ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยากปริ้น สติ๊กเกอร์ เอาไว้แปะ ทิ้วของห้อง LAB ครับ  (อ่าน 10110 ครั้ง)

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
ผมไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี เจ้าหน้าที่ Lab มีน้อยแล้ว LIS ของเราก็ยังมาไม่ เลยอยากออกสติกเกอร์เอาไว้ แปะทิ้ว

เพราะถ้าเขียนเอง ลายมือของคนเขียน เละ อ่ะ  ??? ???  อ่านไม่ค่อยออก

อีกอย่างเพื่อให้เป็น ลำดับ เดี๋ยวคนไข้ ( ตี กัน  ;D ;D)
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
Re: ผมยากปริ้น สติ๊กเกอร์ เอาไว้แปะ ทิ้วของห้อง LAB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 22:56:58 PM »
0
ผมเขียนโปรแกรมใหม่เลยครับ รันแยกต่างหากแต่ดึงข้อมูลจากฐานเดียวกัน
ให้แสดงรายชื่อ pt ที่ถูกส่งมาห้องlab แล้วสั่งพิมพ์ เป็นสติ๊กเกอร์แผ่นเล็กๆ
สั่งทำมาโดยเฉพาะใช้ LQ 300 ปริ๊นซ์ ครับ ก็โอเคดี
แต่ว่าในตัวโปรแกรมhosxpก็มีน่ะครับ ทั้นทีที่แพทย์สั่งlab มันก็จะปริ๊นซ์สติ๊กเกอร์
ออกให้ที่ห้อง lab โดยอัตโนมัติ เพียงแต่เจ้าหน้าที่เขาไม่ชอบมันออกมากองรวมกันแล้วสับสน
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ kungkung

• Respect: +2
Re: ผมยากปริ้น สติ๊กเกอร์ เอาไว้แปะ ทิ้วของห้อง LAB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 23:21:28 PM »
0
ผมไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี เจ้าหน้าที่ Lab มีน้อยแล้ว LIS ของเราก็ยังมาไม่ เลยอยากออกสติกเกอร์เอาไว้ แปะทิ้ว

เพราะถ้าเขียนเอง ลายมือของคนเขียน เละ อ่ะ  ??? ???  อ่านไม่ค่อยออก

อีกอย่างเพื่อให้เป็น ลำดับ เดี๋ยวคนไข้ ( ตี กัน  ;D ;D)
** ตรงนี้อาจช่วยเหลือได้นะครับ  ลองติดต่อมาดูนะครับ เพราะผมก็เคยเจอปัญหานี้มาแล้วเหมือนกัน **
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 23:27:27 PM »
0

มีอยู่แล้วครับที่  ห้อง lab ก็พิมพ์ได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 23:32:03 PM »
0
โทษนะครับไม่ทราบว่าตรงไหนอ่ะครับ ขอรูปช่วยอธิบายผมหน่อยนะครับ อีกอย่างตรงนี้ปริ้น ใบต่อใบ ใช่มั้ยครับ

เครื่อ่งพิมพ์ต้องใช้ Dot ด้วยหรือป่วยครับ (คืออะไรหรือครับ thermal  ไม่แน่ใจพิมพ์ผิดหรือป่าวครับ)  ;D ;D

รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 15:38:56 PM »
0
ดันๆๆ  ในกรณีที่ คนไข้มาเจาะเลือดส่งตรวจแบบว่า นัดมาเจาะเลือด แล้วเวลาเราจะพิมพ์สติดเกอร์แปะทิ้ว รอก่อนได้ป่าวคับ  คือคนไข้นัดเจาะเลือด  เราจะพิมพ์รอไว้หรือว่า พิมพ์ ณ  ตอนนัี้้นได้อย่างไร  (คนไข้นัด เจาะเลือดตรวจแลป)  อ่ะคับ  อยากได้เหมือนกัน

เอามาทดลองแล้ว ใน lab-requrset-1   แล้ว ผลที่ได้ ออกแลปมาซ้ำ คับ  ใครว่างรบกวน ทดสอบให้หน่อยนะคับ
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ kic_kok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 17:33:47 PM »
0
ร่วม เป็นอีกทางให้พิจารณา ครับ ของผม จะพิมพ์ออกมาเฉพาะ ชื่อ นามสกุล  HN  อายุ แล้วก็เว้นช่องให้ใส่ชื่อแผนกเอง 

เห็นว่าขนาดโรงพยาบาลไม่ใหญ่มาก น่าจะสั่งตั้งแต่ตอน ทำประวัติคนไข้เลย เสร็จแล้วก็ใส่ไว้ด้านหลัง แฟ้ม OPD Card ก็น่าจะได้ เพียงแต่อาจจะต้องปรับขนาดกระดาษ.shgs,ktl, (ผมใช้กระดาษ A5 แล้วให้เขาตัดเป็นตารางสำหรับลอกออกได้ทีละดวง)  หรือไม่ก็อย่างที่ท่าน ทิวธวัชร แนะนำ สร้างแบบฟอร์มแยกต่างหากมาเลย
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

0
ผมเขียนโปรแกรมใหม่เลยครับ รันแยกต่างหากแต่ดึงข้อมูลจากฐานเดียวกัน
ให้แสดงรายชื่อ pt ที่ถูกส่งมาห้องlab แล้วสั่งพิมพ์ เป็นสติ๊กเกอร์แผ่นเล็กๆ
สั่งทำมาโดยเฉพาะใช้ LQ 300 ปริ๊นซ์ ครับ ก็โอเคดี
แต่ว่าในตัวโปรแกรมhosxpก็มีน่ะครับ ทั้นทีที่แพทย์สั่งlab มันก็จะปริ๊นซ์สติ๊กเกอร์
ออกให้ที่ห้อง lab โดยอัตโนมัติ เพียงแต่เจ้าหน้าที่เขาไม่ชอบมันออกมากองรวมกันแล้วสับสน

พี่ครับ ผมด้นสดเลยและกันครับอยากจะลองขอโปรแกรมมาทดสอบได้หรือไม่ครับ เพื่อการทำงานของLab เขาจะได้ราบรื่น แล้วก็ให้เขารอ LIS ที่มีบาร์โค้ด เอาฝากด้วยนะครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
ยังไม่กลับอีกเหรอ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0

พี่ครับ ผมด้นสดเลยและกันครับอยากจะลองขอโปรแกรมมาทดสอบได้หรือไม่ครับ เพื่อการทำงานของLab เขาจะได้ราบรื่น แล้วก็ให้เขารอ LIS ที่มีบาร์โค้ด เอาฝากด้วยนะครับ
แล้วมี sticker ขนาดเล็กที่เหมาะกับการติด tube หรือยัง แล้ว printer ล่ะ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

0
ยังไม่กลับอีกเหรอ
กลับแล้วครับวันนี้ที่หอฟลุกมีเน็ตที่ไหนหลุดมาไม่รู้แอบเล่นเลย

พี่โก้ครับยังไม่มีทั้งเครื่องปริ้น ทั้งกระดาษครับ อีกอย่าง เทอมอล เป็นอย่างไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ loveluk

• Jr. Member
  • **
แล้วถ้ามีfromแล้วปริ้นออกมา ชื่อคนไข้ไม่อยู่ในขอบกระดาษ เราต้องปรับที่ขนาดกระดาษที่เครื่องปริ้นหรือที่fromสติ๊กเกอร์ ช่วยหน่อยค่ะ

แล้วถ้ามีfromแล้วปริ้นออกมา ชื่อคนไข้ไม่อยู่ในขอบกระดาษ เราต้องปรับที่ขนาดกระดาษที่เครื่องปริ้นหรือที่fromสติ๊กเกอร์ ช่วยหน่อยค่ะ
ปรับใน Report Designer ครับ