ผู้เขียน หัวข้อ: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admin ในโรงพยาบาล  (อ่าน 56197 ครั้ง)

ออฟไลน์ howtodo

• Hero Member
  • Respect: 0
    • สื่อน้ำท่วม
Re: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admin ในโรงพยาบาล
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 23:50:46 PM »
0
แย่จัง สอบ กพ สมัครไว้แต่  ไปไม่ได้ อดเลย จะเปิดอีกเมื่อไหร่   เอ้อมาสอบเอาวันนี้ด้วย  งานชนกันเลย
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
Re: ความเหมาะสมด้านค่าตอบแทนสำหรับ Admin ในโรงพยาบาล
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:18:18 AM »
0
แย่จัง สอบ กพ สมัครไว้แต่  ไปไม่ได้ อดเลย จะเปิดอีกเมื่อไหร่   เอ้อมาสอบเอาวันนี้ด้วย  งานชนกันเลย

สมัครไว้เหมือนกันคับแต่ไม่ได้ไป  ;D ;D ;D กิ๊กไม่ให้ไปสอบบอกว่ามันถ้าสอบได้  ;D ;D ;D (คงเป็นไม่ได้) ได้บรรจุที่ไกลๆๆ กัน เดียวจะส่งความคิดถึงไปไม่ถึงผม  ;D ;D ;D เลยอด อีกประเด็น สอบหลังสงกรานต์ รถทัวว์ไป กทม. มันเต็มคับ ท่านผู้เปิดสอบ เปิดสอบคราวหน้าดูช่วงเวลาด้วยนะครับ

ความจริงอย่างหนึ่ง คือ ค่าตอบแทนที่ไม่เหมาะสม และบุคลากรที่ไม่เพียงพอ เป็นสาเหตุสำคัญอย่างหนึ่งที่ทำให้ระบบไอทีของโรงพยาบาลไปไม่ถึงไหนครับ ซึ่งบางทีผู้บริหารรู้..แต่ไม่เข้าใจ หรือบางทีเข้าใจ..แต่ก็ไม่ใส่ใจ
ซึ่งความสำคัญตรงนี้จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมอยากจัดประชุมเครือข่าย เพื่อแลกเปลี่ยน หรือชี้แจงให้กรรมการของแต่ละโรงพยาบาลที่เข้าร่วมประชุมเข้าใจครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เดชา สายบุญตั้ง นักวิชาการสาธารณสุข
ฝ่ายแผนงานและประเมินผล โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย 60 เตียง อ.ด่านซ้าย จ.เลย โทร.042-891276 ต่อ 444 มือถือ 0812632232
=> Server หลัก   Acer R520  RAM 8 RAID 5 OS: Centos 5
=> Client 81 client  OS: SP2  => HosXP Version 3.52.3.16 บุคลากร : ผู้บริหารระบบ 1คน,โปรแกรมเมอร์ 1 คน,ช่างเทคนิค 1 คน
อันนี้จริงครับ ร.พ. ผม 210 เตียง 200 กว่า client มีคนทำงานด้านนี้ 3 คนครับ (ผมกับลูกจ้างอีก 2 เป็น นวก.(ป.ตรี) 1 กับ ช่าง(ปวช.) อีก 1) กับอีก 1 ที่เสียสละเวลามาช่วยซ่อมแซม (ด้านอิเล็กทรอนิกส์)
้hardware software network จัดซื้อ เหมารวมครับ  :( :( :(
ขอเพิ่มก็จะจ้างแบบรายวัน...แล้วใครมันจะไปอยู่ล่ะ...เฮ้อ...ดีนะที่มีมาสอบแค่ 2 คน แต่ทำข้อสอบไม่ได้ (เขียน php) ทั้ง ๆ ที่ประกาศรับสมัครก็บอกว่าต้องการคนที่เขียน php เป็น
ตอนนี้เลยเปิดสอบใหม่...จ้างเป็นรายเดือนแล้ว แต่ไม่รู้จะมีใครมาสมัครหรือเปล่า :-\ :-\ :-\

รพ.ผมขนาด 30 เตียงตอนนี้มี เจ้าหน้าที่คอมฯ 2 คนคับ รวมผมด้วย ผมทำงานมา 8 ปีแล้ว ตอนนี้ได้ 9640 บาท หัวหน้าให้ หาคนมาช่วยงาน อีกหนึ่งคน ตำแหน่ง นวก.คอมฯ ผมก็สอบ 2 ครั้ง ถึงได้คนเก่ง รู้เรื่อง PHP, SQL ตอนนี้ก็ช่วยกันกับน้องเขียนรายงานเองบ้างแล้ว งาน IT ตอนนี้ก็เลยเดินไปไกลพอสมควรครับ แต่ได้รับเงิน 7940 บาท ผมว่าไม่เหมาะสมคับ ความรู้ระดับนี้หน้าจะได้สัก หมื่นอัพ  (ฝันเอา);D ;D ;D

ปล. ผมว่าไม่ว่ารพ.ขนาด 30 60 90 120 300 อย่างน้อย เจ้าหน้าที่ IT ต้อง 2 คนครับ คนหนึ่ง ให้บริการ คนหนึ่งพัฒนา เพราะถ้ามีคนเดียว ให้บริการก็หมดวันแล้ว

Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:03:22 AM »
0
แย่จัง สอบ กพ สมัครไว้แต่  ไปไม่ได้ อดเลย จะเปิดอีกเมื่อไหร่   เอ้อมาสอบเอาวันนี้ด้วย  งานชนกันเลย

สมัครไว้เหมือนกันคับแต่ไม่ได้ไป  ;D ;D ;D กิ๊กไม่ให้ไปสอบบอกว่ามันถ้าสอบได้  ;D ;D ;D (คงเป็นไม่ได้) ได้บรรจุที่ไกลๆๆ กัน เดียวจะส่งความคิดถึงไปไม่ถึงผม  ;D ;D ;D เลยอด อีกประเด็น สอบหลังสงกรานต์ รถทัวว์ไป กทม. มันเต็มคับ ท่านผู้เปิดสอบ เปิดสอบคราวหน้าดูช่วงเวลาด้วยนะครับ

ความจริงอย่างหนึ่ง คือ ค่าตอบแทนที่ไม่เหมาะสม และบุคลากรที่ไม่เพียงพอ เป็นสาเหตุสำคัญอย่างหนึ่งที่ทำให้ระบบไอทีของโรงพยาบาลไปไม่ถึงไหนครับ ซึ่งบางทีผู้บริหารรู้..แต่ไม่เข้าใจ หรือบางทีเข้าใจ..แต่ก็ไม่ใส่ใจ
ซึ่งความสำคัญตรงนี้จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมอยากจัดประชุมเครือข่าย เพื่อแลกเปลี่ยน หรือชี้แจงให้กรรมการของแต่ละโรงพยาบาลที่เข้าร่วมประชุมเข้าใจครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เดชา สายบุญตั้ง นักวิชาการสาธารณสุข
ฝ่ายแผนงานและประเมินผล โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย 60 เตียง อ.ด่านซ้าย จ.เลย โทร.042-891276 ต่อ 444 มือถือ 0812632232
=> Server หลัก   Acer R520  RAM 8 RAID 5 OS: Centos 5
=> Client 81 client  OS: SP2  => HosXP Version 3.52.3.16 บุคลากร : ผู้บริหารระบบ 1คน,โปรแกรมเมอร์ 1 คน,ช่างเทคนิค 1 คน
อันนี้จริงครับ ร.พ. ผม 210 เตียง 200 กว่า client มีคนทำงานด้านนี้ 3 คนครับ (ผมกับลูกจ้างอีก 2 เป็น นวก.(ป.ตรี) 1 กับ ช่าง(ปวช.) อีก 1) กับอีก 1 ที่เสียสละเวลามาช่วยซ่อมแซม (ด้านอิเล็กทรอนิกส์)
้hardware software network จัดซื้อ เหมารวมครับ  :( :( :(
ขอเพิ่มก็จะจ้างแบบรายวัน...แล้วใครมันจะไปอยู่ล่ะ...เฮ้อ...ดีนะที่มีมาสอบแค่ 2 คน แต่ทำข้อสอบไม่ได้ (เขียน php) ทั้ง ๆ ที่ประกาศรับสมัครก็บอกว่าต้องการคนที่เขียน php เป็น
ตอนนี้เลยเปิดสอบใหม่...จ้างเป็นรายเดือนแล้ว แต่ไม่รู้จะมีใครมาสมัครหรือเปล่า :-\ :-\ :-\

รพ.ผมขนาด 30 เตียงตอนนี้มี เจ้าหน้าที่คอมฯ 2 คนคับ รวมผมด้วย ผมทำงานมา 8 ปีแล้ว ตอนนี้ได้ 9640 บาท หัวหน้าให้ หาคนมาช่วยงาน อีกหนึ่งคน ตำแหน่ง นวก.คอมฯ ผมก็สอบ 2 ครั้ง ถึงได้คนเก่ง รู้เรื่อง PHP, SQL ตอนนี้ก็ช่วยกันกับน้องเขียนรายงานเองบ้างแล้ว งาน IT ตอนนี้ก็เลยเดินไปไกลพอสมควรครับ แต่ได้รับเงิน 7940 บาท ผมว่าไม่เหมาะสมคับ ความรู้ระดับนี้หน้าจะได้สัก หมื่นอัพ  (ฝันเอา);D ;D ;D

ปล. ผมว่าไม่ว่ารพ.ขนาด 30 60 90 120 300 อย่างน้อย เจ้าหน้าที่ IT ต้อง 2 คนครับ คนหนึ่ง ให้บริการ คนหนึ่งพัฒนา เพราะถ้ามีคนเดียว ให้บริการก็หมดวันแล้ว

อย่างอิจฉาเลย มี นวก.ตั้ง 2 คน 30 เตียง ขอผม ประมาณว่า ทำเดียว ออกจะว่างงานด้วยนะ จะ จ้างทำไม อีก คน (ทำไมไม่หงายหน้ามามอง งานมั่งนะ) อย่างมีหนังสือ มาให้ไป อบรมเนี้ย ถ้า มี 1 คน อบรม 1 อาทิตย์ พอคอมเสียใครจะซ่อม ครับ เป็น กำลังใจ

ปล.คุณ wiphusit  ว่างๆ ผมขอไปดูงาน ที่คุณมั่งนะครับ ใกล้ๆ กัน ดูท่า ที่รพ.ทับปุด จะ พัฒนา ไป ไกลเยอะ เลย บางครั้ง เราอยากพัฒนา แต่ คน ในองค์กร ไม่ยอมร่วมมือก็ ลำบากนะครับ เหนื่อย ใจ ผมดัน ระบบไม่ไหว แล้ว 2 ปี ยังไม่ถึงไหน เลย
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:48:59 AM »
0
โดนมาเหมือนกัน ทุกคนล่ะครับ  จนตอนนี้ผมก็กะว่าจะจัดอบรม เรื่อง Super USER ครับ

ให้พวก User ทั้งหลายสามารถ ดูปัญหาเบื้องต้นเองได้ครับ

ถ้าหวังพึ่งแต่ Admin  อย่างเดียวไม่ไหวครับไม่มีเวลาให้ทุกอย่างครับ (มันก็ต้องมีเวลาส่วนตัวบ้างสิ)

อย่างสงกรานต์ ผมกลับบ้านไปตั้งแต่ 11 เม.ย. วันที่ 12 เม.ย. โทรมาให้กลับไปดูเครื่องที่โรงพยาบาล

เขาบอกปัญหาว่า พิมพ์ใบเสร็จไม่ออก เพราะว่ากดบันทึกไม่ได้ ผมก็ต้องนั่งนึกว่ามันเป็นเพราะอะไร

สุดท้ายเป็นที่สายแลนหลวมครับพอเขาออกจากโปรแกรมก็เข้าไม่ได้เลย 555 (ถุย!! ชีวิต)

อีกอย่างที่น่าจัดอบรมให้กับ user ครับเรื่องปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับการใช้งานคอมพิวเตอร์  (น่าจะใช้คำว่านั่งคุยกันมากกว่านะ)

ลองดูครับ  การอบรมทั้ง 2 อย่างนี้น่าจะลดปัญหาจุกจิกกวนใจ Admin ได้ไม่มากก็น้อยล่ะครับ
นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 17:30:54 PM »
0
โดนมาเหมือนกัน ทุกคนล่ะครับ  จนตอนนี้ผมก็กะว่าจะจัดอบรม เรื่อง Super USER ครับ

ให้พวก User ทั้งหลายสามารถ ดูปัญหาเบื้องต้นเองได้ครับ

ถ้าหวังพึ่งแต่ Admin  อย่างเดียวไม่ไหวครับไม่มีเวลาให้ทุกอย่างครับ (มันก็ต้องมีเวลาส่วนตัวบ้างสิ)

อย่างสงกรานต์ ผมกลับบ้านไปตั้งแต่ 11 เม.ย. วันที่ 12 เม.ย. โทรมาให้กลับไปดูเครื่องที่โรงพยาบาล

เขาบอกปัญหาว่า พิมพ์ใบเสร็จไม่ออก เพราะว่ากดบันทึกไม่ได้ ผมก็ต้องนั่งนึกว่ามันเป็นเพราะอะไร

สุดท้ายเป็นที่สายแลนหลวมครับพอเขาออกจากโปรแกรมก็เข้าไม่ได้เลย 555 (ถุย!! ชีวิต)

อีกอย่างที่น่าจัดอบรมให้กับ user ครับเรื่องปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับการใช้งานคอมพิวเตอร์  (น่าจะใช้คำว่านั่งคุยกันมากกว่านะ)

ลองดูครับ  การอบรมทั้ง 2 อย่างนี้น่าจะลดปัญหาจุกจิกกวนใจ Admin ได้ไม่มากก็น้อยล่ะครับ

เคยคิดครับ แต่ user ไม่ยอม upgrade ตัวเอง เป็น super user นี่ซิ เหมือนบางคนก็ยังใช้ winme ทั้งที่บางคน  vista ไปแล้ว ก็บังคับกันไม่ได้ เป็นความต้องการของเขาครับ
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 22:03:44 PM »
0
เดือนนี้มีใครลาบ้างหรือเปล่า  วันทำงานไม่ถึง  15  วันทำการ  อดรับเงิน  ค่าตอบแทนนะอิอิ
เดือนแรกก็อดแล้ว 900  บาท   ทำงานมา 10 กว่าปี สายงานเริ่มต้น ปวส  จนจบ ป.โท  ก็ไม่ปรับให้ ได้เ่ท่ากับจบปวส อิอิ
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 22:18:36 PM »
0

ปล.คุณ wiphusit  ว่างๆ ผมขอไปดูงาน ที่คุณมั่งนะครับ ใกล้ๆ กัน ดูท่า ที่รพ.ทับปุด จะ พัฒนา ไป ไกลเยอะ เลย บางครั้ง เราอยากพัฒนา แต่ คน ในองค์กร ไม่ยอมร่วมมือก็ ลำบากนะครับ เหนื่อย ใจ ผมดัน ระบบไม่ไหว แล้ว 2 ปี ยังไม่ถึงไหน เลย
[/quote]
ของผมก็ยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ พี่เขายังยึดติดอยู่กับระบบเดิมๆ
ตอนนี้บังคับลงเต็มระบบแล้วครับ

แต่ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ครับ  อยากไปดูของพนมเหมือนกัน ห่างกันประมาณ 30 กิโลเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2009, 22:20:39 PM โดย wiphusit »
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ anurak2524

• Jr. Member
  • **
    • โรงพยาบาลเสริมงาม
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 00:06:00 AM »
0
อิจฉาคนที่ได้รับค่าตอบแทนเยอะนะครับ ;D ;D

ผมว่าแต่ละคน ก็แต่ละความสามารถครับ

ผมก็คือหนึ่งในลูกจ้างชั่วคราว
ดูแลระบบรับเงินเดือน 8800+OT (เหมา) 900 +OTวันหยุดอีก 8 ชั่วโมง 300  รวมก็ หมื่นพอดีอิอิ
ค่าใช้จ่ายไม่ต้องพูดถึง ยังดีที่ ผอ. เลงเห็นความสำคัญเลยช่วยให้ได้ OT (เหมา)
(แต่ก็ต้องสแตนบาย 24 ชม. หรือไม่ก็ โฟนอินแก้ไข้ปัญหาก็ได้ ถ้าดูแลระบบดีปัญหาก็ไม่เกิดก็สบายครับ)
แต่ก็อย่างว่านะครับ เราลูกจ้างชั่วคราว คนเดียวจะให้ได้ความสำคัญหรือได้ค่าตอบแทนสูง
กว่าลูกจ้างชั่วคราว คนอื่นก็คงจะไม่ได้เด๋วจะทำให้มีความไม่สมดุลเกินขึ้น ทำให้ผู้บริหารและกรรมการลำบากใจป่าว ๆ ครับ
ได้แค่ไหนก็คงต้องรับสภาพครับ สักวันถ้าเค้าเห็นว่าเราสำคัญ
ก็คงจะขึ้นค่าตอบแทนให้พวกเราชาว admin แน่นอนครับ
ขอให้ admin ทุกคนได้รับในสิ่งที่ต้องการทุกคนนะครับ เอาใจช่วยครับ
(ได้น้อย ได้มาก ได้ยาก ได้ใช้ ได้มาใช้ไป  ได้เท่าไรก็ไม่พอ นิยามมนุษย์เงินเดือน)
อนุรักษ์  วงษ์นิ่ม จนท.ดูแลระบบคอมพิวเตอร์
E-Mail =>anurak_be@hotmail.com :::: FB => https://www.facebook.com/bee.trumpet
โรงพยาบาลเสริมงาม (ขนาด 30 เตียง) จังหวัดลำปาง โทร. 054-286117-8 , 0-81740-5685
Server : HP DL380e Gen8  RAM 32GB HDD SAS 1TBx2 CentOS 6.5 64Bit  MySQL MariaDB 10.0.7
Slave : HP ML 150 G5  RAM  4 GB HDD SATA II 500GB CentOS 5.2 64Bit  MySQL MariaDB 10.0.7
Slave : Core2 Duo 2.66 GHz  RAM DDR2 4 GB HDD SATA II 160 GB  Windows Server 2003 MySQL 5.1.30 
ขึ้นระบบ 1 ต.ค.50  อ.วีระวัฒน์ Admin รพ.สารภี

ออฟไลน์ saxmaxx

• Full Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 20:30:22 PM »
0
ทำงานมาห้าปี รพ.30 เตียง วันๆนั่ง chat search แล้วก็ load ครับ อิอิ เงินเดือน 9150 บาท ไม่มีโอที โชคดีที่โรงบาลอยุ่ใกล้บ้าน กลับไปกินข้าวที่บ้าน ผมทำอะไรก็หาว่าผมนั่งแชท ส่งไฟล์ข้อมูลผ่าน msn ให้จังหวัดก็ไม่ได้ เฮ้อปะเทศไทย  ถูกหาว่านั่งอยุ่แต่หน้าคอม วันๆ ไม่ทำอะไรพะนะ ทั้งๆที่(บางที) ก็นั่งทำรายงานให้อยุ่ และดูข้อมูลโรงบาลอยู่ อยากให้เราไปตัดต้นไม้ช่วยภาคสนามเพราะเป็นคนงานเหมือนกัน ใช้เงิบำรุงจ้างเหมือนกัน (อันนี้ผมอาจจะเวอร์ไปหน่อย ::):'( ผมว่าตั้งชมรม แล้วก็รวมหัวกันปล่อยไวรัสเข้าระบบแล้วหยุดงานลาพักร้อนพร้อมกัน สักครั้งดีป่าว จะได้รุ้ว่าขาดคนนั่งแชท แล้วจะเป็นอย่างไร อิอิ
  ล่าสุดก็ว่าจะลาออกปลายปีนี้คือกันล่ะ  ;D ถ้าชาติหน้ามีจริงขอให้เจ้าหน้าที่สาวพยา..(แก่ๆ) เข้าใจทีเถอะว่าเรามาทำงานในตำแหน่งนักวิชาการคอม มาดูแลระบบ ดูแลข้อมูล ไม่ใช่เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล(ใช้พิมพ์งานตลอดเพราะเห็นว่าเราพิมเร็ว) แล้วก็บอกว่าเราไม่มีผลงาน เงินเดือนขึ้นปีละ สองเปอร์เซ็น อิอิ ;D ทำบุญแล้วก็โดนเหยียบโดนเสียบตลอด ก็ทำต่อไปเถอะครับน่าจะได้บุญจิงๆนั่นล่ะ....ขออนุโมทนาด้วย...สาธุ ;D
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา.....

pongrawe  traisarsri  กอล์ฟ 
รพช. บางไทร  จ.พระนครศรีอยุธยา
Master : DELL R440 Ram 64GB
 ขึ้นเต็มระบบ 13 มี.ค.63
HOSXE

ออฟไลน์ sayun

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 21:45:55 PM »
0
 :D :D ผมไม่ได้รับค่าตอบแทน ทำด้วยใจรัก เพราะทุกลมหายใจอยู่ที่ hosxp โดนมามาก เคยท้อและเหนื่อย ชุมชนแห่งนี้ทำให้ผมลืมคำนั้นไป  สู้ต่อไป admin  ทุกท่าน เป็นกำลังใจให้อาจารย์และทุกท่านในชุมชนแห่งนี้
สู้ต่อไป  ;D ;D
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 05:38:05 AM »
0
อ้างถึง
น้า เจดีย์ สุดหล่อ

ช้างไฟฟ้า ผมไปไหนแล้ว ตอบหรือยัง กระทู้นี้
;D ;D ;D เฮ้อ...ชีวิต ไม่อยากบ่นครับ เป็นกำลังใจให้น้อง admin ทุกท่านครับ เราทำความรู้ก็อยู่ที่เราไม่ทำงานที่นี่เราก็ไปทำที่อื่น มีความรู้ซะอย่าง พอทนได้ก็ทน ๆ เอาหน่อยแล้วกัน ขนาดผมเป็นข้าราชการยังต้องสู้กับแรงกดดันหลาย ๆ อย่างอันไหนยอมได้ก็ยอม ๆ ไป อีก 2 - 3 ปีผมก็จะไปแล้วล่ะ เหนื่อยมามากแล้ว ออกมาอยู่บ้านช่วย อ.manoi ทดสอบโปรแกรมยังจะดีกว่าไม่ต้องปวดหัว เป็นผู้จัดการบริษัท EMS เหมือนที่เจ๊ไก่เรียกสบายใจกว่า
ว่างก็แอบไปกินและนอน BMS ให้เจ๊ไก่เลี้ยงสบายจะตาย ยิ่งคิดยิ่งอยากออกเร็ว ๆ จังแฮะ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 19:59:30 PM »
0

เคยคิดครับ แต่ user ไม่ยอม upgrade ตัวเอง เป็น super user นี่ซิ เหมือนบางคนก็ยังใช้ winme ทั้งที่บางคน  vista ไปแล้ว ก็บังคับกันไม่ได้ เป็นความต้องการของเขาครับ

ใช่เลยครับ
   แต่ปัญหา มากมายกว่านี้ ยิ่งนักครับ
           ;)
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ xycop

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลบ้านโป่ง
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:29:42 AM »
0
ผมทำงานมา 2 ปี กว่า โชคดีที่โรงพยาบผมเปิดรับ พนักงานราชการตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์ ตอนนี้เงินเดือน อยู่ที่ประมาณ 11500 บาท ได้ค่าวิชาชีพพิเศษ อีกเดือนละ 1200 บาท(ไม่รู้ว่าเงินบำรุงหมดเมื่อไร ก็อด)
แต่ก็ยังไม่พอกับรายจ่าย  ต้องหาอาชีพเสริมทำ ตอนนี้ทำธุรกิจเครือข่ายตัวหนึ่งอยู่ รายได้ดี เลยไม่ต้องห่วงเรื่องเงินเดือนไม่พอ
อนึ่งถ้าโรงพยาบาลไหนไม่เห็นความสำคัญของเรา โรงพยาบาลนั้นรู้สึกแน่ถ้าพวกเราย้ายไปที่อื่น เพราะข้อมูลของโรงพยาบาลทั้งหมด อยู่ในมือเรา  :D ;D :D ;D :D ;) :D ;D :D :D
ธันยา สุระคำแหง ตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี
e-mail  xycop@hotmail.com       Mobile  08-1540-0022

ออฟไลน์ hk11227

• นี่แหล่ะชีวิต.....
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:55:04 AM »
0
ผมทำงานมา 2 ปี กว่า โชคดีที่โรงพยาบผมเปิดรับ พนักงานราชการตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์ ตอนนี้เงินเดือน อยู่ที่ประมาณ 11500 บาท ได้ค่าวิชาชีพพิเศษ อีกเดือนละ 1200 บาท(ไม่รู้ว่าเงินบำรุงหมดเมื่อไร ก็อด)
แต่ก็ยังไม่พอกับรายจ่าย  ต้องหาอาชีพเสริมทำ ตอนนี้ทำธุรกิจเครือข่ายตัวหนึ่งอยู่ รายได้ดี เลยไม่ต้องห่วงเรื่องเงินเดือนไม่พอ
อนึ่งถ้าโรงพยาบาลไหนไม่เห็นความสำคัญของเรา โรงพยาบาลนั้นรู้สึกแน่ถ้าพวกเราย้ายไปที่อื่น เพราะข้อมูลของโรงพยาบาลทั้งหมด อยู่ในมือเรา  :D ;D :D ;D :D ;) :D ;D :D :D

ใช่แล้ว ข้อมูลอยู่ในกำมือเรา......  :-* หลักประกันความมั่นคง :-* 
เคยทำธุรกิจเครือข่ายเหมือนกัน แต่เลิกแล้วครับ ไม่ค่อยมีเวลาครับ เงินดีอยู่เหมือนกัน ตอนนี้เลยประกอบคอม กับรับซ่อมเครื่องคอม ขายครับ พออยู่ได้  :-* :-* :-*
โรงพยาบาลห้วยคต อ.ห้วยคต จ.อุทัยธานี  ต่อลาภ นาคทอง (ต่อ)  Tel 056-518005 >>>> เริ่ม HOSXP V3 1 ส.ค.51.
 HOSXP XE4 2559>>26 พฤษภาคม 2016 >>ขอบคุณ ขอบคุณ อ.ทุกท่านที่คอยให้คำปรึกษา

ออฟไลน์ farmonline

• Nobody Perfect
    • Piyanat Blog
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 22:50:57 PM »
0
   ค่าตอบแทนน้อยเหมือนกันครับ ทำใจอยู่นานก่อนที่จะมาทำ แต่ตัดสินใจมาแล้วครับ เราตัดสินใจเอง ส่วนงานดี เงินดี ในกรุงเทพนั้น ผมก็ผ่านมาแล้วเห็นอะไรมาก็เยอะครับ หลังตัดสินใจกลับมาอยู่บ้านเกิด มีแต่คนถามผมว่า "ได้น้อยแล้วทนทำไปทำไม ทำไมไม่กลับที่เดิมหรือหางานใหม่ไปเลย"

ผมตอบเขาไปว่า ทำแล้วมีความสุขครับ ได้ทำงานที่เรารัก ได้อยู่กับครอบครัว ได้ใช้ชีวิตที่เป็นชีวิตจริงๆ ไม่เร่งรีบ ไม่เครียด ได้ดูแลพ่อแม่เรา สบายใจแล้วครับ ถึงแม้ต้องลำบากใจ กับบุคคลที่มีอีโก้สูงๆ ตามแผนกอื่นๆ ที่มักคิดว่าหากขาดเขาเสียคนหนึ่งโรงพยาบาลจะอยู่ไม่ได้ อยู่เสมอๆ และไม่ยอมเอนอ่อนตามระเีบียบข้อบังคับ และขาดเหตุผลอยู่เสมอๆ แต่ก็อยู่ในระดับที่พอรับได้ เพราะเราไม่ต้องไปเกี่ยวข้องกับเขามากนัก

สรุปว่า อย่ากระนั้นเลยครับถือว่าทำในสิ่งที่เรารัก หรือ เพื่อบ้านเกิดที่เรารัก ก็พอแล้ว คิดไปก็เครียดเปล่าๆ ครับ  :D

ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ kungkung

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 08:10:39 AM »
0
 :D  สู้ต่อไปครับ  พี่น้อง    :D

>:(  ทำดีเสมอตัว  ทำผิดรับไปเต็มๆ  >:(
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ patoona49

• เทพ..ถาม..แห่งบึงกาฬ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 15:01:17 PM »
0
 :-\ตอนนี้ผมกลายเป็นนักวิชาการสหวิชาชีพไปแล้ว หลังจากมาสมัครเป็นนักวิชาการคอมพิวเตอร์ มาได้ปีกว่า(อะ...อย่างน้อยก็เคยได้เป็น นวก.คอมกะเค้าตั้ง ปีกว่า) ทำไปทำมาเลยเริ่มกลายร่างเป็น นวก.สหวิชาชีพแล้ว.... :-\ ให้ทำทุกอย่างที่ขวางหน้า..แต่ได้เท่าเดิม...เอ้อ ยังมีหัก เงินอารัยก็ไม่รู้เยอะแยะ..ตอนนี้เดินไปไหนมาไหน ชาวบ้าน  คนไขเรียกคุณหมอ ไปแล้ว...เออ :-X..คุณว่ามันคุ้มมั้ย
- Freedom Master
- อิสระ  พลสรรค์
- โรงพยาบาลปากคาด อ.ปากคาด จ.บึงกาฬ
- www.pakkadhos.com
- ขนาด 30 เตียง กว่าๆ
- ขึ้นระบบ HOSxP เดือน เมษายน 2552
- ขาดประสบการณ์ ต้องการท่านอาจารย์ครับ
- ไม่เก่งสักกะอย่าง แต่ทำได้ทุกอย่างด้วยวิชามาร ...อิอิ

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 15:40:39 PM »
0
สู้ ต่อไปครับ ทาเคชิ ทั้งหลาย
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 17:03:40 PM »
0
    >:(  ทำดีเสมอตัว  ทำผิดรับไปเต็มๆ  >:(

ชอบคำนี้จังเลยยยย......

คำปฏิญาณตนเข้าทำงานที่ทำงานผม เลยนะเนี่ย...  :D
แถมชอบ Recycle เหมือนระบบละครทีวีเมืองไทยซะด้วยสิ  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SIWIT

• ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 20:07:19 PM »
0
สู้ๆครับ ถือว่าพัฒนาความสามารถตัวเองไปเรื่อยๆทำเพื่อคนไข้เพื่อโรงพยาบาลเถอะครับ
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 20:10:14 PM »
0
อ้างถึง
น้า เจดีย์ สุดหล่อ

ช้างไฟฟ้า ผมไปไหนแล้ว ตอบหรือยัง กระทู้นี้
;D ;D ;D เฮ้อ...ชีวิต ไม่อยากบ่นครับ เป็นกำลังใจให้น้อง admin ทุกท่านครับ เราทำความรู้ก็อยู่ที่เราไม่ทำงานที่นี่เราก็ไปทำที่อื่น มีความรู้ซะอย่าง พอทนได้ก็ทน ๆ เอาหน่อยแล้วกัน ขนาดผมเป็นข้าราชการยังต้องสู้กับแรงกดดันหลาย ๆ อย่างอันไหนยอมได้ก็ยอม ๆ ไป อีก 2 - 3 ปีผมก็จะไปแล้วล่ะ เหนื่อยมามากแล้ว ออกมาอยู่บ้านช่วย อ.manoi ทดสอบโปรแกรมยังจะดีกว่าไม่ต้องปวดหัว เป็นผู้จัดการบริษัท EMS เหมือนที่เจ๊ไก่เรียกสบายใจกว่า
ว่างก็แอบไปกินและนอน BMS ให้เจ๊ไก่เลี้ยงสบายจะตาย ยิ่งคิดยิ่งอยากออกเร็ว ๆ จังแฮะ ;D ;D ;D

เหนื่อย..รึแก่กันแน่น้า!!?? 55555 บอกแล้ว..ให้มาอยู่ด้วยกัน สู้ฉันก็ไม่ได้..เป็นลูกจ้างถาวร..ไล่ก็ไม่ออกด้วย..เหอๆๆ ;D ;D
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 20:35:38 PM »
0
อ้างถึง
เหนื่อย..รึแก่กันแน่น้า!!?? 55555 บอกแล้ว..ให้มาอยู่ด้วยกัน สู้ฉันก็ไม่ได้..เป็นลูกจ้างถาวร..ไล่ก็ไม่ออกด้วย..เหอๆๆ Grin Grin
;D ;D ;D ไอ้หลิว...เห็นว่าเป็นหลานนะเนี่ยอภัยให้...ถามหน่อยสิไอ้นกกรงหัวจุกที่เขาอุตส่าห์ให้มาน่ะชุบแป้งทอดอร่อยหรือเปล่า 55555...ยังมีหน้าขอเขาเพิ่มอีก...ฮิ ฮิ ฮิ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 20:40:15 PM »
0
;D ;D ;D ไอ้หลิว...เห็นว่าเป็นหลานนะเนี่ยอภัยให้...ถามหน่อยสิไอ้นกกรงหัวจุกที่เขาอุตส่าห์ให้มาน่ะชุบแป้งทอดอร่อยหรือเปล่า 55555...ยังมีหน้าขอเขาเพิ่มอีก...ฮิ ฮิ ฮิ ;D ;D ;D

55555555555555 555 รู้ได้ไงอ่ะน้า??...ฉันไม่ได้กินซะหน่อย..แหมะ ปีกเดียวเอง!! ;D ;D
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ champ_db

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 01:36:39 AM »
0
ผมไม่ได้ค่า admin ซักบาท

ส่วนใหญ่คนที่มาเป็น admin แล้วไม่ได้ค่า admin เนี่ย จะเป็น ข้าราชการ อยู่แล้ว
สวัสดิการดีกว่าพวกผมอยู่แล้ว เงินเดือนขึ้นตลอด  ;) เงินเดือนเกิน หมื่นอยู่แล้ว

โรงพยาบาลผม ค่อยข้างคนเยอะ ปัญหาก็เลยเยอะ
ถ้าคาดว่าจะปรับเงินเดือน สงสัย โดนพวกอิจฉา เล่นงานครับ
แต่หัวหน้า ให้อยู่เวร แทนครับ เพื่อ ทดแทนรายได้ที่น้อยเหลือเกิน
เวรละ 600 บาท 8 ชั่วโมงนะครับ
เงินเพิ่มขึ้น ก็จริง แต่ความเหนื่อย ล้า จากการใช้สมอง ก็เพิ่มขึ้นครับ
เวลาที่อยู่กับครอบครัวน้อยลงอย่างชัดเจน เอาเวลามาแลกเงิน
แต่ก็ไม่มีทางเลือกครับ เรามันแค่ลูกจ้างชั่วคราว จะไล่ออกเมื่อไหร่ก็ได้
มันก็ถูกต้องแล้ว เงินมากขึ้น  ก็ต้องทำงานมากขึ้น ชีวิตขาดอิสระ
รางวัลสำหรับคนทำงานเก่ง คืองานที่เพิ่มมากขึ้น กับเวลาส่วนตัวที่ลดน้อยลงครับ :D ;D :D

จะมีไหมที่ไม่ต้องทำงานมากขึ้นแต่เงิน พออยู่ได้ ;D :D ;D ไม่เหนื่อยจนเกินไป
มีอิสระในการใช้ชีวิต ถ้ามีนะ ผมก็คงเลือกทางนั้นแน่นอน :D ;) ;D :D ;) :D ;D

ทำงานในตำแหน่ง จพ.เภสัชฯ ทำงานมา 7 ปี  เงินเดือนตอนนี้ 7730
ถามผมว่า ตอนนี้ happy ไหม ผม happy ถึงจะเดือนชนเดือน ก็โอเค
ผมได้ทำในสิ่งที่อยากทำ ผมเหนื่อยน้อยกว่าหลาย ๆ คน

คิดว่างั้นนะ
เพราะมองออกไปนอกหน้าต่างเจอคุณลุงคุณป้า ดายหญ้าในไร่กลางแดดร้อนเปรี้ยง ๆ
เราโชคดีกว่าแค่ไหน ไม่ต้องทำงานกลางแดดร้อน ๆ

คิดบวก ๆ ๆ ชีวิตจะได้ไม่ทุกข์เกินไป พระท่านว่าสุขทุกข์อยู่ที่ใจ ใจสุข กายก็สุข ใจทุกข์กายก็ทุข์

ว่ากันว่า ถ้าเรายังเหนื่อยกับการทำงานอยู่ แสดงว่าเรายังมีงานทำครับ เห็นด้วยกับที่ว่า คิดบวกๆๆ ไว้ ทุกข์สุขอยู่ที่ใจ เรายังดีกว่าคนที่จบมาแล้วยังไม่มีงานทำ หรือทำงานตากแดดตั้งเยอะครับ (เรื่องของเรื่อง ปลอบตัวเองด้วยครับ เหอๆ)
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ dekphee

• Jr. Member
  • **
  • Honey Honey
    • เว็บไซต์โรงพยาบาลแม่วาง (กำลังปรับปรุง)
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 16:14:46 PM »
0
ผมตามมาตรฐานครับ ป.ตรี 8410 ตอนนี้ขึ้นเป็น 8600 กว่าๆ ค่าวิชาชีพ 1800 โอที 600 (ถ้าขยันนะ 55)
แต่ยังดีทำงานโรงบาลอำเภอบ้านเกิด เลยมิเดือดร้อนเท่าไหร่
เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ แต่ก็แอบอิจฉาโรงบาลที่รับ นวก.คอมฯ เงินเดือนหมื่นกว่าๆครับ
เพราะนโยบายที่นี่ นวก.คอมฯ อยู่นอกสังกัดกระทรวงครับ เลยรับเลทนี้ไปโดยปริยาย
ปล. เห็นรับลูกจ้างคนอื่นๆเป็นหมื่นเลย อาทิ พยาบาล บัญชี กายภาพบำบัด เทคนิคการแพทย์ แบบสังกัดกระทรวงสา'สุขประมาณนี้
รพช.แม่วาง จ.เชียงใหม่ รพช.ขนาด 30 เตียง
จรัส  วงค์คำมูล นักวิชาการคอมพิวเตอร์ manu-rm@hotmail.com
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ม.ค. 2552 (ขึ้นระบบเอง)
Master Dell PE.T110 Xeon 2.4 Ram 4 G CentOS 5.4 64 Bit ,MySQL 5.1.39 percona
Slave HP ProLiant ML150 Xeon 2.0 Ram 1 G CentOS 5.4 64 Bit ,MySQL 5.1.39 percona
Hosxp อับเดทเวอร์ชั่นล่าสุด (Stable build)
ขอบคุณทีมงาน BMS และอาจารณ์ทุกท่าน ที่ให้ศึกษาและใช้งานโปรแกรมชาวสา,สุขดีๆ แบบนี้

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 15:25:28 PM »
0
จพ.เภสัชฯทำงานมา12ปี..อยู่ห้องยา3ปีย้ายมาห้องคอมทำมาจนปัจจุบัน 9ปีกว่าๆ..เงินเดือน 15740 ก็ทำๆไป..ความสุขอยู่ที่การที่เราสนุกกับงาน
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ settapon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:58:52 AM »
0
เข้ามาให้กำลังใจอีกคนครับ เข้ามาอ่านแล้วหนักใจแทนพี่ๆ admin ต่างๆครับ
ผมเพิ่งเข้ามาดูแลงาน IM ยังไม่ค่อยรู้อะไรมาก แต่พอจะรู้เรื่องในวงการสาสุข นิดหน่อย

ความแตกต่างทางวิชาชีพในระบบสาธารณสุขนี่มีสูงครับมากครับ เนื่องจากผู้วางกฎระเบียบมัก เป็นกลุ่มแพทย์มีความเป็น technician สูง เค้ามุ่งความสำคัญไปที่การรักษา ซึ่งก็มีแต่เค้าเองที่ทำได้ วิชาชีพอื่นๆก็เลยถูกตั้งกฎเกณฑ์ขึ้นมาเพื่อที่จะทำให้เกิดช่องว่างระหว่างกัน (เป็นธรรมดาที่เมื่อคิดว่าตัวเองสำคัญสุด ก็ไม่อยากให้คนอื่นมาใกล้เคียง) โดยค่าตอบแทนนั้นก็เป็นหนึ่งในเครื่องมือทีใช้แสดงออกเพื่อให้รู้ถึงการแบ่งระดับความสำคัญ

อย่าว่าแต่นักคอมเลยครับ วิชาชีพอื่นๆก็โดนกดกันหมด ทั้งพยาบาล เภสัช ทันตะ โดนกันถ้วนหน้า

การปรับขึ้นค่าตอบแทนนั้นก็พอจะมีระเบียบให้ปรับขึ้นได้อยู่ครับ  ขึ้นอยู่ว่าทางคณะกรรมการบริหารโรงพยาบาลจะทำหรือเปล่า เพราะตามระเบียบมีช่องทางอยู่แล้ว เหมือนกันที่ รพร ด่านซ้ายปรับขึ้นให้ อ. อาร์ม

เช่นเดียวกับโรงพยาบาลผม แต่ก่อนนักคอมได้คนละ 8พันกว่าๆ ไม่มี OT จ้างมา แล้วก็ลาออกไป 5 คน ในรอบ 3 ปี
คนแรก ไม่ยอมโรงพยาบาลเสนอบรรจุให้
คนที่ 2 ไปเปิดร้านคอม
คนที่ 3 ไปอยู่ อบจ โคราช
คนที่ 4 ไปเป็นครู ทางโรงเรียนสัญญาว่าจะบรรจุให้ใน 3 ปี
คนที่ 5 เหมือนจะประเมินงานไม่ผ่าน

ตอนนี้ก็จึงเริ่มมีการปรับโดยทำให้ยอดรวมต่อเดือนอยู่ที่ 15000 แต่ทางคณะกรรมการบริหารยังไม่ยอมขึ้นเป็นเงินเดือนให้ แต่ให้มาขึ้นโอทีแทน(คณะกรรมการคงคิดว่าทำงานแลกเงินดีกว่ามั้ง)  เดือนละ 10 เวร เวรละ 600 อยู่ on call ต่อ 8 ชม.ตั้งไว้ก่อนใน 1 เดือน ถ้ามีเรียกเพิ่มก็ได้เพิ่ม  เรื่องนี้ต้องขอบคุณพี่เดชา จากด่านซ้ายที่มาเสนอความคิดเห็นที่โรงพยาบาลให้ครับ

คาดว่าถ้าผมพัฒนาระบบคอมให้ดีขึ้น พอมีผลงาน รายงานออก อาจจะดีขึ้นกว่านี้ครับ  เพราะตอนนี้เน่าไปหน่อย เละไปหมด

ขอบ่นหน่อยนึงละกันครับ
ใช้ hosxp มา 3 ปี โรงบาลยังไม่รู้เลยว่าข้อมูลมันอยู่ใน server
ฟ้าผ่า server กับพิมพ์งานคุณภาพไม่ทัน ผอ.ให้เลือกไปพิมพ์งาน
ตอนนี้ศูนย์คอมไม่มีเครื่องคอมประจำ อาศัยเครื่องจากคนที่มาซ่อมเล่นไปวันๆ แต่ห้องงานคุณภาพมีคอม 6 เครื่อง สำหรับพิมพ์งานเป็นโรงงานนรก
หัวหน้างานคุณภาพมี notebook 3 ตัว macbook pro / acer timeline / acer core 2  แต่นักคอมมี celeron 1.6มั้ง  ram 512
ที่สำคัญหัวหน้างานคุณภาพ เป็นหัวหน้าศูนย์คอมด้วย  ซึ่งท่านยังไม่รู้เลยว่า CPU มันคืออะไร

สุดท้ายเคยอื่นหนังสือเครื่องความสุข ณ จุดที่ยืน ของหนุ่มเมืองจันทร์ เขียนเล่าไว้ว่า
ปัญหาในโลกนี้มี 2 อย่างคือปัญหาที่แก้ได้ กับปัญหาที่แก้ไม่ได้
ปัญหาที่แก้ได้  ก็ไม่ต้องกังวลเดียวมันก็แก้ได้
ส่วนปัญหาที่แก้ไม่ได้ จะไปเสียเวลากับมันทำไมในเมื่อยังไงมันก็แก้ไม่ได้อยู่ดี

บางทีวันและเวลาอาจช่วยปรับให้ปัญหาที่แก้ไม่ได้นั้นพอจะแก้ได้ขึ้นมาครับ (ของผมตอนนี้หัวหน้า.... กำลังจะไปเรียนต่อ สวรรค์มาโปรด)

ผมคาดว่าในอนาคตคงจะมีเรื่องดีๆกับกลุ่ม admin ในระบบสาธารณสุขก็เป็นได้ครับ เพราะตอนนี้กระแสเรื่องความสำคัญของข้อมูลกำลังมาแรง ยิ่งถ้ามีชุมชนใหญ่ขนาดนี้นี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 15:28:00 PM »
0
มาให้กำลังใจท่าน settapon ครับ เรื่องคอมพิวเตอร์
ผมเองในฐานนะที่ทำงานด้านนี้มานาน (ดูแลระบบ ict ในโรงพยาบาล...แม้ว่าจะเป็นวิชาชีพอื่น...ที่เงินเดือนสูงกว่าคนที่ทำงาน IT อยู่แล้ว)

เครื่องคอมที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน spec เป็นอย่างไรทราบไหมครับ
CPU celeron 1.1GHz RAM 256 MB (จากเดิม RAM 128 MB ผมก็ไปหามาอีก 128 MB จากเครื่องที่หน่วยงานอื่นไม่ใช้แล้ว...ผมเอามาใช้เอง) HDD 60GB มาซื้อเพิ่มเมื่อปีที่แล้ว 250 GB

ใช้ทำงานมาแล้วเกือบทุกอย่างที่เป็นการแลกเงินกับหน่วยงานอื่น ๆ
ตอนนี้ที่เหลือหลัก ๆ
1. CSCD (ผู้ป่วยนอกข้าราชการ-จ่ายตรง) ทุกกระบวนการ
- ส่งข้อมูลลงทะเบียน CSCD (เมื่อก่อนรับลงทะเบียนด้วย...ตอนนี้ไม่ว่างเลยเอาข้อมูลมาตรวจสอบและจัดส่ง)
- รับข้อมูลทะเบียน CSCD พร้อม update เข้า HOSxP
- จัดทำบัตรประจำตัวผู้ป่วย CSCD
- ส่งเบิก CSCD โดยดึงตรงจาก HOSxP
- ออก Statement และ scan คำขอเบิกส่ง
2. HOSxP
- Admin ระบบ HOSxP
- ส่งข้อมูลเข้า Data Center ที่ สสจ.
- ทำ Replicate ข้อมูลเข้า server สำรอง
- ส่งข้อมูล 12+8 แฟ้ม
- Daily Backup Data HOSxP (ลง HDD 250 ที่ซื้อมาเมื่อปีที่แล้ว)
3. งานอื่น ๆ
- Shared Drive สำหรับให้คนอื่นเอาข้อมูลมาเก็บไว้ใช้ร่วมกัน
- ลงบันทึกข้อมูลการฝึกอบรม
- พัฒนาโปรแกรมโดย Access97
- ทดสอบโปรแกรมต่าง ๆ
- Remote support หน่วยงานต่าง ๆ ทั้งในและนอก ร.พ.
- พิมพ์จากเอกสาร และ ฯลฯ อีกมากมาย
- เป็นช่องทางให้ผม Remote จากบ้านมาทำงานด้วย :D

เชื่อไหมครับใช้งานมาแล้ว 6 ปี (ตั้งแต่ปี 2546 จนถึงปัจจุบัน)

ใครจะซื้อเครื่องใหม่...ผมบอกไปดูซะก่อนที่ผมใช้งานน่ะมันคุ้มค่ากว่าที่พวกเขาใช้มากมาย แต่สุดท้ายก็ต้องยอมให้เขาซื้อเครื่องใหม่ ๆ ไปพิมพ์งานอยู่ดี  ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 22:23:20 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:20:09 PM »
0
พี่โก้ครับ....ไม่นึกเลยว่าพี่จะอยู่ในกายภาพที่ Out กว่าผม  แต่ก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ  QUAADCORE 2.8 Ghz ใช้พิมพ์เอกสารทั่วไปกับ Online ทั่วไป แต่เขาบอกว่าเขามีตังค์สนับสนุน ยังงัยก็ต้องได้  ส่วนงานผมก็ไม่มีการเบิกคอมพ์ครับ  ใช้คอมพ์ที่ส่งซ่อมนั่นแหล่ะดูระบบ รพ.    เงินกี่ล้านก็มาจากคอมพ์เก่า ๆ เนี่ยแหละครับ  บางคนขอ จอ lcd ใหญ่ ๆ แต่ก็ไม่ได้ทำงานกราฟิก แค่พิมพ์เอกสารทั่วไป  บางคนขอ Ram กับ HDD เยอะ ๆ ก็ไม่ได้ใข้ทำอะไรนอกจาก SAVE MP3,PICTURE ,CLIP  ซะงั้น  ส่วน OT ศูนย์คอมพ์ไม่มีครับ  เขาบอกไม่ใช่งานบริการคนไข้  ให้ได้แค่ 420 บาท ไม่ว่าจะวุฒิอะไรมาทำก็ตาม  เลยไม่ได้ไปทำหรอกครับ  ไม่พอค่าเดินทางไปกลับ....ในแต่ละวัน  ก็คงเป็นกรรมดีของผมครับ ได้อยู่กับครอบครัวมากขึ้นไปอีกหลายวันเลย......ก็ขอเป็นกำลังใจให้ ADMIN ทุกหน่วยงานครับ..สู้ต่อไป คนไทยหัวใจเกิน 100%""""" :) ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 22:38:49 PM »
0
ผมทำงานได้ไม่นาน เห็นว่าแต่ละที่ OT คนคอมฯ ไม่เท่ากันคับ 300/350/420/600/800 ขึ้นกับ รพ. แต่ละที่ใช่ไหมคับ ไม่ได้คิดเรื่องเงินคับ แค่สงสัยนิด ๆ ถ้าเราได้ 350 นี่คือแบ่งตามเกรด หรือ อายุงาน ฯลฯ ป่าวคับ

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 06:55:56 AM »
0
ที่รพ.ผม ไม่ว่าจะวุฒิอะไร ถ้าเป็นลูกจ้างชั่วคราว ได้ 350 จากเดิม ได้ 300 แต่ถ้าเป็นพนักงานราชการ ก็ดูว่าถ้าเป็นวุฒิป.ตรี ก็ได้ 600 เดิม 500 ถ้าปวส. 480 เดิม 400 ครับ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

dusit

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:56:10 AM »
0
ที่รพ.ผม ไม่ว่าจะวุฒิอะไร ถ้าเป็นลูกจ้างชั่วคราว ได้ 350 จากเดิม ได้ 300 แต่ถ้าเป็นพนักงานราชการ ก็ดูว่าถ้าเป็นวุฒิป.ตรี ก็ได้ 600 เดิม 500 ถ้าปวส. 480 เดิม 400 ครับ ;D

ของลูกจ้างชั่วคราว น่าจะเป็นการกำหนดของแต่ละ รพ. เพราะตำแหน่งอื่นบางส่วนที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวที่นี่ ได้ 480 
เด่วผมคงไปถามต่อที่ รพ ผม คับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:15:12 AM »
0
อยู่ที่ผู้บริหารครับ อย่าง 300 นี่ เดิมได้แค่ 250 เองนะครับ แต่รพ.ชุมชน อื่นๆ ในจังหวัด น่ะขึ้น เป็นปีๆแล้วครับแต่ของผมน่ะเพิ่งขึ้นไม่นานเองครับ
ขอแก้นิดครับ ที่ผมบอกว่า ได้ 350 เดิม 300 น่ะขอแก้ไขครับ เดิมได้ 250 ปรับเป็น 300 ครับ อิอิ ลืมครับ ;D ;D ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 13:56:56 PM »
0
ผมทำงานได้ไม่นาน เห็นว่าแต่ละที่ OT คนคอมฯ ไม่เท่ากันคับ 300/350/420/600/800 ขึ้นกับ รพ. แต่ละที่ใช่ไหมคับ ไม่ได้คิดเรื่องเงินคับ แค่สงสัยนิด ๆ ถ้าเราได้ 350 นี่คือแบ่งตามเกรด หรือ อายุงาน ฯลฯ ป่าวคับ

ที่จริงตามระเบียบหลักเกณฑ์การจ่ายค่าตอบแทนข้าราชการลูกจ้าง สธ. ต้องทำตามระเบียบฉบับ 5 ลูกจ้างวุฒิ ป.ตรี รับ OT 600 บาทครับ

ผมแนบระเบียบมาให้คุณดุสิตดูด้วย  เรามันลูกจ้างชั่วคราวเหมือนกัน
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 14:53:15 PM »
0
ที่จริงตามระเบียบหลักเกณฑ์การจ่ายค่าตอบแทนข้าราชการลูกจ้าง สธ. ต้องทำตามระเบียบฉบับ 5 ลูกจ้างวุฒิ ป.ตรี รับ OT 600 บาทครับ

ผมแนบระเบียบมาให้คุณดุสิตดูด้วย  เรามันลูกจ้างชั่วคราวเหมือนกัน
เกิน 2 MB หรือเปล่าครับ ผม d/l แล้วไม่ได้ file มา
 ;D ;D ;D ;D

เขาใช้คำว่าสายงานเริ่มต้นวุฒิปริญญาตรีหรือเทียบเท่า

http://somdej17.moph.go.th/webboard/index.php?topic=779.0
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 16:34:30 PM »
0
 :-[
 8)  เรื่องค่าตอบแทน -เงินเดือน ความก้าวหน้า น่าเห็นใจ  แต่ก็มีหลายปัจจัยที่จะต้องพิจารณา ทำความเข้าใจ

1. ระบบราชการ มีระเบียบที่ผู้บริหารจะต้องยึดถือและปฏิบัติ  เช่นการจ้างลูกจ้างชั่วคราว ไม่ใช่ว่าต้องการจ้างเท่าไหร่ก็ได้  ผลที่เห็น ที่ค่าจ้างออกมาไม่เท่ากัน เพราะ พยายามหลีกเลี่ยง บ้าง เช่น ให้ OT แต่รายละเอียด เรื่อง OT ก็มีปัจจัย ที่ต้องพิจารณา ว่า ต้องเป็นงานที่เกี่ยวข้องกับการรักษาพยาบาล ( Front office )จะได้ค่าตอบแทนตามระเบียบ ระดับเริ่มต้นที่บรรจุ   ถ้าเป็นงานด้านสนับสนุนการบริการ เช่น  เจ้าหน้ามา ทำงานด้านธุรการ มาจัดการเอกสาร ประชุม หรือช่างซ่อมบำรุง ฯลฯ ( back office )   ก็จะได้ค่าตอบแทน แค่ 300 บาท/เวร ( เดิม 250 บาท) ไม่ว่า ตำแหน่งอะไร  ซึ่ง ในกรณี นวก.คอมฯแต่ละโรงพยาบาล ก็ตีความต่างกัน

2. ปัจจุบันคนจบด้านคอมพิวเตอร์ มาจากหลากหลายสถาบันและระดับคุณภาพ  บางคน จบมาแทบทำอะไรไม่เป็น ใช้ Excel ไม่เป็น  ยังพิมพ์ดีด ด้วยนิ้ว 2 นิ้ว ( จิ้มดีด) เขียนโปรแกรมไม่เป็น  แต่บางคน ยังไม่จบคอมพ์ ก็สามารถเขียนโปรแกรม ได้ดีมาก ๆ  การกำหนด ค่าตอบแทน  ให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน จึงเป็นเรื่องยาก และก็จำเป็นต้อง อิงระเบียบ

3. กพ.เองไม่ได้มีตำแหน่ง นักวิชาการคอมพ์ฯ รองรับในโรงพยาบาล เพราะอาจวางแผนอัตรากำลังไม่ครอบคลุม ความจำเป็น  ที่ผ่านมาคนพัฒนาและดูระบบ IT ในโรงพยาบาล จึงเป็น  แพทย์ ทันตะ เภสัช พยาบาล หรือ จนท. เวชฯ  จพ.เภสัชกรรม เจ้าหน้าที่เอ็กซ์เรย์ เป็นต้น

4. แม้ว่า กพ.จะมีจัดสอบ ก็ยังไม่ครอบคลุม ความ ต้องการ อยู่ดี  งาน จนท.คอมฯในโรงพยาบาล เอง ก็ มีขอบเขตกว้างมาก  ทั้งด้านบริการ ทั้งด้านสนับสนุน บางคน ถนัดไปทาง ช่างคอมฯ บางคนเขียนโปรแกรม    ถึงแม้มีตำแหน่ง บรรจุ เป็นข้าราชการ ก็ต้องสอบแข่งขัน ของ กพ.  เหมือนการสอบบรรจุ ครู

5. ข้าราชการ โรงพาบาล สายงานรักษาพยาบาล ( แพทย์ ทันต เภสัช พยาบาล นักเทคนิค นักกายภาพ เวชสถิติ จพ.สาธารณสุชชุมชน ฯลฯ) เกือบทั้งหมด ทำสัญญา กำหนดตำแน่งบรรจุ ตั้งแต่สอบเข้าเรียน และตำแหน่งเหล่านั้น ก็ยังขาดแคลนต่อเนื่องมา  ค่าตอบแทน จึงอาจแตกต่าง กับสายสนับสนุน ซึ่งไม่ขาด ส่วนสายสนับสนุน การเงิน ธุรการ บริหาร  ต้องสอบแข่งขัน บรรจุ 

6. นักวิชาการคอมฯ ส่วนใหญ่ จะยังไม่เข้าใจงานด้านการรักษา เท่า เจ้าหน้าที่ด้านบริการทางการแพทย์ เช่นพยาบาล หรือ เจ้าหน้าที่เวชสถิติ เป็นต้น จึงอาจมีช่องว่างด้านความรู้  ความเกี่ยวข้องกับงานรักษาพยาบาล และความก้าวหน้าเติบโตในสายงาน คอมพิวเตอร์ในโรงพยาบาล

7. ที่ผ่านมา หลายสาขาก็พยายามผลักดันให้ สาขาตนเองมีความก้าวหน้า เช่น เจ้าหน้าที่เวช เรียนเพิ่ม เป็น Coder มีการสอบใบ certificate  มีการคุยเรื่อง ใบประกอบวิชาชีพ รพ.ชุมชน เอง ตำแหน่ง มีแค่ เจ้าหน้าที่เวช สถิติ  ก็ต้องการที่จะเติบเป็น นักสถิติ ขึ้นเป็น สายงาน ระดับชำนาญการ เป็นต้น แต่ กลุ่มคนเหล่านี้ ในอดีตต้องเรียน คอมฯเพิ่ม และ บางที่ก็ต้องอาศัย ความช่วยเหลือจาก นวก.คอมฯ จึงจะทำงานได้สมบูรณ์

ทางออก

นักสถิติต้องรู้คอมฯ  นวก.คอมฯ ต้องรู้สถิติ   --> เอามารวมกัน --> กำหนดให้มีตำแน่ง ใน รพ.

1. กพ. , ผู้บริหารโรงพยาบาล  เจ้าหน้าที่เวชสถิติ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ ต้องร่วมกันผลักดันให้ มีตำแหน่ง เพราะ โรงพยาบาลจำเป็นต้องมีบุคลากรด้าน คอมพิวเตอร์ที่ ทำงานทั้งสนับสนุนการบริการ หรือเกี่ยวข้องกับการรักษาพยาบาล  และสนับสนุน งานฝ่ายบริการ   โดย ให้มีการขยายตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์และสถิติ หรือ ปรับอัตราตำแหน่งเจ้าหน้าที่เวชสถิติ ให้ขึ้นสายนักวิชาการคอมฯและสถิติ     ในวุฒิ ป.ตรี   และ สามารถเติบโต(CAREER PATH หรือการกำหนดความก้าวหน้าในสายอาชีพ)เปลี่ยนสายงาน เป็น หัวหน้าฝ่ายแผนงานและสารสนเทศ ให้เติบโต สายงานได้ ถึง  ระดับ ชำนาญการ หรือ ชำนาญการพิเศษ  หรือเป็นเจ้าหน้าบริหารงานทั่วไป (นักจัดการงาน) โตได้ถึงตำแหน่ง รองผู้อำนวยการฝ่ายบริหาร
2. วิธีการ กำหนด ตำแหน่ง และรายละเอียด ลักษณะงาน  จาก กพ.
3. และให้มีการจัดสอบ กพ. โดย ผู้มีวุฒิ/ความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์ และ สถิติ

ทั้งหมด เป็นข้อเสนอ แนวทาง ทีเป็นไปได้ ง่ายและ เร็วที่สุด ครับ

ผมอยากให้กำลังใจ น้อง ๆ ที่จบและทำงาน IT  ให้ขยัน ฝึกปรือ วิทยายุทธ การเขียนโปรแกรม เพราะ มีข้าราชการ  แพทย์ เภสัช พยาบาล หลายคน อยากลาออก มาเป็นโปรแกรมเมอร์ แต่ นวก.คอมฯ อาจได้เป็นโปรแกรมเมอร์โดยไม่ต้องลาออก  แล้ว ค่าตัว เราก็จะสูงขึ้น เอง เมื่อถึงวันนั้น ถึงมีตำแหน่งข้าราชการให้ คุณ ก็อาจ ไม่สนใจ ก็ได้ ครับ

ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 16:55:55 PM »
0

เกิน 2 MB หรือเปล่าครับ ผม d/l แล้วไม่ได้ file มา
 ;D ;D ;D ;D

เขาใช้คำว่าสายงานเริ่มต้นวุฒิปริญญาตรีหรือเทียบเท่า

http://somdej17.moph.go.th/webboard/index.php?topic=779.0

ขอบคุณมาก ครับ กำลังหาอยู่ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 21:13:15 PM »
0
ทางออก

นักสถิติต้องรู้คอมฯ  นวก.คอมฯ ต้องรู้สถิติ   --> เอามารวมกัน --> กำหนดให้มีตำแน่ง ใน รพ.

1. กพ. , ผู้บริหารโรงพยาบาล  เจ้าหน้าที่เวชสถิติ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ ต้องร่วมกันผลักดันให้ มีตำแหน่ง เพราะ โรงพยาบาลจำเป็นต้องมีบุคลากรด้าน คอมพิวเตอร์ที่ ทำงานทั้งสนับสนุนการบริการ หรือเกี่ยวข้องกับการรักษาพยาบาล  และสนับสนุน งานฝ่ายบริการ   โดย ให้มีการขยายตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์และสถิติ หรือ ปรับอัตราตำแหน่งเจ้าหน้าที่เวชสถิติ ให้ขึ้นสายนักวิชาการคอมฯและสถิติ     ในวุฒิ ป.ตรี   และ สามารถเติบโต(CAREER PATH หรือการกำหนดความก้าวหน้าในสายอาชีพ)เปลี่ยนสายงาน เป็น หัวหน้าฝ่ายแผนงานและสารสนเทศ ให้เติบโต สายงานได้ ถึง  ระดับ ชำนาญการ หรือ ชำนาญการพิเศษ  หรือเป็นเจ้าหน้าบริหารงานทั่วไป (นักจัดการงาน) โตได้ถึงตำแหน่ง รองผู้อำนวยการฝ่ายบริหาร
2. วิธีการ กำหนด ตำแหน่ง และรายละเอียด ลักษณะงาน  จาก กพ.
3. และให้มีการจัดสอบ กพ. โดย ผู้มีวุฒิ/ความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์ และ สถิติ

ทั้งหมด เป็นข้อเสนอ แนวทาง ทีเป็นไปได้ ง่ายและ เร็วที่สุด ครับ

ผมอยากให้กำลังใจ น้อง ๆ ที่จบและทำงาน IT  ให้ขยัน ฝึกปรือ วิทยายุทธ การเขียนโปรแกรม เพราะ มีข้าราชการ  แพทย์ เภสัช พยาบาล หลายคน อยากลาออก มาเป็นโปรแกรมเมอร์ แต่ นวก.คอมฯ อาจได้เป็นโปรแกรมเมอร์โดยไม่ต้องลาออก  แล้ว ค่าตัว เราก็จะสูงขึ้น เอง เมื่อถึงวันนั้น ถึงมีตำแหน่งข้าราชการให้ คุณ ก็อาจ ไม่สนใจ ก็ได้ ครับ

อ.สุชัย มี idea ดี ๆ เสมอนะครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 22:04:40 PM »
0
แก้ไขส่งไฟล์ให้ใหม่ครับ

dusit

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 22:06:38 PM »
0

ขอบคุณมากครับ มี อ. หลายท่านสรุปต่อให้อีก ขอบคุณอีกครั้งคับ จะได้เอาไว้ศึกษาครับ เพราะส่วนใหญ่เรื่องเอกสารพวกนี้ ลูกจ้างไม่ค่อยได้ทราบ
ขอบคุณ พี่โก้ ที่แนบไว้ให้ ขอบคุณครับ

ผมเองคิดว่าเอกสารมันไม่เข้าใจ แบบตรง ๆ หน่ะคับ แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรเรื่องค่าตอบแทนคับ
ตอนนี้ผมทำงานล่วงเวลาได้เท่ากับแม่บ้าน ซึ่งก็พอใจคับ .. :D
เพราะความคิดผมเอง คิดว่า ที่ไม่มีตำแหน่งนี้ในระบบ อาจเนื่องมาจาก เขาไม่มีความจำเป็นต้องใช้งาน ตำแหน่งนี้ เพราะ งานที่ตำแหน่งนี้เขาสามารถเอา จนท. เดิมมาทำได้ เพราะใช้ it เป็นแค่เครื่องมือ หรือไม่ก็อบรม จนท เดิมให้รู้น่าจะทำให้งานไปต่อได้ ซึ่งก็น่าจะจริงแบบนั้น เพราะ คอมใคร ๆ ก็เรียนรู้ได้ ทำได้ ในหลักสูตรอื่นก็เรียนคอมเป็นวิชาบังคับ
เลยคิดว่าเรา ทำงานไม่ถูกที่ และเวลา และความต้องการ แต่ถามว่าทำได้ไหม น่าจะต้องทำได้คับ ถ้าทำไม่ได้ นี่เสียหายคับ  เลยก็ต้องคิดใหม่ว่า เรามาทำทำไม ซึ่งคำตอบนี่แล้วแต่ครับ ผมก็มีคำตอบของผม ทุกท่านก็มีอยู่ในใจ แต่สิ่งที่ต้องการไม่น่าจะใช่การขึ้นค่าแรงแต่อย่างใด แต่หากเป็นการรับผลตอบแทนที่ได้รับอย่างเสมอภาค น่าจะเพียงพอแล้ว ....

อาจจะสับสนกับข้อความ เนื่องจาก....ดึกแล้ว  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 22:51:18 PM โดย dusit »

ออฟไลน์ champ_db

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 23:25:54 PM »
0

ขอบคุณมากครับ มี อ. หลายท่านสรุปต่อให้อีก ขอบคุณอีกครั้งคับ จะได้เอาไว้ศึกษาครับ เพราะส่วนใหญ่เรื่องเอกสารพวกนี้ ลูกจ้างไม่ค่อยได้ทราบ
ขอบคุณ พี่โก้ ที่แนบไว้ให้ ขอบคุณครับ

ผมเองคิดว่าเอกสารมันไม่เข้าใจ แบบตรง ๆ หน่ะคับ แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรเรื่องค่าตอบแทนคับ
ตอนนี้ผมทำงานล่วงเวลาได้เท่ากับแม่บ้าน ซึ่งก็พอใจคับ .. :D
เพราะความคิดผมเอง คิดว่า ที่ไม่มีตำแหน่งนี้ในระบบ อาจเนื่องมาจาก เขาไม่มีความจำเป็นต้องใช้งาน ตำแหน่งนี้ เพราะ งานที่ตำแหน่งนี้เขาสามารถเอา จนท. เดิมมาทำได้ เพราะใช้ it เป็นแค่เครื่องมือ หรือไม่ก็อบรม จนท เดิมให้รู้น่าจะทำให้งานไปต่อได้ ซึ่งก็น่าจะจริงแบบนั้น เพราะ คอมใคร ๆ ก็เรียนรู้ได้ ทำได้ ในหลักสูตรอื่นก็เรียนคอมเป็นวิชาบังคับ
เลยคิดว่าเรา ทำงานไม่ถูกที่ และเวลา และความต้องการ แต่ถามว่าทำได้ไหม น่าจะต้องทำได้คับ ถ้าทำไม่ได้ นี่เสียหายคับ  เลยก็ต้องคิดใหม่ว่า เรามาทำทำไม ซึ่งคำตอบนี่แล้วแต่ครับ ผมก็มีคำตอบของผม ทุกท่านก็มีอยู่ในใจ แต่สิ่งที่ต้องการไม่น่าจะใช่การขึ้นค่าแรงแต่อย่างใด แต่หากเป็นการรับผลตอบแทนที่ได้รับอย่างเสมอภาค น่าจะเพียงพอแล้ว ....

อาจจะสับสนกับข้อความ เนื่องจาก....ดึกแล้ว  :)

แต่การเอา จนท เดิมมาทำ ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ เพราะต้องเพิ่มความรู้หลายด้าน ความสนใจหรือความชอบ ความสมัครใจ รวมทั้งภาระงานประจำที่มี หากไม่มีคนที่ทำหน้าที่นี้โดยตรง แม้ว่าระบบจะเดินไปได้ แต่ผมว่ามันจะไปช้ากว่าสถานที่ๆมีคน IT ที่เป็นงานประจำอยู่นะครับ ถ้าที่ไหนเผอิญมีคนที่ชอบเล่น IT อยู่แล้วก็โชคดีครับ แต่ที่ไหนที่ไม่มีคงจะปัญหาเยอะใช้ได้ครับ
 ไม่ว่าจะจบทางนี้โดยตรงหรือเปล่า แต่คนที่มาทำตรงนี้ ผมว่าเป็นผู้มีส่วนร่วมในการพัฒนา รพ. คนสำคัญคนนึงเลยครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 00:23:46 AM »
0

เครื่องคอมที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน spec เป็นอย่างไรทราบไหมครับ
CPU celeron 1.1GHz RAM 256 MB (จากเดิม RAM 128 MB ผมก็ไปหามาอีก 128 MB จากเครื่องที่หน่วยงานอื่นไม่ใช้แล้ว...ผมเอามาใช้เอง) HDD 60GB มาซื้อเพิ่มเมื่อปีที่แล้ว 250 GB

... มายืนยันเรื่องคอมฯ ที่พี่โก้ใช้งานอยู่ครับ  ;D  ;D

วันก่อนผมไปขออาศัยบางเรื่องจากพี่โก้ที่ รพ. เห็นคอมที่โต๊ะพี่โก้อยู่ตัว เก่ามาก ดูเหมือนเครื่อง ICT ที่โด่งดังมากสมัยก่อน ไม่คิดว่าเป็นเครื่องที่พี่โก้ใช้ทำงาน  เลยแซวพี่โก้เล่นว่า อย่าบอกนะว่าพี่โก้ใช้เครื่องตัวนี้ทำงานด้วย  คำตอบก็คือตามที่พี่โก้บอกครับ   :o  :o  :o ....

เก่าทั้งเครื่องเก่าทั้งคน 55555555555   ;D  ;D  ;D ...

... นี่ไม่รู้ว่าพี่ของผมอีกคนคือพี่นิพนธ์(navyNP) ได้เปลี่ยน spec เครื่องที่พี่เขาใช้ทำงานใหม่หรือยัง ...  ;D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549