ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับแพทย์สั่งยาแล้วโหลดชื่อยาช้าครับ  (อ่าน 4457 ครั้ง)

ออฟไลน์ kalakachang

• Full Member
  • Respect: +2
สอบถามครับแพทย์สั่งยาแล้วโหลดชื่อยาช้าครับ เช่น PARACETAMOL  เวลาพิมพ์จะช้าคือ จะพิมพ์ได้เฉพาะ P ก่อน แล้วซักครู่จึงจะพิมพ์ต่อไปได้ แต่ถ้าเคยพิมพ์แล้วครั้งต่อไปจะเร็วแต่ถ้า logout ไป แล้วเข้ามาใหม่ ก็จะช้าเหมือนเดิมครับ. และที่สำคัญเป็นเฉพาะแพทย์บางคนครับ เลยคิดไม่ออกครับว่าเป็นเพราะสาเหตุใด..ช่วยหน่อยครับผม..
ขอบคุณครับ..
รังสรรค์ มาลาจำปี
นวก.คอมพิวเตอร์  โรงพยาบาลยโสธร
53.3.12

Re: สอบถามครับแพทย์สั่งยาแล้วโหลดชื่อยาช้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:36:10 AM »
0
ช่วยหน่อยครับ ลองลบรายชื่อแพทย์ออกจากตาราง doctor แล้วลองเพิ่มเข้าใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม แพทย์ก็ถามว่าทำไหมถึงช้า ถ้าเป็นแบบนี้จะไม่ใช้นะ...
แต่ถ้าเป็น user แพทย์ท่านนั้นแต่พ่วงด้วยรหัสแพทย์อื่นก็ไม่ช้านะครับ แต่แพทย์ที่ช้าก็มีหลาย user อยู่ครับไม่ได้เป็นอยู่คนเดียว
นวก.คอมพิวเตอร์  โรงพยาบาลยโสธร
53.3.12

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบถามครับแพทย์สั่งยาแล้วโหลดชื่อยาช้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:28:33 AM »
0
ได้ลองตั้งต่าใน Connection    TAB ที่ 3  เรื่อง external DB เพื่อตั้งค่า Server ช่วยค้นยา ของเครื่องในห้องตรวจบ้างหรือยังครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:32:51 AM »
0
ยังไม่เคยลองตั้งเลยครับ.หลักการทำงานของเครื่องมือนี้คือยังไงครับผม.
53.3.12

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:34:21 AM »
0
ยังไม่เคยลองตั้งเลยครับ.หลักการทำงานของเครื่องมือนี้คือยังไงครับผม.

load ตาราง s_drugitems มาไว้ใน localhost เพื่อการเรียกใช้ โดยไม่ต้องไปดึงพร้อมกับระบบงานอื่น ๆ ใน Master Server
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:38:20 AM »
0
การตั้งค่านี้ทำเฉพาะเครื่องใช่ไหมครับ.ไม่ได้ทำแล้วเป็นเหมือนกันทั้งระบบใช่หรือเปล่าครับ
แสดงว่าเครื่องที่จะทำต้อง แบบ MySQl server ด้วยใช่หรือเปล่าครับ.ผม
53.3.12

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:38:52 AM »
0
การตั้งค่านี้ทำเฉพาะเครื่องใช่ไหมครับ.ไม่ได้ทำแล้วเป็นเหมือนกันทั้งระบบใช่หรือเปล่าครับ
แสดงว่าเครื่องที่จะทำต้อง แบบ MySQl server ด้วยใช่หรือเปล่าครับ.ผม

ประมาณนั้นเลยคัรบ...ลองดู เผื่อแก้ปัญหาได้ใน รพ.ใหญ่ ๆ ที่มีห้องตรวจรักษา   / ห้องยา   เยอะมาก ๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 14:05:05 PM »
0
สอบถามอีหเรื่อครับพี่.ตาราง doctor_medication_stat ใช้เก็บข้อมูลอะไรครับ. เพราะที่สังเกตจะมีเฉพาะ doctor ที่ช้าอยู่ใน ตารางนี้ครับ.มีไม่ครบทุก doctor ครับ.
เลยอยากทราบว่าตารางนี้มีไว้เพื่อใช้ทำอะไรครับ
53.3.12

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 14:16:48 PM »
0
สอบถามอีหเรื่อครับพี่.ตาราง doctor_medication_stat ใช้เก็บข้อมูลอะไรครับ. เพราะที่สังเกตจะมีเฉพาะ doctor ที่ช้าอยู่ใน ตารางนี้ครับ.มีไม่ครบทุก doctor ครับ.
เลยอยากทราบว่าตารางนี้มีไว้เพื่อใช้ทำอะไรครับ

ถ้่าถามผม....ผมต้องขออภัยด้วย ตารางนี้ ผมไม่เคยติดตาม เลยครับ..ว่าใช้ทำอะไร....เช่นกัน นึกว่า เป็นระบบเชื่อมโยงกับโปรแกรม STAT  สมัย ดอส..ขาวดำ ของบางระดับ รพ. ในอดีต ที่มี dispense ห้องยากับ ระบบคลังยา DOS น่ะครับ..

หากทาง รพ.ยโสธร ไม่ได้ใช้ระบบงานบน  STAT แล้ว ลองตรวจสอบว่า มีการกำหนดค่าข้อมูลในกรอบแดง ๆ ตามรูปนี้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 14:19:15 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

ออฟไลน์ ตัวเล็ก....แต่เล้าส์ใจ....

• Respect: +1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:21:54 AM »
0
 ??? ???ลองดูประเด็นนี้มั้ยครับ  ที่ แท๊ปห้องตรวจใน sysytemsetting   ติ๊กไม่ต้องตรวจสอบการเปลียนแปลงยา และที่หน้าคีย์ยา ห้องตรวจแพทย์ ให้ติ๊ก ค้นหาเฉพาะยา    ลองดูว่า วิธีนี้เร็วขึ้นมั้ยครับ    :'( :'(
สิ่งที่เห็น  อาจจะไม่ใช่ สิ่งที่ใช่ อาจจะไม่เห็น
ขึ้นระบบ ปี 2549  โดยทีม BMS
SERVER1>>>IBM  x2500 M3  ram 10 G.
LINUX>>>Centos 5.0

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 10:07:52 AM »
0

ถ้่าถามผม....ผมต้องขออภัยด้วย ตารางนี้ ผมไม่เคยติดตาม เลยครับ..ว่าใช้ทำอะไร....เช่นกัน นึกว่า เป็นระบบเชื่อมโยงกับโปรแกรม STAT  สมัย ดอส..ขาวดำ ของบางระดับ รพ. ในอดีต ที่มี dispense ห้องยากับ ระบบคลังยา DOS น่ะครับ..

หากทาง รพ.ยโสธร ไม่ได้ใช้ระบบงานบน  STAT แล้ว ลองตรวจสอบว่า มีการกำหนดค่าข้อมูลในกรอบแดง ๆ ตามรูปนี้ไหมครับ

doctor_medication_stat ไม่เกี่ยวกับโปรแกรม stat คร้าบบบ HOSxP ล้วน ๆ  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)