ผู้เขียน หัวข้อ: ลงรายการรับผู้ป่วย IPD แล้วสิทธิการรักษาเปลี่ยน  (อ่าน 3353 ครั้ง)

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
ขณะนี้ใช้ HOSxP V.3.55.6.7 ครับ พบปัญหาที่แผนกผู้ป่วยใน ดังภาพที่แนบมาครับคือว่า  เมื่อมีการสั่ง admit แล้ว  จะทำการลงรับผู้ป่วยใน พอมาที่หน้าลงรับแล้ว  "สิทธิการรักษาไม่ตรงกันครับ"

ผมได้ลองเปลี่่ยนมาใช้ V.3.55.6.26  ที่เครื่อง NB แล้วก็ไม่หายครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ลงรายการรับผู้ป่วย IPD แล้วสิทธิการรักษาเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 13:54:42 PM »
0
ลองตรวจสอบข้อมูลของ AN นี้ ในตาราง ipt_pttype ครับ..คือที่เก็บสิทธิการรักษาผู้ป่วยใน  ให้ลอง กดปุ่มกล้องส่องทางไกล หลังคอลัมน์สิทธิ ในเมนูลงรับ ผู้ป่วยในครับ   จะเห็นฟอร์มแก้ไขสิทธิ  แก้ไขตามต้องการแล้วกดบันทึกดูครับ..ว่าผลที่ได้คืออะไร.. :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
Re: ลงรายการรับผู้ป่วย IPD แล้วสิทธิการรักษาเปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 14:09:29 PM »
0
ลองตรวจสอบข้อมูลของ AN นี้ ในตาราง ipt_pttype ครับ..คือที่เก็บสิทธิการรักษาผู้ป่วยใน  ให้ลอง กดปุ่มกล้องส่องทางไกล หลังคอลัมน์สิทธิ ในเมนูลงรับ ผู้ป่วยในครับ   จะเห็นฟอร์มแก้ไขสิทธิ  แก้ไขตามต้องการแล้วกดบันทึกดูครับ..ว่าผลที่ได้คืออะไร.. :)

ขอบคุณครับ  วิธีที่พี่เกื้อชี้แจงมานั้น  ทางเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติด้านนี้ทราบดีครับและปฏิบัติอยู่  แต่มีคำถามมาที่ admin ว่าปัญหานี้ไม่ได้เกิดขึ้นทุกเคส หรือทุกสิทธิครับ  ปกติแล้วเวลาที่ส่งผู้ป่วยจาก OPD เข้า admit ที่ IPD นั้น  เรื่องของสิทธิจะตรงกันครับ  แต่มีบางเคส  ที่เกิดปัญหาดังกล่าว  ซึ่งเจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าไม่สังเกตดี ๆ แล้วบันทึกเลย (เพื่อโอนค่าใช้จ่าย)  สิทธิจะไม่ตรงกันแล้วจะมีปัญหาตอนเก็บตังค์ครับ  แค่ต้องการอยากรู้ว่าปัญหาดังกล่าวนั้นเกิดจากอะไร