ผู้เขียน หัวข้อ: trigger คืออะไรครับ  (อ่าน 12999 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
trigger คืออะไรครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 00:18:40 AM »
0
จารย์ครับ 3.50.3.15 อัพเดทเสร็จแล้วครับ ผ่านฉลุยครับ
แต่มือผมไวไปหน่อย ผมเผลอ คลิก trigger ไปแล้วครับ มันอันตรายหรือเปล่าครับ (ลั่นไก)
ขอบคุณครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: trigger คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 00:36:32 AM »
0
เป็น Replication Technique ใหม่ สำหรับ MySQL 5.0 ขึ้นไปครับ แต่หากเผลอไปกด กับ 4.1 ก็ไม่เป็นอะไรครับ เป็น Row base replication ไม่ใช่ Transaction base replication เหมือนของเดิม สามารถทำ Replication ไปยัง DBMS ตัวไหนก็ได้ครับ (MySQL -> MSSQL, MySQL -> Postgresql , etc) และยังนำมาใช้ช่วยในการ Upgrade structure โดยไม่ต้องปิดระบบได้ด้วยครับ หากมีโอกาศผมจะมาอธิบายว่าใช้อย่างไรครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 01:04:04 AM »
0
สุดยอดไปเลยครับ อาจารย์ ทำเป็นไฟล์สอน มาก็ได้ครับ จะโหลดเอาไปดูครับ
จะได้เข้าใจวิธีทำง่ายๆๆ ครับ
ขอบคุณครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ SBR10993

• Full Member
  • อะจ๊ากกก..ย่ะ ย่ะ..
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 02:31:44 AM »
0
ขออนุญาตเสริมนะครับ อ. ถ้าผมเข้าใจตรงไหนผิดก็ช่วยแนะมาด้วยครับ.. trigger เป็นเทคนิคในการดักจับเหตุการณ์ของข้อมูลภายในตาราง ที่เป็นผลมาจากการทำ insert update delete  เมื่อใดก็ตามที่ข้อมูลมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นสามารถใช้ ทริกเกอร์ตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลได้ คล้าย ๆ กับ domino การทำอะไรกับข้อมูลตัวใดตัวนึงสามารถทำให้ข้อมูลอีกตัวเปลี่ยนแปลงตามไปด้วยได้...ลักษณะคล้าย ๆ กับ replicate_log เดิมที่ อ.เคยทำไว้.. สำหรับ mysql เทคนิคนี้ถือว่าใหม่แต่ mssql ใช้ได้นานแล้วครับ.....เห็นแว๊บ ๆ native replication ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2007, 21:36:18 PM โดย SBR10993 »
Mr.kanchit Pinitmontree
NongBualamphu Prov.Pub.Health
implimented on 14-07-2006 individual