ผู้เขียน หัวข้อ: GetDateRangeDialog  (อ่าน 4912 ครั้ง)

ออฟไลน์ ittipol

• Hero Member
  • ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
GetDateRangeDialog
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:56:39 PM »
0
อาจารย์ครับ
ช่วยอธิบายเรื่องการใช้งาน GetDateRangeDialog
และการนำไปใช้งานใน Report Builder ด้วยครับ
ถ้าเราไม่มีต้องทำยังงัยครับ
ขอบคุณครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ chaiyahos

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Re: GetDateRangeDialog
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:00:24 PM »
0
ลองดูตัวอย่างครับ http://hosxp.net/smf/index.php?topic=16996.msg197329;topicseen#msg197329
weerachai lertwongchai :ฺPrasaeng hospital
Hosxp 3.54.10.24
email:weerachai079@yahoo.com

ออฟไลน์ bmsKeang-Sonata

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:28:33 PM »
0

สวัสดีคะ

ขออธิบายแบบบ้านๆ นะคะ อย่าถือสานะคะ

ฟังก์ชั่น   GetDateRangeDialog เป็นฟังก์ชั่นในการสร้างตัวเลือกวันที่ให้กับรายงานคะ  เวลาที่เราต้องการดูผลลัพธ์ของรายงาน มักจะมีเรื่องของช่วงวันที่ที่เราต้องการดูข้อมูลคะ  เพราะถ้าเราไม่ระบุ จะหมายถึงเราต้องการดูข้อมูลทั้งหมดที่เรามีในฐานข้อมูลคะ

การสร้างตัวเลือกวันที่ให้กับรายงาน เราจะเรียกใช้ ฟังก์ชั่น GetDateRangeDialog  คะ
1. โดยการเรียกฟังก์ชั่นนี้จะได้    GetDateRangeDialog(date1, date2);  ซึ่ง date1 และ date2 คือตัวแปรที่จะเก็บค่าวันที่ตอนที่เราเลือกช่วงวันที่คะ
2. date 1 และ date 2  มีประเภทเป็น datetime;  ซึ่งผลที่ได้มันจะแสดงเป็นวันเดือนปีคะ
3. เราต้องนำตัวแปร date1 และ date2 มาเปลี่ยนรูปแบบ  ให้เป็น ปี เดือน วัน แทน  เพื่อใช้เป็นเงื่อนไขในคำสั่ง SQL ได้
4. ใช้ฟังก์ชั่น  FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date1);
                      FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date2);
     หมายถึงเปลี่ยนรูปแบบวันที่ทั้ง 2 ช่วงคะ  แต่เปลี่ยนรูปแบบต้องนำไปเก็บไว้ในตัวแปรใด ตัวแปรหนึ่งด้วย

ds1:=FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date1);
                     ds2:=FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date2);

5.  กำหนดเงื่อนไขในคำสั่ง SQL เช่น where vstdate between "'+ds1+'" and "'+ds2+'" 

ออๆๆ อย่าลืมไปประกาศตัวแปรที่ Declarations  > Variable  นะคะ

date1,date2 :datetime;
                ds1, ds2       : string;

ไม่ยากใช่มั้ยคะ   ลองทำดูนะคะ   

บะบายคะ
                                                         ขอบคุณคะ
                                                            กัลยา

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:55:13 PM »
0
แจ่มแจ้งเลยครับ  ;D

สวัสดีคะ

ขออธิบายแบบบ้านๆ นะคะ อย่าถือสานะคะ

ฟังก์ชั่น   GetDateRangeDialog เป็นฟังก์ชั่นในการสร้างตัวเลือกวันที่ให้กับรายงานคะ  เวลาที่เราต้องการดูผลลัพธ์ของรายงาน มักจะมีเรื่องของช่วงวันที่ที่เราต้องการดูข้อมูลคะ  เพราะถ้าเราไม่ระบุ จะหมายถึงเราต้องการดูข้อมูลทั้งหมดที่เรามีในฐานข้อมูลคะ

การสร้างตัวเลือกวันที่ให้กับรายงาน เราจะเรียกใช้ ฟังก์ชั่น GetDateRangeDialog  คะ
1. โดยการเรียกฟังก์ชั่นนี้จะได้    GetDateRangeDialog(date1, date2);  ซึ่ง date1 และ date2 คือตัวแปรที่จะเก็บค่าวันที่ตอนที่เราเลือกช่วงวันที่คะ
2. date 1 และ date 2  มีประเภทเป็น datetime;  ซึ่งผลที่ได้มันจะแสดงเป็นวันเดือนปีคะ
3. เราต้องนำตัวแปร date1 และ date2 มาเปลี่ยนรูปแบบ  ให้เป็น ปี เดือน วัน แทน  เพื่อใช้เป็นเงื่อนไขในคำสั่ง SQL ได้
4. ใช้ฟังก์ชั่น  FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date1);
                      FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date2);
     หมายถึงเปลี่ยนรูปแบบวันที่ทั้ง 2 ช่วงคะ  แต่เปลี่ยนรูปแบบต้องนำไปเก็บไว้ในตัวแปรใด ตัวแปรหนึ่งด้วย

ds1:=FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date1);
                     ds2:=FormatDateTime('YYYY-MM-DD', date2);

5.  กำหนดเงื่อนไขในคำสั่ง SQL เช่น where vstdate between "'+ds1+'" and "'+ds2+'" 

ออๆๆ อย่าลืมไปประกาศตัวแปรที่ Declarations  > Variable  นะคะ

date1,date2 :datetime;
                ds1, ds2       : string;

ไม่ยากใช่มั้ยคะ   ลองทำดูนะคะ  

บะบายคะ
                                                         ขอบคุณคะ
                                                            กัลยา

โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star