ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ไม่ทราบว่า รพ.ไหนเป็นบ้างครับ  (อ่าน 6310 ครั้ง)

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
  • Respect: +2
เคสนะครับ    ถ้าคนไข้มาเป็น visit แรก  แพทย์สั่งยาให้กลับ  ต่อมา อีกประมาณ 1 ชั่วโมง  อาการไม่ดีขึ้นมาหาอีกครั้ง
ห้องบัตรส่งตรวจ เพิ่ม visit ให้ใหม่ (ได้ vn คนละ vn) แต่รอบที่ 2 แพทย์สั่ง Admit  เลือกโอนค่าใช้จ่ายไปผู้ป่วยในเหมือนปกติที่เคยทำ  แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า  มันจะโอนค่าใช้จ่ายของ visit ที่แล้วเข้าไปใน ผู้ป่วยในด้วย  แล้วรายการต่างๆ ของ visit แรกก็หายไปหมดครับ   (คนไข้คนเดียวกันครับ มาในวันเดียวกัน  ใช้ v 3.53.7.16)
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
Re: รบกวนด้วยครับ ไม่ทราบว่า รพ.ไหนเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:21:53 AM »
0
ลองเวอร์ชั่นตั้งแต้ต.ค.มาครับจำได้ว่าอาจารย์แก้แล้วเดี๋ยวขอทดสอบก่อนนะครับ
เพราะก่อนหน้านี้มีรพ.อื่นเคยเป็นเหมือนกันครับผมทดสอบแป้บนะครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

Re: รบกวนด้วยครับ ไม่ทราบว่า รพ.ไหนเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:36:36 AM »
0
เคสนะครับ    ถ้าคนไข้มาเป็น visit แรก  แพทย์สั่งยาให้กลับ  ต่อมา อีกประมาณ 1 ชั่วโมง  อาการไม่ดีขึ้นมาหาอีกครั้ง
ห้องบัตรส่งตรวจ เพิ่ม visit ให้ใหม่ (ได้ vn คนละ vn) แต่รอบที่ 2 แพทย์สั่ง Admit  เลือกโอนค่าใช้จ่ายไปผู้ป่วยในเหมือนปกติที่เคยทำ  แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า  มันจะโอนค่าใช้จ่ายของ visit ที่แล้วเข้าไปใน ผู้ป่วยในด้วย  แล้วรายการต่างๆ ของ visit แรกก็หายไปหมดครับ   (คนไข้คนเดียวกันครับ มาในวันเดียวกัน  ใช้ v 3.53.7.16)

จริงๆด้วยครับผมทดสอบในเวอร์ชั่นใหม่ก็เอาทั้งสอง Visit มารวมกันครับฝากอาจารย์แก้ด้วยนะครับ
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:52:26 AM »
0

จริงๆด้วยครับผมทดสอบในเวอร์ชั่นใหม่ก็เอาทั้งสอง Visit มารวมกันครับฝากอาจารย์แก้ด้วยนะครับ

น่าจะถูกต้องตามระเบียบแล้วนะครับ ...
ยกตัวอย่าง กรณีคนไข้เบิกได้  ... ถ้าตอนเช้ามาเป็น OPD (visit 1) และตอนบ่ายมาเป็น OPD (visit 2) แต่ถูก admit เข้าเป็น IPD
ตามระเบียบจะไม่ให้นำใบเสร็จที่เป็น OPD ของ visit 1 ไปเบิกได้ จะต้องให้รวมกับ visit 2 ซึ่งเป็น IPD ทั้งหมดครับ (ถ้า visit ที่เป็น OPD กับ IPD มาห่างกันไม่ถึง 24 ชม.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:12:56 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:21:07 PM »
0
ห้องบัตรส่งตรวจ เพิ่ม visit ให้ใหม่ (ได้ vn คนละ vn) แต่รอบที่ 2 แพทย์สั่ง Admit  เลือกโอนค่าใช้จ่ายไปผู้ป่วยในเหมือนปกติที่เคยทำ  แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า  มันจะโอนค่าใช้จ่ายของ visit ที่แล้วเข้าไปใน ผู้ป่วยในด้วย  แล้วรายการต่างๆ ของ visit แรกก็หายไปหมดครับ   (คนไข้คนเดียวกันครับ มาในวันเดียวกัน  ใช้ v 3.53.7.16)

พบเหมือนกันครับ ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:23:51 PM »
0

น่าจะถูกต้องตามระเบียบแล้วนะครับ ...
ยกตัวอย่าง กรณีคนไข้เบิกได้  ... ถ้าตอนเช้ามาเป็น OPD (visit 1) และตอนบ่ายมาเป็น OPD (visit 2) แต่ถูก admit เข้าเป็น IPD
ตามระเบียบจะไม่ให้นำใบเสร็จที่เป็น OPD ของ visit 1 ไปเบิกได้ จะต้องให้รวมกับ visit 2 ซึ่งเป็น IPD ทั้งหมดครับ (ถ้า visit ที่เป็น OPD กับ IPD มาห่างกันไม่ถึง 24 ชม.)

เป็นเหมือนกันครับ

ตอนนี้ยังเลือก visit แรก admit กันอยู่เลยครับ   :'(

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:38:39 PM »
0
เป็นเหมือนกันครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:42:46 PM »
0

ตามนี้ครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=17475.0

อีกแบบหนึ่ง ต่างกันนิดหน่อย
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=17199.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:47:11 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:51:16 PM »
0
ถ้าพูดกรณีคนไข้ที่เบิกก็น่าจะถูกต้องครับพี่เข้ม
แต่ว่ากรณีที่คนไข้ข่ายเงินเองครับเพราะที่เจอคนไข้จ่ายค่า LAB หรือว่า
ค่าอื่นๆไปแล้วแต่ว่าตอนนอนยังเอามาคิดอีกครับ
Thailand

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:55:38 PM »
0
ถ้าพูดกรณีคนไข้ที่เบิกก็น่าจะถูกต้องครับพี่เข้ม
แต่ว่ากรณีที่คนไข้ข่ายเงินเองครับเพราะที่เจอคนไข้จ่ายค่า LAB หรือว่า
ค่าอื่นๆไปแล้วแต่ว่าตอนนอนยังเอามาคิดอีกครับ

อืมม ... น่าสนใจประเด็นนี้เหมือนกัน...
รบกวน อ. ชัยพร ด้วยครับ ....  8) 8) 8)

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 14:46:41 PM »
0

ใช่ครับ   เพราะคนไข้ที่เป็นจ่ายเงินเองก็เป็นครับ (เพิ่งเจอครับ)
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16