ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการตรวจสอบปัญหารายการ TRx หายครับ  (อ่าน 13925 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ผลการตรวจสอบปัญหารายการ TRx หายครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 20:28:03 PM »
0
หลังจากที่นั่งตรวจสอบปัญหาจากฐานข้อมูลจริง ในปัญหาของรายการ TRx หาย ผมก็ได้ข้อสรุปของปัญหาและแนวทางแก้ไขปัญหาดังนี้ครับ

จากการที่นั่งไล่ตรวจสอบ Log ทั้งจาก ksklog และ replicate_log ผมก็ได้ค้นพบปัญหาบางอย่างในระบบการยกเลิกการส่งตรวจผู้ป่วย ในระบบเวชระเบียนครับ  ก็คือในการกดปุ่ม ยกเลิกการส่งตรวจผู้ป่วย โปรแกรมจะทำการลบรายการที่เกี่ยวข้องกับ Visit นั้นๆ โดยใช้ VN เป็นตัวอ้างอิง  ซึ่งโดยปกติ VN ที่โปรแกรมใช้อ้างอิง ก็คือ VN ปัจจุบันที่ได้จากการใส่ HN และเลือก เวลา ที่ผู้ป่วยมารับบริการ แล้วโปรแกรมก็จะทำการตรวจสอบข้อมูลอื่นๆ ว่าสามารถลบการส่งตรวจได้หรือไม่  แล้วผมก็ไปพบว่า มีบางรายการที่โปรแกรมยกเลิกการส่งตรวจโดยที่ VN เป็นค่าว่าง  ปกติปุ่มยกเลิกการส่งตรวจ จะกดไม่ได้หากไม่ได้ระบุ HN และเวลา การที่ VN จะเป็นค่าว่างได้แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย ผมก็เลยคิดว่าอาจจะเกิดจากการที่ผู้ใช้งานไป Double click ปุ่มยกเลิกการส่งตรวจ ทำให้เกิด event 2 ครั้ง ครั้งแรกมี VN ส่วนครั้งที่ 2 นั้นไม่มี VN

ในการยกเลิกการส่งตรวจนั้นจะมีคำสั่งที่ไปลบข้อมูลในตาราง opitemrece คือ  delete from opitemrece where vn =(vn)  ซึ่งกรณีที่ VN เป็นค่าว่าง ก็จะได้คำสั่งเป็น delete from opitemrece where vn = ''  ทำให้ไปลบรายการที่ถูกโอนไปยังระบบผู้ป่วยใน เนื่องจากตอนทำรายการโอนระบบจะกำหนดค่า vn เป็นค่า ''  แต่รายการที่ถูกบันทึกในระบบผู้ป่วยใน vn จะเป็นค่า null ทำให้ไม่ถูกลบไปด้วย

และโชคยังดีที่ก่อนจะลบรายการ โปรแกรมได้ทำการเก็บข้อมูลก่อนลบเอาไว้ในตาราง ksklog ทำให้สามารถกู้ข้อมูลที่ถูกลบจากกรณีนี้ได้ครับ

การตรวจสอบว่าระบบเกิดปัญหานี้หรือไม่สามารถตรวจสอบในตาราง ksklog ด้วยคำสั่งนี้ครับ

select * from ksklog 
where tablename = 'Ovst' and modifytype = 'Delete'
and detail like 'VN  HN   Cause%'
order by ksklog_id desc

ปกติในช่อง detail จะเป็น VN xxxx HN xxxx แต่ใน case ที่เกิดปัญหา จะมีค่าเป็น VN  HN ซึ่งทุกครั้งที่เกิดปัญหานี้ รายการในตาราง opitemrece ที่ vn = '' จะถูกลบไปทั้งหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 20:33:29 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: ผลการตรวจสอบปัญหารายการ TRx หายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 20:35:00 PM »
0
คราวนี้มาดูการกู้ข้อมูลกันครับ ผมได้เพิ่มระบบ TRxCheck ไว้ในเมนูผู้ป่วยในครับ สามารถเข้าไปที่เมนูนี้แล้ว กดปุ่ม Show failed delete transaction และปุ่ม Recovery data เพื่อนำข้อมูลที่ถูกลบกลับมาครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: ผลการตรวจสอบปัญหารายการ TRx หายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 20:40:44 PM »
0
ส่วนหน้าจอส่งตรวจในปุ่มยกเลิกการส่งตรวจ ผมได้เพิ่มระบบการตรวจสอบค่า VN เอาไว้อีกชั้นหนึ่งเพื่อป้องกันปัญหานี้แล้วครับใน 3.55.8.24

แต่ปัญหาของรายการในใบสั่งยาแบบ TRx ที่หายไปนอกจากนี้ ที่ผมตรวจสอบเจอ ก็มีอีกหลายแบบครับ แต่น่าจะเป็นแบบที่ป้องกันได้ อย่างเช่น ผู้ใช้งานไปคีย์รายการทับใบสั่งยาประเภท TRx หรือไปลบรายการออกเอง (ซึ่งแบบหลังนี้แก้ยากครับ)  ผมก็เลยเพิ่มอีกสิทธิชื่อ Access_IPD_TRX_ENTRY เอาสำหรับเปิดให้แก้ไขใบสั่งยาประเภท TRx ครับ

ผมค่อนข้างแน่ใจว่านี่เป็นต้นเหตุของปัญหานี้ครับ ยังไงก็ฝากโรงพยาบาลที่มีปัญหารายการ TRx หาย ให้ทำการ Download 3.55.8.24 มาทดสอบแล้วติดตั้งใช้งาน และติดตามปัญหานี้อีกครั้งด้วยครับ ว่าปัญหานี้หายไปจริงๆ หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 20:58:51 PM โดย manoi »

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 00:19:41 AM »
0
ถ้า อ. mn จะกรุณา เพิ่ม Access_IPD_ATO_ENTRY อีกสักตัวครับ
เพราะปัญหา พยาบาลซึ่งต้องเข้าไปคีย์รายการเอง เช่น วมย. ฯลฯ มักจะเข้าไปคีย์ในใบสั่งประเภท ATO ซึ่งมาจากรายการ LAB, X-ray เพราะไม่อยากไปสร้างใบสั่งยาใหม่ครับ และระบบก็ไม่ได้ Auto Lock สำหรับใบสั่งยาประเภทนี้ด้วย (ผมตั้งระบบ Auto Lock ใน system setting)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:30:06 AM »
0

หลังจากคลิก ที่ Order TRx ไม่มีข้อมูล   และจากการตรวจสอบ ใน Table opitemrece โดยการใช้ Order ที่สั่ง ไปค้นหา ก็ไม่มีข้อมูล ดังที่ อ.MN กล่าวมา

แต่เมื่อมีการคลิกขวาที่ Order TRx แล้วคลิกเลือก นำรายการกลับมาใช้ใหม่ จะมีรายการ Insert เข้าไปที่ Table Opitemrece ซึ่งจะทำให้มีข้อมูล

และจากการใช้ tool TRxCheck ที่ อ. ทำ ก็ตรวจพบ รายการ ตามรูปครับ หลังจากนั้นได้ทำการ Recovery Data ก็เลยมีคำถามถาม อ.MN ว่า การ Recovery Data จะทำการ นำรายการที่หายไป Insert เข้า Opitemrece ทุกรายการใช้หรือไม่  ?  และแตกต่างจากการคลิก ขวาที่ Order TRx แล้วคลิกเลือก นำรายการกลับมาใช้ใหม่ หรือไม่ครับ เพราะจากการทดสอบใช้ tools รายการก็ยังไม่มา ต้องคลิกทำเอง
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:35:27 PM »
0

หลังจากคลิก ที่ Order TRx ไม่มีข้อมูล   และจากการตรวจสอบ ใน Table opitemrece โดยการใช้ Order ที่สั่ง ไปค้นหา ก็ไม่มีข้อมูล ดังที่ อ.MN กล่าวมา

แต่เมื่อมีการคลิกขวาที่ Order TRx แล้วคลิกเลือก นำรายการกลับมาใช้ใหม่ จะมีรายการ Insert เข้าไปที่ Table Opitemrece ซึ่งจะทำให้มีข้อมูล

และจากการใช้ tool TRxCheck ที่ อ. ทำ ก็ตรวจพบ รายการ ตามรูปครับ หลังจากนั้นได้ทำการ Recovery Data ก็เลยมีคำถามถาม อ.MN ว่า การ Recovery Data จะทำการ นำรายการที่หายไป Insert เข้า Opitemrece ทุกรายการใช้หรือไม่  ?  และแตกต่างจากการคลิก ขวาที่ Order TRx แล้วคลิกเลือก นำรายการกลับมาใช้ใหม่ หรือไม่ครับ เพราะจากการทดสอบใช้ tools รายการก็ยังไม่มา ต้องคลิกทำเอง

ผมลองตรวจสอบตามที่ อ.ณัฐวุฒิ แจ้งมาแล้ว แต่ของผมใช้ Tool ของอาจารย์แล้วข้อมูลกลับมาครับ
โดยก่อนที่จะที่กดปุ่ม Recovery Data ได้เข้าไปดูรายการใน Trx ก่อนว่าไม่มีจริง ๆ
หลังจากที่ใช้ Tool แล้วก็เข้าไปดูอีกรอบ ข้อมูลใน Trx ก็กลับมาครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:13:29 PM »
0

ผมคิดว่าบางทีอาจจะเกิดจากตอนที่เกิดปัญหา ข้อมูลน่าจะใหญ่เกินกว่าที่เก็บไว้ใน ksklog ก็เลยไม่มี Log ที่จะนำมากู้คืนครับ แต่กรณีคลิกขวาแล้วนำข้อมูลมาเดิมมาใช้ แล้วมีข้อมูลแสดง เนื่องจากโปรแกรมไปนำมาจาก opd_ipd_transfer ครับ

ออฟไลน์ Man Of Romance

• Sr. Member
  • ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:48:34 AM »
0
3.55.8.24 คลิกที่ปุ่มปิด หรือ close หน้าต่างนี้มันก็ไม่หายไปครับ นอกจากออกจากโปรแกรม
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ Man Of Romance

• Sr. Member
  • ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:57:34 AM »
0
แล้วต้อง ติ๊กในช่อง ตามรูปสีแดงหรือเปล่าครับ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ siam(www.ronphibun.com)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 20:18:56 PM »
0
ของผมเป็นแบบนี้นะครับ....ค่าใช้จ่ายยังคงแสดงอยุ่แต่ไม่นำไปรวมกับค่าใช้จ่ายรวมและรายการก็ไม่แสดง
แต่พอ นำรายการ trx กลับมาใช้ใหม่...ค่าใช้จ่ายถึงจะนำมารวม

...ไม่ทราบว่าแก้ยังไงดีครับ...
tool อาจารย์  ก็นำกลับมาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ siam(www.ronphibun.com)

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 20:32:14 PM »
0
ขอส่งรูปใหม่ครับ...
...และตอนที่พิมพ์ค่าใช้จ่าย...ค่าใช้จ่ายก็เลยไม่ได้นำไปรวมครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 20:45:40 PM »
0
ขอเพิ่มอีก 1 เรื่องครับ...เรื่องรายการ lab ที่แสดงรายการไม่ตรงกันครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:38:17 AM »
0
 :)