ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูใบรับรองยานอกบัญชียาหลักให้หน่อยครับ  (อ่าน 12404 ครั้ง)

ออฟไลน์ bbbas

• Hero Member
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
ผมเซ็ททุกอย่างแล้ว แต่เวลาสั่งพิมพ์แล้วมันไม่ออกครับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ผมเซ็ททุกอย่างแล้ว แต่เวลาสั่งพิมพ์แล้วมันไม่ออกครับ

ใช้เวอร์ชันไหนอยู่ครับ
แล้วที่บอกว่าเซ็ททุกอย่างแล้วนั้น เซ็ทอะไรไปบ้างครับ ... อิอิ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ใช้เวอร์ชันไหนอยู่ครับ
แล้วที่บอกว่าเซ็ททุกอย่างแล้วนั้น เซ็ทอะไรไปบ้างครับ ... อิอิ
ตอนนี้ใช้ 3.55.7.14 อยู่ครับ ผมเซ็ทที่สิทธิ์การรักษาและก็ที่ System Setting คับ
Master: IBM X3200 M3 Xeon 2.6 Ram 6 G
        HDD 1.5 TB Raid 5 OS : CenOS 6.4 (Final)
Slave : HP Proliant ML150G2 Xeon 3.0 Ram 2 G  
         SCSI HDD 64.35 G Raid 5 OS : CentOS 5.3 
Software :ขึ้นระบบวันที่ 26 กรกฎาคม 2552 (รับงานต่อ พ.ย. 53 )
               ที่ปรึกษา :อ.SrwooD ADmin รพ.โพธิ์ทอง
 และขอขอบคุณมิตรภาพดี ๆในบอร์ดแห่งนี้กับความช่วยเหลือแบ่งปันครับ.......

ออฟไลน์ E-Hos

• Respect: 0
    • http://www.erawanhospital.com/index.php
 ;D ;D ;D
ลองเซ็ตแล้วเป็นแบบนี้ไหมครับ...
ตามรุปครับผม  :D :D
... อีกอย่างน่ะครับ ใบนี้จะเด้งเมื่อมันเป้น สิทธิ เบิกได้จ่าย ตรงหรือ กรมบัญชีกลางน่ะครับ สิทธิ บัตรทอง ไม่ขึ้น
จะขึ้นเมื่อเราเซ็ต ตรงสิทธิ น่ะครับ ว่า ให้พิมพืใบยืนยัน NED.. ;D ;D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

;D ;D ;D
ลองเซ็ตแล้วเป็นแบบนี้ไหมครับ...
ตามรุปครับผม  :D :D
... อีกอย่างน่ะครับ ใบนี้จะเด้งเมื่อมันเป้น สิทธิ เบิกได้จ่าย ตรงหรือ กรมบัญชีกลางน่ะครับ สิทธิ บัตรทอง ไม่ขึ้น
จะขึ้นเมื่อเราเซ็ต ตรงสิทธิ น่ะครับ ว่า ให้พิมพืใบยืนยัน NED.. ;D ;D
ครับ เซ็ทเหมือนท่าน E-Hos ทุกอย่างครับ แต่ผมสั่งพิมพ์แล้วมันไม่ออกครับ

ออฟไลน์ 9am

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
 ;D ใช้ชื่อแบบฟอร์มเป็น FORM-Doctor-Presc-NED.cds  ครับ ตัด -1 ออก
Mr. Amnuay pooruk
รพ.สมเด็จพระยุพราชตะพานหิน จ.พิจิตร
ขึ้นระบบเอง 6 ตุลาคม 2555

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
;D ใช้ชื่อแบบฟอร์มเป็น FORM-Doctor-Presc-NED.cds  ครับ ตัด -1 ออก
ทำไมไปแนะนำแบบนี้ละครับถ้าชื่อ Form ไม่ถูกต้องเมื่อไหร่จะพิมพ์ออก ชื่อ Form ใบรับรองยานอกบัญชีที่ถูกต้องคือ FORM-Doctor-Presc-NED-1 ครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ทำไมไปแนะนำแบบนี้ละครับถ้าชื่อ Form ไม่ถูกต้องเมื่อไหร่จะพิมพ์ออก ชื่อ Form ใบรับรองยานอกบัญชีที่ถูกต้องคือ FORM-Doctor-Presc-NED-1 ครับ
ฟอร์มที่ผมแนบไปนั้นถูกใช่มั้ยครับ

แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากน่ะครับ

ออฟไลน์ pitaya

• Newbie
  • *
  • Respect: +1
Re: รบกวนช่วยดูใบรับรองยานอกบัญชียาหลักให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:53:47 AM »
0
รายการยามันออกมาซ้ำครับ
หลังจากที่แพทย์ บันทึกแล้ว พอห้องยาเปิดมาแก้ไขรายการยา บันทึกกลับไปมันจะเบิ่ลรายการยา ซ้ำอีกครับ
3.55.11.8
รพ.แม่ทะ อ.แม่ทะ ลำปาง 52150
Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  HP Proliant ML150G3 Server RAM 3GB
HOSxP V.3.55.10.29

Re: รบกวนช่วยดูใบรับรองยานอกบัญชียาหลักให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 15:11:41 PM »
0
ต้องเอาฟอร์มขึ้นมาให้ดูครับ แต่มันคุ้น ๆ เนาะ .. อิอิ

หรือไม่ก็ลองเอาอันใหม่ไปดูนะครับ แต่จะมีเงือนไขนิดหนึ่งครับ

ผมกำหนดให้หน้าจอใส่เหตุผลขึ้นมาทุกสิทธิ (คือใส่เหตุผลการใช้ทุกเคส ที่มีการสั่งยานอกบัญชีฯ)
แต่จะ print out เฉพาะสิทธิเบิกได้จ่ายตังค์ กับ เบิกได้จ่ายตรง เท่านั้น (ตรงเงือนไง where ... pttype in ... )
ถ้าไม่ต้องการแบบของผมก็เอาเงื่อนไขนี้ออกนะครับ .. อิอิ  ;D ;D

แต่อีกไม่นาน ก็คงจะเลิกแล้วมั๊งครับ เพราะ รมต. ใหม่ มีนโยบายออกมาว่างั้น ...  :D :D :D
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 15:15:24 PM »
0
ต้องเอาฟอร์มขึ้นมาให้ดูครับ แต่มันคุ้น ๆ เนาะ .. อิอิ

หรือไม่ก็ลองเอาอันใหม่ไปดูนะครับ แต่จะมีเงือนไขนิดหนึ่งครับ

ผมกำหนดให้หน้าจอใส่เหตุผลขึ้นมาทุกสิทธิ (คือใส่เหตุผลการใช้ทุกเคส ที่มีการสั่งยานอกบัญชีฯ)
แต่จะ print out เฉพาะสิทธิเบิกได้จ่ายตังค์ กับ เบิกได้จ่ายตรง เท่านั้น (ตรงเงือนไง where ... pttype in ... )
ถ้าไม่ต้องการแบบของผมก็เอาเงื่อนไขนี้ออกนะครับ .. อิอิ  ;D ;D

แต่อีกไม่นาน ก็คงจะเลิกแล้วมั๊งครับ เพราะ รมต. ใหม่ มีนโยบายออกมาว่างั้น ...  :D :D :D

It 's  Dream  ...ใด ๆ ทีเคยทำ..ยกเลิกยากอยู่ครับ...พี่เข้ม..  ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:45:43 AM »
0
555 ผมโหลดมาจากของอ.เข้มนั่นแหละครับ (ขอบคุณมากนะครับ)
----
แล้วตอนมันบันทึกลง ovst_presc_ned ทำไงไม่ให้มันบันทึกซ้ำอีกครับ
เพราะห้องยาจะเปิดหน้าใบสั่งยามา Reprint ครับ ทำให้หน้ารายการเหตุผลป๊อบขึ้นมาให้บันทึกอีกรอบ
Server OS Linux CentOS 5.2  MySQL 5.1.30  HP Proliant ML150G3 Server RAM 3GB

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:19:58 AM »
0
555 ผมโหลดมาจากของอ.เข้มนั่นแหละครับ (ขอบคุณมากนะครับ)
----
แล้วตอนมันบันทึกลง ovst_presc_ned ทำไงไม่ให้มันบันทึกซ้ำอีกครับ
เพราะห้องยาจะเปิดหน้าใบสั่งยามา Reprint ครับ ทำให้หน้ารายการเหตุผลป๊อบขึ้นมาให้บันทึกอีกรอบ

บริบทการทำงานไม่เหมือนกัน ของผมให้ print out ที่ห้องตรวจแพทย์ที่เดียวครับ (ไม่เปิดระบบนี้ที่ห้องยา) เหอ ๆ และก็ปิดไว้เป็นความลับด้วย  ;D ;D

และอีกอย่างหนึ่ง ถ้าเปิดให้ทำได้ที่ห้องยาน่าจะเกิดปัญหาเรื่องแพทย์ที่จะลงชื่อด้วย ด้วยระบบห้องยานั้นสามารถเห็นรายการยาของแพทย์ทุกคนใน 1 VN เพราะหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยกับการที่คนไข้ให้แพทย์ตรวจหลายคน รายการยานอกบัญชี ใน VN นั้น จะให้แพทย์ท่านใดลงชื่อล่ะครับ เพราะหน้าห้องยามีที่ให้ลงชื่อแพทย์ผู้สั่งเพียงคนเดียวเท่านั้น และคงไม่มีแพทย์ท่านใดยอมลงชื่อแทนให้กันในใบรับรองยานอกฯอยู่แล้ว

และถ้าดูในตาราง ovst_presc_reason นั้น ถึงแม้ว่าจะเป็น VN เดียวกัน รายการยาตัวเดียวกัน แต่ผู้สั่งเป็นคนละคน การที่จะไม่ให้มันออกซ้ำกัน ก็ต้อง where ด้วยผู้สั่งด้วยครับ แต่ถ้าเปิดระบบที่ห้องยาอีก ก็จะเกิดปัญหาดังที่กล่าวมาครับ

สรุป ... เลยจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องปิดระบบนี้ที่ห้องยา (รพ.อื่นผมไม่ทราบนะครับ)

ปล. ปัญหานี้ทีมงาน BMS อาจจะยังไม่ทราบนะครับ รบกวนทีมงานด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:25:03 AM โดย เข้ม »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 16:07:06 PM »
0
ขอบคุณ อ.เข้ม ครับ
ช่วงนี้คงปล่อยให้มีบันทึกซ้ำใน ovst_presc_ned ไปก่อน(ขี้เกียจตามไปลบ)
ส่วนใบรับรองฯ ขอไม่ให้มัีนพิมพ์รายการซ้ำออกมาก็พอครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 00:00:41 AM »
0
ยังมีปัญหาอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นในระบบนี้ ที่เพิ่งตรวจสอบพบเมื่อ 15/11/55 แต่ยังไม่ว่าลงรายละเอียดครับ
เจอปัญหาใน HN เดียวกัน มา 2 คลินิก OPD กับ กายภาพ (คนละ VN)
OPD ลง NPC ไปแล้ว
พอลงข้อมูลของกายภาพ กลายเป็นที่กายภาพสั่งยาและมีลง NPC ด้วย
รอตรวจสอบยืนยันอีกครั้งครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

0
ยังมีปัญหาอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นในระบบนี้ ที่เพิ่งตรวจสอบพบเมื่อ 15/11/55 แต่ยังไม่ว่าลงรายละเอียดครับ
เจอปัญหาใน HN เดียวกัน มา 2 คลินิก OPD กับ กายภาพ (คนละ VN)
OPD ลง NPC ไปแล้ว
พอลงข้อมูลของกายภาพ กลายเป็นที่กายภาพสั่งยาและมีลง NPC ด้วย
รอตรวจสอบยืนยันอีกครั้งครับ

มารอ อ. โก้ ยืนยัน ปัญหาครับ .. อิอิ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
มารอ อ. โก้ ยืนยัน ปัญหาครับ .. อิอิ
นั่งยันก่อนได้ไหมครับ  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)