ผู้เขียน หัวข้อ: มี รพ.ใหนยกเลิกการใช้ HOSxP บ้าง  (อ่าน 23953 ครั้ง)

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• Hero Member
  • ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
มี รพ.ใหนยกเลิกการใช้ HOSxP บ้าง
« เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 16:34:39 PM »
0
ถ้าที่ใหนเคยใช้ HOSxP ไปแล้ว ยกเลิกไปใช้โปรแกรม อื่น ผมเองรู้สึกเสียดายแทนมาก ๆๆๆๆ เท่าที่ทราบ มี เพียง 2 แห่งเท่านั้น สาเหตุจากความไม่พร้อมของเจ้าหน้าที่ ที่เคยชินระบบเก่า
รพ.ที่เชียงใหม่ 1 แห่ง ผมเองยังไปช่วยขึนระบบกับ น้องตั๊ก และ ไพรัตน์ เมื่อ มิ.ย  2549 ตอนนี้ รพ.แห่งนี้ ข้อมูลสู้ รพ.ที่ผมทำงานไม่ได้เลย  ผมกำลังจะชวนให้กลับมาใช้ HOSxP อีกครั้ง

รพ.แห่งที่ 2 อยู่ทาง อีสาน
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Re: มี รพ.ใหนยกเลิกการใช้ HOSxP บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 18:28:22 PM »
0
มีรพ.ของผมที่เกือบจะเลือกแต่ไม่เลือก เพราะตอนนำเสนอตัวอย่างต่อจนท.เพื่อทำประชาวิจารณ์ ตัวแทน BMS นำเสนอไม่ดีเลยครับ แสดงให้เห็นว่าไม่มีการเตรียมตัวมาเลย ตอบคำถามจนท.ไม่ได้ เขาเลยไม่โหวตเลือก ... แต่ในมุมมองของผมนะครับ โปรแกรมก็เป็นเครื่องมือที่ช่วยทำงาน การทำข้อมูลดีไม่ดี เครื่องมืออาจช่วยได้ แต่ก็ไม่ใช่ที่สุด มันขึ้นอยู่กับจนท.ของเขามากกว่าว่าจะแก้ปัญหาได้หรือเปล่า ผมเชื่อเช่นนั้นครับ เพราะผมก็เจอปัญหากับฐานข้อมูล Trekcare อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 18:30:49 PM โดย เภสัชกร »

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: มี รพ.ใหนยกเลิกการใช้ HOSxP บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 19:25:59 PM »
0
 :)

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 21:18:54 PM »
0
....ผมยืนยันครับว่า HOSxP ดีที่สุด.....ถ้าได้สัมผัสกับอ.ชัยพร แล้วคุณจะรัก HOSxP...จิง ๆนะ
@......

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 22:35:19 PM »
0
อยู่ที่ความพร้อมของ รพ.เองครับ ว่าพร้อมรับสิ่งใหม่ๆ หรือไม่ ถ้าพร้อมก็เดินหน้าต่อไป เพราะเป้าหมายมีไว้พุ่งชน  ;D ;D ;D

รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 07:02:11 AM »
0
ที่ยกเลิกการใช้ HOSxP นี่ัยังไม่เคยเจอครับ มีแต่ที่กำลังจะใช้ HOSxP อบรมเจ้าหน้าที่ อบรม Admin เรียบร้อยแล้วแต่ผู้บริหารเปลี่ยนคนใหม่ มารักษาการก็นำระบบโปรแกรมเดิมที่เคยใช้จาก รพ.เดิมมาให้ใช้เลย  ส่วนแห่งอื่นๆเท่าที่เคยเจอ พบว่ามีปัญหาเรื่องการใช้งาน ความไม่เข้าใจ ไม่รู้วิธีการใช้ และที่สำคัญคือ ไม่ปรับวิธีการทำงานให้เหมาะสม ทำให้การใช้งาน HOSxP มีปัญหา

ตอนนี้้ถ้า รพ.แห่งไหนมีปัญหา และเดินทางไปไม่ไกลมากหรือมีระบบที่สามารถรีโมทไปได้ ก็พยายามไปช่วยกันครับ น่าเสียดายครับหากจะเลิกใช้ HOSxP เพราะไม่เข้าใจการใช้งานหรือวางระบบยังไม่เหมาะสม ทั้งที่ในปัจจุบันผมคิดว่า  HOSxP เป็นโปรแกรมที่ดีมากโปรแกรมนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2010, 18:01:13 PM โดย decha »
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 07:31:41 AM »
0
ของฟรี ดีๆๆไม่ใช้ แล้วจะไปใช้อะไรครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 07:57:16 AM »
0
ผมก็ว่าอยู่ที่เจ้าหน้าที่มากกว่าครับ  :)
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ SV_Phichit

• ..สุข..หรือ..ทุกข์..อยู่ที่ใจเรา..
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลสหเวช พิจิตร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 08:01:49 AM »
0
อะไรคือ ดี อะไรคือ ไม่ดี ละครับ ความพร้อมของตัวเจ้าหน้าที่,ผู้บริหาร กับการที่จะต้องยอมรับความเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีต่อไป HOSxP ดีที่สุดแล้วโรงพยาบาลที่ยกเลิกไปควรจะนำกลับมาใช้ใหม่จะดีกว่านะครับ  :)
::SAHAVEJ PHICHIT HOSPITAL::
http://www.sahavej.com/sahavejweb/indexx.html
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ตุลาคม 2552
SERVER :   Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp1 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 4 G
BackUp2 :  Linux Centos 5.3 X86 64B IT Ram 2 G
HOSxP Version : 3.54.7.20
MySQL Version : 5.1.30
Client : Windows Xp & Windows Vista  30 เครื่อง
-------------------------------------------------
E-mail : matrix_juster@hotmail.com
-------------------------------------------------

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 08:11:57 AM »
0
อะไรคือ ดี อะไรคือ ไม่ดี ดีและไม่ดีเป็นนามปธรรม หากจะวัดให้เป็นรูปธรรม มันก็ขึ้นอยู่กับคนที่วัดมากกว่า
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:21:00 AM »
0
ตอนนี้ เท่าที่รู้ HOSxP เราก็มีชาวต่างชาติ อยากเอาไปใช้หลายประเทศแล้วนะครับ
ติดต่อกับผม ทาง MSN มา ผมก็งงเลย ครับ มีโปรแกรมเมอร์ชาวจีน และชาวอินเดีย ที่เคยคุยกันและสอบถามเรื่อง HOSxP

โปรแกรม HOSxP ของเราดัง ขนาดไหน อิอิ  ;D :D ;D

หากจะวัดว่าสินค้าไหน ดี หรือ ไม่ดี  ต้องวัดที่ผลิตผลของผลิตภัณฑ์ที่ได้ผลลัพท์ทำให้ผู้บริโภคพึงพอใจ เค้าก็จะใช้ต่อไป(ด้วยความพึงพอใจ ไม่ใช่ด้วยการถูกบังคับให้ใช้) และแน่นอนย่อมทำให้ยอดขายสูงขึ้นและมีชื่อเสียงครับ

เช่นเดียวกัน โปรแกรมดี หรือ ไม่ดี ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจการใช้โปรแกรมของโรงพยาบาล หากผู้ใช้ประทับใจแล้ว(ด้วยความพึงพอใจ ไม่ใช่ด้วยการถูกบังคับให้ใช้)  ก็ยากที่เปลี่ยนใจไปใช้โปรแกรมอื่นครับ โปรแกรมที่ดีย่อมมียอดการใช้ในโรงพยาบาลสูงขึ้นตามไปด้วยครับ  และ HOSxP ก็เป็นไปแบบนี้ครับ ;D :D ;D :D

บางโปรแกรมกระทรวงบังคับให้ใช้โดยที่ผู้ใช้ไม่พึงพอใจก็มี   5555
สุดท้ายแล้ว อยู่ที่ ลูกค้า ครับ ลูกค้า จะเลือกอะไร  ;D :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 11:01:09 AM »
0
ดีไม่ดี มันอยู่ที่จะเอาอะไรเป็นมาตรฐาน, เป็นตัววัด อย่างที่รพ.ของผม เอาความเห็นของตัวแทนจนท.เป็นเกณฑ์วัด เพราะเราอยากได้โปรแกรมที่ตรงใจผู้ใช้มากที่สุด hosxp เลยไม่เหมาะกับรพ.ของผม

ออฟไลน์ icon_teams

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 13:40:27 PM »
0
คงไม่มีอะไรดีที่สุดหรอก..ครับ..คงอยู่ที่อะไรจะตอบสนองการใช้งานและความต้องการของหน่วยงานได้....ขณะนี้ต่างคนก็ต่างเดิน อาจจะคนละเส้นทาง แต่จุดหมายเดียวกัน ถ้าคุณหยุด วันนั้นเพื่อนคุณอาจจะแซงคุณก็เป็นได้  ขนาด  เป็บซี่ยังไม่ดีที่สุดเลย.. :D ;D :D
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ niwat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 09:27:17 AM »
0
คงไม่มีโปรแกรมไหนดีที่สุดสำหรับคนอื่นหรอกครับ 
แต่ผมว่า Hosxp น่าใช้ครับ เพราะ
1.ผู้พัฒนาไม่หยุดที่จะพัฒนา ข้อเดียวนี้ก็เหนือคำบรรยายแล้วครับ
2.มีปัญหาสามารถโพสขึ้นได้ แล้วอาจารย์ก็แก้ให้
3.มีเพื่อนๆที่ช่วยแก้ปัญหาเยอะ
4.ท่านเพียงแค่พยายามกระตุ้นให้Userใช้งานในระบบงานของเขาเฉยๆ ซึ่งหน้าจอที่เขาใช้ประจำไม่น่าเกิน 3 - หน้า
5.ส่วน admin นะต้องดูแลมากกว่ากันเยอะ.....
ลองดูนะครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 09:47:13 AM »
0
คงไม่มีโปรแกรมไหนดีที่สุดสำหรับคนอื่นหรอกครับ 
แต่ผมว่า Hosxp น่าใช้ครับ เพราะ
1.ผู้พัฒนาไม่หยุดที่จะพัฒนา ข้อเดียวนี้ก็เหนือคำบรรยายแล้วครับ
2.มีปัญหาสามารถโพสขึ้นได้ แล้วอาจารย์ก็แก้ให้
3.มีเพื่อนๆที่ช่วยแก้ปัญหาเยอะ
4.ท่านเพียงแค่พยายามกระตุ้นให้Userใช้งานในระบบงานของเขาเฉยๆ ซึ่งหน้าจอที่เขาใช้ประจำไม่น่าเกิน 3 - หน้า
5.ส่วน admin นะต้องดูแลมากกว่ากันเยอะ.....
ลองดูนะครับ

;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 12:19:52 PM »
0
รพ.เอกชน ที่ใหญ่มาก  กลาง กทม. มีลูกค้าต่างชาติ เป็นส่วนใหญ่ ใช้ โปรแกรม ของ ต่างประเทศ มูลค่า 6.5 US Dollar ( ราคา ณ ตอนนั้น  ประมาณ 250 ล้าน บาท )
รพ.ศ. แห่งหนึ่ง ในภาค กลาง ใช้ SSB แต่ต้องซื้อ มากกว่า 5 ล้าน
รพ.ศ. ของมหาลัย  แห่งหนึ่ง ในภาคอีสาน จ้าง บริษัท เขียนให้ มากกว่า 50 ล้าน แต่ไม่สำเร็จ
รพ. ของมหาลัย ใน กทม. จ้างบริษัท เขียนโปรแกรมราคามากกว่า  100 ล้าน บาท
รพ.ท. หลายแห่ง ใช้โปรแกรม H ค่าติดตั้ง Module ละ 1 แสน แต่ใช้ห้องตรวจยังไม่สะดวก และ
การรายงานปัญหา การแก้ไขและให้ความช่วยเหลือ  และ ชุมชน Admin มีไม่มาก

เหล่า นี้ มีทั้ง สำเร็จ และ ล้มเหลว  แต่ทุกรายต้อง จ่ายเงิน ค่อนข้างแพง      เราน่าจะใช้ประโยชน์ จากประสพการณ์ของคนอื่นมาเป็นประโยชน์ แบ่งปันความรู้ และ ร่วมกันพัฒนาต่อยอด ตอบสนองความต้องการใช้ข้อมูลของ สปสช. อย่างทันท่วงที   HOSxP มีต้นทุนการเริ่มต้น(ไม่แพง) แต่มีสังคมแห่งการเรียนรู้ และความช่วยเหลือ ที่หาซื้อไม่ได้ และประเมินค่าไม่ได้  ที่สำคัญ มี datacenter ซึ่ง ข้อมูลการรักษาพยาบาล สามารถ online ได้ เหมือนระบบการเงินของธนาคาร ซึ่ง HOSxP พัฒนาล้ำหน้าเกินความต้องการ ของ สปสช. แล้ว

ธรรมดา Software  ก็จะมี การเกิด  เติบโต  คงอยู่ และถ้าผู้พัฒนา ไม่พัฒนาให้ทันสมัยตามความต้องการของผู้ใช้ก็จะดับไป  ถ้าไม่มีค่าตอบแทนต่อเนื่อง( ค่า maintenance ) ผู้พัฒนาก็อยู่ไม่ได้ แต่ไม่พัฒนาต่อเนื่องผู้ใช้งานก็ไม่ได้ระบบใหม่ ๆ ที่ต้องการ

HOSxP ไม่ได้คิดค่าตอบแทน แพง แต่มีผู้ใช้จำนวนมาก  และที่สำคัญ พัฒนาเร็ว จนตาม test และ Update แทบไม่ทัน การรายงานปัญหา และ แก้ปัญหาเร็ว ใช้ เทคโนโลยี network  เต็มประสิทธิภาพ  นี่ คือ software ที่เหมาะที่สุด ที่น่าใช้งาน ครับ

ลองให้ ผู้มีส่วนตัดสินใจ พิจารณาข้อมูลให้รอบด้าน เพื่อโรงพยาบาลเอง ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ border

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 19:21:41 PM »
0
อยากใ้ห้ผู้บริหาร รพ.ดังกล่าว มาอ่านกระทู้ของอาจารย์ สุขัย เีสียดายงบประมาณแผ่นดิน ที่สูญเสียไป
Kabchoeng hospital surin
Begin : 1 April 2007
Main : Linux Centos 5  Backup : Linux Redhat Enterprise
Mysql 5.0.22
HP Proliant ML150G3 Server
Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz
HDD 160 GB RAM 2 GB

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 23:31:26 PM »
0
อยากขอขยายความต่อจากพี่สุชัยนิดหน่อยนะครับ (อาจมีข้อขัดแย้งบ้างนะครับ)
อยากลงลึกชัด ๆ ขออนุญาตพาดพิงถึงรพ.ดังกล่าวนะครับ
- รพ.เอกชนที่ใหญ่มาก ... ถ้าผมเดาไม่ผิด พี่สุชัยคงหมายถึง บำรุงราษฏร์ และ HIS ตัวนั้นก็คือ MS Amalga จริง ๆ แล้ว MS Amalga มันก็มีจุดเริ่มต้นที่บำรุงราษฏร์ ผมไม่ขอพูดถึงรายละเอียดของ Amalga นะครับ แต่เท่าที่รู้จัก Amalga บอกตรง ๆ นะครับ ถ้าผมมีเงินลงทุนขนาดบำรุงราษฏร์ ผมก็เลือก ไม่ใช่ว่าเป็นพวกนิยมของแพงนะครับ แต่ในเมื่อ Amalga ก็เกิดที่บำรุงราษฏร์ และที่สำคัญ ลูกค้ากว่า 60 - 70% ของเขาเป็นชาวต่างประเทศ ดังนั้นโปรแกรมที่จะเหมาะกับเขาก็ต้องรองรับทั้งการสนับสนุนหลายภาษา, มาตรฐานการส่งต่อข้อมูลที่เป็นมาตรฐานกลางซึ่งต่างประเทศเขาใช้ เช่น HL7 ซึ่งทั้งหมดนี้ Amalga ก็ตอบโจทย์เขาได้หมด แล้วอีกอย่างผมก็มองว่าเขาคือรพ. เขาไม่ใช่ softwarehouse ดังนั้น เขาต้องเลือก solution ที่สามารถตอบโจทย์เขาได้ โดยที่เขาไม่ต้องเอาธุรกิจของเขามาแขวนอยู่บนความเสี่ยงของความผิดพลาด เหมือนที่พี่สุชัยก็ต้องเลือก Hosxp เพราะส่วนหนึ่ง Hosxp ก็เกิดที่โพธารามเหมือนกัน ... ขออนุญาตพาดพิงคงไม่ว่ากันนะครับ
- รพศ.ในภาคกลาง ... พูดชัด ๆ คือ สระบุรีแล้วกันครับ ... นี้ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่ผมกล้าพูดได้ว่าในยุคนั้นสมัยนั้น รพ.สระบุรีเป็นรพ.ที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน HIS จนกลายเป็นโชว์รูมของ SSB จนท.การเงินของรพ.ผมยังพูดเลยว่าเมื่อสิบปีที่แล้ว ใคร ๆ ก็ต้องไปดูที่สระบุรี ใคร ๆ ก็อยากเอาแบบสระบุรี ซึ่งตัวเขาเองก็ได้พัฒนาส่วนต่อขยายมาจนครอบคลุมทุก ๆ ส่วนในปัจจุบัน จนกลายเป็นเหตุที่ทำให้เขาไม่อยากเปลี่ยนใหม่สักที (คงต้องรอให้หมดยุคนพ.อานนท์ก่อนมั้งครับ เหอะๆๆ) นี้คือตัวอย่างหนึ่งที่ทำให้ผมคิดว่า ถ้าลงทุนแล้วมีหลักประกันความสำเร็จ แล้วมันครอบคลุมทุกส่วน มันก็น่าลงทุน แหมจะลงทุนต่ำกว่า แต่ถ้าไม่โดนใจคนใช้ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะมันจะเกิดต้นทุนแอบแฝงตามมาไม่รู้จบ
- รพ.ของมหาวิทยาลัยแถวภาคอีสาน พูดชัด ๆ เลยครับว่า มข. แต่เรื่องของมข.ผมไม่รู้รายละเอียด รู้แต่ไม่ประสบความสำเร็จเลย ในขณะที่ของรพศ.ขอนแก่นจะโอเคกว่าอีก ประเด็นนี้ก็เป็นประสบการณ์ที่ทำให้ผมได้เห็นว่า การจ้างเขียนเหมือนจะดี แต่ไม่มีหลักประกันความสำเร็จได้ เหมือนที่รพ.ผมก็เคยมาแล้ว แต่จริง ๆ จะประสบผลสำเร็จหรือไม่ สิ่งสำคัญมันอยู่ที่ผู้บริหารโครงการ, และการให้ความร่วมมือของจนท.ของรพ.จริง ๆ นะครับ ทุกวันนี้ ผมถึงให้ความสำคัญกับจนท.ทุกหน่วย ๆ งานมาก
- รพท.หลายแห่งที่ใช้ H ชี้ชัด ๆ ไปเลยครับว่า Home C เพราะหมอทวีทองแกก็ยอมรับ ผมได้มีโอกาสคุยกับหมอทวีทองเมื่อเดือนที่แล้ว แกยังแซวผมเลยว่า ทำประชาพิจารณ์และโหวตเลือก HIS โดยจนท.มันจะเวิร์คหรือ แกยังบอกเลยว่าถ้ามีโอกาสแกจะจับ Home C มาปัดฝุ่นใหม่ ... แต่ต้องยอมรับครับ มีที่ที่เอา Home C ไปใช้แล้วประสบผลสำเร็จก็มี ก็คือเชียงราย แต่ก็คลาย ๆ กับที่สระบุรี คือมีคนเอาไปต่อยอดต่อ ซึ่งเขาทำกันจริง ๆ ผมยังเคยไปดูงานเมือเกือบสิบปีที่แล้วเลยครับ (ว๊าก!!! แก่จังเลยเรา)
สิ่งที่พี่บอกว่าทุกที่ต้องจ่ายเงินแพง ผมไม่เถียงครับ เหมือนการที่รพ.ของผมและรพท.ระยองเลือก SSB ครั้งนี้ ถ้าเอาตัวเลขของรพ.ผมกับรพท.ระยองรวมกัน ก็หลายสิบล้านบาท แต่สิ่งที่เรามอง เราไม่ได้มองอย่างนักพัฒนา ผมคิดว่าเรามองอย่างนักบริหาร เรามองตรงที่ว่าใครจะตอบโจทย์ทำให้เราสามารถทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ และลดภาระของเราได้ คำว่าภาระนี้ไม่ใช่เพียงแค่เรื่องงานแต่หมายถึงเรื่องอื่น ๆ เช่น ภาระการจัดเก็บเอกสาร, ภาระเรื่องเวลาการให้บริการ เป็นต้น
ส่วนเรื่องอื่น ๆ ผมไม่ขอพูดต่อละ แค่นี้ก็คงจะมีใครนึกตำหนิผมในใจแล้วครับ สิ่งที่ผมอยากบอก อย่ามองเพียงด้านของเราด้านเดียวครับ ให้มองหลาย ๆ ด้าน ไม่มีใครอยากซื้อของแพงหรอกครับ ถ้า Hosxp เวิร์คกับรพ.ผม ผมก็อยากได้ ผมจะได้ไม่ต้องปวดหัวเวลาไปขอเงินจากผอ.เหมือนทุกวันนี้ แล้วอีกอย่าง ผมก็มองไปข้างหน้า ผมไม่อยากมานั่งแก้ไขปัญหาจุกจิกนั้นโน้นนี้ ผมอยากมีเวลาไปทำ DataCube ให้คนใช้มาคิวรี่, หรือเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ได้ประโยชน์มากกว่าสิ่งที่ต้องทำทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ TRIPAK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:41:00 AM »
0
เท่าที่สัมผัสมา ok.เลยครับทางโคราชมาดูงาน..และส่วนสำคัญอยู่ที่ admin เตรียมฐานข้อมูลให้ดีและเตรียมฟอร์ใช้งานใหพร้อม..รพ.ผม รพ.ไร้กระดาษด้วยซ้ำ..(บันทึกที่เอกสารเฉพาะงานคดีครับ)

รพ.บ้านเหลื่อม นครราชสีมา (30 เตียง)
ขึ้นระบบเอง สค.2550 โดย ทีมงานรพ.บ้ านเหลื่อม
HOSXP V.3.64.8.16 นายไตรภาคย์ โหน่งกระโทก จพง.วิทย์ชำนาญงาน
pnong2509@gmail.com  086-8671439
ได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ MN.และเวทีนี้ได้ทุกเวลาขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ p_tong555

• Jr. Member
  • **
    • เว็บไซต์โรงพยาบาลกมลาไสย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:42:35 AM »
0
นานาจิตตัง.....ใช้ก็ใช้ ไม่ใช้ก็ไม่ใช้ เรื่องมาก มากเรื่อง ;D
Kamalasai Hospital , Kalasin Province
ขึ้นระบบโดย อ.ชัยพร+คณะ --> 16 ก.ย. 2548
Server : Cent OS 5.3 64 bit + MySQL 5.1.30 64 bit
ram 8 Gb HDD SCSI 73.6 Gb 4 ตัว raid10

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 17:16:28 PM »
0
อยากขอขยายความต่อจากพี่สุชัยนิดหน่อยนะครับ (อาจมีข้อขัดแย้งบ้างนะครับ)
อยากลงลึกชัด ๆ ขออนุญาตพาดพิงถึงรพ.ดังกล่าวนะครับ
- รพ.เอกชนที่ใหญ่มาก ... ถ้าผมเดาไม่ผิด พี่สุชัยคงหมายถึง บำรุงราษฏร์ และ HIS ตัวนั้นก็คือ MS Amalga จริง ๆ แล้ว MS Amalga มันก็มีจุดเริ่มต้นที่บำรุงราษฏร์ ผมไม่ขอพูดถึงรายละเอียดของ Amalga นะครับ แต่เท่าที่รู้จัก Amalga บอกตรง ๆ นะครับ ถ้าผมมีเงินลงทุนขนาดบำรุงราษฏร์ ผมก็เลือก ไม่ใช่ว่าเป็นพวกนิยมของแพงนะครับ แต่ในเมื่อ Amalga ก็เกิดที่บำรุงราษฏร์ และที่สำคัญ ลูกค้ากว่า 60 - 70% ของเขาเป็นชาวต่างประเทศ ดังนั้นโปรแกรมที่จะเหมาะกับเขาก็ต้องรองรับทั้งการสนับสนุนหลายภาษา, มาตรฐานการส่งต่อข้อมูลที่เป็นมาตรฐานกลางซึ่งต่างประเทศเขาใช้ เช่น HL7 ซึ่งทั้งหมดนี้ Amalga ก็ตอบโจทย์เขาได้หมด แล้วอีกอย่างผมก็มองว่าเขาคือรพ. เขาไม่ใช่ softwarehouse ดังนั้น เขาต้องเลือก solution ที่สามารถตอบโจทย์เขาได้ โดยที่เขาไม่ต้องเอาธุรกิจของเขามาแขวนอยู่บนความเสี่ยงของความผิดพลาด เหมือนที่พี่สุชัยก็ต้องเลือก Hosxp เพราะส่วนหนึ่ง Hosxp ก็เกิดที่โพธารามเหมือนกัน ... ขออนุญาตพาดพิงคงไม่ว่ากันนะครับ
- รพศ.ในภาคกลาง ... พูดชัด ๆ คือ สระบุรีแล้วกันครับ ... นี้ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่ผมกล้าพูดได้ว่าในยุคนั้นสมัยนั้น รพ.สระบุรีเป็นรพ.ที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน HIS จนกลายเป็นโชว์รูมของ SSB จนท.การเงินของรพ.ผมยังพูดเลยว่าเมื่อสิบปีที่แล้ว ใคร ๆ ก็ต้องไปดูที่สระบุรี ใคร ๆ ก็อยากเอาแบบสระบุรี ซึ่งตัวเขาเองก็ได้พัฒนาส่วนต่อขยายมาจนครอบคลุมทุก ๆ ส่วนในปัจจุบัน จนกลายเป็นเหตุที่ทำให้เขาไม่อยากเปลี่ยนใหม่สักที (คงต้องรอให้หมดยุคนพ.อานนท์ก่อนมั้งครับ เหอะๆๆ) นี้คือตัวอย่างหนึ่งที่ทำให้ผมคิดว่า ถ้าลงทุนแล้วมีหลักประกันความสำเร็จ แล้วมันครอบคลุมทุกส่วน มันก็น่าลงทุน แหมจะลงทุนต่ำกว่า แต่ถ้าไม่โดนใจคนใช้ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะมันจะเกิดต้นทุนแอบแฝงตามมาไม่รู้จบ
- รพ.ของมหาวิทยาลัยแถวภาคอีสาน พูดชัด ๆ เลยครับว่า มข. แต่เรื่องของมข.ผมไม่รู้รายละเอียด รู้แต่ไม่ประสบความสำเร็จเลย ในขณะที่ของรพศ.ขอนแก่นจะโอเคกว่าอีก ประเด็นนี้ก็เป็นประสบการณ์ที่ทำให้ผมได้เห็นว่า การจ้างเขียนเหมือนจะดี แต่ไม่มีหลักประกันความสำเร็จได้ เหมือนที่รพ.ผมก็เคยมาแล้ว แต่จริง ๆ จะประสบผลสำเร็จหรือไม่ สิ่งสำคัญมันอยู่ที่ผู้บริหารโครงการ, และการให้ความร่วมมือของจนท.ของรพ.จริง ๆ นะครับ ทุกวันนี้ ผมถึงให้ความสำคัญกับจนท.ทุกหน่วย ๆ งานมาก
- รพท.หลายแห่งที่ใช้ H ชี้ชัด ๆ ไปเลยครับว่า Home C เพราะหมอทวีทองแกก็ยอมรับ ผมได้มีโอกาสคุยกับหมอทวีทองเมื่อเดือนที่แล้ว แกยังแซวผมเลยว่า ทำประชาพิจารณ์และโหวตเลือก HIS โดยจนท.มันจะเวิร์คหรือ แกยังบอกเลยว่าถ้ามีโอกาสแกจะจับ Home C มาปัดฝุ่นใหม่ ... แต่ต้องยอมรับครับ มีที่ที่เอา Home C ไปใช้แล้วประสบผลสำเร็จก็มี ก็คือเชียงราย แต่ก็คลาย ๆ กับที่สระบุรี คือมีคนเอาไปต่อยอดต่อ ซึ่งเขาทำกันจริง ๆ ผมยังเคยไปดูงานเมือเกือบสิบปีที่แล้วเลยครับ (ว๊าก!!! แก่จังเลยเรา)
สิ่งที่พี่บอกว่าทุกที่ต้องจ่ายเงินแพง ผมไม่เถียงครับ เหมือนการที่รพ.ของผมและรพท.ระยองเลือก SSB ครั้งนี้ ถ้าเอาตัวเลขของรพ.ผมกับรพท.ระยองรวมกัน ก็หลายสิบล้านบาท แต่สิ่งที่เรามอง เราไม่ได้มองอย่างนักพัฒนา ผมคิดว่าเรามองอย่างนักบริหาร เรามองตรงที่ว่าใครจะตอบโจทย์ทำให้เราสามารถทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ และลดภาระของเราได้ คำว่าภาระนี้ไม่ใช่เพียงแค่เรื่องงานแต่หมายถึงเรื่องอื่น ๆ เช่น ภาระการจัดเก็บเอกสาร, ภาระเรื่องเวลาการให้บริการ เป็นต้น
ส่วนเรื่องอื่น ๆ ผมไม่ขอพูดต่อละ แค่นี้ก็คงจะมีใครนึกตำหนิผมในใจแล้วครับ สิ่งที่ผมอยากบอก อย่ามองเพียงด้านของเราด้านเดียวครับ ให้มองหลาย ๆ ด้าน ไม่มีใครอยากซื้อของแพงหรอกครับ ถ้า Hosxp เวิร์คกับรพ.ผม ผมก็อยากได้ ผมจะได้ไม่ต้องปวดหัวเวลาไปขอเงินจากผอ.เหมือนทุกวันนี้ แล้วอีกอย่าง ผมก็มองไปข้างหน้า ผมไม่อยากมานั่งแก้ไขปัญหาจุกจิกนั้นโน้นนี้ ผมอยากมีเวลาไปทำ DataCube ให้คนใช้มาคิวรี่, หรือเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ได้ประโยชน์มากกว่าสิ่งที่ต้องทำทุกวันนี้ครับ
ขอโทษนะครับผมก็ไม่ใช่ประเภทไม่ฟังใครนะครับแต่เท่าที่พูดมาก็ยังมีปัญหานี่ครับ ผมก็ยอมรับครับว่า hosxp ก็มีปัญหาแต่ อ.ก็แก้ไขให้อย่างรวดเร็ว หากวันนั้นทีมพรีเซ็นต์ทำได้ดีโรงพยาบาลพี่อาจได้ใช้โปรแกรมนี้และพี่อาจจะงานเบาลงไปเยอะ ตอนนี้ลงทุนไปเยอะแล้วคงยากที่จะเปลี่ยนแปลง แต่ไม่ได้หมายความว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะการยังไม่ได้ใช้ไม่ได้หมายความว่า hosxp ไม่เวิร์คสำหรับรพ.ท่านนะครับ แต่แม้ไม่ได้ใช้ก็ต้องขอบคุณที่เข้าร่วมชุมชนกับเราครับ ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 19:56:44 PM »
0
.....ใช้อะไรก็ได้ครับ ถ้าใช้มันให้เต็มประสิทธิภาพ   ...ปัญหาส่วนใหญ่จะเกิดจาก Flow หรือ user เป็นส่วนใหญ่...โปรแกรมนี่แก้ไขง่ายนะผมว่า ....แต่เรื่อง  Flow หรือ user  นี้แก้ไขยากกว่า ก็เป็นกำลังใจให้ admin ทุกท่าน ครับ เข้าใจครับว่าการจะทำให้เกิดการยอมรับมันยาก หากไม่เคยใช้ยิ่งยาก......แต่ส่วนตัวแล้ว HOSxP สามารถตอบสนองกับการใช้งานได้ดีทีเดียวครับ ใช้มาตั้งแต่ ปี 48 เห็นพัฒนาการของ HOSxP อย่างต่อเนื่อง
.....ถามว่าทำไมตอนนั้นถึงเลือกใช้ ตอบได้เลยครับ ส่วนหนึ่ง คือ อ.ชัยพร ถ้าใครเคยคุยกับ อ. จะเข้าใจความรู้สึกนี้ดี และเคยขอหลายๆอย่างหาก อ. พิจารณาว่าเหมาะสม อ. ก็จะพัฒนาให้ ทั้งที่ รพ.ที่ผมทำงานอยู่ไม่ได้ให้ BMS มาขึ้นระบบให้ และอีกอย่างคือชุมชน HOSxP  รู้สึกอบอุ่นกับชุมชนนี้จริงๆครับ .....ไม่เคยเห็นหน้ากันแต่ช่วยเหลือกันได้ หลายๆท่านก็น่าจะเคยพบกับประสบการณ์นี้ .....  ;D ;D ;D

..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 20:13:35 PM »
0
ไม่ต้องกังวลครับ เดี๋ยวจะเป็นทุกข์ไปเสียเปล่าๆ ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบครับ คงไม่มี software (HIS) ตัวไหนที่เหมาะกับทุก รพ. ครับ

เราจะค่อยๆ เดินไปข้างหน้าด้วยกันครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Noppadol

• Respect: +4
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 20:32:07 PM »
0
ไม่ต้องกังวลครับ เดี๋ยวจะเป็นทุกข์ไปเสียเปล่าๆ ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบครับ คงไม่มี software (HIS) ตัวไหนที่เหมาะกับทุก รพ. ครับ

เราจะค่อยๆ เดินไปข้างหน้าด้วยกันครับ

ใช่และสุดยอดครับ...........นี่แหละ HOSxP อบอุ่นจริงๆสังคมที่อุดมไปด้วยปัญญาและการแบ่งปัน  ;D ;D
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 20:38:35 PM »
0

สั้นๆแต่ ได้ใจสุดๆเลยครับ  ;D ;D ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ icon_teams

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 21:00:57 PM »
0
ชอบคำนี้..จัง...ครับ
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ saiphon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 21:35:01 PM »
0

อบอุ่นเสมอครับ..เมื่อ อ.MN อยู่ใกล้ๆเรา...
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ chinaga

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 21:47:41 PM »
0
ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงาน BMS  ครับ คนเรายังต้องมีการเจริญเติมโต โปรแกรมก็ต้องมีการพัฒนา มันถึงจะมีชีวิต ชีวาครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 21:52:33 PM »
0
 ;D ;D ;D ผมชอบคำอธิบายแบบนี้ของอ.ชัยพรจริง ๆ ครับ วันนี้ของดออกเสียงก่อนพรุ่งนี้จะมาอธิบายให้ฟังว่า "ทำไมผมจึงรัก HOSxP" แต่ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมไม่ได้มีเจตนาจะว่าโปรแกรม HIS อื่นจะไม่ดี ผมว่ามันก็มีข้อดี/ข้อเสีย อยู่ในตัวของมันทุกโปรแกรมนั่นแหละ วันนี้ขอประคองตัวก่อนฉลองวันเกิดมาซะอานกลัวพิมพ์อะไรผิด ๆ ถูก ๆ 5555555 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Noppadol

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 22:06:25 PM »
0
;D ;D ;D วันนี้ขอประคองตัวก่อนฉลองวันเกิดมาซะอานกลัวพิมพ์อะไรผิด ๆ ถูก ๆ 5555555 ;D ;D ;D
ยังไม่สร่างอีกเหรอครับป๋า........ผ่านมาตั้ง 1 วันแล้วนะครับ  ;D ;D ;D ;D
SiChiangMai Hospital, SiChiangMai, Nongkhai
Tel.  :: 042451125 Ext 101, 111, 112
Mail :: hs4nwy@gmail.com

Start :: 9 July 2010
Implement :: Nongkhai Admin Team

Master :: HP DL380 Gen9, Ram 64 GB, CentOS 7, MariaDB-10.1.14
Slave   :: HP D380 Gen10, Ram 32 GB, AlmaLinux 9, MariaDB-10.10.6

ออฟไลน์ ittipol

• ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
    • www.thungchanghospital.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 00:22:27 AM »
0
ยินดีและเห็นด้วยครับ
คงมีแค่เราที่คิดเหมือนกันครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 06:00:54 AM »
0
 :) :) เราเดินมาไกลจนจำแทบไม่ได้ว่าผ่านอะไรมาบ้างแล้ว จุดหมายข้างหน้าต่างหากที่เราไม่เคยลืมว่าเราจะไปที่ไหน "เราจะค่อยๆ เดินไปข้างหน้าด้วยกันครับ" ได้ใจจริงๆครับ อ.mn  :) :)
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ youdngean

• รพ.สิงห์บุรี
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 07:37:18 AM »
0
 "เราจะค่อยๆ เดินไปข้างหน้าด้วยกันครับ" ผมเห็นด้วยอีกคนครับ และฉายาเภสัชกร คือท่านใดครับ รบกวนแนะนำตัวด้วยครับ..ชาว Hosxp รู้จักกันเกือบทุกท่าน
โรงพยาบาลสิงห์บุรี  จังหวัดสิงห์บุรี (ขนาด 310 เตียง )
กำลังทดลองใช้ PCU ระบบสมบูณ์แล้ว 85 %  (Client 80 เครื่อง) sever 3 ,replicate 2
 ADMIN & PROGRAMMER
Server : HP ProLiant ML150 2 Gb
linux centos 5   MySQL 5.1.30
HP Proliant ML110 1.6 gb
linux centod 5 Mysql 5.1.30
IBM Series p505 3 เครื่อง linux redhat enterprise 5 ppc
msysql  mysql-5.1.30-linux-powerpc-glibc23  
HOSxP version  3.53.1.27 (06/02/53)

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 08:11:17 AM »
0
ขอโทษนะครับที่ความคิดผมอาจสวนทางกับใครหลายคน เพียงแต่สิ่งที่ผมมอง ผมมองในฐานะผู้ใช้ ไม่ได้มองในฐานะนักพัฒนา เพราะงานของผมมันอยู่ในฐานะผู้ใช้ แต่พยายามมองในฐานะผู้ใช้ว่า อะไรที่เหมาะสมและจะทำให้งานเราสำเร็จเป็นรูปธรรม .... ผมเชื่อลึก ๆ ว่า งานของ admin รพ. คืองานที่คอยกำกับดูแลระบบของโรงพยาบาลให้สามารถเดินไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ และคอยหาเทคโนโลยีใหม่ ๆ ที่เหมาะกับกับองค์กรของเรามาตอบโจทย์ความต้องการของคนในองค์กร ให้องค์กรสามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 08:20:09 AM »
0

เห็นด้วยครับ  คงไม่มี software (HIS) ตัวไหนที่เหมาะกับทุก รพ. ครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ admin30

• ioffer resume
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 09:28:49 AM »
0

ใช่ครับ อาจารย์ เราจะเดินไปข้างหน้าด้วยกัน

สำหรับผม HOSxP คือคำตอบของสารสนเทศข้อมูลของผม ที่มีให้กับเจ้าหน้าที่ทุกคนใน รพ.
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/

ออฟไลน์ john

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:57:09 AM »
0
ขอโทษนะครับที่ความคิดผมอาจสวนทางกับใครหลายคน เพียงแต่สิ่งที่ผมมอง ผมมองในฐานะผู้ใช้ ไม่ได้มองในฐานะนักพัฒนา เพราะงานของผมมันอยู่ในฐานะผู้ใช้ แต่พยายามมองในฐานะผู้ใช้ว่า อะไรที่เหมาะสมและจะทำให้งานเราสำเร็จเป็นรูปธรรม .... ผมเชื่อลึก ๆ ว่า งานของ admin รพ. คืองานที่คอยกำกับดูแลระบบของโรงพยาบาลให้สามารถเดินไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ และคอยหาเทคโนโลยีใหม่ ๆ ที่เหมาะกับกับองค์กรของเรามาตอบโจทย์ความต้องการของคนในองค์กร ให้องค์กรสามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

นี่คือสิ่งที่ผมคิดผมมองแบบผู้ใช้ และมองจากองค์กรผมเอง และมันมาลงที่ HOSxP
และที่สำคัญมันทำให้ผมกำกับคนได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม

:) :) เราเดินมาไกลจนจำแทบไม่ได้ว่าผ่านอะไรมาบ้างแล้ว จุดหมายข้างหน้าต่างหากที่เราไม่เคยลืมว่าเราจะไปที่ไหน "เราจะค่อยๆ เดินไปข้างหน้าด้วยกันครับ" ได้ใจจริงๆครับ อ.mn  :) :)

ถึงผมจะเดินตามแบบเงียบๆ ผมก็จะขอเดินไปข้างหน้าด้วยคนครับ
ณัฏฐ์ ขันชัยภูมิ
รพ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ โทร 044848824
HOSxP 3.xx.x.xx
CentOS 6.0 MySQL 5.5.27-28.0 RAM 14 GB
HOSxP PCU สอ. 9 แห่ง
Email = hs3kig@gmail.com
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ส.ค. 2552 โดย BMS Team