ผู้เขียน หัวข้อ: Hosxp สามารถตั้งห้ามสั่งยาบางตัว เวลาลง Dx บางอย่างได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 3746 ครั้ง)

ออฟไลน์ perfectk

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยากทราบว่าพอมีวิธีตั้ง ห้ามสั่งยา antibiotic  ถ้าแพทย์ลง Dx เป็น ไข้หวัด หรือ ท้องเสีย เช่น ห้ามสั่ง amoxicillin ถ้ามี Dx เป็น J00 หรือไม่ครับ
ไม่ทราบว่าพอมีวิธีหรือไม่ครับ จะทำโครงการของ antibiotic smart use ครับ
อภิญพัฒน์ คงประยูร
รพ.เวียงป่าเป้า จ.เชียงราย

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ::) สงสัยจะมีในทางกลับกันนะครับ สั่งยาที่เป็น antibiotic แล้ว แจ้งเตือน ห้ามใช้กับ diag xxx แบบนี้
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ

• Newbie
  • *
หรือมีวิธี ให้เตือนก่อน print sticker สั่งยาหรือไม่ครับ
คือ บางที แพทย์ พยาบาล ลืม เช่น สั่ง amoxicillin ใน case ที่ Dx Common cold (J00) แทนที่จะเป็น Acute tonsillitis (J039)
ทำให้รายงานมีการใช้ antibiotic ไม่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;) ลองดูคร่าวๆ ตามภาพนะครับ ตั้งค่าในรายการยา ที่ต้องการ ให้แสดง
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549