปล  ที่ให้ทำหนังสือยืนยันเพื่อให้ระบุตัวตนของโรงพยาบาลหรือว่าแหล่งที่จะติดตั้ง และเป็นการแสดงเจตนารมณ์ว่าทางผู้บริหารได้รับรู้การกระทำของหน่วยงานตนเองแล้ว ทุกประการ

สนับสนุนความคิดนี้ครับ

ออฟไลน์ sungvien

• www.konsarnhospital.com
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:51:18 AM »
0
คือ
1.  หากโรงพยาบาลที่ต้องการที่จะขึ้นระบบ ให้ทำหนังสือขอผ่านบริษัท BMS  ให้เป็นทางการซึ่งเหมือนเป็นการเคารพสิทธิ  ของผู้ผลิตโดยตรง  (รู้ว่าเป็น  free ware  ก็ยิ่งต้องเคารพมากยิ่งๆ )  เพื่อเปิดโอกาสให้ทางบริษัท  BMS ได้เสนอกลยุทธ์ วิธีการติดตั้งใช้งาน ที่เป็นระบบมาตรฐานใช้งานได้
2.  จำเป็นต้องทำหนังสือการเคารพสิทธิ์การใช้งาน  ทุกที่  เพื่อประโยชน์ของทุกฝ่าย  คือ  ทางโรงพยาบาลก็มีทางเลือกที่จะให้บริษัท BMS  ติดตั้งระบบโปรแกรมบริการให้ทางโรงพยาบาลเอง หรือว่าติดตั้งระบบผ่านทางความช่วยเหลือของ  Admin  โรงพยาบาลใกล้เคียง  (ให้ทางโรงพยาบาลที่ติดตั้งได้เห็นคุณค่าและนโยบาย วิถีแห่งความคิดที่จะให้โปรแกรมเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชน  ทุกโรงพยาบาล ทุกแหล่งที่ต้องการใช้โปรแกรม)
3.  ให้ทางบริษัท BMS  ทำแบบสอบถามถึง  กลวิธีที่ทางโรงพยาบาลหรือแหล่งที่ต้องการติดตั้งโปรแกรม
      -   ชื่อโรงพยาบาล อะไร 
      -  ผู้บริหารคือใคร  รับผิดชอบ 
      -  ผู้ที่รับผิดชอบโครงการปรับเปลี่ยนโปรแกรมบริการ
       -  admin   ของโรงพยาบาลชื่ออะไร 
      -  วันที่ที่จะขึ้นระบบ  วันไหน
       -  admin  ช่วยเหลือ คือใคร 
      -   tool  การโอนฐานข้อมูล  คืออะไร มาจากที่ไหน   ใครสร้าง 
       -  โปรแกรมบริการเดิม  คืออะไร  เหตุใดต้องเปลี่ยน 
     ฯลฯ
4. ให้ทางบริษัทได้ติดตาม ว่าทางโรงพยาบาลได้ขึ้นระบบหรือยัง  หากขึ้นแล้ว นำรายชื่อโรงพยาบาลพร้อมผุ้บริหาร  แป่ะหน้าเวบ  เพื่อสำรวจว่าได้มีการใช้โปรแกรมบริการของทางบริษัทแล้ว
5. ให้ทุก admin ได้แสดงชื่อที่อยู่  และชื่อโรงพยาบาล พร้อมทั้งชื่อผู้บริหาร  ในการแนะนำตัว ด้วยคับ
ปล  ที่ให้ทำหนังสือยืนยันเพื่อให้ระบุตัวตนของโรงพยาบาลหรือว่าแหล่งที่จะติด ตั้ง และเป็นการแสดงเจตนารมณ์ว่าทางผู้บริหารได้รับรู้การกระทำของหน่วยงานตนเอง แล้ว ทุกประการ
 สนับสนุนความคิดนี้ด้วยครับ
"คอนสาร ดินแดนแห่งน้ำผุดไหลหลาก ป่าหมากอุดม  รื่นรมย์เขื่อนจุฬาฯ เพลินป่าทุ่งกะมัง  มนต์ขลังทุ่งลุยลาย"

โรงพยาบาลคอนสาร  จังหวัดชัยภูมิ
sungvien@gmail.com
Server IBM X3650  HDD SATA 180x3  RAM 8 GB
Datatcenter IBM 3500 HDD SATA 180x3  RAM 4 GB
ขึ้นระบบ 28 สิงหาคม 2550 : Updateล่าสุด  19/08/2011

5 ปีกับชีวิตอันอบอุ่นและมีความสุข ในครอบครัว ชุมชน HOSxP
------------------------------------------------------------------
ขอเป็นพลังสนับสนุนและให้กำลังใจ อ.ชัยพร และทีมงาน BMS ขอรับครับผม

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:01:23 PM »
0
... จริงๆ แล้ว พวกเราด้วยกันหลายๆ ท่าน ที่อยู่กับ HOSxP มานาน
    นานจนบอกได้ว่าพวกเราผูกพันและรู้สึกว่าพวกเราเองเป็นส่วนหนึ่งของชุมชนแห่งนี้
    พวกเราด้วยกันหลายๆ ท่าน ที่ผมบอกนี้
    เคยมีการพูดคุย แลกเปลี่ยนกัน ตามโอกาสที่พวกเราพอจะได้มาเจอกันหรือมีการติดต่อกัน
    หลายท่านเข้าใจ หลายท่านรู้ หลายท่านทราบดีว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง

แต่ ในการพูดคุย แลกเปลี่ยนกันนั้น สิ่งหนึ่งที่พวกเรามีเหมือนกัน ตรงกัน คือความรู้สึกเป็นห่วง อ.mn
    ความที่แต่ละท่าน ผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก
    ก็เลยไม่ใช่แค่การเป็นห่วงธรรมดาครับ แต่เป็นห่วงมาก ...
    ก็นั่งคุย นั่งคิดกันไป ว่า ไอ้นั่นควรเป็นอย่างนั้น  ไอ้นี่ควรเป็นอย่างนี้  ......
    คิดกันไป เสนอความคิดกันไป ตามแต่ความรู้และประสบการณ์ชีวิตของแต่ละคนที่มี
    ถามว่าคิดกันเรื่องอะไร?  ก็คิดกันว่า
    จะทำอย่างไร   อ.mn ถึงจะได้รับในสิ่งที่ อ.mn ควรจะได้รับ  สำหรับสิ่งที่เรียกว่า HOSxP ที่ อ.mn  ทุ่มเทแรงกายแรงใจสร้างมันขึ้นมา 
    และก็ ไม่มีใครเลยสักคน ที่จะมีความคิด ความรู้สึกคลางแคลงใจในความเป็นตัวตนของ อ.mn  เลยแม้แต่น้อย 

แต่ว่า  บางสิ่งบางอย่างที่พวกเราหลายท่านได้รับรู้มา  ก็ไม่ได้เป็นเพราะปัจจัยเรื่อง  ราคา  ที่สูงหรือต่ำเพียงอย่างเดียวเท่านั้น  ที่เราพอจะบอกได้ว่ามันคือปัญหา
     ปัญหาที่ทำให้
     ต้องมีการขุดกระทู้มาเตือนกันดีๆ  แม้จะผ่านมาหลายปีแล้วก็ตาม
     ถึงแม้จะมี บางแห่ง บางที่ บอกว่า เรื่องนี้มันคือปัญหาใหญ่ของเขาก็ตาม

แต่ก็อาจจะมีปัจจัยด้านอื่นๆ ด้วย 
     ปัจจัยอื่น คืออะไร?

ถามว่าคุยกันแล้ว แสดงความคิดเห็นกันแล้ว ก็ปล่อยให้มันลอยหายไปกับสายลมหรือเปล่า
     จริงๆ การที่จะบอกแบบนั้น มันก็คงจะไม่ผิดไปสักทีเดียว  เพียงแต่...
     เมื่อเราคุยกันแล้ว ก็ถามกันว่า สิ่งที่พวกเราคิดตามแนวทางของเรานั้นนั้น  ควรที่จะให้เกิดการรับรู้ไปยังคนที่เราคิดว่าควรรับรู้ต่อไปหรือเปล่า
     สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมา คือ ความเงียบ .......
     นั่นคือคำตอบ  เป็นคำตอบที่ทุกคนรับรู้ได้ จากประสบการณ์ชีวิตของแต่ละคน

ตัวผมเอง ในตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจในตัวเองเลยครับ ว่าผมควรที่จะเขียนบอกเล่าเรื่องราวอะไรแบบนี้
     หรือเปล่า

แต่สิ่งที่ผมแน่ใจในตัวเองก็คือ
     ความชื่นชม ความศรัทธา ความอาทรห่วงใย ความหวังดี ที่มีให้กับ อ.mn
     ผมยังมีเหมือนเดิมเสมอไม่เปลี่ยนแปลง

... ยังคงเป็นกำลังใจให้ อ.mn เสมอครับ ....  :D ....

เคยคุยกับพี่ขวด พี่โก้ เรื่องนี้เหมือนกัน....  เห็นใจครับ ...
2.เคยคิดอยากเสนอเรื่องการระดมทุนสนับสนุน BMS ไม่รู้นะิครับผมว่าบางทีวิธีการเดิมๆ มันก็ติดอยู่กับกรอบสุดท้ายอาจจะทำให้ HOSxP ต้องมีการล๊อคเพื่อป้องกันคนนำไปใช้ในเชิงการค้า  ที่ว่าระดมทุนผมหมายถึงการช่วยกันสนับสนุน BMS เช่น รพ.ละ 500-1,000 บาท /เดือน ซึงจำนวน รพ.ที่ใช้งานในปัจจุบันผมว่ามากพอที่แต่ละเดือนจะมีเงินเข้า BMS ในการบริหารจัดการได้พอสมควร ในขณะที่เราใช้มาตรการในการสื่อสารทำความเข้าใจกับ รพ.ต่างๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่าค่าขึ้นระบบสำหรับบาง รพ.ก็สูงจริงๆซึ่งเป็นภาระทางการเงินในปัจจุบันพอสมควร

3.ปรับเปลี่ยนวิธีการขึ้นระบบ โดยร่วมกันระหว่าง admin รพ.เครือข่ายในพื้นที่ใกล้เคียงร่วมกับทีม BMS บางส่วน หรือให้ทีม BMS สนับสนุนในเชิงเทคนิค/ข้อมูลผ่านการรีโมท เพื่อให้ค่าใช้จ่ายในการขึ้นระบบลดลง และช่วยกันระดมทุนแบบรายเดือนตามข้อ 2 แทน ซึ่งในส่วนทีมที่ไปช่วยขึ้นระบบก็ได้ค่าตอบแทนสำหรับการไปช่วยขึ้นระบบ ทีม BMS ก็ไม่ต้องลงทุนคนมาขึ้นระบบให้ รพ.เป็นจำนวนมากลองคิดดูเล่นๆ ถ้า มี รพ.ใช้ HOSxP 300 แห่งร่วมสนับสนุนอย่างต่ำๆเดือนละ 500 บาท เดือนหนึ่ง BMS ก็จะได้ ประมาณ 150,000 บาท ปีหนึ่งก็จะตกราวๆ 1,800,000 บาท ซึี่งถ้าขึ้นระบบแบบเดิม รพ.30 เตียงก็จะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 300,000 บาท/โรง ซึ่งก็เหมือนกับว่า BMS ขึ้นระบบเฉลี่ยประมาณปีละ 6 โรงสำหรับ รพ. 30 เตียง ซึ่งถ้าเป็น รพ.ขนาด 30-60 เตียง ไม่ค่อยยากเท่าไหร่นัก แต่ถ้าเป็น รพ.ทั่วไป ก็คงต้องให้เป็นทีม BMS โน้นแหละครับ

และเห็นด้วยกับพี่ เดชา ครับ น่าจะเป็นแนวทางที่ดี
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Neo28

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:26:51 PM »
0
ขออย่าให้เงียบไปเหมือนเมื่อก่อนอีกน่ะครับ ไม่อยากให้ BMS เสียกำลังใจครับ       เหนื่อยกายนอนพักก็หายแต่เหนื่อยใจไม่รู้จะพักยังไงที่จะมาเติมกำลังใจให้เต็มอีกครั้ง

-เห็นด้วยน่ะครับกับเรื่องที่อาจจะให้ BMS ร่วมงานกับ admin ใกล้เคียงแต่คงกำหนดให้ชัดว่าใครทำอะไรไม่นั้นก็จะเป็นปัญหากันอีกครับ

- ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายอันนี้ก็เห็น BMS น่ะครับ รพ.อยากได้ราคาถูกๆเช่น รพช.30 เตียงขอค่าโอน+ขึ้นระบบ(สอนเฉพาะ admin แล้ว admin จะไปสอนต่อเอง) ซัก 80,000  แต่เมื่อทำงานจริงแล้วทีมงานจะต้องโอนข้อมูลเคลียร์ข้อมูลพื้นฐานเอง(จากที่บอกว่าจะมีทีมมาช่วยก็ไม่มี) เมื่อมีปัญหาก็บอกว่าโปรแกรมไม่ดี ทีม BMS ขึ้นระบบให้แล้วมีปัญหาแต่ในความจริงแล้วหน่วยงานต้องการมากกว่าที่ตกลงกัน ขอรายงานเพิ่มเติม ขอให้ปรับอันนู่นปรับนี้ ผมล่ะเซ็งกับ................ จริง

แค่อยากให้รู้น่ะครับว่าราคาที่ BMS เค้าคิดก็ไม่ใช้ว่าจะมีกำไรอะไรมากมายแค่พออยู่ได้

- เห็นกับให้ BMS ทำแบบสำรวจถึง รพ.ในประเทศไทยทุกโรงประมาณที่ คุณ naydekdee บอกครับแล้วอีกอย่างไอ้พวกทีมใต้ดินที่มาทำให้  BMS ต้องเปอะเปื้อนคงต้องมีการประกาศกันบ้างแล้วครับให้สังคมได้รับรู้กันถ้วนหน้า
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:33:40 PM »
0
เห็นด้วยครับ เพื่อรักษาให้ชุมชนนี่ดำรงอยู่ไปอีกนานแสนนาน ต้องช่วยกันสนับสนุน BMS ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:39:48 PM »
0
ถึงเวลาร่วมมือกันช่วยให้ HOSxP มีลมหายใจอยู่รอดต่อไปแล้วครับ
คนละไม้ละมือครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:12:27 PM »
0
คือ
     ฯลฯ
4.   ให้ทางบริษัทได้ติดตาม ว่าทางโรงพยาบาลได้ขึ้นระบบหรือยัง  หากขึ้นแล้ว นำรายชื่อโรงพยาบาลพร้อมผุ้บริหาร  แป่ะหน้าเวบ  เพื่อสำรวจว่าได้มีการใช้โปรแกรมบริการของทางบริษัทแล้ว
5.  ให้ทุก admin ได้แสดงชื่อที่อยู่  และชื่อโรงพยาบาล พร้อมทั้งชื่อผู้บริหาร  ในการแนะนำตัว ด้วยคับ
เพิ่มเติมคับ
คือ ให้มีการ register credit licence ของแต่ล่ะแหล่งการใช้งานเพื่อยืนยันการลงทะเบียนใช้ และระบุตัวตนของผู้ใช้ด้วยว่า เป็นใครมาจากไหน
   โดยการการลงโปรแกรม (Install program) ทุกครั้งก็มีการให้ใส่รหัสของโรงพยาบาลหรือว่า source code ที่ทางโรงพยาบาลหรือว่าผู้ที่ประสงค์ใช้งานโปรแกรม
 ขอไป ในหนังสือผ่านทางบริษัท 

ปล. จะเป็นการปิดช่องทางของพวกใต้ดิน  ที่ทำการลักลั่นการใช้โปรแกรมแอบอ้างหากิน    แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการบิดเบือน open source code  หรือป่าว ผมไม่แน่ใจ
แค่คิดช่วยเหลือ  เท่านั้น    V   V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ Khetrat BMS

• Newbie
  • *
  • Project Manager
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:31:17 PM »
0
จาก รพ บางที่ที่ผมได้ไปคุยกับ ภายใน รพ มา ในขณะที่ BMS เสนอราคาแล้ว ก็ยังมีความพยายามติดต่อไปที่ รพ เพื่อจะไปขึ้นระบบให้ได้ และรพ ก็บอกหมดครับว่าเป็นใครที่ไหน (คุณหมอบางท่านก็ไม่ชอบวิธีการเหล่านี้) จากที่เดียวกันนี้ก็ถึงกับ รพ เคยเรียกไปคุยแต่ก็ ให้รพ พยายามทำหลบเลี่ยงเป็นค่าอื่นๆ และหลบภาษีด้วย แต่คุณหมอไม่ชอบวิธีการและก็ยังติดต่อ  BMS เพื่ออยากได้ข้อมูลที่สมบูรณ์

ขอบคุณคุณหมอรองแพทย์ รพทางภาคเหนือครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:39:20 PM »
0
จาก รพ บางที่ที่ผมได้ไปคุยกับ ภายใน รพ มา ในขณะที่ BMS เสนอราคาแล้ว ก็ยังมีความพยายามติดต่อไปที่ รพ เพื่อจะไปขึ้นระบบให้ได้ และรพ ก็บอกหมดครับว่าเป็นใครที่ไหน (คุณหมอบางท่านก็ไม่ชอบวิธีการเหล่านี้) จากที่เดียวกันนี้ก็ถึงกับ รพ เคยเรียกไปคุยแต่ก็ ให้รพ พยายามทำหลบเลี่ยงเป็นค่าอื่นๆ และหลบภาษีด้วย แต่คุณหมอไม่ชอบวิธีการและก็ยังติดต่อ  BMS เพื่ออยากได้ข้อมูลที่สมบูรณ์

ขอบคุณคุณหมอรองแพทย์ รพทางภาคเหนือครับ

อืมมม... ถ้าเป็นแบบนี้ เจตนามันชัดเจนหนะครับ ขอประนามการกระทำแบบนี้อีกคนครับ

ออฟไลน์ กรรมคือการกระทำ

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:50:27 PM »
0
;D บุญคุณต้องทดแทน ... จ.น่าน ในส่วน HOSxP-PCU ขึ้นระบบกันเองด้วยทีมที่ไปขอเรียนรู้กับ
ทีมพี่สุวิทย์ สสจ.ร้อยเอ็ด เริ่มต้นจาก 1 อำเภอ 13 สถานบริการ จนขยายไปจนครบ 15 อำเภอ 147 สถานบริการส่วนของ HOSxP  รพ. มีทั้งขึ้นระบบด้วย BMS ขึ้นระบบด้วยทีม admin ที่รวมกลุ่มกันช่วย รพ. อื่นๆ
 ถึงวันนี้ จ.น่าน มีผลงานที่เกิดจากโปรแกรม HOSxP , HOSxP-PCU เป็นที่น่าพอใจยิ่ง เราเลือกที่จะขอตอบแทน BMS โดยการขอใช้บริการลิขสิทธิ์  Datacenter จังหวัด  ;D นี่เป็นอีกทางเลือกนะครับ สำหรับอำเภอ จังหวัด ที่ไม่ได้เริ่มต้นด้วยการขึ้นระบบด้วย BMS ตอบแทนบุญคุณกันหน่อย อย่าให้ถึงขั้นที่ BMS ต้องขึ้น Black list หรือ ต้องมีการ Regis โปรแกรมให้ยุ่งยากเลย ถึงวันนี้แล้ว จะให้สถานบริการที่ไม่ได้ขึ้นระบบ BMS  เลิกใช้งาน หรือเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม มันคงไม่ใช่ทางออกของสังคมแห่งการแบ่งปันแห่งนี้ เอาเป็นว่า จังหวัดรู้ตัว ก้อหาทางตอบแทนกันหน่อยนะ อย่างให้ถึง ....ความแค้นต้องชำระเลย  ;D

ตอนนี้เหลือรอทำสัญญา Datacenter ละ แต่ Server ยังไม่ใครมายื่นซองเลย ใครสนใจมายื่นซองนะคับ
ลุ้นๆ ทำงานมา 13 ปี เริ่มจาก THO เคยคิดถึงระบบงานสำหรับสถานบริการในฝันไว้ วันนี้ฝันใกล้จะจริงละคับ

;D ;D ;D
Server Master FreeBSD-9.0+MySQL-5.5.30
Server Slave   FreeBSD-8.2+MySQL-5.5.30

ออฟไลน์ saan

• **
  • ภูทับเบิก | ดอยอ่างขาง | ขุนสถาน | ภูชี้ฟ้า
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 16:05:50 PM »
0
 :-X ผมอยู่แพร่ ได้ยินมาเหมือนกันว่าทาง ภาค... แหล่ะ ตัวดี ที่ทีมใต้ดิน มันยังหากิน กันแบบออกหน้า ออกตา น่ะครับ
Sobsai Health Center
Sungmen Phrae
Run System 01/07/2552
HOSxP PCU V. ล่าสุด

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 20:03:21 PM »
0

BMS น่าจะรู้ตัวนี้ครับ

ก็ลองเตือนก่อนแล้วถ้าไม่ฟังก็ ลองดำเนินคดีสักหน่อย

คนไม่รู้จัก............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 20:17:30 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 20:07:48 PM »
0
เป็นกำลังใจให้อาจารย์ครับ
ช่วยกันอบรมอย่างน้อยปีละครั้งก็ยังดีครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 16:32:44 PM »
0
อาจารย์ครับ

เสนอความเห็นครับ
ในเมื่อเขาลงใต้ดิน เราก็มุดดินบ้างสิครับ
1. หน้าเวป เปิดให้เฉพาะ ผู้ที่อยู่ใน list ของ bms ที่มีคุณสมบัติเข้าใช้งานในการ contact ชุมชนได้
   เมื่อล็อกอิน ถึงจะเข้าอ่าน ได้ เอาแบบนี้ดีมั้ยครับ
2. ตัวอัพเกรด ก็ ใส่ รหัสหลายๆ ชั้น ไว้ ส่งทางเมลล์สมาชิกสิครับ
ถ้าคุณเป็นคนที่อยู่ใน
ทำแบบนี้ สัก ครึ่งปี ครับ รับรองว่า คนที่เอาไปพัฒนาเชิงการค้า เจ้งก่อนแน่นอน  ;D

รพ.ที่ใช้่ของใต้ดิน ไปไม่ได้แน่นอนครับ

หรือออกเวอร์ชั่น 4 ที่ไม่ใช่ OPEN S สิครับให้ ทุก รพ .จ่ายสักหน่อย
เพื่อจะได้พัฒนาต่อไปได้ครับ
แต่อย่าแพงมากนะครับ เดี๋ยวไปมุดใต้ดินกับพวกเค้าซะเลย  ;D
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 18:53:40 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ครับ อ.mn และ อ.ทั้งหลายที่อยู่ร่วมกับ HOSxP มาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ
อย่างท่าน wiphusit ว่าครับ ช่วยกันไปอบรมกับ BMS อย่างน้อยปีละครั้ง ก็ยังดีครับ
ยิ่งมากครั้ง ก็ยิ่งดีครับ
แต่ผม ไปปีละครั้งครับ ติดตรงที่ ค่าอบรม ทางท่านผู้บริหารมองว่าสูงไปครับ จะให้ไปหลาย ครั้งก็ไม่ได้ครับ
ถ้าลดลงมานิด ผมว่า คงจะเข้าอบรมได้ ปีละ มากกว่า 2 ครั้งแน่ครับ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ เด็กใหม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 18:56:22 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ครับ อ.mn และ อ.ทั้งหลายที่อยู่ร่วมกับ HOSxP มาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ
อย่างท่าน wiphusit ว่าครับ ช่วยกันไปอบรมกับ BMS อย่างน้อยปีละครั้ง ก็ยังดีครับ
ยิ่งมากครั้ง ก็ยิ่งดีครับ
แต่ผม ไปปีละครั้งครับ ติดตรงที่ ค่าอบรม ทางท่านผู้บริหารมองว่าสูงไปครับ จะให้ไปหลาย ครั้งก็ไม่ได้ครับ
ถ้าลดลงมานิด ผมว่า คงจะเข้าอบรมได้ ปีละ มากกว่า 2 ครั้งแน่ครับ ;D

ช่วงหลังสูงมากเลย
Server Oracle-Enterprise-R6-U4+MySQL-5.5.30
Slave PC CoreI7 Ram64G HD2TBxBuffer64MB ประกอบ
เครื่องลูกข่าย Windows Vista+7+8 64bit+ระบบ HOSxP&HOSxP PCU Online(VPN)

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 19:26:18 PM »
0
นาๆ จิตตัง ผมไม่รู้ว่าความคิดเห็นของผมจะเป็นส่วนหนึ่งของที่แห่งนี้หรือเปล่า ส่วนหนึ่ง อยากให้ทุกคนอย่าไปมองเรื่องพวกใต้ดินเป็นหลักครับเพราะพวกนี้เห็นแก้ได้ไม่สนใจปัญหาที่ตามมา  อยากให้มองโรงพยาบาล กับ BMS เป็นหลัก ต้นเหตุที่แท้จริง ผมว่าอยู่ที่ ราคา ที่โรงพยาบาลสามารถจะขึ้นระบบ BMS ได้ เพราะว่าโรงพยาบาลบางโรงพยาบาลมีหนี้สินติดลบ ทำให้ผู้ตัดสินใจไม่ใช่ adminคนทำงาน ซึ่งผลส่วนหนึ่งถูกผู้บริหารกดดันให้ขึ้นระบบ โดยงบที่จำกัด ประกอบกับผู้บริหารบางส่วน เขาไม่ได้ใส่ใจเรื่องคุณภาพ ขอเพียงระบบใช้งานได้ก็พอ   สิ่งหนึ่งที่ผมอย่าให้เกิดขึ้นก็คือ อยากให้มีการกำหนดราคาที่ตายตัว ระหว่าง BMS กับ โรงพยาบาล ซึ่งจะได้ราคาที่ BMS และโรงพยาบาลรับได้ โดยการตกลงอย่างเป็นทางการโดยใช้จำนวนเตียงหรือ user ที่ใช้งานเป็นหลักก็ได้ (ส่วนหนึ่ง Admin จะต้องทำงบประมาณประจำปี เพื่อกำหนดแผนใช้เงินงบประมาณที่ชัดเจนที่จะใช้ในปีนั้นๆ) จะได้ทำงบประมาณกันได้  ส่วนตัวของ Hosxp เองก็น่าจะขึ้นระบบ มากกว่า 500 โรงแล้วผมว่าในส่วนของการขึ้นระบบ มันน่าจะเริ่มตัน อยากให้ทาง BMS กำหนด โมดูล ย่อๆที่ อ.ชัยพรทำมาเสนอ เป็น แพกเก็จ ซึ่งส่วนนี้หน้าจะอยู่ในส่วนของงานพัฒนา เช่นระบบ ตรวจสุขภาพของพี่ thank ทำเอาไว้ หรือระบบ อื่นๆ ผมเห็นช่วงแรกๆมี แพ็กเก็จมาให้เห็นบ้าง ส่วนปีนี้ ผมว่า BMS ทำได้ดีในเรื่องของการอบรม ออกปฎิทินประจำปี มาให้พวกเราได้ตัดสินใจ เลือกและพิจารณาที่เรียนได้ตามคอร์ดที่อบรมครับ สุดท้ายนี้ผมเห็นใจ อ.ชัยพร และ BMS นะครับ ที่ทำงานกันมานานเหนื่อยกันมาหลายปี สิ่งที่ผมอย่าจะบอกว่าส่วนหนึ่งผมก็เห็นใจโรงพยาบาลที่เขาไม่ได้ขึ้นระบบกับ BMS บ้างก็ขึ้นเอง หรือบ้างก็ใช้บริการโรงพยาบาลค้างเคียง เพราะเขาไม่มีเงินจริงๆ สุดท้ายคนที่ตกเป็นจำเลยก็คงหนี้ไม่พ้น admin โรงพยาบาลสิ่งที่พวกผมจะช่วย BMS ได้ก็คือการอบรมเป็นหลัก ผมหวังว่าความคิดเห็นของผมจะพัฒนาที่แห่งนี้ให้ก้าวต่อไป

เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:02:23 AM »
0
นาๆ จิตตัง ผมไม่รู้ว่าความคิดเห็นของผมจะเป็นส่วนหนึ่งของที่แห่งนี้หรือเปล่า ส่วนหนึ่ง อยากให้ทุกคนอย่าไปมองเรื่องพวกใต้ดินเป็นหลักครับเพราะพวกนี้เห็นแก้ได้ไม่สนใจปัญหาที่ตามมา  อยากให้มองโรงพยาบาล กับ BMS เป็นหลัก ต้นเหตุที่แท้จริง ผมว่าอยู่ที่ ราคา ที่โรงพยาบาลสามารถจะขึ้นระบบ BMS ได้ เพราะว่าโรงพยาบาลบางโรงพยาบาลมีหนี้สินติดลบ ทำให้ผู้ตัดสินใจไม่ใช่ adminคนทำงาน ซึ่งผลส่วนหนึ่งถูกผู้บริหารกดดันให้ขึ้นระบบ โดยงบที่จำกัด ประกอบกับผู้บริหารบางส่วน เขาไม่ได้ใส่ใจเรื่องคุณภาพ ขอเพียงระบบใช้งานได้ก็พอ   สิ่งหนึ่งที่ผมอย่าให้เกิดขึ้นก็คือ อยากให้มีการกำหนดราคาที่ตายตัว ระหว่าง BMS กับ โรงพยาบาล ซึ่งจะได้ราคาที่ BMS และโรงพยาบาลรับได้ โดยการตกลงอย่างเป็นทางการโดยใช้จำนวนเตียงหรือ user ที่ใช้งานเป็นหลักก็ได้ (ส่วนหนึ่ง Admin จะต้องทำงบประมาณประจำปี เพื่อกำหนดแผนใช้เงินงบประมาณที่ชัดเจนที่จะใช้ในปีนั้นๆ) จะได้ทำงบประมาณกันได้  ส่วนตัวของ Hosxp เองก็น่าจะขึ้นระบบ มากกว่า 500 โรงแล้วผมว่าในส่วนของการขึ้นระบบ มันน่าจะเริ่มตัน อยากให้ทาง BMS กำหนด โมดูล ย่อๆที่ อ.ชัยพรทำมาเสนอ เป็น แพกเก็จ ซึ่งส่วนนี้หน้าจะอยู่ในส่วนของงานพัฒนา เช่นระบบ ตรวจสุขภาพของพี่ thank ทำเอาไว้ หรือระบบ อื่นๆ ผมเห็นช่วงแรกๆมี แพ็กเก็จมาให้เห็นบ้าง ส่วนปีนี้ ผมว่า BMS ทำได้ดีในเรื่องของการอบรม ออกปฎิทินประจำปี มาให้พวกเราได้ตัดสินใจ เลือกและพิจารณาที่เรียนได้ตามคอร์ดที่อบรมครับ สุดท้ายนี้ผมเห็นใจ อ.ชัยพร และ BMS นะครับ ที่ทำงานกันมานานเหนื่อยกันมาหลายปี สิ่งที่ผมอย่าจะบอกว่าส่วนหนึ่งผมก็เห็นใจโรงพยาบาลที่เขาไม่ได้ขึ้นระบบกับ BMS บ้างก็ขึ้นเอง หรือบ้างก็ใช้บริการโรงพยาบาลค้างเคียง เพราะเขาไม่มีเงินจริงๆ สุดท้ายคนที่ตกเป็นจำเลยก็คงหนี้ไม่พ้น admin โรงพยาบาลสิ่งที่พวกผมจะช่วย BMS ได้ก็คือการอบรมเป็นหลัก ผมหวังว่าความคิดเห็นของผมจะพัฒนาที่แห่งนี้ให้ก้าวต่อไป

ประเด็นของน้องเอก..น่าสนใจครับ
สิ่งหนึ่งที่ผมได้มีโอกาสคุยกับทางน้องๆ admin ในเรื่องนี้ หลายแห่งที่เคยขึ้นระบบกับ BMS ไม่รู้ว่ามีการป้อนปัญหากลับไปให้ทาง อ.ชัยพรและทีมงานบ้างหรือเปล่า อาจจะเป็นช่วงก่อนหน้านี้นะครับที่ทีมที่มาขึ้นระบบไม่สามารถอธิบายงานในระบบสาธารณสุขให้กับผู้ใช้ได้กระจ่าง คือ รู้แต่ว่าลงข้อมูลยังไง เมนูอยู่ตรงๆไหน เวลาโดนถามก็มักจะตอบได้ไม่ค่อยเคลีย ซึ่งในระบบงานสาธารณสุขมันค่อนข้างซับซ้อนมาก การขึ้นระบบก็ใช้เวลาค่อนข้างสั้น ในขณะที่ราคาการขึ้นระบบที่ค่อนข้างสูงในปัจจุบัน พอไปเทียบกับทีมใต้ดินที่ถูกกว่าเป็นประเด็นทางการเงินเหมือนที่ว่า เพราะผู้บริหารไม่ได้สนใจอะไรมาก ขอให้แค่มีโปรแกรมใช้งานและส่งข้อมูลได้ก็พอ

ปัญหาของการขึ้นระบบโรงพยาบาลที่ใช้เวลาแค่ไม่กี่วัน สร้างปัญหาให้กับหลายๆ โรงพยาบาลพอสมควรครับเพราะ เจ้าหน้าที่เองก็ไม่พร้อมกับโปรแกรมใหม่ admin ก็ช่วยแก้ปัญหาไม่ค่อยได้ การสื่อสารกับผู้ใช้หรือผู้บริหารก็น้อย เท่าที่จากคำบอกเล่าเวลาไปขึ้นระบบก็จะคลุกกันอยู่แต่ให้ห้องคอม กับ admin อบรมก็จัดไม่กี่วันแล้วก็ขึ้นระบบให้ใช้งานเลย ทำให้เกิดปัญหาตามภายหลัง ปัจจุบันทีม BMS ก็คงจะได้แก้ปัญหาตรงจุดนี้แล้ว..

ผมว่าเราช่วยกันเสนอความคิดเห็นเข้ามากันเยอะๆในเรื่องนี้ดีแล้วครับ และน่าจะให้มีแนวทางที่ชัดเจนไปด้วยเลยเพื่อที่จะได้ช่วย อ.ชัยพร และทีม BMS ด้วย ปัจจุบันแม้จะทำได้ดีในเรื่องการฝึกอบรม แต่การอบรมแบบที่ไม่เข้าใจงานสาธารณสุขในเรื่องความเชื่อมโยงกับการทำงานจริงๆ สิ่งที่ได้ตามมา คือ admin ที่เป็น นวก.คอมพิวเตอร์จำมาทำแบบผิดๆถูกๆ ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 08:39:35 AM โดย decha »

ออฟไลน์ niwat

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:18:02 AM »
0
 ;D ;D ;Dร่วมด้วยช่วยกันครับ..
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:20:51 AM »
0
..ตามที่..พี่เดชา..ให้ความเห็นและอธิบาย..ก็สำัคัญจริง ๆ ครับ..ระบบงานสาธารณสุข..ซับซ้อนมาก..อันนี้คนที่อธิบายได้ดีกว่า..ก็จะเป็นการดีกับองค์กรครับ...คงไม่ใช่แค่เรื่องทางเทคนิคคอมพิวเตอร์..แต่นิยามของระบบงานสาธารณสุขเองก็เป็นเรื่องที่ต้องเข้าใจอย่างถูกต้องครับ..มิฉะนั้นคำตอบที่ได้อาจยังไม่ถูกต้องตามที่ต้องการ...

คงต้องอีกหลายโอกาส..จะได้มาพูดคุยเรื่องนี้กันเพิ่มเติมอีก..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:42:49 AM »
0

ประเด็นของน้องเอก..น่าสนใจครับ
สิ่งหนึ่งที่ผมได้มีโอกาสคุยกับทางน้องๆ admin ในเรื่องนี้ หลายแห่งที่เคยขึ้นระบบกับ BMS ไม่รู้ว่ามีการป้อนปัญหากลับไปให้ทาง อ.ชัยพรและทีมงานบ้างหรือเปล่า อาจจะเป็นช่วงก่อนหน้านี้นะครับที่ทีมที่มาขึ้นระบบไม่สามารถอธิบายงานในระบบสาธารณสุขให้กับผู้ใช้ได้กระจ่าง คือ รู้แต่ว่าลงข้อมูลยังไง เมนูอยู่ตรงๆไหน เวลาโดนถามก็มักจะตอบได้ไม่ค่อยเคลีย ซึ่งในระบบงานสาธารณสุขมันค่อนข้างซับซ้อนมาก การขึ้นระบบก็ใช้เวลาค่อนข้างสั้น ในขณะที่ราคาการขึ้นระบบที่ค่อนข้างสูงในปัจจุบัน พอไปเทียบกับทีมใต้ดินที่ถูกกว่าเป็นประเด็นทางการเงินเหมือนที่ว่า เพราะผู้บริหารไม่ได้สนใจอะไรมาก ขอให้แค่มีโปรแกรมใช้งานและส่งข้อมูลได้ก็พอ

ปัญหาของการขึ้นระบบโรงพยาบาลที่ใช้เวลาแค่ไม่กี่วัน สร้างปัญหาให้กับหลายๆ โรงพยาบาลพอสมควรครับเพราะ เจ้าหน้าที่เองก็ไม่พร้อมกับโปรแกรมใหม่ admin ก็ช่วยแก้ปัญหาไม่ค่อยได้ การสื่อสารกับผู้ใช้หรือผู้บริหารก็น้อย เท่าที่จากคำบอกเล่าเวลาไปขึ้นระบบก็จะคลุกกันอยู่แต่ให้ห้องคอม กับ admin อบรมก็จัดไม่กี่วันแล้วก็ขึ้นระบบให้ใช้งานเลย ทำให้เกิดปัญหาตามภายหลัง ปัจจุบันทีม BMS ก็คงจะได้แก้ปัญหาตรงจุดนี้แล้ว..

ผมว่าเราช่วยกันเสนอความคิดเห็นเข้ามากันเยอะๆในเรื่องนี้ดีแล้วครับ และน่าจะให้มีแนวทางที่ชัดเจนไปด้วยเลยเพื่อที่จะได้ช่วย อ.ชัยพร และทีม BMS ด้วย ปัจจุบันแม้จะทำได้ดีในเรื่องการฝึกอบรม แต่การอบรมแบบที่ไม่เข้าใจงานสาธารณสุขในเรื่องความเชื่อมโยงกับการทำงานจริงๆ สิ่งที่ได้ตามมา คือ admin ที่เป็น นวก.คอมพิวเตอร์จำมาทำแบบผิดๆถูกๆ ได้เหมือนกัน
น่าจะมีโปรชั่นการอบรมฟรีตามตารางการอบรมแต่ละปี ให้กับโรงพยาบาลที่ขึ้นระบบกับ HOSXP เอง  สักกี่คอร์ด ภายในระยะเวลา 1 - 2 ปี
 เป็นบริการหลังการขายและเพื่อลดความไม่เข้าใจระรบบ
เพราะการขึ้นระบบอบรม user และ admin ที่หน้างานครั้งเดียวคงไม่สามารถเข้าใจระบบทั้งหมดได้ในคราวเดียว
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 19:28:45 PM »
0
..ตามที่..พี่เดชา..ให้ความเห็นและอธิบาย..ก็สำัคัญจริง ๆ ครับ..ระบบงานสาธารณสุข..ซับซ้อนมาก..อันนี้คนที่อธิบายได้ดีกว่า..ก็จะเป็นการดีกับองค์กรครับ...คงไม่ใช่แค่เรื่องทางเทคนิคคอมพิวเตอร์..แต่นิยามของระบบงานสาธารณสุขเองก็เป็นเรื่องที่ต้องเข้าใจอย่างถูกต้องครับ..มิฉะนั้นคำตอบที่ได้อาจยังไม่ถูกต้องตามที่ต้องการ...

คงต้องอีกหลายโอกาส..จะได้มาพูดคุยเรื่องนี้กันเพิ่มเติมอีก..

ผมก็คิดเหมือนกันว่างานสาธารณสุข เป็นงานที่ยาก ซึ่งผมอยู่และทำงานมานาน ก็ยังไม่เข้าใจบางงานเลย
ต้องมานั่งและอยู่กับ User ตลอดเลย

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 04:47:19 AM »
0
ขอบคุณสำหรับความห่วงในและกำลังใจ รวมทั้งแง่คิดดีๆ ในทุกความเห็นครับ  :)

จริงๆ ปัญหา(ที่ผมบ่นให้ฟัง) ก็คือมีคนเห็นแก่ตัวบางกลุ่มเอา HOSxP ไปขายต่อหรือทำลักษณะหาผลประโยชน์น่ะครับ  ปกติผมจะไม่ยอมให้ปัญหาอะไรเกิดขึ้นซ้ำๆ หลายครั้ง เรื่องนี้ก็เช่นกันครับ ก็เลยเป็นที่มาของระบบลงทะเบียนครับ แต่มันก็จะเป็นการเพิ่มความยากลำบากของการนำ HOSxP ไปใช้ด้วยเช่นเดียวกันครับ  แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลย ก็จะกลายเป็นว่า BMS ยอมแพ้กับปัญหานี้

มาดู Concept คร่าวๆ น่ะครับ คือ

1. ตัวโปรแกรม (Version ใหม่ อาจจะนับจากนี้เป็นต้นไป) จะตรวจสอบระบบก่อนว่ามีการลงทะเบียนแล้วหรือยัง ถ้ายัง โปรแกรมจะแสดงหน้าจอให้ผู้ใช้งานใส่เลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์
2. ผู้ดูแลระบบสามารถติดต่ดไปที่ BMS เพื่อขอเลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์นี้ได้ Free ครับ แต่เป็นสิทธิของ BMS ทีจะให้หรือไม่ให้ก็ได้ (จริงๆ แล้วก็คงจะให้ทุก รพ. นะครับ แต่อาจจะไม่ให้กับ รพ.ที่มีทีมใต้ดินไปขึ้นน่ะครับ แต่ทีมที่ช่วยเหลือ รพ. อื่นๆ ที่ไม่มีงบจริงๆ อย่างแท้จริงโดยไม่หวังผลประโยชน์ นี่เราก็ให้ครับ)
3. การลงทะเบียนจะทำเพียงครั้งเดียวครับ และต้องทำ Online ผ่าน Internet

ทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 05:49:19 AM »
0
ขอบคุณสำหรับความห่วงในและกำลังใจ รวมทั้งแง่คิดดีๆ ในทุกความเห็นครับ  :)

จริงๆ ปัญหา(ที่ผมบ่นให้ฟัง) ก็คือมีคนเห็นแก่ตัวบางกลุ่มเอา HOSxP ไปขายต่อหรือทำลักษณะหาผลประโยชน์น่ะครับ  ปกติผมจะไม่ยอมให้ปัญหาอะไรเกิดขึ้นซ้ำๆ หลายครั้ง เรื่องนี้ก็เช่นกันครับ ก็เลยเป็นที่มาของระบบลงทะเบียนครับ แต่มันก็จะเป็นการเพิ่มความยากลำบากของการนำ HOSxP ไปใช้ด้วยเช่นเดียวกันครับ  แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลย ก็จะกลายเป็นว่า BMS ยอมแพ้กับปัญหานี้

มาดู Concept คร่าวๆ น่ะครับ คือ

1. ตัวโปรแกรม (Version ใหม่ อาจจะนับจากนี้เป็นต้นไป) จะตรวจสอบระบบก่อนว่ามีการลงทะเบียนแล้วหรือยัง ถ้ายัง โปรแกรมจะแสดงหน้าจอให้ผู้ใช้งานใส่เลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์
2. ผู้ดูแลระบบสามารถติดต่ดไปที่ BMS เพื่อขอเลขลงทะเบียนผลิตภัณฑ์นี้ได้ Free ครับ แต่เป็นสิทธิของ BMS ทีจะให้หรือไม่ให้ก็ได้ (จริงๆ แล้วก็คงจะให้ทุก รพ. นะครับ แต่อาจจะไม่ให้กับ รพ.ที่มีทีมใต้ดินไปขึ้นน่ะครับ แต่ทีมที่ช่วยเหลือ รพ. อื่นๆ ที่ไม่มีงบจริงๆ อย่างแท้จริงโดยไม่หวังผลประโยชน์ นี่เราก็ให้ครับ)
3. การลงทะเบียนจะทำเพียงครั้งเดียวครับ และต้องทำ Online ผ่าน Internet

ทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

เป็นปัญหาที่ทำให้อาจารย์ต้องเหนื่ื่อยใจจริงๆนะครับ..^___^   
การลงทะเบียนกับ BMS ผมว่าก็เป็นมาตรการที่ดีครับ เพื่อที่จะได้เป็นฐานข้อมูลเก็บไว้เป็นทางการด้วยว่า รพ.ไหน ขึ้นระบบเมื่อไหร่ โดยใคร ฯลฯ แต่ในส่วนรหัสลงทะเบียนนี่ผมคิดว่าเป็นไปได้ทั้งบวกและลบครับหมายถึงว่า การลงทะเบียนผลิตภัณฑ์ก็จะช่วยป้องกันกลุ่มใต้ดินเหล่านี้นำไปหาประโยชน์กับโรงพยาบาลต่างๆซึ่งจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ แต่ในแง่ลบก็อาจจะกลายเป็นช่องให้เกิดการหาทางติดต่อใต้โต๊ะเพื่อขอรหัสลงทะเบียน

ไม่รู้ว่าในเชิงเทคนิคทำได้หรือเปล่านะครับ ถ้าอาจารย์ล๊อคใน HOSxP เลยสำหรับสถานบริการที่ที่ขึ้นระบบกับทีมใต้ดินโดยตรวจสอบจากเลขสถานบริการ เช่น 11111 รพ.ทดสอบ ถ้าเป็นเลขของสถานบริการนี้ก็จะใช้โปรแกรม HOSxP ไม่ได้ หรือให้ใช้ได้ลดความสามารถบางอย่างลง หรืออาจจะมีข้อความประจานเพื่อให้ จนท.คนอื่นๆของโรงพยาบาลได้รับทราบด้วย ซึ่งอาจารย์คงมีข้อมูลอยู่แล้วมั้งครับว่ามีที่ไหนบ้าง ..

และในส่วนการลงทะเบียนผมเห็นด้วยอย่างยิ่งนะครับว่าควรให้ทุก รพ.ลงทะเบียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 05:53:59 AM โดย decha »

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 06:20:57 AM »
0

ผมว่าดีครับจะได้ เห็นว่าใครไปสร้างปัญหามาบาง ซึ่งจะได้รู้ไปเลย

ทุกวันนี้ผมก็ทำระบบภายในอำเภอให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ เป็นเครื่องพิสูจน์อย่างหนึ่งว่า จพ.เภสัชกรรม ชำนาญงาน ก็ทำได้ และทำได้ดีพอสมควร ทั้งนี้ ผมเคยทำแผนว่าจะซื้อระบบ คลังยาทั้งอำเภอ, Datacenter อำเภอ  แต่เขียนแผนไปก็โดนบล็อก จาก...... ผมเลยเข้าใจว่า........ เรามันตัวเล็กๆๆทำอะไรก็ยาก ทั้งที่น้ำหนักก็ร้อยกว่าโลไปแล้ว

อ.ชัยพร สู้ต่อไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 06:32:41 AM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »