ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำสั่ง SQL เกี่ยวกับการ dx ที่มาแค่ X-rayกับตรวจ Lab  (อ่าน 5293 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
ขอรบกวนอ.ทุกท่านหน่อยครับ พอดีมีผู้ป่วยบางคนที่เข้ามาทำการตรวจ X-ray และ ตรวจพยาธิค่อนข้างเยอะแต่ไม่ได้เข้าพบแพทย์เลยทำให้เจ้าหน้าที่ต้องมาใส่ข้อมูลในภายหลังซึ่งเป็นปัญหา เลยอยากขอคำสั่ง SQL ลง Diag เลย เช่น Z001 จากผู้ป่วยที่มาทำการตรวจร่างกาย โดยให้เป็นรหัสแพทย์ 001 ครับ

;Dขอรบกวนอ.หลายๆท่านนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Re: ขอคำสั่ง SQL เกี่ยวกับการ dx ที่มาแค่ X-rayกับตรวจ Lab
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 16:01:17 PM »
0
เป็นคำสั่ง update เหรอครับ ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
Re: ขอคำสั่ง SQL เกี่ยวกับการ dx ที่มาแค่ X-rayกับตรวจ Lab
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 16:24:11 PM »
0
คำสั่งพอเขียนได้ แต่ต้องทราบเงื่อนไขให้ครบก่อน  เช่น คลินิกเฉพาะต่างหากจาก แผนกอื่นหรือเปล่า ถ้าจะกรองจาก รหัส lab ก็พอได้ แล้ว chest xray ก็มีคนหลายคน เอ็กซเรย์ในวันนั้น โอ้ยสับสน
บอกตาราง ให้แล้วกัน
vn_stat, ฟิล pdx,  main_pdx
ovstdiag ฟิล icd10,  icd103
ลองตอบเงื่อนไขมาให้หมดก่อน  จะพยายามช่วยอย่างเต็มที่
เงื่อนไข คือว่า คลินิกหรือแผนกเดียวกันหมดหรือเปล่า  รหัส lab อะไร จะได้
ป้องกันความผิดพลาด
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 17:08:57 PM »
0
update vn_stat set pdx = 'Z001'
where เงื่อนไขครับ

หลังจากนั้นก็
update vn_stat set dx_doctor = '001'

ถ้าจะทำตารางอื่นๆ มีหลายตารางครับ ก็ตรวจสอบเงื่อนไขดีๆ ก่อนทำนะครับ  Back up ด้วยนะครับ
อย่าลืมทดสอบก่อนทำของจริงนะครับ อันตรายมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2009, 17:11:04 PM โดย TanKit(กิจ) »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 18:10:05 PM »
0
คำสั่งพอเขียนได้ แต่ต้องทราบเงื่อนไขให้ครบก่อน  เช่น คลินิกเฉพาะต่างหากจาก แผนกอื่นหรือเปล่า ถ้าจะกรองจาก รหัส lab ก็พอได้ แล้ว chest xray ก็มีคนหลายคน เอ็กซเรย์ในวันนั้น โอ้ยสับสน
บอกตาราง ให้แล้วกัน
vn_stat, ฟิล pdx,  main_pdx
ovstdiag ฟิล icd10,  icd103
ลองตอบเงื่อนไขมาให้หมดก่อน  จะพยายามช่วยอย่างเต็มที่
เงื่อนไข คือว่า คลินิกหรือแผนกเดียวกันหมดหรือเปล่า  รหัส lab อะไร จะได้
ป้องกันความผิดพลาด
คือแผนกก็จะมี อยู่ 2 แผนกครับ คือ Lab กับ X-ray
ส่วนรายการ X-ray กับ lab ก็เยอะมากครับ เลยคิดไม่ออกว่า จะทำอย่างไงดีครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 19:13:25 PM »
0
ตามที่ท่านกิจตอบนั้น เป็นแนวทางทีดีมากครับ
แต่คุณ pa_net ต้องระหว่างคำสั่ง update ด้วยเพราะถ้า where กำหนดเงื่อนไข ไม่รัดกุมข้อมูล
ของบุคคลที่เราต้องการปรับปรุง อาจมีผลต่อข้อมูลในเรคคอรด์อื่น ที่ไม่เกี่ยวข้องกัน
เอาละมาทำความเข้าใจกันหน่อย ตอบคำถามต่อไปนี้ก่อน
1. คนเหล่านี้เป็นพวกตรวจสุขภาพใช่ไหม
2. เวลาห้องบัตรส่งตรวจ  ส่งตรวจด้วยคลินิกอะไร  แผนกอะไร (รหัสหมายเลขแผนกและคลินิก ซึ่งจะพอแยกบุคคลเหล่านี้ออกจากคนไข้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องได้)
3. คนเหล่านี้ บังคับต้อง ทำทั้งเอกซเรย์ และ lab พยาธิ ด้วยกันใช่ไหม (บอกรหัส lab ตรวจพยาธิมาด้วย เอาไว้แยกกลุ่มเหล่านี้ออกจากคนไข้คนอื่น ๆ
4.เป็นพวกกลุ่มตรวจต่างด้าวหรือเปล่า
5.มีอะไรเป็นเครื่องหมายแห่งเงื่อนไขที่จะแยกคนเหล่านี้ออกจากกลุ่มอื่น ๆ ได้มากที่สุด
ประมาณนี้ ทางที่ดี backup ก่อน แล้วลองใช้คำสั่ง select ตามปกติเพื่อตรวจสอบ where clause ก่อนว่า
สามารถกรองคนเหล่านี้ออกจากคนอื่นๆ ได้ถูกต้อง แล้วจึงใช้คำสั่ง update
ผมจะยังไม่เขียนคำสั่งให้หรอกเดี่ยวนำเอาไปใช้แล้เกิดโทษมหันต์เพราะผมไม่รู้ฐานข้อมูลของท่าน
อาจต้องติดต่ออาจารย์ อ๊อด หรือนักปราชญ์ท่านอื่น remote เข้าไปทำให้  หรือใช้วิธิการทางโทรศัพท์น่าจะเหมาะกว่านะครับ
ข้อมูล ODX  ได้แต้มทำเงินเยอะนะครับ
สู้สู้สู้สู้สู้
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 22:25:33 PM »
0
ตามที่ท่านกิจตอบนั้น เป็นแนวทางทีดีมากครับ
แต่คุณ pa_net ต้องระหว่างคำสั่ง update ด้วยเพราะถ้า where กำหนดเงื่อนไข ไม่รัดกุมข้อมูล
ของบุคคลที่เราต้องการปรับปรุง อาจมีผลต่อข้อมูลในเรคคอรด์อื่น ที่ไม่เกี่ยวข้องกัน
เอาละมาทำความเข้าใจกันหน่อย ตอบคำถามต่อไปนี้ก่อน
1. คนเหล่านี้เป็นพวกตรวจสุขภาพใช่ไหม
2. เวลาห้องบัตรส่งตรวจ  ส่งตรวจด้วยคลินิกอะไร  แผนกอะไร (รหัสหมายเลขแผนกและคลินิก ซึ่งจะพอแยกบุคคลเหล่านี้ออกจากคนไข้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องได้)
3. คนเหล่านี้ บังคับต้อง ทำทั้งเอกซเรย์ และ lab พยาธิ ด้วยกันใช่ไหม (บอกรหัส lab ตรวจพยาธิมาด้วย เอาไว้แยกกลุ่มเหล่านี้ออกจากคนไข้คนอื่น ๆ
4.เป็นพวกกลุ่มตรวจต่างด้าวหรือเปล่า
5.มีอะไรเป็นเครื่องหมายแห่งเงื่อนไขที่จะแยกคนเหล่านี้ออกจากกลุ่มอื่น ๆ ได้มากที่สุด
ประมาณนี้ ทางที่ดี backup ก่อน แล้วลองใช้คำสั่ง select ตามปกติเพื่อตรวจสอบ where clause ก่อนว่า
สามารถกรองคนเหล่านี้ออกจากคนอื่นๆ ได้ถูกต้อง แล้วจึงใช้คำสั่ง update
ผมจะยังไม่เขียนคำสั่งให้หรอกเดี่ยวนำเอาไปใช้แล้เกิดโทษมหันต์เพราะผมไม่รู้ฐานข้อมูลของท่าน
อาจต้องติดต่ออาจารย์ อ๊อด หรือนักปราชญ์ท่านอื่น remote เข้าไปทำให้  หรือใช้วิธิการทางโทรศัพท์น่าจะเหมาะกว่านะครับ
ข้อมูล ODX  ได้แต้มทำเงินเยอะนะครับ
สู้สู้สู้สู้สู้

โห...ไม่ธรรมดาเลยนะ...ท่านเด่น
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 22:47:34 PM »
0
ผมเข้าใจว่าคุณ pa_net ต้องการจะให้คนไข้ทุกคนที่มา X-ray กับ Lab แต่ไม่ได้ลง Dx ทุกคน แล้วใช้คำสั่ง SQL ส่ง icd10 เป็นว่ามาตรวจโรคธรรมดา ใส่รหัส z001 โดยมีแพทย์สักคนเป็นคนตรวจ เช่น รหัส 001 ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ ittipol

• ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 11:00:20 AM »
0
รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
คือว่าผมมีปัญหาว่าถ้าผมไม่ต้องการ moi_status ให้ทเากับ SSS
select * from hipdata where moi_status="SSS"
จะใช้คำสั่งว่าอะไรครับ
select * from hipdata where moi_status ไม่เท่ากับ "SSS"
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 11:07:35 AM »
0
รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
คือว่าผมมีปัญหาว่าถ้าผมไม่ต้องการ moi_status ให้ทเากับ SSS
select * from hipdata where moi_status="SSS"
จะใช้คำสั่งว่าอะไรครับ
select * from hipdata where moi_status ไม่เท่ากับ "SSS"

select * from hipdata where moi_status <> "SSS"
หรือ
select * from hipdata where moi_status != "SSS"

มีค่าเท่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2009, 11:10:21 AM โดย TanKit(กิจ) »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 11:29:55 AM »
0
update vn_stat set pdx = 'Z001'

ผมว่า ควรระวังนะครับ  การ update ตาราง vn_stat หรือ an_stat  เพราะตารางนี้เป็นตารางที่สรุปข้อมูลมาจากตารางอื่นอีกที

กรณีที่เรา update Dx ใน VN_stat   ต่อมาถ้าต้องมีการทำ Resync หรือ Regen. VN  ค่าที่เรา update ไว้ จะกลับเป็นต้นฉบับเดิมได้

ถ้าต้องการปรับเปลี่ยน Dx ควรไปทำที่ ตาราง ovstdiag มากกว่า   กรณีแก้ไขจะ update แต่ถ้าเพิ่ม record ใหม่ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะทำยังไง
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)