ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมจะเพิ่มข้อมูลสิทธิ์นะครับเบิกจ่ายตรง สกส ครับ  (อ่าน 4484 ครั้ง)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5

ตามรูปนะครับ ไม่ทราบว่า ต้อง set ยังไงบาง
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ
เช่น ส่วนลด คืออะไรครับ กลัวว่าจะมีผลกับการเบิก ต่างๆ
แล้ว ถ้า ผม กากที่ช่อง คิดค่า บริการ แพทย์ อัตโนมัติ ทันทีที่ส่งตรวจ จะขึ้น ค่าบริการทางการแพทย์ไหมครับ
พอดียังไม่แสดง แต่ได้แก้ ใน เซ็ตติ้งแล้ว ยังไม่ได้เช็คครับ

ส่วนบัตร 30 บาท ผม แก้ให้ ไม่วันหมด อายุ แล้ว ยังแสดงครับ
อีกข้อนะครับิสึดท้ายแล้ว

PCODE ของ เบิกจ่ายตรง คือ รหัส A2 เหมือนเบิกจ่าย ธรรมดา ไหมครับ
ส่วนการชำระเงิน ให้ต้องเป็น จ่าย เบิกได้ใช่หรือไม่ครับ (ตรงนี้ที่แสดงว่าเบิกได้ ไม่สามารถเบิกได้ คือ ทาง โรงพยาบาลใช่ไหมครับ หรือตัวผู้ป่วยครับ)

ท่านใดรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ คือ รพ ที่ผมอยู่ยังใช้ใบสั่งยานะครับ เลยจะสะดวกแล้วเยอะไปเบิก ต่อนะครับ
ขอโทษที่ถามคำถามง่ายๆนะครับ คือศึกษาแล้วครับ ยัง ขอแบบแน่ใจหน่อยนะครับ เหอๆ ;D
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ The Kop

• Full Member
  • Respect: 0
Re: คือผมจะเพิ่มข้อมูลสิทธิ์นะครับเบิกจ่ายตรง สกส ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 03:24:09 AM »
0
ช่วยตอบตามประสบการณ์ที่ทำมาครับ
-ส่วนลดคือ บางรายการที่ผู้ป่วยต้องจ่ายเองแต่ว่าเรามีส่วนลดให้ไม่ได้เก็บเต็มราคา
-ค่าบริการทางการแพทย์ จะขึ้นทันที่ทุกรายครับถ้าเลือกใช้ไม่ต้องสั่งอีก
-รายการหมดอายุของ 30 บาท หากคลิ้กแล้วยังไม่หายให้เข้าไปแก้ใน table pttype ครับในช่อง Noexpire ให้ใส่เป็น Y ครับ แล้วกด update ด้วยนะครับ
- Pcode ในระบบจ่ายตรงที่ผมใช้คือ CS ปล.ตั้งเองเพราะถ้าไปใช้ A2 ระบบจะไม่โอนไปเป็นลูกหนี้ให้ค่าใช้จ่ายังไปอยู่ที่ชำระเงินอยู่ แต่ในตัวใหม่ผมไม่ได้ทดสอบครับ ท่านที่ทดสอบแล้วช่วยดูให้อีกทีนะครับ
-ส่วนการชำระเงินผมเลือกให้เป็นลูกหนี้สิทธิ์นะครับ เพราะค่าใช้จ่ายจะไม่ต้องโชว์ที่การเงินให้เก็บเงิน

พอสังเขปครับ รบกวนผู้เชี่ยวชาญถ้าอันไหนไม่ถูกช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ
ทำวันนี้ให้มากกว่าคำว่าดี เพราะไม่มีสิ่งใหนจะเป็นที่สุดได้

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
Re: คือผมจะเพิ่มข้อมูลสิทธิ์นะครับเบิกจ่ายตรง สกส ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 05:46:50 AM »
0
ขอบคุณครับที่ มาช่วยตอบ ทำให้ผมหาสาเหตุจนเจอ ผมได้เจอดังนี้ครับ เพราะคุณบอกให้ไปแก้ ใน ตารางแท้ๆเลย
1. คือว่า บัตร 30 บาท ผมให้แสดง ใส่หมายเลข บัตร ด้วย มันเลย ต้องมากับ วันหมดอายุ ด้วยไงละครับ เหอๆ
ถ้าไม่ให้แสดง เลขบัตร ก็คงจะแก้ได้ เช็กได้จาก ภาพ ที่ผมให้ดูอะครับ จะมี กากบาท ถูก ขีด สีแดง พวกนั้นอะครับ

2.ผมได้แก้ โดยเพิ่มสิทธิ์มา 1 อันใหม่ แต่ใช้สิทธิ์หลัก ร่วมกับ เบิกจากต้นสังกัด อะครับ เลยใช้ A2 เลย

3.อีกปัญหา คิดว่าเจอโดยบังเอิญ คือ ค่าบริการการแพทย์ ที่ ไม่แสดง คิดว่า 50 ใน +นอก เวลา ไม่รู้อันเดียวกันป่าว แต่ได้ กากบาทติ๊ก ใช้ไปก่อนแล้วครับ

สรุป เลยได้ สิทธิ์ ข้าราชการเบิกจ่ายตรง สกส อีกอัน เลข 11 ครับ
ปล.รพ. ผมยังใช้ใบสั่งยานะครับ แยกเบิกตาม สิทธิ์ที่แสดงในใบสั่งยา ครับ การเงินคงไม่บ่น อีกนะทีนี้ เหอๆๆ

ขอบคุณที่มาช่วยตอบครับผม
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2