ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามก่อน upgrade structure  (อ่าน 5652 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
เรียนสอบถามก่อน upgrade structure
« เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 17:37:03 PM »
0
ตอนนี้ได้ตัดสินใจว่าจะ upgrade structure ตามเวอร์ชั่นใหม่ไปเรื่อยๆก่อน แต่หน้างานยังคงจะใช้เวอร์ชั่นเดิมอยู่คับ  แต่มีข้อสงสัยจะเรียนถามอาจารย์และพี่คับ
1.การ upgrade structure สามารถทำได้ขณะที่ user ใช้งานอยู่ได้หรือไม่คับ  มีผลกระทบหรือเปล่า คาดว่าจะทำนอกเวลาคับ
2.ถ้าขณะทำการ upgrade structure แล้วเกิดปัญหา อาจไฟดับ หรือเครื่องมีปัญหาหยุดทำงานกลางคัน ไม่ทราบว่าจะเกิดผลกระทบอย่างไร และมีทางแก้ไขยังไงบ้างคับ
3.ถ้าขณะทำการ upgrade structure แล้วอาจมีกรณีที่ upgrade แล้วไม่ผ่าน (ทั้งๆที่อาจได้ทดสอบกับเครื่อง stand alone แล้วว่าไม่มีปัญหา) จะเกิดผลกระทบหรือเปล่าคับ และสามารถดำเนินการต่อได้หรือไม่อย่างไรคับ
4.สุดท้ายขอทราบวิธีการ upgrade structure อย่างละเอียดอีกครั้งคับ เพื่อความแน่ใจ

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ ข้อสงสัยอาจมากหน่อย แต่ยังไงก็รบกวนตอบด้วยนะคับ เพื่อประกอบการวางแผน upgrade คับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
Re: เรียนสอบถามก่อน upgrade structure
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 19:39:11 PM »
0
ก่อน Upgrade structure น่าจะทำการสำรองข้อมูลไว้ก่อนเผื่อผิดพลาด

สามารถทำได้ตอนใช้งาน  แต่ส่วนใหญ่ผมจะทำตอนกลางคืนเพื่อไม่ไห้มีปัญหากับระบบครับ

ที่ผม Up มาก็ไม่เจอปัญหานะครับ ส่วนมากที่เคยเห็นปัญหาจะเป็นการ config my.cnf

การ grant สิทธิ์ พอถึง ช่วง install trigger ไม่ได้นะครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: เรียนสอบถามก่อน upgrade structure
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 20:15:48 PM »
0
ตอนนี้ได้ตัดสินใจว่าจะ upgrade structure ตามเวอร์ชั่นใหม่ไปเรื่อยๆก่อน แต่หน้างานยังคงจะใช้เวอร์ชั่นเดิมอยู่คับ  แต่มีข้อสงสัยจะเรียนถามอาจารย์และพี่คับ
1.การ upgrade structure สามารถทำได้ขณะที่ user ใช้งานอยู่ได้หรือไม่คับ  มีผลกระทบหรือเปล่า คาดว่าจะทำนอกเวลาคับ
สามารถทำได้ผมก็ทำอยู่ แต่ ram ต้องเยอะ

2.ถ้าขณะทำการ upgrade structure แล้วเกิดปัญหา อาจไฟดับ หรือเครื่องมีปัญหาหยุดทำงานกลางคัน ไม่ทราบว่าจะเกิดผลกระทบอย่างไร และมีทางแก้ไขยังไงบ้างคับ
ไม่เป็นไรถ้าเป็น innodb

3.ถ้าขณะทำการ upgrade structure แล้วอาจมีกรณีที่ upgrade แล้วไม่ผ่าน (ทั้งๆที่อาจได้ทดสอบกับเครื่อง stand alone แล้วว่าไม่มีปัญหา) จะเกิดผลกระทบหรือเปล่าคับ และสามารถดำเนินการต่อได้หรือไม่อย่างไรคับ

สามารถดำเนินการต่อได้ครับ อิอิอิอิ

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ chinaga

• Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 21:00:16 PM »
0
สามารถทำได้ครับ ถ้าเป็นไปได้ up ตอนที่ผู้ใช้งานน้อย ที่สุดครับ น่าจะประมาณ ตี 1 เป็นตั้นไปครับ ถ้าไม่เดือนร้อนมาก็ปิดระบบ up เลยครับดีที่สุด
ขั้นตอนการ up ขั้นตอนการ up ต้องดูก่อนครับว่าupจาก v ไหน ไป v ไหนครับ ถ้าห่งกันมากอาจต้อง up หลาย รอบครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 21:15:26 PM »
0
1.ทดสอบการอัพเกรดจากเครื่องทดสอบ
2.Back Up Full 1 ชุด
3.inital import ไป Server สำรอง 1 ชุด รัน replicate ล่าสุด (กันเหนียว)
4.พยายามหาตัวสำรองไฟกันไฟกระชาก ให้เครื่องที่จะสั่ง upgrade และ switch ที่ทำงานคู่กับ Server
5.ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญที่อยู่ใกล้ๆ หากเจอปัญหาเร่งด่วน แจ้งให้เข้ามาช่วยเหลือ หรือ remote ช่วยได้ทัน (กรณีฉุกเฉิน)
6.ควรอัพเกรดช่วงเวลาที่มีคนใช้งานในระบบ น้อยที่สุด เพื่อป้องกันปัญหาใช้งานช้า
7.ตั้งนโม 3 จบ คล้องพวงมาลัยให้ Server  อฐิษฐาน แล้วกดปุ่ม!! Upgrade Structure!!  ;D :D ;D
 :D ;D :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 22:05:22 PM »
0
7.ตั้งนโม 3 จบ คล้องพวงมาลัยให้ Server  อฐิษฐาน แล้วกดปุ่ม!! Upgrade Structure!!  ;D :D ;D
เพิ่งรู้ว่า อ.กิจ ต้องอาศัยแรงอฐิษฐานช่วยด้วย  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:12:23 AM »
0
 ;D :D ;D
ข้อสุดท้าย นี่สำคัญกว่าทุกข้อครับ มันเป็นกำลังใจครับ 5555  ;D ;D ;D
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:02:58 AM »
0
เล่นตอบกันซะพี่เขากล้าๆกลัวๆ ไปเลยนะครับพี่กิจ โดยเฉพาะข้อ 7. น่ะ

ไม่ต้องกลัวการ UPgrade ครับ (ส่วนน้อยมากที่มีปัญหา ส่วนใหญ่มีปัญหาหลังจาก Upgrade ทั้งนั้น)

ที่ควรระวังก็คือ

1. ควรสำรองข้อมูลไว้ครับ

2. ควรหาช่วงเวลาที่คนใช้งานน้อยที่สุด หรือไม่ก็ปิดระบบไปเลย แล้วก็ค่อย อัพ (ส่วนใหญ่ผมจะปิดระบบอัพ)

3. ถ้าจะอัพข้าม Version ก็ต้องโหลด ตัว Full setup ล่าสุดจากหน้าเวปครับ แล้วค่อยไล่อัพ ตัว UPdate ไปทีละตัว

4. ถ้ามีปัญหาติดต่อพี่กิจได้เลยครับ (หางานให้แล้วนะพี่กิจ หุหุหุ)

นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:38:21 AM »
0
เล่นตอบกันซะพี่เขากล้าๆกลัวๆ ไปเลยนะครับพี่กิจ โดยเฉพาะข้อ 7. น่ะ

ไม่ต้องกลัวการ UPgrade ครับ (ส่วนน้อยมากที่มีปัญหา ส่วนใหญ่มีปัญหาหลังจาก Upgrade ทั้งนั้น)

ที่ควรระวังก็คือ

1. ควรสำรองข้อมูลไว้ครับ

2. ควรหาช่วงเวลาที่คนใช้งานน้อยที่สุด หรือไม่ก็ปิดระบบไปเลย แล้วก็ค่อย อัพ (ส่วนใหญ่ผมจะปิดระบบอัพ)

3. ถ้าจะอัพข้าม Version ก็ต้องโหลด ตัว Full setup ล่าสุดจากหน้าเวปครับ แล้วค่อยไล่อัพ ตัว UPdate ไปทีละตัว

4. ถ้ามีปัญหาติดต่อพี่กิจได้เลยครับ (หางานให้แล้วนะพี่กิจ หุหุหุ)

โอ้ว ม่าย....... T-T
็HOSxP XE

ออฟไลน์ chinaga

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:43:44 AM »
0
1.ทดสอบการอัพเกรดจากเครื่องทดสอบ
2.Back Up Full 1 ชุด
3.inital import ไป Server สำรอง 1 ชุด รัน replicate ล่าสุด (กันเหนียว)
4.พยายามหาตัวสำรองไฟกันไฟกระชาก ให้เครื่องที่จะสั่ง upgrade และ switch ที่ทำงานคู่กับ Server
5.ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญที่อยู่ใกล้ๆ หากเจอปัญหาเร่งด่วน แจ้งให้เข้ามาช่วยเหลือ หรือ remote ช่วยได้ทัน (กรณีฉุกเฉิน)
6.ควรอัพเกรดช่วงเวลาที่มีคนใช้งานในระบบ น้อยที่สุด เพื่อป้องกันปัญหาใช้งานช้า

ข้อที่ 7 ของท่าน กิจ นี้ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ ได้ผลดีเป็นที่น่าพอใจครับ เพราะว่าคอมพิวเตอร์ไว้ใจไม่ค่อยได้ครับ ต้องใช้พระช่วยด้วยครับ ลองดูนะครับแล้วจะรู้ว่ามี จริง
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:52:02 AM »
0
อ้างถึง
7.ตั้งนโม 3 จบ คล้องพวงมาลัยให้ Server  อฐิษฐาน แล้วกดปุ่ม!! Upgrade Structure!!
;D ;D ;D ย้ำว่าแค่ "อธิษฐาน"เท่านั้นนะครับ ห้ามพรมน้ำมนต์ใส่ server เด็ดขาด ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:57:56 AM »
0
อ้างถึง
7.ตั้งนโม 3 จบ คล้องพวงมาลัยให้ Server  อฐิษฐาน แล้วกดปุ่ม!! Upgrade Structure!!
;D ;D ;D ย้ำว่าแค่ "อธิษฐาน"เท่านั้นนะครับ ห้ามพรมน้ำมนต์ใส่ server เด็ดขาด ;D ;D ;D

แสดงว่าท่าน jdadmin1 ทำมาแล้ว..เลยมีประสบการณ์..ตรงมาบอก...อิอิ
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:55:11 PM »
0
ว่าแล้วตอนผมอัพ ทำไมตะกุกตะกัก ไม่ได้ตั้งนะโมนี่เอง
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 18:42:32 PM »
0
การอับไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับทำตามที่ทุกท่านข้างบนบอกนะแหละ
ยกเว้นข้อ 7 ของท่านกิจเพราะน้ำจากพวงมาลัยจะเข้าเครื่อง sever ยิ่งกว่า ไวรัสเลยครับทีนี้
ลองหาดูในกระทู้เดิมๆก่อนก็ได้เพื่อความมั่นใจครับ
ตามลิ๊งข้างล่างก็ได้ครับ
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 21:22:49 PM »
0
อ้างถึง
5555

การอับไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับทำตามที่ทุกท่านข้างบนบอกนะแหละ
ยกเว้นข้อ 7 ของท่านกิจเพราะน้ำจากพวงมาลัยจะเข้าเครื่อง sever ยิ่งกว่า ไวรัสเลยครับทีนี้
ลองหาดูในกระทู้เดิมๆก่อนก็ได้เพื่อความมั่นใจครับ
ตามลิ๊งข้างล่างก็ได้ครับ
พวงมาลัยที่ผมแนะนำ ควรเป็นพวงมาลัยพาวเวอร์ ครับ  :D :D ;D :D ;D

อ่ะล้อเล่น นะครับ
ยังไงก็ทดสอบก่อนทำของจริงนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ;) :)
็HOSxP XE