ผู้เขียน หัวข้อ: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admin ในโรงพยาบาล  (อ่าน 56074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2009, 06:40:43 AM โดย Neo »
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admit ในโรงพยาบาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 23:23:48 PM »
0
 ;D ;D ;D เวลา admit มีค่าตอบแทนด้วยหรือครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admit ในโรงพยาบาล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 00:30:40 AM »
0
;D ;D ;D เวลา admit มีค่าตอบแทนด้วยหรือครับ ;D ;D ;D
แหม...ป๋า...เล่นกันอย่างนี้เลยนะ น้องเขาคงหมานถึงค่าตอบแทนความเหนื่อยของเหล่าบรรดา admin น่ะครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
Re: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admin ในโรงพยาบาล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 06:41:43 AM »
0
ขอแก้ไข admin ไม่ใช่ admit    ;D ;D ;D
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admin ในโรงพยาบาล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 08:56:24 AM »
0
ความเหมาะสม ผมว่าขึ้นอยู่กับความสามารถ ของ admin นะคับ
ถ้าทำได้หลาย ก็ควรจะได้เยอะหน่อยครับ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
บางบริษัท ถ้าเขียนโปรแกรม delphi ได้
ค่าวิชาอีกเดือนละ 2500
เขียน VB.net ได้ค่าวิชาอีก 2500
เขียน คำสั่งและดูแล  MySQL ได้อีก 2500
ผมว่าดีนะ เหมือนใบประกอบวิชาชีพของ เภสัชกร เป็นค่าวิชาชีพ

แต่ตอนนี้ โรงพยาบาลใช้ โปร เหมาๆ ครับ ทำเป็นหรือไม่เป็นก็เหมาๆ จ่าย ครับ ที่ 8410 บาท  :D ;D :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:25:15 AM »
0
ความเหมาะสม ผมว่าขึ้นอยู่กับความสามารถ ของ admin นะคับ
ถ้าทำได้หลาย ก็ควรจะได้เยอะหน่อยครับ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
บางบริษัท ถ้าเขียนโปรแกรม delphi ได้
ค่าวิชาอีกเดือนละ 2500
เขียน VB.net ได้ค่าวิชาอีก 2500
เขียน คำสั่งและดูแล  MySQL ได้อีก 2500
ผมว่าดีนะ เหมือนใบประกอบวิชาชีพของ เภสัชกร เป็นค่าวิชาชีพ

แต่ตอนนี้ โรงพยาบาลใช้ โปร เหมาๆ ครับ ทำเป็นหรือไม่เป็นก็เหมาๆ จ่าย ครับ ที่ 8410 บาท  :D ;D :D ;D

โปรเหมาๆ 24ชม.ใช่มั๊ยครับ คุณกิจ  ;D  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pijit_w

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:29:19 AM »
0
น่าจะมีค่าวิชาชีพ ให้กับ Admin บ้างครับ
Betong Hospital
Yala

ออฟไลน์ sothorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:46:51 AM »
0
คิดอยู่นานว่าจะพิมพ์ดีมั๊ย
กระทรวงสาธารณสุข โดยเฉพาะหน่วยงานใน รพ. ไม่ค่อยเห็นความสำคัญของวิชาชีพอื่น รวมถึง นวก. คอมพิวเตอร์ หรือตำแหน่งอื่น ยิ่งถ้าผู้อำนวยการ และกรรมการบริหาร ไม่เห็นความสำคัญด้วยอีก จบเลย

เจ้าพนักงานต่างๆ เรียน 2 ปี จบมารับเงินเดือน 74xx
นักวิชาการคอมจบปริญญาตรี เข้าทำงานในโรงพยาบาล 79xx
ถ้าข้อมูลผิดไปจากนี้ บอกให้ทราบด้วย

แต่ในอำนาจของ ผอ. และ กรรมการบริหารสามารถเริ่มเงินเดือนให้ได้มากกว่านี้ กรณีที่เป็นลูกจ้าง
มี รพ. หนึ่งรับ นวก.คอม เริ่มเงินเดือน ที่ 9,500 บ.
ผมถามว่าทำไมทำได้ เขาบอกว่า กรรมการบริหารเห็นชอบว่าเป็นวิชาชีพสาขาขาดแคลน

ผมก็เลยบอกว่า ถ้า ผอ. และ กรรมการบริหารไม่เห็นความสำคัญก็จบเห่
ใครที่ทำงานอยู่ในโรงพยาบาลนั้นๆ ก็น่าสงสาร

บาง รพ. เจ้าหน้าที่คอมขึ้นเวร ก็หาว่าไม่เกี่ยวข้องกับการรักษา พยาบาล 500 เจ้าหน้าที่คอม 250

ใครมีข้อมูลเด็ดๆ ก็แลกเปลี่ยนกันดู เผื่อเป็นการช่วยยกระดับความสำคัญของผู้ดูแลระบบขึ้นมาบ้าง

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:51:34 AM »
0
โปรเหมาๆ    :'(   :-\   :'(

ของผม  ได้พอๆกับ พี่กิจเลยครับ 8340 บาท ก่าๆ ทำประกันอีก หัก 1032 บาท

ใช้หนี้อีกเดือนละ  1000 บาท   ค่าน้ำ/ค่าไฟ ค่าเช่าห้อง  2500 บาท

ค่าน้ำมันรถเครื่อง อีก เดือนละ 500 บาท  ค่าข้าว 3 มื้อ ราวๆ วันละ 100 กว่าบาท (30 วัน 3000 บาท)

ลบไปลบมาเหลือ  308 บาท คาดว่า ไอ้ 308 บาทเนี่ยมันจะเหลือมั้ยครับ TT TT

นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:06:38 AM »
0
ผมไม่ได้ค่า admin ซักบาท
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:11:30 AM »
0

ส่วนใหญ่คนที่มาเป็น admin แล้วไม่ได้ค่า admin เนี่ย จะเป็น ข้าราชการ อยู่แล้ว
สวัสดิการดีกว่าพวกผมอยู่แล้ว เงินเดือนขึ้นตลอด  ;) เงินเดือนเกิน หมื่นอยู่แล้ว

โรงพยาบาลผม ค่อยข้างคนเยอะ ปัญหาก็เลยเยอะ
ถ้าคาดว่าจะปรับเงินเดือน สงสัย โดนพวกอิจฉา เล่นงานครับ
แต่หัวหน้า ให้อยู่เวร แทนครับ เพื่อ ทดแทนรายได้ที่น้อยเหลือเกิน
เวรละ 600 บาท 8 ชั่วโมงนะครับ
เงินเพิ่มขึ้น ก็จริง แต่ความเหนื่อย ล้า จากการใช้สมอง ก็เพิ่มขึ้นครับ
เวลาที่อยู่กับครอบครัวน้อยลงอย่างชัดเจน เอาเวลามาแลกเงิน
แต่ก็ไม่มีทางเลือกครับ เรามันแค่ลูกจ้างชั่วคราว จะไล่ออกเมื่อไหร่ก็ได้
มันก็ถูกต้องแล้ว เงินมากขึ้น  ก็ต้องทำงานมากขึ้น ชีวิตขาดอิสระ
รางวัลสำหรับคนทำงานเก่ง คืองานที่เพิ่มมากขึ้น กับเวลาส่วนตัวที่ลดน้อยลงครับ :D ;D :D

จะมีไหมที่ไม่ต้องทำงานมากขึ้นแต่เงิน พออยู่ได้ ;D :D ;D ไม่เหนื่อยจนเกินไป
มีอิสระในการใช้ชีวิต ถ้ามีนะ ผมก็คงเลือกทางนั้นแน่นอน :D ;) ;D :D ;) :D ;D
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:18:20 AM »
0
ผมวางแผนไว้ว่าจะเปิดร้านขายกาแฟสดครับโดย ปลูกต้นกาแฟเองแล้วในร้านก็จะมีให้
บริการ Internet  ไปด้วยครับ ไม่บูดไม่เน่าครับ 
แต่ตอนนี้ต้องทำงานเก็บเงินไปก่อนตอนนี้เก็บเงินได้ 20 บาทแล้วครับ
คาดว่าไม่น่าจะเกิน 50 ปีเปิดร้านกาแฟได้สม ดังที่ฝันไว้แน่นอน
นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:25:47 AM »
0
คิดอยู่นานว่าจะพิมพ์ดีมั๊ย
กระทรวงสาธารณสุข โดยเฉพาะหน่วยงานใน รพ. ไม่ค่อยเห็นความสำคัญของวิชาชีพอื่น รวมถึง นวก. คอมพิวเตอร์ หรือตำแหน่งอื่น ยิ่งถ้าผู้อำนวยการ และกรรมการบริหาร ไม่เห็นความสำคัญด้วยอีก จบเลย

เจ้าพนักงานต่างๆ เรียน 2 ปี จบมารับเงินเดือน 74xx
นักวิชาการคอมจบปริญญาตรี เข้าทำงานในโรงพยาบาล 79xx
ถ้าข้อมูลผิดไปจากนี้ บอกให้ทราบด้วย

แต่ในอำนาจของ ผอ. และ กรรมการบริหารสามารถเริ่มเงินเดือนให้ได้มากกว่านี้ กรณีที่เป็นลูกจ้าง
มี รพ. หนึ่งรับ นวก.คอม เริ่มเงินเดือน ที่ 9,500 บ.
ผมถามว่าทำไมทำได้ เขาบอกว่า กรรมการบริหารเห็นชอบว่าเป็นวิชาชีพสาขาขาดแคลน

ผมก็เลยบอกว่า ถ้า ผอ. และ กรรมการบริหารไม่เห็นความสำคัญก็จบเห่
ใครที่ทำงานอยู่ในโรงพยาบาลนั้นๆ ก็น่าสงสาร

บาง รพ. เจ้าหน้าที่คอมขึ้นเวร ก็หาว่าไม่เกี่ยวข้องกับการรักษา พยาบาล 500 เจ้าหน้าที่คอม 250

ใครมีข้อมูลเด็ดๆ ก็แลกเปลี่ยนกันดู เผื่อเป็นการช่วยยกระดับความสำคัญของผู้ดูแลระบบขึ้นมาบ้าง

ผมทำงานมา 8 ปี ตอนนี้ ได้ 9640 ทำงานประกัน + IT + IM แต่น้องโรงพยาบาลข้างผม แรกเข้า รพ.จ้าง ตั้ง 11,000 บาท เลยครับ ไม่รู้เหมือนกันครับว่า รพ.เขาจ้างได้อย่างไร อาจจะเป็นเหมือนที่คุณ Sothorn ว่าก็ได้ สงสารน้องจบมาใหม่ ป.ตี ได้รับ 7940 บาท OT ไม่มี ผมว่าเงินไม่พอใช้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:31:56 AM »
0

ส่วนใหญ่คนที่มาเป็น admin แล้วไม่ได้ค่า admin เนี่ย จะเป็น ข้าราชการ อยู่แล้ว
สวัสดิการดีกว่าพวกผมอยู่แล้ว เงินเดือนขึ้นตลอด  ;) เงินเดือนเกิน หมื่นอยู่แล้ว

โรงพยาบาลผม ค่อยข้างคนเยอะ ปัญหาก็เลยเยอะ
ถ้าคาดว่าจะปรับเงินเดือน สงสัย โดนพวกอิจฉา เล่นงานครับ
แต่หัวหน้า ให้อยู่เวร แทนครับ เพื่อ ทดแทนรายได้ที่น้อยเหลือเกิน
เงินเพิ่มขึ้น ก็จริง แต่ความเหนื่อย ล้า จากการใช้สมอง ก็เพิ่มขึ้นครับ
เวลาที่อยู่กับครอบครัวน้อยลงอย่างชัดเจน เอาเวลามาแลกเงิน
แต่ก็ไม่มีทางเลือกครับ เรามันแค่ลูกจ้างชั่วคราว จะไล่ออกเมื่อไหร่ก็ได้
มันก็ถูกต้องแล้ว เงินมากขึ้น  ก็ต้องทำงานมากขึ้น ชีวิตขาดอิสระ
รางวัลสำหรับคนทำงานเก่ง คืองานที่เพิ่มมากขึ้น กับเวลาส่วนตัวที่ลดน้อยลงครับ :D ;D :D

จะมีไหมที่ไม่ต้องทำงานมากขึ้นแต่เงิน พออยู่ได้ ;D :D ;D ไม่เหนื่อยจนเกินไป
มีอิสระในการใช้ชีวิต ถ้ามีนะ ผมก็คงเลือกทางนั้นแน่นอน :D ;) ;D :D ;) :D ;D

ทำงานในตำแหน่ง จพ.เภสัชฯ ทำงานมา 7 ปี  เงินเดือนตอนนี้ 7730
ถามผมว่า ตอนนี้ happy ไหม ผม happy ถึงจะเดือนชนเดือน ก็โอเค
ผมได้ทำในสิ่งที่อยากทำ ผมเหนื่อยน้อยกว่าหลาย ๆ คน

คิดว่างั้นนะ
เพราะมองออกไปนอกหน้าต่างเจอคุณลุงคุณป้า ดายหญ้าในไร่กลางแดดร้อนเปรี้ยง ๆ
เราโชคดีกว่าแค่ไหน ไม่ต้องทำงานกลางแดดร้อน ๆ

คิดบวก ๆ ๆ ชีวิตจะได้ไม่ทุกข์เกินไป พระท่านว่าสุขทุกข์อยู่ที่ใจ ใจสุข กายก็สุข ใจทุกข์กายก็ทุข์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2009, 10:36:41 AM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:40:38 AM »
0
เข้ามาตอนแรกเลย ผมได้ 8 พันกว่าๆ อยู่มาอีก 1 ปี ก็มีคำสั่งขึ้นอีก 4% ก็ได้ 8630 แต่หักประกันสังคมอีก
ประมาณ 5%  ต่อมาอีกเกือบ 1 ปี ก็ได้ไปสอบเป็นพนักงานราชการ
ก็ได้ขึ้นมาเป็น 9,530 + สวัสดิการอีก 1,500 ก็เป็น 11,030 บาท
หักประกันสังคม 552 บาท เหลือ 10,478 บาท ค่าไฟ เดือนละประมาณ 800 - 900 บบาท
ค่า ADSL 2m  590 + ค่าบำรุงคู่สาย 100 เป็น 690 รวมกับค่าโทรศัพท์แล้ว
ประมาณเดือนละพันกว่าๆ ครับ โชคยังดีที่บ้านอยู่ใกล้กับ รพ. เลยสบายหน่อย
แต่ถ้าให้เหลือเก็บจริงๆ คงอยู่ที่ประมาณ 5,000 บาท ครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:46:35 AM »
0
เข้ามาตอนแรกเลย ผมได้ 8 พันกว่าๆ อยู่มาอีก 1 ปี ก็มีคำสั่งขึ้นอีก 4% ก็ได้ 8630 แต่หักประกันสังคมอีก
ประมาณ 5%  ต่อมาอีกเกือบ 1 ปี ก็ได้ไปสอบเป็นพนักงานราชการ
ก็ได้ขึ้นมาเป็น 9,530 + สวัสดิการอีก 1,500 ก็เป็น 11,030 บาท
หักประกันสังคม 552 บาท เหลือ 10,478 บาท ค่าไฟ เดือนละประมาณ 800 - 900 บบาท
ค่า ADSL 2m  590 + ค่าบำรุงคู่สาย 100 เป็น 690 รวมกับค่าโทรศัพท์แล้ว
ประมาณเดือนละพันกว่าๆ ครับ โชคยังดีที่บ้านอยู่ใกล้กับ รพ. เลยสบายหน่อย
แต่ถ้าให้เหลือเก็บจริงๆ คงอยู่ที่ประมาณ 5,000 บาท ครับ

จังซี่มันต้อง...ถอน... ;D :D ;D :D ;D  อิจฉาครับ :D ;D
็HOSxP XE

ออฟไลน์ grawat

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:50:21 AM »
0
ก็ลองทำให้วิชาชีพของ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ เป็นวิชาชีพที่ขาดแคลนดูสิครับ
แล้วคราวนี้ ท่าน ๆ ในระดับสูง ๆ ก็จะได้ทำบัญชีหา นวก.คอม  ที่ประกาศเป็นวิชาชีพขาดแคลน และให้
เพิ่มค่าตอบแทน  เงินเดือนสูง ๆ   >1x,xxx บาท  ก็เป็นไปได้นะครับ

อาจจะต้องเจ็บปวดกว่านี้ก็ได้นะ
จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

ออฟไลน์ Auing

• " *-* "
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:57:03 AM »
0
ผม  รบกับ ผอ.  ประจำ   บอกเลยครับว่า  Admin อย่างผมทำไรไม่ได้เลย  เป็น Admin แต่ไม่มีอำนาจว่างั้นเหอะคับ((ลำดับชั้นมันต่างกันครับ))))   คอมพ์ทุกเครื่องใน  รพ.  ต้องเล่น  M ได้  ส่งข้อมูลก็ต้องผ่าน mail  เท่านั้น ทั้งๆที่มันพึ่งเดินผ่านไปหยกๆ ยังไม่พอครับ โครงการต่อไปเปิด Internet cafe ใน  รพ.ให้คนไข้ใช้เล่น ((โทษครับคนไข้ที่มาอ่านป้ายบอกทางไปห้องโน้นห้องนี้ยังไม่ออกเลย....((หากใช้ถ้อยคำรุนแรงไปขอโทษด้วยครับ..มันเป็นความแค้นส่วนตัว.. >:( >:( :'( :'())
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 11:39:38 AM »
0

ชอบที่พิม จังเลย
ผมเป็นเพียง เจ้าหน้าบันทึกข้อมูล เงินเดือน 6020 บาทเอง ครับ
แต่ให้นั่งรักษาการแทน นักวิชาการคอมพิวเตอร์
มีหัวหน้า บางท่าน สงสาร ทำเกินหน้าที่ เลย ให้ OT มา วันละ 250 เลิกเที่ยงคืนครึ่ง เดือนอยู่ 15 วัน
ดูแลระบบ คนเดียว ทำหมด ทุกอย่าง เหมา ซ่อมคอม รพ ส่วนตัว โน๊ตบุ้ค ทุกคนที่ ทำงานใน รพ ส่วนตัว
ขึ้น+ปีน ทำเสา ไวเลส ให้คลุม ทั่ง รพ. อุปกรณ์ บางชิ้น เสียเงินออกเอง คิดว่าทำบุญ รพ. ได้ พัฒนา
อยู่ที่กันดาร ไกลเมือง แต่ มีคนมองว่า ว่าง งาน OT ไม่รู้ รู้สึกเองไหม ว่า กำลังจะหายไป
มีถาม มาว่า อยู่แล้วทำอะไร มั่ง เป้าหมายละ แล้วที่ ทำๆ คืออะไร ขอผลงาน ด้วยนะ
กำลังคิดว่า ถ้ามันลำบากมากก็ไม่เอาละครับ OT เบื่อ เสียเวลาด้วย
จะจ้าง ก็ จ้าง แล้วลูกน้องพร้อมทำให้เถอะครับ ผลงาน ติด เต็ม รพ. เลย ไม่ มองกันเลย
แล้วก็ เดิน ไป - มา เค้าว่า เดินเล่น (หลายๆคนก็โดนแบบนี้ อ่านเจอ เมื่อกี้ในบอร์ดนี้ละ)
กลัวว่าไม่คุ้มค่าจ้าง ที่ ให้อยู่ OT วันละ 250  8 ชั่วโมง
(ผมนึกว่าให้ผมอยู่ OT เพราะ ผมจะได้มีเงินเดือน เท่านักวิชาการนะเนี้ย)
ผมไม่มีวุฒิ ป.ตรี ครับ แต่ทำงานด้านนี้ได้ ครับ ทำมา 10 กว่าปีแล้ว ก่อนมาทำ รพ.
ทำ รพ. ได้ 2 ปี เอง ระบบ ทำเอง รพ.ไม่ต้องจ้าง บริษัท มาเลย
อุปกรณ์ โปรแกรม บางตัวเขียนเอง เวลาพักผ่อน เกือบไม่มี
ล่าสุดยิง ไวเลส 1 กม. คลุม บ้าน พัก หมด สงสาร อยู่ที่ กันดารอยากให้ เล่น net แก้ เหงา เงินออกเอง ครึ่งนึง
ค่าอุปกรณ์ 

สรุป ชั่งเถอะ ครับ ความคิดผมนะครับ ผมอยาก พัฒนา หวังว่า สักวัน พา ลูกมาเดินเล่น(ปัจจุบันหาเมียไม่ได้ที)
คงจะ ชี้ สิ่งพวกนี้ให้ลูกๆ ดูว่า ทั้งหมด นี้พ่อ ทำเอง ละ 5555

เป็นกระทู้ ระบาย ความในใจ admin ไปซะแล้ว  สู้ๆ ครับ ทุกท่าน
ตอนนี้ นวก คอม ที่ผม นั่งอยู่ ไม่ต่างจาก ช่างซ่อมคอม ธรรมดาละครับ คอมเสีย โน๊ตบุ้ค พัง(ไม่เคยเอาเงินนะครับ)
ช่วงนี้ ทำ หน้า ที่ ดูแล ระบบดาวเทียมให้ รพ ด้วย ดีบ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ กิน กับ พ่อแม่ บ้าน อยู่ ข้าง รพ. เดินมาทำงานทุก วัน ห่าง 200 เมตร เงิน รายได้  เอา จาก สวน ยาง สวน ต่างๆ มาใช้ เงินเดือน รพ
ส่วนมากจะหมด กับเลี้ยง เหล้า เพื่อน 55555 กะว่า โดน บีบ มาก ๆจะลา ออก นะครับ เบื่อๆ ไปนอน เล่น
เอาเงิน ที่คนงาน สวน ผม ทำให้ก็ ไม่อด ตาย ครับ แต่ที่ ทำเพราะ ใจ รัก ครับ
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ grawat

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:00:40 PM »
0
น่าเห็นใจเหมือนกันนะครับ
ก็บอกแล้วว่า น่าสงสาร และต้องเจ็บปวด

ที่ รพ. ก็มีเรื่องแบบนี้เหมือนกัน ก่อนหน้านี้ นวก.คอมพิวเตอร์คนเดิม  ทำทุก ๆ อย่าง (เรียกว่าทุกอย่างสุด ๆ ) แต่ที่โหดร้ายคือระดับหัวหน้า ไม่เห็นความสำคัญของงานระบบคอมพิวเตอร์
เขาจึงต้องสัญจรไปทำงานที่อื่น  แต่จากนั้นก็เกิดภาวะ จนท.คอม หาย (ขาดแคลนยิ่งนัก)  ทำให้ทาง รพ.ต้องจัดการด้วยประกาศเป็นภาวะ ขาดแคลน   พอมีคนใหม่มา  ก็เท่านั้นหละ  ง/ด  ก็สูง  1x,xxx  บาท นะครับ   OT เวรละ 600 บาท ลองคูณเองนะ  15 เวร เป็นเท่าไหร ต่อเดือน  น่าอิจฉาสุด ๆ

แต่ผม  ไม่ได้เป็น  จนท.คอม นะ  เป็นแค่อีกคน ที่เสียสละทำงานเพื่อส่วนรวม (อาจจะเรียกว่า ปิดทองหลังพระ)  ก็ได้แต่ระบายให้ฟังนะครับ
จีรวัฒน์ สุขพานิช
เภสัชกร รพ.ศรีบุญเรือง อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู

ร่วมทีมกับ IM รพ.ศรีบุญเรือง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:04:59 PM »
0

ผมเป็นเพียง เจ้าหน้าบันทึกข้อมูล เงินเดือน 6020 บาทเอง ครับ
แต่ให้นั่งรักษาการแทน นักวิชาการคอมพิวเตอร์
มีหัวหน้า บางท่าน สงสาร ทำเกินหน้าที่ เลย ให้ OT มา วันละ 250 เลิกเที่ยงคืนครึ่ง เดือนอยู่ 15 วัน
ดูแลระบบ คนเดียว ทำหมด ทุกอย่าง เหมา ซ่อมคอม รพ ส่วนตัว โน๊ตบุ้ค ทุกคนที่ ทำงานใน รพ ส่วนตัว
ขึ้น+ปีน ทำเสา ไวเลส ให้คลุม ทั่ง รพ. อุปกรณ์ บางชิ้น เสียเงินออกเอง คิดว่าทำบุญ รพ. ได้ พัฒนา
อยู่ที่กันดาร ไกลเมือง แต่ มีคนมองว่า ว่าง งาน OT ไม่รู้ รู้สึกเองไหม ว่า กำลังจะหายไป
มีถาม มาว่า อยู่แล้วทำอะไร มั่ง เป้าหมายละ แล้วที่ ทำๆ คืออะไร ขอผลงาน ด้วยนะ
กำลังคิดว่า ถ้ามันลำบากมากก็ไม่เอาละครับ OT เบื่อ เสียเวลาด้วย
จะจ้าง ก็ จ้าง แล้วลูกน้องพร้อมทำให้เถอะครับ ผลงาน ติด เต็ม รพ. เลย ไม่ มองกันเลย
แล้วก็ เดิน ไป - มา เค้าว่า เดินเล่น (หลายๆคนก็โดนแบบนี้ อ่านเจอ เมื่อกี้ในบอร์ดนี้ละ)
กลัวว่าไม่คุ้มค่าจ้าง ที่ ให้อยู่ OT วันละ 250  8 ชั่วโมง
(ผมนึกว่าให้ผมอยู่ OT เพราะ ผมจะได้มีเงินเดือน เท่านักวิชาการนะเนี้ย)
ผมไม่มีวุฒิ ป.ตรี ครับ แต่ทำงานด้านนี้ได้ ครับ ทำมา 10 กว่าปีแล้ว ก่อนมาทำ รพ.
ทำ รพ. ได้ 2 ปี เอง ระบบ ทำเอง รพ.ไม่ต้องจ้าง บริษัท มาเลย
อุปกรณ์ โปรแกรม บางตัวเขียนเอง เวลาพักผ่อน เกือบไม่มี
ล่าสุดยิง ไวเลส 1 กม. คลุม บ้าน พัก หมด สงสาร อยู่ที่ กันดารอยากให้ เล่น net แก้ เหงา เงินออกเอง ครึ่งนึง
ค่าอุปกรณ์ 

สรุป ชั่งเถอะ ครับ ความคิดผมนะครับ ผมอยาก พัฒนา หวังว่า สักวัน พา ลูกมาเดินเล่น(ปัจจุบันหาเมียไม่ได้ที)
คงจะ ชี้ สิ่งพวกนี้ให้ลูกๆ ดูว่า ทั้งหมด นี้พ่อ ทำเอง ละ 5555

เป็นกระทู้ ระบาย ความในใจ admin ไปซะแล้ว  สู้ๆ ครับ ทุกท่าน
ตอนนี้ นวก คอม ที่ผม นั่งอยู่ ไม่ต่างจาก ช่างซ่อมคอม ธรรมดาละครับ คอมเสีย โน๊ตบุ้ค พัง(ไม่เคยเอาเงินนะครับ)
ช่วงนี้ ทำ หน้า ที่ ดูแล ระบบดาวเทียมให้ รพ ด้วย ดีบ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ กิน กับ พ่อแม่ บ้าน อยู่ ข้าง รพ. เดินมาทำงานทุก วัน ห่าง 200 เมตร เงิน รายได้  เอา จาก สวน ยาง สวน ต่างๆ มาใช้ เงินเดือน รพ
ส่วนมากจะหมด กับเลี้ยง เหล้า เพื่อน 55555 กะว่า โดน บีบ มาก ๆจะลา ออก นะครับ เบื่อๆ ไปนอน เล่น
เอาเงิน ที่คนงาน สวน ผม ทำให้ก็ ไม่อด ตาย ครับ แต่ที่ ทำเพราะ ใจ รัก ครับ
เข้าใจครับ หาแม่ที่ดีของลูกก่อนนะครับ จะได้มีกำลังใจสู้ต่อครับ
อย่าเอาเวลาไปให้งานมากครับ เดี๋ยวจะโดนเมียทิ้งนะคับ 555 :D ;D :D ;D :D
พาดพิง ถึง อ.อ  กับ อ.น แล้วก็ อ.ว ด้วยครับ
5555  :D :D ;D :D ;D :D ;D

ทำงานในตำแหน่ง จพ.เภสัชฯ ทำงานมา 7 ปี  เงินเดือนตอนนี้ 7730
ถามผมว่า ตอนนี้ happy ไหม ผม happy ถึงจะเดือนชนเดือน ก็โอเค
ผมได้ทำในสิ่งที่อยากทำ ผมเหนื่อยน้อยกว่าหลาย ๆ คน

คิดว่างั้นนะ
เพราะมองออกไปนอกหน้าต่างเจอคุณลุงคุณป้า ดายหญ้าในไร่กลางแดดร้อนเปรี้ยง ๆ
เราโชคดีกว่าแค่ไหน ไม่ต้องทำงานกลางแดดร้อน ๆ

คิดบวก ๆ ๆ ชีวิตจะได้ไม่ทุกข์เกินไป พระท่านว่าสุขทุกข์อยู่ที่ใจ ใจสุข กายก็สุข ใจทุกข์กายก็ทุข์

ผมมีคนรักคอยให้กำลังใจ ก็เลยต้องอดทนทำครับ
ตั้งใจเก็บเงินแต่งงานเองครับ คงไม่พึงพ่อแม่
เลยต้องทำงานหนักกว่าคนอื่น สองถึงสามเท่า
แต่ภูมิใจครับ ภูมิใจในตัวเอง ที่เราพิสูจน์ครับ ว่าเราก็ทำได้
เมื่อก่อนผมว่างก็ เล่นกีฬา ดูทีวี เล่นเกมส์ เที่ยวไปเรื่อย
สาบานได้ว่าตั้งแต่ผมตั้งใจทำงานเก็บเงิน ผมไม่ได้ทำสิ่งเหล่านั้นเลย
มีบ้างที่ดูข่าว นอกนั้น งานเต็มหัวครับ
ผมนอนหลับ ฝันว่าทำ report ไม่ได้ ตื่นมา ไมเกรนขึ้น (มาเล่าให้เพื่อนฟัง มันหาว่าผมบ้าไปแล้ว) ต้องไปหาหมอขอยา cafergot มากิน ปวดหัวมาก
ผมเคยอยู่โอที สูงสุด 28 เวร  เวรละ 8 ชั่วโมง ผมก็ทำได้มาแล้ว(ต่อสู้ ดิ้นรนเรื่องเวร โดนจดหมายร้องเรียนถึงหัวหน้างาน และ ผู้อำนวยการ มีคนคอยอิจฉา หาเรื่องตลอดเวลา )
ต้องการพิสูจน์ตัวเองครับว่า เราจะชนะตัวเองได้ไหม
 ;D :D ;D :D เป็นกำลังใจให้ครับ ชีวิตเกิดมาทั้งที จะไม่ขออยู่อย่างเสียชาติเกิดครับ !!
็HOSxP XE

ออฟไลน์ nuayny

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 21:45:14 PM »
0
เฮ้อ...เหมือนกันหมด..เอาล่ะทีนี้ตาผมเล่าบ้าง  ผมเงินเดือน 8440 ทำทุกอย่างเหมือนกันตั้งแต่ ทำความสะอาดเครื่อง ซ่อมเครื่องคอมพิวเตอร์/printer-inkjet-dot-laser/scanner/Flashdrive  ทั้งเครื่องของโรงพยาบาลและเครื่องส่วนตัว  ออกบบ/ติดตั้ง/แก้ไข ระบบเครือข่ายและอินเตอร์เน็ต  ทำเว็บ งานกราฟฟิก งานมัลติมีเดียพรีเซนเตชั่น งานTrainning  งานเขียนโปรแกรมตั้งแต่ access vb foxpro php asp clipper งานดูแลsoftwareทั้งหมดที่ใช้ในโรงพยาบาล แล้วแต่ว่าแต่ละหน่วยงานเอาโปรแกรมอะไรมาใช้ ใครไปอบรมโปรแกรมใหนมา สุดท้ายก็ไม่พ้นเราสักที่จะต้องไปแก้ไขให้ไปสอนให้ ทั้ง ๆ ที่มันไม่ได้เกี่ยวกับเราเลยและเราก็ไม่เคยไปอบรมมา แต่ก็นั่นแหละ นวก.คอมนี่นา..ไม่เป็นก็ไม่ได้..ลูกจ้างเขา..เคยลาออกมาแล้ว 3 ครั้ง แต่ก็ไม่เคยประสบความสำเร็จโดนกล่อมซะอยู่หมัด ล่าสุด สปสช.เรียกตัวไปทำงานก็ไปไม่ได้ ผอ.เล่นเรียกภรรยาย้ายมาทำงานที่เดียวกัน ปิดประตูตายเราเลย...เพื่อน ๆ ในรุ่น เงินเดือนมัน2x,xxx กันทุกคนรวมรุ่นที่ไรอายมันทู้กที..แต่ไม่เป็นไรได้ใกล้ครอบครัว.. อ้อแต่ที่เจ็บปวดที่สุด โดนประเมินตก 2 ครั้งเนื่องจากงานประจำตัวชี้วัดไม่ผ่าน(งานประจำคือ Maintenance เครื่องเดือนละ 40 เครื่อง) ซึ่งปกติประเมินตก 2 ครั้งตามกฏของโรงพยาบาลนี่ต้องโดนไล่ออกแล้ว แต่ไม่เห็นเขาเอาออกซะที ...ก็ดูงานผมสิคงจะผ่านหรอกนะ เครื่องคอมพิวเตอร์ 80 เครื่องทั้งโรงพยาบาลดูแลอยู่คนเดียว...ใหนจะทำโปรแกรม HosXP อีก....แถมต้องstanby 24 ชั่วโมงด้วยนะเป็นนโยบายผู้บริหารว่า นวก.คอม ต้องเรียกใช้ได้ 24 ชั่วโมงถ้าปิดโทรศัพท์เดี๋ยวมีรถโรงพยาบาลมารับถึงบ้าน..เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งพยาบาล ward เล่น MSN ไม่ได้โทรตามผมตอนตี 2 ....เอากะเขาสิ...บางทีเสาร์-อาทิตย์จะอยู่กับครอบครัวบ้าง..โดนโทรตามซะงั้น..รูป่ะทำไม..กดตัวเลขไม่ได้เพราะลืมกดปุ่ม Numlock....มีครายโดนเหมือนผมบ้างเนี่ย. :'( :'( :'(  ..OT ให้ไม่อั้นนะ 250 รักษาทุกโรคทุกเวลา   แต่เวลาจะเบิกทีต้อง เซนต์ทั้งหมด 4 รายเซนต์ดังนี้ 1 ผู้แจ้งซ่อม 2.พยาน 3.หัวหน้างาน 4.ผู้อำนวยการ  ถึงจะเบิกเงิน 250 ได้ อ้อมีข้อแม้นะต้องอยู่ครบ 4 ชั่วโมงไม่อย่างนั้นเบิกไม่ได้....ขอคนช่วยก็ไม่ให้อ้างว่ารอจนกว่าโปรแกรม HosXP ขึ้นระบบและ คกบ.มีความเห็นตรงกันว่าผมไม่ไหวแน่ถึงจะให้คน(สงสัยผมตายก่อนมั้งถึงจะมีคนมาช่วยงานผม..ทีตำแหน่งอื่นจ้างได้ ) ทุกวันนี้ผมยังถามตัวเองว่า "ทำอะไรอยู่วะเนี่ยยยย.."   แต่ข้อดีก็มี คนในครอบครัวรักษาฟรีนอนห้องพิเศษดูแลอย่างดี และได้ทำงานใกล้บ้าน..ใกล้ครอบครัว....(ปีหน้าจะสมัครผู้ใหญ่บ้านแน่นอนและลาออกไปทำนาดีกว่า..เรียนแบบอ.sothon..555 สบายใจกว่าเยอะเลย ;D ;D)    The End.
@......

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 21:53:08 PM »
0
 :)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 22:25:07 PM »
0
ครับ เยี่ยม ครับ  :D ;D :D ;D
สิ้นปี นี้ผม ไม่ได้พนักงานราชการ ผมหางานใหม่ละ ครับ ;) ;)
็HOSxP XE

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 22:31:29 PM »
0

ค่าอุปกรณ์ 

เขียนดี ชอบจัง  อ่านแล้วเข้าใจเลย หัวอกเดียวกัน.....สู้ๆ ครับพี่น้อง......
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 22:35:09 PM »
0
 ;Dมาให้กำลังใจทุกคนครับ นั่งดูเขาได้เงินค่านั่น ค่านี่กัน เพียบ 555 ทั้งหัวเราะตัวเอง ทั้งเศร้า ความสำคัญของเราน้อยจริงๆ หมอ พยาบาล กลัวเขาออกไปอยู่เอกชนหมด แล้วไม่กลัวเราจะไปมั่งเน๊าะ 555 ขำอีกดีกว่า มันไม่ใช่ที่ของพวกเราจริงๆ แต่ก็ช่างเถอะนะ ดีแล้วที่มีงานทำ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 23:10:21 PM »
0

สิ้นปี นี้ผม ไม่ได้พนักงานราชการ ผมหางานใหม่ละ ครับ ;) ;)

ลองติดต่อคุณปรางค์ดูสิครับ เห็นว่าจะชวนคุณกิจไปอยู่ BMS ด้วยกัน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2009, 23:22:06 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 23:41:50 PM »
0
เก็บความอัดอั้นตันใจไมกก็ไม่ดี ได้ระบายออกบ้างก็ดีครับพี่น้อง แต่ทุกที่ก็มีปัญหาทั้งนั้นครับไม่ว่าจะงานคอมหรืองานอื่น
ปัญหามีไว้ข้าม ขวากหนามมีไว้ฝ่าฟัน
มีดยังต้องลับคมทุกวัน คนที่ไร้ปัญหานั้นคือคนที่ไร้ลมหายใจ
;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ camelactive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 12:23:20 PM »
0
 ::) :P :'(เท่าที่อ่านกระทู้เพื่อนๆมา รู้สึกเห็นใจทุกคนนะครับ   แต่ชีวิตคนเราต้องสู้นะครับ
สู้ สู้ สู้

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 13:03:41 PM »
0

ค่าอุปกรณ์ 

เหมือนกันครับ
ผมก็เป็นเพียง เจ้าหน้าบันทึกข้อมูล เงินเดือน 6650 บาทเอง ครับ
ทำทุกอย่างเหมือนกันครับ
ดุแลระบบ 24 ชั่วโมง
อยู่เวรห้องบัตรเวร บ่าย/ดึก เดือนละประมาณ 5 เวร (บ่าย/ดึก 500 บาท)
เวรเช้าประมาณ 5 เวร  เดือนละประมาณ 5 เวร (เช้า 250 บาท)
เดือนชนเดือนเหมือนกัน ดีที่มีสวนอยู่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 15:19:04 PM โดย wiphusit »
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 15:08:51 PM »
0

ลองติดต่อคุณปรางค์ดูสิครับ เห็นว่าจะชวนคุณกิจไปอยู่ BMS ด้วยกัน :)

ผมไม่ใช่คนเห็นแก่เงิน ครับ (ถ้าไม่มากพอ ไม่ไปคับ :D ;D :D ;))
็HOSxP XE

ออนไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 15:20:03 PM »
0
เก็บความอัดอั้นตันใจไมกก็ไม่ดี ได้ระบายออกบ้างก็ดีครับพี่น้อง แต่ทุกที่ก็มีปัญหาทั้งนั้นครับไม่ว่าจะงานคอมหรืองานอื่น
ปัญหามีไว้ข้าม ขวากหนามมีไว้ฝ่าฟัน
มีดยังต้องลับคมทุกวัน คนที่ไร้ปัญหานั้นคือคนที่ไร้ลมหายใจ
;D
ถูกต้องครับ ;D ;D ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 16:34:17 PM »
0
ทำงานเอาไว้เถอะสักวันหนึ่งจะเิกิดผล  (ดี  หรือ ร้าย  ขึ้นอยู่กับดวง)

เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องสำคัญ  ไม่มีเงินสำคัญที่สุด  มีเงินมากมายไม่ได้ใช้ไม่รู้จะมีไปทำไม  ไม่มีเงินใช้ซิเศร้า

ใครได้เท่าไร  ก็ได้ไป  ขอให้เราได้ด้วยก็พอ อิอิ
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 23:23:13 PM »
0
อ้างถึงหนังสือ ที่ สธ 0201.034/ว 36 ลงวันที่ 5 มีนาคม 2552
เรื่อง บัญชีโครงสร้างอัตราค่าจ้างของลูกจ้างชั่วคราวเงินนอกงบประมาณ (เงินบำรุง)
สังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข
เรียน นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดทุกจังหวัด/ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศูนย์/ ทั่วไปทุกแห่ง
สิ่งที่ส่งมาด้วย 1. บัญชีโครงสร้างอัตราค่าจ้างของลูกจ้างชั่วคราวเงินนอกงบประมาณ (เงินบำรุง)
สังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข
2. หลักเกณฑ์และวิธีการประเมินประสิทธิภาพและประสิทธิผลการปฏิบัติงานของ
ลูกจ้างชั่วคราวเงินนอกงบประมาณ (เงินบำรุง) สังกัดสำนักงานปลัดกระทรวง
สาธารณสุข พ.ศ. 2552
3. แบบประเมินการปฏิบัติงานของลูกจ้างชั่วคราวเงินนอกงบประมาณ (เงินบำรุง)
4. หลักเกณฑ์และวิธีการปรับขั้นค่าจ้างลูกจ้างชั่วคราวเงินนอกงบประมาณ
(เงินบำรุง) สังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข พ.ศ. 2552
5. แนวทางการปรับอัตราค่าจ้างเดิมสู่โครงสร้างบัญชีอัตราค่าจ้างใหม่

ลูกจ้างชั่วคราว
1.วุฒิ ป.ตรี จ้างสูงสุดที่ 12000 บาท
2.วุฒิ ปวส จ้างสูงสุดที่ 10720 บาท
3. วุฒิ ปวท จ้างสูงสุดที่ 9785 บาท
4. วุฒิ ปวช จ้างสูงสุดที่ 8750 บาท
5. ไม่กำหนดวุฒิ จ้างสูงสุดที่ 8450 บาท

ความก้าวหน้าด้านการเงิน สามารถเลื่อนขั้นเงินเดือน ได้ ปีละ 1 ครั้ง ทุกวันที่ 1 ตุลาคม ของทุกปี และผู้ที่สามารถเลื่อนขั้นได้ 3-6% ของเงินเดือนจะต้องได้ คะแนนประเมินครั้งที่ 1 +คะแนนประเมินครั้งที่ 2 / 2 รวมกันได้  ระดับดีเด่นหรือดีมาก สามารถเลื่อนขั้นเงินเดือนได้ แต่จำนวนคนที่เลือนขั้นได้จะได้ไม่เกิน 15 % ของเจ้าหน้าที่ที่เป้นลูกจ้างชั่วคราวนะครับ และเงินเดือนจะต้องไม่เงินเกินค่าจ้างสูงสุด

ปล. ผมอ้างข้อมูลจากถึงหนังสือ ที่ สธ 0201.034/ว 36 ลงวันที่ 5 มีนาคม 2552

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:10:51 AM »
0
ปัญหาที่อ่านมาทั้งหมด เหมือนกันทุก รพ.เลยนะครับ

ปัญหาใหญ่ที่สุดน่าจะเป็น ผอ. กรรมการบริหาร แล้วหัวหน้าแต่ละฝ่าย ถ้าบุคคลเหล่านี้ไม่ให้ความสำคัญ

จบเลยพี่น้อง

:'( :'( :'( :'( :'(
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ ดอกธูป

• Full Member
    • สุรินทร์๑๐๘ดอทคอม
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:17:09 AM »
0
โอ๊วววว อ่านแล้วสงสาร Admin โรงบาลจริง ๆ ให้กำลัง Admin ทุกท่านนะคับ .สู้ ๆๆๆ
ไม่ได้ ทำเกี่ยวกับ HosXp แล้ว แ่ต่มา Update ข้อมูลเรื่อย ๆ มีความรู้เรื่อง Web App , Mysql , PHP , linux นิดหน่อย คงจะพอช่วยตอบคำถาม พี่น้อง ๆ ได้บ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ  ขอบคุณคับ 
http://surin108.com ==> ท่องเที่ยวสุรินทร์จ้าาาา

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 19:15:22 PM »
0
ขอบคุณทุกท่านที่แชร์นะครับ ทำให้เราๆท่านๆรู้สึกว่า เราเหนือยแล้วไม่ไหวแล้ว แต่ก็ยังมีคนที่เหนื่อยกว่าเรา ขยันและอดทนกว่าเรา
ผมเองก็จบตอนปี 49 เข้ามาสมัครก็ได้เป็นลูกจ้างเลย เข้ามาทำวันที่ 1พฤษภา 49 เป็นคนแรกและตำแหน่งแรกที่เปิด ตอนนั้นเอาวุฒิ ปวส ยื่น ในอัตราจ้าง เจ็ดพันกว่าๆ เป็นคนต่างพื้นที่ด้วย ต้องเช่าอพาร์ทเม้น ก็คิดว่ามันใช้ไม่พอแน่ ก็กัดฟันทำงานต่อไป หลังจากนั้น ก็เอาวุฒิ ป.ตรีมายื่นก็ได้ปรับอัตราในปี51 ที่ 10,500 และผ่านการประเมิณ 1 รอบ อยู่ที่ 11,000
ภาระงาน ซ่อม ดูแลและพัฒนาระบบสารสนเทศทั้งหมดคนเดียว (ขอบคุณที่มีพี่ๆเภสัชและพยาบาลคอยแนะนำและให้คำปรึกษา) ,จัดซื้อทำแผนการบำรุง เป็น รพช. 60 เตียงคอมพิวเตอร์ 70 กว่าเครื่อง
ตอนแรกผมเองก็คิดว่าไอ้เดือนเจ็ดพันกว่ามันจะพออะไร มาตอนนี้คิดว่าพอ แต่แล้วก็ยังไม่พอ ตอนนี้อยู่บ้านพักแล้วสบายขึ้นหน่อย ค่าใช้จ่าย โทรศัพท์ 600 ,เฟิร์สช้อย 4,xxx เหลืออีกสามเดือนจะหมดแล้ว อิอิ ,ค่าประกัน axa+ประกันสังคม+ฝากออมทรัพ=2,500 , ค่าอาหาร ส่วนมากจะซื้อแกงหูงข้าว อยู่คนเดียว ไม่เกิน 3,000 ,ค่าอาหารเสริมและของใช้ดูแลสุขภาพ ~2,500-4,000 ,ค่าเดินทางไปศึกษาธุรกิจส่วนตัวทุกเดือน 2,9xx เบ็ดเสร็จ ~17,200 ติดลบอิอิ (โอทีไม่ค่อยมี ทำแต่ไม่ค่อยเขียนไม่คิดไรมาก มาช่วยเขาเวลามีปัญหา)
 ผมทำงานที่นี่มาสองปีกว่าๆ สนุกดีส่วนปัญหาก็มีเหมือพี่ๆอ่ะครับมีทั้งคนชอบและคนไม่ชอบ อยากหาประสบการณ์งานที่ทำตอนนี้ทำเพื่อเลี้ยงชีพไปวันๆ ซึ่งมันคงไม่พอกินไม่พอเลี้ยงครอบครัว ผมเลยทำงานส่วนตัวไปด้วย พอมีรายได้เก็บอยู่บ้าง ;) :D

สู้ๆครับทำให้ดีที่สุด
คิดว่าคนไข้ที่มาใช้บริการที่เราเป็นญาติของเราแล้ว
ทุกคนเดือนร้อนมา ต้องการความช่วยเหลือ เราต้องทำระบบให้ดีที่สุด
เพื่ออำนวยความสะดวก จะได้มีความสุขและเป็นกำไรชีวิต
เงินไม่ใช่ทุกอย่าง แต่ชีวิตคนสำคัญที่สุด ทุกคนมีญาติแล้วถ้าเป็นญาติของเราจะทำอย่างไร
คิดในแง่ดี แล้วสิ่งดีดีจะมาหาเราเอง
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Xenon Hunter

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 16:46:08 PM »
0
;D
ถูกต้องครับ ;D ;D ;D

ก็ดีครับ เห็นด้วย
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Namon  Hospital

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:40:42 AM »
0
เฮ้อ...เหมือนกันหมด..เอาล่ะทีนี้ตาผมเล่าบ้าง  ผมเงินเดือน 8440 ทำทุกอย่างเหมือนกันตั้งแต่ ทำความสะอาดเครื่อง ซ่อมเครื่องคอมพิวเตอร์/printer-inkjet-dot-laser/scanner/Flashdrive  ทั้งเครื่องของโรงพยาบาลและเครื่องส่วนตัว  ออกบบ/ติดตั้ง/แก้ไข ระบบเครือข่ายและอินเตอร์เน็ต  ทำเว็บ งานกราฟฟิก งานมัลติมีเดียพรีเซนเตชั่น งานTrainning  งานเขียนโปรแกรมตั้งแต่ access vb foxpro php asp clipper งานดูแลsoftwareทั้งหมดที่ใช้ในโรงพยาบาล แล้วแต่ว่าแต่ละหน่วยงานเอาโปรแกรมอะไรมาใช้ ใครไปอบรมโปรแกรมใหนมา สุดท้ายก็ไม่พ้นเราสักที่จะต้องไปแก้ไขให้ไปสอนให้ ทั้ง ๆ ที่มันไม่ได้เกี่ยวกับเราเลยและเราก็ไม่เคยไปอบรมมา แต่ก็นั่นแหละ นวก.คอมนี่นา..ไม่เป็นก็ไม่ได้..ลูกจ้างเขา..เคยลาออกมาแล้ว 3 ครั้ง แต่ก็ไม่เคยประสบความสำเร็จโดนกล่อมซะอยู่หมัด ล่าสุด สปสช.เรียกตัวไปทำงานก็ไปไม่ได้ ผอ.เล่นเรียกภรรยาย้ายมาทำงานที่เดียวกัน ปิดประตูตายเราเลย...เพื่อน ๆ ในรุ่น เงินเดือนมัน2x,xxx กันทุกคนรวมรุ่นที่ไรอายมันทู้กที..แต่ไม่เป็นไรได้ใกล้ครอบครัว.. อ้อแต่ที่เจ็บปวดที่สุด โดนประเมินตก 2 ครั้งเนื่องจากงานประจำตัวชี้วัดไม่ผ่าน(งานประจำคือ Maintenance เครื่องเดือนละ 40 เครื่อง) ซึ่งปกติประเมินตก 2 ครั้งตามกฏของโรงพยาบาลนี่ต้องโดนไล่ออกแล้ว แต่ไม่เห็นเขาเอาออกซะที ...ก็ดูงานผมสิคงจะผ่านหรอกนะ เครื่องคอมพิวเตอร์ 80 เครื่องทั้งโรงพยาบาลดูแลอยู่คนเดียว...ใหนจะทำโปรแกรม HosXP อีก....แถมต้องstanby 24 ชั่วโมงด้วยนะเป็นนโยบายผู้บริหารว่า นวก.คอม ต้องเรียกใช้ได้ 24 ชั่วโมงถ้าปิดโทรศัพท์เดี๋ยวมีรถโรงพยาบาลมารับถึงบ้าน..เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งพยาบาล ward เล่น MSN ไม่ได้โทรตามผมตอนตี 2 ....เอากะเขาสิ...บางทีเสาร์-อาทิตย์จะอยู่กับครอบครัวบ้าง..โดนโทรตามซะงั้น..รูป่ะทำไม..กดตัวเลขไม่ได้เพราะลืมกดปุ่ม Numlock....มีครายโดนเหมือนผมบ้างเนี่ย. :'( :'( :'(  ..OT ให้ไม่อั้นนะ 250 รักษาทุกโรคทุกเวลา   แต่เวลาจะเบิกทีต้อง เซนต์ทั้งหมด 4 รายเซนต์ดังนี้ 1 ผู้แจ้งซ่อม 2.พยาน 3.หัวหน้างาน 4.ผู้อำนวยการ  ถึงจะเบิกเงิน 250 ได้ อ้อมีข้อแม้นะต้องอยู่ครบ 4 ชั่วโมงไม่อย่างนั้นเบิกไม่ได้....ขอคนช่วยก็ไม่ให้อ้างว่ารอจนกว่าโปรแกรม HosXP ขึ้นระบบและ คกบ.มีความเห็นตรงกันว่าผมไม่ไหวแน่ถึงจะให้คน(สงสัยผมตายก่อนมั้งถึงจะมีคนมาช่วยงานผม..ทีตำแหน่งอื่นจ้างได้ ) ทุกวันนี้ผมยังถามตัวเองว่า "ทำอะไรอยู่วะเนี่ยยยย.."   แต่ข้อดีก็มี คนในครอบครัวรักษาฟรีนอนห้องพิเศษดูแลอย่างดี และได้ทำงานใกล้บ้าน..ใกล้ครอบครัว....(ปีหน้าจะสมัครผู้ใหญ่บ้านแน่นอนและลาออกไปทำนาดีกว่า..เรียนแบบอ.sothon..555 สบายใจกว่าเยอะเลย ;D ;D)    The End.

ผมเองก็โดนแบบนี้ประจำครับ ออกไปต่างจังหวัด เสาร์ - อาทิตย์ ก็โทรตาม
ลาพักร้อนก็ต้องกลับเข้ามาทำ กะอีแค่ปุ่ม keyboard มันค้างซะงั้น เฮ้อ
แล้วบางครั้งบอกเปิดเครื่องไม่ได้ (ก็พี่แกเล่นไม่เสียบปลั๊ก แล้วมันจะติดได้ไง)
ไปเที่ยว OD ก็ยังไม่วาย เค้าออกไปเที่ยว เล่นน้ำ เล่นกิจกรรม แต่เราต้องมานั่งโทรศัพท์
บอกวิธีแก้ปัญหา หรือไม่ก็ใช้เน็ตจากมือถือ นั่ง Remote มาทำงานอีก
ไม่ได้เที่ยวกับเ้ค้าเล้ยย.....
  ทุกวัันนี้ทำใจครับ เห็นบอกว่าเดือนนี้จะรับ ลูกจ้างชั่วคราว ตำแหน่ง นวก.คอมฯ มาช่วย
แต่ก็ยังไร้ซึ่งวี่แวว ทั้งๆ ที่ ผอ. ประชุม อนุมัติไปแล้ว  เดี๋ยวนี้ทำงานอยู่ได้
ก็เพราะเป็นสิ่งที่ตัวเองรัก และชอบ และได้เรียนมาครับ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 10:34:15 AM »
0
ขอบคุณทุกท่านที่แชร์นะครับ ทำให้เราๆท่านๆรู้สึกว่า เราเหนือยแล้วไม่ไหวแล้ว แต่ก็ยังมีคนที่เหนื่อยกว่าเรา ขยันและอดทนกว่าเรา
ผมเองก็จบตอนปี 49 เข้ามาสมัครก็ได้เป็นลูกจ้างเลย เข้ามาทำวันที่ 1พฤษภา 49 เป็นคนแรกและตำแหน่งแรกที่เปิด ตอนนั้นเอาวุฒิ ปวส ยื่น ในอัตราจ้าง เจ็ดพันกว่าๆ เป็นคนต่างพื้นที่ด้วย ต้องเช่าอพาร์ทเม้น ก็คิดว่ามันใช้ไม่พอแน่ ก็กัดฟันทำงานต่อไป หลังจากนั้น ก็เอาวุฒิ ป.ตรีมายื่นก็ได้ปรับอัตราในปี51 ที่ 10,500 และผ่านการประเมิณ 1 รอบ อยู่ที่ 11,000
ภาระงาน ซ่อม ดูแลและพัฒนาระบบสารสนเทศทั้งหมดคนเดียว (ขอบคุณที่มีพี่ๆเภสัชและพยาบาลคอยแนะนำและให้คำปรึกษา) ,จัดซื้อทำแผนการบำรุง เป็น รพช. 60 เตียงคอมพิวเตอร์ 70 กว่าเครื่อง
ตอนแรกผมเองก็คิดว่าไอ้เดือนเจ็ดพันกว่ามันจะพออะไร มาตอนนี้คิดว่าพอ แต่แล้วก็ยังไม่พอ ตอนนี้อยู่บ้านพักแล้วสบายขึ้นหน่อย ค่าใช้จ่าย โทรศัพท์ 600 ,เฟิร์สช้อย 4,xxx เหลืออีกสามเดือนจะหมดแล้ว อิอิ ,ค่าประกัน axa+ประกันสังคม+ฝากออมทรัพ=2,500 , ค่าอาหาร ส่วนมากจะซื้อแกงหูงข้าว อยู่คนเดียว ไม่เกิน 3,000 ,ค่าอาหารเสริมและของใช้ดูแลสุขภาพ ~2,500-4,000 ,ค่าเดินทางไปศึกษาธุรกิจส่วนตัวทุกเดือน 2,9xx เบ็ดเสร็จ ~17,200 ติดลบอิอิ (โอทีไม่ค่อยมี ทำแต่ไม่ค่อยเขียนไม่คิดไรมาก มาช่วยเขาเวลามีปัญหา)
 ผมทำงานที่นี่มาสองปีกว่าๆ สนุกดีส่วนปัญหาก็มีเหมือพี่ๆอ่ะครับมีทั้งคนชอบและคนไม่ชอบ อยากหาประสบการณ์งานที่ทำตอนนี้ทำเพื่อเลี้ยงชีพไปวันๆ ซึ่งมันคงไม่พอกินไม่พอเลี้ยงครอบครัว ผมเลยทำงานส่วนตัวไปด้วย พอมีรายได้เก็บอยู่บ้าง ;) :D

ท่าน Somdej.HosXP ท่านเป็นลูกจ้างชั่วคราว / พนักงานราชการ ครับ

ออฟไลน์ sompas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 11:14:51 AM »
0
ผมเคยโทรไปบ่นในรายการ นายกอภิสิทธิ์ พบประชาชน ครั้งแรกๆ เลย ในประเด็นสำนักงานปลัด สธ.ไม่มีตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์มที่เป็นข้าราชการ เท่าที่ผมรู้มา ใน รพ.สังกัดทบวงมหาลัย มีตำแหน่งนี้ ไม่ทราบว่าทำไม ไม่มีใครมองเห็นความสำคัญของตำแหน่งนี้ ทั้งที่ เป็นตำแหน่งที่มีความสำคัญไม่น้อยกว่าตำแหน่งอื่น
ไม่เชื่อ ลองให้ระบบล่มดูสิ ท่านจะมีความสำดัญขึ้นมาทันที และอีกไม่นาน ถ้าการเมื่องไม่สะดุด อาจผ่านตำแหน่งนี้มา ตอนนี้เร่งสร้างบุญกุศล ไว้มากๆครับ ขอเป็นกำลังใจ
sompas thongkam
รพท.ลพบุรี 036-621537ต่อ 1052,(รหัส10690)390เตียง
master,slave 3.0 GHz RAM 4MG CentOS 5.1 Mysql 5.1.30  HOSxP ver 3.52.4.2 BY BMS

• ยอดกมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:33:38 PM »
0
เห็นด้วยครับ :o
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
Thailand.

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:59:39 PM »
0
ผมเคยโทรไปบ่นในรายการ นายกอภิสิทธิ์ พบประชาชน ครั้งแรกๆ เลย ในประเด็นสำนักงานปลัด สธ.ไม่มีตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์มที่เป็นข้าราชการ เท่าที่ผมรู้มา ใน รพ.สังกัดทบวงมหาลัย มีตำแหน่งนี้ ไม่ทราบว่าทำไม ไม่มีใครมองเห็นความสำคัญของตำแหน่งนี้ ทั้งที่ เป็นตำแหน่งที่มีความสำคัญไม่น้อยกว่าตำแหน่งอื่น
ไม่เชื่อ ลองให้ระบบล่มดูสิ ท่านจะมีความสำดัญขึ้นมาทันที และอีกไม่นาน ถ้าการเมื่องไม่สะดุด อาจผ่านตำแหน่งนี้มา ตอนนี้เร่งสร้างบุญกุศล ไว้มากๆครับ ขอเป็นกำลังใจ

ไม่ต้องรอให้ระบบล่มหรอกครับมันนานไป แค่พิมพ์เอกสารไม่ออก กดปุ่ม NumLock ไม่ได้ จัดหน้าเอกสาร เครื่องเปิดไม่ได้เพราะไม่ได้เสียปลั๊ก ลำโพงไม่ดัง เครื่องแฮงค์ เมาส์ไม่ขยับ พิมพ์แทรกแล้วตัวอักษรด้านหลังลบ ปัญหาเล็กๆๆ น้อยๆๆ แค่นี้ก็ตามแก่ให้ทุกวัน แทบจะไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้ว   ;D ;D ;D

• ยอดกมล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 14:39:29 PM »
0

ไม่ต้องรอให้ระบบล่มหรอกครับมันนานไป แค่พิมพ์เอกสารไม่ออก กดปุ่ม NumLock ไม่ได้ จัดหน้าเอกสาร เครื่องเปิดไม่ได้เพราะไม่ได้เสียปลั๊ก ลำโพงไม่ดัง เครื่องแฮงค์ เมาส์ไม่ขยับ พิมพ์แทรกแล้วตัวอักษรด้านหลังลบ ปัญหาเล็กๆๆ น้อยๆๆ แค่นี้ก็ตามแก่ให้ทุกวัน แทบจะไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้ว   ;D ;D ;D
ผมว่าทุกหลักสูตรต้องสอดแทรกการปฏิบัติด้านคอมพิวเตอร์ให้มากกว่านี้นะครับ ไม่ใช่แค่ทฤษฎี
เขียนกับมือเหลือครับ อ่านลายมือไม่ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 14:49:59 PM โดย wiphusit »
Thailand.

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 15:08:23 PM »
0

ไม่ต้องรอให้ระบบล่มหรอกครับมันนานไป แค่พิมพ์เอกสารไม่ออก กดปุ่ม NumLock ไม่ได้ จัดหน้าเอกสาร เครื่องเปิดไม่ได้เพราะไม่ได้เสียปลั๊ก ลำโพงไม่ดัง เครื่องแฮงค์ เมาส์ไม่ขยับ พิมพ์แทรกแล้วตัวอักษรด้านหลังลบ ปัญหาเล็กๆๆ น้อยๆๆ แค่นี้ก็ตามแก่ให้ทุกวัน แทบจะไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้ว   ;D ;D ;D
ผมว่าทุกหลักสูตรต้องสอดแทรกการปฏิบัติด้านคอมพิวเตอร์ให้มากกว่านี้นะครับ ไม่ใช่แค่ทฤษฎี
เขียนกับมือเหลือครับ อ่านลายมือหมอไม่ออก
ผมเคยรับ นวก.คอมพิวเตอร์ มาวันแรกระบบล่มทั้งระบบ(เตะสายแลนหลุด)
วันที่ 2 ปิด server ประหยัดพลังงานแบบกด power ค้าง ฐานของมูลพังพินาศ (myisam)
วันวันเล่นแต่ msn บอกให้ backup ข้อมูลก็ไม่ทำ
วันดีคืนดี server เสีย ก็ เสียทั้งระบบ คนทำงานบ่นกัน
สอนก็ทำว่าเป็นแล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะสอนอะไร
อันที่จริงไม่ว่าจะจบอะไรพยายามหาความรู้เพราะความรู้ที่ได้ติดไปจนตายใครก็ขโมยไม่ได้
ผมก็จบ(คอมพิวเตอร์ ภาคเสาร์-อาทิตย์)แต่ก่อนจบทางสถาบัน
ให้สอนน้องภาคปกติเนื่องจากทางสถาบัน
โดนอาจารย์พี่เลี้ยงที่น้องๆไปฝึกงานว่าจบมาแย่กว่าเด็กมัธยมเสียอีก
ยิ่งเรียนยิ่ง....(ขอไม่บอกชื่อสถาบันนะครับ)
เพราะผมก็เคยเป็นอาจารย์พี่เลี้ยงเหมือนกัน
format เครื่องยังไม่เป็นแล้วมาตราฐาน นวก.คอมพิวเตอร์ ในทางสาธารณสุขจึงปิดกั้น
ยกเว้นสาขาเดียวที่ไม่มีปิดกั้น พยาบาลก็ถูกปิดกั้น แล้วเราจะเอาอะไรได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 15:11:56 PM โดย บอย(ด่านมะขามเตี้ย) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 16:46:38 PM »
0
น้า เจดีย์ สุดหล่อ

ช้างไฟฟ้า ผมไปไหนแล้ว ตอบหรือยัง กระทู้นี้

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 17:10:01 PM »
0
ผมคิดว่าการทำความเข้าใจกับ "ผู้บริหาร" และ "คณะกรรมการบริหาร" เป็นสิ่งจำเป็นครับ นวก.คอมพิวเตอร์จัดอยู่ในกลุ่มวิชาชีพเฉพาะ และขาดแคลน อีกทั้งต้องใช้ทักษะความรู้ในด้านไอทีมาก แต่ความรู้สึกที่ว่าโรงพยาบาล ขาด แพทย์ พยาบาล ทันตแพทย์ เภสัช ฯลฯ ไม่ได้ แต่ขาด นวก.คอม ได้ ส่วนหนึ่งมาจากทางผู้บริหารและคณะกรรมการไม่ได้ให้ความสำคัญกับงานนี้มากนัก หรือไม่ก็จัดเป็นกลุ่มรองๆ  ประกอบกับระบบงานส่วนใหญ่ไอทีไม่ได้เป็นคำตอบทั้งหมด แม้ว่าพวกเราจะคิดว่ามันใช่ แต่คนทำงานบางหน่วยงานเขาก็ยังพึงพาระบบรายงานแบบแมนนวล ของเขาอยู่ดี บางโรงพยาบาลใช้ hosxp แต่ก็ไม่ตอบโจทย์งานด้านข้อมูลสารสนเทศอย่างเป็นรูปธรรมมากนัก  กลายเป็นระบบที่เพิ่มภาระงานให้เขาไปด้วยซ้ำ

ที่โรงพยาบาลผมก่อนใช้ hosxp เราค่อนข้างให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากครับ มันหมายถึงวิธีการที่สามารถนำไปใช้กับซอฟท์แวร์ตัวอื่นๆในอนาคต (หากมีการเปลี่ยนแปลง) ตั้งแต่การเตรียม admin ช่างเทคนิค การออกแบบระบบ ซึ่งดูเหมือนเป็นเรื่องง่ายๆ อย่างเช่น การไม่ใช้ใช้ Flash drive ไม่ให้แชร์ไดร์ฟ ไม่ให้ใช้ MSN ไม่ให้ใช้อินเตอร์เนตบางหน่วยงาน การห้ามติดตั้ง/ถอดถอน แก้ไข ปรับปรุงโปรแกรมเอง ซึ่งเป็นสาเหตุหลักๆที่เชิญชวนไวรัสคอมพิวเตอร์เข้ามาเดินเล่นในระบบ หรือการใช้คอมพิวเตอร์ในโรงพยาบาลแบบเอนเตอร์เทน ล้วนแล้วแต่สร้างปัญหาให้กับ admin จนแทบไม่มีเวลาพัฒนางานอื่นๆ ที่โรงพยาบาลผมจึงมีวิธีจัดการกับปัญหาพวกนี้พอสมควร

การสร้างความสัมพันธ์กับบุคลากรในหน่วยงานอื่นๆ ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ เช่น ทุกๆ เช้าผมจะให้เจ้าหน้าที่คอมและโปรแกรมเมอร์ ออกเดินสำรวจคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ ตรวจสอบความพร้อมใช้ และที่สำคัญเพื่อพูดคุยทักทายกับเจ้าหน้าที่วิชาชีพอื่นๆ เป็นการสร้างสัมพันธ์ในตัว และการจัดอัตรากำลังให้เพียงพอในการที่จะดูแลระบบได้ เพื่อบำรุงรักษาเครื่องให้พร้อมใช้งานตลอดเวลา

สามปีกว่าที่ใช้ hosxp เมื่อระบบมันอยู่ตัว ระบบรายงานแสดงผลงานได้ชัดเจน ข้อมูลทั้งหมดผมได้นำเสนอในที่ประชุม กรรมการบริหาร จนเมื่อปีที่ผ่านมาได้มีการปรับอัตราค่าตอบแทนของบุคลากรทางด้านไอที อย่างโปรแกรมเมอร์ของโรงพยาบาล ซึ่งมีตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์ คุณ ARM  โรงพยาบาลจ้างในอัตรา 15,000 บาท รวมโอที และค่าตอบแทนอื่นๆ เบ็ดเสร็จก็เดือนละเกือบ 20,000 บาท และมีตำแหน่งช่างเทคนิคคอมพิวเตอร์อีก 1 ตำแหน่ง ซึ่งมีหน้าทีบำรุงรักษาคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์โดยเฉพาะ

ความจริงอย่างหนึ่ง คือ ค่าตอบแทนที่ไม่เหมาะสม และบุคลากรที่ไม่เพียงพอ เป็นสาเหตุสำคัญอย่างหนึ่งที่ทำให้ระบบไอทีของโรงพยาบาลไปไม่ถึงไหนครับ ซึ่งบางทีผู้บริหารรู้..แต่ไม่เข้าใจ หรือบางทีเข้าใจ..แต่ก็ไม่ใส่ใจ
ซึ่งความสำคัญตรงนี้จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมอยากจัดประชุมเครือข่าย เพื่อแลกเปลี่ยน หรือชี้แจงให้กรรมการของแต่ละโรงพยาบาลที่เข้าร่วมประชุมเข้าใจครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

• ยอดกมล
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 20:09:51 PM »
0
ผมคิดว่าการทำความเข้าใจกับ "ผู้บริหาร" และ "คณะกรรมการบริหาร" เป็นสิ่งจำเป็นครับ นวก.คอมพิวเตอร์จัดอยู่ในกลุ่มวิชาชีพเฉพาะ และขาดแคลน อีกทั้งต้องใช้ทักษะความรู้ในด้านไอทีมาก แต่ความรู้สึกที่ว่าโรงพยาบาล ขาด แพทย์ พยาบาล ทันตแพทย์ เภสัช ฯลฯ ไม่ได้ แต่ขาด นวก.คอม ได้ ส่วนหนึ่งมาจากทางผู้บริหารและคณะกรรมการไม่ได้ให้ความสำคัญกับงานนี้มากนัก หรือไม่ก็จัดเป็นกลุ่มรองๆ  ประกอบกับระบบงานส่วนใหญ่ไอทีไม่ได้เป็นคำตอบทั้งหมด แม้ว่าพวกเราจะคิดว่ามันใช่ แต่คนทำงานบางหน่วยงานเขาก็ยังพึงพาระบบรายงานแบบแมนนวล ของเขาอยู่ดี บางโรงพยาบาลใช้ hosxp แต่ก็ไม่ตอบโจทย์งานด้านข้อมูลสารสนเทศอย่างเป็นรูปธรรมมากนัก  กลายเป็นระบบที่เพิ่มภาระงานให้เขาไปด้วยซ้ำ

ที่โรงพยาบาลผมก่อนใช้ hosxp เราค่อนข้างให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากครับ มันหมายถึงวิธีการที่สามารถนำไปใช้กับซอฟท์แวร์ตัวอื่นๆในอนาคต (หากมีการเปลี่ยนแปลง) ตั้งแต่การเตรียม admin ช่างเทคนิค การออกแบบระบบ ซึ่งดูเหมือนเป็นเรื่องง่ายๆ อย่างเช่น การไม่ใช้ใช้ Flash drive ไม่ให้แชร์ไดร์ฟ ไม่ให้ใช้ MSN ไม่ให้ใช้อินเตอร์เนตบางหน่วยงาน การห้ามติดตั้ง/ถอดถอน แก้ไข ปรับปรุงโปรแกรมเอง ซึ่งเป็นสาเหตุหลักๆที่เชิญชวนไวรัสคอมพิวเตอร์เข้ามาเดินเล่นในระบบ หรือการใช้คอมพิวเตอร์ในโรงพยาบาลแบบเอนเตอร์เทน ล้วนแล้วแต่สร้างปัญหาให้กับ admin จนแทบไม่มีเวลาพัฒนางานอื่นๆ ที่โรงพยาบาลผมจึงมีวิธีจัดการกับปัญหาพวกนี้พอสมควร

การสร้างความสัมพันธ์กับบุคลากรในหน่วยงานอื่นๆ ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ เช่น ทุกๆ เช้าผมจะให้เจ้าหน้าที่คอมและโปรแกรมเมอร์ ออกเดินสำรวจคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ ตรวจสอบความพร้อมใช้ และที่สำคัญเพื่อพูดคุยทักทายกับเจ้าหน้าที่วิชาชีพอื่นๆ เป็นการสร้างสัมพันธ์ในตัว และการจัดอัตรากำลังให้เพียงพอในการที่จะดูแลระบบได้ เพื่อบำรุงรักษาเครื่องให้พร้อมใช้งานตลอดเวลา

สามปีกว่าที่ใช้ hosxp เมื่อระบบมันอยู่ตัว ระบบรายงานแสดงผลงานได้ชัดเจน ข้อมูลทั้งหมดผมได้นำเสนอในที่ประชุม กรรมการบริหาร จนเมื่อปีที่ผ่านมาได้มีการปรับอัตราค่าตอบแทนของบุคลากรทางด้านไอที อย่างโปรแกรมเมอร์ของโรงพยาบาล ซึ่งมีตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์ คุณ ARM  โรงพยาบาลจ้างในอัตรา 15,000 บาท รวมโอที และค่าตอบแทนอื่นๆ เบ็ดเสร็จก็เดือนละเกือบ 20,000 บาท และมีตำแหน่งช่างเทคนิคคอมพิวเตอร์อีก 1 ตำแหน่ง ซึ่งมีหน้าทีบำรุงรักษาคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์โดยเฉพาะ

ความจริงอย่างหนึ่ง คือ ค่าตอบแทนที่ไม่เหมาะสม และบุคลากรที่ไม่เพียงพอ เป็นสาเหตุสำคัญอย่างหนึ่งที่ทำให้ระบบไอทีของโรงพยาบาลไปไม่ถึงไหนครับ ซึ่งบางทีผู้บริหารรู้..แต่ไม่เข้าใจ หรือบางทีเข้าใจ..แต่ก็ไม่ใส่ใจ
ซึ่งความสำคัญตรงนี้จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมอยากจัดประชุมเครือข่าย เพื่อแลกเปลี่ยน หรือชี้แจงให้กรรมการของแต่ละโรงพยาบาลที่เข้าร่วมประชุมเข้าใจครับ

ขอบคุณครับพี่  เป็นข้อคิดและคำแนะนำที่ดีครับ
Thailand.

ออฟไลน์ SoRnKuNg

• Respect: +1
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 21:16:23 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ admin ที่ยังไม่ได้บรรจุทุกท่านนะครับ
เราทำเพื่อองค์กรสักวันหนึ่ง ผู้บริหารต้องเห็นผลงานของเรา
เหมือนผมก็เป็นลูกจ้างชั่วคราวมา 5 ปี
เป็น จนท.บันทึกข้อมูล  เงินเดือน 5พันกว่าบาท จากไม่เป็นอะไรเลยหัดเรียนหัดเขียนโปรแกรม
จนมีความรู้พอเขียนโปรแกรมให้องค์กรใช้งานได้
ปัจจุบันได้บรรจุแล้วครับ ขอให้ทุกท่านขยันๆ สู้ๆ มีอะไรให้ศึกษาก็ศึกษาไว้
วันนี้ไม่ได้บรรจุก็ถือว่าความรู้ที่ได้จากการทำงานจากการศึกษาเป็นกำไรชีวิตเราในวันข้างหน้า
เราทำงานเกินตำแหน่งเกินเงินเดือนภูมิใจกว่า ได้เงินเยอะแล้วทำอะไรไม่เป็นเลย  :D :D
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 22:34:50 PM »
0
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เดชา สายบุญตั้ง นักวิชาการสาธารณสุข
ฝ่ายแผนงานและประเมินผล โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย 60 เตียง อ.ด่านซ้าย จ.เลย โทร.042-891276 ต่อ 444 มือถือ 0812632232
=> Server หลัก   Acer R520  RAM 8 RAID 5 OS: Centos 5
=> Client 81 client  OS: SP2  => HosXP Version 3.52.3.16 บุคลากร : ผู้บริหารระบบ 1คน,โปรแกรมเมอร์ 1 คน,ช่างเทคนิค 1 คน
อันนี้จริงครับ ร.พ. ผม 210 เตียง 200 กว่า client มีคนทำงานด้านนี้ 3 คนครับ (ผมกับลูกจ้างอีก 2 เป็น นวก.(ป.ตรี) 1 กับ ช่าง(ปวช.) อีก 1) กับอีก 1 ที่เสียสละเวลามาช่วยซ่อมแซม (ด้านอิเล็กทรอนิกส์)
้hardware software network จัดซื้อ เหมารวมครับ  :( :( :(
ขอเพิ่มก็จะจ้างแบบรายวัน...แล้วใครมันจะไปอยู่ล่ะ...เฮ้อ...ดีนะที่มีมาสอบแค่ 2 คน แต่ทำข้อสอบไม่ได้ (เขียน php) ทั้ง ๆ ที่ประกาศรับสมัครก็บอกว่าต้องการคนที่เขียน php เป็น
ตอนนี้เลยเปิดสอบใหม่...จ้างเป็นรายเดือนแล้ว แต่ไม่รู้จะมีใครมาสมัครหรือเปล่า :-\ :-\ :-\