ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับ จะเพิ่มรายงานของเราในเมนู รายงาน ของ Hosxp ไงครับ  (อ่าน 3973 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyciro

• Newbie
  • *
  • ผู้ไม่รู้จิง ๆ ครับบบ
  • Respect: 0
    • www.banluanghospital.com
คือผมทำ REport ขึ้นมาด้วย Report Designer ของ Hosxp เสร็จแล้วครับ (ครั้งแรกในชีวิต)
ผมต้องการ จะเพิ่มรายงานของเราในเมนู รายงาน ของ Hosxp ครับ.....

ใหน ๆ ก็ ไหนละทำมาละโพสให้พี่ ๆ ดูหน่อย และ ช่วยปรับรายงานผมหน่อยละกันครับ

ผมทำ สติ๊กเกอร์ให้กับห้อง Lab เขาจะเอาไปติดหลอดเลือดของคนไข้ (เขาขี้เกียจอะคร้าบบ อิอิ มันเยอะมาก)
 เงื่อนไขคือ คนที่มาใช้บริการ Lab วันปัจจุบัน SqL ดังนี้ครับ

select lab_head.hn,order_date,fname,lname from lab_head,patient where lab_head.hn=patient.hn and order_date = CURRENT_DATE

ใจจิงแล้วอยากได้แบบว่า ให้เขาสามารถเลือก วันเอง เลือก Hn เอง จะดีมากครับแต่ วิทยายุธทยังไม่ถืงขั้น
ต้องขอความช่วยเหลือจาก ท่านสุดยอดจอมยุทธ ทั้งหลายช่วยเหลือครับ

จาก เด็กหัดเดิน ก๊าบบบ
Server1 DELL Intel Pentium D 925 3.0Ghz 1024 MB DDR-2 ECC DDR2 Memory 180GB SATA II Hard Drive OS IPCOP??
Server2 HP IntelCore™ 2 Duo 2.4GHz Ram 2 GB PC2-6400 Harddisk 250 GB SATA G31 Express Chipset 
OS Fedora 9 MySQL 3.51.23
-----------------------------------------------------------------------
Programer มือใหม่ที่ใส่ใจใน Hosxp จอมยุทธทั้งหลายโปรดให้คำชี้แนะด้วยนะครับ
-----------------------------------------------------------------------
ที่ทำงานครับ : โรงพยาบาลบ้านหลวง จังหวัดน่าน www.banluanghospital.com E-mail : wuttichai_lonan@hotmail.com

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
อ้างถึง
จะเพิ่มรายงานของเราในเมนู รายงาน ของ Hosxp ไงครับ
ถ้าคำถามตามหัวข้อนี้ คำตอบคือ Import Report ครับ

แต่ถ้าคำถามในข้อความนั้น
ลองโพสต์ไฟล์ .cds ทิ้งไว้ด้วยสิครับ
เผื่ออาจารย์ท่านไหนว่างๆจะเก็บไปดูให้

ผมก็บอกได้แค่นี้ เพราะว่าก็เป็นมือใหม่เหมือนกันครับ

เพิ่มเติมครับ ในฐานะคนทำแล็บ (นักเทคนิคการแพทย์ มาเอง)
อยากได้สติ๊กเกอร์ที่มาพร้อมใบ Request มากกว่านะครับ
คงไม่ใช่พิมพ์ทีเดียว ออกมาทั้งวัน เพราะจะใช้สติกเกอร์ก็ต่อเมื่อมีคนไข้มา
และต้องติดสติ๊กเกอร์ที่หลอดทันทีต่อหน้าคนไข้น่ะครับ
คงไม่ได้เอามาติดย้อนหลังตอนเที่ยงคืน

ลองศึกษาตัวอย่างดูครับ ในโปรแกรมจะมีแบบพิมพ์เป็นบาร์โค้ดได้ด้วย
ถ้าไม่จำเป็นก็ตัดออกไป เอาแค่ชื่อ H.N. Ward/ห้อง ก็น่าจะพอแล้วครับ
ตัวอย่างเดิมๆ ผมลองเล่นดูแล้ว จะพิมพ์ให้ 1 ดวง ต่อ 1 เทสต์เลย
ซึ่งในความจริงเราใช้ 1 ดวง ต่อ 1 หลอดเท่านั้น
ซึ่ง 1 หลอดก็สามารถนำไปตรวจได้หลายเทสต์

ลองกำหนดให้พิมพ์สติกเกอร์ 1 คน ออกมาสัก 4-6 ดวงดูสิครับ
ผมว่าแล็บน่าจะชอบมากกว่านะครับ (ความเห็นส่วนบุคคลครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2008, 15:02:48 PM โดย chumphoncity »
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
ถ้าทำใน Report Designer  แล้ว ไม่ต้องทำไรมันอีกเลยค่ะ เข้าไป print ในโปรแกรม HOSxP ได้เลยค่ะ จะอยู่ใน Report End User แล้วเลืกชื่อรายงานที่พี่ทำอ่ะค่ะ
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด