ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ด่วนๆ..ผลแล็ปหายครับผลจาก LISมาที่ HOSxPแล้วหาย  (อ่าน 3451 ครั้ง)

ออฟไลน์ E-Hos

• Hero Member
  • Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php
 ??? ??? ??? ช่วยด้วยครับ ด่วนๆ..ผลแล็ปหายครับผลจาก LISมาที่ HOSxPแล้วหาย  ??? ???
คือห้แงแล็ป และพยาบาลแจ้งว่าไม่ พบผลแล็ปคนไข้ในวันนี้  3เคส
แต่แล็ปแจ้งว่า ผลออกมาแล้ว จาก LIS  พอ มาHosxP ไม่มีผล และ คนที่รับหรือ order นั้นหยไปเลยทั้งหม
Lab_Head เข้าไปเช็คดูไม่มีข้อมูล HN นั้นเลย ทั้งที่ยังเห็นๆ หายไปต่อหน้าต่อตา.. ??? ???
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

• http://www.erawanhospital.com/index.php
รูปจาก LIS   พร้อมผล แล็ปที่ออกแล้ว ของ HN ที่มีปัญหาผลแล็ป   
 ส่วนใน HOSxP กลับไม่มีผลแล็ปและ รายการสั่งแล็ปก็หายไป ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 10:33:00 AM โดย E-Hos »
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Sync ผิดเครื่องหรือเปล่าครับ...หรือจาก  LIS  To Slave ครับ..ไม่ใช่ Master   

หรือ  IP  ชนกัน  หรือ  คงต้องตรวจสอบโครงข่ายภายในครับ..ว่าเกิดผิดปกติด้านใดแน่...

LIS  ??? ??? ??? ??? เป็นกำลังใจให้ครับ..

หรือใครไปลบผ่าน Tool อื่น ๆ  ลองตรวจสอบใน  ksklog ครับ กับ tablename  lab_head
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
ลอง รีสตาร์ท เซอร์เวอร์ LIS แล้ว รันตัว get + send ใหม่ดูครับ

เหมือนจะเคยเป็นที่ รพเหมือนกันครับ ใช้ตัวเดียวกันเลย - -"

ส่วนมากของผมจะเป็นช่วงที่อัพเวอร์ชั่นใหม่แล้วเซอร์เวอร์ LIS ไม่ได้ กดหยุดรับส่งข้อมูลก่อนน่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า
[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

รุป จาก hosxp ไม่มีรายชื่อ และรายการสั่งเลย ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นมี
หายไปกับตา  ??? ??? หายไปไหนด้วย  ;D ;D ;D

รูปที่ 2 าก แล็ปล่วงหน้ายังมีรายชื่อ และ รายการที่สั่งค้างอยู่เลยครับ ..
 งง เลยที่นี้ว่า หายไปไหนนนน ??? ??? :o :o :o

wait...

ลอง รีสตาร์ท เซอร์เวอร์ LIS แล้ว รันตัว get + send ใหม่ดูครับ

เหมือนจะเคยเป็นที่ รพเหมือนกันครับ ใช้ตัวเดียวกันเลย - -"

ส่วนมากของผมจะเป็นช่วงที่อัพเวอร์ชั่นใหม่แล้วเซอร์เวอร์ LIS ไม่ได้ กดหยุดรับส่งข้อมูลก่อนน่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า

ขอบคุณครับ จะลองดู แต่คาดว่าน่าจะเป้นกับผู้สั่งล่วงหน้า..
เพราะคนอื่นๆ ออกปกติครับ

Sync ผิดเครื่องหรือเปล่าครับ...หรือจาก  LIS  To Slave ครับ..ไม่ใช่ Master  

หรือ  IP  ชนกัน  หรือ  คงต้องตรวจสอบโครงข่ายภายในครับ..ว่าเกิดผิดปกติด้านใดแน่...

LIS  ??? ??? ??? ??? เป็นกำลังใจให้ครับ..

หรือใครไปลบผ่าน Tool อื่น ๆ  ลองตรวจสอบใน  ksklog ครับ กับ tablename  lab_head

ส่วนอันนี้ดูแล้วครับ ไม่มี ในLAB_HEAD หายไปไร้ร่องรอย..
ไม่ผิดครับ IP เพราะผล คนอื่นๆ ยังออกมาได้เรื่อยๆ ครับผม..ยังไงจะลองเช็คอีกรอบ เพราะ
ก่อนหน้านั้น ผล FBS มีในแล็ป แต่ผลมันไม่อัพเดทในตาราง OPDScreen ให้
มีแต่ ตัวเลข หน้าจอ hosxp เห็นผลฃแล็ปแต่ว่าผลจริงๆ ไม่อัพเดทลงใน ตาราง Opdscreen

ส่วนตอนนี้แก้ไขโดยสั่งใหม่ แล้วเอาผลเดิมที่ออกแล้ว คีย์ใส่ลงไปเลยครับ...555+
แต่นยังสงสัว่า หายไปไหนครับ..ท่านใดมีหรือเคยเจอแบบนี้มาแชรืกันหน่อยครับ
จะได้หาสาเหตุว่าจาก LIS  หรือ HOSxP  หรือ กสท. (การสื่อสารส่งข้อมุล Sync ผิดพลาด)

wait...